Aqua.c1ub.net
*
  Sat 27/Apr/2024
หน้า: 1 2 3 4 ... 6   ลงล่าง
พิมพ์
ผู้เขียน หัวข้อ: วิธีแก้ตู้ร้อน เชิญชมครับ  (อ่าน 56745 ครั้ง)
bluebangmod ออฟไลน์
Club Member
« ตอบ #30 เมื่อ: 08/04/13, [13:06:44] »
ตอบโดยอ้างถึงข้อความ

สรุปน้ำแข้ง 15 บาท  3 ก้อน  ต่อ 24 ชม.  ที่อุณหภูมิควบคุมในตู้ 25 องศา  อุณหภูมิอากาศแวดล้อม 35 องศาใช่ไหมครับ 
ประหยัดใช้ได้เลยนะเนี่ย   [on_008]
Pongsatorn35 ออฟไลน์
Club Brother
« ตอบ #31 เมื่อ: 08/04/13, [13:40:22] »

น้ำแข็งแพงอ่ะก้อนล่ะ10บาทเอง ลองใส่2ก้อนดูก็พอครับวันเดียวเอาอยู่ 

เอ่อออ   น้ำแข็งใส่เกลือมันยังไงก้ไม่ถึง-60-70หรอกครับถ้าลบขนาดนั้นมือลุงคงโดนน้ำแข็งกัดตั้งแต่วิแรกที่จับแล้วแหละครับ หรือว่าใช้งานร่วมกับแบททีเรียพิเศษเพิ่มความเย็น  [หมัดดาวหาง]
« ตอบ #32 เมื่อ: 08/04/13, [13:45:44] »

แยกปั๊มออกมาอีกตัว ติด temp control set 27-28 จัดแก้ร้อนสัก 2 เดือนน่าจะช่วยได้
เปลี่ยนจากน้ำแข็งมือ เป็นน้ำแข็งแห้งน่าจะรุ่ง  [on_026]
ทั้งหมดนี่ยังไม่เคยลองนะครับ แค่คิดตามเล่นๆไป  ้hahaha. น่านุกดี
พึ่งเห็นพี่ใหม่จะใช้น้ำแข็งแห้ง ระวังมันจิระเบิดนะครับ เพราะอากาศถ่ายเทไม่ได้ แล้วคาร์บอนไดอ๊อกไซด์ออกมา บลาๆๆๆ กลายเป็นโกโก้คลั้น   hide2

เวสป้า ออฟไลน์
Club Follower
« ตอบ #33 เมื่อ: 09/04/13, [08:59:57] »

สรุปน้ำแข้ง 15 บาท  3 ก้อน  ต่อ 24 ชม.  ที่อุณหภูมิควบคุมในตู้ 25 องศา  อุณหภูมิอากาศแวดล้อม 35 องศาใช่ไหมครับ  
ประหยัดใช้ได้เลยนะเนี่ย   [on_008]

ผมอยู่เชียงรายครับ กลางวันมันก็ร้อนสุดๆ ส่วนเวลาดึกๆจนเช้าอากาศก็จะเย็นลงมาก ประมาณตี1ถึง8โมงเช้าเท้มก็ไม่ทำงานละครับ
ผมก็ได้เติมน้ำแข็งอยู่3รอบ เช้า กลางวัน เย็น ครับ
และที่ผมทำแบบนี้ก็เพราะเชียงรายมันจะร้อนมากๆก็แค่เดือน 2เดือน อีกอย่างบ้านผมก็ขายน้ำแข็งด้วย วันๆก็หิ้วถังไปตักน้ำแข็งมาใส่ลังโฟม ดูปะการังเย็นตูดบานฟูฟ่อง ส่วนคนก็ร้อนเหงื่อไหลลงร่องตูด เปิดพัดลมนั่งชมตู้ไปครับ
 [on_026] [on_026] [on_026] [on_026] [on_026] [on_026] [on_026] [on_026]

ส่วนน้ำแข็งแห้ง ผมกลัวน้ำในสายยางมันจะแข็งตอนเท้มตัดอ่าคับ อีกอย่างผมยังหาซื้อไม่ได้อะ [on_026] [on_026]
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 09/04/13, [09:36:59] โดย เวสป้า »
mai2610 ออฟไลน์
« ตอบ #34 เมื่อ: 09/04/13, [09:37:11] »

พึ่งเห็นพี่ใหม่จะใช้น้ำแข็งแห้ง ระวังมันจิระเบิดนะครับ เพราะอากาศถ่ายเทไม่ได้ แล้วคาร์บอนไดอ๊อกไซด์ออกมา บลาๆๆๆ กลายเป็นโกโก้คลั้น   hide2

เค๊าคิดเฉยๆ...  [on_026]
แต่ไอเดียที่เอาน้ำแข็งใส่กล่องโฟมแล้วติดเทมป์นี่แจ่มเน๊อะ
ไว้เป็นชิลฯสำรอง
« ตอบ #35 เมื่อ: 09/04/13, [10:20:34] »

เค๊าคิดเฉยๆ...  [on_026]
แต่ไอเดียที่เอาน้ำแข็งใส่กล่องโฟมแล้วติดเทมป์นี่แจ่มเน๊อะ
ไว้เป็นชิลฯสำรอง
ไอผมก็นึกว่าทำไปและเห็นหายไปนาน 55555  [on_035]
mai2610 ออฟไลน์
« ตอบ #36 เมื่อ: 09/04/13, [10:32:04] »

ช่วงนี้ มรสุมชีวิตครับ ค่อนข้างดราม่า surrender

« ตอบ #37 เมื่อ: 09/04/13, [13:39:01] »

ช่วงนี้ มรสุมชีวิตครับ ค่อนข้างดราม่า surrender

สู้ๆครับ  [เจ๋ง]
บัง! ออฟไลน์
in Wonderland
« ตอบ #38 เมื่อ: 09/04/13, [16:05:17] »

เจ๋งดีครับ

- สายยางเขียวแบบนั้นมันชอบพับ จัดทรงดีๆ ระวังปั๊มดันหลุดน้ำท่วมบ้าน แต่คงใช้เพราะสายมันบางดีใช่มะ
- ท่อ PE เกษตร สีดำ แลกอุณหภูมิดีกว่าสายยางเขียวอีกนะ ลองละ แต่แข็งไปนิด ขดลงกล่องเล็กๆไม่ค่อยได้ ต้องเอาลมร้อนเป่าดัด
- หาฉนวนท่อแอร์มาหุ้มท่อซะหน่อย น่าจะเก็บอุณหภูมิได้อีก
- เจาะกล่องโฟมที่ตัวกล่องตรงขอบๆซิ เวลาเปิดฝาจะได้เปิดง่ายๆ
Virus[G] ออฟไลน์
« ตอบ #39 เมื่อ: 09/04/13, [16:23:41] »

[on_008] [on_008] ไม่นึกว่าจะมีคนทำจริงๆ.....สุดยอดครับ...สนับสนุนของดีราคาย่อมเยา.....
« ตอบ #40 เมื่อ: 09/04/13, [17:03:10] »

เจ๋งดีครับ

- สายยางเขียวแบบนั้นมันชอบพับ จัดทรงดีๆ ระวังปั๊มดันหลุดน้ำท่วมบ้าน แต่คงใช้เพราะสายมันบางดีใช่มะ
- ท่อ PE เกษตร สีดำ แลกอุณหภูมิดีกว่าสายยางเขียวอีกนะ ลองละ แต่แข็งไปนิด ขดลงกล่องเล็กๆไม่ค่อยได้ ต้องเอาลมร้อนเป่าดัด
- หาฉนวนท่อแอร์มาหุ้มท่อซะหน่อย น่าจะเก็บอุณหภูมิได้อีก
- เจาะกล่องโฟมที่ตัวกล่องตรงขอบๆซิ เวลาเปิดฝาจะได้เปิดง่ายๆ
ขอบคุณมากครับสำหรับข้อมูลการเพิ่มความสามารถให้เจ้าชิวเลอร์
p4591 ออฟไลน์
Club Leader
« ตอบ #41 เมื่อ: 10/04/13, [09:48:25] »

น่าเอามาลองกับน้ำแข็งเทียมดูนะครับ เห็น DAISO ขายกระติกละ 60 บาทเองครับ
เดี๋ยวหาอุปกรณ์มาทดลองทำดูบ้างครับ ขอบคุณสำหรับ Idea ดีๆๆ ครับ
http://www.b-koolkid.com/category-น้ำแข็งเทียม-7055-1.html
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 10/04/13, [09:50:30] โดย pat4591 »
« ตอบ #42 เมื่อ: 10/04/13, [10:39:53] »

ไอ้น้ำแข็งเทียมหรือ Cold pack แบบใช้ซ้ำได้นี่ ทำเองก็ได้นะครัฟ

น้ำเปล่า 3 ส่วน ผสมกับแอลกอฮอลล์ล้างแผลหรือว๊อดก้า 1 ส่วน ใส่ถุงหรือขวด ปิดให้สนิท ผสมสีทำอาหารลงไปหน่อยก็ได้ เวลามันรั่วจะได้มองเห็น

หรือน้ำเกลือก็ได้ครับ เอาน้ำมาละลายเกลือจนอิ่มตัว (เกลือไม่ละลายอีกแล้ว) แล้วก็ใส่ขวดใส่ถุง

แอลกอฮอลล์หรือเกลือ จะลดจุดแข็งตัวของน้ำลงไปอีก ทำให้น้ำในนั้นไม่แข็งเป็นน้ำแข็ง และเก็บความเย็นมาได้มากกว่า ปล่อยความเย็นช้ากว่า (นิดหน่อย ไม่ค่อยเห็นผลหรอก)

ถ้าอยากให้เป็นเจลก็หาซื้อ sodium carboxymethyl cellulose หรือตามร้านจะเรียกว่า CMC ซื้อได้ตามร้านและแผนกเบเกอรี่ในห้าง เป็นสารให้ความหนืดแบบกินได้ ใส่ในไอติมทำให้เนื้อนุ่มเนียน ไม่หยาบโลน กะๆใส่ไปพอหนืด แล้วแต่ว่าชอบหนืดแค่ไหน ถ้าเอาแค่พอขลุกขลิกก็น้ำขันนึงใส่ไปสัก 1 ช้อนชาก็พอ ไม่ต้องต้มไม่ต้องอุ่น ละลายได้ในน้ำอุณหภูมิปกติ ขวด 100-200 กรัมก็ร้อยกว่าบาท ผสมได้เป็นถังๆ

สมัยก่อนทำบ่อย ไม่มีงบซื้อโคลด์แพ็คให้น้องๆ ก็ล่อกันลูกทุ่งๆแบบนี้แหละ
p4591 ออฟไลน์
Club Leader
« ตอบ #43 เมื่อ: 10/04/13, [10:51:47] »

ไอ้น้ำแข็งเทียมหรือ Cold pack แบบใช้ซ้ำได้นี่ ทำเองก็ได้นะครัฟ

น้ำเปล่า 3 ส่วน ผสมกับแอลกอฮอลล์ล้างแผลหรือว๊อดก้า 1 ส่วน ใส่ถุงหรือขวด ปิดให้สนิท ผสมสีทำอาหารลงไปหน่อยก็ได้ เวลามันรั่วจะได้มองเห็น

หรือน้ำเกลือก็ได้ครับ เอาน้ำมาละลายเกลือจนอิ่มตัว (เกลือไม่ละลายอีกแล้ว) แล้วก็ใส่ขวดใส่ถุง

แอลกอฮอลล์หรือเกลือ จะลดจุดแข็งตัวของน้ำลงไปอีก ทำให้น้ำในนั้นไม่แข็งเป็นน้ำแข็ง และเก็บความเย็นมาได้มากกว่า ปล่อยความเย็นช้ากว่า (นิดหน่อย ไม่ค่อยเห็นผลหรอก)

ถ้าอยากให้เป็นเจลก็หาซื้อ sodium carboxymethyl cellulose หรือตามร้านจะเรียกว่า CMC ซื้อได้ตามร้านและแผนกเบเกอรี่ในห้าง เป็นสารให้ความหนืดแบบกินได้ ใส่ในไอติมทำให้เนื้อนุ่มเนียน ไม่หยาบโลน กะๆใส่ไปพอหนืด แล้วแต่ว่าชอบหนืดแค่ไหน ถ้าเอาแค่พอขลุกขลิกก็น้ำขันนึงใส่ไปสัก 1 ช้อนชาก็พอ ไม่ต้องต้มไม่ต้องอุ่น ละลายได้ในน้ำอุณหภูมิปกติ ขวด 100-200 กรัมก็ร้อยกว่าบาท ผสมได้เป็นถังๆ

สมัยก่อนทำบ่อย ไม่มีงบซื้อโคลด์แพ็คให้น้องๆ ก็ล่อกันลูกทุ่งๆแบบนี้แหละ
[เจ๋ง]
ปาป้าซีซ่าร์ *0* ออฟไลน์
« ตอบ #44 เมื่อ: 10/04/13, [10:58:04] »

โอ้ว อันนี้ดีจังเลยคุณบัง
จะได้ไม่ต้องซื้อแพงๆ

ทำไว้เวลาไปเดินสวนซื้อปลาซื้อปะการังก็ใส่ให้เค้าเย็นสักหน่อยน่าจะดี
« ตอบ #45 เมื่อ: 10/04/13, [11:54:06] »

โอ้ว อันนี้ดีจังเลยคุณบัง
จะได้ไม่ต้องซื้อแพงๆ

ทำไว้เวลาไปเดินสวนซื้อปลาซื้อปะการังก็ใส่ให้เค้าเย็นสักหน่อยน่าจะดี

ใส่สิ่งมีชีวิตอย่าโปะไปกับถุงปลาโดยตรงนะครับ แข็งตายพอดี
เอาถุงใส่ลังโฟมแล้วเอาแพ็ควางลงไป ไม่ต้องเยอะ กล่องโฟมขนาดฟุตครึ่งทำใส่เป็นขวดโค้กเล็กก็พอ ประมาณ 250-500cc
เพราะไม่ได้จะเอาเย็น แค่กันมันร้อนตาย หาอะไรกั้นอย่าให้สัมผัสกับถุงปลาโดยตรง ขัดให้มันอยู่นิ่งๆ เดี๋ยวกลิ้งทับก้นตู้เละหมด

ทำใส่กล่องโฟมสำหรับส่งสิ่งมีชีวิตหรือต้นไม้ทางไกลก็ดีกว่าขวดน้ำแช่แข็งครับ เพราะจะไม่มีการแอบขวดแตกตอนแช่แข็งเหมือนน้ำเปล่า
« ตอบ #46 เมื่อ: 10/04/13, [12:01:38] »

ขอบคุณมากๆครับได้ความรู้ใหม่ๆ สามารถนำไปใช้ได้จริง  [เจ๋ง]
กบ ออฟไลน์
Club Veteran
« ตอบ #47 เมื่อ: 10/04/13, [12:06:08] »

[on_018]แนะนำเพิ่มครับให้ใส่เกลือลงไปหน่อยครับน้ำแข็งจะละลายช้าลงมากครับผมเคยทำมาเมื่อ3-4 ปีอุณภูมิจะขึ้น 24-25 ภายใน3ชั่วโมงและจะลงอีกภายใน 4-5 ชั่วโมงแล้วแต่สภาพอากาศภายนอก ต้นไม้รับสภาพอุณหภูมิที่แกว่งได้แต่สัตว์น้ำล่วงครับแต่โดยรวมประหยัดน่าทดลองทำดูครับระยะยาวจะเหนื่อยมาก.....
ooGoLFoo ออฟไลน์
Club Member
« ตอบ #48 เมื่อ: 10/04/13, [15:51:33] »

[เจ๋ง]
« ตอบ #49 เมื่อ: 10/04/13, [20:28:59] »

[on_018]แนะนำเพิ่มครับให้ใส่เกลือลงไปหน่อยครับน้ำแข็งจะละลายช้าลงมากครับผมเคยทำมาเมื่อ3-4 ปีอุณภูมิจะขึ้น 24-25 ภายใน3ชั่วโมงและจะลงอีกภายใน 4-5 ชั่วโมงแล้วแต่สภาพอากาศภายนอก ต้นไม้รับสภาพอุณหภูมิที่แกว่งได้แต่สัตว์น้ำล่วงครับแต่โดยรวมประหยัดน่าทดลองทำดูครับระยะยาวจะเหนื่อยมาก.....
ผมบอกไปแล้วในการทำครับ
skynew2000 ออฟไลน์
Club Member
« ตอบ #50 เมื่อ: 11/04/13, [13:29:48] »

จ๊าบมากๆครับ [เจ๋ง]
mintzzzzz ออฟไลน์
« ตอบ #51 เมื่อ: 11/04/13, [22:21:28] »

ก่อนอื่นนะครับผมอยากจะบอกว่าเป็นไอเดียที่ดีมากครับ เพราะผมก็เคยคิดเหมือน จขกท เลย ตอนแรก ด้วยความที่อยากลดอุณหภูมิ จึงสรรหาทุกวิถีทางเพื่อลดอุณหภูมิให้เสถียรที่สุด เพื่อให้ได้เลี้ยงเรดบี โดยที่ตัวผมเองไม่มีปัญญาซื้อชิลเลอร์
ผมเคยลองทำแล้วครับ แต่ไม่ได้เอามาลง ผมคิดไปถึงเจาะกระติกน้ำแข็งที่เก็บน้ำแข็งได้ทีหลายๆวันเลยด้วยซ้ำครับ แต่ลองทำแล้วไม่มีเวลามานั่งเติมน้ำแข็ง  [on_026] โดยรวมขอชี้แจงให้เห็นดังนี้ครับ น้ำวนผ่านท่อนะครับ ระหว่างทางเป็นสิ่งสำคัญเหมือนกันครับที่จะเก็บอุณหภูมิ แต่ในกรณีนี้ใกล้ครับ ลดได้สบายๆ แต่อย่าลืมนะครับทุกครั้งที่ดูดน้ำมาจากตู้เข้าท่อลงไปผ่านน้ำแข็ง อุณหภูมิน้ำในท่อ จะทำให้น้ำแข็งละลายเร็วขึ้นทุกครั้งครับ ใส่เกลืออาจจะช่วยแต่คงไม่มากเท่าไหร่ครับ เพราะแค่ชั่วคราว การ DIY แบบนี้ แน่นอนครับ เหมาะสำหรับผู้ที่มีเวลาเท่านั้น ครับ เพราะต้องหมั่นเชคน้ำแข็ง หมั่นเติม เอาง่ายๆ คือ ต้องขยันครับ

ลองมาดูข้อดี-ข้อเสียกันครับ

เอาข้อดีก่อนละกันครับ
1.กดอุณหภูมิได้ดีมากครับโดยใช้ระยะเวลาไม่มากด้วย ถ้าหมั่นรักษาอุณหภูมิในกล่องโฟม
2.ประหยัดกว่าชิลเลอร์แน่นอนครับ ไม่ต้องลงทุนเยอะอะไรมากมาย
3.ไม่กินไฟครับ ใช้ปั๊มกับเทม สบายๆ หาง่ายมาก
4.วัสดุอุปกรณ์หาง่ายมากครับ
5.น่าจะเหมาะสำหรับตู้ทะเลนะครับเท่าที่มองนะ

มาดูข้อเสียกันบ้างครับ
1.อุณหภูมิอาจจะแกว่งได้ในกรณีที่น้ำแข็งละลายหมดแล้วลืมเติม
2.ต้องเติมน้ำแข็งและเกลือแทบทุกวัน มองแล้วอาจจะเป็นการสิ้นเปลือง
3.ถ้าท่อที่ขด เกิดคลายตัวแล้วดีดสายออกมา จะทำให้น้ำหมดตู้ได้ครับ เรียกๆง่ายๆว่าล่ม (ผมนี่โดนกับตัวเองเลยครับ เละทั้งห้อง) ต้องระมัดระวังและหมั่นเช็คทุกวันครับ  [on_026]
4.ไม่ยั่งยืนครับถ้าลืมสักวัน อุณหภูมิก็จะร้อนแบบเดิมแล้วครับ ยิ่งถ้าเป็นพวกเรดบีนี่ คงไม่รอดแน่

แถมนิดนึงครับ  ผมเคยลอง เอาปั๊มดูดน้ำผ่านสายยางออกมา แล้ว เอาสายยางไปวนขดในช่องฟรีสครับ แล้วระหว่างทางเอาฟรอยพันสายไว้เพื่อเก็บอุณหภูมิ สรุปว่า ก็กดได้ 2-3 องศาไม่เย็นมากครับผม เพราะท่อไม่เป็นตัวนำ อุณหภูมิครับ ซึ่งขนาดเอา หมูและไก่แข็งๆไปวางทับ หมูกับไก่ จากแข็ง ยังนิ่มเลยครับ

***ที่ผมอยากให้ไปลองทำกันนะครับ คือ ปั๊มดูดน้ำผ่านสายยางมา โดยให้ผมอยากให้ลองคือ เปลี่ยนช่วงสิ่งที่ขดในถังโฟมหรือในตู้เย็น เป็นอลูมิเนียมครับ เพราะอลูมิเนียมนำความเย็นได้ดียิ่งถ้าน้ำแข็งแล้วคงจะไวมากครับ ถ้าวนในช่องฟรีส คงจะเวิคมากครับ แต่ที่สำคัญก็คือ การควบคุมอุณหภูมิครับ โดย ปรับในตู้เย็นเอา  ส่วนลังโฟมก็ต้องกะเอาเองครับ****

ถ้าใครลองวิธีนี้แล้วได้ผลยังไง PM มาบอกผมบ้างนะครับ ผมไม่มีงบซื้อ อลูละครับ หรือมีท่านใดจะ บริจาคให้ผม DIY ก็ยินดีครับ

ยังไงขอให้มีคนคิดออกไวๆนะครับ จะได้ไม่สิ้นเปลืองกับชิลเลอร์ แบบยั่งยืนครับ [on_026]

ถ้ามีอะไรผิดพลาด ผมก็ขออภัยมา ณ ที่นี้ด้วยครับ ไม่ได้มาดิสเครดิต แต่อยากเอาประสบการณ์ที่เคยทำมาช่วยแชร์คร้าบบ

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 11/04/13, [22:31:30] โดย mintzzzzz »
REDBEE BY KFT & AQUADESIGN THAILAND ออฟไลน์
« ตอบ #52 เมื่อ: 11/04/13, [22:22:28] »

สุดยอดเลย  lau01 lau01
Kimura ออฟไลน์
« ตอบ #53 เมื่อ: 12/04/13, [02:42:54] »

เจ๋งมากๆๆเลยครับ แชร์กันได้ความรู้เยอะเลยครับ [เจ๋ง] [เจ๋ง] [เจ๋ง] [เจ๋ง]
« ตอบ #54 เมื่อ: 12/04/13, [09:32:41] »

ก่อนอื่นนะครับผมอยากจะบอกว่าเป็นไอเดียที่ดีมากครับ เพราะผมก็เคยคิดเหมือน จขกท เลย ตอนแรก ด้วยความที่อยากลดอุณหภูมิ จึงสรรหาทุกวิถีทางเพื่อลดอุณหภูมิให้เสถียรที่สุด เพื่อให้ได้เลี้ยงเรดบี โดยที่ตัวผมเองไม่มีปัญญาซื้อชิลเลอร์
ผมเคยลองทำแล้วครับ แต่ไม่ได้เอามาลง ผมคิดไปถึงเจาะกระติกน้ำแข็งที่เก็บน้ำแข็งได้ทีหลายๆวันเลยด้วยซ้ำครับ แต่ลองทำแล้วไม่มีเวลามานั่งเติมน้ำแข็ง  [on_026] โดยรวมขอชี้แจงให้เห็นดังนี้ครับ น้ำวนผ่านท่อนะครับ ระหว่างทางเป็นสิ่งสำคัญเหมือนกันครับที่จะเก็บอุณหภูมิ แต่ในกรณีนี้ใกล้ครับ ลดได้สบายๆ แต่อย่าลืมนะครับทุกครั้งที่ดูดน้ำมาจากตู้เข้าท่อลงไปผ่านน้ำแข็ง อุณหภูมิน้ำในท่อ จะทำให้น้ำแข็งละลายเร็วขึ้นทุกครั้งครับ ใส่เกลืออาจจะช่วยแต่คงไม่มากเท่าไหร่ครับ เพราะแค่ชั่วคราว การ DIY แบบนี้ แน่นอนครับ เหมาะสำหรับผู้ที่มีเวลาเท่านั้น ครับ เพราะต้องหมั่นเชคน้ำแข็ง หมั่นเติม เอาง่ายๆ คือ ต้องขยันครับ

ลองมาดูข้อดี-ข้อเสียกันครับ

เอาข้อดีก่อนละกันครับ
1.กดอุณหภูมิได้ดีมากครับโดยใช้ระยะเวลาไม่มากด้วย ถ้าหมั่นรักษาอุณหภูมิในกล่องโฟม
2.ประหยัดกว่าชิลเลอร์แน่นอนครับ ไม่ต้องลงทุนเยอะอะไรมากมาย
3.ไม่กินไฟครับ ใช้ปั๊มกับเทม สบายๆ หาง่ายมาก
4.วัสดุอุปกรณ์หาง่ายมากครับ
5.น่าจะเหมาะสำหรับตู้ทะเลนะครับเท่าที่มองนะ

มาดูข้อเสียกันบ้างครับ
1.อุณหภูมิอาจจะแกว่งได้ในกรณีที่น้ำแข็งละลายหมดแล้วลืมเติม
2.ต้องเติมน้ำแข็งและเกลือแทบทุกวัน มองแล้วอาจจะเป็นการสิ้นเปลือง
3.ถ้าท่อที่ขด เกิดคลายตัวแล้วดีดสายออกมา จะทำให้น้ำหมดตู้ได้ครับ เรียกๆง่ายๆว่าล่ม (ผมนี่โดนกับตัวเองเลยครับ เละทั้งห้อง) ต้องระมัดระวังและหมั่นเช็คทุกวันครับ  [on_026]
4.ไม่ยั่งยืนครับถ้าลืมสักวัน อุณหภูมิก็จะร้อนแบบเดิมแล้วครับ ยิ่งถ้าเป็นพวกเรดบีนี่ คงไม่รอดแน่

แถมนิดนึงครับ  ผมเคยลอง เอาปั๊มดูดน้ำผ่านสายยางออกมา แล้ว เอาสายยางไปวนขดในช่องฟรีสครับ แล้วระหว่างทางเอาฟรอยพันสายไว้เพื่อเก็บอุณหภูมิ สรุปว่า ก็กดได้ 2-3 องศาไม่เย็นมากครับผม เพราะท่อไม่เป็นตัวนำ อุณหภูมิครับ ซึ่งขนาดเอา หมูและไก่แข็งๆไปวางทับ หมูกับไก่ จากแข็ง ยังนิ่มเลยครับ

***ที่ผมอยากให้ไปลองทำกันนะครับ คือ ปั๊มดูดน้ำผ่านสายยางมา โดยให้ผมอยากให้ลองคือ เปลี่ยนช่วงสิ่งที่ขดในถังโฟมหรือในตู้เย็น เป็นอลูมิเนียมครับ เพราะอลูมิเนียมนำความเย็นได้ดียิ่งถ้าน้ำแข็งแล้วคงจะไวมากครับ ถ้าวนในช่องฟรีส คงจะเวิคมากครับ แต่ที่สำคัญก็คือ การควบคุมอุณหภูมิครับ โดย ปรับในตู้เย็นเอา  ส่วนลังโฟมก็ต้องกะเอาเองครับ****

ถ้าใครลองวิธีนี้แล้วได้ผลยังไง PM มาบอกผมบ้างนะครับ ผมไม่มีงบซื้อ อลูละครับ หรือมีท่านใดจะ บริจาคให้ผม DIY ก็ยินดีครับ

ยังไงขอให้มีคนคิดออกไวๆนะครับ จะได้ไม่สิ้นเปลืองกับชิลเลอร์ แบบยั่งยืนครับ [on_026]

ถ้ามีอะไรผิดพลาด ผมก็ขออภัยมา ณ ที่นี้ด้วยครับ ไม่ได้มาดิสเครดิต แต่อยากเอาประสบการณ์ที่เคยทำมาช่วยแชร์คร้าบบ

ครับผมขอบที่มาเพิ่มเติมครับ  ไม่ได้กลัวดิสเครดิตครับ เพราะผมก็ไม่มีอยู่แล้ว   [on_026]
แซม สุพรรณ ออฟไลน์
Club Member
« ตอบ #55 เมื่อ: 12/04/13, [16:01:53] »

ชิลเลอร์คนยาก ฉบับไอซ์จรวดครับ ตามภาพ อุณหภูมิหน้าบ้าน35c'
ตู้ผม24" น้ำรวมประมาณ150ลิตรครับ เต็มน้ำแข็ง5บาทวันละ3รอบ ลังโฟมของผมเล็กไปหน่อย แหะๆ
ซำบายไปร้อนนี้
 [on_026] [on_026] [on_026] [on_026] [on_026] [on_026] [on_026] [on_026]

เด็ดเลย [on_026]
« ตอบ #56 เมื่อ: 12/04/13, [16:08:38] »

เด็ดเลย [on_026]
ได้สกิมยังคุณแซมเหนมีขายในscrไม่รุ้ปล่อยไปยัง
แซม สุพรรณ ออฟไลน์
Club Member
« ตอบ #57 เมื่อ: 12/04/13, [16:37:42] »

ได้สกิมยังคุณแซมเหนมีขายในscrไม่รุ้ปล่อยไปยัง
ยังเลยครับ  ชี้ช่องทีครับ [เจ๋ง] [เจ๋ง]
Bankcaramel ออฟไลน์
Club Leader
« ตอบ #58 เมื่อ: 15/04/13, [16:36:34] »

แว้บๆอิอิ [on_019]
« ตอบ #59 เมื่อ: 15/04/13, [17:34:41] »

แว้บๆอิอิ [on_019]
มีอะไรเพิ่มเติ่มให้ครับพี่  [on_035]
หน้า: 1 2 3 4 ... 6   ขึ้นบน
พิมพ์