Aqua.c1ub.net
*
  Sat 27/Apr/2024
หน้า: 1   ลงล่าง
พิมพ์
ผู้เขียน หัวข้อ: เดสไม่ลอกคราบ ก้ามหาย  (อ่าน 1330 ครั้ง)
gajuk ออฟไลน์
Club Member
« เมื่อ: 17/03/13, [13:48:06] »
ตอบโดยอ้างถึงข้อความ

ซื้อเดสมา 1 ตัว ตั้งแต่ก่อนปีใหม่ จนปัจจุบันยังไม่ลอกครอบสักครั้งเลย ตัวที่ซื้อมาคู่กันลอกไปสองรอบแล้ว แล้วปัจจุบันก้ามก็หลุดหายไปสองข้างเลยค่ะ ไม่ทราบว่าเกิดจากอะไรค่ะ แล้วต้องทำยังไงดีเค้าจะรอดไหมค่ะ
ป.ล. เลี้ยงแยกน่ะค่ะ
`rune ออฟไลน์
Club Follower
« ตอบ #1 เมื่อ: 17/03/13, [14:04:22] »

ซื้อเดสมา 1 ตัว ตั้งแต่ก่อนปีใหม่ จนปัจจุบันยังไม่ลอกครอบสักครั้งเลย ตัวที่ซื้อมาคู่กันลอกไปสองรอบแล้ว แล้วปัจจุบันก้ามก็หลุดหายไปสองข้างเลยค่ะ ไม่ทราบว่าเกิดจากอะไรค่ะ แล้วต้องทำยังไงดีเค้าจะรอดไหมค่ะ
ป.ล. เลี้ยงแยกน่ะค่ะ

เค้าสลัด ก้ามทิ้งหรือป่าวครับผม นำร้อนไปไหม
Club Member
« ตอบ #2 เมื่อ: 17/03/13, [15:43:38] »

เค้าสลัด ก้ามทิ้งหรือป่าวครับผม นำร้อนไปไหม

น้ำประมาณ 27 องศาอ่ะค่ะ
`rune ออฟไลน์
« ตอบ #3 เมื่อ: 17/03/13, [15:46:33] »

น้ำประมาณ 27 องศาอ่ะค่ะ

แล้วกั้นตู้ไว้ป่าวอะครับ  สงสัยอาจจะมาจากเครียดอะครับผม เลยอาจจะสลัดก้าม  เดียวรอผุ้รุ้อีกท่านนะครับ
Club Member
« ตอบ #4 เมื่อ: 17/03/13, [15:51:44] »

แล้วกั้นตู้ไว้ป่าวอะครับ  สงสัยอาจจะมาจากเครียดอะครับผม เลยอาจจะสลัดก้าม  เดียวรอผุ้รุ้อีกท่านนะครับ

กั้นค่ะ ขอบคุณสำหรับความรู้น่ะค่ะ ^^'
AnimalsSCI ออฟไลน์
« ตอบ #5 เมื่อ: 17/03/13, [16:38:44] »

กั้นค่ะ ขอบคุณสำหรับความรู้น่ะค่ะ ^^'
  เลี้ยงตู้เดียวกัน เห็นๆ กันอยู่กุ้ง อาจจะเครียดก็ได้นะครับ ผมก็เคยเป็น แบบเลี้ยงตู้เดียวไม่ค่อยลอกคราบ พอแยกตู้ลอกเลย แบบเค้าอาจจะเครียดนะครับ เลยไม่ค่อยกิน เพราะ เค้ารู้ว่า ถ้าเค้ากินเยอะ เค้าจะต้องลอกคราบ แล้วจะโดนเพื่อนกิน ก็เลยเครียด ครับ
joepsm ออฟไลน์
Club Brother
« ตอบ #6 เมื่อ: 17/03/13, [16:41:13] »

ขอรายละเอียดตู้หน่อยสิครับ กินอาหารไหมให้อะไรมันกิน น้ำเปลี่ยนบ้างไหม แคลเซียม วิตามินอาจช่วยได้ครับ
Club Member
« ตอบ #7 เมื่อ: 17/03/13, [16:59:59] »

ขอรายละเอียดตู้หน่อยสิครับ กินอาหารไหมให้อะไรมันกิน น้ำเปลี่ยนบ้างไหม แคลเซียม วิตามินอาจช่วยได้ครับ

ตู้24" กั้นสามช่องค่ะ ให้อาหาร เทอร์โบโปรตีนค่ะ เปลี่ยนน้ำประมาน 80% อาทิตร์ละครั้ง ให้แคลเซียมกับวิตามินด้วยค่ะ กินอาหารปกติค่ะ แต่ไม่ยอมลอกคราบแถมก้ามหายไปอีก TT'
Club Member
« ตอบ #8 เมื่อ: 17/03/13, [17:00:26] »

เลี้ยงตู้เดียวกัน เห็นๆ กันอยู่กุ้ง อาจจะเครียดก็ได้นะครับ ผมก็เคยเป็น แบบเลี้ยงตู้เดียวไม่ค่อยลอกคราบ พอแยกตู้ลอกเลย แบบเค้าอาจจะเครียดนะครับ เลยไม่ค่อยกิน เพราะ เค้ารู้ว่า ถ้าเค้ากินเยอะ เค้าจะต้องลอกคราบ แล้วจะโดนเพื่อนกิน ก็เลยเครียด ครับ

ขอบคุณน่ะค่ะ เดียวจะลองแยกดูค่ะ ^^'
« ตอบ #9 เมื่อ: 17/03/13, [18:08:38] »

ลองให้กุ้งฝอยต้มดูครับ หาที่หลบให้มันสักหน่อยมันจะได้ไม่เครียด เปลี่ยนน้ำเยอะไปน่ะครับ
Club Member
« ตอบ #10 เมื่อ: 17/03/13, [19:16:00] »

ลองให้กุ้งฝอยต้มดูครับ หาที่หลบให้มันสักหน่อยมันจะได้ไม่เครียด เปลี่ยนน้ำเยอะไปน่ะครับ

แต่เอาเลี้ยงไว้ในตู้ที่กั้นตู้เดิมได้ใช้ไหมค่ะ แนะะนำเปลี่ยนอาทิดล่ะประมานกี่เปอร์เซ็นดีค่ะ แล้วถ้าสองอาทิดเปลี่ยนทีต้องเปลี่ยนเท่าไหร่ค่ะ เพราะบางทีสองอาทิดกลับบ้านทีอ่ะค่ะ
« ตอบ #11 เมื่อ: 17/03/13, [19:36:13] »

ผมเปลี่ยนทีล่ะ50เปอร์ครับ กั้นตู้เดิมไว้ก็ได้น่ะ แต่ถ้าหากอาการยังไม่ดีขึ้นก็ต้องย้ายตู้ หากรองมาติดเพิ่มอาจเป็นกรองแขวนหรือกรองนอก
Club Member
« ตอบ #12 เมื่อ: 17/03/13, [20:15:51] »

ผมเปลี่ยนทีล่ะ50เปอร์ครับ กั้นตู้เดิมไว้ก็ได้น่ะ แต่ถ้าหากอาการยังไม่ดีขึ้นก็ต้องย้ายตู้ หากรองมาติดเพิ่มอาจเป็นกรองแขวนหรือกรองนอก

ขอบคุณมากน่ะค่ะ เด่วจะลองทำดูถ้าที่เดิมยังไม่ดีขึ้นจะแยกตู้ค่ะ ^^'
Hey!Johnny ออฟไลน์
Club Member
« ตอบ #13 เมื่อ: 17/03/13, [21:27:55] »

ไม่ทราบว่ากุ้งขนาดเท่าไหร่ครับ บางตัวไม่ลอกคราบนานๆก็มี
หรือกุ้งมาไม่แข็งแรงก็เป็นได้นะครับ สู้สู้ครับ
Club Member
« ตอบ #14 เมื่อ: 19/03/13, [14:37:38] »

ไม่ทราบว่ากุ้งขนาดเท่าไหร่ครับ บางตัวไม่ลอกคราบนานๆก็มี
หรือกุ้งมาไม่แข็งแรงก็เป็นได้นะครับ สู้สู้ครับ

ขนาดประมาณ 1 นิ้วครึ่งค่ะ ขอบคุณน่ะค่ะ
Club Member
« ตอบ #15 เมื่อ: 26/03/13, [15:14:53] »

เมื่อวานนี้กุ้งลอกคราบแล้วค่ะ ดีใจมากกก แต่ว่าก้ามยังไม่ขึ้นและขาที่หายไปสองข้างตั้งแต่เมื่อไหร่เมื่อรู้กลับไปบ้านไปตกใจเล็กน้อย ก็ยังไม่ขึ้นเหมือนกัน แต่แค่ลอกคราบก็ดีใจแล้วค่ะ ขอบคุณทุกคนมากน่ะค่ะ ^^'
คนบ้ากุ้งเครฟิช ออฟไลน์
« ตอบ #16 เมื่อ: 28/03/13, [17:08:00] »

อ้างถึง
เมื่อวานนี้กุ้งลอกคราบแล้วค่ะ ดีใจมากกก แต่ว่าก้ามยังไม่ขึ้นและขาที่หายไปสองข้างตั้งแต่เมื่อไหร่เมื่อรู้กลับไปบ้านไปตกใจเล็กน้อย ก็ยังไม่ขึ้นเหมือนกัน แต่แค่ลอกคราบก็ดีใจแล้วค่ะ ขอบคุณทุกคนมากน่ะค่ะ ^^'

ดีใจด้วยครับ กุ้งผมเคยเป็นครับ ก้ามหลุดสองข้าง ขาเดินเหลือ 3 ครับ( รวมสองข้าง ) เป็นสนิมผมนึกว่าจะตายแล้ว ซื้อสโนที่มีสนิมมาติดหมด ตายไปห้า เหลือตัวนี้ตัวสุดท้าย พอลอกคราบมา ต้องใช้เวลาครับ กุ้งผมลอก 3 รอบกว่าจะเท่าเดิมครับ
Club Member
« ตอบ #17 เมื่อ: 01/04/13, [13:40:55] »

ดีใจด้วยครับ กุ้งผมเคยเป็นครับ ก้ามหลุดสองข้าง ขาเดินเหลือ 3 ครับ( รวมสองข้าง ) เป็นสนิมผมนึกว่าจะตายแล้ว ซื้อสโนที่มีสนิมมาติดหมด ตายไปห้า เหลือตัวนี้ตัวสุดท้าย พอลอกคราบมา ต้องใช้เวลาครับ กุ้งผมลอก 3 รอบกว่าจะเท่าเดิมครับ

ขอบคุณค่ะ ตอนนี่ก็รอลุ้นกันต่อไป ^^'
หน้า: 1   ขึ้นบน
พิมพ์