Aqua.c1ub.net
*
  Tue 23/Apr/2024
หน้า: 1   ลงล่าง
พิมพ์
ผู้เขียน หัวข้อ: ขอคำแนะนำด่วนครับ ลูกปลาเทวดา ออกจากไข่สามวัน เลี้ยงยังไงครับ  (อ่าน 11626 ครั้ง)
ponrug
บุคคลทั่วไป
« เมื่อ: 03/03/08, [09:15:51] »
ตอบโดยอ้างถึงข้อความ

ขอคำแนะนำเรื่องวิธีเลี้ยงลูกปลาเทวดาครับ ตอนนี้แยกปลาอื่นออกมาหมดแล้ว เหลือแค่พ่อแม่และลูกอีกฝูง ออกจากไข่ครบ 3 วัน วันนี้ (2 มีนาคม) ว่ายตามพ่อแม่กันเป็นพรวน (หรือแม่กับพ่อมันว่ายตามลูกก็ไม่รู้) เคยอ่านเจอว่าให้ไข่แดง แต่ผมเกรงน้ำจะเสีย เพราะตอนนี้ปิดเครื่องกรองไปแล้ว กลัวมันดูดลูกปลา ตู้ปลาผมขนาด 24 นิ้ว มีไม้น้ำกับขอนไม้ครับ

ตอนนี้พ่อแม่มันดูแลดีมาก ต้องแยกไหม ถ้าแยกต้องรอลูกปลาอายุเท่าไหร่ และปัญหาใหญ่คือลูกปลาตัวจิ๋วมันกินอะไร

ขอบคุณมากครับ ตอนนี้ตื่นเต้นกันทั้งบ้าน ลูกสาวผมเกาะตู้ปลาดูตลอด ไม่อยากให้เขาเสียใจครับ

ปล. ผมอยู่อเมริกา ไม่มีอาหารปลาสดๆ พวกลูกน้ำไรแดง มีแต่หนอนแดงแช่แข็ง ซึ่งปลาผมชอบกันมาก

ขอบคุณมากครับ

http://images.temppic.com/03-03-2008/images_vertis/1204509868_0.93679700.jpg
http://images.temppic.com/03-03-2008/images_vertis/1204509872_0.06880200.jpg

พล รักงาม

kaka_kwan ออฟไลน์
Club Member
« ตอบ #1 เมื่อ: 04/03/08, [00:13:44] »

ดีใจด้วยนะค่ะ   แต่เรื่องอาหารเจ้าปลาน้อยรอผู้รู้มาตอบดีกว่าค่ะ...
 [แลบลิ้นแอ๊บแบ๊ว] [แลบลิ้นแอ๊บแบ๊ว] [แลบลิ้นแอ๊บแบ๊ว]
ปล.ปลา น่ารักมากๆเลยค่ะ
บัง! ออฟไลน์
in Wonderland
« ตอบ #2 เมื่อ: 04/03/08, [10:47:38] »

ไม่มีไรแดงไรทะเลก็ยากแฮะ

ลองหาซื้ออาหารสำหรับลูกปลาเพิ่งเกิดน่ะครับ น่าจะพอมี ที่แบบเป็นผงๆเลย
ponrug
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #3 เมื่อ: 13/03/08, [01:41:29] »

รุ่นแรกตายเกลี้ยงครับ สามวันหลังจากที่โพสต์ถามเอาไว้ กลับจากทำงาน ไม่เหลือสักตัว เศร้ามาก

ตอนนี้ ออกไข่มาอีกครอกแล้วครับ (อะไรจะขยันปานนั้น) เพิ่งแตกเป็นตัวเมื่อวานซืน (10 มีนา) กะคร่าวๆ น่าจะสัก 40-50 ตัว พ่อแม่คาบไปวางเปลี่ยนที่สองรอบแล้ว

ได้อาหารลูกปลามาแล้วครับ เป็น baby brine shrimp แบบแช่แข็ง (เป็นอย่างเดียวที่หาได้) ตอนนี้แวะร้านขายปลา คุยกับเจ้าของร้าน หาข้อมูลไว้เยอะครับ (ก็บอร์ดนี้ไม่มีคนแนะนะวิชานี่) เขาบอกว่าพอลูกปลาเริ่มว่ายน้ำแข็ง ประมาณสามสี่วัน ให้แยกพ่อแม่ออก และเริ่มให้อาหารวันละสองหน

ตอนนี้ยังไม่เคลียร์เรื่องน้ำสักเท่าไหร่ เพราะถ้าต้องปิดเครื่องกรอง (กลัวมันดูดลูกปลา) น้ำคงขุ่น แล้วจะถ่ายน้ำ 25 เปอร์เซ้นต์แบบปลาใหญ่ได้ไหม อะไรแบบนี้

จะลองพยายามดูอีกสักตั้งครับ ยังไงช่วยลุ้นด้วยนะครับ

แต๊งกิ้วครับ

พล

นี่เป็นตู้ปลาของผมครับ ขนาด 24 นิ้ว เลี้ยงรวมๆ กัน แต่ตอนนี้ยกให้ปลาเทวดาอยู่กันแค่สองตัวครับ ที่เหลือย้ายไปอยู่ตู้ใหญ่หมดแล้ว
kenoc
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #4 เมื่อ: 13/03/08, [11:04:30] »

ผมว่าอาหารไม่ใช่สาเหตุหลักของการตายนะครับ สมัยเด็กตอนที่ผมเพาะได้อย่างไม่ตั้งใจ ก็ไม่ได้ใส่ใจเรื่องอาหารมากมาย คือให้อาหารเม็ดลอยน้ำดาดๆเลยเนี่ยแหละ ( มาคิดเอาเองตอนโตว่า บางทีมันอาจไม่ได้กินอาหารนั้น แต่กินสิ่งมีชีวิตขนาดเล็กที่มากินอาหารนั้นอีกทีก็เป็นได้)

แต่มีข้อแตกต่างกับเรื่องของคุณponrugบางเรื่อง
1.ผมเพาะในบ่อที่ค่อนข้างใหญ่ (ที่จริงคืออ่างอาบน้ำที่เลิกใช้แล้ว ) ปริมาณน้ำมากแล้วพอมีแต่ปลาเทวดาคู่เดียวกับลูกๆก็เลยไม่ได้เปลี่ยนน้ำเลยเป็นเดือนๆ เติมเฉพาะส่วนที่ระเหยอย่างเดียว น้ำไม่เสียและค่าต่างๆคงนิ่งมากลูกปลาไม่ต้องเสี่ยงกับการช็อคน้ำ ( ที่จริงตอนนั้นก็ไม่ได้คิดถึงเรื่องนี้เหมือนกัน แค่ขี้เกียจเปลี่ยนน้ำ)
2.ความแตกต่างของสภาพอากาศอาจจะมีส่วน ร้อนไป หนาวไป แกว่งไป อาจจะต้องระวังเรื่องนี้เพิ่ม ผมมันก็คนภูธรซะด้วยไม่รู้ว่ารัฐที่คุณอยู่ตอนนี้อากาศเป็นไง
 jealous

นอกจากนี้เรื่องการแยกพ่อแม่ปลาออก ผมเห็นด้วยกับเจ้าของร้านคนที่แนะนำคุณครับ ตอนนั้นผมก็แยกออกเพราะรู้สึกว่าเวลาพ่อปลาหรืออาจจะแม่ปลาจำไม่ได้มันตกใจมันชอบฮุบลูกปลา กลัวมันคายคืนไม่ครบ
  ตอนนี้นึกออกเท่านี้ครับ เดี๋ยวถ้ามีนึกได้เพิ่มจะมาตอบอีกทีครับ  hide2

NoneLove ออฟไลน์
Club Brother
« ตอบ #5 เมื่อ: 13/03/08, [13:05:59] »

เป็นกำลังใจให้คลอกนี้รอดหมดนะครับ  [ปิ๊งๆๆ]
ponrug
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #6 เมื่อ: 20/04/08, [13:03:33] »

lau01

แจ้งข่าวครับ... ลูกปลาครอกที่สอง เหลือรอด 11 ตัว ตอนนี้อายุเดือนครึ่งแล้ว ตัวโตที่สุดยาวสักสองเซ็นต์ (หัวถึงหาง) ตัวเล็กก็ยาวสักเซ็นต์เดียว

จริงๆ มีเกือบๆ ห้าสิบตัว แต่เกิดอุบัติเหตุ เพราะพอแยกแม่กับพ่อมันใส่ตู้ใหญ่ ไม่ถึงอาทิตย์ก็ออกไข่อีก (กับตัวผู้ตัวใหม่ ใหญ่กว่าเดิม) ผมเลยเอามาใส่ตู้เล็ก ตู้เดียวกับลูก โดยไปซื้อที่กั้นพลาสติกมากั้น ปรากฎว่ากั้นไม่สนิทตรงก้นตู้ เพราะมีหิน เช้าขึ้นมาเหลือ 11 ตัวที่ว่า เสียดายมากกกก

เพิ่งปล่อยลูกปลาออกจากกล่องแยกลูกปลา ให้อยู่ร่วมกับปลาหางนกยูง เพราะลูกปลาเทวดากินอาหารธรรมดาได้แล้ว

เห็นตัวจ้อยๆ ไล่กัดลูกปลาหางนกยูงด้วย แต่ไม่ทันเขาหรอก...

ไข่ครอกสามไม่รอด ไม่ออกเป็นตัว พ่อกับแม่มันกินไข่หมดในวันที่สี่ ครอกที่สี่ก็เหมือนกัน

นี่เพิ่งออกครอกที่ห้า ผมยังไม่ได้ย้ายไปตู้เล็ก กลัวจะไข่ฝ่อเหมือนเดิมอีก เลยกะว่าให้แตกเป็นตัวก่อน แล้วค่อยแยกไปเฉพาะลูกมัน ดูซิว่าจะรอดไหม

ตืนเต้นดีครับ เลี้ยงปลามาตั้งแต่ยังเด็ก เพิ่งเห็นปลาออกไข่ออกลูกก็ตอนนี

แต๊งกิ้วครับ

พล

xxx2
พี่น้อง 11 ตัวครับ ก่อนปล่อยออกจากกล่อง

ปล่อยรวมกับหางนกยูงครับ ตัวนี้สักครึ่งของนางนกยูงได้ครับ

นี่แม่ตัวเดิม กับพ่อตัวใหม่ วางไขคลอกที่ 5 ครับ ลุ้นอยู่ว่าจะออกเป็นตัวไหม

ผมยังไม่กล้าแยกพ่อแม่กับต้นไม้ที่มันวางไข่ออกไปใส่ตู้เล็ก กลัวไข่ฝ่ออีก ตอนนี้พ่อกับแม่เลยต้องไล่ปลาตัวอื่นทั้งวัน (ไม่เห็นมีใครกลัว)  เหนื่อยแทน

champ ออฟไลน์
หมอแคระ mania
« ตอบ #7 เมื่อ: 20/04/08, [13:05:36] »

[เจ๋ง]
Oak ออฟไลน์
Club Follower
« ตอบ #8 เมื่อ: 21/04/08, [14:38:22] »

โห ปลาของพี่ขยันกันจิงๆ เลยน้อ
ขอให้ได้ลูกปลาเยอะๆ นะคร้าบ  [เจ๋ง]
kenoc
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #9 เมื่อ: 22/04/08, [09:33:02] »

[โฮ่ยๆ]  ยินดีด้วยครับ
feo ออฟไลน์
Club Member
« ตอบ #10 เมื่อ: 23/04/08, [21:16:05] »

[ปิ๊งๆๆ]ขอให้โตวันโตคืนนะครับลูกปลาน้อยๆ [ปิ๊งๆๆ]
~wInP@~ ออฟไลน์
Club Brother
« ตอบ #11 เมื่อ: 23/04/08, [23:45:15] »

ยินดีด้วยน่ะ ขอให้เพาะได้เยอะๆ [เย้ะ]
Arm:) ออฟไลน์
Club Member
« ตอบ #12 เมื่อ: 09/10/14, [05:32:58] »

ปลาเทวดาที่บ้านกำลังออกลูกครอกที่สามแล้วค่ะ อยากให้รอดหมดค่ะ  [on_055]
หน้า: 1   ขึ้นบน
พิมพ์