Aqua.c1ub.net
*
  Sat 20/Apr/2024
หน้า: 1   ลงล่าง
พิมพ์
ผู้เขียน หัวข้อ: อยากบอกให้ทุกท่านทราบเรื่องการซื้อกุ้งกันครับ ไม่ใช่แค่มือใหม่นะครับ  (อ่าน 5539 ครั้ง)
Swede ออฟไลน์
Club Member
« เมื่อ: 14/03/13, [16:57:43] »
ตอบโดยอ้างถึงข้อความ

เรื่องที่จะบอกก็คือ กุ้งที่ขายกันอยู่ปัจจุบันเนี่ย กุ้งที่ขายๆกันเนี่ยครับ พวกC.อินโด

ปัญหามันคือ ผู้ค้าและผู้ซื้อ ไม่รู้ หรือยังไม่ได้ศึกษาลักษณะของสายพันธุ์หรืออย่างไร อันนี้ผมไม่ทราบ

เช่น 1.มารูน บางท่านก็นำมขายบอกว่านิวเรด
      2.อิรอนโต้บลู บางท่านที่นำมาขย ก็บอกว่าเป็นไตรคัลเลอร์
      3.บลูมูนเนี่ย มี2แบบครับ ถ้าตัวออกน้ำเงินเข้า เรียก บลูมูน แต่ออก ดำๆเนี่ยเรียกว่าแบล็คทันเดอร์์

ซึ่งหลายท่าน คิดว่า เอ้อ..! อันเดียวกัน แท้จริงนั้น ไม่ใช่ครับ เพียงแค่มีลักษณะบางอย่างคล้ายกันเท่านั้น [on_008]
หรือบางท่านก็ไม่รู้ว่าลักษณะเด่นที่แท้จริงมันเป็นอย่างไร ผมไม่ได้ว่าผู้ค้าหลอกขายนะครับ อาจเพราะไม่รู้ และเรียกตามกันมา
เพราะช่วงนี้ C.อินโดมีเข้ามาเยอะมากครับ  ก็ควรระวังๆ เรื่องการซื้อกันด้วย ดูลักษณะเด่นของกุ้งให้ดีครับ

ปล.สุดท้ายที่มีปัญหากันมากที่สุดนั่นก็คืิอไตรคัลเลอร์ ซึ่งที่นำมาขายกันในห้องซื้อขายทุกวันนี้มันไม่ใช่ครับ แม้คนจะเรียนมันว่าบลูเลค เช่นเดียวกับไตรคัลเลอร์ก็ตาม ลักษณะของไตรคัลเลอร์ คือลำตัวสีไม้ไผ่ คล้ายนิวเรดสีด้านๆอ่ะครับ [on_018]
ยังไงก็ลองศึกษาทั้งวิธีเลี้ยง และสิ่งต่างๆให้พร้อม เพื่อกุ้งที่ท่านรักจะได้อยู่กับท่านานๆครับ ขอห้มีความสุขกับการเลี้ยง
ปล2.หวังว่าประสบการณ์ของผมที่สะสมมาเกือบ4ปีที่เลี้ยงมัน คงไม่น่าผิดพลาด แต่หากผิดพลาดประการใด ขออภัยไว้ ณ ที่นี้ด้วยครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 14/03/13, [17:10:27] โดย Swede »
`rune ออฟไลน์
Club Follower
« ตอบ #1 เมื่อ: 14/03/13, [17:01:22] »

[เจ๋ง]
Club Member
« ตอบ #2 เมื่อ: 14/03/13, [17:03:21] »

หากผิดพลาดก็ขอโทษด้วยครับ แต่อันนี้ ควรทราบจริงๆครับ
buffalo_never_die ออฟไลน์
Club Member
« ตอบ #3 เมื่อ: 14/03/13, [17:31:05] »

[เจ๋ง] [เจ๋ง] [เจ๋ง] [เจ๋ง] [เจ๋ง]
ผมก็น้องให้กำลังศึกษาอยู่
ถ้ามีรูปเปรียบเทียบให้ดูจุดแตกต่างจะดีมากเลยครับ
ขอบคุงมากครับ
steplove1 ออฟไลน์
Club Member
« ตอบ #4 เมื่อ: 14/03/13, [17:38:06] »

เยี่ยม มาก ครับ  [เจ๋ง]
jessada_mine ออฟไลน์
Club Member
« ตอบ #5 เมื่อ: 14/03/13, [18:44:23] »

[เจ๋ง] [เจ๋ง] [เจ๋ง]
Club Member
« ตอบ #6 เมื่อ: 14/03/13, [20:33:51] »

[เจ๋ง] [เจ๋ง] [เจ๋ง] [เจ๋ง] [เจ๋ง]
ผมก็น้องให้กำลังศึกษาอยู่
ถ้ามีรูปเปรียบเทียบให้ดูจุดแตกต่างจะดีมากเลยครับ
ขอบคุงมากครับ
เดี๋ยวจะบอกความแตกต่างให้ครับผม ของตัวที่ยกตัวอย่างมา(เพราะมีปัญหาแค่3-4ตัวนี้ครับ)
« ตอบ #7 เมื่อ: 14/03/13, [20:44:42] »

เก๊าอยากได้ครึ่งเพิลล์ด้วยอะ  ว่าแตกต่างกันมากเท่าไร 036
Club Member
« ตอบ #8 เมื่อ: 14/03/13, [21:21:27] »

เก๊าอยากได้ครึ่งเพิลล์ด้วยอะ  ว่าแตกต่างกันมากเท่าไร 036
รองเขียนตารางเพทดิกกรีดูครับ จะรู้ว่าครับ ครึ่งเพิลเนี่ยแล้วแต่ตัวเลย เพราะว่า บางตัวก็ได้ลักษณะเด่นของเดส บางตัวก็ได้ลักษณะเด่นของเพิร์ล เช่น มีขนทีข้างๆก้ามครับ ดังนั้นเรื่องนี้ อยู่ที่ตัวกุ้งครับ บอกเป็นแบบแผนไม่ได้
Crayfish@holic ออฟไลน์
« ตอบ #9 เมื่อ: 14/03/13, [23:30:20] »

ผมว่ามีเมืองไทยนี่แหละครับ แยกเยอะกัน มั่วซั่วไปหมด [on_026] [on_026]
บพิธ ออฟไลน์
Club Member
« ตอบ #10 เมื่อ: 15/03/13, [00:38:44] »

ใช้ครับแล้วต้องศึกษาเป็นความรู้พื้นฐานก่อนเจอเองกับตัวบอกเพศไม่แน่ชัดแต่ยิบไม่ตรงกับที่บอกต้องแย้งกันตรงนั้น บอกสายพันธ์ก็ไม่ค่อยไว้ใจ.เราก็ไปศึกษาแต่ที่เลี้ยงอยู่มันไม่ใช้
Club Member
« ตอบ #11 เมื่อ: 15/03/13, [13:20:50] »

ผมว่ามีเมืองไทยนี่แหละครับ แยกเยอะกัน มั่วซั่วไปหมด [on_026] [on_026]
บางครั้งเค้าแยกย่อยเพื่อเพิ่มมูลค่ากุ้งครับเช่น เดสขาวราคาสูง น้ำเงินก็ลงมา น้ำตาลก็อาจจะต่ำหน่อย [on_007] แต่ทว่า นี่ไม่ใช่แค่การแยกย่อยธรรมดาครับ แต่มะนเป็นความแตกต่างทางกายภาพของกุ้งจริงๆครับ ไม่ใช่แยกๆ เพื่อให้มันมั่ว แต่เป็นการแยกเพื่อแบ่งประเภทมากกว่าครับ ต่างประเทศเค้าแยกยิ่งกว่าเราอีกครับ ลักษณะหลังไม่เหมือน หัวช่วงโค้งต่าง เค้าก็ตีเป็นอีกตัวไปละครับ  [เจ๋ง] ของทางต่างประเทศค่อนข้างละเอียดกว่าครับ ดูง่ายๆ JP แบ่งเรดบีเป็นแบบไหนเกรดS SS SSS แล้วย่อยเข้าไปอีก เช่น Hino ก็ยังมีธิโนธรรมดา ฮิโนเอ็นคันทรี นู่นนี่นั่น เยอะครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 15/03/13, [14:17:11] โดย Swede »
Club Member
« ตอบ #12 เมื่อ: 15/03/13, [13:21:30] »

ใช้ครับแล้วต้องศึกษาเป็นความรู้พื้นฐานก่อนเจอเองกับตัวบอกเพศไม่แน่ชัดแต่ยิบไม่ตรงกับที่บอกต้องแย้งกันตรงนั้น บอกสายพันธ์ก็ไม่ค่อยไว้ใจ.เราก็ไปศึกษาแต่ที่เลี้ยงอยู่มันไม่ใช้
ดีแล้วครับ ทุกวันนี้มันค่อนข้างสับสนกัน คนเราก็มึนๆ อึนๆกันเยอะครับ
Crayfish@holic ออฟไลน์
« ตอบ #13 เมื่อ: 15/03/13, [15:03:43] »

ผมไม่รู้ว่าผมพูดเรื่องเดียวกับ จขกท หรือป่าวนะฮะ

เครฟิช โดยหลักๆ จะแบ่งเป็น ตามลักษณะ สายพันธุ์ แยกเป็นชื่อวิทยาศาสตร์แตกต่างกันไป ซึ่ง ก็มีอยู่ตัวนึงที่ คุณ จขกท พูด คือ
Cherax Sp. จะ hoa creek ,holthuisi,bluemoon,red brick,tri-color อะไรก็ตามแต่มันก็คือ พันธุ์เดียวกันที่สีไม่เหมือนกัน

ซึ่งมาอาจจะเหมือนเรดบี อย่างที่ว่าแต่ เรดบี เกิดจากการ Inbreed เกิดการพัฒนา สายพันธุ์  แยกเกรด กุ้ง โดยมนุษย์ นะครับ ซึ่งตอนนี้ เครก็กำลัง ทำ อย่างตัว clarkii ที่เมืองนอกก็กำลังจะทำ สีใส ออกมาได้ F1 กันแล้ว

ผมแค่อยากจะบอกเฉยๆว่า มันพันธุ์เดียว กัน แค่ลักษณะ ต่างกัน จะเรียกอะไรก็ตามแต่ครับ เพราะกุ้งแต่ละตัวมันไม่เหมือนกัน ตัวไหนดูสวย ก้ามโต ก็แพง ก็เหมือนเรดบี คุณจขกท ว่า เกรด SSS เอามาเทียบ กัน 2 ตัว มันเหมือนกันมั้ยครับ? -*- หรือบางคนว่า ไอ้ตัวนี้มันเป็น จาย่า แต่อีกคน บอกเป็น ไตร จะไปเครียดทำไมครับ ซื้อตัวไหนมาก็เค้าเลี้ยงให้ดีเถอะครับ

[on_066] [on_066]

Club Member
« ตอบ #14 เมื่อ: 17/03/13, [17:53:49] »

ผมขอตอบสั้นๆ ว่าทางกายภาพครับ
Club Member
« ตอบ #15 เมื่อ: 21/03/13, [18:07:19] »

ผมจะตอบให้ทราบครับว่า สำหรับสิ่งที่ผมจะสื่อเนี่ย ก็ไม่ทราบว่าจะตรงกับคุณรึปล่าวแต่เราคงพูดกันคนละเรื่องซึ่งตัวผมนั้นได้กล่าวถึงลักษณะทางกายภาพ ที่แสดงออกมา ผ่านทางพันธุกรรมไม่ได้กล่าวถึงสปีชีย์แต่อย่างใด สิ่งที่ผมกล่าวนั้น นั้นคืนการแสดงออกของยีน ในกุ้งแต่ละตัว ซึ่งเรียกชื่อ ต่างต่างกันนั้นเอง ตามนิยามครับ one gene one expression ไม่ว่าจะอย่างไรก็ตาม หากกุ้งต่อให้เป็นสปีชีย์เดียวกันก็ตามแต่ แต่มีการแสดงออกจากลักษณะทางพันธุกรรมที่แตกต่างกัน ก็ได้มีการแบ่งออกตามลักษณะที่แสดงออกเช่นเดียวกันครับผมจึงได้นำ เรดบีมาเปรียบเทียบ ว่า การแสดงออกของเม็ดสี ที่แตกต่างกัน ต่อให้ไม่ใช่เรดบีก็เถอะครับ แค่ปูเสฉวนปก ไม่มีการInbreedใดๆ ยังมีการแสดงออกที่ไม่เหมือนกัน สีแดง เรียก Stawberry ขาวเอยไรเอย
ก็จำแนกแยกย่อยกันไป หากได้ทราบเรื่องการมองในระดับยีนแล้วเนี่ย คุณจะสามารถบ่งบอกได้ลึกกว่านั้นคือ ทุกHomolog เนี่ย ในแต่ละตำแหน่ง จะควบคุมสิ่งที่เหมือนกัน แต่อยู่ที่จะเลือกใช้หรือไม่ ตัวอย่างง่ายๆครับ ในคน มีมากกว่า30,000ยีน แต่การแสดงออกมา กลับน้อยมาก หากคุณได้มองถึงหลักพันธุกรรมแล้ว กุ้งทุกตัวไม่จำเป็นที่จะต้องแสดงออกเหมือนกัน ต่อให้อยู่ในรุ่นเดียวกัน และพ่อแม่เป็นพันธุ์แท้ก็ตาม เป็นไปตามกฏของมอร์แกนครับ ทำให้เรื่องนี้สามารถนำมาแยกชนิดย่อยๆของกุ้งได้

ปล.ผมเห็นด้วยกับคุณครับ เรื่องที่ ไม่ว่าจะเลี้ยงสายไหนตัวไหนก็เหอะ ดูแลมันให้ดีก็พอ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 21/03/13, [18:11:41] โดย Swede »
คนบ้ากุ้งเครฟิช ออฟไลน์
« ตอบ #16 เมื่อ: 28/03/13, [17:58:29] »

เดสทรัคเตอร์กับบลูเพิร์ดต่างกันยังไงครับ ถ้าผมเขียนผิดผมขอโทษด้วยครับ    [on_066]
« ตอบ #17 เมื่อ: 28/03/13, [18:21:59] »

เดสทรัคเตอร์กับบลูเพิร์ดต่างกันยังไงครับ ถ้าผมเขียนผิดผมขอโทษด้วยครับ    [on_066]

สีสัน รูปร่างก้าม ขนครับ  สีบลูเพิลล์ จะนิ่งกว่าเดส สีจะฟ้าก็ฟ้า นำเงินก็นำเงิน  ส่วนเดส จะเป็น ออกดำๆ ตรงหัวนิดๆ ครับ

แล้วก็ ราคา  ้hahaha  แพงกว่า เพาะยาก กว่าครับ
เชียงใหม่Destructer ออฟไลน์
Club Member
« ตอบ #18 เมื่อ: 29/03/13, [13:45:16] »

เอาง่ายๆ ยกตัวอย่างคนที่เขาไปชื้อกุ้งอยากได้กุ้งชนิดAแต่ผู้ขายนำกุ้งชนิดbมาให้แทนซึ่งมีลักษณะคล้ายกันมาก พอผู้ชื้อนำไปเลี้ยงแล้วเพราะออกมาได้ก็จะนำกุ้งbไปขายที่คิดว่าเป็นกุ้งa ทำให้ผู้ชื้อต่ออีกที่ได้สายพันที่ไม่ตรงกลับความต้องการ คงเข้าใจนะคับ [on_066]
Club Member
« ตอบ #19 เมื่อ: 12/04/13, [20:18:33] »

ดันกระทู้หน่อย
คนบ้ากุ้งเครฟิช ออฟไลน์
« ตอบ #20 เมื่อ: 15/04/13, [17:15:08] »

เดส กับ เพอเพิล ต่างกันยังไงครับ ราคาไหนแพงกว่ากันครับ อยากได้เพอเพิลมากครับ      [on_024]
Club Member
« ตอบ #21 เมื่อ: 20/05/13, [17:18:38] »

เดส กับ เพอเพิล ต่างกันยังไงครับ ราคาไหนแพงกว่ากันครับ อยากได้เพอเพิลมากครับ      [on_024]
เพิลแพงกว่าครับ แต่งกันตั้งแต่สปีชีย์ ยันแหล่งกำเหนิดเลยครับ
twohaha00 ออฟไลน์
Club Member
« ตอบ #22 เมื่อ: 20/05/13, [22:08:05] »

ขอเบอโทรปรึกษาได้ไหมคับ
Club Member
« ตอบ #23 เมื่อ: 24/02/16, [07:03:39] »

ดัน ฮึ่บๆ ตอนนี้ตลาดเยอะ ชื่อทางการค้ามหาศาลตามไม่ทัน
ะหนอ
unnock ออฟไลน์
« ตอบ #24 เมื่อ: 21/04/16, [22:14:13] »

ส่วนใหญ่ผมสังเกตุเอาจากลักษณะของสี และ ทรงก้ามของกุ้งเอาครับ 
 เพราะบางชนิดหน้าตาคล้ายกันมาก และสีคล้ายกัน ถ้าเป็นกุ้งขนาดซัก 1 นิ้วขึ้นไป ก็ยังพอดูรู้เรื่อง แต่กุ้งเล็กๆนี่ ดูยากจริงๆครับ

เช่น บลูเพิร์ล กับ เดสทรัคเตอร์ นี่ ถ้าตัดเรื่องสีสันออกไป ก็พอสังเกตุเอาได้จากทรงก้าม (บลูเพิร์ล ก้ามจะมีขนๆเยอะกว่า ก้ามจะยาวเป็นทรงกระบอกกว่าเดส และคล้ายๆทรงก้ามแอบพริคอต) แต่ตอนเป็นลูกกุ้งตัวเล็กๆ แยกยากมาก คงต้องผู้รู้จริงๆ 

ฉะนั้นผมคิดว่า แต่ละชนิดนี่ละเอียดอ่อนจริงๆครับ อย่างปลามังกร มาเล ออส ญี่ปุ่น ถึงแม้สีจะคล้ายกัน แต่ก็มีลักษณะแตกต่างกันไปไม่ใช่ชนิดเดียวกันซะทีเดียว กุ้งก็น่าจะเช่นกันครับ คหสต.

เครดิตภาพจาก Google
หน้า: 1   ขึ้นบน
พิมพ์