Aqua.c1ub.net
*
  Wed 24/Apr/2024
หน้า: 1   ลงล่าง
พิมพ์
ผู้เขียน หัวข้อ: ขอถามเรืองน้ำยาดิฟก้นตู้หน่อยคับ  (อ่าน 3561 ครั้ง)
Panasonic ออฟไลน์
Club Member
« เมื่อ: 10/02/13, [22:03:48] »
ตอบโดยอ้างถึงข้อความ

พีๆๆๆขอความรู้น้ำยาดิฟก้นตู้ หน่อยคับ ยี่ห้อไหนดีใช้เเล้วได้ผลดีซะงักนะ ขอความรู้ด้วยคับ เเล้วก้นตู้ตัวไหนดิฟไม่ได้บางคับ ขอบคุนคับ [on_066]
GinkoSea.com ออฟไลน์
Club Follower
« ตอบ #1 เมื่อ: 11/02/13, [01:37:48] »

จะเอาไป Dip อ่ะไร และให้ได้ผลกับ pest และโรค ตัวใหนครับ

เด๋วขอไปขุดเก่าๆมาก่อนนะครับ

ได้ละ ตามนี้ครับ

จะ DIP อะไรยังไง ขึ้นอยู่กับ ชนิดของยา หรือ สารเคมีทีนำมาใช้ และปะการังที่เราจะ dip

ปะการังแต่ละชนิดก็มีควาทนทางต่อสารแคมีหรือยาแตกต่างกัน ยาหลายๆชนิดมีข้อห้ามในการใช้กับสิ่งมีชีวิตบางชนิด

น้ำยา Dip (เสริมจากอันเก่า)
มีอย่างหลักๆตามนี้

1. กลุ่มสารฆ่าเชื้อโรค(disinfectant) เช่น ไอโอดีน (Lugol's solution และ โพวิโดนไอโอดีน)
สามารถใช้ DIP โรคในกลุ่มการติดเชื้อภายนอก เช่นเชื้อรา และ จำจัดสัตว์รบกวนชนิดที่มีผิวบางเช่น หนอนตัวแบบนได้ดี
ในความเข้มข้นสูงๆมีความเป้นพิษ แต่สำหรับกระดุมแล้วข้อนข้างทนกว่าปะการังอื่นๆ

2. สารกำจัดแมลง เช่น Coral RX
สามารถใช้ DIP เพื่อกำจัดสัตว์รบกวน กล่มสัวมีข้อปล้อง เช่นแมลงมุม และทากได้ดี

3. ด่างทับทิม
มีความเป้นพิษต่อปะการังสูง แต่ที่ความแข้มข้นที่เหมาะสมสามารถใช้ DIP เพื่อฆ่าทากได้ดี แต่หากต้องการกำจัดไขจะต้องใช้เวลานากว่า การ dip นานๆจะเป้นพิษต่อปะการังได้

4. ยาปฏิชีวนะ
ยากลุ่มนี้มีการออกฤิทธิ์ ที่จำเพาะต่อเชื่อ เช่น ยาบางตัวก็ให้ผลดีกับเชื่อแบคทีเรีย บางชนิด
ดังนั้นการใช้ยาปฏิชีวนะ ต้องรู้โรค และเลือกใช้ยาให้ถูกกับโรค และมีระยะเวลาในการใช้ ที่แน่นอน เพื่อให้เชื้อหมดไปจริงๆ ไม่ไช่ใช้ๆหยุดๆ จะทำเชื้อดื่อยาได้

การ dip ก็เป็นเพียงวิธีทางหนึ่งที่จะกำจัดโรคและสิ่งมีชีวิตที่เราไม่ต้องการออกก่อนที่เราจะนำปะการังลงตู้ ถ้าโรคเกิดขึ้นในตู้แล้วก็ยากที่จะคุม
น่าสนใจนะครับว่าทำไมปะการังในทะเล ถึงไม่ค่อยเป้นโรค หรือเป็นก็อาการไม่หนักและสามารถโตต่อไปได้ดี
Club Member
« ตอบ #2 เมื่อ: 11/02/13, [04:41:28] »

ขอบคุนพีมากเลยนะคับ ผมจะเอามาดิฟตัวประหลาดอะคับต้องใช้น้ำเปล่าหรือน้ำยาดีคับ lps
แม่หญิงเอกมณี ศรีเรไร ออฟไลน์
Club Brother
« ตอบ #3 เมื่อ: 11/02/13, [07:45:51] »

จะเอาไป Dip อ่ะไร และให้ได้ผลกับ pest และโรค ตัวใหนครับ

เด๋วขอไปขุดเก่าๆมาก่อนนะครับ

ได้ละ ตามนี้ครับ

จะ DIP อะไรยังไง ขึ้นอยู่กับ ชนิดของยา หรือ สารเคมีทีนำมาใช้ และปะการังที่เราจะ dip

ปะการังแต่ละชนิดก็มีควาทนทางต่อสารแคมีหรือยาแตกต่างกัน ยาหลายๆชนิดมีข้อห้ามในการใช้กับสิ่งมีชีวิตบางชนิด

น้ำยา Dip (เสริมจากอันเก่า)
มีอย่างหลักๆตามนี้

1. กลุ่มสารฆ่าเชื้อโรค(disinfectant) เช่น ไอโอดีน (Lugol's solution และ โพวิโดนไอโอดีน)
สามารถใช้ DIP โรคในกลุ่มการติดเชื้อภายนอก เช่นเชื้อรา และ จำจัดสัตว์รบกวนชนิดที่มีผิวบางเช่น หนอนตัวแบบนได้ดี
ในความเข้มข้นสูงๆมีความเป้นพิษ แต่สำหรับกระดุมแล้วข้อนข้างทนกว่าปะการังอื่นๆ

2. สารกำจัดแมลง เช่น Coral RX
สามารถใช้ DIP เพื่อกำจัดสัตว์รบกวน กล่มสัวมีข้อปล้อง เช่นแมลงมุม และทากได้ดี

3. ด่างทับทิม
มีความเป้นพิษต่อปะการังสูง แต่ที่ความแข้มข้นที่เหมาะสมสามารถใช้ DIP เพื่อฆ่าทากได้ดี แต่หากต้องการกำจัดไขจะต้องใช้เวลานากว่า การ dip นานๆจะเป้นพิษต่อปะการังได้

4. ยาปฏิชีวนะ
ยากลุ่มนี้มีการออกฤิทธิ์ ที่จำเพาะต่อเชื่อ เช่น ยาบางตัวก็ให้ผลดีกับเชื่อแบคทีเรีย บางชนิด
ดังนั้นการใช้ยาปฏิชีวนะ ต้องรู้โรค และเลือกใช้ยาให้ถูกกับโรค และมีระยะเวลาในการใช้ ที่แน่นอน เพื่อให้เชื้อหมดไปจริงๆ ไม่ไช่ใช้ๆหยุดๆ จะทำเชื้อดื่อยาได้

การ dip ก็เป็นเพียงวิธีทางหนึ่งที่จะกำจัดโรคและสิ่งมีชีวิตที่เราไม่ต้องการออกก่อนที่เราจะนำปะการังลงตู้ ถ้าโรคเกิดขึ้นในตู้แล้วก็ยากที่จะคุม
น่าสนใจนะครับว่าทำไมปะการังในทะเล ถึงไม่ค่อยเป้นโรค หรือเป็นก็อาการไม่หนักและสามารถโตต่อไปได้ดี

อ้ายยยยย  +  1000   อิอิ   

ปล.  น้องปล์ม   ลองไปดูร้านพี่กลอฟสีสัน  เห็นมีอยู่ตัวนึง ใช้ได้ดีเหมือนกัน  ไอ้เจ้าเบริดมันเคยให้มาใช้อยู่ ดิปได้แหละ
mai2610 ออฟไลน์
« ตอบ #4 เมื่อ: 11/02/13, [09:29:04] »

แหม่...กำลังจะตั้งกระทู้เหมือนกันเรื่อง DIP กะว่าจะตั้งหลักใหม่

aquamedical_fraghouse ออฟไลน์
Sponsor
« ตอบ #5 เมื่อ: 11/02/13, [13:13:22] »

คุณเจิ้ลตอบกระจ่าง ชอบๆ
Club Member
« ตอบ #6 เมื่อ: 11/02/13, [13:52:33] »

อ้ายยยยย  +  1000   อิอิ   

ปล.  น้องปล์ม   ลองไปดูร้านพี่กลอฟสีสัน  เห็นมีอยู่ตัวนึง ใช้ได้ดีเหมือนกัน  ไอ้เจ้าเบริดมันเคยให้มาใช้อยู่ ดิปได้แหละ
พีเอกคับรูปไหม่สวยเลยนะคับพี ขอบคุนคับ [on_066]
แม่หญิงเอกมณี ศรีเรไร ออฟไลน์
« ตอบ #7 เมื่อ: 11/02/13, [14:23:30] »

พีเอกคับรูปไหม่สวยเลยนะคับพี ขอบคุนคับ [on_066]

อิอิ แต้งกิ้วจร้าน้องรักกก มาสวนบ้าง เจร้จะได้ยืมควง  55555
Club Member
« ตอบ #8 เมื่อ: 11/02/13, [20:19:40] »

อิอิ แต้งกิ้วจร้าน้องรักกก มาสวนบ้าง เจร้จะได้ยืมควง  55555
คับเจ้ มีใครจะใช้น้ำยาดิฟบางไหมจะหาคนหารอะคับ 5555
หน้า: 1   ขึ้นบน
พิมพ์