Aqua.c1ub.net
*
  Wed 24/Apr/2024
หน้า: 1 2 3 ... 10   ลงล่าง
พิมพ์
ผู้เขียน หัวข้อ: ACN(aqua.c1ub.net) Aquascaping Contest 2012 เริ่มละจ้าาาา!!  (อ่าน 43089 ครั้ง)
Longhairguy ออฟไลน์
Shrimp Admin
« เมื่อ: 11/12/12, [21:22:16] »
ตอบโดยอ้างถึงข้อความ

ACN(aqua.c1ub.net) Aquascaping Contest 2012

ระยะเวลาการส่งตู้เข้าประกวด
     -   วันนี้ ถึง 28 กุมภาพันธ์ 2013
         (อาจดูกระชั้นไปนิด แต่ก็ไม่ต้องรอกันนานเกินๆไป เดี๋ยวจะกลายเป็น 2013 ไปซะได้)

การประกาศผลรางวัลและการมอบรางวัล
     -   วันที่ 31 มีนาคม 2013 ในงานมีตติ้ง ณ ร้านอาหารบ้านไม้น้ำ(เมืองเอก-รังสิต)
        (อันนี้ยังไม่แน่ จริงๆแล้วอยากให้สอดคล้องกับวันที่ทางแอ๊ดมินจั้งใจจะจัดเป็นมีตติ้ง
         แต่ยังไม่ได้คุยรายละเอียดกัน เลยลองตั้งเป็นตุ๊กตาดูก่อน)

การประกวดจะถูกแบ่งออกเป็น(อย่างน้อย)สองรุ่นคือ
     1.   รุ่นนาโน (ปริมาตรน้ำไม่เกิน 40 ลิตร)
     2.   และรุ่นทั่วไป
         (ถ้ามีส่งกันเยอะ อาจแบ่งออกเป็นรุ่นกลางและรุ่นใหญ่ได้ เช่นรุ่นไม่เกิน 48" และ 48" ขึ้นไป)

ประเภทรางวัล
     -   ในแต่ละรุ่นจะมีทั้งหมด 5 รางวัล คือรางวัลที่ 1-3 และรางวัลชมเชยสองรางวัล ซึ่งให้คะแนนโดยผู้เชี่ยวชาญในวงการ
     -   รางวัล Grand Champion พิจารณาเลือกระหว่างผู้ชนะของแต่ละรุ่น
     -   รางวัลขวัญใจมหาชน ได้จากการลงคะแนนของเพื่อนสมาชิกผ่านทางเว็บไซท์
     -   รางวัลมือใหม่ยอดเยี่ยม ซึ่งคัดเลือกมือใหม่ที่ได้คะแนนดีที่สุดจากการให้คะแนนของกรรมการ

ของรางวัล
     -   โล่หรือถ้วยและประกาศนียบัตร สำหรับรางวัลอันดับ 1-3 ในแต่ละรุ่น
     -   ประกาศนียบัตรสำหรับรางวัลชมเชยทั้งสองรางวัลในแต่ละรุ่น
     -   โล่หรือถ้วยสำหรับรางวัลขวัญใจมหาชนและมือใหม่ยอดเยี่ยม
     -   ของรางวัลอื่นๆอยู่ระหว่างติดต่อสปอนเซอร์ (ใครสนใจเป็นสปอนเซอร์ก็ยินดีนะครับ)

กติกา
     -   จะต้องเป็นผลงานภายในปี 2012 เท่านั้น
     -   จะต้องไม่เคยได้รับรางวัลจากการประกวดอื่นๆมาก่อน
     -   ต้องเป็นตู้ที่จัดและดูแลด้วยตัวเองเท่านั้น ไม่ใช่รูปที่คัดลอกมาจากแหล่งอื่น
     -   ส่งภาพถ่ายอย่างน้อย 1 ภาพ คือภาพด้านหน้าตรงของตู้โดยห้ามมีการตบแต่งภาพให้บิดเบือนจากต้นฉบับ        
     -   ระบุรายละเอียดและข้อมูลต่างๆของตู้ให้ครบถ้วน เช่นวัสดุตกแต่ง, อุปกรณ์ต่างๆ, ปุ๋ย, พรรณไม้, สิ่งมีชีวิต
     -   หนึ่งท่านส่งได้ไม่จำกัดจำนวนตู้ แต่หากได้รับรางวัลจะถูกตัดให้เหลือเพียงหนึ่งรางวัลในแต่ละรุ่นเท่านั้น
          (ไม่นับรวมรางวัลขวัญใจมหาชน)
     - ส่งผลงานเป็นไฟล์ภาพขนาดใหญ่มาที่PM ของผม หรือทาง a_paisan@hotmail.com

แนวทางการตัดสิน
     จัดให้มีคณะกรรมการในการตัดสินสองคณะคือ
     -   ภาพทั้งหมดที่ส่งเข้าประกวดจะยังไม่ถูกเปิดเผยจนกว่าจะถึงกำหนดปิดรับสมัคร
          และในการเปิดเผยก็จะไม่ระบุเจ้าของผลงาน
     -   คณะกรรมการชุดเล็ก(คัดเลือกจาก Senior ในเว็บซึ่งมีประสบการณ์และมุมมองที่ชัดเจนและเป็นธรรม)
          ทำการให้คะแนนตู้ทุกใบที่ส่งเข้าร่วมประกวด เพื่อทำการคัดกรองตู้ทั้ง 5 ใบในแต่ละรุ่น
          เพื่อส่งต่อให้คณะกรรมการชุดใหญ่ต่อไป
     -   คณะกรรมการชุดใหญ่(ที่มีประสบการณ์ด้านการประกวดและตัดสินเป็นอย่างดี)
          ทำการพิจารณาชี้ขาดตู้ Top 5 ของแต่ละรุ่นอย่างละเอียดและเป็นธรรม
          โดยไม่สนใจคะแนนจากกรรมการชุดเล็กก่อนหน้า
     -   ในส่วนของการโหวต จะเปิดโหวตเมื่อครบกำหนดส่งภาพแล้ว โดยหนึ่งท่านจะโหวตได้ 3 ภาพที่ถูกใจ
           และจะเปิดให้โหวตได้พียงหนึ่งสัปดาห์เท่านั้น(ประมาณสัปดาห์แรกของเดือนกุมภาพันธ์)

แนวทางการให้คะแนน
     ยึดตามมาตรฐานการให้คะแนนการประกวดระดับสากล เช่น
     -   ความสวยงามและความรู้สึกเป็นธรรมชาติของภาพรวม
     -   การจัดวางองค์ประกอบต่างๆภายในตู้
     -   การเลือกใช้พรรณไม้ที่เหมาะสมและความสมบูรณ์ของพรรณไม้
     -   ความคิดสร้างสรรค์
     -   สภาพของน้ำและสิ่งมีชีวิตที่เลือกใช้
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 11/12/12, [23:22:01] โดย Longhairguy »
« ตอบ #1 เมื่อ: 11/12/12, [21:23:47] »

ส่งรูปตู้และรายละเอียดมาให้ผมทางPM ได้เลยนับจากนี้ครับ!

ใครส่งแล้วลงชื่อที่กระทู้นี้ด้วย
สิทธิพิเศษสำหรับผู้เข้าร่วมประกวดทุกท่านจะได้รับ

1. คะแนน+จากเหล่าแอดมิน ซึ่งแต่ละคนจะมีพลังในการ+กันคนละเกิน200up!
2. Dropchecker Ball (รุ่นใหม่ปรับปรุง ต่างจากรุ่นเดิมที่โดนจีนก๊อปไปแล้ว)จาก NATURISM ฟรี! คนละ1ชิ้น สำหรับทุกคนที่ส่งผลงานเข้าประกวดทุกท่าน
3. มีอีกแต่เดี๋ยวขอคิดก่อน...
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 11/12/12, [23:16:36] โดย Longhairguy »
Yoda ออฟไลน์
Club Leader
« ตอบ #2 เมื่อ: 12/12/12, [01:52:14] »

ส่งรูปตู้และรายละเอียดมาให้ผมทางPM ได้เลยนับจากนี้ครับ!

ใครส่งแล้วลงชื่อที่กระทู้นี้ด้วย
สิทธิพิเศษสำหรับผู้เข้าร่วมประกวดทุกท่านจะได้รับ

1. คะแนน+จากเหล่าแอดมิน ซึ่งแต่ละคนจะมีพลังในการ+กันคนละเกิน200up!
2. Dropchecker Ball (รุ่นใหม่ปรับปรุง ต่างจากรุ่นเดิมที่โดนจีนก๊อปไปแล้ว)จาก NATURISM ฟรี! คนละ1ชิ้น สำหรับทุกคนที่ส่งผลงานเข้าประกวดทุกท่าน
3. มีอีกแต่เดี๋ยวขอคิดก่อน...

เรียกได้ว่าเป็นของขวัญปีใหม่จากแอดมิน Longhairguy เลยก็ว่าได้............สุดยอดเลยครับพี่  [กู้ดครับ!]  [กู้ดครับ!]

เซง ลี่ ฮ้อ  [on_047] [on_047]
Champies ออฟไลน์
Hot Member
« ตอบ #3 เมื่อ: 12/12/12, [10:03:33] »

กรรมการส่งได้ไม๊ อะเจ้ยยยย  [mo_001]

ส่งกันเยอะๆนะคร้าบพี่น้อง  [เจ๋ง]
Near ออฟไลน์
C1ub Event Staff
« ตอบ #4 เมื่อ: 12/12/12, [10:13:11] »

2. Dropchecker Ball (รุ่นใหม่ปรับปรุง ต่างจากรุ่นเดิมที่โดนจีนก๊อปไปแล้ว)

โดนเองซะได้ ้hahaha

กรรมการส่งได้ไม๊ อะเจ้ยยยย  [mo_001]

ส่งกันเยอะๆนะคร้าบพี่น้อง  [เจ๋ง]

ได้ดิ [mo_007]
แต่ตู้ปีเก่าไม่เอานะ [เอ๊ะ!!!]
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 12/12/12, [14:09:16] โดย Near »
๐oChivaSo๐ ออฟไลน์
Club Follower
« ตอบ #5 เมื่อ: 12/12/12, [22:36:34] »

ขอส่งร่วมสนุกสักตู้นะครับ ไม่ได้หวังรางวัล หวังประสบการและคำแนะนำจะพี่ๆครับผม  [on_026]
Aurora ออฟไลน์
Club Leader
« ตอบ #6 เมื่อ: 13/12/12, [00:17:46] »

ร่วมด้วยครับ 2 ตู้  lau01
« ตอบ #7 เมื่อ: 13/12/12, [00:33:50] »

ร่วมด้วยครับ 2 ตู้  lau01

รีบจัดมาโลดครับ
Kawin ออฟไลน์
Club Champion
« ตอบ #8 เมื่อ: 13/12/12, [08:19:26] »

เด๋วหยุดนี้ถ่ายรูปดีกว่า
ส่งด้วยซะที
V 940 j ออฟไลน์
Club Leader
« ตอบ #9 เมื่อ: 13/12/12, [09:31:21] »

ตั้งตอนนี้ น่าจะทันเนอะ  jealous
« ตอบ #10 เมื่อ: 13/12/12, [10:40:27] »

ถ่ายรูปกันให้นิ๊งๆเลยนะครับ ตู้สวยๆจะได้ไปอยู่ในปฏิทินของปีหน้า [เจ๋ง]

ส่วนคนที่จะส่งตู้ เข้าไปกรอกข้อมูลต่างๆได้ที่นี่เลยครับ [ไอ้แว่น]
https://docs.google.com/spreadsheet/embeddedform?formkey=dGszY1dZX3M0eWRWQWhnRnBmLVRRZkE6MQ

เสร็จแล้วอย่าลืมส่งภาพให้ Longhairguy โดยใช้ชื่อรูปให้เป็นชื่อเดียวกับชื่อตู้ด้วยนะครับ
yutaka ออฟไลน์
Club Brother
« ตอบ #11 เมื่อ: 13/12/12, [14:21:20] »

มือใหม่หัดเลี้ยงก็สามารถส่งได้ใช้ไหมครับพี่ๆ  [เขิลลลล]

อยากร่วมสนุกด้วยคนครับ
« ตอบ #12 เมื่อ: 13/12/12, [14:28:58] »

มือใหม่หัดเลี้ยงก็สามารถส่งได้ใช้ไหมครับพี่ๆ  [เขิลลลล]

อยากร่วมสนุกด้วยคนครับ

อาจจะได้ถึงขนาดเป็นมือใหม่แห่งปีก็ได้นะ [เจ๋ง]

แก้ไข: อดเป็นมือใหม่แล้วนี่ เพราะเป็นสมาชิกตั้งแต่ปี 2011  ้hahaha
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 13/12/12, [14:37:53] โดย Near »
NiCoTiN ออฟไลน์
Club Leader
« ตอบ #13 เมื่อ: 13/12/12, [15:15:44] »

ถ่ายรูปกันให้นิ๊งๆเลยนะครับ ตู้สวยๆจะได้ไปอยู่ในปฏิทินของปีหน้า [เจ๋ง]

ส่วนคนที่จะส่งตู้ เข้าไปกรอกข้อมูลต่างๆได้ที่นี่เลยครับ [ไอ้แว่น]
https://docs.google.com/spreadsheet/embeddedform?formkey=dGszY1dZX3M0eWRWQWhnRnBmLVRRZkE6MQ

เสร็จแล้วอย่าลืมส่งภาพให้ Longhairguy โดยใช้ชื่อรูปให้เป็นชื่อเดียวกับชื่อตู้ด้วยนะครับ

มีกรอกแบบฟอร์ม ด้วยสุดยอดดด  [เจ๋ง] [เจ๋ง]
yutaka ออฟไลน์
« ตอบ #14 เมื่อ: 13/12/12, [21:56:57] »

อาจจะได้ถึงขนาดเป็นมือใหม่แห่งปีก็ได้นะ [เจ๋ง]

แก้ไข: อดเป็นมือใหม่แล้วนี่ เพราะเป็นสมาชิกตั้งแต่ปี 2011  ้hahaha

สำหรับการเลี้ยงไม้น้ำยังใหม่สำหรับผมครับพี่

ไปตัดแต่งตู้ก่อนดีกว่า ถ้าพอไปวัดไปวาได้จะรีบมาลงทะเบียนส่งรูปครับ  lau01

NanoBoy ออฟไลน์
« ตอบ #15 เมื่อ: 14/12/12, [01:58:20] »

ยังไงถึงจะเข้าข่ายมือใหม่เหรอครับ
แล้วอย่างผมอยู่ต่างประเทศส่งเข้าร่วมได้รึป่าวครับ
« ตอบ #16 เมื่อ: 14/12/12, [09:07:35] »

ยังไงถึงจะเข้าข่ายมือใหม่เหรอครับ
แล้วอย่างผมอยู่ต่างประเทศส่งเข้าร่วมได้รึป่าวครับ

เป็นสมาชิกหลังวันที่ 01/01/2012 ครับ
ได้สิครับ เป็นคนไทยซะอย่าง [เย้ะ]
mon_env ออฟไลน์
« ตอบ #17 เมื่อ: 14/12/12, [12:33:05] »

[on_055] ส่งให้แล้วนะครับ
ตื่นเต้นมาก ๆ กับงานนี้  [เจ๋ง]
« ตอบ #18 เมื่อ: 14/12/12, [12:58:53] »

ร่วมได้ครับ

[on_055] ส่งให้แล้วนะครับ
ตื่นเต้นมาก ๆ กับงานนี้  [เจ๋ง]

เช็คดูแล้วยังไม่มีส่งมานะ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 14/12/12, [13:02:10] โดย Longhairguy »
« ตอบ #19 เมื่อ: 14/12/12, [14:59:39] »

เช็คดูแล้วยังไม่มีส่งมานะ
[/quote]

ส่งให้ทาง E-mail นะครับ
ส่งไป 2 รอบแล้วครับผม
รบกวนช่วยดูอีกทีนะครับ  [เจ๋ง]
« ตอบ #20 เมื่อ: 14/12/12, [18:24:48] »

อะเคได้รับแล้ว ขอบคุณครับ
randolphy ออฟไลน์
Club Leader
« ตอบ #21 เมื่อ: 14/12/12, [20:28:19] »

ขอร่วมสนุกด้วยคนครับ
ส่งรูป+ข้อมูล ให้แล้วนะครับ
« ตอบ #22 เมื่อ: 15/12/12, [09:34:50] »

อะเคได้รับแล้ว ขอบคุณครับ

ขอแก้ไขขนาดตู้นะครับ  [ม่ายยย]

ขนาดตู้ 60*30*30 ซม.

ขอบคุณครับ  [เย้ะ]
1054hits ออฟไลน์
« ตอบ #23 เมื่อ: 15/12/12, [11:59:34] »

ปีนี้ว่าจะรอชมอย่างเดียว

คิดไปคิดมา เอาซักหน่อยดีกว่า ปีละครั้ง

ขอบคุณที่จัดครับ [เจ๋ง]
Yoda ออฟไลน์
Club Leader
« ตอบ #24 เมื่อ: 15/12/12, [16:28:49] »

ขอร่วมสนุกด้วยคนครับ
ส่งรูป+ข้อมูล ให้แล้วนะครับ

ตู้ที่ไต้หวันเหรอครับบอล
REDBEE BY KFT & AQUADESIGN THAILAND ออฟไลน์
« ตอบ #25 เมื่อ: 16/12/12, [15:32:16] »

ในที่สุดก็มีโอกาสประกวดแล้ว lau01
ตู็ผมเซตได้1เดือนละ กำลังสวย
Bankcaramel ออฟไลน์
Club Leader
« ตอบ #26 เมื่อ: 17/12/12, [01:35:01] »

กัวไม่ทันอ่า............ [on_007]
S@n Aqua ออฟไลน์
« ตอบ #27 เมื่อ: 17/12/12, [20:48:30] »

ขอร่วมส่งประกวดครั้งแรกในชีวิต
คือตู้ผมเป็นตู้กรองข้าง ตอนถ่ายรูปต้องถ่ายทั้งตู้หรือเปล่าครับ
หรือถ่ายแค่ให้เห็นเฉพาะไม้น้ำ
ระยะเวลาที่จะส่งเมื่อไหร่ก็ได้จนกว่าจะหมดเวลาใช่มั้ยครับ
ไม่มีผลเกี่ยวกับการส่งเร็วหรือไม่เร็วใช่มั้ยครับ
ขอบคุณครับ
OBARON ออฟไลน์
Club Leader
« ตอบ #28 เมื่อ: 17/12/12, [20:58:50] »

กัวไม่ทันอ่า............ [on_007]

ไหนบอกไม่ส่ง  [เอ๊ะ!!!]
« ตอบ #29 เมื่อ: 18/12/12, [02:13:26] »

ขอร่วมส่งประกวดครั้งแรกในชีวิต
คือตู้ผมเป็นตู้กรองข้าง ตอนถ่ายรูปต้องถ่ายทั้งตู้หรือเปล่าครับ
หรือถ่ายแค่ให้เห็นเฉพาะไม้น้ำ
ระยะเวลาที่จะส่งเมื่อไหร่ก็ได้จนกว่าจะหมดเวลาใช่มั้ยครับ
ไม่มีผลเกี่ยวกับการส่งเร็วหรือไม่เร็วใช่มั้ยครับ
ขอบคุณครับ

ถ่ายทั้งตู้เลยครับ

ส่งผลงานได้จนถึงวันสุดท้ายครับ ไม่มีผลกับเรื่องคะแนน
หน้า: 1 2 3 ... 10   ขึ้นบน
พิมพ์