Aqua.c1ub.net
*
  Thu 25/Apr/2024
หน้า: 1   ลงล่าง
พิมพ์
ผู้เขียน หัวข้อ: UV กับ Ozone  (อ่าน 19603 ครั้ง)
mai2610 ออฟไลน์
Club Brother
« เมื่อ: 11/11/12, [00:56:44] »
ตอบโดยอ้างถึงข้อความ

รบกวนนิสสครับ คือสงสัยว่าหลอด UV กะ Ozone มันคือหลอด แบบเดียวกันไหม
ถ้าใช่ หรือ ไม่ใช่
โอกาสที่ O2 ในน้ำเมื่อผ่านหลอด UV แล้วพ่นออกมา มีโอกาสที่จะเป็น  Ozone  ไหม
ตอนนี้กำลังตัดสินใจระหว่าง พ่น (ozone) กับ ผ่าน(UV)  แบบไหนเวิร์ค
เผื่อฟลุ๊ก จะได้บริหาร UV (ถ้ามันพ่น Ozone)ให้มันออกตามกระแสน้ำ
ขอบคุณครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 11/11/12, [15:54:43] โดย mai2610 »
aquamedical_fraghouse ออฟไลน์
Sponsor
« ตอบ #1 เมื่อ: 11/11/12, [09:23:05] »

ทำความเข้าใจก่อนนะครับ
UV ได้จากหลอดไฟที่ให้แสงในช่วง UVC ใช้ฆ่าเชื้อโดยฉายแสงดังกล่าวลงน้ำ ปกติในอากาศอาจจะทำให้เกิดโอโซนได้เล็กน้อยมากแต่ในน้ำไม่เกี่ยวกันเลย

OZONE คือ ก๊าซชนิดหนึ่งได้จากเครื่องผลิตที่นิยมและวางขายมากเกิดจากความต่างศักษ์ไฟฟ้าสูงๆ แล้วออกซิเจนแตกตัวรวมกันใหม่ได้ โอโซน มีค่าการออกซิไดซ์ สูง กำจัดได้ทุกอย่างที่ทำปฎิกริยากับออกซิเจน และไม่สเถียร อยู่ในน้ำได้นานไม่เกิน 45 นาที ในอากาศ 6 วินาทีก็สลาย ทั้งนี้ขึ้นกับสภาพอากาศและสถานที่ด้วย

การปล่อยโอโซนเข้า UV ถ้ามีฟองอากาศเข้ากระบอก UV จะทำให้ประสิทธิภาพการฆ่าเชื้อของกระบอก UV ลดลงเนื่องจากเกิดการหักเหแสงมากขึ้นและมวลน้ำน้อยลง แต่UV ไม่มีผลให้โอโซนสลายแต่อย่างใด ถ้าจะมีก็น้อยมากๆ

มันควรใช้แยกกันครับ และใช้อย่างเข้าใจว่าจะควบคุมอย่างไร เพื่ออะไร และเลี้ยงอะไร
« ตอบ #2 เมื่อ: 11/11/12, [09:31:42] »

ทำความเข้าใจก่อนนะครับ
UV ได้จากหลอดไฟที่ให้แสงในช่วง UVC ใช้ฆ่าเชื้อโดยฉายแสงดังกล่าวลงน้ำ ปกติในอากาศอาจจะทำให้เกิดโอโซนได้เล็กน้อยมากแต่ในน้ำไม่เกี่ยวกันเลย

OZONE คือ ก๊าซชนิดหนึ่งได้จากเครื่องผลิตที่นิยมและวางขายมากเกิดจากความต่างศักษ์ไฟฟ้าสูงๆ แล้วออกซิเจนแตกตัวรวมกันใหม่ได้ โอโซน มีค่าการออกซิไดซ์ สูง กำจัดได้ทุกอย่างที่ทำปฎิกริยากับออกซิเจน และไม่สเถียร อยู่ในน้ำได้นานไม่เกิน 45 นาที ในอากาศ 6 วินาทีก็สลาย ทั้งนี้ขึ้นกับสภาพอากาศและสถานที่ด้วย

การปล่อยโอโซนเข้า UV ถ้ามีฟองอากาศเข้ากระบอก UV จะทำให้ประสิทธิภาพการฆ่าเชื้อของกระบอก UV ลดลงเนื่องจากเกิดการหักเหแสงมากขึ้นและมวลน้ำน้อยลง แต่UV ไม่มีผลให้โอโซนสลายแต่อย่างใด ถ้าจะมีก็น้อยมากๆ

มันควรใช้แยกกันครับ และใช้อย่างเข้าใจว่าจะควบคุมอย่างไร เพื่ออะไร และเลี้ยงอะไร

ขอบคุณครับ  [รักจัง]

ตรงที่มาร์คนั้นแระครับที่ผมสงสัย ว่ามันคือหลอดเดียวกันไหมอ่ะครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 11/11/12, [09:35:39] โดย mai2610 »
« ตอบ #3 เมื่อ: 11/11/12, [09:45:18] »

ใส่แว่นก่อน  [ไอ้แว่น]
ขยายความกันนิส 1 ครับ ว่า UV กะ Ozone เกี่ยวไรกะตู้ปลา [แหะๆ]
คือตู้ผม มีจุดขาวลง http://aqua.c1ub.net/forum/index.php?topic=139970.0 ตามนี้ครับ
http://zoowildlifevet.com/?p=681  
http://www.reefthailand.com/webboard/thread32108.html
http://www.reefthailand.com/webboard/thread12067.html

แล้วผมเลี้ยงก้นตู้ด้วย ด้วยประการทั้งปวง ไม่ควรใช้ยาใดๆทั้งสิ้น  evi01

เหลือทางออกอีก 3-4 ทาง  [พลังเต็มที่]
1.รักษา+ถ่ายน้ำ โดยเน้นดูดน้ำออกจากตู้หลัก บริเวณพื้นทราย
2.ปรับ Temp ให้อยู่ที่ 30 ํc เพื่อเร่งให้เชื้อหลุดออกจากตัวปลา แล้วดูดน้ำพื้นตู้ออก (อันนี้ทำบ่อยตอนเลี้ยงปอมฯ)
3.ใช้ UV

4.ใช้ Ozone

ก๊าซโอโซนในธรรมชาติ
ก๊าซโอโซนพบมากในชั้นบรรยากาศของโลกในระดับความสูงประมาณ 10 ถึง 50 กิโลเมตร เหนือผิวโลกที่เรียกว่า ชั้นสตราโตสเฟียร์ (Stratospheres) ซึ่งช่วยลดอันตรายจากรังสีอัลตราไวโอเล็ตจากดวงอาทิตย์ในธรรมชาติก๊าซโอโซนเกิดจากกระแสไฟฟ้าแรงสูงในอากาศเนื่องจากฟ้าผ่า หรือฟ้าแลบทำให้ออกซิเจนโมเลกุลแตกตัวเป็นออกซิเจนอะตอม แล้วรวมกับออกซิเจนโมเลกุลตัวอื่นในบริเวณใกล้เคียง เกิดเป็นโอโซนโมเลกุล วิธีการแตกตัวของ O2 โดยวิธีนี้เรียกว่า Corona discharge หรือ Electric discharge

โอโซนที่เกิดในธรรมชาติ ยังเกิดจากรังสีอัลตราไวโอเล็ต( UV )จากดวงอาทิตย์ที่มีความยาวคลื่น 185 นาโนเมตร ทำให้ออกซิเจนโมเลกุล (O2) แตกตัว แต่โอโซน (O3) ที่เกิดโดยวิธีนี้มีความเข้มข้นน้อยประมาณ 0.01-0.10%
***อ้างอิงจาก คณะฟิสิกส์ พระจอมเกล้าธนบุรี ***
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 13/11/12, [09:56:17] โดย mai2610 »
« ตอบ #4 เมื่อ: 11/11/12, [10:25:03] »

ตรงที่ วงไว้นั้นแระครับ ที่สงสัย  
ในระบบของ UV คือ น้ำผ่านหลอดเพื่อฆ่าเชื้อ
ในระบบของ Ozone คือ อากาศ( O2) ผ่านหลอด (O3 ) แล้วพ่นเข้าตู้
(  http://www.arohouse.com/wbs/?action=view&id=000002962   )

คือในน้ำ ( H2O ) เมื่อไหลผ่านหลอด UV แล้วน้ำที่พ่นออกมา จะเป็น H2O + O3
หรือเปล่าครับ
ตอนนี้ผมลองเอา UV ของ sun sun มาติด ตอนนี้ไว้ในตู้หลักหันให้พ่นน้ำเข้าช่องน้ำล้น
ถ้าน้ำที่พ่นออกมาเมื่อผ่านหลอด UV แล้ว ถ้าได้ O3 ก็จะได้ย้าย กระบอก sun sun ให้ไปที่น้ำพ่นได้ทั่วตู้

เฮ้อ... ยาวเชียว   
ปล.ไม่มีเจตนาอื่นนะครับ มีจุดขาวมาได้ อาทิตย์แระ ก็เก็บข้อมูลไปเรื่อยๆ จนมาถึงทางตัน เลยโพสถามครับ
ขอบคุณมิตรรักแฟนเพลง  [on_026]
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 11/11/12, [10:45:04] โดย mai2610 »
Sponsor
« ตอบ #5 เมื่อ: 11/11/12, [12:06:07] »

UV กับโอโซน

ได้จากกระบอกคนละแบบกันครับ

และการผลิตโอโซนด้วย UV มันไม่แน่นอน ได้น้อย และไม่เป็นที่นิยมใช้ครับ

อีกเรื่องครับฝากให้ลองอ่านดูครับ เกี่ยวข้องกับจุดขาวที่ว่าไม่มากก็น้อยครับ เผื่อเข้าใจในตัวโรคและปลามากขึ้นครับ
http://www.facebook.com/notes/aquamedical-fraghouse/%E0%B8%84%E0%B8%B8%E0%B8%93%E0%B8%A0%E0%B8%B2%E0%B8%9E%E0%B8%8A%E0%B8%B5%E0%B8%A7%E0%B8%B4%E0%B8%95%E0%B9%81%E0%B8%A5%E0%B8%B0%E0%B8%84%E0%B8%A7%E0%B8%B2%E0%B8%A1%E0%B9%80%E0%B8%81%E0%B8%B5%E0%B9%88%E0%B8%A2%E0%B8%A7%E0%B8%82%E0%B9%89%E0%B8%AD%E0%B8%87%E0%B8%82%E0%B8%AD%E0%B8%87%E0%B8%A3%E0%B8%B0%E0%B8%9A%E0%B8%9A%E0%B8%99%E0%B8%B4%E0%B9%80%E0%B8%A7%E0%B8%A8%E0%B8%95%E0%B9%88%E0%B8%AD%E0%B8%95%E0%B8%B1%E0%B8%A7%E0%B8%9B%E0%B8%A5%E0%B8%B2/173860972749313

ผมเขียนไว้ใน fb ผมเอง ขี้เกียจก๊อบมาเลยแปะเป็น link ไปอ่านนะครับ คิดว่าคงได้ปะโยชน์อะไรบ้าง
« ตอบ #6 เมื่อ: 11/11/12, [12:46:57] »

ไม่สามารถเข้าถึงเนื้อหานี้ได้ในขณะนี้

ขอบคุณครับ  เดียวเข้าได้จะเข้าไปอ่าน

หมายฟามว่า Ozone ที่ได้จาก หลอด UV จะได้ในปริมาณที่น้อยกว่า ที่ได้จาก ความต่างศักย์ ของกระแสไฟฟ้า ถูกไหมครับ

สรุปแว๊  [ไอ้แว่น] ถ้าจะใช้ระบบ Ozone ให้ใช้จากเครื่องที่ผลิตจากกระแสไฟฟ้า ซึ่งมีราคาสูง
ระบบ UV จะเป็นระบบผันน้ำผ่านหลอด UV-c เป็นการบีบวงให้แคบลงเพื่อการกำจัด
ส่วนเรื่อง Ozone ที่เกิดจาก H2O ผ่านหลอด UV ก็มีความเป็นไปได้แต่หวังผลอะไรแน่นอนไม่ได้
เพราะออกมาในปริมาณน้อยมาก ซึ่งเรียกได้ว่าเป็นผลโดยอ้อม แบบนี้หรือเปล่าครับ

จึงสรุปแว๊ 2 ใช้ UV สะดวกกว่า

คำถามต่อไป  ตู้ขนาดไหน ควรใช้ UV ขนาดเท่าไร ตู้   24  36  48  60  รบกวน 4 คำถามครับ ( หรือมากกว่าแว๊  hide1 )

ขอบคุณครับ  [สาวน้อยร้องไห้]
Sponsor
« ตอบ #7 เมื่อ: 11/11/12, [17:39:01] »

ไม่สามารถเข้าถึงเนื้อหานี้ได้ในขณะนี้

ขอบคุณครับ  เดียวเข้าได้จะเข้าไปอ่าน

หมายฟามว่า Ozone ที่ได้จาก หลอด UV จะได้ในปริมาณที่น้อยกว่า ที่ได้จาก ความต่างศักย์ ของกระแสไฟฟ้า ถูกไหมครับ

สรุปแว๊  [ไอ้แว่น] ถ้าจะใช้ระบบ Ozone ให้ใช้จากเครื่องที่ผลิตจากกระแสไฟฟ้า ซึ่งมีราคาสูง
ระบบ UV จะเป็นระบบผันน้ำผ่านหลอด UV-c เป็นการบีบวงให้แคบลงเพื่อการกำจัด
ส่วนเรื่อง Ozone ที่เกิดจาก H2O ผ่านหลอด UV ก็มีความเป็นไปได้แต่หวังผลอะไรแน่นอนไม่ได้
เพราะออกมาในปริมาณน้อยมาก ซึ่งเรียกได้ว่าเป็นผลโดยอ้อม แบบนี้หรือเปล่าครับ

จึงสรุปแว๊ 2 ใช้ UV สะดวกกว่า

คำถามต่อไป  ตู้ขนาดไหน ควรใช้ UV ขนาดเท่าไร ตู้   24  36  48  60  รบกวน 4 คำถามครับ ( หรือมากกว่าแว๊  hide1 )

ขอบคุณครับ  [สาวน้อยร้องไห้]
บทความผมแก้ไขการแชร์ให้แล้วครับ เข้าอ่านได้แล้ว

ส่วนโอโซนที่เกิดจาก UV ไม่ได้เกี่ยวอะไรกับความต่างศักษ์ไฟฟ้าครับ มันคนละกรณีกัน ไม่ต้องห่วงหรือสนใจเลยครับ เพราะคนละเรื่องกัน และโอโซนที่ได้จาก UV โดยอ้อมนั้น น้อยพอๆกับที่มันเกิดโอโซนแถวๆ รอบๆ หลอดไฟอื่นๆน่ะครับ

เรื่อง UV ใช้เมื่อ ไม่ต้องการให้เกิดค่าน้ำบางอย่างเพี้ยนไป เช่นในการทดลอง หรือในตู้ที่มีขนาดเล็กเหมาะกว่า
โอโซนใช้เมื่อ ระบบใหญ่ สามารถมีส่วนกักน้ำให้โอโซนระเหยได้ก่อนเข้าตู้หลัก

อันนี้แบบง่ายๆนะ 2 ระบบนี้ใช้ร่วมกันได้

ข้อเสียก็มีครับ หลักๆที่ทำให้ไม่เลือกใช้
UV มันเปลืองไฟถ้าเทียบต่อปริมาตรน้ำ (กรณีบ่อใหญ่) และมันอายุสั้นไม่นานก็ต้องเปลี่ยนหลอด
โอโซน อันตรายมากถ้าตกค้างไปถึงสัตว์น้ำจึงต้องมีเครื่องควบคุม มีนู่นนั่นนี่ มันก็เลยแพงกว่าครับ แต่ถ้าบ่อใหญ่จะคุ้มกว่า UV มาก

ขนาดUV ที่เหมาะสม ขึ้นกับลักษณะกระบอกด้วยครับ ดูเอาจากฉลากที่เขาขายๆเอาก็ได้ครับเพราะเราไม่ได้ผลิตเองอยู่แล้ว
ตู่-KBS ออฟไลน์
Club Member
« ตอบ #8 เมื่อ: 11/11/12, [19:22:07] »

กำลังจะซื้ออยู่พอดี รุ่นไหนใช้ดีเอ๋ย แนะนำด้วยนะครับ  [on_055]

tded99 ออฟไลน์
Club Follower
« ตอบ #9 เมื่อ: 12/11/12, [11:08:21] »

ส่วนตัว OZONE ดีกว่าเยอะ ครับ

หลอด OZONE ซื้อจาก ร้าน อมร ใส่ท่อประปา ต่อกับปั้มลม   ใช้ timer ตั้งเวลา ครับ

gapbyjung ออฟไลน์
Club Member
« ตอบ #10 เมื่อ: 12/11/12, [16:23:26] »

อ้างถึง
ส่วนตัว OZONE ดีกว่าเยอะ ครับ

หลอด OZONE ซื้อจาก ร้าน อมร ใส่ท่อประปา ต่อกับปั้มลม   ใช้ timer ตั้งเวลา ครับ

จากอมรราคาประมาณอันละ 100 กว่าบาทหรือเปล่าครับ  [เจ๋ง]ตู้ขนาดเท่าและเปิดนานแค่ไหนครับ(อยากลองใช้ดูบ้าง)
« ตอบ #11 เมื่อ: 13/11/12, [08:49:31] »

ขอบพระคุณท่านที่กระซิบมาตอบนะครับ  [on_026]

ขออนุญาตเอามาลง เผื่อเป็นประโยชน์กับท่านอื่นๆนะครับ ( ไม่เอ่ยนามตามความประสงค์นะครับ )

"สวัสดีครับคุณใหม่
อันนี้เป็นประสบการณ์ส่วนตัวนะครับ ตอนแรกปลาผมก็จุดขาวลง ทำไงก็ไม่หาย พอติด UV36 W พวกจุดขาวไม่กลับมาให้เห็นอีกเลยครับ ส่วน โอโซน เคยได้ยินว่ามันต้องใช้ ORP คุมด้วยนะครับ มันค่อนข้างอันตราย
(ปล.ไม่กล้าตอบในกระทู้นะครับ ความรู้น้อย ต้องค่อยๆกระซิบเอา)"

ขอบคุณอีกครั้งครับ
tded99 ออฟไลน์
Club Follower
« ตอบ #12 เมื่อ: 13/11/12, [14:17:29] »

จากอมรราคาประมาณอันละ 100 กว่าบาทหรือเปล่าครับ  [เจ๋ง]ตู้ขนาดเท่าและเปิดนานแค่ไหนครับ(อยากลองใช้ดูบ้าง)

ซื้อจากอมร อันละ 100 ครับ

ถ้าให้ปลอดภัยจริง หายืมเครื่อง ORP มาวัดก็ได้ครับ

แต่จากที่ผมเคยทดลอง น้ำ 200 ลิตร ทำงาน  1 ชม หยุด 4 ชม

โดยให้ ozone  ทำงานที่ตู้กรองช่องน้ำลง  ผลที่ได้ น้ำไม่มีสี ไม่มีกลิ่น ฆ่าเชื้อโรค ได้ดี

ส่วน uv ถ้าให้ ดีจริงต้องคำนวน ปั้ม น้ำ ที่ผ่าน หลอด ดีๆ ถ้าน้ำผ่านเร็วไปก็ไม่ช่วยอะไร ครับ

ทั้งหมดนี้ เป็นความคิดส่วนตัว นะครับ

Dew.Thanat ออฟไลน์
Club Veteran
« ตอบ #13 เมื่อ: 15/11/12, [03:52:50] »

ซื้อจากอมร อันละ 100 ครับ

ถ้าให้ปลอดภัยจริง หายืมเครื่อง ORP มาวัดก็ได้ครับ

แต่จากที่ผมเคยทดลอง น้ำ 200 ลิตร ทำงาน  1 ชม หยุด 4 ชม

โดยให้ ozone  ทำงานที่ตู้กรองช่องน้ำลง  ผลที่ได้ น้ำไม่มีสี ไม่มีกลิ่น ฆ่าเชื้อโรค ได้ดี

ส่วน uv ถ้าให้ ดีจริงต้องคำนวน ปั้ม น้ำ ที่ผ่าน หลอด ดีๆ ถ้าน้ำผ่านเร็วไปก็ไม่ช่วยอะไร ครับ

ทั้งหมดนี้ เป็นความคิดส่วนตัว นะครับ

ของผมที่จะขายคุนใหม่ก้หลอดโอโซนอันละ 100 * 2 อันเนี่ยแหละครับ แต่บวกค่าจ้างเค้าทำกับอุปกรณืเข้าไปแบบไม่บวกอะไรเพิ่มเลย พอผมทำเสร็จได้ 2-3 วัน ก้มีคนเอาเครื่องโอโซน + orp + โอโซนรีแอคเตอร์มาลงขายไว้ 9k ผมเลยจัดซะเลย และทุกวันนี้ ตัวที่ผม diy ไว้ก้เลยเก็บเอาไว้เปล่าๆไม่ได้ใช้อะไร เห็นคุนใหม่ถามถึงเลยเอามาเสนอ แหะๆ ผมหนะใช้อยู่ครับ ก้คือ uv จะให้น้ำผ่านและใช้ลำแสง uv ไปเผาเชื้อโรค แต่โอโซนมันจะออกมาจากปั้มลมครับเป็นพิศนะรับ มีกลิ่นแรงมาก ผมสูดกลิ่นมันเข้าจมูกไปทีไรปวดหัวต้องนอนตื่นนึงถึงจะดีขึ้น -.- เข้าเรื่องต่อครับ ก้คือต้องให้มันวิ่งผ่านน้ำโดยวิธีอะไรก้ได้ ส่วนใหญ่เค้าเอาไปใช้ในสกิมเมอร์ แต่สกิมเมอร์จะกรอบเอาเพราะโอโซนมันก้กัดสกิมเมอร์ไปด้วย และอากาศที่ออกมาจากสกิมเมอร์ก้คืออากาศพิษนั่นเอง มันก้วนอยู่ในบ้านนั้นแล แต่ถ้าใช้กระบอกรีแอคเตอร์ที่ถูกสร้างมาสำหรับเลี้ยงปลาโดยเฉพาะ ก้ตัดปัญหานี้ไปได้ครับ เพราะว่า กระบอกนี้ปล่อยน้ำจากด้านบน น้ำออกข้างล่าง และมีรูสำหรับเสียบสายยางโอโซนเข้าไปแล้วก้มีท่อลำเลียงส่งมันไปที่ตูดกระบอกเพื่อให้อากาษได้ผ่านน้ำได้มากที่สุด และอากาศที่ผ่านกระบวนการกับน้ำแล้วก้จะลอยขึ้นมาบนกระบอกเพราะมันเบากว่าน้ำและก้ออกไปทางรูเหนือกระบอก และตรงทางออกนี้ จะมีช่องสำหรับใส่คาร์บอนเพื่อดูดความเป็นพิษของมันก่อนจะปล่อยอากาษเหล่านี้ออกสู่ภายนอก แต่ผมต่อสายยางอากาศออกไปนอกบ้านเพื่อให้อากาศเป็นพิษนี้ออกไปเลย ไม่ต้องาเสียค่าคาร์บอนอีก 55+ ผมว่าอ่านละคงจะงง -.- เดี๊ยวไว้ว่างๆผมหารูปประกอบให้ครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 15/11/12, [04:08:12] โดย ธนัตถ์ »
« ตอบ #14 เมื่อ: 15/11/12, [04:09:59] »

เจอละ

สงสัยรูปไหนถามผมได้นะครับ
« ตอบ #15 เมื่อ: 15/11/12, [10:44:18] »

036
แก้ไข จุดขาวได้ในระดับที่น่าพอใจครับ
ปรับ Chiller จาก 26-27  เป็น 27-28 ํc  3วัน  เพื่อเร่งให้เชื้อหลุดจากตัวปลา
ใช้ UV ของ sunsun 9w  800 L/Hr จุ่มทิ้งไว้ในตู้หลักหันทางน้ำลงช่องกรอง

รอดูต่อไป
ตู่-KBS ออฟไลน์
Club Member
« ตอบ #16 เมื่อ: 15/11/12, [18:54:05] »

งุงิ [on_026]

จัดมาซะเลย
ต่อปั้ม 600 l / h 
เทสอยู่
« ตอบ #17 เมื่อ: 15/11/12, [21:20:18] »

uv ฆ่าเชื้อได้ แต่ไม่ดีเท่า ozone ลองสังเกตดูนะครับ uv เปิดได้ตั้งแต่ตู้เริ่มยันตู้ล่มแค่ต้องเปลี่ยนหลอด แต่ ozne ต้องมี orp คอยคุมอีกที ฉนั้นแล้วมันต้องแรงกว่าแน่นอนครับ
« ตอบ #18 เมื่อ: 22/11/12, [14:54:36] »

รายงานผล

Blue tang จุดขาวหลุดหมด
fox face เมทาลิค เหลือไม่กี่จุด
โกลริม    ลดลง 50 % รอดูผล ต่อไปครับ

ขอบคุณ K.ธนัตต์ นะครับอุตส่าห์แชร์ ลิงค์แบ่งปัน  [ตกหลุมรัก]
Nemo2008 ออฟไลน์
Club Member
« ตอบ #19 เมื่อ: 05/08/13, [16:09:46] »

ค่าOrpต้องเท่าไหร่ครับ หน้าตาเครื่องวัดorpเป็นแบบไหนครับ เคยเห็นในเน็ท เป็นแบบคล้ายๆปากกา ใช้ได้มั้ยครับ ช่วยแนะนำทีครับ ผมไม่ค่อยมีความรู้เลยครับ cryingrun
Sponsor
« ตอบ #20 เมื่อ: 05/08/13, [16:20:37] »

ค่าOrpต้องเท่าไหร่ครับ หน้าตาเครื่องวัดorpเป็นแบบไหนครับ เคยเห็นในเน็ท เป็นแบบคล้ายๆปากกา ใช้ได้มั้ยครับ ช่วยแนะนำทีครับ ผมไม่ค่อยมีความรู้เลยครับ cryingrun

ถ้าที่เขาหมายถึง เขาหมายถึงเครื่องควบคุมค่า orp ครับ เป็นเครื่องประมาณนี้

เครดิต http://www.proteinskimmer.com.au และกูเกิ้ล
หน้า: 1   ขึ้นบน
พิมพ์