Aqua.c1ub.net
*
  Sat 11/May/2024
หน้า: 1   ลงล่าง
พิมพ์
ผู้เขียน หัวข้อ: เริ่มต้น VSV  (อ่าน 10493 ครั้ง)
mojinako ออฟไลน์
Club Follower
« เมื่อ: 23/10/12, [23:26:22] »
ตอบโดยอ้างถึงข้อความ

สนใจเรื่อง VSV มาซักพักแล้วครับ
เมื่อวานได้อ่านที่คุณมิก ตอบกระทู้เกี่ยวกับ VSV
วันนี้เลยเริ่มซะเลย

เริ่มต้นสัปดาห์แรกครับ

ค่าต่างๆแรกเริ่ม
pH 8.1
KH 8
NO3 50
PO4 2

แล้วจะมาอัพเดทค่าน้ำทุกสัปดาห์นะครับ
Romeo_Pop ออฟไลน์
Level 5 Moderator
« ตอบ #1 เมื่อ: 24/10/12, [00:00:12] »

[เจ๋ง] คนจริง...จะติดตามครับ
Nano-Life ออฟไลน์
« ตอบ #2 เมื่อ: 24/10/12, [00:45:13] »

ติดตามครับ สู้ๆนะครับ [กู้ดครับ!]
๐ไข่ระเบิด๐ ออฟไลน์
« ตอบ #3 เมื่อ: 24/10/12, [06:54:10] »

[เจ๋ง] [เจ๋ง] [เจ๋ง]
mai2610 ออฟไลน์
Club Brother
« ตอบ #4 เมื่อ: 24/10/12, [07:31:17] »

เป็นประโยชน์  ขอบคุณครับ  [เจ๋ง]
Romeo_Pop ออฟไลน์
Level 5 Moderator
« ตอบ #5 เมื่อ: 24/10/12, [09:19:56] »

[ไอ้แว่น] ว่าแต่ตามิกน้ำส้มสายชูแท้กับกลั้นผสมใช้แล้วต่างกันไหม
แนะแนวคุณเบริด์เค้าหน่อยจะได้ควบคุมได้เหมาะสม
Mixzer ออฟไลน์
Club Member
« ตอบ #6 เมื่อ: 24/10/12, [10:35:39] »

ใช้แบบกลั่นดีกว่าครับ

แนะนำให้หา  Baking Soda (NaHCO3) ติดไว้นะครับ

เสริมอีกนิดนึงว่า การโดสวอสก้า เป็นการแก้ปัญหาเฉพาะหน้าครับ  แม้ว่า เราสามารถลดค่าไนเตรทได้ลงมาก

แต่ถ้าระบบเราไม่นิ่งพอ พอเราหยุดกระบวนการ ค่าไนเตรทก็กลับมาเป้นเหมือนเดิมครับ  แต่ถ้าทดลองดูก็โอเคครับ

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 24/10/12, [10:48:46] โดย Mixzer »
นายบรรเจิด ออฟไลน์
« ตอบ #7 เมื่อ: 24/10/12, [11:45:31] »

lau01 ขอให้โชคดีครับ เป็นกำลังใจให้
ผมขอผ่านก่อนใช่  Bio Pallet ดีกว่า
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 24/10/12, [11:51:18] โดย jirdkung »
« ตอบ #8 เมื่อ: 24/10/12, [23:19:44] »

อัพเดทวันแรกนะครับ
KH 8 เท่าเดิม ไม่เพิ่มไม่ลดครับ

สกิมเมอร์ปั้นออกมาแบบนี้ครับ
kochibacha ออฟไลน์
Club Member
« ตอบ #9 เมื่อ: 26/10/12, [02:35:41] »

ขอติดตามด้วย คน  [on_018]
Arthad02 ออฟไลน์
« ตอบ #10 เมื่อ: 28/10/12, [02:35:50] »

ตุนไว้ละ ฮ่าๆ

crefydude ออฟไลน์
Club Member
« ตอบ #11 เมื่อ: 28/10/12, [16:42:57] »

โดสวอดก้ามากๆระวังน้ำจะขุ่นนะ
บัง! ออฟไลน์
in Wonderland
« ตอบ #12 เมื่อ: 28/10/12, [16:59:44] »

โดสวอดก้ามากๆระวังจะเมานะ
mai2610 ออฟไลน์
Club Brother
« ตอบ #13 เมื่อ: 29/10/12, [06:53:07] »

ตุนไว้ ขนาดนี้   เอออออ...... มาวววววว hur04
นายบรรเจิด ออฟไลน์
« ตอบ #14 เมื่อ: 29/10/12, [09:21:37] »

อันนี้คงไม่เอามาโดสละ เมาดีก่าาาาาาา
« ตอบ #15 เมื่อ: 29/10/12, [20:42:16] »

อัพเดทกันซักหน่อยนะครับ
น้ำในระบบ 600ลิตร
ส่วนผสม VSV ใช้ วอดก้า แอลกอฮอล์40% 200cc + น้ำตาล 8ช้อนชา + น้ำส้มสายชู 60CC

วันแรก+วันที่2 โดสวันละ 0.5cc
วันที่3-7 โดสวันละ 2cc (มีคนแนะนำมา ^_^)
เติมไบโอไดเจสอีก1หลอด

KH 8 เท่าเดิมทุกวัน
pH 7.9 - 8.0 เท่าเดิมอีกแหละ
PO4 2 เท่าเดิม
NO3 50 ก็ยังเืท่าเดิม
สกิมเมอร์ปั่นของเสียเหมือนเดิม ไม่เปลี่ยนแปลง

สงสัยต้องให้เวลามันอีกซักหน่อย 036
แล้วสัปดาห์หน้าจะมาอัพเดทความเปลี่ยนแปลงอีกครั้งนะครับ
« ตอบ #16 เมื่อ: 22/11/12, [01:37:05] »

อัพเดทกันซักหน่อย เผื่อมีคนสนใจนะครับ
ตอนนี้ผ่านสัปดาห์ที่4แล้วครับ

Dew.Thanat ออฟไลน์
Club Veteran
« ตอบ #17 เมื่อ: 22/11/12, [02:36:33] »

น่าสนใจมากครับ มีการทดลอง และแสดงให้เห็นอย่างชัดเจน แต่ผมมองว่า มันมีตัวแปรหลายอย่างที่ต้องคำนึงถึงมากมาย เช่น จำนวนอาหารปลาที่ให้ในแต่ละวัน - จำนวนปลาที่เพิ่มขึ้นหรือลดลง - จำนวนก้นตู้ที่เพิ่มขึ้นหรือลดลง - การปรับน้ำออกของสกิมเมอร์ -  อุณหภูมิ (เคยได้ยินมาว่า น้ำเย็นแล้วสกิมเมอร์จะกำจัดของเสียได้ดีกว่า) - แสงที่เปิดในแต่ละวัน - น้ำยาต่างๆที่เติมในแต่ละครั้ง/วัน - จำนวนครั้งที่เราเอามือล้วงตู้ในแต่ละวัน - เวลาเช็คค่าน้ำในแต่ละครั้ง - เวลาในการทำความสะอาดใยกรอง และอื่นๆครับ ผมนึกออกเท่านี้ ประเด็นก้คือ ถ้าสามารถควบคุมตัวแปรต่างๆที่เราสามารถควบคุมได้ให้เท่ากัน คงจะดีมากๆๆๆๆๆเลยครับ สู้ๆครับ เป็นกำลังใจและจะรอดูและคอยติดตามด้วยอีกคน เพราะน้ำในตู้พอๆกับผมเลย แหะๆ

ขอโทษด้วยนะครับ ถ้าเจ้าของกระทู้มองว่าที่พูดมาในแง่ลบ  n032 n032
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 22/11/12, [02:41:06] โดย ธนัตถ์ »
« ตอบ #18 เมื่อ: 22/11/12, [03:14:27] »

น่าสนใจมากครับ มีการทดลอง และแสดงให้เห็นอย่างชัดเจน แต่ผมมองว่า มันมีตัวแปรหลายอย่างที่ต้องคำนึงถึงมากมาย เช่น จำนวนอาหารปลาที่ให้ในแต่ละวัน - จำนวนปลาที่เพิ่มขึ้นหรือลดลง - จำนวนก้นตู้ที่เพิ่มขึ้นหรือลดลง - การปรับน้ำออกของสกิมเมอร์ -  อุณหภูมิ (เคยได้ยินมาว่า น้ำเย็นแล้วสกิมเมอร์จะกำจัดของเสียได้ดีกว่า) - แสงที่เปิดในแต่ละวัน - น้ำยาต่างๆที่เติมในแต่ละครั้ง/วัน - จำนวนครั้งที่เราเอามือล้วงตู้ในแต่ละวัน - เวลาเช็คค่าน้ำในแต่ละครั้ง - เวลาในการทำความสะอาดใยกรอง และอื่นๆครับ ผมนึกออกเท่านี้ ประเด็นก้คือ ถ้าสามารถควบคุมตัวแปรต่างๆที่เราสามารถควบคุมได้ให้เท่ากัน คงจะดีมากๆๆๆๆๆเลยครับ สู้ๆครับ เป็นกำลังใจและจะรอดูและคอยติดตามด้วยอีกคน เพราะน้ำในตู้พอๆกับผมเลย แหะๆ

ขอโทษด้วยนะครับ ถ้าเจ้าของกระทู้มองว่าที่พูดมาในแง่ลบ  n032 n032

จำนวนอาหารปลาที่ให้ในแต่ละวัน - ใช้เครื่องอัตโนมัติ น่าจะเท่าๆกันในทุกวันครับ
จำนวนปลาที่เพิ่มขึ้นหรือลดลง - ตู้กำลังเน่า ไม่ได้ลงปลาเพิ่มครับ และไม่มีปลาตายครับ
จำนวนก้นตู้ที่เพิ่มขึ้นหรือลดลง - เหมือนปลาครับ ไม่เพิ่มไม่ลด
การปรับน้ำออกของสกิมเมอร์ - ไม่ได้ไปเปลี่ยนอะไรมันนะครับ ปรกติเค้าก็ไม่ได้ปรับกันอยู่แล้วนิครับ
อุณหภูมิ - มีเครื่องควบคุมอุณหภูมิครับ เท่าเดิมทั้งวัน ทุกวัน
แสงที่เปิดในแต่ละวัน - ใช้เครื่องตั้งเวลาครับ ก็เหมือนเดิมทุกๆวัน
น้ำยาต่างๆที่เติมในแต่ละครั้ง/วัน - ไม่ได้เติมอะไรเลยครับ
จำนวนครั้งที่เราเอามือล้วงตู้ในแต่ละวัน - ไม่เคยเอามือล้วงครับ ใช้ที่คีบยาวๆเอา 2-3ครั้งต่อสัปดาห์ครับ
เวลาเช็คค่าน้ำในแต่ละครั้ง - เช็คตอนเย็น เหมือนๆกันทุกครั้งครับ (เพราะว่างตอนเย็น)
เวลาในการทำความสะอาดใยกรอง - ล้างวันเสาร์ หรือไม่ก็วันอาทิตย์ครับ

ซึ่งผมไม่เข้าใจว่า ตัวแปรเกือบทั้งหมดที่ว่ามา มันเกี่ยวกับ VSV ยังไงครับ
Dew.Thanat ออฟไลน์
Club Veteran
« ตอบ #19 เมื่อ: 22/11/12, [12:54:25] »

มันเกี่ยวกันตรงที่ว่าเช่น ถ้าคุนโดสวอสก้าในปริมานปรกติ แต่คุนมีปลามากขึ้น มีของเสียจากปลามากขึ้น เติมสิ่งของต่างๆที่เกินจากอาทิตก่อนๆที่เคยวัดเอาไว้ หรืออาจเปิดไฟมากขึ้น แล้วปัจจัยต่างๆเหล่านี้นั้น จะทำให้ของเสียที่มี เพิ่มขึ้นตามมาครับ
GinkoSea.com ออฟไลน์
« ตอบ #20 เมื่อ: 25/11/12, [00:10:24] »

มันเกี่ยวกันตรงที่ว่าเช่น ถ้าคุนโดสวอสก้าในปริมานปรกติ แต่คุนมีปลามากขึ้น มีของเสียจากปลามากขึ้น เติมสิ่งของต่างๆที่เกินจากอาทิตก่อนๆที่เคยวัดเอาไว้ หรืออาจเปิดไฟมากขึ้น แล้วปัจจัยต่างๆเหล่านี้นั้น จะทำให้ของเสียที่มี เพิ่มขึ้นตามมาครับ
ปริมาณของเสียที่เพื่มขึ้น ต้องปรับปริมาณ VSV ตามครับ

เขาแนะนำว่า หลังจากเข้าช่วงที่นิ่งจนวัดไม่เจอแล้วก้อต้อง วัดเป็นประจำ หากพบว่าวัดของเสียเจอ ก็เพิ่ม VSV ไปที่ละน้อยๆ จนกลัยมาวัดไม่เจออีกครับ
หน้า: 1   ขึ้นบน
พิมพ์