Aqua.c1ub.net
*
  Wed 24/Apr/2024
หน้า: 1   ลงล่าง
พิมพ์
ผู้เขียน หัวข้อ: Vodka คืออะไรใช่ยังไงครับ  (อ่าน 9778 ครั้ง)
นายบรรเจิด ออฟไลน์
Club Follower
« เมื่อ: 21/10/12, [23:43:58] »
ตอบโดยอ้างถึงข้อความ

ผสม อะไรบ้าง อัตราส่วนเท่าไร ใช่ยังไง ข้อดีข้อเสียยังไง อธิบายให้ฟังหน่อยครับ  ก่อนเมา [โห่..ฮี้..โห่]
๐ไข่ระเบิด๐ ออฟไลน์
« ตอบ #1 เมื่อ: 22/10/12, [08:25:44] »

เพียวๆ ขอบปากแก้วจุ่มน้ำมะนาว โรยเกลือนิดๆ 
[เจ๋ง] [เจ๋ง] [เจ๋ง]
mai2610 ออฟไลน์
Club Brother
« ตอบ #2 เมื่อ: 22/10/12, [09:25:21] »

เคยไปกิงที่ xxx2 พิดโลก น้องเขาเอาเกลือโรยตัว
« ตอบ #3 เมื่อ: 22/10/12, [09:40:40] »

เคยไปกิงที่ xxx2 พิดโลก น้องเขาเอาเกลือโรยตัว
เพียวๆ ขอบปากแก้วจุ่มน้ำมะนาว โรยเกลือนิดๆ 
[เจ๋ง] [เจ๋ง] [เจ๋ง]

อันนี้ลองแล้ว  ้hahaha เมา  ที่เขาใส่ตู้อะครับผสมไร
Nano-Life ออฟไลน์
« ตอบ #4 เมื่อ: 22/10/12, [10:21:30] »

เป็นการโดสวอดก้าครับ ก็วอดก้าที่เรากินนี่แหละแต่ต้องคำนวนโดสให้ดี ช่วยลด no3 po4  เปลี่ยนน้ำสม่ำเสมอก็พอครับ กลัวจะได้ไม่คุ้มเสีย [on_067]
« ตอบ #5 เมื่อ: 22/10/12, [12:25:39] »

เป็นการโดสวอดก้าครับ ก็วอดก้าที่เรากินนี่แหละแต่ต้องคำนวนโดสให้ดี ช่วยลด no3 po4  เปลี่ยนน้ำสม่ำเสมอก็พอครับ กลัวจะได้ไม่คุ้มเสีย [on_067]

พอจะทราบไมครับว่า อัตราส่วนยังไง เห็นเขาบอกต้องผสมน้ำตาลด้วย  แต่ตอนนี้โดสลงคอไปครึ่งนึงละ  ้hahaha
mai2610 ออฟไลน์
« ตอบ #6 เมื่อ: 22/10/12, [13:20:53] »

<a href="http://www.youtube.com/v/kyS4dhPNpFk" target="_blank">http://www.youtube.com/v/kyS4dhPNpFk</a>
« ตอบ #7 เมื่อ: 22/10/12, [16:29:09] »

<a href="http://www.youtube.com/v/kyS4dhPNpFk" target="_blank">http://www.youtube.com/v/kyS4dhPNpFk</a>

ขายที่ไหนเนียแบบนี้  fire1
Mixzer ออฟไลน์
Club Member
« ตอบ #8 เมื่อ: 22/10/12, [17:03:13] »

ถ้าถามว่า Vodka คืออะไร ตอบว่า คือเหล้าครับ

แต่ Vodka มีเรื่องเกี่ยวกับตู้ทะเลครับ นั่นคือ VSV

VSV ย่อมาจาก Vodka Sugar Vinegar

มันก็คือการกำจัดไนเตรทวิธีนึงครับ  โดยการให้อาหารกับแบคทีเรีย เพื่อให้มันไปจัดการเจ้าไนเตรท

แต่วิธีนี้ มีข้อเสีย อยู่ตรงที่ จำนวณ ปริมาณการใช้ แต่ละตู้แตกต่างกัน ไม่มีวิธีคำนวณที่ตายตัว อาศัยการทดลองเอา

แต่ถ้าเคยใช้ประจำ ก็จะมองออกว่าตู้ไหน ใช้ประมาณไหน

ก่อนอื่นต้องรู้ก่อนว่า แบคทีเรียที่เราจะไปข้องเกี่ยวด้วยในวงจรก็คือกลุ่มของแบคทีเรียที่ไม่ใช้ ออกซิเจน คล้ายๆ กับการทำ CO2 ในตู้ไม้น้ำครับ ถ้างง ก็ลองไปหาวิธ๊การทำคาร์บอนยีสอ่านดู หลักการใกล้เคียงกัน

แต่ในระบบตู้ทะเลเรามีความหลากหลายมากกว่า ถ้าตู้มีหินเป็นน้อยไป พื้นที่ที่อาศัยของแบคทีเรียที่จะต้องอยู่ลึกๆ ก็ไม่มี การเติมลงไปก็จะเป็นผลเสียครับ

นอกจากนั้น ต้องแน่นใจด้วยว่าตู้ที่จะใช้ ต้องมีการจัดกระแสน้ำที่ดีพอ สิ่งที่เราเติมลงไปจะได้ไปได้ทั่วถึง

ถ้าการเติมมากเกินไป ก็จะทำให้จำนวนแบคทีเรียเกิดขึ้นมากครับ เพราะมันได้รับอาหารกินกันและขยายกันมันเลย น้ำก็จะเริ่มขุ่นๆ มีเส้นใยคล้ายละออง แล้วสุดท้ายก็เน่า ตู้ก็ล้ม

ยกตัวอย่างเช่น น้ำรวม 1000 L ค่าไนเตรทปัจจุบัน เท่ากับ 80, PH = 7.5 ,T=26 ชุดที่ 1

หินเป็น 25 % ของตู้ สิ่งมีชีวิต คือปลาอย่างเดียว 15 ตัว ชุดที่ 2

วิธีการคำนวณเอาค่าตัวแปร ชุดที่หนึ่งมาคำนวณก่อน เสร็จแล้วได้ค่า ที่ต้องเติมคือ

Vodka 500 ml , Sugar 80 g , Vinegar 150 ml เอามาผสมกัน และ ใช้ 2.75 ml / day

เอาตัวแปรที่สองเข้ามาคิด ตามประสบการณ์ ลดเหลือ 2 ml/day

ก็ใส่ไปแบบนี้ และวัดค่า ไนเตรทดูบ่อยๆ มันก็จะลดลงไปจนเป็น 0

สรุปคือ สูตรที่เขียนมาเป็นสูตรเฉพาะตู้เท่านั้น วิธีการนี้ไม่มีการศึกษาที่จริงจัง เพราะปัจจัยและตัวแปรของแต่ละตู้ไม่เหมือนกัน

สูตรที่ใช้คำนวณก็มักจะไม่ค่อยบอกกัน และอีกอย่างเติมผิดก็อาจทำให้ตู้ล่มได้ง่ายๆ ก็เลยไม่เป็นที่นิยมกัน

Romeo_Pop ออฟไลน์
Level 5 Moderator
« ตอบ #9 เมื่อ: 22/10/12, [17:37:38] »

สรุปคือน้ำยาทำตู้ล่ม [เอ๊ะ!!!] ...เอ้าใครจะเป็นแนวหน้าช่วยวัดค่า no3 ทำตารางเทียบดูจะได้รู้ว่าล่มเอ้ย!! ลดลงได้แค่ไหน
ป.ล. ส่วนตัวผมขอบายคงใช้ระบบเดิมๆที่นิ่งดีอยู่แล้วดีก่า [on_055]
Club Member
« ตอบ #10 เมื่อ: 22/10/12, [17:51:59] »

สรุปคือน้ำยาทำตู้ล่ม [เอ๊ะ!!!] ...เอ้าใครจะเป็นแนวหน้าช่วยวัดค่า no3 ทำตารางเทียบดูจะได้รู้ว่าล่มเอ้ย!! ลดลงได้แค่ไหน
ป.ล. ส่วนตัวผมขอบายคงใช้ระบบเดิมๆที่นิ่งดีอยู่แล้วดีก่า [on_055]

ไม่ช่ายนะครับ ถ้าทำด้วยความระมัดระวังก็โอเค มีสองแบบนะ แบบอาศัยเทียบจากสูตรที่คนอื่นเขาคำนวณไว้แล้ว แล้วมาประยุคใช้กับตู้ตัวเอง โดยการใส่แต่น้อยๆ ก่อน

กับสอง คือการคำนวณเอง วัดค่าตัวแปร หาสูตร คำนวณและปรับตามความเหมาะสมของตู้ตัวเองอีกที

ถ้าให้ผมสรุป วิธีนี้เป็นการลดค่าไนเตรท และฟอสเฟต แบบเฉพาะหน้าและระยะยาวได้ดี ในระดับบนๆเลยครับ ขึ้นอยู่กับผู้ใช้

« ตอบ #11 เมื่อ: 22/10/12, [18:34:01] »

ขอบคุณครับ  ถ้าล้มเดี๋ยวมารายงาน   คงต้องค่อยๆโดสไป

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 22/10/12, [18:38:32] โดย jirdkung »
Romeo_Pop ออฟไลน์
Level 5 Moderator
« ตอบ #12 เมื่อ: 22/10/12, [19:42:22] »

ขอบคุณครับ  ถ้าล้มเดี๋ยวมารายงาน   คงต้องค่อยๆโดสไป

งั้นฝากเก็บรายละเอียดเป็นข้อมูลให้เพื่อนๆด้วยครับ
- ค่าต่างๆก่อนโดส
- สัดส่วนการผสมเทียบปริมาณน้ำ
- อุปกรณ์อื่นที่ใส่ในตู้ที่มีส่วนจัดการของเสีย
- วัดเปรียบเทียบค่า no3 ทุก 7 วัน
- สังเกตการเกิดของตะไคร่กลุ่มต่างๆหลังโดสว่าเกิดเร็วช้าอย่างไร?
๐ไข่ระเบิด๐ ออฟไลน์
« ตอบ #13 เมื่อ: 22/10/12, [20:45:17] »

ถ้าถามว่า Vodka คืออะไร ตอบว่า คือเหล้าครับ

แต่ Vodka มีเรื่องเกี่ยวกับตู้ทะเลครับ นั่นคือ VSV

VSV ย่อมาจาก Vodka Sugar Vinegar

มันก็คือการกำจัดไนเตรทวิธีนึงครับ  โดยการให้อาหารกับแบคทีเรีย เพื่อให้มันไปจัดการเจ้าไนเตรท

แต่วิธีนี้ มีข้อเสีย อยู่ตรงที่ จำนวณ ปริมาณการใช้ แต่ละตู้แตกต่างกัน ไม่มีวิธีคำนวณที่ตายตัว อาศัยการทดลองเอา

แต่ถ้าเคยใช้ประจำ ก็จะมองออกว่าตู้ไหน ใช้ประมาณไหน

ก่อนอื่นต้องรู้ก่อนว่า แบคทีเรียที่เราจะไปข้องเกี่ยวด้วยในวงจรก็คือกลุ่มของแบคทีเรียที่ไม่ใช้ ออกซิเจน คล้ายๆ กับการทำ CO2 ในตู้ไม้น้ำครับ ถ้างง ก็ลองไปหาวิธ๊การทำคาร์บอนยีสอ่านดู หลักการใกล้เคียงกัน

แต่ในระบบตู้ทะเลเรามีความหลากหลายมากกว่า ถ้าตู้มีหินเป็นน้อยไป พื้นที่ที่อาศัยของแบคทีเรียที่จะต้องอยู่ลึกๆ ก็ไม่มี การเติมลงไปก็จะเป็นผลเสียครับ

นอกจากนั้น ต้องแน่นใจด้วยว่าตู้ที่จะใช้ ต้องมีการจัดกระแสน้ำที่ดีพอ สิ่งที่เราเติมลงไปจะได้ไปได้ทั่วถึง

ถ้าการเติมมากเกินไป ก็จะทำให้จำนวนแบคทีเรียเกิดขึ้นมากครับ เพราะมันได้รับอาหารกินกันและขยายกันมันเลย น้ำก็จะเริ่มขุ่นๆ มีเส้นใยคล้ายละออง แล้วสุดท้ายก็เน่า ตู้ก็ล้ม

ยกตัวอย่างเช่น น้ำรวม 1000 L ค่าไนเตรทปัจจุบัน เท่ากับ 80, PH = 7.5 ,T=26 ชุดที่ 1

หินเป็น 25 % ของตู้ สิ่งมีชีวิต คือปลาอย่างเดียว 15 ตัว ชุดที่ 2

วิธีการคำนวณเอาค่าตัวแปร ชุดที่หนึ่งมาคำนวณก่อน เสร็จแล้วได้ค่า ที่ต้องเติมคือ

Vodka 500 ml , Sugar 80 g , Vinegar 150 ml เอามาผสมกัน และ ใช้ 2.75 ml / day

เอาตัวแปรที่สองเข้ามาคิด ตามประสบการณ์ ลดเหลือ 2 ml/day

ก็ใส่ไปแบบนี้ และวัดค่า ไนเตรทดูบ่อยๆ มันก็จะลดลงไปจนเป็น 0

สรุปคือ สูตรที่เขียนมาเป็นสูตรเฉพาะตู้เท่านั้น วิธีการนี้ไม่มีการศึกษาที่จริงจัง เพราะปัจจัยและตัวแปรของแต่ละตู้ไม่เหมือนกัน

สูตรที่ใช้คำนวณก็มักจะไม่ค่อยบอกกัน และอีกอย่างเติมผิดก็อาจทำให้ตู้ล่มได้ง่ายๆ ก็เลยไม่เป็นที่นิยมกัน

แน่นปั้ก  [เจ๋ง]
Puzzle ออฟไลน์
« ตอบ #14 เมื่อ: 22/10/12, [20:52:37] »

หลักการก็คือการให้อาหารแบคทีเรียเพื่อให้มันเพิ่มจำนวน

อย่างที่รู้ก็มีแบคสองชนิด
ใช้ออกซิเจนกับไม่ใช้ออกซิเจน
แบบใช้ออกซิเจน พอมันย่อยของเสียมันก็ปล่อย co2
ปล่อยมากๆ ph ตก พอ ph ตก kh ก็ตก
ถ้าใช้น้อยๆค่อยๆใส่ มันก็จะไม่ลดแบบกระทันหัน

ถ้าเยอะเกิดแบคบูม ค่าต่างๆก็เปลี่ยนแปลงแบบรวดเร็วกระทันหัน
ตู้อาจจะแย่ได้

แบบสำเร็จรูปที่ใช้หลักการเดียวกันคือไบโอแพลเลต ให้ใช้แต่น้อยๆ...
และสกิมก็ต้องดีตามเช่นกันในการกำจัดแบคทีเรียที่ตาย...
เพราะเมื่อของเสียหรืออาหารมันหมด มันก็ตายลง...
mojinako ออฟไลน์
« ตอบ #15 เมื่อ: 22/10/12, [22:05:39] »

คุณมิกครับ สูตรที่ใช้คำนวน VSV สามารถเปิดเผยได้ไหมครับ
หากไม่สะดวก ผมอยากทราบว่า ถ้าใช้ VSV แล้วไนเตรทลดลง แต่ฟอตเฟสไม่ค่อยลด
ต้องเพิ่มส่วนผสมตัวไหนครับ

แล้วระหว่างที่โดส VSV จำเป็นต้องเติมแบคทีเรียทุกวันไหมครับ

ขอบคุณมากครับ
Club Member
« ตอบ #16 เมื่อ: 22/10/12, [22:43:21] »

คุณมิกครับ สูตรที่ใช้คำนวน VSV สามารถเปิดเผยได้ไหมครับ
หากไม่สะดวก ผมอยากทราบว่า ถ้าใช้ VSV แล้วไนเตรทลดลง แต่ฟอตเฟสไม่ค่อยลด
ต้องเพิ่มส่วนผสมตัวไหนครับ

แล้วระหว่างที่โดส VSV จำเป็นต้องเติมแบคทีเรียทุกวันไหมครับ

ขอบคุณมากครับ

โดนปกติแล้วค่าไนเตรทจะลดลงอย่างรวดเร็ว ฟอตเฟสเป็นเพียงผลพลอยได้ครับ ไม่มีการเติมอะไรเพิ่ม

ไม่จำเป็นต้องเติมครับ การทำ VSV ปริมาณของแบคทีเรียก็เพิ่มเยอะอยู่แล้วครับ

ถ้าตู้ที่มีปะการังโครงแข็งขอให้ระวังเป็นพิเศษนะครับ เพราะค่า kh ดิ่งลงง่ายมาก

เพราะฉนั้น นอกจากคำนวณ การเติมแล้ว ยังต้องคำนวณการเพิ่ม ค่า kH หรือการรักษาค่าให้นิ่งด้วยครับ

ถ้าตู้มีตัวรักษาค่า kH ก็ดีไปครับ ถ้าไม่มีก็ต้องหาทางเพิ่ม ก็จะกลายเป็นระบบ VSV+C

mojinako ออฟไลน์
« ตอบ #17 เมื่อ: 23/10/12, [13:14:41] »

ขอบคุณครับคุณมิก
หน้า: 1   ขึ้นบน
พิมพ์