Aqua.c1ub.net
*
  Fri 26/Apr/2024
หน้า: 1   ลงล่าง
พิมพ์
ผู้เขียน หัวข้อ: อาหารเสริมปลาแพะ  (อ่าน 4380 ครั้ง)
zedcedo ออฟไลน์
Club Follower
« เมื่อ: 03/10/12, [08:43:20] »
ตอบโดยอ้างถึงข้อความ

ตอนนี้ผมกำลังมองหาตัวอาหารอีกชนิดที่จะเสริมให้ปลาแพะของผม

ระหว่าง Tetra bit ปลาปอม กับ Hikari Lionhead ปลาทอง  เลือกตัวไหนดี   ข้อดีข้อเด่นต่างกันแบบไหน
bobo ออฟไลน์
Club Brother
« ตอบ #1 เมื่อ: 03/10/12, [09:27:52] »

ปกติเลี้ยงแพะด้วยอะไรล่ะครับ หนอนแดง? ไรแดง? อาหารเม็ด? ปลาแพะเป็นปลากินเนื้อ ถ้าเลี้ยงด้วยอาหารสดอยู่แล้วก็ไม่จำเป็นต้องให้อาหารเม็ดที่มีโปรตีนสูงเพิ่มเข้าไปอีก ปลาจะอ้วนอืดซะเปล่าๆ ถ้าจะให้อาหารเสริมก็น่าจะเสริมพวกอาหารเม็ดที่ใช้เลี้ยงปลากินพืชมากกว่านะ เช่น Hikari Tropical ALGAE WAFERS   [ไอ้แว่น]
gatha ออฟไลน์
Club Member
« ตอบ #2 เมื่อ: 03/10/12, [09:50:34] »

Tetra bit   [on_066]
BooMZooM ออฟไลน์
« ตอบ #3 เมื่อ: 03/10/12, [11:00:35] »

คือ  ผมใช้ Hikari marin S อ่ะครับ
มันเป็นอาหารสำหรับปลาทะเล

แต่น้องแพะกินได้คับ ดูเหมือนจะชอบด้วยอ่ะครับ

มีคนบอกว่าอาหารปลาทะเลมันจะมีสารอาหารสูงกว่า อันอื่นอ่ะครับ ฮ่าๆๆ (และแพงด้วย อิอิ)
แต่ผมก็ไม่รู้ถูกผิดยังไง ก็ให้กินมาตลอดนะครับ อีกอยาก มันเป็นเม็ดจมด้วยอ่ะคับ
น้องแพะเลยกินได้ง่ายอ่ะครับ

ตอนนี้อยากลอง Hikari Tropical ALGAE WAFERS กำลังหาคนแลกกับแสตมป์ เซเว่นอ่ะคับ อิอิ [on_026] [on_026] [on_026]
corydoras ออฟไลน์
« ตอบ #4 เมื่อ: 03/10/12, [11:06:59] »

ผมเคยใช้นะ
1.tetra bit เท่าที่ผมสังเกตุ ผมว่าเเพะชอบนะครับ เพระาเม็ดมันขนาดน่าจะพอดูดๆง่ายดี
2.Hikari ซอง ม่วงๆ อันนี้กลิ่นเเรกครับ เเพะชอบเเต่เม็ดเเข็งไปนิด ต้องเเช่น้ำเเล้วให้จะได้กินง่ายๆ
3.Hikari ซองหน้าปลาเเพะ อันนี้ลงน้ำสัก 2นาที อาหารเริ่มเเตกตัว เเพะรุมครับ
4.Hikari chicild excel อันนี้ออกเเนวพืช เเพะไม่ค่อยชอบ
chapy ออฟไลน์
« ตอบ #5 เมื่อ: 03/10/12, [12:07:11] »

ที่บ้านใช้ Tetra bit ให้พวกปลาแพะที่มีสี  เช่น C.eques เป็นต้น เพราะต้องการสีสันจัด แต่มันไม่ค่อยจะจมเสียเท่าไร

Hikari marin S ให้สลับๆกันไป เม็ดเล็กจมง่ายดีถ้าให้กับตู้ดินกลัวมันหล่นไปในซอกนะครับเลยให้แต่ตู้ทราย

Hikari Tropical ALGAE WAFERS ให้เป็นอาหารพื้นฐาน ให้ทุกวัน เช้าหนึ่งเม็ดเย็นหนึ่งเม็ด

Hikari carnivore ให้สลับกันไปกลัวปลาเบื่อ กลิ่นแรงมากหยิบแล้วต้องไปล้างมือเลย แต่ปลาคงชอบนะครับ

อยากลอง Hikari Lionhead เหมือนกัน เพื่อจะมีวุ้นขึ้นบ้าง555
mojimaru ออฟไลน์
« ตอบ #6 เมื่อ: 03/10/12, [13:42:50] »

จากประสบการณ์นะครับ
Tetra Bit นี่ของชอบของโปรดเลยครับใส่ลงไปหมด แม้แต่ปลาคูลี่ยังชอบกินจนอ้วนไปเลย
Hikari Bottom feed ซองรูปปลาแพะนี่ มันไม่ค่อยกินเลยครับ งงมาก
แต่ที่ให้เสริม ๆ ไปแล้วมันดันชอบคือ Tetra Min Granule ที่เป็นเม็ดเล็กไม่ใช่แผ่นนะครับ อันนี้ก็ชอบอีกเช่นกัน แย่งกับปลาซิว ปลา Gold Tetra

สำหรับ Hikari Lion head ก็กินหมดนะครับให้ไป ผมว่ามันค่อนข้างกลิ่นแรง ปลาทองชอบมาก แต่ปลาแพะก็ไม่ค่อยจะกินเท่าไหร่
noonong ออฟไลน์
Club Member
« ตอบ #7 เมื่อ: 03/10/12, [13:47:41] »

อาหารปลาทองเม็ดจมก็ดีน่า  เคยใช้      Tetra Bit นี้ก็สุดยอด
akarin ออฟไลน์
« ตอบ #8 เมื่อ: 03/10/12, [13:55:52] »

http://aqua.c1ub.net/forum/index.php?topic=182469.0  ้hahaha

C c h a n a R,, ออฟไลน์
« ตอบ #9 เมื่อ: 03/10/12, [14:11:06] »

ผมเคยใช้นะ
1.tetra bit เท่าที่ผมสังเกตุ ผมว่าเเพะชอบนะครับ เพระาเม็ดมันขนาดน่าจะพอดูดๆง่ายดี
2.Hikari ซอง ม่วงๆ อันนี้กลิ่นเเรกครับ เเพะชอบเเต่เม็ดเเข็งไปนิด ต้องเเช่น้ำเเล้วให้จะได้กินง่ายๆ
3.Hikari ซองหน้าปลาเเพะ อันนี้ลงน้ำสัก 2นาที อาหารเริ่มเเตกตัว เเพะรุมครับ
4.Hikari chicild excel อันนี้ออกเเนวพืช เเพะไม่ค่อยชอบ

Tetra bit นี้แบบไหนหรอครับ ที่เอาให้แพะมันกินได้ ผมยังไม่เคยใช่เลยครับ รบกวนช่วยเอารูปมาให้ดูหน่อยครับ แล้วมันจมไม๊ครับ คือตอนนี้ผมใช้ hikari อยู่ครับ อยากลองเปลี่ยนแบบให้หลากหลายบ้าง
Fibo ออฟไลน์
Club Champion
« ตอบ #10 เมื่อ: 03/10/12, [15:03:48] »

แอบมาขายอาหารน้องแพะอีกแล้ว   [on_026]  เยี่ยมๆ  ผมยังไม่ได้ติดต่อซื้อเลย  ^^

BiriBiri ออฟไลน์
Club Veteran
« ตอบ #11 เมื่อ: 03/10/12, [15:46:12] »

แปลกแต่จริงตู้ผม หย่อน ฮิคาริปลาแพะ มันมักจะว่ายผ่านซะงั้น

ส่วน เตตร้าบิทกับฮิคาริซองดำ ดูจะคึกเป็นพิเศษ กลิ่นมันแรงรึป่าวหว่า
poochipichu ออฟไลน์
« ตอบ #12 เมื่อ: 03/10/12, [16:19:28] »

ตามท่านอื่นๆเลยครับ ใช้อาหารสองชนิดตามที่ จขกท สงสัยอยู่พอดี บอกได้เลยว่าปลาแพะที่บ้าน ชอบ Tetra bit มากกว่า Hikari ปลาทองครับ ทั้งตัวธรรมดา และแบบ saki คือ ถามว่ามันกินมั้ย ก็กินนะ กินดีด้วย แต่เรียกว่าอะไรดี ความกระดี้กระด้าเวลากินนั้น เห็นได้ชัดเลยว่าปลาแพะมันชอบ tetra bit จริงๆครับ แต่อย่างไรก็ดี ผมเคยดูรีวิวของคุณบัง เห็นบอกว่า tetra bit มีสารเร่งสีสูงนะครับ ให้มากสีปลาจะเพี้ยนได้ ต้องระวัง แต่ตามความรู้สึกผม ปลาแพะที่บ้านชอบกินจริงๆนะ
bigdeaw ออฟไลน์
Club Member
« ตอบ #13 เมื่อ: 03/10/12, [20:42:56] »

ที่บ้านผมให้
1:tetrabits complete
2:tetramin granules
3:Hikari sinking wafer
4:Hikari  Algae Wafe
ปลาจะชอบ สองอย่างแรกมากกว่า คาดว่ามันเป็นแบบเกร็ดพอดีคำ
corydoras ออฟไลน์
« ตอบ #14 เมื่อ: 03/10/12, [20:46:33] »

Tetra bit นี้แบบไหนหรอครับ ที่เอาให้แพะมันกินได้ ผมยังไม่เคยใช่เลยครับ รบกวนช่วยเอารูปมาให้ดูหน่อยครับ แล้วมันจมไม๊ครับ คือตอนนี้ผมใช้ hikari อยู่ครับ อยากลองเปลี่ยนแบบให้หลากหลายบ้าง
กระปุกเหลือง ฝาสีน้ำเงิน หน้ากระปุกรูปปอมปาดัวร์อาหารเม็ดสีเเดง มีเเหล่งขายกระปุกละ 190อยากได้พิกัดไหมครับ ขายถูกกว่าปกติหลายอย่างเลย  TETRA min เเบบแผ่นกระปุกละ 170บาท
FuTion ออฟไลน์
« ตอบ #15 เมื่อ: 04/10/12, [08:52:41] »

ตอนนี้ผมกำลังมองหาตัวอาหารอีกชนิดที่จะเสริมให้ปลาแพะของผม

ระหว่าง Tetra bit ปลาปอม กับ Hikari Lionhead ปลาทอง  เลือกตัวไหนดี   ข้อดีข้อเด่นต่างกันแบบไหน
ถ้าถามเฉพาะ2ตัวนี้  เลือกbitเลย
Creador ออฟไลน์
« ตอบ #16 เมื่อ: 06/10/12, [16:41:07] »

ฟันธง tetra bit ถ้าไม่มีแพะโทนสีส้ม อย่าให้กิน
zedcedo ออฟไลน์
« ตอบ #17 เมื่อ: 07/10/12, [12:27:44] »

ขอบคุณหลายๆสำหรับทุกคำตอบ
bigdeaw ออฟไลน์
Club Member
« ตอบ #18 เมื่อ: 10/10/12, [21:39:05] »

กระปุกเหลือง ฝาสีน้ำเงิน หน้ากระปุกรูปปอมปาดัวร์อาหารเม็ดสีเเดง มีเเหล่งขายกระปุกละ 190อยากได้พิกัดไหมครับ ขายถูกกว่าปกติหลายอย่างเลย  TETRA min เเบบแผ่นกระปุกละ 170บาท

ขอพิกัดหน่อยครับ
Fibo ออฟไลน์
Club Champion
« ตอบ #19 เมื่อ: 11/10/12, [02:49:17] »

ขอพิกัดหน่อยครับ
มีทุกร้านที่ขายอาหารปลา   [on_026]
หน้า: 1   ขึ้นบน
พิมพ์