Aqua.c1ub.net
*
  Fri 19/Apr/2024
หน้า: 1 2 3 4   ลงล่าง
พิมพ์
ผู้เขียน หัวข้อ: Sewellia มัจฉาหน้ามึน [บทความปลาผีเสื้อติดหิน]  (อ่าน 49335 ครั้ง)
Genoz ออฟไลน์
Club Brother
« เมื่อ: 28/09/12, [20:00:33] »
ตอบโดยอ้างถึงข้อความ

พวกเราหลายๆคนในที่นี้ คงไม่คุ้นนักกับชื่อ "Sewellia lineolata" แต่หากเอย นามแบบบ้านๆหรือที่เรียกกันถูกๆผิดๆว่า ปลาผีเสื้อ ซัคเกอร์ผีเสื้อ คงหนีไม่พ้นเจ้าตัวน้อยที่ชอบเกาะอยู่ข้างๆตู้กระจก

Classify: Actynopterggii.

Order: Cipriniformes.

Family: Balitodés.

Subfamily: Balitorinae.

Kind: Sewellia.

Species: Lineolata.

สามารถเพาะพันธ์ในที่เลี้ยงได้แล้ว (ยากมาก)
หน้าตาที่น่ารักน่าเอ็นดู ประกอบกับราคาที่ย่อมเยาว์ ทำให้หลายๆคนได้มาเลี้ยงในตู้ของเค้าโดยแรกที่พบหน้าของปลาตัวนี้

เชื่อว่าหลายๆคนในที่นี้ไม่ค่อยรู้เกี่ยวกับมันซักเท่าไหร่ว่ามันอยู่ยังไง กินอะไร เลี้ยงไว้กินแค่ตะไคร่ได้มั้ย วันนี้เราจะพาทุกคนไปทำความรู้จักกับมันครับ

ปลาตัวนี้อยู่ในกลุ่มปลา Balitora คือ ตระกูลปลาหมูปลาค้อครับ ไม่ได้มีเชื้อของพวกปลา ซัคเกอร์เลยแม้แต่นิดเดียว
อย่างที่ยกตัวอย่างเจ้า Sewellia lineolata เจ้านี้อยู่ไม่ไกลจากบ้านเรามากครับ อยู่ที่ เวียดนาม
ลักษณะที่ อยู่อาศัยของมันคือที่นี้ครับ ลำธารที่น้ำไหลแรงหรือบริเวณน้ำตก ดังนั้นเจ้านี้จึงชอบที่จะอยู่น้ำใหม่ที่มีอ๊อคซิเจนสูงๆ

โดยตู้ที่ผมเคยตั้งให้เจ้าพวกนี้เฉพาะจะเป็นตู้ 24"*12"*15" โดยจำลองระบบน้ำตกที่มีอ๊อคซิเจนสูงมากให้พวกมันครับ

โดยน้ำค่อนข้างแรงมากๆ แต่ปลาทุกตัวจะมีความสุขมากกว่าเลี้ยงในที่น้ำนิ่งๆ หรือในตู้ไม้น้ำครับ

เรื่องอุณหภูมิ เจ้าพวกนี้ชอบน้ำเย็นมากเป็นพิเศษ โดยปกติจะอยู่ที่ 21° ถึง 24°  แต่ที่ตั้งไว้ในห้องนอน 26.5°-30° ก็อยู่ได้สบายมากๆ  และที่สำคัญชอบน้ำที่มีค่าเป็นกรดอ่อนๆที่ PH: 6.5 ถึง 7.5. น้ำประปาบ้านเราก็ประมาณนี้ดังนั้นใช้ได้สบายมากๆ

มาถึงเรื่องอาหารการกิน เจ้านี้ไม่เรื่องมาก ผมให้นี้เลย ฮิคาริปลาแพะ กับฮิคาริซองดำ กินง่าย แต่ที่สังเกตุจะชอบไส้เดือนน้ำเป็นพิเศษ

อีก1ตัวที่เลี้ยงแล้วรักเลยคือเจ้านี้ครับ
เจ้าตัวนี้ชื่อ ว่า Gastromyzon scitulus

เป็นปลาที่มีหลายวาไรตี้มากๆ
ทั้งลายขวางลายจุด หางเหลือง โอ้ยเยอะแยะไปหมด T T

ลายจุด

หางเหลือง

ลายพรางกันบ้าง

เจ้าพวกนี้ส่วนใหญ่จะมาจากอินโดนิเซียและเป็น Sp ซะส่วนใหญ่

ส่วนมากที่เราเห็นตามท้องตลาดจะเป็นปลาที่นำเข้ามาจากประเทศเพื่อนบ้านเรานี้ละครับ เช่นเจ้านี้
Sewellia sp. "spotted"

เจ้านี้สามารถโตได้ถึง 8 cm
 ซึ่งนับว่าค่อนข้างจะตัวใหญ่ ผมได้มีโอกาศรับมาเลี้ยงอยู่ เหมือนกัน
ปลาตัวนี้ก็มาจากเวียดนามเหมือนกันครับ  ฉะนั้นเวลาไปเจอที่ร้านมักจะเจออยู่ 2 วาไรตี้คือ
Sewellia sp. "spotted"และเจ้าSewellia lineolata ลักษะณะการเลี้ยงดูจะคล้ายกัน

ตัวนี้มาจากลาวครับ เป็น SP

ลายเหลืองดำต่างจาก Sewellia lineolata ที่ไม่มีขีดตรงกลางลำตัวและลวดลายไม่เป็นระเบียบเท่าSewellia lineolata ครับ

ผมเเนะนำท่ามีโอกาศเลี้ยง ให้ลองหามาเลี้ยงเป็นฝูงครับ เพราะมันกัดกันทั้งวัน -*-
ไล่กันตลอดค่อนข้างหวงถิ่นพอสมควร

ยกเว้นบางชนิดที่ผมเลี้ยงกี่ทีไม่เคยรอดเช่นเจ้าตัวนี้

เป็นปลาที่นำเข้าจากอินโดนิเซีย ล๊อตปีที่แล้วผมรับมา10กว่าตัว สรุปร่วงหมดโดยที่ไม่รู้ว่ามันเป็นอะไร

ทีนี้เราลองมาชมสายพันธ์ต่างๆของปลาพันธ์นี้กันครับ
ชื่อ Gastromyzon scitulus SP  
เรียกทั่วไปว่า  Hillstream loach (ยังไม่เคยเห็นนำเข้ามา)
โตได้สูงสุด 5cm
สถานที่พบ South Kalimantan, Indonesia
ไม่สามารถเพาะพันธ์ได้ในที่เลี้ยง

เรียกทั่วไปว่า  Hillstream loach (ยังไม่เคยเห็นนำเข้ามา) ต่างจากตัวบนตรงหางแดง **
สถานที่พบ South Kalimantan, Indonesia
ไม่สามารถเพาะพันธ์ได้ในที่เลี้ยง

เรียกทั่วไปว่า  Hillstream loach (ยังไม่เคยเห็นนำเข้ามา) สีจะดรอปกว่าลายจะไม่ชัดเท่า **

ชื่อ Gastromyzon zebrinus
เรียกทั่วไป  Striped hillstream loach
โตได้ 2 นิ้วนิดๆ
สถานที่พบ  Sarawak, Borneo.

ชื่อ Balitora brucei Gray
โตได้ราวๆ 10Cm.

ปลาตระกูลนี้มีหลากหลายมากครับ
เท่าที่ผมเคยเก็บไว้น่าจะราวๆ 6-7 ชนิดได้
ยกเว้นเจ้านี้

ผมยังไม่กล้าเลี้ยงครับเห็ว่าเอามาตายเลยไม่อยากเอามาเท่าไหร่
ชื่อคือ ปลาผีเสื้อติดหิน น่าน อยู่ที่ไทยเรานี้ละ
ยังมีอีกหลายชนิดที่น่าเลี้ยงครับเช่นปลาจิ้งจกแดง ตัวนี้

ล้วนเป็นปลาไทยที่น่ารักน่าเอ็นดู ที่สำคัญราคาไม่แพง
ปลากลุ่มนี้ถ้าเราทำความรู้จักกับมันไว้ และรู้ว่ามันอยู่ยังไงก็เลี้ยงง่ายมากๆครับ

รูปที่ลงเป็นรูปเก่าในเครื่องครับ มีในเน็ตมาเสริมนิดหน่อย ^^
ขอขอบคุณ http://www.loaches.com สำหรับข้อมูลดีๆ

LINK : http://www.fishbase.org/Photos/PicturesSummary.php?resultPage=1&famcode=126&what=family&showAll=yes  อยากรู้ว่าทำไมมันมีหลากหลายคลิกเดียวจบครับ

[
สวัสดี . . . .

ไว้โอกาศหน้าจะทำเกี่ยวกับปลาหมูและปลาค้อให้ครับ ขอบคุณครับผม
Link กระทู้เก่า http://aqua.c1ub.net/forum/lite.php?topic=146173.0

ผิดพลาดประการใดขออภัย ณ ที่นี้
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 29/09/12, [21:21:56] โดย Genoz »
Tags: ปลา 
joepsm ออฟไลน์
« ตอบ #1 เมื่อ: 28/09/12, [20:09:29] »

ปลาน่ารักมากครับ จัดตู้ได้สวยดี [เจ๋ง]
akarin ออฟไลน์
Club Follower
« ตอบ #2 เมื่อ: 28/09/12, [20:48:21] »

ถามหน่อยครับ ส่วนใหญ่ซื้อมาจากร้านไหนบ้างครับ ลายแปลกๆๆ
Fibo ออฟไลน์
Club Champion
« ตอบ #3 เมื่อ: 28/09/12, [21:26:19] »

[เจ๋ง]  นี้แหละที่รอมานาน  สาวกปลาหมู loach  น่าจะถูกใจมากๆ   GooD GooD  + ไป
noannnice ออฟไลน์
« ตอบ #4 เมื่อ: 28/09/12, [21:32:38] »

บทความดีมากครับ  [เจ๋ง]
« ตอบ #5 เมื่อ: 28/09/12, [21:33:13] »

ไว้โอกาศหน้าจะทำเกี่ยวกับปลาหมูและปลาค้อให้ครับ ขอบคุณครับผม
ดีเลยครับ  ที่ผมเคยทำกระทู้บทความปลาหมูเอาไว้ยังขาดอะไรอีกมาก     เชียร์คุณ Genoz เต็มที่เลย  เมื่อก่อนคุณบอยก็ชอบพวกปลาหมูมากๆ  พูดแล้วก็คิดถึง
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 28/09/12, [21:37:06] โดย LCPG »
« ตอบ #6 เมื่อ: 28/09/12, [21:38:51] »

ดีเลยครับ  ที่ผมเคยทำกระทู้บทความปลาหมูเอาไว้ยังขาดอะไรอีกมาก     เชียร์คุณ Genoz เต็มที่เลย  เมื่อก่อนคุณบอยก็ชอบพวกปลาหมูมากๆ  พูดแล้วก็คิดถึง

ปลาหมูผมยังไม่สันทัดเท่าไหร่ ตอนนี้ได้หมูมาใหม่ 2 หน่วย ไว้จะอัพให้ชมครับ เห็นว่าเป็นลูกเพาะใน
ถามหน่อยครับ ส่วนใหญ่ซื้อมาจากร้านไหนบ้างครับ ลายแปลกๆๆ

ปลาส่วนมากสั่งเอาครับก็อาศัยพวกๆกันเก็บมาฝากบ้างหาตามร้านที่สวนกับสนามหลวง2เอาบ้างครับถ้าร้านที่มีแน่ๆเลยก็ร้านพี่โซ่ย(สินในน้ำสนามหลวง2 ซอย6)
กับร้าน นะ fish and friend  หลักๆก็2ร้านนี้ครับ ที่สวนก็ฝากเค้าไปเอาครับ
« ตอบ #7 เมื่อ: 28/09/12, [21:47:08] »

ปลาหมูผมยังไม่สันทัดเท่าไหร่ ตอนนี้ได้หมูมาใหม่ 2 หน่วย ไว้จะอัพให้ชมครับ เห็นว่าเป็นลูกเพาะใน

เป็นสกุลไหนครับ   เดี๋ยวแอบไปซื้อมาบ้าง   [on_055]

ปลาส่วนมากสั่งเอาครับก็อาศัยพวกๆกันเก็บมาฝากบ้างหาตามร้านที่สวนกับสนามหลวง2เอาบ้างครับถ้าร้านที่มีแน่ๆเลยก็ร้านพี่โซ่ย(สินในน้ำสนามหลวง2 ซอย6)
กับร้าน นะ fish and friend  หลักๆก็2ร้านนี้ครับ ที่สวนก็ฝากเค้าไปเอาครับ
ร้านพี่โส่ยนี้เอง   [on_026]  ร้านนี้ปลาหมูเยอะ

« ตอบ #8 เมื่อ: 28/09/12, [21:52:26] »

เป็นสกุลไหนครับ   เดี๋ยวแอบไปซื้อมาบ้าง   [on_055]

ร้านพี่โส่ยนี้เอง   [on_026]  ร้านนี้ปลาหมูเยอะ

จักรพรรดิ์ครับ ตอนนี้มีหลายตัวเลย ลองไปดูได้ครับ ไว้เข้าไปวันไหนก็บอกได้นะครับ จะได้แวะเข้าไปคุย ^^
« ตอบ #9 เมื่อ: 28/09/12, [21:59:01] »

จักรพรรดิ์ครับ ตอนนี้มีหลายตัวเลย ลองไปดูได้ครับ ไว้เข้าไปวันไหนก็บอกได้นะครับ จะได้แวะเข้าไปคุย ^^

Oh...หมูจักรพรรดิ์    เคยเดินตรงตลาดบางแคก็เจอน้องนะโดยบังเอิญเหมือนกันครับ

สกุล Gastromyzon นี้เลี้ยงยากใช่ไหมเห็นว่าร่วงหมด   สกุลนี้ผมก็ไม่เคยเลี้ยงเหมือนกันนะ  น่าลองๆแต่คงต้องตั้งตู้ใหม่ละถ้าจะเลี้ยง
« ตอบ #10 เมื่อ: 28/09/12, [22:03:37] »

Oh...หมูจักรพรรดิ์    เคยเดินตรงตลาดบางแคก็เจอน้องนะโดยบังเอิญเหมือนกันครับ

สกุล Gastromyzon นี้เลี้ยงยากใช่ไหมเห็นว่าร่วงหมด   สกุลนี้ผมก็ไม่เคยเลี้ยงเหมือนกันนะ  น่าลองๆแต่คงต้องตั้งตู้ใหม่ละถ้าจะเลี้ยง

สกุล Gastromyzon นี้ที่เคยเลี้ยงไม่ยากเลยครับ อึดถึกทนพอๆกะเวียดนามเลย แต่ติดจุดขาวง่ายไปหน่อย

เฉพาะเจ้านี้ครับ ไม่แน่ใจเรื่องชื่อแต่น่าจะเป็น sp  ที่ผมเลี้ยงไม่รอดก็ตัวนี้เลย

ลายจะออกแนวขวางและตัวจะแบนกว่า พวกอื่นพอสมควร
ไอ้เจ้านี้จากประสบการณ์ของผม มันร่วงแบบวันเว้นวันเลยทีเดียว
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 28/09/12, [22:05:59] โดย Genoz »
beerce ออฟไลน์
Club Member
« ตอบ #11 เมื่อ: 28/09/12, [22:27:35] »

อยากให้ปักหมุดจังกระทู้นี้  [เจ๋ง]

ข้อมูลสุดยอดครับ  [เจ๋ง] [เจ๋ง] [เจ๋ง] [เจ๋ง] [เจ๋ง] [เจ๋ง] [เจ๋ง]
chapy ออฟไลน์
« ตอบ #12 เมื่อ: 28/09/12, [23:02:59] »

สวยเลยครับ [เจ๋ง]

คนเลี้ยงคงภูมิใจมากๆ

ในตัวปลาผีเสื้อติดหิน

เพิ่งทราบด้วยว่ามีหลายลายขนาดนี้

คิดว่ามีแต่ลายจุดซะอีก

ชอบหางแดงๆ

ไม่ทราบว่าตู้ 24 ควรมีกี่ตัวเพื่อไม่ให้กัดกัน^^

akarin ออฟไลน์
Club Follower
« ตอบ #13 เมื่อ: 28/09/12, [23:14:04] »

สกุล Gastromyzon นี้ที่เคยเลี้ยงไม่ยากเลยครับ อึดถึกทนพอๆกะเวียดนามเลย แต่ติดจุดขาวง่ายไปหน่อย

เฉพาะเจ้านี้ครับ ไม่แน่ใจเรื่องชื่อแต่น่าจะเป็น sp  ที่ผมเลี้ยงไม่รอดก็ตัวนี้เลย

ลายจะออกแนวขวางและตัวจะแบนกว่า พวกอื่นพอสมควร
ไอ้เจ้านี้จากประสบการณ์ของผม มันร่วงแบบวันเว้นวันเลยทีเดียว

ตัวนี้ผมเคยเลี้ยงครับ เลี้ยงไปสักระยะผิวลอก  [on_008]
แต่ไม่ตาย ชอบไล่พวกเดียว เหมือน ซักเกอร์ผีเสื้อเวียดนาม
« ตอบ #14 เมื่อ: 29/09/12, [04:19:18] »

เฉพาะเจ้านี้ครับ ไม่แน่ใจเรื่องชื่อแต่น่าจะเป็น sp  ที่ผมเลี้ยงไม่รอดก็ตัวนี้เลย

ครับ  

พวกสกุลที่นับเป็นผีเสื้อติดหินนี้ คุณ Genoz ว่ามีกี่สกุล  หามาได้แค่นี้ (กำลัง งงอยู่ว่ามีสกุลไหนบ้าง)

- Sewellia
- Gastromyzon
- Pseudogastromyzon
- Beaufortia
- Balitora
- Homaloptera  
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 29/09/12, [04:23:29] โดย LCPG »
« ตอบ #15 เมื่อ: 29/09/12, [04:47:23] »

ผมเจอแล้ว   [on_055]  นั่งหาอยู่ตั้งนาน

ปลากลุ่มผีเสื้อติดหินและปลาจิ้งจกทั้งหมด   มีเยอะสกุลมากเลยครับ

Annamia
Balitora
Beaufortia
Bhavania
Cryptotora
Dienbienia
Erromyzon
Formosania
Gastromyzon
Glaniopsis
Hemimyzon
Homaloptera
Hypergastromyzon
Jinshaia
Katibasia
Lepturichthys
Liniparhomaloptera
Metahomaloptera
Neogastromyzon
Neohomaloptera
Paraprotomyzon
Parasewellia
Parhomaloptera
Plesiomyzon
Protomyzon
Pseudogastromyzon
Sectoria
Sewellia
Sinogastromyzon
Travancoria
Vanmanenia

ถ้ามีสกุลเยอะขนาดนี้  คงมีกันเป็นร้อยๆชนิดละครับ   และบางสกุลไม่มีข้อมูลใน loaches.com ด้วย     n032

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 29/09/12, [07:38:38] โดย LCPG »
« ตอบ #16 เมื่อ: 29/09/12, [08:46:26] »

ผมเจอแล้ว   [on_055]  นั่งหาอยู่ตั้งนาน

ปลากลุ่มผีเสื้อติดหินและปลาจิ้งจกทั้งหมด   มีเยอะสกุลมากเลยครับ

Annamia
Balitora
Beaufortia
Bhavania
Cryptotora
Dienbienia
Erromyzon
Formosania
Gastromyzon
Glaniopsis
Hemimyzon
Homaloptera
Hypergastromyzon
Jinshaia
Katibasia
Lepturichthys
Liniparhomaloptera
Metahomaloptera
Neogastromyzon
Neohomaloptera
Paraprotomyzon
Parasewellia
Parhomaloptera
Plesiomyzon
Protomyzon
Pseudogastromyzon
Sectoria
Sewellia
Sinogastromyzon
Travancoria
Vanmanenia

ถ้ามีสกุลเยอะขนาดนี้  คงมีกันเป็นร้อยๆชนิดละครับ   และบางสกุลไม่มีข้อมูลใน loaches.com ด้วย     n032

[เจ๋ง]จริงๆ
มันเยอะมากน่ะครับบางตัวยังไม่ได้รับการยืนยัน เป็น sp เยอะมาก ถ้ามีคนสนใจในปลาตัวนี้เยอะๆทางผู้นำเข้าคงจะนำเข้ามาหลากหลายสายพันธ์มากกว่านี้
ของผมก็เลี้ยงแบบ งูๆปลาๆไปเรื่อยๆอาศัยศึกษาจากเวปนั้นละครับเพราะข้อมูลเวปไทยน้อยมาก
« ตอบ #17 เมื่อ: 29/09/12, [08:53:45] »

ตัวนี้ผมเคยเลี้ยงครับ เลี้ยงไปสักระยะผิวลอก  [on_008]
แต่ไม่ตาย ชอบไล่พวกเดียว เหมือน ซักเกอร์ผีเสื้อเวียดนาม

*0* ตอนนี้มันตายยังอ่ะครับ แล้วเลี้ยงยังไงให้รอด ผมเลี้ยงมาเยอะไม่เคยรอดซักตัว T T
ขอดูตัวที่ผิวมันลอกหน่อยครับ
เรียกปลาผีเสื้อติดหินหรือปลาค้อติดหินดีกว่าน่ะครับ เดียวคนเค้าจะนึกว่าเป็นพวกซัคเกอร์
« ตอบ #18 เมื่อ: 29/09/12, [11:37:32] »

เรียกปลาผีเสื้อติดหินหรือปลาค้อติดหินดีกว่าน่ะครับ เดียวคนเค้าจะนึกว่าเป็นพวกซัคเกอร์
เรียกว่า  ปลาผีเสื้อติดหิน ก็เหมาะ (ตามชื่อกระทู้บทความเลย)     แต่ส่วนใหญ่ยังติดใช้คำว่า "ซักเกอร์ผีเสื้อ"  ซึ่งคงแก้ให้เรียกใหม่ยากเหมือนกัน  ต้องใช้เวลา
« ตอบ #19 เมื่อ: 29/09/12, [20:36:16] »

เรียกว่า  ปลาผีเสื้อติดหิน ก็เหมาะ (ตามชื่อกระทู้บทความเลย)     แต่ส่วนใหญ่ยังติดใช้คำว่า "ซักเกอร์ผีเสื้อ"  ซึ่งคงแก้ให้เรียกใหม่ยากเหมือนกัน  ต้องใช้เวลา

ลองนั้งออกแบบตู้เฉพาะของปลาผีเสื้อติดหินเพิ่งเสร็จแล้วจะไปสั่งตู้ใหม่อีกตู้เป็นทรง 24/(30)*20*18 เดียวเอาแบบมาให้ชมครับ
เดียวลอง
วันจันทร์เอา 48 ไซด์ปกติมาส่งท่าทางได้เล่นปลาหมูก่อน ส่วนปลาแพะท่าทางจะต้องหาที่หาทางวางอีกที
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 29/09/12, [20:53:22] โดย Genoz »
« ตอบ #20 เมื่อ: 29/09/12, [20:59:54] »

รูปนี้เป็น  Sewellia spp.   ตอนแรกเกิด

เหมือนพวกปลาค้อธรรมดาเลยครับ
« ตอบ #21 เมื่อ: 29/09/12, [21:02:29] »

ลองนั้งออกแบบตู้เฉพาะของปลาผีเสื้อติดหินเพิ่งเสร็จแล้วจะไปสั่งตู้ใหม่อีกตู้เป็นทรง 24/(30)*20*18 เดียวเอาแบบมาให้ชมครับ
เดียวลอง
วันจันทร์เอา 48 ไซด์ปกติมาส่งท่าทางได้เล่นปลาหมูก่อน ส่วนปลาแพะท่าทางจะต้องหาที่หาทางวางอีกที
WoW  ....  แฟนพันธุ์แท้ตัวจริง  [เจ๋ง] 
« ตอบ #22 เมื่อ: 29/09/12, [21:02:30] »

หน้ามันแบบว่า หน้าแบ๋วมาก เหมือนค้อจริงๆ
« ตอบ #23 เมื่อ: 29/09/12, [21:03:41] »

WoW  ....  แฟนพันธุ์แท้ตัวจริง  [เจ๋ง] 

ปีที่แล้วพลาดไปกับน้ำท่วม ตอนนี้งานเริ่มอยู่ตัวมีเวลามากขึ้น เลยว่าจะสานต่อความตั้งใจเดิมหน่อยครับ
« ตอบ #24 เมื่อ: 29/09/12, [21:16:12] »

พวกกลุ่มปลาผีเสื้อติดหิน  ปลาค้อ ปลาจิ้งจก และปลาหมูต่างๆ  นี้นอกจากเว็บ  loaches.com  แล้ว    มีเว็บอื่นไหมครับผมหาไม่ค่อยเจอเลย

ต่างจากพวก catfish ทีมีหลายเว็บมากเลย ทั้ง ซัคเกอร์,ปลาแพะ และcatfishอื่นๆ
« ตอบ #25 เมื่อ: 29/09/12, [21:19:56] »

พวกกลุ่มปลาผีเสื้อติดหิน  ปลาค้อ ปลาจิ้งจก และปลาหมูต่างๆ  นี้นอกจากเว็บ  loaches.com  แล้ว    มีเว็บอื่นไหมครับผมหาไม่ค่อยเจอเลย

ต่างจากพวก catfish ทีมีหลายเว็บมากเลย ทั้ง ซัคเกอร์,ปลาแพะ และcatfishอื่นๆ

มีครับ
http://www.fishbase.org/Photos/PicturesSummary.php?resultPage=1&famcode=126&what=family&showAll=yes
กดดูรูปเพลินเลยเวปนี้เยอะมากๆ

เท่าที่ดู ลองสังเกตุน่ะครับว่าหลายๆตัวเรายังไม่มีข้อมูลเกียวกับพวกมันอีกมากจริงๆ ผมว่าถ้าลองได้เลี้ยงละจะติดใจ ^^

เดียวเอาไปแปะไว้บนบทความน่ะครับ ^^
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 29/09/12, [21:23:20] โดย Genoz »
« ตอบ #26 เมื่อ: 29/09/12, [21:30:42] »

มีครับ
http://www.fishbase.org/Photos/PicturesSummary.php?resultPage=1&famcode=126&what=family&showAll=yes
กดดูรูปเพลินเลยเวปนี้เยอะมากๆ

เท่าที่ดู ลองสังเกตุน่ะครับว่าหลายๆตัวเรายังไม่มีข้อมูลเกียวกับพวกมันอีกมากจริงๆ ผมว่าถ้าลองได้เลี้ยงละจะติดใจ ^^

เดียวเอาไปแปะไว้บนบทความน่ะครับ ^^
ของ fishbase  ใช้ได้เลยครับ    [เจ๋ง]     เมื่อกี้เห็นโลโก้เว็บของ siamensis.org ด้วย พวกปลาค้อไทยๆก็ดูจากนี้ได้   เมื่อก่อนรู้สึกผมเคยเข้าไปดูอยู่นะ แต่นานแล้วจนลืมไปเลย

อย่างตัวนี้  Acanthocobitis rubidipinnis  - http://www.siamensis.org/species_index#6006--Species: Acanthocobitis rubidipinnis

คุณนนท์ ผาณิตวงศ์ ทำไว้ดีจริงๆครับ
« ตอบ #27 เมื่อ: 29/09/12, [21:38:02] »

ของ fishbase  ใช้ได้เลยครับ    [เจ๋ง]     เมื่อกี้เห็นโลโก้เว็บของ siamensis.org ด้วย พวกปลาค้อไทยๆก็ดูจากนี้ได้   เมื่อก่อนรู้สึกผมเคยเข้าไปดูอยู่นะ แต่นานแล้วจนลืมไปเลย

อย่างตัวนี้  Acanthocobitis rubidipinnis  - http://www.siamensis.org/species_index#6006--Species: Acanthocobitis rubidipinnis

คุณนนท์ ผาณิตวงศ์ ทำไว้ดีจริงๆครับ

เคยมีน้องที่เค้ามารับปลาที่บ้าน ชื่อไผ่ แนะนำให้เล่นเวปนี้อยู่เหมือนกัน น้องเค้าว่า ข้อมูลแน่นโฮก มาก

ปล.พรุ่งนี้เข้าสวน คุณ LCPG สนใจไปเดินเล่นกันมั้ยครับ หุหุ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 29/09/12, [21:45:33] โดย Genoz »
« ตอบ #28 เมื่อ: 29/09/12, [21:43:07] »

เคยมีน้องที่เค้ามารับปลาที่บ้าน ชื่อไผ่ แนะนำให้เล่นเวปนี้อยู่เหมือนกัน น้องเค้าว่า ข้อมูลแน่นโฮก

ปล.พรุ่งนี้เข้าสวน คุณ LCPG สนใจไปเดินเล่นกันมั้ยครับ หุหุ
ผมไม่ได้เข้าครับ     "น้องเค้าว่า ข้อมูลแน่นโฮก" หมายถึงน้องข้อมูลแน่นใช่ไหม  เล่นเลยๆ ห้องปลาบางครั้งก็เงียบ   
« ตอบ #29 เมื่อ: 29/09/12, [21:45:11] »

ผมไม่ได้เข้าครับ     "น้องเค้าว่า ข้อมูลแน่นโฮก" หมายถึงน้องข้อมูลแน่นใช่ไหม  เล่นเลยๆ ห้องปลาบางครั้งก็เงียบ    

555+
ติดพิมจนได้แฮะ แน่นโฮก แปลกว่า แน่นมากครับเป็นคำแสลงไม่ควรใช้ๆ T T

น้องที่มาเค้าเพาะพวกปลาซิวอ่ะครับเห็นว่าทำวิจัยอยู่ที่เกษตร เค้าทำเวปนี้อยู่ครับ
http://www.aquariumthailand.com/

จริงๆปลากลุ่มนี้ในไทยมีอยู่หลายตัวน่ะ
ปลาจิ้งจกสมิธ : Homaloptera smithi

ที่น่าเลี้ยงก็เป็นปลาค้อแถวๆเมืองกาญอ่ะครับสีสวยดี เห็นเถียงๆเรื่องชื่อกันอยู่ แต่ลองหาข้อมูลได้ว่า ปลาค้อทองผาภูมิ
แพร่กระจายอยู่เยอะมากบางเวปบอกเจอที่ภูเก็ตด้วย *0*

กลุ่มปลาติดหินอีกตัวที่น่าสนใจครับ
การ่าแพนด้า
น่ารักน่าเอ็นดู เลี้ยงง่ายมากๆ แต่ระวังโดดครับ

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 01/10/12, [10:19:14] โดย Genoz »
หน้า: 1 2 3 4   ขึ้นบน
พิมพ์