Aqua.c1ub.net
*
  Fri 19/Apr/2024
หน้า: 1   ลงล่าง
พิมพ์
ผู้เขียน หัวข้อ: เลี้ยงปลากระดี่ในอ่างบัวครับ มีคำถามหลายข้อเลยครับ  (อ่าน 8506 ครั้ง)
yamamoto ออฟไลน์
Club Member
« เมื่อ: 20/09/12, [09:55:18] »
ตอบโดยอ้างถึงข้อความ

เป็นปลากระดี่หม้อตักมาจากคลองช่วงน้ำท่วมครับ
เลี้ยงในอ่างบัวขนาด เส้นผ่าศูนย์กลาง 2 ฟุต  ความสูงประมาณ1ฟุต  จำนวน2ตัว
ทุกวันนี้ให้กินอาหารเม็ดแบบที่ให้ปลาหางนกยูงครับ
คำถามครับ
1. นอกจากอาหารเม็ด อย่างอื่นมันกินมั๊ยครับ ตอนนี้คิดว่าจะซื้อ หนอนแดงแช่แข็งมาให้มันกิน
2. มันชอบซ่อนตัวครับ บางทีใส่อาหารไป ไม่เห็นมันมากิน อาหารเลยจมไปก้นอ่าง จะเอาปลาที่กินเศษอาหารมาเลี้ยงเพิ่มดีมั๊ยครับ
3.ถ้าจะเลี้ยงปลาที่กินเศษอาหารจะเลี้ยงอะไรดีครับ กลัวจะโดนปลากระดี่กัด ครับ

ขอบคุณครับ
corydoras ออฟไลน์
Club Brother
« ตอบ #1 เมื่อ: 20/09/12, [11:03:37] »

เป็นปลากระดี่หม้อตักมาจากคลองช่วงน้ำท่วมครับ
เลี้ยงในอ่างบัวขนาด เส้นผ่าศูนย์กลาง 2 ฟุต  ความสูงประมาณ1ฟุต  จำนวน2ตัว
ทุกวันนี้ให้กินอาหารเม็ดแบบที่ให้ปลาหางนกยูงครับ
คำถามครับ
1. นอกจากอาหารเม็ด อย่างอื่นมันกินมั๊ยครับ ตอนนี้คิดว่าจะซื้อ หนอนแดงแช่แข็งมาให้มันกิน
2. มันชอบซ่อนตัวครับ บางทีใส่อาหารไป ไม่เห็นมันมากิน อาหารเลยจมไปก้นอ่าง จะเอาปลาที่กินเศษอาหารมาเลี้ยงเพิ่มดีมั๊ยครับ
3.ถ้าจะเลี้ยงปลาที่กินเศษอาหารจะเลี้ยงอะไรดีครับ กลัวจะโดนปลากระดี่กัด ครับ

ขอบคุณครับ
1.หนอนเเดง ไรน้ำ ได้หมดครับ เลี้ยงอาหารเเนวๆปลากัดได้เลยครับ
2.ซ่อนตัวมันเป็นเเบบนี้ ตามที่ผมลองนะครับ ปลาที่อยู่ในอ่างที่พื้น ส่วนมากมักจะกลัวอะไรที่มายุ่งด้านบน อาจเพราะว่ากลัวนักล่า พวกนก อะไรบานนี้มั้งครับ
3.ปลาเก็บเศษอาหาร ปกติกระดี่มักจะอยู่เเถวๆกลางน้ำกับผิวน้ำใช่ไหมครับ ไม่ค่อบจะลงพื้นอ่าง ก็หาได้เยอะเเยะครับ ปลาน้ำพึ้ง เเพะ ก็น่าจะได้นะครับ น้ำผึ้งมันโตตัวใหญ่หน่อย
noonong ออฟไลน์
Club Member
« ตอบ #2 เมื่อ: 20/09/12, [19:59:34] »

1. ได้
2. เป็นปกติปล่อยมันสบายๆ
3. ได้ทุกชนิด
parasall ออฟไลน์
« ตอบ #3 เมื่อ: 20/09/12, [20:44:15] »

1.หนอนเเดง ไรน้ำ ได้หมดครับ เลี้ยงอาหารเเนวๆปลากัดได้เลยครับ
2.ซ่อนตัวมันเป็นเเบบนี้ ตามที่ผมลองนะครับ ปลาที่อยู่ในอ่างที่พื้น ส่วนมากมักจะกลัวอะไรที่มายุ่งด้านบน อาจเพราะว่ากลัวนักล่า พวกนก อะไรบานนี้มั้งครับ
3.ปลาเก็บเศษอาหาร ปกติกระดี่มักจะอยู่เเถวๆกลางน้ำกับผิวน้ำใช่ไหมครับ ไม่ค่อบจะลงพื้นอ่าง ก็หาได้เยอะเเยะครับ ปลาน้ำพึ้ง เเพะ ก็น่าจะได้นะครับ น้ำผึ้งมันโตตัวใหญ่หน่อย
เห็นว่า ปลาแพะอาจจะไม่ควรนะครับ..ผมว่าปลาแพะไม่น่าจะเป็นปลาที่คอยไว้เก็บเศษอาหาร  [mo_001]
parasall ออฟไลน์
« ตอบ #4 เมื่อ: 20/09/12, [20:48:10] »

1.ได้..แต่ผมให้ซากุระของก๊อบที่ถุงละโลนั้นละสลับก็อาหารปลาดุกเม็ดเล็กประหยัดได้เยอะ
2.จับอดให้เข็ดครับเช่นให้วันละมื้อเช่นมื้อเช้าแลกๆควรไม่ต้องให้เยอะนานๆไปทนไม่ไหวก็ขึ้นมาให้เห็นครับแต่ต้องระวังเรื่องกระโดดด้วยนะครับ
3. น้ำผึ้งก็ได้ซ๊อกเกอร์ก็ได้แต่จะโตไวมาก...และทีเด็ดเลยกุ้งเชอรี่ครับ ^m^
joepsm ออฟไลน์
« ตอบ #5 เมื่อ: 22/09/12, [11:42:32] »

1 อาหารสดได้หมดครับ อาหารเม็ดต้องฝึกนิดนึง
2จับอดครับ
3แนะนำซัคเกอร์ครับ ไอ้ที่ตัวดำๆอ่ะ หรือเอาแบบเผือกก็ได้ราคาไม่แพง อึดถึงควาย อาหารกินได้หมดตะไคร่ไม่มีให้กวนตาใส่ไปแค่คัวเดียวพอ ปลากระดี่ไม่กัดด้วยครับ [เจ๋ง]
corydoras ออฟไลน์
« ตอบ #6 เมื่อ: 22/09/12, [12:53:59] »

1 อาหารสดได้หมดครับ อาหารเม็ดต้องฝึกนิดนึง
2จับอดครับ
3แนะนำซัคเกอร์ครับ ไอ้ที่ตัวดำๆอ่ะ หรือเอาแบบเผือกก็ได้ราคาไม่แพง อึดถึงควาย อาหารกินได้หมดตะไคร่ไม่มีให้กวนตาใส่ไปแค่คัวเดียวพอ ปลากระดี่ไม่กัดด้วยครับ [เจ๋ง]
เเต่มันใหญ่นะเออ [ต๊าๆๆๆๆ]
joepsm ออฟไลน์
« ตอบ #7 เมื่อ: 22/09/12, [14:57:08] »

เเต่มันใหญ่นะเออ [ต๊าๆๆๆๆ]
ซื้อตัวเล็กๆมาไซล์1-2นิ้วมีขายทั่วไปตัวล่ะ5-10บาท มันโตเดือนล่ะประมาณ1นิ้ว พอใหญ่ก็แจกหาตัวเล็กมาเลี้ยงใหม่
ป๊ะป๋าดุ๊กดิ๊ก&น้องดริว&น้องดรีม ออฟไลน์
Shrimp Admin
« ตอบ #8 เมื่อ: 25/09/12, [12:02:50] »

เดี๋ยวนี้ มีพวกซัคเกอร์ขนาดเล็ก ครีบยาว และ ครีบสั้น ราคาไม่แพง เลี้ยงง่ายเหมือนกันนะครับ

น่าจะเป็นทางเลือกที่ดีอีกทางหนึ่ง เพราะซัคเกอร์ แบบ Common ตัวใหญ่ๆ นี่ คงหาคนรับอุปการะยาก

เหมือนกันครับ  asspain
Fibo ออฟไลน์
Club Champion
« ตอบ #9 เมื่อ: 25/09/12, [13:34:51] »

เดี๋ยวนี้ มีพวกซัคเกอร์ขนาดเล็ก ครีบยาว และ ครีบสั้น ราคาไม่แพง เลี้ยงง่ายเหมือนกันนะครับ

น่าจะเป็นทางเลือกที่ดีอีกทางหนึ่ง เพราะซัคเกอร์ แบบ Common ตัวใหญ่ๆ นี่ คงหาคนรับอุปการะยาก

เหมือนกันครับ  asspain
ชนิดไหนครับคุณดุ๊ก   วันนั้นผมเห็น L001 ตัวเล็กๆๆๆมาก
Boom teeradach ออฟไลน์
Club Member
« ตอบ #10 เมื่อ: 13/03/16, [22:51:55] »

กระดี่มันก้อกินอาหารที่ตกตามพื้นตู้ได้นะครับ ผมเคยเลี้ยงอยู่กินเศษอาหารได้ดีเหมือนกัน ทั้งกระดี่ และ สลิด
หน้า: 1   ขึ้นบน
พิมพ์