Aqua.c1ub.net
*
  Sat 27/Apr/2024
หน้า: 1   ลงล่าง
พิมพ์
ผู้เขียน หัวข้อ: ตู้ปลาแพะผมมันจะล่มมั้ยครับ เพิ่งเปลี่ยนเครื่องกรองใหม่  (อ่าน 2050 ครั้ง)
mojimaru ออฟไลน์
Club Follower
« เมื่อ: 13/08/12, [13:36:57] »
ตอบโดยอ้างถึงข้อความ

เรื่องของเรื่องคือ ด้วยความที่เห็นแก่โปรโมชั่นลดราคา ผมเลยไปถอย Eheim 2215 มาเครื่องนึง [on_026] ปกติตู้ที่เลี้ยงปลาแพะของผมมันก็ไม่ได้มีอะไรเสียหาย ใช้เครื่องกรองของ Azoo กรองนอกตัวเล็กสุด 1 ตัวของเก่า ร่วมกับ Eheim Aqua Compact 60 เป็นตัวช่วย กะว่าซื้อมาเพิ่มเป็นตัวใหญ่คราวนี้ จะได้ใช้กับตู้ใหม่ 40 นิ้ว ที่กำลังซื้อถ้าย้ายบ้านเรียบร้อย ในตู้มีปลาแพะอยู่ 10 ตัว กับ Cardinal + Gold Tetra 15 ตัว

ผมก็เลยทำการเอาเครื่องกรองทั้งหมดออกแล้วก็จัด 2215 เข้าไปแทนที่ ลืมบอกไปตู้ปัจจุบันผมมันแค่ 24 นิ้วเอง ผมเลยเปิดวาวล์น้ำ sprayer แค่ไม่แรงมาก ปลา Cardinal กับ Gold Tetra จะได้ไม่ปลิวตามน้ำไป ปัญหาที่ผมเพิ่งเจอเมื่อเปิดเครื่องกรองไปได้ 1 คืนคือ น้ำในตู้มันมีกลิ่น คาว ๆ เหมือนจะแย่ยังไงชอบกล อารมณ์เหมือนตอนไปจตุจักรประมาณนั้น ปกติกลิ่นมันไม่ค่อยแรงขนาดนั้น คำถามคือ ผมทำอะไรผิดไปรึเปล่าครับ เพราะถ้าคำนวนขนาดกรองกับตู้แล้วไม่น่าจะรับไม่ได้ ผมกลัวปลามันจะกลับบ้านไปก่อนเลยถ่ายน้ำออก 20% แล้วเอา Aqua Compact กลับเข้าเพิ่มเข้าไปในตู้ เหมือนจะดีขึ้นครับ เพราะน้ำกลิ่นจางลง

ช่วยแนะนำหน่อยครับว่าทำไงดี ผมลืมอะไรไปหรือเปล่า หรือควรใส่อะไรเพิ่มละครับ ตอนนี้กลัวมากกว่าปลาจะร่วงไปซะ กลัว concolor กะ Dup ที่สะสมไว้จะม่องซะก่อน

ขอบคุณครับ n032
joepsm ออฟไลน์
Club Brother
« ตอบ #1 เมื่อ: 13/08/12, [14:21:17] »

ผมคิดว่าระบบยังไม่เซตตัว ทำให้ย่อยของเสียไม่ทัน ช่วงนี้ก็เปลี่ยนน้ำบ่อยๆเพื่อลดของเสียครับ ใส่ปั้มลมเพื่อให้แบคทีเรียทำงานได้ดีขึ้น ลองวัดค่าน้ำดูครับ
Teen ออฟไลน์
« ตอบ #2 เมื่อ: 13/08/12, [21:26:29] »

กรองใหม่ปกติต้องใช้เวลาในการรันน้ำนะครับ

เป็นไปได้ก็ใส่กรองเก่าไปก่อนด้วยตอนนี้ครับ
รอให้กรองใหม่เซ็ทตัวแบคทีเรียเข้าไปจับจองที่ทำกินกันก่อนครับ
แล้วค่อยถอดกรองเก่าออก  [on_055]
bakapuchino ออฟไลน์
« ตอบ #3 เมื่อ: 13/08/12, [22:30:31] »

ใส่ไส้กรองอันเก่าไปก่อนสักครึ่งนึง + ไส้ใหม่ครึ่งนึงครับ แล้วค่อยทยอยเปลี่ยน

ถ้ายังไม่ได้เอาของเก่าไปล้างน้ำประปาหมดอ่ะนะ
jiew ออฟไลน์
« ตอบ #4 เมื่อ: 14/08/12, [22:12:48] »

ใส่พวกแบคทีเรียน้ำครับ.   ที่เคยผมใช้azooอยู่ ก็โอนะครับ

สามารถใช้กับกรณีที่เป็น new aquarium tank ได้ทันที
winsuck ออฟไลน์
« ตอบ #5 เมื่อ: 15/08/12, [08:31:35] »

ผมใช้แบคทีเรีย กับเปลี่ยนน้ำอ้ะึีัครับแหะๆ ้hahaha
« ตอบ #6 เมื่อ: 16/08/12, [11:47:38] »

ขอบคุณทุกท่านครับ ตอนนี้เปลียนน้ำ 10% วันเว้นวัน แล้วก็ใช้เครื่องกรองเก่าร่วมด้วยครับ  [on_051] เศร้ามากอากาศมันเปลี่ยนแปลงร้อนเย็นเอาแน่ไม่ได้ช่วงนี้ ทำเอาปลาแพะผมตายไป 2 ตัวแล้วละ เสียดายมากยิ่งเจ้าตัวหน้ายาว ที่ซื้อมาได้เกือบสองเดือน ไปซะแล้ว แล้วก็ Archtatus วงเดือนเพิ่งสังเกตุว่าหนวดมันกุด เลยกลับบ้านเก่าไปเลย

แบคทีเรียน้ำนี่น่าสนเหมือนกันครับ คงต้องรอว่างแล้วไปสวนฯ เพราะผมทำงานอยู่กลางเมือง ใกล้สุดคือ whitecrane ที่ Emporium ไม่รู้มีเปล่าละครับ  [on_007]
Zatamm:JoyBoy ออฟไลน์
« ตอบ #7 เมื่อ: 17/09/12, [11:22:32] »

ลองใช้BioDigestดูนะครับ หลอดเดียวอยู่ สำหรับเริ่มระบบใหม่
juniji ออฟไลน์
« ตอบ #8 เมื่อ: 18/09/12, [18:26:47] »

ตอนเปลี่ยนกรองมาใช้  2215   พี่ใช้มีเดียใหม่ที่เค้าให้มา หรือใช้มีเดียเก่าครับผม  ถ้ามีเดียเก่า น่าจะเซตตัวไวกว่า ของใหม่นะครับ

แต่ก็ตามที่ทุกคนบอกแหละครับ ใส่แบคเพิ่ม นิดหน่อย แล้วเปลี่ยนน้ำ 2-3 วันหน ก็ได้
« ตอบ #9 เมื่อ: 22/09/12, [12:12:30] »

ตอนนี้ทุกอย่างลงตัวแล้วครับ ถือว่า OK เพราะ Substrate ที่ใส่มันใหม่คับไม่ได้ใช้ัของเก่า เป็นความไม่ใส่ใจอ่านข้อมูลให้รอบด้าน แต่ยังไม่กล้าถอด Aquacompact ออก น้องแพะทั้งหลายกินได้ดี แต่ Cardinal Tetra ร่วงไปสัปดาห์ละตัวเพราะคาดว่าติดเชื้อรักษาไม่หาย อ่านในบอร์ดปลาทั่วไป เห็นว่าเป็นอาการที่เค้าเรียกกันว่า วัณโรคปลา ผมท้องแฟบเลย บางตัวหลังคด ยังดีใจที่มันไม่ติดต่อกับปลา Gold Tetra ฝูงที่เลี้ยงรวมกันอยู่ ทำให้คิดได้ว่าแค่น้ำดี ๆ ก็คงไม่พอ ต้องดูฟาร์มกับร้านด้วยว่าเค้าต้นตอมันมาจากไหน บางทีเอาโรคที่ไม่แสดงอาการแถมมาด้วย
หน้า: 1   ขึ้นบน
พิมพ์