Aqua.c1ub.net
*
  Fri 19/Apr/2024
หน้า: 1 2   ลงล่าง
พิมพ์
ผู้เขียน หัวข้อ: ใครเลี้ยงกุ้งแคระแล้วตายมาทางนี้  (อ่าน 55282 ครั้ง)
No.XIII ออฟไลน์
Club Follower
« เมื่อ: 24/01/08, [04:23:07] »
ตอบโดยอ้างถึงข้อความ

หลายคนที่เลี้ยงกุ้งแคระ แล้วจู่ จู่ วันนึงมันก็เริ่มทยอยตาย อย่างไม่ทราบสาเหตุ ใช่ไหมครับ  สาเหตุ  หลัก หลัก คือ dea02
1.จากตัวกุ้งเอง
เนื่องจาก กุ้งจามีการขับของเสีย อยู่ตลอดเวลา คือ แอมโมเนีย หรือ เรียกให้เข้าใจง่าย ง่าย ก็คือ ฉี่กุ้ง นั่นแหละครับ
ถ้ามีกุ้งจำนวนน้อย...ก็คงจะไม่เท่าไหร่ เพราะต้นไม้นํ้าและจุลินทรีย์ในนํ้าพอที่จะสามารถ ย่อยสลายได้ ........แต่ถ้า
มีมาก กุ้งก็จะเริ่มทยอยตาย...เรื่อย เรี่อย 
วิธีแก้ คือ die1
1.1-ลดจำนวนกุ้ง ถ้ามีมากเกินไป
1.2-ขยายตู้ หรือ จัดหาที่อยู่ใหม่
 1.3-ถ้าเริ่มมีกุ้งตาย ให้เปลี่ยนนํ้าใหม่ และทำตามข้อ 1.1-1.2
2.สาเหตุจากภายในตู้ sho01
เนื่องจาก มีการสะสม ของ ขี้กุ้งและปลา(ถ้าเลี้ยงปลาด้วยนะ)และเศษอาหารเป็นเวลานาน นาน  จะเกิดการสะสม
ของ สารไนเตรท์ ซึ่งถ้ามีมากก็จะเป็นอันตราย ต่อกุ้ง.. อีกทั้งไนเตรท์ ยังเป็นปุ๋ยทำให้เกิด ตะไคร่นํ้าด้วยครับ
วิธีแก้ คือ gossip
2.1-ลองหาเปลือกหอยมาใส่ภายในตู้หรือเครื่องกรองนํ้า สามารถลดค่า แอมโมเนีย และ ไนรเตรท์ ได้มาก
2.2-การใช้ จุลินทรีย์ ก็สามารถลดค่า แอมโมเนียและไนรเตรท์ ได้เช่นกัน  (หาซื้อได้ตามร้านขายปลาทั่วไปครับ
มีหลายยี่ห้อ...
3.เครื่องกรอง gossip
 xxx2แบบ ไบโอบอล (BIO BALL) เป็นระบบกรองที่ใช้แบบ ไบโอฟิลเตอร์  คือ การกรองด้วยสิ่งมีชีวิต ใช้การทำงานของแบคทีเรีย
ในการย่อยสลายของเสียที่ถูกขับออกจากตัวปลาหรือเศษอาหารที่เหลือตกค้างอยู่แล้วถูกส่งเข้าสู่ระบบกรอง
ข้อเสียของระบบกรองแบบ ไบโอบอลคือ ไม่สามารถกำจัดสาร ไนเตรท์ได้
 emb01แบบใยแก้ว ( Fiber )เนื่องจากเป็นแหล่งสะสมของสิ่งสกปรก จึงทำให้เกิดแบคทีเรีย จำนวนมากจึงกลายเป็นโรงผลิตสาร
ไนเตรท์ไป
วิธีแก้ คือ deepkiss
3.1-หมั่นทำความสะอาดเครื่องกรอง อยู่เสมอ
3.2-ถ่ายนํ้าบ้าง เพื่อลด ไนเตรท์
3.3-ใส่แปลือกหอยนางรม เพราะจุลินทรีย์ จะอาศัยอยู่ในหอยนางรม ทำหน้าที่ในการย่อยสลาย แอมโมเนียและไนเตรท์ได้
เป็นอย่างดี
 [แคะขี้มูก]สาเหตุอื่น คงไม่ต้องพูดถึงเพราะเซียนกุ้งทั้งหลายคงรู้หมดแหละ... [เจ๋ง]
ข้อมูล  [ไอ้แว่น]บางส่วนผมหาจากหนังสือเกี่ยวกับสัตว์นํ้า เลยนำมาใช้กับกุ้งดูนะครับ ถ้ามีผิดพลาด hide1 hide2 ก็ขออภัยด้วยเด้อ... deepkiss deepkiss
ร๊าก....น้า.....ถึงอาวมาบอก [เย้ะ] [เย้ะ]
aM$t3L ออฟไลน์
Club Member
« ตอบ #1 เมื่อ: 24/01/08, [04:37:44] »

หลายคนที่เลี้ยงกุ้งแคระ แล้วจู่ จู่ วันนึงมันก็เริ่มทยอยตาย อย่างไม่ทราบสาเหตุ ใช่ไหมครับ  สาเหตุ  หลัก หลัก คือ dea02
1.จากตัวกุ้งเอง
เนื่องจาก กุ้งจามีการขับของเสีย อยู่ตลอดเวลา คือ แอมโมเนีย หรือ เรียกให้เข้าใจง่าย ง่าย ก็คือ ฉี่กุ้ง นั่นแหละครับ
ถ้ามีกุ้งจำนวนน้อย...ก็คงจะไม่เท่าไหร่ เพราะต้นไม้นํ้าและจุลินทรีย์ในนํ้าพอที่จะสามารถ ย่อยสลายได้ ........แต่ถ้า
มีมาก กุ้งก็จะเริ่มทยอยตาย...เรื่อย เรี่อย 
วิธีแก้ คือ die1
1.1-ลดจำนวนกุ้ง ถ้ามีมากเกินไป
1.2-ขยายตู้ หรือ จัดหาที่อยู่ใหม่
 1.3-ถ้าเริ่มมีกุ้งตาย ให้เปลี่ยนนํ้าใหม่ และทำตามข้อ 1.1-1.2
2.สาเหตุจากภายในตู้ sho01
เนื่องจาก มีการสะสม ของ ขี้กุ้งและปลา(ถ้าเลี้ยงปลาด้วยนะ)และเศษอาหารเป็นเวลานาน นาน  จะเกิดการสะสม
ของ สารไนเตรท์ ซึ่งถ้ามีมากก็จะเป็นอันตราย ต่อกุ้ง.. อีกทั้งไนเตรท์ ยังเป็นปุ๋ยทำให้เกิด ตะไคร่นํ้าด้วยครับ
วิธีแก้ คือ gossip
2.1-ลองหาเปลือกหอยมาใส่ภายในตู้หรือเครื่องกรองนํ้า สามารถลดค่า แอมโมเนีย และ ไนรเตรท์ ได้มาก
2.2-การใช้ จุลินทรีย์ ก็สามารถลดค่า แอมโมเนียและไนรเตรท์ ได้เช่นกัน  (หาซื้อได้ตามร้านขายปลาทั่วไปครับ
มีหลายยี่ห้อ...
3.เครื่องกรอง gossip
 xxx2แบบ ไบโอบอล (BIO BALL) เป็นระบบกรองที่ใช้แบบ ไบโอฟิลเตอร์  คือ การกรองด้วยสิ่งมีชีวิต ใช้การทำงานของแบคทีเรีย
ในการย่อยสลายของเสียที่ถูกขับออกจากตัวปลาหรือเศษอาหารที่เหลือตกค้างอยู่แล้วถูกส่งเข้าสู่ระบบกรอง
ข้อเสียของระบบกรองแบบ ไบโอบอลคือ ไม่สามารถกำจัดสาร ไนเตรท์ได้
 emb01แบบใยแก้ว ( Fiber )เนื่องจากเป็นแหล่งสะสมของสิ่งสกปรก จึงทำให้เกิดแบคทีเรีย จำนวนมากจึงกลายเป็นโรงผลิตสาร
ไนเตรท์ไป
วิธีแก้ คือ deepkiss
3.1-หมั่นทำความสะอาดเครื่องกรอง อยู่เสมอ
3.2-ถ่ายนํ้าบ้าง เพื่อลด ไนเตรท์
3.3-ใส่แปลือกหอยนางรม เพราะจุลินทรีย์ จะอาศัยอยู่ในหอยนางรม ทำหน้าที่ในการย่อยสลาย แอมโมเนียและไนเตรท์ได้
เป็นอย่างดี
 [แคะขี้มูก]สาเหตุอื่น คงไม่ต้องพูดถึงเพราะเซียนกุ้งทั้งหลายคงรู้หมดแหละ... [เจ๋ง]
ข้อมูล  [ไอ้แว่น]บางส่วนผมหาจากหนังสือเกี่ยวกับสัตว์นํ้า เลยนำมาใช้กับกุ้งดูนะครับ ถ้ามีผิดพลาด hide1 hide2 ก็ขออภัยด้วยเด้อ... deepkiss deepkiss
ร๊าก....น้า.....ถึงอาวมาบอก [เย้ะ] [เย้ะ]
เลี้ยงกุ้งฝอย กับ กุ้งแคระนี้ใช้วิธีเดียวกันด้ายเป่าอ่ะ
No.XIII ออฟไลน์
« ตอบ #2 เมื่อ: 24/01/08, [05:09:51] »

ด้ายคับ... [งง] ว่าแต่เลี้ยงกุ้งฝอย ด้วยรึคับ hide1 มานน่ารักตรงไหนเหรอ [เอ๊ะ!!!]
ผมยังเคยเจอมานเล่นงานลูกกุ้ง Snow ของผมซะก้ามหายเลย... n032ยังเจ็บใจไม่หาย 031ทุกวันนี้โตแล้วยังกุดอยู่เลย
(พอดีว่าเจ้ากุ้งฝอยตัวมันใหญ่มาก ก้ามยาวอีกต่างหาก เห็นแล้วเสียดาย ไม่อยากเอาให้ปลากินเลยเอามาเลี้ยงรวมกับลูกSnow)
 hur04 036ลอกคราบแล้วยังม่ายเห็นขึ้นซักที่ มีไรแหลม แหลม sho01 งอกมาแทนที่ ม่ายเห็นเหมือนก้ามเลยอ่ะเซ็ง.. hide1
ป๊ะป๋าดุ๊กดิ๊ก&น้องดริว&น้องดรีม ออฟไลน์
Shrimp Admin
« ตอบ #3 เมื่อ: 24/01/08, [09:30:14] »

หลักการนี้ใช้ได้หมดกับการเลี้ยงสัตว์น้ำแหล่ะขอรับ ดีหลายหนา  [เขิลลลล]
กุ้งอบวุ้นเส้น ออฟไลน์
Hot Member
« ตอบ #4 เมื่อ: 24/01/08, [14:48:00] »

ขอบคุณครับ [เย้ะ] รับทราบแล้วกลับปฏิบัติรับ hawaii
minova ออฟไลน์
Cute Member
« ตอบ #5 เมื่อ: 24/01/08, [15:06:53] »

ขอบคุณสำหรับบทความดีๆ ค่ะ
radiergummi ออฟไลน์
Cute Member
« ตอบ #6 เมื่อ: 26/01/08, [15:39:39] »

วู้ๆ เก็บความรู้  [ปิ๊งๆๆ]
auntty ออฟไลน์
Club Brother
« ตอบ #7 เมื่อ: 28/01/08, [15:53:53] »

มีความรู้ใหม่ๆมาให้ศึกษากันอีกแล้ว  [ไอ้แว่น]
ขอบคุณนะครับ  [เจ๋ง]
กา ออฟไลน์
« ตอบ #8 เมื่อ: 02/02/08, [06:10:21] »

ขอบคุณสำหรับบทความดี ขอบคุณครับ  gossip
โอ๋ ออฟไลน์
« ตอบ #9 เมื่อ: 06/02/08, [17:23:18] »

[เจ๋ง] [เจ๋ง] [เจ๋ง]

ตามนั้นคร้าบ

โอ๋
Rakdos
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #10 เมื่อ: 26/02/08, [21:32:53] »

เคยเลี้ยงกุ้งเชอร์รี่ชุดแรก ตายยกบ่อเพราะเผลอฉีดยากันยุงในห้อง

อาการแรกๆ มันจะว่ายอย่างบ้าคลั่งในบ่อ จับย้ายบ่อยากมาก บางตัวหนีไปอยู่ในซอกไม้น้ำ

สักพักก็เริ่มหงายท้องกันทีละตัว น่าสงสารมาก ถือเป็นกรณีศึกษาไป
(。→‿←。) ออฟไลน์
Hot Member
« ตอบ #11 เมื่อ: 29/02/08, [05:07:03] »

นายแน่มาก  [เจ๋ง]
มือใหม่
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #12 เมื่อ: 01/03/08, [19:37:53] »

สอบถามทีคับ ไม่รู้จะถูกห้องป่าว คือในตู้ของผมมันมี พลานาเรีย หรือตัวคล้ายๆ พยาธิ ในตู้น่ะคับ ผมจะเอาปลาสอดกะปลาหางนกยูงมาใส่
ให้มันกินพลานาเรียเพราะว่าไปอ่านเจอในบอร์ดมา ปลาสองอย่างนี่ผมจะเอามาใส่ในตู้เลี้ยง กุ้งแคระเชอรี่   ปลาสองอย่างนี่มันจะกินกุ้งหรือว่าลูกกุ้งไหมคับ

verakeat ออฟไลน์
Club Member
« ตอบ #13 เมื่อ: 02/03/08, [23:00:59] »

กุ้งตัวใหญ่มันไม่กินหรอกครับ แต่ไอ้เจ้าตัวเล็กๆนี่สิยิ่งพวกจิ๋วๆพึ่งออกมาไม่นานนี่ดิคิดว่าไม่น่ารอดนา xxx2
muaykapun ออฟไลน์
Club Veteran
« ตอบ #14 เมื่อ: 24/05/08, [16:11:47] »

อย่างงี้ต้อง+ให้ [ปิ๊งๆๆ]
ไ ก่ โ ต้ ง ออฟไลน์
« ตอบ #15 เมื่อ: 31/05/08, [00:56:04] »

ขอบคุณคับสำหรับความรู้ใหม่ๆ  [เจ๋ง]
takchiawp ออฟไลน์
« ตอบ #16 เมื่อ: 11/07/08, [13:15:24] »

แหล่มเลยอิอิ
p-a-c---m-a-n ออฟไลน์
« ตอบ #17 เมื่อ: 11/07/08, [13:30:14] »

deepkiss
Suiscythe ออฟไลน์
« ตอบ #18 เมื่อ: 06/08/08, [18:34:52] »

ทำไมผมดังจังอ่ะ ้hahaha
DISTRICT 99 ออฟไลน์
« ตอบ #19 เมื่อ: 23/08/08, [01:39:43] »

โอ้ว...องค์ความรู้
mintzz ออฟไลน์
« ตอบ #20 เมื่อ: 23/08/08, [20:26:22] »

ขอบคุณสำหรับความรู้ดีๆครับ [เจ๋ง]
nanon2004 ออฟไลน์
« ตอบ #21 เมื่อ: 22/09/08, [20:28:00] »

วันนี้มีกุ้งตาย เกือบสองอาทิตย์แล้วที่ยังไม่ได้ล้างกรอง  surrender surrender
sos866 ออฟไลน์
Club Member
« ตอบ #22 เมื่อ: 18/10/08, [11:19:52] »

ของสอบถามหน่อยใส่เศษปะการังได้ป่ะคับ
เด็กเอกชัย ออฟไลน์
Hot Member
« ตอบ #23 เมื่อ: 20/10/08, [00:41:23] »

ของสอบถามหน่อยใส่เศษปะการังได้ป่ะคับ
ได้ครับ แต่ถ้าเลี้ยงไม่น้ำด้วย ไม่ควรใส่ครับ เพราะจะทำให้น้ำกระด้าง ซื้อพัมมิสมารองใต้กรวดหรือดินจะดีกว่าครับ(ราคาไม่แพง)
เป็ดอาบน้ำฝักบัว ออฟไลน์
Club Member
« ตอบ #24 เมื่อ: 12/11/08, [14:53:25] »

ด้ายคับ... [งง] ว่าแต่เลี้ยงกุ้งฝอย ด้วยรึคับ hide1 มานน่ารักตรงไหนเหรอ [เอ๊ะ!!!]
ผมยังเคยเจอมานเล่นงานลูกกุ้ง Snow ของผมซะก้ามหายเลย... n032ยังเจ็บใจไม่หาย 031ทุกวันนี้โตแล้วยังกุดอยู่เลย
(พอดีว่าเจ้ากุ้งฝอยตัวมันใหญ่มาก ก้ามยาวอีกต่างหาก เห็นแล้วเสียดาย ไม่อยากเอาให้ปลากินเลยเอามาเลี้ยงรวมกับลูกSnow)
 hur04 036ลอกคราบแล้วยังม่ายเห็นขึ้นซักที่ มีไรแหลม แหลม sho01 งอกมาแทนที่ ม่ายเห็นเหมือนก้ามเลยอ่ะเซ็ง.. hide1
ไอ้แหลมๆมันคือไรกุ้งที่บ้านก็เป็น sick1 sick1 sick1
III ออฟไลน์
« ตอบ #25 เมื่อ: 27/11/08, [23:35:33] »

ความรู้แจ่มดีครับ
jjunnin ออฟไลน์
Club Member
« ตอบ #26 เมื่อ: 09/12/08, [23:34:19] »

idea1 ขอบคุณครับ สำหรับตำนานความรู้ มือใหม่อย่างผมต้องเรียนรู้ๆ
KaLaKinE ออฟไลน์
Club Member
« ตอบ #27 เมื่อ: 30/12/08, [23:06:23] »

[ปิ๊งๆๆ]

ขอบคุณนะคะ

พอดีกำลังจะเรื่มเลี้ยง เลย   lau01

ช่วย มือใหม่อย่างเราได้ดีเลย

ขอบคุณอีกครั้งนะคะ [เขิลลลล]
Nop<`•○•`>Nologo ออฟไลน์
« ตอบ #28 เมื่อ: 31/12/08, [10:35:07] »

ขอบคุณครับที่ เพิ่มการดูแลให้กับน้องกุ้งอีก ขั้นนึง ผมจะได้ไปประยุค ใช้กับน้องกุ้งอีกอิๆๆ

ตอนนี้ยังไม่มีตัวไหนเสียชีวิต หลัง ขยายตู้และแบ่งดินแดน ให้ต่อกัน และเปลี่ยนน้ำบ่อยๆๆ

emb01
PURESHRIMP ออฟไลน์
« ตอบ #29 เมื่อ: 31/12/08, [15:48:47] »

ขอบคุงมากเลยคับ

กำลังจะเลี้ยงพอดี
หน้า: 1 2   ขึ้นบน
พิมพ์