Aqua.c1ub.net
*
  Thu 25/Apr/2024
หน้า: 1   ลงล่าง
พิมพ์
ผู้เขียน หัวข้อ: จะเลี้ยงปลาแพะ  (อ่าน 3042 ครั้ง)
=-KENDO-= ออฟไลน์
Club Follower
« เมื่อ: 29/07/12, [20:26:06] »
ตอบโดยอ้างถึงข้อความ

อยากทราบราคา  ว่า ประมาณเท่าไร- เท่าไร เลี้ยงได้กี่ตัว  ของเป็นสายที่ราคาถูกที่สุดอะครับ   ใส่ตู้ 48  ทรายทะเล จะเป็นอะไรไหมครับ เลี้ยงกับ  นีออนสักฝูง

ขอคำแนะนำด้วยครับ
runner ออฟไลน์
Club Brother
« ตอบ #1 เมื่อ: 29/07/12, [21:55:50] »

ราคามีตั้งแต่ตัวละสิบบาทจนถึงXXXXXครับส่วนใหญ่ที่เลี้ยงกันกันราคาก็จะราวๆ1xx-5xx
ถ้าถูกๆก็แพะเขียว แพะเผือก สเตอร์ไบค์ แพนด้า ไตรลิเนียตัส
แต่อย่าเลือกเพราะว่ามันราคาถูกเลยครับเลือกเพราะว่าชอบปลาตัวนั้นจริงๆจะดีกว่า [เจ๋ง]

ทรายทะเลจะไม่เหมาะครับมันเพิ่มความกระด้างของน้ำ+pHมากมาย [on_051]

เลี้ยงกับนีออนได้ครับตู้48เอาแพะกลางซัก30ตัวอยู่ได้แบบสบาย(มาก)ครับ

ส่วนข้อมุลต่างๆหาได้ที่นี่ครับ
http://aqua.c1ub.net/forum/index.php?topic=143648.0
« ตอบ #2 เมื่อ: 29/07/12, [23:03:15] »

ขอบคุณมากครับ   คือที่ชอบ เพราะแค่เป็นปลาแพะอะครับ   สนใจที่เป็นปลาก้นตู้ด้วย ยังไม่ศึกษามาดีเท่าไร ขอบคุณมากๆครับ
bakapuchino ออฟไลน์
« ตอบ #3 เมื่อ: 29/07/12, [23:40:29] »

ทรายทะเลไม่แนะนำอย่างแรงครับ เพราะทั้งแพะทั้งนีออนชอบน้ำที่เป็นกลาง-กรดอ่อนๆ

ทรายทะเลจะทำให้ pH ขึ้นไม่เหมาะครับ

ถ้าไม่ชอบแพงมากก็ลองดูพวก trilineatus กับ sterbi ครับ

panda ก็น่ารักดี ถูกด้วย

แนะนำเลี้ยงแพะชนิดเดียวเป็นกลุ่มใหญ่ๆ ดูเป็นธรรมชาติดี

หรือจะรวมหลายๆชนิดก็แล้วแต่ชอบ เพราะแพะมันรักสงบ ไม่ยกพวกตีกันครับ

อันนี้แพนด้า
<a href="http://www.youtube.com/v/FbhXKN7c1I8" target="_blank">http://www.youtube.com/v/FbhXKN7c1I8</a>
« ตอบ #4 เมื่อ: 30/07/12, [17:13:32] »

ขอบคุณมากครับ ว่าจะไปลองหาซื้อ   แล้วก็ ทรายแบบในรูปเป็นทรายอะไรหรอครับ หรือผมจะแก้ด้วยเอาดิน ph ต่ำๆ มาใส่ฝากนึงของ ตู้ เพราะว่าชอบทรายขาวอะครับ  หรือใส่อะไรกด Ph ได้อีก อะครับ 

ขอบคุณมากๆครับ
trilineatus กับ sterbi  มีชื่อเรียกแบบ เวลาไปหาซื้อไหมครับ กลัวเค้าไม่เข้าใจ
13Gbob ออฟไลน์
Club Member
« ตอบ #5 เมื่อ: 30/07/12, [18:10:29] »

ตู้ 48 สบายๆครับ รองพื้นโดยส่วนตัวชอบดิน ครับ  (ดินผสมกับดินเลี้ยงกุ้งแคระจะดีมาก เป็น ph บัฟเฟอร์ช้วยกดค่า ph ได้)

ข้อดี  1เม็ดไม่ใหญ่ไม่เล็กเกินไป แพะไม่สามารถอมวัสดุรอง(ดิน)พื้นเข้าไปพร้อมอาหารได้

2ไม่คมบาดปากแพะครับ หนวดครบถ้วนไม่ขาด

3 ดินไม่ส่งผลค่า ph เท่าไหร่ครับ  ใช้ยี่ห้อดีดี จะคุมค่า ph ได้ด้วย

ข้อเสีย 1 หลักๆก็แพงครับ ถุงละ พันกว่าบาท ตู้ 48 ราคา พอตัวเลยครับ

2 หากชอบเนื้อดินละเอียด หรือชอบพื้นสีอ่อน จะไม่มีให้เลือกครับ

3อายุการใช้งาน ในการคุม ค่า ph มีจำกัดทางที่ดีใช้ดินคู้กับวัสดุกรองคุม ph จะช้วยให้อายุการใช้งานนานครับ
bakapuchino ออฟไลน์
« ตอบ #6 เมื่อ: 30/07/12, [23:50:20] »

ขอบคุณมากครับ ว่าจะไปลองหาซื้อ   แล้วก็ ทรายแบบในรูปเป็นทรายอะไรหรอครับ หรือผมจะแก้ด้วยเอาดิน ph ต่ำๆ มาใส่ฝากนึงของ ตู้ เพราะว่าชอบทรายขาวอะครับ  หรือใส่อะไรกด Ph ได้อีก อะครับ 

ขอบคุณมากๆครับ
trilineatus กับ sterbi  มีชื่อเรียกแบบ เวลาไปหาซื้อไหมครับ กลัวเค้าไม่เข้าใจ

ในคลิปเป็นทรายอะไรก็ไม่รู้เหมือนกัน แฮะๆ ถ้าจะลด pH จะใช้ดินก็ได้ครับ แต่แพงหน่อย หรือจะใช้พวกมอสพีท หรือใบหูกวางหมักก็ดี แต่น้ำมันจะเหลืองๆ

แพะสเตอร์ไบก็เรียกตรงตัวเลยครับ

ส่วนแพะ trilineatus ในไทยส่วนมากจะเรียกแพะจูลี่
AEKKiE ออฟไลน์
« ตอบ #7 เมื่อ: 31/07/12, [19:20:10] »

แพะเผือก แพะเขียว สเตอไบ พวกนี้ถึกมาก เหมาะกับมือใหม่
หน้า: 1   ขึ้นบน
พิมพ์