Aqua.c1ub.net
*
  Sat 20/Apr/2024
หน้า: 1   ลงล่าง
พิมพ์
ผู้เขียน หัวข้อ: น้องกุ้ง ตัวเกร็ง ไม่ขยับเลย ช่วยทีนะ ครับ  (อ่าน 9982 ครั้ง)
Maeremn ออฟไลน์
Club Member
« เมื่อ: 21/07/12, [22:21:26] »
ตอบโดยอ้างถึงข้อความ

น้องกุ้ง ตัวเกร็ง ไม่ขยับเลย  มีเเค่ขาคุ้ยน้ำ ข้างหลัง ขยับนิดๆ เท่านั้นเอง ไม่รู้ว่าเป็นอะไร  ตัวขนาด3.5นิ้ว ไม่รวมก้าม  ช่วยเเน่ะนำทีนะ ครับ มันเพิ่งเป็นเมื่อซักพักนี่เอง T-T
์Nm'Nut ออฟไลน์
Club Follower
« ตอบ #1 เมื่อ: 21/07/12, [22:52:27] »

โดน สารเคมี พวกยาฉีดยุงหรือป่าวครับ 
Anda Carp Farm ออฟไลน์
Club Brother
« ตอบ #2 เมื่อ: 23/07/12, [09:02:55] »

น้องกุ้ง ตัวเกร็ง ไม่ขยับเลย  มีเเค่ขาคุ้ยน้ำ ข้างหลัง ขยับนิดๆ เท่านั้นเอง ไม่รู้ว่าเป็นอะไร  ตัวขนาด3.5นิ้ว ไม่รวมก้าม  ช่วยเเน่ะนำทีนะ ครับ มันเพิ่งเป็นเมื่อซักพักนี่เอง T-T

ตามที่เล่ามาเข้าได้กับ
1. โดนสารเคมี อาจจะมาจากสภาพแวดล้อมภายนอก  
2. หากเป็นการลอกคราบใหม่แล้วมีอาการแบบนี้ ที่เคยเจอคือ ในน้ำมีสารเคมีตกค้าง อาจจะมาจากคุณภาพน้ำไม่ดี มีสารเจือปน หรือ ในน้ำขาดแร่ธาตุ  ตามที่ได้เคยปรึกษากับผู้ใหญ่ใจดี ท่านหนึ่ง พี่แกให้ข้อมูลว่า กุ้งอาจจะขาดแร่ธาตุ
Magnesium
เป็นองค์ประกอบของโครงสร้างร่างกายของกุ้ง 70% และอีก 30% พบในเนื้อเยื่อและเลือด กุ้งใช้ Mg ในการกระตุ้นการทำงานของ Enzyme ช่วยให้อาหารเปลี่ยนเป็นพลังงานที่นำไปใช้ได้ ช่วยกระตุ้นการทำงานของ ATP (สารชีวโมเลกุลที่ทำหน้าที่ให้พลังงานในสิ่งมีชีวิต) ดังนั้นเมื่อขาด Mg จะทำให้กุ้งลอกคราบแล้วเปลือกแข็งช้า กล้ามเนื้อหดเกร็งและเกิดสภาวะหัวใจล้มเหลวได้ครับ

วิธีการแก้ไข
1.ถ้าโดนสารเคมี  ซื้อน้ำดื่ม ขวด 5 ลิตร มาเปิดอ๊อกแรงๆ แล้วเอาน้องกุ้งลงไป ปล่อยทิ้งไว้จนกว่าจะดี ขึ้น
2.  ถ้าขาดแร่ธาตุ  ให้หาซื้อ พวก GH Boot มาใช้ ตามที่ผู้ใหญ่แนะนำมา

ถูกผิดแย่างไรก็แก้ไขและชี้แนะด้วยครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 23/07/12, [09:05:14] โดย Preeya Chonburi »
MasterS ออฟไลน์
Club Veteran
« ตอบ #3 เมื่อ: 24/07/12, [07:54:45] »

ตามที่เล่ามาเข้าได้กับ
1. โดนสารเคมี อาจจะมาจากสภาพแวดล้อมภายนอก  
2. หากเป็นการลอกคราบใหม่แล้วมีอาการแบบนี้ ที่เคยเจอคือ ในน้ำมีสารเคมีตกค้าง อาจจะมาจากคุณภาพน้ำไม่ดี มีสารเจือปน หรือ ในน้ำขาดแร่ธาตุ  ตามที่ได้เคยปรึกษากับผู้ใหญ่ใจดี ท่านหนึ่ง พี่แกให้ข้อมูลว่า กุ้งอาจจะขาดแร่ธาตุ
Magnesium
เป็นองค์ประกอบของโครงสร้างร่างกายของกุ้ง 70% และอีก 30% พบในเนื้อเยื่อและเลือด กุ้งใช้ Mg ในการกระตุ้นการทำงานของ Enzyme ช่วยให้อาหารเปลี่ยนเป็นพลังงานที่นำไปใช้ได้ ช่วยกระตุ้นการทำงานของ ATP (สารชีวโมเลกุลที่ทำหน้าที่ให้พลังงานในสิ่งมีชีวิต) ดังนั้นเมื่อขาด Mg จะทำให้กุ้งลอกคราบแล้วเปลือกแข็งช้า กล้ามเนื้อหดเกร็งและเกิดสภาวะหัวใจล้มเหลวได้ครับ

วิธีการแก้ไข
1.ถ้าโดนสารเคมี  ซื้อน้ำดื่ม ขวด 5 ลิตร มาเปิดอ๊อกแรงๆ แล้วเอาน้องกุ้งลงไป ปล่อยทิ้งไว้จนกว่าจะดี ขึ้น
2.  ถ้าขาดแร่ธาตุ  ให้หาซื้อ พวก GH Boot มาใช้ ตามที่ผู้ใหญ่แนะนำมา

ถูกผิดแย่างไรก็แก้ไขและชี้แนะด้วยครับ
[เจ๋ง]  อธิบายดีครับ
NP CRAYFISH ออฟไลน์
Club Champion
« ตอบ #4 เมื่อ: 24/07/12, [23:58:36] »

น้องกุ้ง ตัวเกร็ง ไม่ขยับเลย  มีเเค่ขาคุ้ยน้ำ ข้างหลัง ขยับนิดๆ เท่านั้นเอง ไม่รู้ว่าเป็นอะไร  ตัวขนาด3.5นิ้ว ไม่รวมก้าม  ช่วยเเน่ะนำทีนะ ครับ มันเพิ่งเป็นเมื่อซักพักนี่เอง T-T
ขอผมก็เพิงเป็นครับ ไซส์ 4 นิ้ว ตัวเกรงไม่ขยับ หง่ายท้ิองไปแล้วด้วยครับ นึกว่าตายไปแล้ว

เป็นไม่มีสาเหตุ เลี้ยงรวมอีก 1 ตัวไม่เป็นอะไรเลย

ผมเปลียนน้ำตู้ใหม่ 100 % แล้วอัดออกเอา 1 วัันครับ

วันต่อมา ค่อยดีขึ้นครับ ตอนนี้เดินและกินอาหารแล้วครับ
belta400 ออฟไลน์
Club Member
« ตอบ #5 เมื่อ: 19/05/16, [10:51:37] »

เจอสดๆ้อนๆเลยครับเมื่อคืน จะจับคู่กัน อ้าวตัวเมีย 4 นิ้ว นอนรอนอนตะแคงเลย เห้ยไม่ใช่ล่ะ ไม่ขยับเลย ก็เอาออกมาพักในน้ำสะอาดคิดว่าตะกี้เราจับเค้าแล้วเค้าอาจบาดเจ็บ ก็ใส่ตัวผู้ลงไปก่อน เห้ย อาการเดียวกัน รีบเลยครับทีนี้ สาเหตุมาจาก กระชอนใหม่ ซื้อกระชอนมาไม่ได้ล้างแล้วเอาไปตักมันขึ้นมาน้ำเลยเจือปนสารเคมีอะไรสักอย่าง เอาไปอัดอ็อกไว้ 1 ชั่วโมงก็ไม่ขยับ เลยเอาไปใส่ในตู้ไม้น้ำ ตู้นี้ระบบสมบูรณ์แล้ว และอัดอ็อคใส่ไปเพิ่มอีก ตื่นเช้ามา มันไล่จับปลากินล่ะแต่ตัวผู้ดันเกร็งจนก้ามหลุดแน่ๆทีนี้มันจะจับตัวเมียได้มั้ยเนี่ย
หน้า: 1   ขึ้นบน
พิมพ์