Aqua.c1ub.net
*
  Fri 31/May/2024
หน้า: 1 2   ลงล่าง
พิมพ์
ผู้เขียน หัวข้อ: DCB Apistogramma trifasciata ครอกแรก  (อ่าน 9869 ครั้ง)
Elninyo POND ออฟไลน์
Club Brother
« เมื่อ: 16/07/12, [21:25:59] »
ตอบโดยอ้างถึงข้อความ

ตั้งกระทู้ขึ้นมาเพื่อรายงานผลการเพาะพันธุ์ของปลานั้นๆ โดยเฉพาะ ซึ่งจะต้องมีข้อมูลต่อไปนี้
        a.   ขนาดตู้ วิธีการจัดตู้ สมาชิกในตู้
24 นิ้ว แบ่ง 3 ช่อง ปูพื้นด้วยดิน เบนิบาชิ  บางๆ  จัดตู้โล่ง  สมาชิกในตู้ มี พ่อ ไตรฟาส 1 ตัว  แม่ ไตรฟาส 2 ตัว
        b.   สภาพน้ำ เช่น อุณหภูมิ ค่า PH ค่าความกระด้าง
น้ำประปา PHราวๆ 6 อุณหภูมิ 28-30 องศา
        c.   รายละเอียดของปลาหมอแคระที่เพาะพันธุ์ คือ ชนิด(สปีชีส์) วาไรตี้(ถ้าทราบ) แหล่งที่มา ร้านที่ซื้อ
พ่อ  แม่ ปลาไตรฟาส จาก Mr. อามาดินโล่
        d.   รายละเอียดวิธีการเลี้ยงดูพ่อแม่ปลา การจับคู่ผสมพันธุ์ การดูแลไข่ การอนุบาลลูกปลา
พ่อและแม่ เลี้ยงด้วย อาทีเมียร์ตัวเต็มวัย สลับ อาหารเม็ด เตทตร้าบิท เปลี่ยนถ่ายน้ำ 20 เปอร์เซ็นต์   3 วัน/ครั้ง
ลูก เลี้ยงด้วย อาทีเมียร์แรกเกิด สลับ เตทตร้าบิท เอามาบดละเอียด  ถ่ายน้ำวันละ 15 เปอร์เซ็นต์ ทุกวัน
ส่วนไข่ปลา ผมแยกออกมาเป่าเอง ในตู้ 16 นิ้ว ครับ

.   ลงภาพถ่ายประกอบการรายงาน ดังนี้
   ตู้ที่ใช้เพาะพันธุ์

พ่อไตรฟาส จาก   Mr. อามาดินโล่

แม่ไตรฟาส จาก  Mr. อามาดินโล่

แม่ไตรฟาส 2 ตัว  ตัวบนจาก Mr. อามาดินโล่ ตัวล่าง จาก ร้านนับ9 

ไข่  แยกออกมาเป่าเอง .ในตู้ 16 นิ้ว

ลูกไตรฟาส อายุครบ 1 เดือน  นับจำนวนลูกปลาได้ 19ตัว

สมาชิก ในตู้ ประกอบด้วย พ่อ ไตรฟาส 1 ตัว  แม่ ไตรฟาส 2 ตัว

มือใหม่ ขอฝากตัวด้วยครับ ผิดพลาดประการใด ต้องขออภัย ณ ที่นี้ด้วยครับ

The_OFfy ออฟไลน์
Club Follower
« ตอบ #1 เมื่อ: 16/07/12, [21:45:59] »

[กรี๊ดดดด] ตัวเล็กๆน่ารักจัง

มีพี่เพาะงี้ น้องชักอยากเลี้ยงละดิๆๆๆ
The_Death ออฟไลน์
« ตอบ #2 เมื่อ: 16/07/12, [21:46:22] »

ขอบคุณ สำหรับ  การนำเสนอดีๆครับ
« ตอบ #3 เมื่อ: 16/07/12, [21:56:08] »

[กรี๊ดดดด] ตัวเล็กๆน่ารักจัง

มีพี่เพาะงี้ น้องชักอยากเลี้ยงละดิๆๆๆ
จะเอาไปเลี้ยงซัก ตัวสองตัวมั้ยล่ะ ออฟ ้hahaha   
« ตอบ #4 เมื่อ: 16/07/12, [21:57:24] »

ขอบคุณ สำหรับ  การนำเสนอดีๆครับ
ครับผม  ขอบคุณเช่นกันครับ [เจ๋ง]
Aqua story ออฟไลน์
« ตอบ #5 เมื่อ: 16/07/12, [21:58:14] »

เยี่ยมครับ จองๆตัวผู้ไว้สัก3ตัวนะ 555 ้hahaha
« ตอบ #6 เมื่อ: 16/07/12, [22:07:43] »

เยี่ยมครับ จองๆตัวผู้ไว้สัก3ตัวนะ 555 ้hahaha
55 ขอบคุณมาก ปลากระพงษ์ ้hahaha 
« ตอบ #7 เมื่อ: 16/07/12, [22:25:11] »

จะเอาไปเลี้ยงซัก ตัวสองตัวมั้ยล่ะ ออฟ ้hahaha   

ไว้เด่วเปิดเทอมเคียร์ตู้  [on_026]

ขอเวลาศึกษาวิธีเลี้ยง ท่านพี่  [เชื่อป๋าสิ]
« ตอบ #8 เมื่อ: 16/07/12, [22:35:55] »

ไว้เด่วเปิดเทอมเคียร์ตู้  [on_026]

ขอเวลาศึกษาวิธีเลี้ยง ท่านพี่  [เชื่อป๋าสิ]
ถ้าเคลียร์ได้ก็มาเอาไปเลย 55 ้hahaha
moobig ออฟไลน์
Club Member
« ตอบ #9 เมื่อ: 16/07/12, [22:39:18] »

ไข่  แยกออกมาเป่าเอง  ทำยังไรอ่ะ ครับ แล้วใช่ได้กับทุกปลาที่ออกไช่ใช่ไหมครับ
moobig ออฟไลน์
Club Member
« ตอบ #10 เมื่อ: 16/07/12, [22:41:23] »

พ่อไตรฟาส เท่จัง ลูก ฯ ก็น่ารัก
« ตอบ #11 เมื่อ: 16/07/12, [22:47:02] »

ไข่  แยกออกมาเป่าเอง  ทำยังไรอ่ะ ครับ แล้วใช่ได้กับทุกปลาที่ออกไช่ใช่ไหมครับ
อันนี้ผมเองก็ไม่แน่ใจอ่ะครับ ว่าไช้ได้กับทุกปลาหรือเปล่า
« ตอบ #12 เมื่อ: 16/07/12, [22:48:44] »

พ่อไตรฟาส เท่จัง ลูก ฯ ก็น่ารัก
ขอบคุณครับ เป็นปลา จาก M.r อามาดินโล่  ไตรฟาสเจ้านี้ สวยสุดๆครับ คุณภาพล้วนๆ
tumeone ออฟไลน์
« ตอบ #13 เมื่อ: 16/07/12, [22:55:03] »

ไข่ที่เอาออกมาเป่า ก็จำพวกปลาที่ไข่ตามวัตถุ จำพวกกระถาง หรือก้อนหินอะ  เอาแบบที่เราหยิบออกมาได้ อย่าให้ไข่โดนอากาศอะ
ส่วนวิธีอนุบานลูกปลาดูได้ที่กระทู รวมอะ
 http://aqua.c1ub.net/forum/index.php?topic=116963.0 
ในนี้มีรายละเอียดมากพออะ
ผมก็มือใหม่ผิดประการไดก็ขอโทษด้วย
เอสวา ออฟไลน์
Club Leader
« ตอบ #14 เมื่อ: 16/07/12, [23:10:41] »

กระถางแยะเชียว ตู้ 24 แบ่ง 3 เลยเหรอ เก่งนิ ได้ลูกมาด้วย [on_055] [on_055]
« ตอบ #15 เมื่อ: 16/07/12, [23:20:22] »

กระถางแยะเชียว ตู้ 24 แบ่ง 3 เลยเหรอ เก่งนิ ได้ลูกมาด้วย [on_055] [on_055]
555 ผมกลัวมันแย่งพื้นที่กันอ่ะครับ ไช่ครับผมใข้ ตู้ 24 กั้น 3 ช่อง เลี้ยง 3 ตัว  
ผมยังไม่เก่งหรอกครับพี่เอก ผมยังต้องโทรไปขอความรู้พี่เอกอยู่เรื่อยๆเลย [เจ๋ง]
อ๊อด Melanochromis ออฟไลน์
Moderator
« ตอบ #16 เมื่อ: 16/07/12, [23:59:39] »

ประเมินกระทู้ Apistogramma trifasciata ของคุณ ลูกชิ้นปลา ครับ
http://aqua.c1ub.net/forum/index.php?topic=186671.0
ตามเกณฑ์ DCB Project ครับ
http://aqua.c1ub.net/forum/index.php?topic=110259.0

Apistogramma trifasciata

1.   ตั้งกระทู้ขึ้นมาเพื่อรายงานผลการเพาะพันธุ์ของปลานั้นๆ โดยเฉพาะ ซึ่งจะต้องมีข้อมูลต่อไปนี้
        a.   ขนาดตู้ วิธีการจัดตู้ สมาชิกในตู้ <--- ผ่านครับ แบ่งแล้วก็เหลือ 8 นิ้วต่อช่อง ปลามี 3 ตัวถ้าไล่กันคงเละนะครับ
        b.   สภาพน้ำ เช่น อุณหภูมิ ค่า pH ค่าความกระด้าง  <---  กำลังดีเลยครับ
        c.   รายละเอียดของปลาหมอแคระที่เพาะพันธุ์ คือ ชนิด(สปีชีส์) วาไรตี้(ถ้าทราบ) แหล่งที่มา ร้านที่ซื้อ <---  ผ่านครับ พ่อแม่ปลาจากแหล่งเดียวกัน
        d.   รายละเอียดวิธีการเลี้ยงดูพ่อแม่ปลา การจับคู่ผสมพันธุ์ การดูแลไข่ การอนุบาลลูกปลา <---  ผ่านครับ ละเอียดดีครับ
2.   ลงภาพถ่ายประกอบการรายงาน ดังนี้
        a.   ภาพถ่ายของตู้โดยรวม <---  ผ่านครับ
        b.   ภาพถ่ายของพ่อปลาและแม่ปลา <---  ผ่านครับ พ่อปลากระโดงแหลมมากๆ
        c.   ภาพถ่ายของไข่ปลา หรือ ลูกปลาแรกเกิด หรือ ลูกปลาระยะเริ่มว่ายน้ำ <--- ผ่านครับ
        d.   ภาพถ่ายของลูกปลาครอกเดียวกันกับข้างบน เมื่อโตเกิน 1 เดือนแล้ว <--- ผ่านครับ 
3.   การเพาะพันธุ์จะถือว่าสำเร็จ ต่อเมื่อได้ลูกปลาที่สุขภาพสมบูรณ์ ไม่น้อยกว่า 10 ตัวจากครอกเดียวกัน นับเมื่ออายุเกิน 1 เดือนแล้วจากฟักจากไข่<--- ผ่านครับ ขอให้ลูกปลาแข็งแรงและโตไวๆ ครับ

สรุป
ผ่านประเมินครับ
ได้คะแนนตามนี้ครับ
Brood Points 10 คะแนน (สำหรับ 1 ครอก)
Species Points 10 คะแนน (สำหรับสปีชีส์ A. trifasciata)
Genus Points 10 คะแนน (สำหรับสกุล Apistogramma)
Early Bird Points 0 คะแนน (คะแนนโบนัสสำหรับสปีชีส์นี้ คนอื่นได้ไปแล้วครับ)
Outbreeding Points 0 คะแนน (พ่อแม่ปลาแหล่งเดียวกัน)

รวมคะแนน
10 + 10 + 10 + 0 + 0 = 30 คะแนน

ผ่านประเมินแล้วครับ ดีใจกับคุณลูกชิ้นปลาด้วยครับ
ถ้าได้อีกแค่ 10 คะแนน ก็จะได้เหรียญไปประดับโปรไฟล์นะครับ
 [เจ๋ง]
« ตอบ #17 เมื่อ: 17/07/12, [00:16:30] »

ประเมินกระทู้ Apistogramma trifasciata ของคุณ ลูกชิ้นปลา ครับ
http://aqua.c1ub.net/forum/index.php?topic=186671.0
http://aqua.c1ub.net/forum/index.php?topic=110259.0

1.   ตั้งกระทู้ขึ้นมาเพื่อรายงานผลการเพาะพันธุ์ของปลานั้นๆ โดยเฉพาะ ซึ่งจะต้องมีข้อมูลต่อไปนี้
        a.   ขนาดตู้ วิธีการจัดตู้ สมาชิกในตู้ <--- ผ่านครับ แบ่งแล้วก็เหลือ 8 นิ้วต่อช่อง ปลามี 3 ตัวถ้าไล่กันคงเละนะครับ
        b.   สภาพน้ำ เช่น อุณหภูมิ ค่า pH ค่าความกระด้าง  <---  กำลังดีเลยครับ
        c.   รายละเอียดของปลาหมอแคระที่เพาะพันธุ์ คือ ชนิด(สปีชีส์) วาไรตี้(ถ้าทราบ) แหล่งที่มา ร้านที่ซื้อ <---  ผ่านครับ พ่อแม่ปลาจากแหล่งเดียวกัน
        d.   รายละเอียดวิธีการเลี้ยงดูพ่อแม่ปลา การจับคู่ผสมพันธุ์ การดูแลไข่ การอนุบาลลูกปลา <---  ผ่านครับ ละเอียดดีครับ
2.   ลงภาพถ่ายประกอบการรายงาน ดังนี้
        a.   ภาพถ่ายของตู้โดยรวม <---  ผ่านครับ
        b.   ภาพถ่ายของพ่อปลาและแม่ปลา <---  ผ่านครับ พ่อปลากระโดงแหลมมากๆ
        c.   ภาพถ่ายของไข่ปลา หรือ ลูกปลาแรกเกิด หรือ ลูกปลาระยะเริ่มว่ายน้ำ <--- ผ่านครับ
        d.   ภาพถ่ายของลูกปลาครอกเดียวกันกับข้างบน เมื่อโตเกิน 1 เดือนแล้ว <--- ผ่านครับ 
3.   การเพาะพันธุ์จะถือว่าสำเร็จ ต่อเมื่อได้ลูกปลาที่สุขภาพสมบูรณ์ ไม่น้อยกว่า 10 ตัวจากครอกเดียวกัน นับเมื่ออายุเกิน 1 เดือนแล้วจากฟักจากไข่<--- ผ่านครับ ขอให้ลูกปลาแข็งแรงและโตไวๆ ครับ

สรุป
Brood Points 10 คะแนน (สำหรับ 1 ครอก)
Species Points 10 คะแนน (สำหรับสปีชีส์ A. trifasciata)
Genus Points 10 คะแนน (สำหรับสกุล Apistogramma)
Early Bird Points 0 คะแนน (คะแนนโบนัสสำหรับสปีชีส์นี้ คนอื่นได้ไปแล้วครับ)
Outbreeding Points 0 คะแนน (พ่อแม่ปลาแหล่งเดียวกัน)

รวมคะแนน
10 + 10 + 10 + 0 + 0 = 30 คะแนน

ผ่านประเมินแล้วครับ ดีใจกับคุณลูกชิ้นปลาด้วยครับ
ถ้าได้อีกแค่ 10 คะแนน ก็จะได้เหรียญไปประดับโปรไฟล์นะครับ
 [เจ๋ง]

[กู้ดครับ!]  ยินดีด้วยคร้าบ  ปลาหมอแคระน่ารักจริงๆ
« ตอบ #18 เมื่อ: 17/07/12, [08:15:36] »

สรุป

รวมคะแนน

[เจ๋ง]

ขอบคุณ  คุณอ๊อดครับ สำหรับ 30 คะแนนแรกกของผม และคอมเม้นท์ดีๆ   จะเอาไปปรับปรุงแก้ไข ในครอกต่อๆไปให้ดีกว่านี้ครับ 
« ตอบ #19 เมื่อ: 17/07/12, [08:17:03] »

[กู้ดครับ!]  ยินดีด้วยคร้าบ  ปลาหมอแคระน่ารักจริงๆ
55 ้hahaha ออฟ พี่ขาดอีก 10 คะแนนเอง จะได้เหรียญแล้ว  [on_055]
Moderator
« ตอบ #20 เมื่อ: 17/07/12, [10:06:36] »

55 ้hahaha ออฟ พี่ขาดอีก 10 คะแนนเอง จะได้เหรียญแล้ว  [on_055]

ครอกต่อไป ถ้าผ่านก็ได้เหรียญชัวร์ๆ ครับ
ดีไม่ดีจะได้เหรียญระดับ 2 ด้วยซ้ำ ถ้าเป็นปลาที่ยังไม่เคยมีใครเพาะมาก่อนนะครับ คะแนนจะกระฉูดเลย
 ้hahaha ้hahaha
Namsom ออฟไลน์
Club Member
« ตอบ #21 เมื่อ: 17/07/12, [11:17:20] »

เห็นแบบนี้แล้วอยากลองเลี้ยงบ้างเลยอะคุณปอนด์  [on_055]   พ่อปลาหล่อมากกกกก [เจ๋ง]
kikusa45 ออฟไลน์
Club Member
« ตอบ #22 เมื่อ: 17/07/12, [13:04:17] »

อย่างนี้ ถ้าอยากรองเลี้ยงดูสามารถปรึกษา คุณปอนด์ได้ไหมเนี่ย

หหุหุ

ปล. ปลาสวยดีนะครับ
« ตอบ #23 เมื่อ: 17/07/12, [13:16:47] »

ครอกต่อไป ถ้าผ่านก็ได้เหรียญชัวร์ๆ ครับ
ดีไม่ดีจะได้เหรียญระดับ 2 ด้วยซ้ำ ถ้าเป็นปลาที่ยังไม่เคยมีใครเพาะมาก่อนนะครับ คะแนนจะกระฉูดเลย
 ้hahaha ้hahaha
ขอบคุณอีกครั้งครับคุณอ๊อด จพยามยามครับ [เจ๋ง]
« ตอบ #24 เมื่อ: 17/07/12, [13:19:56] »

เห็นแบบนี้แล้วอยากลองเลี้ยงบ้างเลยอะคุณปอนด์  [on_055]   พ่อปลาหล่อมากกกกก [เจ๋ง]
ลองเลยครับ หมอแคระมีอะไรที่น่าสนใจและน่าศึกษาหลายอย่างเลย  [เจ๋ง]ขอบคุณนะ ส้ม [on_055]
« ตอบ #25 เมื่อ: 17/07/12, [13:23:15] »

อย่างนี้ ถ้าอยากรองเลี้ยงดูสามารถปรึกษา คุณปอนด์ได้ไหมเนี่ย

หหุหุ

ปล. ปลาสวยดีนะครับ
ขอบคุณครับเบียร์   ความรู้เรื่องหมอแคระผมมีเพียงน้อยนิด [on_051]  แต่สามารถแนะนำในระดับเบื้องต้นให้ได้ครับ [เจ๋ง]
« ตอบ #26 เมื่อ: 17/07/12, [13:34:22] »

ขอขอบคุณ เพื่อนๆ พี่ๆ  น้องๆ ทุกท่านที่อุตส่าห์ตามมาให้กำลังใจผมนะครับสำหรับหมอแคระนี่เป็นก้าวแรกของผมเลย
ขอบคุณผู้ที่อยู่เบื้องหลังทุกท่าน ที่คอยให้ความรู้ และ แนวทางในการเพาะปลาหมอแคระ ให้กับผม ขอบคุณมากครับ beg1 beg1 beg1

Davil Benz ออฟไลน์
Club Member
« ตอบ #27 เมื่อ: 17/07/12, [23:24:26] »

โอ้โห !! คุณปอน วางโปรเจคแปบเดียวขยายผลต่อเลยนะ เขียนออกมาได้ดีครับ  [เจ๋ง] แต่สำหรับมือใหม่อย่างผม ถ้าคำว่าแยกไข่ออกมาเป่าเอง เนี่ยไม่เข้าใจซักเท่าไหร่  [งง] ขอนิดนึงนะอย่าโกรธกันเลยไม่รู้มาก่อนว่ามีวิธีนี้ gossip  ถ้าจะให้ดีบอกวิธีการเป่าด้วยน่าจะเข้าใจมากกว่านี้นะ ขอโทษจริงๆ พึ่งเคยได้ยิน ผิดพลาดประการใดขออภัยด้วยนะครับ
Moderator
« ตอบ #28 เมื่อ: 18/07/12, [06:31:00] »

โอ้โห !! คุณปอน วางโปรเจคแปบเดียวขยายผลต่อเลยนะ เขียนออกมาได้ดีครับ  [เจ๋ง] แต่สำหรับมือใหม่อย่างผม ถ้าคำว่าแยกไข่ออกมาเป่าเอง เนี่ยไม่เข้าใจซักเท่าไหร่  [งง] ขอนิดนึงนะอย่าโกรธกันเลยไม่รู้มาก่อนว่ามีวิธีนี้ gossip  ถ้าจะให้ดีบอกวิธีการเป่าด้วยน่าจะเข้าใจมากกว่านี้นะ ขอโทษจริงๆ พึ่งเคยได้ยิน ผิดพลาดประการใดขออภัยด้วยนะครับ

ขอช่วยตอบนะครับ  ้hahaha

"แยกไข่ออกมาเป่าเอง" หมายความว่า
แทนที่จะให้แม่ปลาคอยพัดน้ำให้ไข่ เราก็หยิบกระถางหรือวัสดุที่มีไข่ออกมาไว้ตู้อื่น
แล้วก็เอาหัวทรายเปิดลมวางไว้ใกล้ๆ ให้มันพัดน้ำให้ไข่แทนแม่ปลาครับ ก็เป็นการให้ออกซิเจนได้เหมือนแม่ปลาทำ
ซึ่งในโพสต์แรก ขั้นตอนนี้ก็คือรูปนี้ครับ

« ตอบ #29 เมื่อ: 18/07/12, [07:00:42] »

ขอบคุณสำหรับ  คอมเม้นท์ดีๆ นะครับคุณเบนซ์  จะเอาไปปรับปรุงแก้ไขครับ [เจ๋ง]   ครอกหน้าจะทำให้ดีกว่านี้ ้hahaha ้hahaha
หน้า: 1 2   ขึ้นบน
พิมพ์