Aqua.c1ub.net
*
  Thu 25/Apr/2024
หน้า: 1   ลงล่าง
พิมพ์
ผู้เขียน หัวข้อ: ถามหน่อยเกี่ยวกับซับเตรทฟรอนโตซ่า  (อ่าน 834 ครั้ง)
Dr.Slum ออฟไลน์
Club Member
« เมื่อ: 14/06/12, [22:32:16] »
ตอบโดยอ้างถึงข้อความ

ในช่องกรองไส่อะไรดีครับ หินคิริก้า ได้ป่าว หรือปะการังดีครับ

แล้วเลี้ยงบูรันดี ปูทรายขาวหรือทรายดำ ดีครับ (ตอนนี้มีทรายขาวแล้ว)

ผมเลี้ยงในตู้ 60"   ลงแต่ฟรอน ประมาณ 11 ตัว เลือกเพศยังไงดีครับ ผู้1 เมีย10 หรือยังไง แนะนำหน่อยท่าน กูรู  [on_055]
corydoras ออฟไลน์
Club Brother
« ตอบ #1 เมื่อ: 15/06/12, [18:40:41] »

ในช่องกรองใส่ปะการังครับ ใส่ไปเลย ยิ่งใหญ่ยิ่งดี ควรเอาตระเเกรงรองระหว่างช่องใส่มีเดียกับปั๊มออกด้วยนะครับ จะใส่ได้เยอะขึ้น
ส่วนทรายขาว ดูที่กรองก่อนครับ ว่ามีช่องดูดน้ำด้านล่างรึปล่าง ถ้ามีเอากรวดก้อนใหญ่ๆมาวางกั้นก่อนครับ ทรายจะได้ไม่เข้า
ทรายขาวของพี่ละเอียดมากไหมครับ ถ้าละเอียดมากก็ไม่ดีนะ จะหมักหมมเน่าอยู่ใต้พื้น ปลาไม่ชอบนะครับ ระบบเจ๊งด้วย
ตู้60ลงได้11ตัวสบายๆ ผู้เมียไม่ต้องเเยกครับ (เพราะเเยกยาก)เลี้ยงรวมได้หมด ตัวจ่าฟูงจะจัดการฟูงเอง พวกตัวผู้ก็จะยอมจ่าฟูงหมดครับ ไม่ต้องห่วง

โชว์นิดหน่อย
http://aqua.c1ub.net/forum/index.php?topic=180189.0
Dr.Slum ออฟไลน์
Club Member
« ตอบ #2 เมื่อ: 15/06/12, [23:36:08] »

ในช่องกรองใส่ปะการังครับ ใส่ไปเลย ยิ่งใหญ่ยิ่งดี ควรเอาตระเเกรงรองระหว่างช่องใส่มีเดียกับปั๊มออกด้วยนะครับ จะใส่ได้เยอะขึ้น
ส่วนทรายขาว ดูที่กรองก่อนครับ ว่ามีช่องดูดน้ำด้านล่างรึปล่าง ถ้ามีเอากรวดก้อนใหญ่ๆมาวางกั้นก่อนครับ ทรายจะได้ไม่เข้า
ทรายขาวของพี่ละเอียดมากไหมครับ ถ้าละเอียดมากก็ไม่ดีนะ จะหมักหมมเน่าอยู่ใต้พื้น ปลาไม่ชอบนะครับ ระบบเจ๊งด้วย
ตู้60ลงได้11ตัวสบายๆ ผู้เมียไม่ต้องเเยกครับ (เพราะเเยกยาก)เลี้ยงรวมได้หมด ตัวจ่าฟูงจะจัดการฟูงเอง พวกตัวผู้ก็จะยอมจ่าฟูงหมดครับ ไม่ต้องห่วง

โชว์นิดหน่อย
http://aqua.c1ub.net/forum/index.php?topic=180189.0

ครับ ตู้ไม่มีหวี่ล่าง เอิ่มแล้ว ผมติด ฉากหลังดำ ปูทรายขาว เลี้ยงบูรันดี มันจะเข้ากันป่าวครับ เข้าไปดู เห็นใช้ทรายก่อสร้างก็เจ๋งเหมือนกัน แล้วฟรอนไซด์นั้น ให้กินอะไรเป็นอาหารอยู่ครับ  [on_066]
corydoras ออฟไลน์
Club Brother
« ตอบ #3 เมื่อ: 16/06/12, [11:47:42] »

เค้าก็ผมนั้นละ ใช้ทรายขาวมันจะสะอาดตากว่านะครับ สวยด้วยล่ะ ส่วนอาหาร ผมใช้เตตร้ามิน เเบบเเผ่นวันละสองมื้อครับ เช้าเย็น เเทรกเตตร้าบิทบ้างบางมื้อ
pupp ออฟไลน์
Club Member
« ตอบ #4 เมื่อ: 16/06/12, [18:28:10] »

1. ในช่องกรองใส่ปะการังครับ
2. บุรุนดี้ ใช้ทรายขาวจะเหมาะกว่า ส่วนพวก Giberrosa ทั้งหลาย ใช้ทรายดำจะเหมาะกว่า
3. ปูทรายขาว ต้องขยันดูดขี้ปลาหน่อยนะครับ เพราะมันเห็นชัดมาก
4. ปูทรายบางๆพอครับ เพราะเราไม่ได้ใช้เป็นระบบกรองเหมือนพวกกรองใต้กรวด แค่ใส่ให้สวยงามเท่านั้น ปูบางๆจะได้ไม่หมักหมม
5. อัตราส่วนที่ดีคือ ตัวผู้ 1 ตัว ต่อตัวเมีย 3-4 ตัวครับ ถ้าเอา 11 ตัว ก็ตัวผู้2-3ตัว ที่เหลือเป็นตัวเมีย ปลาที่จะแยกเพศได้ค่อนข้างชัวร์ต้องมีขนาดประมาณ 4-5 นิ้วขึ้นไปนะครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 16/06/12, [18:30:06] โดย pupp »
หน้า: 1   ขึ้นบน
พิมพ์