Aqua.c1ub.net
*
  Thu 25/Apr/2024
หน้า: 1   ลงล่าง
พิมพ์
ผู้เขียน หัวข้อ: ถามผู้มีประสบการณ์เลี้ยงแพะปิ๊กมี่ ช่วยหน่อยครับ เรื่องอาหาร  (อ่าน 10233 ครั้ง)
Teen ออฟไลน์
Club Follower
« เมื่อ: 28/05/12, [20:15:37] »
ตอบโดยอ้างถึงข้อความ

พอดีปิ๊งกับแพะปิ๊กมี่เลยไปรับมาลงไว้ตู้ไม้น้ำครับ จำนวน 10 ชีวิต (ตู้ 48 นิ้ว)

มีข้อข้องใจเรื่องอาหารครับ คือเตรียมอาหารชนิดจมให้เขาด้วยเข้าใจว่าเป็นปลาก้นตู้ (New Excellence ของพี่กบ)
แต่เท่าที่ดูเห็นว่ายเป็นฝูงอยู่กลางๆตู้ ชอบแอบเนียนว่ายตามออตโต้ ไม่ก็ฝูงคาดินัลครับ

ปัญหาคือชักเป็นห่วงเพราะเหมือนไม่เห็นเขาลงมากินอาหารเลย ลองใส่อาหารไป เสร็จสอดดำ คาดินัล เห็นว่ายมาก่อนใครเลย
ส่วนเหล่าปลาแพะปิ๊กมี่ไปดูดๆเล็มๆตามใบไม้ ถ้าไม่รู้ดูเผินๆนึกว่าออตโต้น้อย  ้hahaha แพะปิ๊กมี่ผมไปกินอะไรเนี่ย ไม่เห็นมากินอาหารเลย

เลยอยากถามคนที่มีประสบการณ์เลี้ยงแพะปิ๊กมี่ว่าให้อาหารอะไร ให้เวลาไหนดีครับ เริ่มเป็นห่วงกลัวปลาอดตาย
แล้วอาหารจมเนี่ย ถ้าพื้นตู้เป็นพืชคลุมดินเช่นกรอสโซ่ เพอร์หวีดจิ๋วจะมีปัญหาทำให้อาหารหล่นไปตกค้างมั้ยครับ
หรือว่าบรรดาปลาแพะปิ๊กมี่ กุ้งยามาโตะ ปลาสอดดำ คาดินัล จะสามารถจัดการอาหารได้ครับ

ปล. เพิ่งลงปิ๊กมี่น้อยในตู้ไม้น้ำได้ 2 วันครับ ปลาดูแข็งแรงดีไม่มีซึม   
13Gbob ออฟไลน์
Club Member
« ตอบ #1 เมื่อ: 28/05/12, [23:23:51] »

โดยส่วน ตัว แพะปิ้กมี้ถ้าอยากให้ มัน กล้าๆหน่อย ฝูงควรมากกว่า15 นะ จากที่เลี้ยงมา (เริ่มที10 ตัว ซื้อเพิ่มๆ จน 30 แล้วตอนนี้ว่ายตัดหน้าฝูงคาดินัลเป็นว่าเล่น)

กินตะไคร่ เล็มๆใบไม้บ้างเป็นธรรมดา แต่ที่เห็นกิน ก็ เหมือนๆแพะทั่วไปด้วย หนอนแดงแช่แข็ง รุมกัน กระจาย ไม่ก็ เตตร้าบิท เนี่ยแหละ

พืชคลุมดินมีปัญหาไหม     มีครับ ปลาไม่ค่อยจะกิน เพราะกินยาก เครีย พื้นโล้งๆให้สักนิดก็ดี แต่หาก ไม่ไหวอยากให้ตู้เต็มๆ

ลง กุ้งแคระ ดูครับ ลงไปจิกถึงพื้นดินเลย ตู้จะได้ไม่หมักหม้ม

« ตอบ #2 เมื่อ: 29/05/12, [18:14:11] »

เพิ่มกุ้งแคระก็กำลังสนใจอยู่เหมือนกันครับ  [เจ๋ง]
bluemany ออฟไลน์
Club Member
« ตอบ #3 เมื่อ: 01/06/12, [15:35:06] »

สนใจเหมือนกันเลยแวะมาหาข้อมูลอยู่
« ตอบ #4 เมื่อ: 03/06/12, [08:22:30] »

หลังจากเลี้ยงมา 1 อาทิตย์ ดูเหมือน 10 ตัวจะเหลือ 9 ตัว  [on_007]

กำลังหลงรักแพะปิ๊กมี่มาก มันไม่ค่อยกล้าออกมาว่ายมากเท่าไรอย่างที่คุณ13Gbobว่าไว้เลยครับ
เลยตัดสินใจจะเพิ่มสมาชิกล่ะครับ  [on_018] เพราะเท่าที่ดูนอกจากการว่ายเป็นฝูงที่น่ารักดี   [mo_015]
แพะปิ๊กมี่ยังคอยชอนไชตามซอกต้นไม้ได้ดีเพราะตัวเล็กดี  [on_066]

แต่บอกตามตรงถ้ามันพักหลบนิ่งๆแล้วหาตัวเจอยากมาก
เพราะวันก่อนตกใจหาเท่าไรนึกว่าเหลือ 4 ตัว
จนได้รื้อต้นไม้เจ้าปิ๊กมี่ถึงออกมาว่ายรวมฝูงโชว์นับได้แค่ 9 ตัวครับ  [เจ๋ง]
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 05/06/12, [00:17:14] โดย Teen »
13Gbob ออฟไลน์
Club Member
« ตอบ #5 เมื่อ: 05/06/12, [01:50:31] »

เพาะ ปิ้กมี้ ชอบ ต้นไม้หนาๆ กับ หิน ครับ (โดยปรกติปลาแพะชอบทราย แต่ แพะแคระ เค้านิยมเลี้ยงกับไม้น้ำเลย มี แค่ ดินหินและต้นไม้)

ถ้าอยากเห็นมันบ่อย ทำ 3 อย่างครับ จัดเลเอาท์ หนาๆ ครับ กอเยอะๆ หิน ทำเป็นเนินสัก2 จุด ใส่เพื่อนมันสัก 15 ขึ้นไป

รับรองว่า ว่างๆก็ว่ายพันต้นไม้เล่น  ไม่ก็นอน บน หิน เป็นกลุ่มๆเลยครับ แล้วก็ปลาแแพะทุกชนิดตะกล่ะโดยสันดารครับ ลองให้

หนอนแดงแช่แข็งแล้ว ถอยห่างจากตู้ สัก หน่อยให้มันไม่กลัวเรา รับรอง รุมทั้งฝูง [on_026]
« ตอบ #6 เมื่อ: 05/06/12, [12:25:41] »

ตอนนี้น่าจะมี 31 ชีวิตเท่าที่มั่นใจนะครับจากที่ลงไปทั้งหมด 32  [on_065]

ว่ายเป็นฝูงเล็กมั่งใหญ่มั่ง น่ารักดีครับ  [on_055]

เป็นอย่างที่คุณ13Gbobว่าเลยครับ ตุ้ผมมีหินเป็นลานกลางดงไม้มันก็ไปร่อนลงรวมฝูงอย่างกับฮอลงจอดเลยครับ  [on_026]
ยิ่งดูยิ่งหลงรัก เมื่อวานตอนสี่ทุ่มมาแอบดูเห็นออกมาชอนไชตามดงกลอสโซเต็มหน้าตู้เลย
เป็นปลาที่คงถูกชะตากัน เพราะยิ่งดูยิ่งหลงรัก ว่ายเป็นฝูงก็ดูดี เกาะบนใบไม้ก็น่ารัก
นึกถึงที่ไปอ่านในเว็บต่างประเทศว่าเขาเปรียบเหมือนผึ้ง(bee) เพิ่งนึกออกนี่แหละครับ  xxx2
ดูไปดูมาเหมือนผึ้งบินไปบินมาตามต้นไม้จริงๆด้วย  lau01

เอ ให้หนอนแดงแช่แข็ง สงสัยว่าคาดินัลจะซัดเรียบหรือเปล่าครับ
เพราะเท่าที่ดูมาปลาแพะปิ๊กมี่เนี่ยเป็นปลารักสงบจริงๆ สุภาพไปหน่อยมั้ย  [งง] ไม่แย่งอาหารกับเขาเลย
แต่เศษเล็กๆเหลือๆเนี่ยเขาค่อยๆตามเก็บกวาดให้เอง ชอบตรงนี้ด้วยไม่ต้องกังวลเศษอาหารเหลือๆเลย  lau01
อีกอย่างเพิ่งรู้ว่าเป็นปลาที่ทำความสะอาดด้นไม้ได้ดีเยี่ยมเลย ด้วยความตัวเล็กซอกซอนได้ดีกว่าออตโต้อีก  gossip

ว่าแต่มีใครรู้บ้างครับว่าแพะปิ๊กมี่เนี่ยอายุขัยเขาเท่าไร ผมลองหาจากเว็บต่างประเทศก็ยังไม่เจอข้อมูล

LenggyCorgy ออฟไลน์
Club Member
« ตอบ #7 เมื่อ: 11/06/12, [14:37:03] »

ตอนนี้น่าจะมี 31 ชีวิตเท่าที่มั่นใจนะครับจากที่ลงไปทั้งหมด 32  [on_065]

ว่ายเป็นฝูงเล็กมั่งใหญ่มั่ง น่ารักดีครับ  [on_055]

เป็นอย่างที่คุณ13Gbobว่าเลยครับ ตุ้ผมมีหินเป็นลานกลางดงไม้มันก็ไปร่อนลงรวมฝูงอย่างกับฮอลงจอดเลยครับ  [on_026]
ยิ่งดูยิ่งหลงรัก เมื่อวานตอนสี่ทุ่มมาแอบดูเห็นออกมาชอนไชตามดงกลอสโซเต็มหน้าตู้เลย
เป็นปลาที่คงถูกชะตากัน เพราะยิ่งดูยิ่งหลงรัก ว่ายเป็นฝูงก็ดูดี เกาะบนใบไม้ก็น่ารัก
นึกถึงที่ไปอ่านในเว็บต่างประเทศว่าเขาเปรียบเหมือนผึ้ง(bee) เพิ่งนึกออกนี่แหละครับ  xxx2
ดูไปดูมาเหมือนผึ้งบินไปบินมาตามต้นไม้จริงๆด้วย  lau01

เอ ให้หนอนแดงแช่แข็ง สงสัยว่าคาดินัลจะซัดเรียบหรือเปล่าครับ
เพราะเท่าที่ดูมาปลาแพะปิ๊กมี่เนี่ยเป็นปลารักสงบจริงๆ สุภาพไปหน่อยมั้ย  [งง] ไม่แย่งอาหารกับเขาเลย
แต่เศษเล็กๆเหลือๆเนี่ยเขาค่อยๆตามเก็บกวาดให้เอง ชอบตรงนี้ด้วยไม่ต้องกังวลเศษอาหารเหลือๆเลย  lau01
อีกอย่างเพิ่งรู้ว่าเป็นปลาที่ทำความสะอาดด้นไม้ได้ดีเยี่ยมเลย ด้วยความตัวเล็กซอกซอนได้ดีกว่าออตโต้อีก  gossip

ว่าแต่มีใครรู้บ้างครับว่าแพะปิ๊กมี่เนี่ยอายุขัยเขาเท่าไร ผมลองหาจากเว็บต่างประเทศก็ยังไม่เจอข้อมูล

รบกวนถามหน่อยค่ะว่าหาซื้อที่ไหน ราคาเท่าไหร่ ที่บ้านมี2ตัวเหงามาก หาร้านขายยากมากค่ะ
parasall ออฟไลน์
Club Brother
« ตอบ #8 เมื่อ: 11/06/12, [19:43:53] »

รบกวนถามหน่อยค่ะว่าหาซื้อที่ไหน ราคาเท่าไหร่ ที่บ้านมี2ตัวเหงามาก หาร้านขายยากมากค่ะ
อาทิตย์ต้นเดือนผมเห็นที่ All Fish ตัวละ 50 บาท ต่อรองอาจจะลดได้นิดหน่อย ไม่รู้หมดรึยังนะครับ ^m^  [on_055]
« ตอบ #9 เมื่อ: 11/06/12, [22:46:14] »

ของผมซื้อมาจากคุณอ้นร้านปราณีครับ แต่หมดแล้ว  [on_018]
ที่เคยเห็นอีกที่ก็ All Fish แนะนำให้ไปถามครับเพราะส่องหาเองคงหาเจอยาก
แต่ไม่แน่ใจว่าหมดยัง เหมือนผมจะไม่เห็นในตู้แล้ว  031
Club Member
« ตอบ #10 เมื่อ: 12/06/12, [13:20:28] »

อ่อเมื่อวันอาทิตย์ไปดูมาหมดแล้วค่ะ ขอบคุณมากค่ะ
« ตอบ #11 เมื่อ: 14/06/12, [21:23:22] »

มาอัพเดทครับ

ใช้เวลาไปเกือบ 2 อาทิตย์ ตอนนี้ปิ๊กมี่น้อยเรียนรู้แล้วครับว่าไม่ต้องเหนียม  [on_018]
ตอนนี้ไม่รีรอจะมากินอาหารที่ให้ลงไปแล้ว ค่อยสบายใจหน่อย  [on_055]
ตอนนี้เห็นน้องผมว่าร่วมวงกับคาดินัลเลย
ต่างจากช่วงก่อนที่ปล่อยให้ปลาอื่นกินก่อน

ไว้ไปเห็นด้วยตาอีกทีจะมาอัพเดทครับ.  [on_066]
Club Member
« ตอบ #12 เมื่อ: 14/06/12, [22:42:54] »

เย้ [on_055]
« ตอบ #13 เมื่อ: 16/06/12, [10:10:08] »

หมดกังวลแล้ว ตอนนี้นอกจากออกมากินอาหารดี
ปิ๊กมี่น้อยทั้งหลายยังไม่ค่อยหลบๆแล้ว ออกมานอนเล่นบนกรอสโซ่เลย  [on_055]
เวลาให้อาหารไม่ว่าจะเป็นเตตตร้าบิด หรืออาหารจมก็เข้ามาเก็บกินกันใหญ่  [on_042]

เห็นแล้วชื่นใจ ไม่ตื่นคนด้วยเวลาคนเดินไปเดินมา คาดินัลยังว่ายหนี
แต่ปิ๊กมี่น้อยทัั้งหลายไม่สนใจ เท่าที่สังเกตดูเวลาเขากินอาหารเหมือนดูดมากกว่า
บางทีดูก็ขำดี  [on_026] มุดไปในกรอสโซ่หางชี้หยุดนิ่งดูดอาหาร
บางตัวนี่ตีลังกาหงายท้องดูดอาหารที่ติดใต้ใบกรอสโซ่เลย  ้hahaha

ชื่นใจๆ ปลากินอาหารกันอย่างเอร็ดอร่อย  [เก๊กหล่อ]
« ตอบ #14 เมื่อ: 24/06/12, [21:11:18] »

มาอัพเดท

ตอนนี้ปิ๊กมี่ทั้งหลายดูดีมากทีเดียวตัวหนากว่าตอนซื้อมาอย่างเห็นได้ชัด
แม้แต่ตัวเล็กสุดที่ตอนแรกมาเหมือนลูกอ๊อดก็โตดีแล้ว  [on_055]

ตอนนี้กลับไปเป็นห่วงเจ้าแพะแคระอีกกลุ่มแทน (Hastatus)
ดูไม่ค่อยเห็นมาร่วมวงกินอาหารเลย  [on_007]

แถมวันนี้พบ 1 ศพไปติดที่กรองด้วย  cryingrun
เศร้าเลย นี่ก็เหมือนกันเหมือนได้ตัวเล็กผอมแห้งมาตัวนึง
นึกว่าไม่รอด แต่ตัวนี้กลับขยันกินโน่นนี่นั่นมาก
ยังรอดจนวันนี้ครับ เริ่มดูแข็งแรงขึ้นหลังจากเลี้ยงมา 1 อาทิตย์   lau01
หน้า: 1   ขึ้นบน
พิมพ์