Aqua.c1ub.net
*
  Sat 20/Apr/2024
หน้า: 1   ลงล่าง
พิมพ์
ผู้เขียน หัวข้อ: หอยพวกนี้อัตรายต่อปลาแพะไมครับ  (อ่าน 2379 ครั้ง)
jogging ออฟไลน์
Club Follower
« เมื่อ: 27/05/12, [19:53:58] »
ตอบโดยอ้างถึงข้อความ

มันเกิดเร็วมากไปต่างจังหวัดมา1 วัน มาบานเลย ใส่ไรช่วยได้ เอาแบบไม่ทำร้าย แพะสุดเลิฟนะครับ

บัง! ออฟไลน์
in Wonderland
« ตอบ #1 เมื่อ: 27/05/12, [20:00:07] »

จับออกครับ ปลอดภัยที่สุด มันไม่ได้เกิดเร็วอะไรนัก เล็งจับตัวใหญ่ๆออกก่อน เพราะตัวใหญ่มันออกไข่ได้เยอะกว่า
จับทุกวัน วันละสิบยี่สิบตัว เดี๋ยวก็หมด
« ตอบ #2 เมื่อ: 27/05/12, [22:46:34] »

จับออกครับ ปลอดภัยที่สุด มันไม่ได้เกิดเร็วอะไรนัก เล็งจับตัวใหญ่ๆออกก่อน เพราะตัวใหญ่มันออกไข่ได้เยอะกว่า
จับทุกวัน วันละสิบยี่สิบตัว เดี๋ยวก็หมด
10-20  [on_008] [on_008] [on_008] [on_008]
13Gbob ออฟไลน์
Club Member
« ตอบ #3 เมื่อ: 28/05/12, [03:05:50] »

จับตัวใหญ่ๆ ออกให้ หมด ลง หอยกินหอยไม่ก็หมูอารี ลองมาแล้วได้ผลทั้งคู้ หมูอื่นก็ได้นะ แต่ ตัวมันจะใหญ่กว่าหมูอารี แล้ว

เวลามันว่ายอาจจะทำให้น้องแพะ ตกใจ ไม่ก็ โดนหางปลาหมูตบหน้าได้มันช้วยกินไอตัวดเล็กๆใสๆได้ด้วยนะ แจ่ม

แต่หอยเป็นอันตรายต่อแพะไหม      ตอบตรงๆก็ไม่เคยเหนหอยมันกัดปลาแพะนะ  [on_026]  ตะอันตรายก็ต่อไม้น้ำ ในตู้สุดๆ
« ตอบ #4 เมื่อ: 28/05/12, [19:36:29] »

จับตัวใหญ่ๆ ออกให้ หมด ลง หอยกินหอยไม่ก็หมูอารี ลองมาแล้วได้ผลทั้งคู้ หมูอื่นก็ได้นะ แต่ ตัวมันจะใหญ่กว่าหมูอารี แล้ว

เวลามันว่ายอาจจะทำให้น้องแพะ ตกใจ ไม่ก็ โดนหางปลาหมูตบหน้าได้มันช้วยกินไอตัวดเล็กๆใสๆได้ด้วยนะ แจ่ม

แต่หอยเป็นอันตรายต่อแพะไหม      ตอบตรงๆก็ไม่เคยเหนหอยมันกัดปลาแพะนะ  [on_026]  ตะอันตรายก็ต่อไม้น้ำ ในตู้สุดๆ

ถึงว่าฝบไม้ในตู้เป็นรู
thetopsatun ออฟไลน์
Club Member
« ตอบ #5 เมื่อ: 03/07/12, [11:19:23] »

ปลาหมู อินโดช่วยได้น้ะครับ ตู้ผมตอนนั้นน่าจะเกือบ 1พันตัวได้อ่ะครับ ปล่อยหมูไว้1-2เดือน หอยเหลือแต่เปลือกขาวๆ หมดตู้เลยครับ
Teen ออฟไลน์
« ตอบ #6 เมื่อ: 03/07/12, [19:46:09] »

มาเก็บข้อมูล

ตู้ผมก็มีหอยแบบนี้เพียบตอนเอาต้นไม้ใหม่มาลง
แต่ผมเลือกปักเป้าแคระตัวเล็กมาใช้

เห็นคนอื่นว่ากันไม่กี่วันหมด แต่ของผมลงมาสามอาทิตย์ก็ควบคุมลดลงเรื่อยๆจนหาตัวยากแล้ว
แต่ตอนนี้มามีหอยตัวเล็กๆสีขาวๆ น่าจะเป็นหอยฝาชีเพียบเลย กลางคืนโผล่มากระจกหน้าตู้
กำลังดูว่าปักเป้าแคระจะจัดการได้มั้ย

ไม่ได้ลงหอยกินหอยเพราะว่าเลี้ยงหอยเขาไว้น่ะ
Regnum ออฟไลน์
Club Brother
« ตอบ #7 เมื่อ: 10/07/12, [15:57:15] »

มาเก็บข้อมูล

ตู้ผมก็มีหอยแบบนี้เพียบตอนเอาต้นไม้ใหม่มาลง
แต่ผมเลือกปักเป้าแคระตัวเล็กมาใช้

เห็นคนอื่นว่ากันไม่กี่วันหมด แต่ของผมลงมาสามอาทิตย์ก็ควบคุมลดลงเรื่อยๆจนหาตัวยากแล้ว
แต่ตอนนี้มามีหอยตัวเล็กๆสีขาวๆ น่าจะเป็นหอยฝาชีเพียบเลย กลางคืนโผล่มากระจกหน้าตู้
กำลังดูว่าปักเป้าแคระจะจัดการได้มั้ย

ไม่ได้ลงหอยกินหอยเพราะว่าเลี้ยงหอยเขาไว้น่ะ

หอยกินหอยไม่น่าจะกินหอยเขานะครับ

ของผมก็เลี้ยงหอยกินหอยกับหอยเขาในตู้เดียวกัน
หอยเขาก็ยังอยู่ครบทุกตัวตลอดมานะ

lau01
Teen ออฟไลน์
« ตอบ #8 เมื่อ: 10/07/12, [20:17:56] »

หอยกินหอยไม่น่าจะกินหอยเขานะครับ

ของผมก็เลี้ยงหอยกินหอยกับหอยเขาในตู้เดียวกัน
หอยเขาก็ยังอยู่ครบทุกตัวตลอดมานะ

lau01

[mo_001] จริงหรือครับ โอ้ว ความรู้ใหม่ น่าสนใจมาก
ว่าแต่เลี้ยงด้วยกันมานานหรือยังครับ
เผื่อผมจะเปลี่ยนมาใช้วิธีนี้บ้าง

ตอนนี้ปักเป้าในตู้ผมยังคงตั้งหน้าตั้งตาหาหอยกินต่อไป
พอดีผมกลัวปักเป้าจะกินลูกกุ้งแคระผมน่ะครับ
เพราะเริ่มลงกุ้งแคระแล้ว
หอยก็ยังไม่หมดตู้ซะทีเดียวนะครับ นี่ก็หลายอาทิตย์ล่ะ  [on_007]
Regnum ออฟไลน์
Club Brother
« ตอบ #9 เมื่อ: 16/07/12, [22:02:19] »

[mo_001] จริงหรือครับ โอ้ว ความรู้ใหม่ น่าสนใจมาก
ว่าแต่เลี้ยงด้วยกันมานานหรือยังครับ
เผื่อผมจะเปลี่ยนมาใช้วิธีนี้บ้าง

ตอนนี้ปักเป้าในตู้ผมยังคงตั้งหน้าตั้งตาหาหอยกินต่อไป
พอดีผมกลัวปักเป้าจะกินลูกกุ้งแคระผมน่ะครับ
หอยก็ยังไม่หมดตู้ซะทีเดียวนะครับ นี่ก็หลายอาทิตย์ล่ะ  [on_007]

เลี้ยงด้วยกันมาได้ 2 เดือนแล้วครับ

[เจ๋ง]
panpan123 ออฟไลน์
Club Veteran
« ตอบ #10 เมื่อ: 17/07/12, [09:05:24] »

หอยกินหอยกินกุ้งแคระตัวใหญ่ด้วยนะครับมันออกล่าเลย
หน้า: 1   ขึ้นบน
พิมพ์