Aqua.c1ub.net
*
  Wed 24/Apr/2024
หน้า: 1   ลงล่าง
พิมพ์
ผู้เขียน หัวข้อ: ด้วย ความบังเอิญหรือตั้งใจ  (อ่าน 1734 ครั้ง)
13Gbob ออฟไลน์
Club Member
« เมื่อ: 12/05/12, [01:01:43] »
ตอบโดยอ้างถึงข้อความ

ขอความรู้ครับ จากการ รักษา แบบ โง้ๆ แต่ แพะแพนด้าก็ รอดมาได้

เนื่องจากอาการอันใด ไม่ ทราบ สาเหตุ มีแพะแพนด้าที่ลง พร้อมแพะ ตัว อื่นๆ 1 ตัว ว่ายน้ำแปลกๆ ไม่ ยอมมากินอาหาร

ได้เปิดอ่านกระทู้มามากมาย แต่ไม่มีวิธีรักษา เลยขอ คำแนะนำแบบ ถูกต้องที่สุดด้วยครับกับ อาการนี้

ปล. ใครมทีวิธีรักษาที่ถูกต้อง โพส มาด้วยนะครับ จะได้เป็นแนวทางให้คนอื่นครับ

เนื่องจากไม่เคยมีประสบการณ์กับแพะมาก่อน

จึงรักษา เอา แบบที่เคยทำกับปลาอื่นมาใช้

ที่ผมรู้มีแค่ 1 แพะ แพ้ ค่าแอมโมเนีย มาก กว่า ปลาอื่นๆ
             2 แพะ ไม่ถูกกับเกลือ
             3 แพะ ต้องการ อ็อก เยอะ พอสมควร

วิธีรักษาของผมคาดเดา เอา ทั้งนั้น แต่ แพะ ก็ อาการ ดี ขึ้น อย่าง น่าตกใจ

1 จับออกมา ใส่ ใน อ่างแยก เดี่ยว อัด อ็อก อย่างแรง แต่ไม่ให้ เป่าปลา ปลิว เอา แค่แพะต้องออกแรงเกาะ สัก นิด(เพื่อสังเกต หาก อาการ แย่ ลง ปลา จะ ปลิว ตามแรงน้ำ)
2 น้ำที่ใช้ ใช้น้ำ จากตู้ 30 เปอ + น้ำ ro + เกลือปริมาณน้อยๆครับ ( ถึงจะรู้ว่าแพะ แพ้ เกลือ แต่ เกลือ ช้วย ในการทรงตัวของปลา เพราะแพะมีอาการ ว่ายเอียงๆ และ เหมือนไม่มีแรง ว่าสยไปแล้ว นอน ตะแคงที่พื้น )
3ใช้ยา rof ที่รักษา โรค จุดขาว เพราะ คิดว่าอาจมีปรสิต( ใช้ในโดสต่ำ)

ไม่น่าเชื่อการมั้วของผม มันทำให้ ปลาแพะ กลับมาว่ายตรงแล้วครับ มีแรงมากขึ้นอย่างเห็นได้ชัด จากว่ายปรกติยังว่ายตรงไม่ได้ ตอนนี้ ผม ลอง เป่า อ็อก แบบ แรงสุด ใส่ ยัง คงทรงตัว อยู่ได้ เอา คอเซ็ป เขี่ยๆ ดู ก็ ว่ายหนี แบบ ปลา ปรกติแล้วครับ  การรํกษา ของ ผม เกิด จากการมั้ว ล้วนๆ เพราะไม่มีบทความแนะนำวิธี ที่เป็นหลักสูตรที่ผมจะหามาใช้ได้แบบจริงๆ หากการรักษานี้เป็นมีการใช้วิธีที่ผิดพลาดประการใด  ขอ อภัย นะ ครับ

ที่มาเขียนนี้เพราะ ปลาของผมได้หายจากอาการเหล่านั้นแล้ว และ กลับ ลง ตู้ได้อย่างปลอดภัย
เพื่อเป็นแนวทางให้คนที่กำลังจะหมดหวังครับ
เพราะ ตอนที่ แพะ ผม ป่วย และไม่มีบทความแนะนำวิธีใดเลย เหมือน นั้งรอดูความตายของเค้าเป็นเรื่องที่น่าเศร้าเกินไปสำหรับผมครับ

จึงมาเขียน เผื่อพอเป็นวิธีสุดท้ายที่จะยื้อชีวิต แพะ น้อยๆ แม้ จะราคาไม่แพง แต่ ก็ เป็น ชีวิตของ ปลา ตัว นึงที่เรารัก เราจึงรับมาดูแล
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 12/05/12, [01:03:39] โดย 13Gbob »
llnirutll ออฟไลน์
Club Member
« ตอบ #1 เมื่อ: 12/05/12, [06:02:36] »

[เจ๋ง] [เจ๋ง] [เจ๋ง]
มัจฉาเพลินสุรา <ได้เวลารุก> ออฟไลน์
Hot Member
« ตอบ #2 เมื่อ: 12/05/12, [06:03:03] »

ขอบคุณครับที่แบ่งปัน
natka ออฟไลน์
Club Member
« ตอบ #3 เมื่อ: 12/05/12, [06:12:51] »

Best  [เจ๋ง]
chapy ออฟไลน์
Club Brother
« ตอบ #4 เมื่อ: 12/05/12, [11:21:00] »

[เจ๋ง] [เจ๋ง] [เจ๋ง]
Scrubb ออฟไลน์
Club Brother
« ตอบ #5 เมื่อ: 14/05/12, [10:10:47] »

ยินดีด้วยครับ ปกติแพะถ้าเริ่มออกอาการส่วนมากจะรักษาไม่ค่อยทัน กับปัญหาที่ไม่รู้ว่าจะรักษายังไง

กว่าจะรู้ก็สายเกินไป สำหรับคนที่เลี้ยงเยอะๆต้องหมั่นสังเกตุดูให้ครบทุกตัว บางทีชอบแอบไปซึมตัวเดียว

เท่าๆที่ทราบมาเหมือนกันว่าแพะ ไม่ค่อยถูกกับเกลือ ผมคิดว่าเป็นเฉพาะบางสายพันธ์เท่านั้นครับ

แต่ผมก็ไม้รู้ว่าสายพันธ์ไหนแพ้หรือไม่แพ้เกลือ จึงไม่ใส่เลย หรือใส่น้อยมากๆ ในการรักษาเพื่อช่วยให้ปลาทรงตัวอย่างที่

จขกท.กล่าวมา แต่แพะไม่ได้แพ้เกลือทุกสายพันธ์ไป ยกตัวอย่างเจ้า caudimaculatus

เพราะตอนนี้เป็นแผลขาวๆตรงปากรักษาอยู่แช่ในตู้เล็กน้ำประมาณ 2 ลิตร ใช้ยาเตตรา้ไซคลิน

และผมใส่เกลือเม็ดไป 5 เม็ด(แต่แนะนำให้ใใส่น้อยๆดีกว่า)เพื่อความชัวร์

มันไม่แพ้ ไม่ทุรนทุรายแต่ย่างใด และแผลก็ดีขึ้น จนหายแล้วครับ

ตอนแรกลองใส่ไปทีละเม็ด คอยดูว่าไม่เป็นไรจึงค่อยๆเพิ่มเข้าไป แต่ไม่เพิ่มมากกว่านี้แล้ว

แชร์ประสปการณ์จากการรักษา เช่นกันครับ

หน้า: 1   ขึ้นบน
พิมพ์