Aqua.c1ub.net
*
  Fri 26/Apr/2024
หน้า: 1 ... 3 4 5   ลงล่าง
พิมพ์
ผู้เขียน หัวข้อ: เพาะปลากัด  (อ่าน 88369 ครั้ง)
หมูจ๋า ออฟไลน์
Club Brother
« ตอบ #120 เมื่อ: 14/09/13, [20:02:34] »
ตอบโดยอ้างถึงข้อความ

ชัดมาก...... รูป เห็นหมดเลย อายุ ไม่น่าเกิน อาทิตย์ ท้องยังไม่ยุบแบบนี้ ..... [on_018]
joepsm ออฟไลน์
« ตอบ #121 เมื่อ: 14/09/13, [20:33:18] »

ชัดมาก...... รูป เห็นหมดเลย อายุ ไม่น่าเกิน อาทิตย์ ท้องยังไม่ยุบแบบนี้ ..... [on_018]
วันนี้ครบ1อาทิตย์พอดีครับ [on_055] ที่เห็นท้องป่องๆ เพราะกินอาหารเข้าไปครับ กินกันพุงกางเลย ผมไม่ได้ให้ไรแดงครับ แต่ให้ไอตัวนี้ผมก็ไม่รู้เหมือนกันมันคือตัวอะไร แต่ปลากินดี

เต้ง... ออฟไลน์
Club Champion
« ตอบ #122 เมื่อ: 15/09/13, [11:42:39] »

วันนี้ครบ1อาทิตย์พอดีครับ [on_055] ที่เห็นท้องป่องๆ เพราะกินอาหารเข้าไปครับ กินกันพุงกางเลย ผมไม่ได้ให้ไรแดงครับ แต่ให้ไอตัวนี้ผมก็ไม่รู้เหมือนกันมันคือตัวอะไร แต่ปลากินดี

มันคือตัวอะไรครับ ใครพอรู้บ้างครับ น่าสนใจ
แล้วคุณ joepsm หามาจากไหนครับ พอบอกได้มั้ย
« ตอบ #123 เมื่อ: 15/09/13, [13:56:45] »

มันคือตัวอะไรครับ ใครพอรู้บ้างครับ น่าสนใจ
แล้วคุณ joepsm หามาจากไหนครับ พอบอกได้มั้ย
ผมก็ไม่รู้เหมือนกันครับว่ามันคือตัวอะไร แต่น่าจะเป็นกลุ่ม ออสตาคอท ไม่ก็โคพีพอดมั่งครับ มันเกิดขึ้นมาเองในตู้ปลาหมอสีของผมครับ ช่วงไหนที่ให้อาหารเยอะเกินจะมีพวกนี้เกิดขึ้นมามากมายครับ สะดวกดีไม่ต้องไปซื้อไรแดง ช้อนเอาจากตู้เลย ไรแดงซื้อมา1-2วันก็ตายหมดแล้วเสียดายใช้ไม่เคยหมดสักที [on_055]
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 15/09/13, [13:59:14] โดย joepsm »
« ตอบ #124 เมื่อ: 27/09/13, [12:40:41] »

27/9/2556
อายุ20วัน
โตขึ้นเยอะเลยครับนับแล้วประมาณ 130 ตัว [on_055]

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 27/09/13, [12:45:50] โดย joepsm »
chaikitti ออฟไลน์
Hot Member
« ตอบ #125 เมื่อ: 27/11/13, [10:52:13] »

สนุกดีครับ ผมก็เพาะเล่นอยู่เหมือนกัน เจอปัญหาหลักคือลูกปลารอดน้อย เพราะว่าพ่อปลากินลูกหมด แต่สาเหตุก็คือผมไปเปิดดูบ่อยไปครับ เสียดายครอกนี้ไข่เยอะด้วย เป็น Double Tail สายปลาประกวดด้วยครับ

ถามอีกอย่างครับ ผมเองก็เพาะในกล่องโฟม ดูแล้วสะดวกกว่าตู้หรือว่าอ่าง แต่เท่าที่สังเกตุเพาะในกล่องโฟมลูกจะฟักช้ากว่าตู้หรือว่าอ่างครับ มีใครเจอแบบผมบ้าง
chaikitti ออฟไลน์
Hot Member
« ตอบ #126 เมื่อ: 27/11/13, [11:03:38] »

มาเพิ่มเติมวิธีการทำให้ไรแดงอยูได้นานๆ เป็นวิธีที่คนขายไรแดงสอนมา ผมลองแล้วได้ผลดีมากๆ

1. ให้หาซื้อไรแดงที่มีชีวิตนะครับ ย้ำว่าต้องมีชีวิตอยู่ โดยปกติผมจะไปซื้อที่สวนจตุจักร ตรงข้ามพิพิธภัณฑ์เด็ก ชื่อร้านลูกไร ตอนซื้อให้บอกป้าคนขายว่าบ้านเราไกล แล้วเราอยากได้ไรมีชีวิตกลับบ้านด้วย ป้าเค้าจะเอาน้ำแข็งใส่ลงไปในถุงให้ ด้วยวิธีนี้ไรแดงจะอยู่ได้ประมาณ 12 ชั่วโมงโดยไม่ตายครับ

2. พอถึงบ้านให้เราเอาไรแดงเทใส่กระชอน เปิดให้น้ำผ่านล้างทำความสะอาด แล้วค่อยๆ ตักใส่กล่องอาหารพลาสติก ของผมใช้กล่องข้าว 7-11 ตีซะว่าตักไรลงไปประมาณ 2-3 ช้อนกาแฟต่อ 1 กล่อง แล้วใส่น้ำลงไปประมาณ 2 ซม จากนั้นปิดฝา แล้วไปแช่ตู้เย็นในช่องผัก ผมซื้อลูกไรมา 20 บาท ตักแบ่งได้ 3 กล่องข้าว 7-11 คร้บ

3. คราวนี้พอลูกไรเจอความเย็น เค้าจะสลบ แต่ก็จะมีบางส่วนที่ตายนะครับ แต่น้ำจะไม่เน่า พอเราจะให้ปลากินก็เอากล่องออกมาจากตู้เย็น แล้วผสมน้ำอุณหภูมิปกติลงไป ค่อยๆเทนะครับ เดี๋ยวลูกไรช็อคน้ำตายหมด สักพักลูกไรจะค่อยๆ ตื่น แล้วว่ายยิบๆให้เราให้ ให้เราตักเอาตัวที่ว่ายบนผิวน้ำให้ลูกปลากินได้เลยครับ จะใส่กระชอนแล้วร่อนล่างก่อนก็ได้ครับตามสะดวก

4. พอให้ปลากินแล้ว ก็ค่อยๆ ตักตัวที่มีชีวิตซึ่งจะลอยบนผิวน้ำอยู่แล้ว ใส่กล่องข้าวเหมือนเดิม แล้วทำตามข้อ 2 ครับ

ผมทำวิธีนี้ ลูกไรอยู่ได้ประมาณ 5-6 วันครับ แต่อย่าทำหลายกล่องนะครับ เพราะว่าปลาจะกินไม่ทัน ลูกไรตายหมดก่อน

วิธีนีนอกจากลูกไรจะรอดนานแล้ว ลูกไรที่ตายก็ไม่เน่าด้วยครับ น้ำไม่มีกลิ่น ตู้เย็นก็ไม่มีกลิ่นเลยครับ

ลองดูนะครับ
Totodavil ออฟไลน์
Club Member
« ตอบ #127 เมื่อ: 06/02/14, [13:49:40] »

ผมขอก็อปปี้บทความนี้ไว้ศึกษานะครับ [on_066]
น้องต๊ะ ออฟไลน์
Club Member
« ตอบ #128 เมื่อ: 21/08/14, [20:17:08] »

ของผมก็เจอครับปัญหานี้ ที่เวลาซื้อลูกไรมาแล้วให้เยอะก็ตายเกลื่อนตู้ เสียดายถึงจะแค่10บาทก็เหอะ ผมลองเอาใบหูกวางแช่น้ำในกะละมังขนาดเล็กซัก2วัน นำไรแดงที่เหลือจากการให้ลูกปลาใส่ลงไปอีก3-4วันไปตักดูยังมีลูกไรเหลือไม่ตายหมดเหมือนเอาอ๊อกเป่าครับ ตอนนี้ก็ซื้อแค่อาทิตย์ละ10บาทเองครับ ใช้ได้ทั้งอาทิตย์เลยครับ
Peatja ออฟไลน์
Club Member
« ตอบ #129 เมื่อ: 25/09/15, [10:30:18] »

ขอปรึกษาเรื่องเพาะหน่อยครับ

ผมเริ่มเทียบปลาในตู้ ขนาด 16 นิ้ว โดยมี ตัวเมียอยู่ในโหล ตัวผู้อยู่ในตู้ และ ใส่สาหร่าย ใบหูกวางให้มัน

เทียบมาได้ 2 วัน ตัวผู้ก่อหวอดเต็มเลยครับเยอะมาก ผมเลยคิดว่าน่าจะพร้อมแล้วเลยใส่ตัวเมียที่เทียบไว้ลงไป

ปรากฏว่า ตัวผู้ไล่กัดตัวเมียโหดมาก  036 จนปลาตัวเมียต้องว่ายไปแอบใต้ใบหูกวางไม่ยอมออกมาอีกเลย

เป็นแบบนี้จะทำไงดีครับ ตักตัวเมียออกมาก่อน หรือ ว่าปล่อยไว้ครับ  [on_007] [on_007]
« ตอบ #130 เมื่อ: 02/10/15, [21:42:34] »

ขอปรึกษาเรื่องเพาะหน่อยครับ

ผมเริ่มเทียบปลาในตู้ ขนาด 16 นิ้ว โดยมี ตัวเมียอยู่ในโหล ตัวผู้อยู่ในตู้ และ ใส่สาหร่าย ใบหูกวางให้มัน

เทียบมาได้ 2 วัน ตัวผู้ก่อหวอดเต็มเลยครับเยอะมาก ผมเลยคิดว่าน่าจะพร้อมแล้วเลยใส่ตัวเมียที่เทียบไว้ลงไป

ปรากฏว่า ตัวผู้ไล่กัดตัวเมียโหดมาก  036 จนปลาตัวเมียต้องว่ายไปแอบใต้ใบหูกวางไม่ยอมออกมาอีกเลย

เป็นแบบนี้จะทำไงดีครับ ตักตัวเมียออกมาก่อน หรือ ว่าปล่อยไว้ครับ  [on_007] [on_007]

ไม่ค่อยได้เข้ามา ตอบช้าไปหลายวันขออภัย
แยกก่อนครับ ขุนตัวเมียให้สมบูรณ์ก่อน ละค่อยลองผสมใหม่ครับ
หน้า: 1 ... 3 4 5   ขึ้นบน
พิมพ์