Aqua.c1ub.net
*
  Fri 19/Apr/2024
หน้า: 1 2 3 4   ลงล่าง
พิมพ์
ผู้เขียน หัวข้อ: อัพเดทระบบ Reputation 02/06/12 (ระบบกดบวก,ระบบดาว)  (อ่าน 41737 ครั้ง)
V 940 j ออฟไลน์
Club Leader
« ตอบ #30 เมื่อ: 22/04/12, [07:47:21] »
ตอบโดยอ้างถึงข้อความ

ไม่หรอกครับ เดี๋ยวสักพักแต้มแต่ละคนก็จะเริ่มเยอะกันบ้างแล้ว ถ้าทำอะไรดีถูกใจสมาชิกจริงๆ คนกดเป็นสิบเป็นร้อย
กดทีคนละยี่สิบสามสิบ บางคนเป็นร้อย ร้อยกว่า แป๊บเดียวก็เพียบ กว่าจะกดจนถึงครั้งที่สาม ที่โดนหักครึ่งนึง ก็คงได้เยอะแล้วแหละ
แล้วผมวางแผนไว้ให้มีโปรโมชั่นได้ดาวตอนอัพนู่นอัพนี่อีก ไม่ต้องกลัวจะไม่มี ผมกลัวแต่มันจะเยอะเกินไปมากกว่า

ก่อนหน้านี้แถบพลังมันแทบบอกอะไรไม่ได้เลย เพราะมีกันเต็มแถบเพียบ เกมง่ายเกินไปมันก็ไม่สนุกน่า

ขอบคุณครับ มุ่งมั่นทำความดีต่อไป lau01
aquamedical_fraghouse ออฟไลน์
Sponsor
« ตอบ #31 เมื่อ: 22/04/12, [11:50:57] »

ฮาดี เมื่อก่อนช่วงนึงเคยนั่งมองว่า ไอ้แถบเขียวๆนี่มันขึ้นเอา ขึ้นเอง ตรูเองก็ไม่ได้เด่นอะไร ทำไมมันขึ้นจัง จากเดิมเคยคิดว่า คนที่เด่นๆ มีแถบพลังกระฉูดนี่ สงสัย เคี่ยวมาจนเข้ม กลิ่นนี่น่าจะแรง แต่เริ่มไม่แน่ใจ ไอ้เรากะว่าได้ความรู้ที่แพลมๆมาบ้าง หรืออาสัยฮาบ้าง เห็นแถบตัวเองชักงง

จู่ๆหายหมด ก็ไม่ทันสังเกตุ ถ้าไม่ขึ้นกระทู้แนะนำก็คงยังไม่ได้ดู พอเห็นแบบนี้ก็ ok นะ คะแนนได้มายาก ก็จะได้แปลว่า คนๆนี้มันมีอะไรพิเศษหน่อย เช่น รู้จริง เจ๋งดี หรือ ฮาโคต ร 555 ้hahaha
ymtOmZ ออฟไลน์
Club Member
« ตอบ #32 เมื่อ: 22/04/12, [13:01:24] »

<a href="http://www.youtube.com/v/Fz21UNjNX3E" target="_blank">http://www.youtube.com/v/Fz21UNjNX3E</a>

เพื่อดาวดวงนั้น ที่ฝันที่อยากเป็น
เพื่อดาวดวงนั้น และฝันคงไม่ไกล
เพื่อดาวดวงนั้น ต้องสู้จนสุดใจ
จะเป็นดาว ดวงหนึ่งบนฟากฟ้า    [เอ๊ะ!!!] [เอ๊ะ!!!] [เอ๊ะ!!!] [เอ๊ะ!!!]

ร้บทราบคร้บ

anubeast ออฟไลน์
Club Veteran
« ตอบ #33 เมื่อ: 22/04/12, [13:06:09] »

โอ้ สุดยอดมาก ถึงแม้คะแนนจะไม่ได้มีค่าอะไรเลย แต่ admin ก็ยังคงตามมาดูแลให้เรียบร้อยยุติธรรม ไม่ได้ปล่อยปละละเลย ขอชมเชยครับคุณบัง  [เจ๋ง]

ปล. ผมว่า แลกลิ้น ดีกว่า ลงลิ้น นะ เป็นความชอบส่วนตัวน่ะครับ  emb01
RK` ออฟไลน์
Club Brother
« ตอบ #34 เมื่อ: 22/04/12, [19:52:04] »

ปล. ผมว่า แลกลิ้น ดีกว่า ลงลิ้น นะ เป็นความชอบส่วนตัวน่ะครับ  emb01
   ้hahaha
แม็ก&มาร์ค ออฟไลน์
« ตอบ #35 เมื่อ: 22/04/12, [19:55:28] »

n032 n032 n032 เอางั้นเลยเหรอ
runner ออฟไลน์
« ตอบ #36 เมื่อ: 22/04/12, [22:18:07] »

หายไปเยอะเลยเรา เเต่ไม่ได้ให้คนอื่นปั่นนะ  [on_065] [on_065] 2000 ได้
ผมไม่ได้ปั่นก็หายไป1800ครับ [on_006]
แต่ยังไงก็ไม่เท่าพี่อ๊อดอยู่ดี  ้hahaha ้hahaha ้hahaha
เต้ง... ออฟไลน์
Club Champion
« ตอบ #37 เมื่อ: 22/04/12, [23:41:55] »

ผมจาก 10,000 กว่าๆ เลย กลายเป็นติดลบ ขี้ติดหัวเลย
หรือว่าที่ผ่านมามีใครแอบมาปั่นคะแนนให้ผม 10,000 กว่าคะแนนหรือเปล่าเนี่ย
 ้hahaha ้hahaha

คุณอ๊อด ทำประโยชน์มามากสำหรับห้องหมอแคระ (เป็นดาวในห้องหมอแคระเลยก็ว่าได้)
แต่ห้องหมอแคระ มีคนน้อย คะแนน + ของคุณอ๊อด เลยมีแต่คนในห้องซ่ะเป็นส่วนใหญ่
แล้วมันไปเข้าทางกับกฎใหม่พอดี คะแนนเลยลดเยอะ ซวยไป

ยังไงก็จะติดตามผลงานของคุณอ๊อดครับ เพราะที่ผมมีความคิดที่จะเลี้ยงหมอแคระ
ก็มาจากกระทู้ของคุณอ๊อดนั้นล่ะครับ อ้อลืมไม่ได้ คุณเบญอีกคน มีกระทู้ดีมีประโยชน์เยอะน่ะผมว่า

ปล. ผมเดาเอานะ ไม่รู้คะแนนมันลดเยอะได้ไง  [on_026]
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 22/04/12, [23:51:16] โดย เต้ง... »
pachman ออฟไลน์
« ตอบ #38 เมื่อ: 23/04/12, [09:05:00] »

ดูแปลกๆ [on_026] [on_026] [on_026] [on_026]
parasall ออฟไลน์
« ตอบ #39 เมื่อ: 23/04/12, [09:50:29] »

ช่วยตอบที่นะครับสงสัย....ถ้าเกิดว่ากระทู้เก่าเเต่ในช่วงนี้มีคนมา+ให้คะเเนนจะขึ้นมัยครับ  [งง] [งง]
บัง! ออฟไลน์
in Wonderland
« ตอบ #40 เมื่อ: 23/04/12, [10:40:08] »

คุณอ๊อด ทำประโยชน์มามากสำหรับห้องหมอแคระ (เป็นดาวในห้องหมอแคระเลยก็ว่าได้)
แต่ห้องหมอแคระ มีคนน้อย คะแนน + ของคุณอ๊อด เลยมีแต่คนในห้องซ่ะเป็นส่วนใหญ่
แล้วมันไปเข้าทางกับกฎใหม่พอดี คะแนนเลยลดเยอะ ซวยไป

ยังไงก็จะติดตามผลงานของคุณอ๊อดครับ เพราะที่ผมมีความคิดที่จะเลี้ยงหมอแคระ
ก็มาจากกระทู้ของคุณอ๊อดนั้นล่ะครับ อ้อลืมไม่ได้ คุณเบญอีกคน มีกระทู้ดีมีประโยชน์เยอะน่ะผมว่า

ปล. ผมเดาเอานะ ไม่รู้คะแนนมันลดเยอะได้ไง  [on_026]

ตามนั้นเลยครับ สรุปคือซวย :D

แต่ก็คืนให้ไป 1000 เม็ดแล้วน่า หยวนๆ เดี๋ยวก็ขึ้นอีก

ช่วยตอบที่นะครับสงสัย....ถ้าเกิดว่ากระทู้เก่าเเต่ในช่วงนี้มีคนมา+ให้คะเเนนจะขึ้นมัยครับ  [งง] [งง]

ขึ้นครับ ไม่ได้มีกำหนดเวลา
yutaka ออฟไลน์
« ตอบ #41 เมื่อ: 23/04/12, [12:30:26] »

[เจ๋ง]

วิธ๊การนี้ก็น่าจะดีนะครับ
Triple B ออฟไลน์
« ตอบ #42 เมื่อ: 23/04/12, [12:52:54] »

ok [เจ๋ง]
auntty ออฟไลน์
« ตอบ #43 เมื่อ: 23/04/12, [14:32:41] »

รับทราบครับผม...
อ๊อด Melanochromis ออฟไลน์
หมอแคระ mania
« ตอบ #44 เมื่อ: 23/04/12, [21:56:49] »

ปล. ผมเดาเอานะ ไม่รู้คะแนนมันลดเยอะได้ไง  [on_026]
ตามนั้นเลยครับ สรุปคือซวย :D

แต่ก็คืนให้ไป 1000 เม็ดแล้วน่า หยวนๆ เดี๋ยวก็ขึ้นอีก

ขึ้นครับ ไม่ได้มีกำหนดเวลา

ขอบคุณครับคุณบังที่ให้มา 1000

แต่จากกรณีผม หมายความว่า ในระบบใหม่นี้ ถ้ามีคนมากด + ให้เราบ่อยๆ
มันจะกลายเป็นว่าเท่ากับเขามากด - ให้เราเหรอครับ
มันถึงกลายเป็นคะแนนรวมติดลบไปได้
 [งง]
« ตอบ #45 เมื่อ: 23/04/12, [23:08:12] »

ขอบคุณครับคุณบังที่ให้มา 1000

แต่จากกรณีผม หมายความว่า ในระบบใหม่นี้ ถ้ามีคนมากด + ให้เราบ่อยๆ
มันจะกลายเป็นว่าเท่ากับเขามากด - ให้เราเหรอครับ
มันถึงกลายเป็นคะแนนรวมติดลบไปได้
 [งง]

ผมว่าไม่น่าจะลดจนทำให้ติดลบน่ะ แต่ที่ผมว่ามันจะเกิดคือ
คุณอ๊อดต้องได้ + จากคนอื่น ที่ไม่ใช้คนในห้องหมอแคระ
คะแนนของคุณอ๊อดถึงจะขึ้น แต่ถ้าพวกเดิมๆ ที่อยู่ห้องหมอแคระ
คะแนนมันจะไม่ไปไหน (แล้วที่นี้ยังไงล่ะครับ บัง!)
สงสัยคุณอ๊อด ต้องหันไปเลี้ยงไม้น้ำ ปลาตัวแบน ปลาทะเล กุ้งเรดบี มั้ง  ้hahaha ้hahaha ้hahaha

ปล. ผมเดาอีกน่ะ ไม่รู้คะแนนคุณอ๊อดจะขึ้นได้ไง ถ้าไม่เข้าไปเล่นห้องอื่นๆ
« ตอบ #46 เมื่อ: 23/04/12, [23:35:42] »

ผมว่าไม่น่าจะลดจนทำให้ติดลบน่ะ แต่ที่ผมว่ามันจะเกิดคือ
คุณอ๊อดต้องได้ + จากคนอื่น ที่ไม่ใช้คนในห้องหมอแคระ
คะแนนของคุณอ๊อดถึงจะขึ้น แต่ถ้าพวกเดิมๆ ที่อยู่ห้องหมอแคระ
คะแนนมันจะไม่ไปไหน (แล้วที่นี้ยังไงล่ะครับ บัง!)
สงสัยคุณอ๊อด ต้องหันไปเลี้ยงไม้น้ำ ปลาตัวแบน ปลาทะเล กุ้งเรดบี มั้ง  ้hahaha ้hahaha ้hahaha

ปล. ผมเดาอีกน่ะ ไม่รู้คะแนนคุณอ๊อดจะขึ้นได้ไง ถ้าไม่เข้าไปเล่นห้องอื่นๆ

ตอนแรกที่คุณบังเปลี่ยนระบบใหม่ คะแนนผมกลายเป็นติดลบจริงๆคุณเต้ง
เลยสงสัยว่าระบบนี้ ถ้าเรากดบวกให้ใครซ้ำๆ ในที่สุดมันจะกลายเป็นติดลบหรือเปล่า

เช่นสมมุติว่า
- คุณ ก. กดบวกให้ผมครั้งแรก ผมได้ 100 คะแนน
- ต่อมา คุณ ก. กดให้ผมอีกครั้งที่ 2,3,4 ผมได้น้อยลง เป็น 70, 50, 30 อะไรแบบนั้น
- แต่ถ้ายังคุณ ก. ยังกดต่อไป ในที่สุด ผมจะเริ่มโดนหักคะแนน เป็น -10, -20, -30 หรือเปล่า

ไม่งั้นคะแนนรวมจากตั้งเป็นหมื่น มันไม่น่าจะลงมาเป็นติดลบได้
ยังงี้ เราคงต้องขอให้คนเดิมๆ หยุดกด + ให้เรา ไม่งั้นเราจะโดนหักคะแนนได้
(แล้วทางกลับกัน ถ้ากด - ให้ซ้ำ ในที่สุดมันจะเปลี่ยนเป็น + ให้ด้วยหรือเปล่า อันนี้คงฮาครับ)
 ้hahaha
« ตอบ #47 เมื่อ: 24/04/12, [00:28:54] »

ตอนแรกที่คุณบังเปลี่ยนระบบใหม่ คะแนนผมกลายเป็นติดลบจริงๆคุณเต้ง
เลยสงสัยว่าระบบนี้ ถ้าเรากดบวกให้ใครซ้ำๆ ในที่สุดมันจะกลายเป็นติดลบหรือเปล่า

เช่นสมมุติว่า
- คุณ ก. กดบวกให้ผมครั้งแรก ผมได้ 100 คะแนน
- ต่อมา คุณ ก. กดให้ผมอีกครั้งที่ 2,3,4 ผมได้น้อยลง เป็น 70, 50, 30 อะไรแบบนั้น
- แต่ถ้ายังคุณ ก. ยังกดต่อไป ในที่สุด ผมจะเริ่มโดนหักคะแนน เป็น -10, -20, -30 หรือเปล่า

ไม่งั้นคะแนนรวมจากตั้งเป็นหมื่น มันไม่น่าจะลงมาเป็นติดลบได้
ยังงี้ เราคงต้องขอให้คนเดิมๆ หยุดกด + ให้เรา ไม่งั้นเราจะโดนหักคะแนนได้
(แล้วทางกลับกัน ถ้ากด - ให้ซ้ำ ในที่สุดมันจะเปลี่ยนเป็น + ให้ด้วยหรือเปล่า อันนี้คงฮาครับ)
 ้hahaha

ผมว่ารอคุณบัง! มาขยายความอีกทีล่ะกัน เพราะผมก็ไม่คอยรู้เรื่องพวกนี้เท่าไร

แต่ความเห็นของผมน่ะ คนที่ได้ประโยชน์จากระบบนี้ ส่วนใหญ่จะอยู่ที่ห้องรวมมากกว่า
เช่น ร้านกาแฟ (หรือต้องเป็นคนที่เล่นมากกว่า 1 ห้อง)
ส่วนคนที่เข้าแต่ห้องประจำและเป็นห้องที่มีคนน้อยด้วยนี้ หาดาวยากเลยครับ

สำหรับคนธรรมดาอย่างผม (มาอาศัยหาความรู้อย่างเดียวไม่ค่อยมีประโยชน์อะไรกับเวป)
มันเป็นเรื่องที่ไม่ต้องคิดมากอะไรน่ะ

แต่ผมว่ามันไม่ยุติธรรมกับคนอย่างคุณอ๊อดน่ะ เพราะห้องหมอแคระ มีคนที่เป็นหัวเรี่ยวหัวแรง ก็มีคุณอ๊อด กับ คุณเบญ ที่มีกระทู้ที่มีประโยชน์มากมายทั้งเก่าและใหม่ (เก่าคือบทความต่างๆ มากมายเกี่ยวกับการเลี้ยงดูและโชว์รูปปลาพันธุ์ต่างๆ ใหม่คือหากิจกรรมต่างๆ เพื่อให้มีความเคลื่อนไหวบ้างสำหรับห้อง อะไรประมาณนี้)

แค่ความคิดเห็นจากคนที่เลี้ยงอะไรไปเรื่อยๆ แต่ไม่ได้เรื่องสักอย่าง  ้hahaha ้hahaha ้hahaha

ปล. มีอีกหลายคนที่ไม่ได้เอยถึง เท่าที่นึกออกก็คุณ Apistoensis ถ่ายรูปสวยมากจนอดไม่ไหวต้องไปหามาเลี้ยงจนได้ และอีกหลายๆ ท่านทั้งเก่าและใหม่ ถ้าอยากรู้ต้องไปไล่อ่านกระทู้ในห้องหมอแคระตั้งแต่แรกเอาเอง
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 24/04/12, [00:41:55] โดย เต้ง... »
« ตอบ #48 เมื่อ: 24/04/12, [18:01:20] »

ไม่ติดลบหรอกครับ เพราะผมใช้หารเอา

หลังจากคำนวณแต้มที่จะได้ในการกดบวกลบ ซึ่งสูตรมันยาวมาก ขอตัดตอนละกัน
จะได้ค่า Power มา ซึ่งค่านี้จะหมายถึงว่า คนๆนี้กดบวกลบ ได้ครั้งละกี่แต้ม

นับจำนวนครั้ง จาก log ที่สมาชิกคนที่กด กดให้กับเป้าหมาย เช่น

ผมกดบวกให้คุณอ๊อด 1 ฉึก และผมเคยกดบวกให้คุณอ๊อดไป 3 ครั้งแล้ว เคยกดลบให้ไป 1 ครั้ง

ระบบก็จะนับออกมาได้ 3 ครั้ง เพราะคราวนี้กดบวก จึงไม่นับประวิติที่เคยกดลบ

ถ้าผมมีค่า Power อยู่ 100 ก็ = 100/3 = 3.333333333 ปัดเศษเป็น 33 คุณอ๊อดได้ +33

ฉะนั้นมันจึงไม่มีทางติดลบครับ น้อยที่สุดเลยคือ 0 ถ้าหารแล้วผลออกมาไม่ถึง 1

ที่เคยติดลบนั้นเพราะว่าแต้ม บวก-ลบ นับแยกกัน

เช่นผมอาจจะมีแต้มบวกอยู่ 1000 แต่ถ้าผมมีแต้มลบอยู่ 1200 ผมก็จะมีแต้มรวม -200 ติดขี้ครับ

ใช้วิธีนี้อาจจะดูไม่แฟร์สำหรับคนที่มีกลุ่มอยู่เล็กๆ และผมก็เห็นด้วย แต่มันก็จำเป็นครับ
ไม่งั้นมันก็จะมีกลุ่มที่จับคู่จับกลุ่มไล่กดบวกให้กันเองโดยไม่มีเหตุผล ทำให้ระบบมันป่วน

ไอ้ผมคิดได้แค่นี้ โง่เลขครับ ท่องสูตรคูณยังผิดเลย  [on_026]
ก็คิดเหมือนกันว่าที่ใช้ตอนนี้มันยังไม่ใช่ แต่ทำได้แค่นี้ก็เอาแค่นี้ไปก่อน
ถ้าใครคิดว่ามีวิธีที่ดีกว่านี้ก็เสนอมาได้ครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 24/04/12, [18:08:49] โดย บัง! »
แก้ว เสรีชน ออฟไลน์
« ตอบ #49 เมื่อ: 24/04/12, [21:46:38] »

โอ้....อุตส่าห์นั่งแปลบทความจากเว็บนอกมาเป็นวันๆๆ สุดท้ายดาวไม่เหลือ....
นี่มีเพิ่งแปลเรื่องใหม่เสร็จมาแต่ขอพักไปก่อนแล้วกัน
แก้ว เสรีชน ออฟไลน์
« ตอบ #50 เมื่อ: 24/04/12, [21:48:19] »

โอ้....อุตส่าห์นั่งแปลบทความจากเว็บนอกมาเป็นวันๆๆ สุดท้ายดาวไม่เหลือ....
นี่มีเพิ่งแปลเรื่องใหม่เสร็จมาแต่ขอพักไปก่อนแล้วกัน
อุ๊บ!....จริงๆแล้วดาวยังอยู่แต่ ขีดหาย
Turk_:) ออฟไลน์
« ตอบ #51 เมื่อ: 24/04/12, [22:55:09] »

เหลือขีดเดียวเลย  [on_026]
« ตอบ #52 เมื่อ: 24/04/12, [23:21:21] »

ไม่ติดลบหรอกครับ เพราะผมใช้หารเอา

หลังจากคำนวณแต้มที่จะได้ในการกดบวกลบ ซึ่งสูตรมันยาวมาก ขอตัดตอนละกัน
จะได้ค่า Power มา ซึ่งค่านี้จะหมายถึงว่า คนๆนี้กดบวกลบ ได้ครั้งละกี่แต้ม

นับจำนวนครั้ง จาก log ที่สมาชิกคนที่กด กดให้กับเป้าหมาย เช่น

ผมกดบวกให้คุณอ๊อด 1 ฉึก และผมเคยกดบวกให้คุณอ๊อดไป 3 ครั้งแล้ว เคยกดลบให้ไป 1 ครั้ง

ระบบก็จะนับออกมาได้ 3 ครั้ง เพราะคราวนี้กดบวก จึงไม่นับประวิติที่เคยกดลบ

ถ้าผมมีค่า Power อยู่ 100 ก็ = 100/3 = 3.333333333 ปัดเศษเป็น 33 คุณอ๊อดได้ +33

ฉะนั้นมันจึงไม่มีทางติดลบครับ น้อยที่สุดเลยคือ 0 ถ้าหารแล้วผลออกมาไม่ถึง 1

ที่เคยติดลบนั้นเพราะว่าแต้ม บวก-ลบ นับแยกกัน

เช่นผมอาจจะมีแต้มบวกอยู่ 1000 แต่ถ้าผมมีแต้มลบอยู่ 1200 ผมก็จะมีแต้มรวม -200 ติดขี้ครับ

ขอบคุณครับคุณบังที่ให้ความกระจ่าง
สงสัยคงจะมีใครแอบมากดลบหนักๆให้ผมมั้ง ตอนเปลี่ยนระบบเลยมีแต้มลบเยอะกว่าแต้มบวก
เดี๋ยวกลับไปดูประวัติ
 n032 n032

ใช้วิธีนี้อาจจะดูไม่แฟร์สำหรับคนที่มีกลุ่มอยู่เล็กๆ และผมก็เห็นด้วย แต่มันก็จำเป็นครับ
ไม่งั้นมันก็จะมีกลุ่มที่จับคู่จับกลุ่มไล่กดบวกให้กันเองโดยไม่มีเหตุผล ทำให้ระบบมันป่วน

ไอ้ผมคิดได้แค่นี้ โง่เลขครับ ท่องสูตรคูณยังผิดเลย  [on_026]
ก็คิดเหมือนกันว่าที่ใช้ตอนนี้มันยังไม่ใช่ แต่ทำได้แค่นี้ก็เอาแค่นี้ไปก่อน
ถ้าใครคิดว่ามีวิธีที่ดีกว่านี้ก็เสนอมาได้ครับ

สมมุติว่าเสนอว่า
"ห้ามกดบวกหรือลบให้คนเดิม หากเคยกดคนนั้นแล้ว ภายใน 7 วันที่ผ่านมา"
วิธีนี้น่าจะกันพวกฮั้วกันได้ไหมครับ เพราะพฤติกรรมพวกนี้จะไล่กดกันเองจะตามกดถี่ๆอยู่แล้ว วันละเยอะๆ
ถ้ากำหนดให้ต้องห่างกัน 7 วัน 10 วัน ก็น่าจะกันได้เยอะเลยนะครับ
 [on_062]
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 24/04/12, [23:24:21] โดย อ๊อด Melanochromis »
« ตอบ #53 เมื่อ: 24/04/12, [23:58:56] »

ผมขอเสนอว่า
1. กระทู้ใครได้เป็นบทความ น่าจะมีดาวพิเศษให้น่ะครับ เพราะแอดมินคงดูก่อนอยู่แล้วว่ามันไม่ได้มั่ว ถึงจะเอาเป็นบทความ (ถ้ามีอะไรขัดหูขัดตาเช่น ไม่ได้ให้เครดิต หรืออะไร ก็ให้มันเปลี่ยนแปลงซ่ะ แล้วค่อยให้ดาว)
2. หัวหน้าห้องทั้งหลาย ควรมีดาวพิเศษให้เยอะๆ ไปเลย เพราะส่วนใหญ่หัวหน้าห้อง ทั้งหลายจะมาจากคนที่ทำประโยนช์อะไรให้ห้องนั้นๆ จนเข้าตาแอดมินจนถูกแต่งตั้งให้เป็นหัวหน้าห้อง (หรือถูกบัง!คับ อันนี้ไม่รู้ ้hahaha)
ได้แค่นี้ก่อนถ้ามีอะไรเพิ่มเติมจะมาเสนอใหม่ครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 25/04/12, [00:02:49] โดย เต้ง... »
parasall ออฟไลน์
« ตอบ #54 เมื่อ: 25/04/12, [10:29:24] »

ผมขอเสนอว่า
1. กระทู้ใครได้เป็นบทความ น่าจะมีดาวพิเศษให้น่ะครับ เพราะแอดมินคงดูก่อนอยู่แล้วว่ามันไม่ได้มั่ว ถึงจะเอาเป็นบทความ (ถ้ามีอะไรขัดหูขัดตาเช่น ไม่ได้ให้เครดิต หรืออะไร ก็ให้มันเปลี่ยนแปลงซ่ะ แล้วค่อยให้ดาว)
2. หัวหน้าห้องทั้งหลาย ควรมีดาวพิเศษให้เยอะๆ ไปเลย เพราะส่วนใหญ่หัวหน้าห้อง ทั้งหลายจะมาจากคนที่ทำประโยนช์อะไรให้ห้องนั้นๆ จนเข้าตาแอดมินจนถูกแต่งตั้งให้เป็นหัวหน้าห้อง (หรือถูกบัง!คับ อันนี้ไม่รู้ ้hahaha)
ได้แค่นี้ก่อนถ้ามีอะไรเพิ่มเติมจะมาเสนอใหม่ครับ

โอ้...อันนี้ดีครับ.... [เจ๋ง]
« ตอบ #55 เมื่อ: 25/04/12, [11:56:11] »

อันนี้ปกติผมให้อยู่แล้วครับ อย่างน้อยก็ต้องมี +1000 แต่ไม่ได้บอก และไม่ได้บันทึกไว้ใน log เลยอาจจะไม่ได้สังเกต
แต่ก็กำลังทำระบบแจกอัตโนมัติอยู่ครับ ทั้งบทความและ Aquapedia และแผนที่ (ที่กำลังทำอยู่เช่นกัน)
แล้วก็จะแจกดาวย้อนหลังสำหรับคนที่อัพข้อมูลเข้า Aquapedia ไปแล้วด้วยครับ

มันก็งั้นๆแหละครับ เพราะ mod นั้นทั้งสีชื่อทั้งตำแหน่งมันก็บ่งบอกพออยู่แล้ว คงไม่จำเป็นต้องมีดาวเยอะ รึอยากได้?
จริงๆผมจะแจก mod ให้ดาวเต็มแถบมันก็ไม่ได้ยากอะไรหรอกครับ แต่มันจะไม่ได้เล่นนา เหมือนใช้สูตรโกง หมดสนุกพอดี
« ตอบ #56 เมื่อ: 25/04/12, [14:05:20] »

เข้าใจแล้วครับ เยี่ยมครับ  [เจ๋ง] [เจ๋ง] [เจ๋ง]
pachman ออฟไลน์
« ตอบ #57 เมื่อ: 25/04/12, [14:16:29] »

อันนี้ผมคิดนะ

คนประมาณ 70% บวกเป็น 0 น่าจะให้บวกเป็น 1 ก็น่าจะดีนะครับ

ผมว่าดาวมันหายากเกิน [on_026] [on_026] [on_026] [on_026]
นาย GOLF คราบ ออฟไลน์
« ตอบ #58 เมื่อ: 25/04/12, [15:58:50] »

สวัสดีครับคุณบัง คือผมอยากทราบว่าผมจะร้องเรียนหรือจัดการที่ใครครับ
ผมประมูลกุ้งจาก คุณจัน(ให้เกียต) ไป 1 คู่ ปรากฎว่ากุ้งตายระหว่างทาง คุณจันแกบอกว่าหลังสงกรานจะส่งตัวใหม่ให้ แล้วเขาก็หายเงียบไป จนมาวันที่ 18/04 เขามาเปิดประมูลม้าลาย แล้วผมก็ไปถามยังจำผมได้ไหม(ถวนความจำ)
เขาบอกว่าจะส่งกุ้งตัวใหม่ให้วันที่ 23/04 ในวันที่ 23 ผมกลับได้ข้อความมาว่า ฝนตก จะส่งให้ในวันที่ 24 แทน
จนถึงตอนนี้ เงียบสนิทครับ ที่ประมูลกุ้งมาก็ได้กุ้งไม่ตรงตามที่ประมูลไปทีนึง ได้กุ้งขาขาดหนวดขามา 1ตัว ตายในถุงอีก 1 ตัว ผมไม่ได้เสียดายเงินค่ากุ้ง 800 บาทหรอกครับ แต่ผมไม่ต้องการให้มี คนชั่วๆ ที่คอยเข้ามาหลอกขายของให้กับคนอื่นอีก ที่ผมไม่โวยวายเพราะผมพึ่งหัดเลี้ยงและเพิ่งเข้ามาเป็นสมาชิกใหม่เลยรู้ไม่ทันคน และไม่อยากให้คนอื่นโดนอย่างผมอีก

ต้องขอโทษที่ผมเข้าห้องนี้ผมไม่รู้ร้องเรียนตรงไหน 
ผมรบกวนเท่านี้ครับ ขอบคุณมาก
gigon99 ออฟไลน์
Club Member
« ตอบ #59 เมื่อ: 25/04/12, [16:11:35] »

ขอเสนอครับ

วิธีป้องกันการกดบวกซ้ำๆจากคนกลุ่มเดิมๆให้คนใดคนนึง  ต้องทำความเข้าใจก่อนว่ามีหลายกรณี

กรณี1   กดซ้ำเพราะมีกระทู้ติดๆกันที่ดี (ทั้งตั้งกระทู้ใหม่หรือตอบกระทู้ที่มีประโยชน์) ในห้องนั้นๆหรือห้องอื่นๆ  เลยกดบวกให้บ่อยๆ(จากคนที่รู้จักบ้างหรือไม่รู้จักบ้าง)

กรณี2  ตั้งกระทู้หรือตอบกระทู้จะดีหรือไม่ดีก็ตาม   แต่เป็นคนรู้จักกัน  หรือคุยถูกคอกัน   ก็กดบวกให้บ่อยๆ

กรณี3   พวกจงใจกดบวกเพื่อเพิ่มคะแนนเฉยๆ

ที่มีปัญหาคือ  กรณี2 และ3    ส่วนกรณีที่1  นั้นน่าเห็นใจเพราะทำดีแต่คะแนนไม่ขึ้นจากระบบใหม่

ขอเสนอการนับคะแนนแบบนี้นะครับ (ผิดถูกอย่าว่ากันเด้อ)คิดเอง

-  สมาชิกใหม่มี 5 คะแนน จากเดิม10คะแนน

-  1ขีด = 5000 คะแนน

- 1like = 1คะแนน   (คแนนสะสมกี่ร้อยกี่พันกี่หมื่น ก็กดlike1ครั้ง เท่ากับ 1 คะแนน)  รวมทั้งunlike ด้วย -1คะแนน

- คะแนนที่ได้จะโชว์เป็นแค่คะแนนจิตพิสัยเท่านั้น   ไม่มีผลในการเปลี่ยนระดับสมาชิกเช่น  จาก Club Veteran จาก Club Brother เป็นต้น  

- การปรับระดับสมาชิก  จะได้คะแนนการได้คะแนนจากบทความ ,ข้อมูลความรู้ต่างๆ หรืออื่นๆ  (adminต้องกำหนดว่าเท่าไรอย่างไรถึงเปลี่ยนระดับสมาชิกได้)

สรุปต้องระบบ 2 คะแนน 2 ช่อง

คะแนนแรก คือ คะแนนจิตพิสัย  เป็นขีดๆละ = 5000 คะแนน    1 like เท่ากับ 1 คะแนน แต่ไม่มีผลในการเปลี่ยนระดับสมาชิก    (ใครจะกดให้กันเป็นล้านคะแนนก็เท่านั้นไม่มีผลอะไร  แค่โชว์เฉยๆ)

คะแนนที่สอง  คือ  คะแนนจริงคะแนนความดีความรู้  

ออกแบบเป็นขีด 2 แถบด้านล่างชื่อเหมือนเดิม
ตัวอย่าง

ชื่อ                            สมใจนึก

คะแนนจิตพิสัย           **   (ได้2ขีด มีคะแนน 10253คะแนน)    <=== จะเห็นว่าคะแนนจะกดบวกให้เท่าไรก็เท่านั้นไม่มีผลต่อค่าความดี

คะแนนความดี            $$$$ (ได้4ขีด  เช่นได้4บทความที่ดีมาก)       <=== ค่าความดีจะมีผลต่อสีชื่อสมาชิก ,ระดับสมาชิก หรือสิทธิพิเศษอื่นๆ และอาจมีพลังแฝงคะแนนกด 1 like อาจมากกว่า1ก็ได้

แต่ปัญหาที่อาจจะเกิดขึ้น
1. ผู้ดูแลมีเพียงพอหรือเปล่า ทั้งผู้ดูแลลห้องหรือ adminคนอื่นๆ เพราะต้องพิจารณาความดีมากขึ้น

2. ก่อนที่จะทำระบบนี้  (ถ้าเห็นด้วยนะครับ) ควรแต่งตั้งผู้แลแต่ละห้องประกาศให้รู้โดยทั่วกันว่าใครดูแลห้องไหน (เพราะผู้ดูแลห้องกับadmin  คะแนนควรออกแบบให้ไม่เหมือนกับคนปกติทั่วไป)

3. อาจจะมีคนทำบทความหรือความดีมาเยอะ  ควรมีเกณฑ์การพิจารณาที่ชัดเจนเพื่อไม่ให้เป็นปัญหาว่าคนนั้นได้แต่ทำไมเราไม่ได้

4.ถ้าเอาระบบนี้จริง   ตอนเริ่มต้นคะแนนพิสัยของแต่ละคนจะเป็นเท่าไร  คะแนนความดีจะเป็นเท่าไร

แค่นี้ครับความคิดผม  ผิดหรือถูกพิจารณาด้วยครับ

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 25/04/12, [16:21:24] โดย gigon99 »
หน้า: 1 2 3 4   ขึ้นบน
พิมพ์