Aqua.c1ub.net
*
  Sat 20/Apr/2024
หน้า: 1   ลงล่าง
พิมพ์
ผู้เขียน หัวข้อ: กุ้งขี้อายทำไงดี  (อ่าน 1255 ครั้ง)
Jester ออฟไลน์
Club Member
« เมื่อ: 09/04/12, [00:49:57] »
ตอบโดยอ้างถึงข้อความ

ผมเลี้ยงเดสไซส์1.5นิ้ว2ตัวครับ ในตู้มีเรือเรซิ่น ท่อPVC4ท่อน ยามเมื่อปิดไฟตู้ มันจะออกมาหากินกัน แล้วเดินเล่นทอดหุย แต่พอผมเปิดไฟ มันจะวิ่งหลบเข้าท่อPVC แล้วแงมๆดูผม ไม่ออกมาเลย เอาอาหารล่อก็ไม่ออกมา กุ้งใครเป็นบ้างครับ แล้วทำยังไง มันถึงจะออกมาตอนเราเปิดไฟ หรือว่า ต้องลองเปิดไฟท้งไว้ทั้งวันทั้งคืนดูครับ

ปล. ไฟผม เป็นโคมHopar PL 55W 24นิ้วครับ
bigknot ออฟไลน์
Club Member
« ตอบ #1 เมื่อ: 09/04/12, [00:54:16] »

ผมเลี้ยงเดสไซส์1.5นิ้ว2ตัวครับ ในตู้มีเรือเรซิ่น ท่อPVC4ท่อน ยามเมื่อปิดไฟตู้ มันจะออกมาหากินกัน แล้วเดินเล่นทอดหุย แต่พอผมเปิดไฟ มันจะวิ่งหลบเข้าท่อPVC แล้วแงมๆดูผม ไม่ออกมาเลย เอาอาหารล่อก็ไม่ออกมา กุ้งใครเป็นบ้างครับ แล้วทำยังไง มันถึงจะออกมาตอนเราเปิดไฟ หรือว่า ต้องลองเปิดไฟท้งไว้ทั้งวันทั้งคืนดูครับ

ปล. ไฟผม เป็นโคมHopar PL 55W 24นิ้วครับ
[/q]
จ้องไกล้ รึเปล่า ครับ แต่กุ้ง อายเป็นนิสัยของกุ้งอยู่แล้วนะครับ ของผมเปิดไฟก็เดินทั่วไปหมดนะครับ
Club Member
« ตอบ #2 เมื่อ: 09/04/12, [00:57:03] »

[/q]
จ้องไกล้ รึเปล่า ครับ แต่กุ้ง อายเป็นนิสัยของกุ้งอยู่แล้วนะครับ ของผมเปิดไฟก็เดินทั่วไปหมดนะครับ

ไม่ใกล้นะครับ คือ ตู้ผมอยู่ข้างๆโต๊ะคอม ผมก็นั่งโต๊ะคอมเล่นไป
bigknot ออฟไลน์
Club Member
« ตอบ #3 เมื่อ: 09/04/12, [01:09:50] »

ไม่ใกล้นะครับ คือ ตู้ผมอยู่ข้างๆโต๊ะคอม ผมก็นั่งโต๊ะคอมเล่นไป

ผมไม่แน่ใจเหมือนกัน อะครับ ของผม ตอนไปไกล้ กุ้งจะหลบบ้างไม่หลบบ้าง พอนั่งดูไปซักพัก ก็ออกมาเดินปกติ ครับ กุ้งกำลังจะลองคราบนึเปล่า (ผู้ไม่ได้เชี่ยวชาญอะไร ผมตอบจากที่ผมสังเกตุมานะครับ ผิดถูกยังไง ชี้แนะด้วยนะครับ)
Club Member
« ตอบ #4 เมื่อ: 09/04/12, [01:32:08] »

กุ้งผมเพิ่งลอกคราบเมื่อเช้าตัวนึง แต่ทำไมมันขี้อาย2ตัวเลย  [on_abe]
unnock ออฟไลน์
Club Follower
« ตอบ #5 เมื่อ: 09/04/12, [08:32:29] »

ไฟสว่างเกินไปป่าวครับ ลองเอาแผ่นพลาสติกใสทาสีด้วยสีเมจิกแล้ว แปะๆโดมไฟดูให้มันลดความสว่างลงนิดนึง
รึไม่ก็อาจจะอยู่ที่ ขนาดของกุ้งครับ เดี๋ยวก็ตัวใหญ่ขึ้นก็เดินออกมาโชว์ก้าม
ไม่ก็มีอีกอย่างคือ...นิสัยส่วนตัวของกุ้งครับ
(มีเพื่อนร่วมตู้เป็นปลาที่นิสัยดุรึปล่าว หรือปลาที่ชอบรุงรังกุ้ง บางทีก็รบกวนกุ้งทำให้กุ้งรำคาญได้เหมือนกัน)
เพลิน ออฟไลน์
Club Brother
« ตอบ #6 เมื่อ: 09/04/12, [08:35:22] »

เพิ่งเลี้ยงรึปล่าวครับ เพราะาอาจจะยังไม่ชินกับคนเท่าๆไหร่ผมก็เป็นบ่อยๆครับแต่เราให้อาหารไปพักๆเขาก็จะคุ้นเคยกับเี่ราออกมา เดินลอยหน้า ลอยตาให้เห็นครับ  ้hahaha ้hahaha

Club Member
« ตอบ #7 เมื่อ: 09/04/12, [19:25:52] »

ตอนนี้อาการขี้อาย ระบาดหนักมาก [on_007] ระบาดไปถึงกุ้งเรดเจแปน3นิ้วผม ตอนแรกผมใส่ไฟLED2สีให้มัน เปิดไฟก็ไม่มีปัญหา แถมเล่นกับมือ(มันจะหนีบนั้นแหละ [on_060]) แล้วก็ขออาหารเป็น แต่พอเมื่อ2วันก่อนผมเปลี่ยนน้ำตู้100เปอร์ให้มัน มันกลัวเลย
Colourful Betta ออฟไลน์
« ตอบ #8 เมื่อ: 10/04/12, [17:22:11] »

เอาที่หลบออกและพยายามเอามือเล่นกับเค้าบ่อยๆครับ เดี๋ยวเค้าก็ชินไปเอง emb01
NuenG Chonburi ออฟไลน์
« ตอบ #9 เมื่อ: 10/04/12, [21:26:35] »

เอาที่หลบออกและพยายามเอามือเล่นกับเค้าบ่อยๆครับ เดี๋ยวเค้าก็ชินไปเอง emb01
ผมก็เคยเอามือแล้วกับกุ้งนะ เลือดสาดอ่ะครับ ^ ^
nick00778945 ออฟไลน์
Club Member
« ตอบ #10 เมื่อ: 10/04/12, [22:00:12] »

เลือดสาดดด บร๊ะเจ้าา  [on_008]

ผมว่าเป็นนิสัยของกุ้งเองแหละครับ เดียวโตขึ้นมานิสัยก็เปลี่ยน 555  [on_026] [on_026]
viroonp ออฟไลน์
Club Member
« ตอบ #11 เมื่อ: 11/04/12, [00:11:06] »

เอาที่ซ่อนออกจิคับ
หน้า: 1   ขึ้นบน
พิมพ์