Aqua.c1ub.net
*
  Sat 20/Apr/2024
หน้า: 1   ลงล่าง
พิมพ์
ผู้เขียน หัวข้อ: ออกแบบตู้ปลาระบบ OVER-FLOW แบบกึ่งอัติโนมัติ  (อ่าน 28895 ครั้ง)
smart8079 ออฟไลน์
Club Member
« เมื่อ: 20/10/07, [17:54:04] »
ตอบโดยอ้างถึงข้อความ

ผมได้ลองออกแบบตู้ปลาระบบ OVER-FLOW แบบกึ่งอัติโนมัติ...ครับ
แต่ไม่รู้เพื่อนๆ พี่ๆ น้องๆ มีความคิดเห็นกันอย่างไร....
ส่วนตัวผมก็ยังไม่แน่ใจ แต่ก็ขอให้แสดงความคิดเห็นเพื่อเป็นวิทยาทาน...
เพราะผมกำลังจะลงมือทำ ( ถ้า Work นะ ) ลองดูแบบกันก่อนนะครับ....

xxx2
karwal
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #1 เมื่อ: 20/10/07, [21:10:38] »

คือว่า jealous
1-ตรงท่อน้ำดีเข้า กับท่อน้ำน้ำเสียเข้า ต้องเปิดปิดวาล์วเองใช่มั๊ยครับหรือปรับไว้คงที่เลย?
2-ท่อน้ำดีจะต้องผ่านวัสดุกรองก่อนเข้าตู้เลยใช่มัยครับ  เข้าตู้โดยตรงเลยได้มั๊ย(ไม่แน่ใจว่ามีผลต่อไม้น้ำรึเปล่า?
3-ไม่ค่อยเข้าใจตรงกาลักน้ำออกจากกรองครับ ว่าจะปิดเปิดได้รึเปล่า เพราะท่าที่เข้าใจคือกรองนอกถ้ากรองน่าจะเป็นระบบที่ปิด คือน้ำที่ออกจากกรองจะเท่ากับน้ำที่เข้ากรองเสมอ ไม่แน่ใจว่าการมีช่องทางให้น้ำเข้าออกหลายทางมันจะทำงานได้รึเปล่า

ถ้าลองทำแล้วถ่ายรูปมาให้ชมบ้างนะครับ  coo01
Club Member
« ตอบ #2 เมื่อ: 20/10/07, [21:16:21] »

Correct!- ตัวกรองนอก ทำเองจากพลาสติกอาคลิลิคเหลือใช้... หนาบ้างบางบ้าง.... ตามความเหมาะสม

lau02- การทำให้กรองเป็นศูนยากาศนั้น ต้องอาศัยความแม่นยำในการตัดแผ่นอาคลิลิค... ต้องใช้เครื่องตัด (แท่นเลี่อยไม้ หรือแท่นเลื่อยอลูมิเนียม) ประกอบกับการเชื่อมประสาน โดยใช้น้ำยาประสานอาคลิลิค หรือซิลิโคนก็ได้ แล้วแต่ถนัด... ที่เหลือก็คือ การใช้ยางซีนขอบที่มีความอ่อนนุ่ม และยืดหยุ่นสูง เพื่อความแนบสนิดเวลาปิดฝาครับ....

strong- เหตุผลของการทำระบบนี้ เพราะตู้ขนาดใหญ่ ในการการที่เราจะเปลี่ยนถ่ายน้ำแต่ละครั้ง เราต้องพาละกำลังเป็นอย่างมาก ในการหิ้วน้ำ หรือหลายๆคนก็ไม่ค่อยกระเปลี่ยนเพราะท้อในการหิ้วถังน้ำนั่นเอง... โดยสามารถที่จะเปลี่ยนน้ำครั้งละน้อยๆ ได้บ่อยเท่าที่ต้องการ...

031- แต่จำเป็นที่จะต้องมีสถานที่สำหรับวางถังน้ำ ที่ระดับสูงกว่าตู้ปลา เพื่อการนำน้ำเข้าตู้ได้สะดวกง่ายดาย...

jealous- ในการเริ่มต้นเปิดเครื่องกรองครั้งแรก เราสามารถเปิดน้ำจากถังเข้าไปในเครื่องกรอง เพื่อให้น้ำในเครื่องกรองศูนยากาศ เมื่อปั๊มทำงานก็จะสามารถดึงน้ำออกจากตู้ หรือเอาเข้าตู้ได้อย่างสะดวก เพียงแค่เปิดปิดวาล์วทางใดทางหนึ่งเท่านั้น...

gossip- การกักน้ำไว้ในถังชั้นบน ก็เป็นการพัหน้ำไปในตัว โดยจะใสลูกลอย เพื่อการเติ่มน้ำโดยอัติโนมัติเมื่อน้ำพร่องลงไป โดยจะใช้น้ำ จำนวน 2 ถัง เพื่อชลอน้ำที่ปนเปื่อนสารครอลีน ให้ลงมาในตู้น้อยที่สุด

036- การปล่อยน้ำออกก็อาศัยหลักการของกาลักน้ำ หรือจะต่อจากเครื่องปั๊มน้ำก็ได้ โดยการใช้วาล์วน้ำเพื่อกำหนดทิศทางเท่านั้น...

hur04- ด้วยหลักการดังกล่าวดังข้างต้นทั้งหมดทั้งปวง ก็ทำเพื่อการประหยัดเวลาสำหรับคนที่มีเวลาน้อย... วัสดุกรองก็ค่อนข้างมาก น่าจะทำให้การดูแลระบบกรองน้อยลงไปด้วย... เป็นการคิดไปตามหลักการ และเหตุผลที่น่าจะเป้นไปได้...

๙๙๙๙๙ แล้วเพื่อนละครับเห็นด้วยไหมครับ ๙๙๙๙๙๙
Club Member
« ตอบ #3 เมื่อ: 20/10/07, [21:32:53] »

ขอตอบคำถามของคุณ วาฬร้องไห้ นะครับ

1-ตรงท่อน้ำดีเข้า กับท่อน้ำน้ำเสียเข้า ต้องเปิดปิดวาล์วเองใช่มั๊ยครับหรือปรับไว้คงที่เลย?
ตอบ ใช้ครับ... เพื่อการควบคุมและเลือกว่า จะให้เครื่องกรองนำน้ำจากตู้ปลา มากรองให้สะอาด หรือว่าให้ดูดเอาน้ำดีเข้าตู้ปลา ก็เลยต้องมีการเปิดปิดวาล์วกันนิดหน่อยครับ

2-ท่อน้ำดีจะต้องผ่านวัสดุกรองก่อนเข้าตู้เลยใช่มัยครับ  เข้าตู้โดยตรงเลยได้มั๊ย(ไม่แน่ใจว่ามีผลต่อไม้น้ำรึเปล่า?
ตอบ ก็ได้ครับ... แต่จะมีปัญหาเวลารันกรองครั้งแรก เพราะไม่มีน้ำ หรือมีน้ำน้อยเกินไป ปั๊มน้ำจะไม่สามารถทำการกาลักน้ำจากตู้ปลาได้ โดยเราต้องกรอกน้ำเข้าเครื่องกรองให้เต็มก่อน ซึ่งจะเป็นการยุ่งยากพอสมควรครับ...

3-ไม่ค่อยเข้าใจตรงกาลักน้ำออกจากกรองครับ ว่าจะปิดเปิดได้รึเปล่า เพราะท่าที่เข้าใจคือกรองนอกถ้ากรองน่าจะเป็นระบบที่ปิด คือน้ำที่ออกจากกรองจะเท่ากับน้ำที่เข้ากรองเสมอ ไม่แน่ใจว่าการมีช่องทางให้น้ำเข้าออกหลายทางมันจะทำงานได้รึเปล่า
ตอบ ทำได้ครับ... แต่จะต้องมีการปิดวาล์วในส่วนของปั๊มน้ำขาออก เพราะเครื่องกรองเป็นศูนยากาศ จะนำน้ำทาใดเข้าก็เปิดวาล์วส่วนนั้น... อาจงงบ้างในช่วงแรก..

Correct! แต่ที่แนะนำก็คือ การเอาน้ำออกโดยใช้ปั๊มน้ำดูดน้ำออกไปทิ้ง จะมีความรวดเร็วกว่า โดยใช้วาล์วบังคับ และควบคุมทิศทางเช่นเดิม ตามหลักการที่ว่า ต้องการให้มามาจากทางใด ก็เปิดวาล์วส่วนนั้น   ต้องการให้น้ำออกทางใดก็เปิด โดยต้องทำทางแยกน้ำโดยใช้ข้อต่อระบบประปาธรรมดา

บัง! ออฟไลน์
in Wonderland
« ตอบ #4 เมื่อ: 21/10/07, [01:32:09] »

ผมมีวิธีง่ายกว่านี้มานำเสนอ

ทำกรองล่างแทนครับ ง่ายกว่าเยอะ ไม่ต้องสนเรื่องแรงดันน้ำ ฝาปิด ขนาดก็ใหญ่โตตามใจ ใส่วัสดุกรองได้อื้อ
Club Member
« ตอบ #5 เมื่อ: 21/10/07, [08:49:10] »

inn01 ขอบคุณ พี่หมีบัง สำหรับคำแนะนำ....การทำกรองใต้ตู้ก็น่าสนใจ...นะครับ  ระบบก็น่าจะคล้ายกัน...

ถ้าใครมีข้อมูลเกี่ยวกับระบบกรองใต้ตู้ หรือ Link ก็ได้... ช่วยบอกผมที..จะขอบคุณเป็นอย่างสูงครับ hah1
auzi ออฟไลน์
Club Follower
« ตอบ #6 เมื่อ: 21/10/07, [20:46:10] »

http://topicstock.pantip.com/jatujak/topicstock/J3019703/J3019703.html

Correct!- ตัวกรองนอก ทำเองจากพลาสติกอาคลิลิคเหลือใช้... หนาบ้างบางบ้าง.... ตามความเหมาะสม

lau02- การทำให้กรองเป็นศูนยากาศนั้น ต้องอาศัยความแม่นยำในการตัดแผ่นอาคลิลิค... ต้องใช้เครื่องตัด (แท่นเลี่อยไม้ หรือแท่นเลื่อยอลูมิเนียม) ประกอบกับการเชื่อมประสาน โดยใช้น้ำยาประสานอาคลิลิค หรือซิลิโคนก็ได้ แล้วแต่ถนัด... ที่เหลือก็คือ การใช้ยางซีนขอบที่มีความอ่อนนุ่ม และยืดหยุ่นสูง เพื่อความแนบสนิดเวลาปิดฝาครับ....

สูญญากาศ
Club Member
« ตอบ #7 เมื่อ: 22/10/07, [20:39:18] »

yoyo1 ขอขอบคุณคุณ auzi สำหรับ Link ดีๆครับ...

ความจริง Link นี้ผมได้เขาไปอ่านและเก็บข้อมูลไว้เรียบร้อยแล้ว... เป็นวิธีนึ่งที่ใช้กันอยู่ทั่วไป น่าจะเป็นมาตรฐานซะด้วยซ่ำนะครับ...

031 เพียงแต่ว่าวิธีนี้จะต้องเจาะตู้... และต้องกั้นพี้นที่ส่วนนึ่งของตู้ไป... ซึ่งผู้เลี้ยงไม้น้ำส่วนใหญ่ไม่ค่อยต้องการซักเท่าไหร่...

036 จริงๆระบบนี้... ที่ผมคิดไว้เพื่อ

1. หลีกเลี่ยงการเจาะตู้ และการกั้นแบ่งต่างๆ ซึ่งเป็นอุปสรรคต่อความสวยงาม ของตู้ไม้น้ำ ที่สู้อุดส่าห์จัดไว้อย่างสวยงาม หรือบางคนก็ต้องเอา หิน ขอนไม้ หรือแม้กระทั้งต้นไม้ มาบังไว้วยความยากลำบาก...

2. ทำให้การเปลียนถ่ายน้ำ และเปลี่ยนน้ำ ทำได้โดยไม่ต้องยกน้ำเป็นถังๆ มาใส่ตู้ ยิ่งถ้าเป็นตู้ใหญ่มากขึ้นเท่าไหร่ ผมติดว่าระบบนี้ ก็น่ายิ่งน่าสนใจมากขึ้น... ( mad1 ผู้ที่มีตู้ใหญ่ๆ น่าจะรู้ซึ่งดีเวลาต้องเปลี่ยนถ่ายน้ำแต่ละครั้ง แค่ทีละ 30% ก็ 60-120 ลิตร แล้ว   n032 แล้วถ้ามากกว่านั้นละครับ )

3. ระบบนี้เหมาะสำหรับ คนที่ไม่มีเวลามากนัก ซึ่งการดูแลง่ายและไม่เบื่อหน่ายกับการดูแลครับ....
             xxx2 ( สนองตัวเองนิดนึง )  lau02

Correct! ส่วนคำว่า "สูญญากาศ" ขออภัยที่พิมพ์ผิด ตกภาษาไทยมานานแล้วครับ....
 beg1  sick1 hur01 m015 wuuuu
« ตอบ #8 เมื่อ: 22/10/07, [21:28:22] »

ใช้ไอ้นี่ช่วย ก็ทำกรองล่างแบบไม่ต้องเจาะไม่ต้องกั้นตู้ได้ครับ

รู้จักไหมครับ

« ตอบ #9 เมื่อ: 22/10/07, [21:33:42] »

yoyo1 ขอขอบคุณคุณ auzi สำหรับ Link ดีๆครับ...

1. หลีกเลี่ยงการเจาะตู้ และการกั้นแบ่งต่างๆ ซึ่งเป็นอุปสรรคต่อความสวยงาม ของตู้ไม้น้ำ ที่สู้อุดส่าห์จัดไว้อย่างสวยงาม หรือบางคนก็ต้องเอา หิน ขอนไม้ หรือแม้กระทั้งต้นไม้ มาบังไว้วยความยากลำบาก...
          Overflow Box ครับ http://www.reefthailand.com/webboard/showthread.php?t=663&highlight=overflow
รูปครับ

2. ทำให้การเปลียนถ่ายน้ำ และเปลี่ยนน้ำ ทำได้โดยไม่ต้องยกน้ำเป็นถังๆ มาใส่ตู้ ยิ่งถ้าเป็นตู้ใหญ่มากขึ้นเท่าไหร่ ผมติดว่าระบบนี้ ก็น่ายิ่งน่าสนใจมากขึ้น... ( mad1 ผู้ที่มีตู้ใหญ่ๆ น่าจะรู้ซึ่งดีเวลาต้องเปลี่ยนถ่ายน้ำแต่ละครั้ง แค่ทีละ 30% ก็ 60-120 ลิตร แล้ว   n032 แล้วถ้ามากกว่านั้นละครับ )
ก็คงต้องเดินท่อล่ะมั้งครับ ผมยังไม่เคยทำเหมือนกัน แล้วก็ไม่ค่อยได้เปลี่ยนน้ำด้วยอะ - -"

ตอบไม่ทันคุณบังอิอิ
Club Member
« ตอบ #10 เมื่อ: 22/10/07, [22:16:16] »

lau01 ขอบคุณมากครับสำหรับคำตอบ... แล้วก็ผมไม่เคยเห็นไม่เคยรู้จักเลยจริงๆ ครับ ขอบคุณมากๆ...

สรุป... เป็นหลักการของกาลักน้ำนั้นเอง... ใช่ใหม่ครับ... โดยการทำน้ำให้เต็มท่อกลางอยู่ตลอดเวลา... ไม่ว่าน้ำจากฝังไหนจะสูงต่ำแค่ไหนก็จะเท่ากันเสมอ... ถ้าเราเปิดน้ำเข้าอีกฝัง น้ำอีกฝั่งก็จะไหลเข้าตู้ได้เลย.... ใช้หรือเปล่าครับ... ( ถ้าเข้าใจผิด รบกวนอธบายเพิ่ม จะขอบคุณเป็นอย่างสูงครับ )

คำถามเพิ่มเติมอีกนิดครับ... แล้วเวลาเอาน้ำออกละครับ... แล้วจะเอาออกได้ในปริมาณเท่าไหร่ครับ... ยังไงครับ..

รบกวนถามด้วยนะครับ.... hah1
« ตอบ #11 เมื่อ: 22/10/07, [22:16:32] »

ตู้ใหญ่ ใครเขาแบกถังน้ำมาเติมกันล่ะครับ มันจะโคแนนไปหน่อยมั้ง

เอาสายยางลากมาเติมก็ได้นี่ครับ หรือจะต่อท่อทิ้งไว้เลยก็ได้

lau01 ขอบคุณมากครับสำหรับคำตอบ... แล้วก็ผมไม่เคยเห็นไม่เคยรู้จักเลยจริงๆ ครับ ขอบคุณมากๆ...

สรุป... เป็นหลักการของกาลักน้ำนั้นเอง... ใช่ใหม่ครับ... โดยการทำน้ำให้เต็มท่อกลางอยู่ตลอดเวลา... ไม่ว่าน้ำจากฝังไหนจะสูงต่ำแค่ไหนก็จะเท่ากันเสมอ... ถ้าเราเปิดน้ำเข้าอีกฝัง น้ำอีกฝั่งก็จะไหลเข้าตู้ได้เลย.... ใช้หรือเปล่าครับ... ( ถ้าเข้าใจผิด รบกวนอธบายเพิ่ม จะขอบคุณเป็นอย่างสูงครับ )

คำถามเพิ่มเติมอีกนิดครับ... แล้วเวลาเอาน้ำออกละครับ... แล้วจะเอาออกได้ในปริมาณเท่าไหร่ครับ... ยังไงครับ..

ผิดนิดนึงครับ มันเอาไว้เอาน้ำออกต่างหาก ใช้ในกรณีกรองล่าง เราเติมน้ำเข้าตู้ไปเท่าไหร่ น้ำก็จะไหลออกมาในปริมาณที่เท่ากัน พอทำอย่างนี้แล้ว ไฟดับ ปั๊มหยุดทำงาน น้ำก็จะหยุดไหลออกจากตู้ด้วย ไม่ท่วมบ้าน

หรือจะใช้ร่้วมกับกรองแบบอื่นก็ได้ เอาไว้เป็นตัวระบายน้ำทิ้ง อย่างของผมใช้กับกรองนอก ติดตัวนี้ไว้ แล้วเปิดน้ำไหลจ๊อกๆลงตู้ตลอด น้ำที่เกินมาก็จะไหลผ่านกล่องนี่ ตามสายยาง ลงท่อไป ผมก็ไม่ต้องมานั่งเปลี่ยนน้ำเอง มีประโยชน์มาก เพราะผมชอบลืมปิดน้ำ  asspain
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 22/10/07, [22:21:30] โดย หมีบัง »
« ตอบ #12 เมื่อ: 22/10/07, [22:21:29] »

สรุป... เป็นหลักการของกาลักน้ำนั้นเอง... ใช่ใหม่ครับ... โดยการทำน้ำให้เต็มท่อกลางอยู่ตลอดเวลา... ไม่ว่าน้ำจากฝังไหนจะสูงต่ำแค่ไหนก็จะเท่ากันเสมอ...
ถ้าเราเปิดน้ำเข้าอีกฝัง น้ำอีกฝั่งก็จะไหลเข้าตู้ได้เลย.... ใช้หรือเปล่าครับ... ( ถ้าเข้าใจผิด รบกวนอธบายเพิ่ม จะขอบคุณเป็นอย่างสูงครับ )
       มันจะมีท่อเล็กๆไว้สำหรับต่อเข้ากับปั๊มเนี่ยแหละครับ เพื่อดูดเอาอากาศในท่อที่คร่อมเป็นรูปตัว U คว่ำออก มันก็จะลักน้ำเองครับ เอาไปคร่อมไว้เฉยๆ มันยังไม่ลักน้ำนะครับ ต้องดูดอากาศออกก่อน       

ก็แล้วแต่อะครับ ส่วนใหญ่ถ้าเปลี่ยนน้ำ ท่านอื่นคง20% ต่ออาทิตย์ผม ส่วนผมไม่ค่อยได้เปลี่ยน  emb01

ตู้ใหญ่ ใครเขาแบกถังน้ำมาเติมกันล่ะครับ มันจะโคแนนไปหน่อยมั้ง

เอาสายยางลากมาเติมก็ได้นี่ครับ หรือจะต่อท่อทิ้งไว้เลยก็ได้

ผิดนิดนึงครับ มันเอาไว้เอาน้ำออกต่างหาก ใช้ในกรณีกรองล่าง เราเติมน้ำเข้าตู้ไปเท่าไหร่ น้ำก็จะไหลออกมาในปริมาณที่เท่ากัน พอทำอย่างนี้แล้ว ไฟดับ ปั๊มหยุดทำงาน น้ำก็จะหยุดไหลออกจากตู้ด้วย ไม่ท่วมบ้าน

หรือจะใช้ร่้วมกับกรองแบบอื่นก็ได้ เอาไว้เป็นตัวระบายน้ำทิ้ง อย่างของผมใช้กับกรองนอก ติดตัวนี้ไว้ แล้วเปิดน้ำไหลจ๊อกๆลงตู้ตลอด น้ำที่เกินมาก็จะไหลผ่านกล่องนี่ ตามสายยาง ลงท่อไป ผมก็ไม่ต้องมานั่งเปลี่ยนน้ำเอง มีประโยชน์มาก เพราะผมชอบลืมปิดน้ำ  asspain

CorrectG
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 22/10/07, [22:23:44] โดย auzi »
Club Member
« ตอบ #13 เมื่อ: 22/10/07, [22:38:13] »

xxx2 อ่อ... มันเป็นอย่างนี้นี่เอง... เข้าใจแล้วครับ...

แล้วสรุปว่า... มันไม่ได้ช่วยในการเอาน้ำเข้าเลยใช้ไหมครับ... แต่เอาไว้กันน้ำล้นตู้ และถ่ายเปลี่ยนน้ำนี้เอง...

xxx2 สรุปคือใช่กรองล่าง... ต่อเข้ากับ OVER FLOW BOX ( D.I.Y ) ระบบก็สมบูรณ์ได้...

lau02 ระบบนี้น่าสนใจมาก... ผมก็ห่วงเรื่องสูญญากาศของผมอยู่เหมือนกัน ว่าจะไม่รั่วได้นานแค่ไหน... แล้วผมจะทบทวนระบบอีกครั้งละกันนะครับ...

coo01 ขอบคุณอีกครั้งครับ  lau01
- ! - T.T.T ออฟไลน์
Club Brother
« ตอบ #14 เมื่อ: 29/10/07, [14:23:27] »

ใช้ไอ้นี่ช่วย ก็ทำกรองล่างแบบไม่ต้องเจาะไม่ต้องกั้นตู้ได้ครับ

รู้จักไหมครับ

ไอ้เจ้านี่หาซื้อได้ที่ไหนอะสนใจอย่างแรง idea1
Club Member
« ตอบ #15 เมื่อ: 29/10/07, [20:19:42] »

hide1 ไม่เข้าท่าหว่ะ น่าจะศึกษาธรรมชาติของของเหลวดูก่อนนะน้อง

Correct! รบกวนคุณ "จึก" ช่วยอธิบายเพิ่มเติ่ม เพื่อเป็นวิทยาทาน... แก่คนความรู้น้อยอย่างผมด้วยครับ...

ขอบคุณมาก......  036
Rapee ออฟไลน์
« ตอบ #16 เมื่อ: 29/10/07, [20:58:12] »

hide1 ไม่เข้าท่าหว่ะ น่าจะศึกษาธรรมชาติของของเหลวดูก่อนนะน้อง

มือน่ะไม่พายก็ไม่ต้องแสดงความคิดเห็นก็ได้........ขอบคุณ...ที่บ้านมีแล้ว  แค่ใบตองใหวๆ....ลั่นเลยแหละ ตื่นทั้งบ้านซึ่งก็ยังดี  พวกหัวขโมยมันไม่ค่อยกล้า
LittlePom ออฟไลน์
General Moderator
« ตอบ #17 เมื่อ: 29/10/07, [21:00:24] »

Correct! รบกวนคุณ "จึก" ช่วยอธิบายเพิ่มเติ่ม เพื่อเป็นวิทยาทาน... แก่คนความรู้น้อยอย่างผมด้วยครับ...

ขอบคุณมาก......  036

อืม(ด้วยความรู้เท่าหางอึ่ง) ขอตอบคำถามแทน"คุณจึก"นะครับ
 ตามธรรมชาติของน้ำ จะไหลจากความต่างศักย์สูงไปต่ำเสมอ (จากความรู้ตอนเรียนฟิสิกส์มัธยาปลาย นานมาแล้ว) ดังนั้นหากเราต้องการกำหนดการไหลของน้ำ จะต้องมีการคำนึงถึงความต่างศักย์ มิเช่นนั้นมันจะไม่ไหล เช่น กาลักน้ำ เรารู้ว่าถ้าหากต้องการให้น้ำไหลต้องมีความต่างของปลายท่อปล่อยต่างกับระดับน้ำในถังยิงหากมีความสูงต่ำต่างกันมาก ก็จะทำให้น้ำไหลง่ายขึ้นทั้งนี้ขนาดความกว้างของท่อก็มีผลด้วย(เขาจึงทำให้overflow box มีขนาดของท่อที่น้ำต้องไหลผ่านค่อนข้างใหญ่) --- แล้วทำไมปั้มน้ำถึงปั้มน้ำขึ้น เพราะปั้มน้ำเพิ่มความต่างศักย์ของน้ำขึ้นให้สูงกว่าแรงกดอากาศและแรงดึงดูด ---> น้ำต้องไหลจากความต่างศักย์สูงไปต่ำเสมอ จึงจำเป็นต้องไหลขึ้นไปครับ

ป.ล.สุญญากาศ แปลว่าไม่มีอากาศนะครับ (ในภาชนะนั้ำน ๆ คุณต้องปั้มเอาอากาศออกหมด ไม่ให้เหลืออะไรแม้แต่อันเดียว) ในชีวิตประจำวันเราไม่ค่อยเห็นกันหรอกครับ
Club Member
« ตอบ #18 เมื่อ: 30/10/07, [21:38:52] »

ขอขอบคุณ... คุณ "ป้อมน้อยบางปลา" ด้วยนะครับที่กรุณาชีแนะ...

xxx2 ขออธิบายนิดนึงนะครับ... ว่าต้องแยก ระบบนี้ กับ กล่อง Over-Flow Box ออกจากกันอย่างสิ้นเชิง... เพราะ Over-Flow Box ใช้กับกรองใต้ตู้
        แต่ระบบที่ผมคิดเป็นการกำหนดให้น้ำ เข้า-ออก เพียง สองทาง โดยอาศัยแรงดูดของปั๊มน้ำ ปั๊มเข้าตู้ ที่ผมพูดถึงสูญญากาศผิดก็น่าจะจริงนะครับ... แต่เจตนาก็คือ

เมื่อเครื่องกรองเป็นระบบปิด โดยมีรู เข้า และออกเท่านั้น ( โดยไม่สามารถมีอากาศเข้าทางใดได้อีก )  เมื่อปั๊ม เป่าน้ำออกจากเครื่องกรองไปยังตู้ ก็จะเกิดแรงดูดน้ำมาแทนที่ ซึ่งเป็นการต่อท่อโดยตรงจากตู้ปลา... มาสู่เครื่องกรอง มันก็น่าจะคล้ายๆ กับเครื่องกรองนนอกทั่วไป เพียงแต่ต้องมีน้ำอยู่ข้างในตลอดเวลา จึงต้องเป็นเครื่องกรองแบบปิด.. ( ที่ผมเรียกว่าสูญญากาศนั้นแหละครับ )

ส่วนท่ออื่นที่ไม่เกี่ยวข้องต้องปิดวาล์วไว้ทั้งหมด เพื่อให้น้ำไหลเพียง เข้า และออกจากตู้เท่านั้น

แต่ถ้าไม่มีน้ำเพียงพอ ก็สามารถเปิดวาล์วน้ำดี เข้าให้เต็มเครื่องกรอง แล้วปิดวาล์วน้ำดี แล้วก็ทำการเปิดปั๊มน้ำได้เลย....

เวลาจะเปลี่ยนน้ำ ก็คล้ายกัน เพียงแค่เมื่อเราปั๊มน้ำออกจากกรอง แทนที่จะเข้าตู้ ก็สับรางให้น้ำไหลลงสู่ท่อน้ำทิ้งเท่านั้น...

เมื่อเราดูดน้ำทิ้งจนพอใจแล้ว... เราก็ทำการเปิดวาล์วน้ำดีใส่กรอง โดยให้ปั๊มทำหน้าที่ดูดน้ำใส่ตู้... โดยไม่ให้ดูดน้ำจากในตู้ปลาออกมา ก็คือปิดวาล์วไว้นั้นเอง... " มีอีกวิธีนึง คือ เปิดน้ำเข้าตู้โดยตรง ก็น่าจะไม่ต้องควบคุมอะไรให้ยุ่งยาก อย่างที่อธิบายมา แต่การต่อท่อน้ำดีเข้าเครื่องกรอง ก็ยังจำเป็นอยู่ ในการเติ่มน้ำให้เต็มกรอง "

นี้คือกระบวนการต่างๆ ที่ผมคิด... อาจจะใช้งานได้จริง หรือไม่ได้จริงก็ได้...

มันเป็นแค่แนวความคิด... ที่ต้องการทฤษฎี และหลักความเป็นจริงรองรับ... เพื่อพิสูจน์ความเป็นไปได้ของความคิด...

มันอาจจะยุ่งยากเกินไปจริง... ก็จะได้รู้ว่าเป็นไปไม่ได้... ก็จะได้ไปคิดอย่างอื่นที่มันดีขึ้นเลยๆ

ส่วนตัวผมอยู่ในวงการ ตู้ไม้น้ำ มายังไม่นาน ยังขาดประสบการณ์ จึงขอคำแนะนำจากผู้มีประสบการณ์ทั้งหลายทั้งมวล..
เพื่อเป็นการแรกเปลี่ยนความคิดกัน... สนุกๆ อย่าเคลียดครับ....

coo01 มีคำแนะนำเพิ่มเติมเชิญได้เลยนะครับ.... ขอขอบคุณครับ...  coo01
« ตอบ #19 เมื่อ: 30/10/07, [21:55:50] »

ยินดีที่มีคนคิดทำอะไรๆที่มันสร้างสรรค์

จะให้ใช้งานได้จริงต้องลองเลี้ยงดู ลองทำดูครับ แล้วถึงจะรู้ว่ามันผิดพลาดตรงไหน ยังไง ตรงไหนดีแล้ว ฯลฯ

ไม่ทำจริงก็ไม่รู้หรอกครับ

แนะนำให้ดูเว็บฝรั่ง จะมีงาน DIY ให้ดูเยอะ ไม่ต้องอ่านคล่องก็ได้ ดูรูปเอา
Club Member
« ตอบ #20 เมื่อ: 30/10/07, [22:06:12] »

hah1 ขอขอบคุณ "คุณหมีบัง" นะครับ...

031 สงสัยงานนี้... ผมต้องลองทำดูแล้วจริงๆ ...

hide1 ( แต่ยังไม่มีใครสนับสนุนเลย...? )

jealous เอาไว้ถ้าสำเร็จผมจะเอามาให้ดูกันนะครับ....
LittlePom ออฟไลน์
General Moderator
« ตอบ #21 เมื่อ: 30/10/07, [22:17:10] »

คุณ smart8079 ครับ
มันมีวิธีอีกวิธีนึงนะครับ ใช้ท่อน้ำเข้ากะน้ำออกร่วมกันโดยใช้งานร่วมกับท่อสามทางกับก๊อกน้ำอีกสองตัว (ท่อนี้ต้องต่อเข้าตู้แยกต่างหากนะไม่ต้องเข้าไปในกรองน้ำ) จะใช้ระบบกาลักน้ำ หรือเจาะตุ้ก็ได้ วิธีต่อคือ

-ถังน้ำ-----ท่อ-----ก๊อก1----สามทาง(เอาเข้าตรงกลางเลยนะ)------ออกสามทางปลาย A ------เข้าตู้ผ่านท่อโค้ง ๆ(*) เข้าตู้

-ปลายสามทางด้าน B ----ก๊อก2---ท่อน้ำทิ้ง

* ปลายขอท่อโค้งที่อยู่ในตู้ต้องต่ำกว่าหรือเท่ากับ ระดับน้ำที่ต้องการเปลี่ยนนะครับ กรณีใช้กาลักน้ำ
ต่อไปเป็นการเอาน้ำเข้า-เอาน้ำออก
น้ำออก
1.เปิดก็อก1 และปิดก๊อก 2 ประมาณให้น้ำเต็มท่อ
2.ปิดก๊อก 1 และเปิดก๊อก2 ให้น้ำออกจากตู้โดยกาลักน้ำจนถึงระดับที่ต้องการ
3.เมื่อเอาน้ำออกตามต้องการแล้ว ให้ปิดก๊อก2 และเปิดก๊อก1 เพื่อเติมน้ำเข้าตู้จนถึงระดับที่ต้องการ
4.สุดท้ายก็ปิดก๊อก1 เ่มื่อน้ำเต็มตู้แล้ว เป็นการเสร็จสิ้น

ออกจะงง ๆ นะครับ ลองทำดูนะครับ สนุกดี ผมก็ใช้วิธีคล้าย ๆ กันนี่แหล่ะ แต่ต้องระวังนะครับ ตอนสุดท้ายผมมักลืมปิดก๊อก 1 น้ำท่วมห้องประจำ

ป.ล. ก่าผมจะพิมพ์เสร็จเพิ่งรู้ว่ามีคนตอบกระทู้ไปตั้งสองคน
Club Member
« ตอบ #22 เมื่อ: 30/10/07, [23:05:47] »

ขอขอบคุณ... คุณ "ป้อมน้อยบางปลา" อีกครั้งนะครับ...

lau01 อย่างน้อยก็มีคนสนับสนุนการทดลองแนวคิด...

hide1 แล้วผมจะลองเอาแนวคิดนี้ไปทดลองดูอีกทีนะครับ...

con01 ผลเป็นยังไงจะแจ้งให้ทราบอีกครับนะครับ...  coo01
Magnum ออฟไลน์
Swinging [4P]
« ตอบ #23 เมื่อ: 31/10/07, [00:53:50] »

ลองทำเองไปเลย ลองผิดลองถูกด้วยตัวเอง
ทฤษฎีไม่ต้อง ของพวกนี้ไม่อันตรายถึงชีวิตอยู่แล้ว ( ถ้าไม่ประมาทแบบเอาจู๋ไปแหย่รูปลั๊กไฟ )
Rapee ออฟไลน์
« ตอบ #24 เมื่อ: 31/10/07, [22:56:00] »

ลองทำเองไปเลย ลองผิดลองถูกด้วยตัวเอง
ทฤษฎีไม่ต้อง ของพวกนี้ไม่อันตรายถึงชีวิตอยู่แล้ว ( ถ้าไม่ประมาทแบบเอาจู๋ไปแหย่รูปลั๊กไฟ )

มันไม่ใช่ส่งทางอิเทอร์เนทน่ะเฟ้ย
tazan ออฟไลน์
Club Champion
« ตอบ #25 เมื่อ: 19/01/08, [13:01:31] »

[เอ๊ะ!!!]
หน้า: 1   ขึ้นบน
พิมพ์