Aqua.c1ub.net
*
  Wed 24/Apr/2024
หน้า: 1   ลงล่าง
พิมพ์
ผู้เขียน หัวข้อ: เครื่องกรองน้ำธรรมชาติ  (อ่าน 15269 ครั้ง)
joepsm ออฟไลน์
Club Brother
« เมื่อ: 27/03/12, [20:44:58] »
ตอบโดยอ้างถึงข้อความ

คือผมจะทำเครื่องกรองน้ำเป็นโครงงานครับ ดูตามเว็ปแล้วคือทำไมถึงต้องใส่กรวดไว้ด้านล่างสุด แล้วค่อยเอาทรายปิดด้านบนครับ ขอบคุณครับ ผมหาข้อมูลทราบเพียงว่ากันไม่ให้มันไหลอุดท่อ แต่ผมว่าเทน้ำลงไปมันก็ไหลออกมาผ่านชั้นกรวดได้เหมือนกัน ขอบคุณครับ
Bankcaramel ออฟไลน์
Club Leader
« ตอบ #1 เมื่อ: 27/03/12, [23:37:56] »

อันนี้ไมีรูปประกอบน๊ะ แต่ส่วนมากแล้ว ชั้น บนเป็นทรายหยาบหรือกรวดหยาบ ชั้น2 เป็นทรายละเอียด ชั้น 3 เป็นถ่านทุบ ชั้น 4 เป็นเรซิน (กรณีน้ำกระด้าง) ชั้นสุดท้ายเป็นสำลี ไม่ก็ใยกรองละเอียด  ส่วนมากการกรองแบบนี้น้ำจะค่อยๆซึมและไหลช้านะครับ ถ้าอยากเห้นผลเลยต้องทำขนาดใหญ่หน่อยเท่าโอ่งขนาดกลางครับ แล้วกันท่อทางน้ำออกด้วยใยกรองละเอียดหนาๆ ไม่ก็ผ้าขาวบางพับหลายๆทบ

(ข้อมูลที่พิมพ์เป็นโครงงานวิทยาศาสตร์ป.6 ครับ)

ข้อมูลเสริมอยู่ใน ลิ้งค์นะครับhttp://www.sator4u.com/forums/index.php?topic=662.0

[on_018]
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 27/03/12, [23:44:59] โดย Bankcaramel »
นายบรรเจิด ออฟไลน์
Club Follower
« ตอบ #2 เมื่อ: 28/03/12, [09:59:40] »

คือผมจะทำเครื่องกรองน้ำเป็นโครงงานครับ ดูตามเว็ปแล้วคือทำไมถึงต้องใส่กรวดไว้ด้านล่างสุด แล้วค่อยเอาทรายปิดด้านบนครับ ขอบคุณครับ ผมหาข้อมูลทราบเพียงว่ากันไม่ให้มันไหลอุดท่อ แต่ผมว่าเทน้ำลงไปมันก็ไหลออกมาผ่านชั้นกรวดได้เหมือนกัน ขอบคุณครับ
ในเวลานานๆครับ ถ้าเอาละเอียดไว้ด้านบนมันจะ อุดตันเร็วกว่าการกรองต้อง จากหยาบไปหาละเอียดน่ะ
XDsDfgEE ออฟไลน์
Club Member
« ตอบ #3 เมื่อ: 14/12/12, [14:30:42] »

ขอบคุณครับ
หน้า: 1   ขึ้นบน
พิมพ์