Aqua.c1ub.net
*
  Thu 25/Apr/2024
หน้า: 1 2   ลงล่าง
พิมพ์
ผู้เขียน หัวข้อ: Fish Food for Corydoras (รวมอาหารสำหรับปลาแพะ)  (อ่าน 10128 ครั้ง)
Fibo ออฟไลน์
Club Champion
« เมื่อ: 25/03/12, [13:50:32] »
ตอบโดยอ้างถึงข้อความ

รวมๆมาให้ดู  ลองหาซื้อมาใช้กันครับ(รูปอาจเยอะนิดนึงนะ)   == >  ปลาหมูและปลาซัคเกอร์ก็กินได้    

อาหารเม็ดสำเร็จรูปสำหรับปลาแพะโดยตรง

อาหารสำเร็จรูปปลาชนิดอื่นแต่ปลาแพะก็กินได้
(บางตัวอย่าให้บ่อยนัก)

อาหารสด/แช่แข็ง
(ระวังเชื้อโรคและสารพิษด้วยจ๊ะ)

ปล. โพลอาหารปลาแพะเมื่อครั้งก่อนโน้น  -  http://aqua.c1ub.net/forum/index.php?topic=135726.0

บทส่งท้าย

==> อาหารบางยี่ห้ออาจไม่มีขายในไทย  ต้องสั่งซื้อทางเว็บไซด์หรือสั่งนำเข้ามา

==> พิจารณาเลือกอาหารสำหรับปลาของท่านตามความเหมาะสมและเพียงพอ   เมื่อซื้อมาใช้แล้วควรสังเกตอาหารนั้นเมื่อปลากินว่าเป็นอย่างไรจะได้ปรับเปลี่ยนวิธีการใช้ได้ถูกต้อง

==> ไม่ควรให้อาหารจนมากเกินไปในแต่ละมื้อ  

==> โปรดอ่านฉลากข้างบรรจุภัณฑ์ ศึกษาคุณสมบัติของอาหารชนิดนั้นก่อนให้  และตรวจสอบวันที่ผลิตและวันหมดอายุของอาหารสำเร็จรูปนั้นก่อนให้ปลาเพราะบางครั้งอาจซื้อเก็บไว้นาน  เมื่อนำมาใช้อีกครั้งควรตรวจสอบก่อน

==> อาหารสดควรล้างทำความสะอาดก่อนให้ปลากินเสมอ  และควรระมัดระวังเรื่องสารพิษและสิ่งสกปรกเชื้อโรคเป็นพิเศษ

==> อาหารปลาเป็นส่วนสำคัญและจำเป็นอย่างนึงของสุขภาพของปลาที่ท่านเลี้ยง  ฉะนั้นควรใส่ใจและเลือกสรรมาใช้กับปลาของท่านอย่างถูกต้องและเหมาะสม   (ท่านต้องพิจารณาเอง)

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 11/09/12, [00:06:11] โดย LCPG »
soldier ออฟไลน์
Club Follower
« ตอบ #1 เมื่อ: 25/03/12, [14:02:34] »

ผมให้ กิน  หนอนแดง  แช่แข็งทุกวันเลย  สลับกับhikari ของปลาแพะ   ครับ
SmileOct. ออฟไลน์
Club Veteran
« ตอบ #2 เมื่อ: 25/03/12, [14:28:25] »

ต้องไปหา มาหลายๆยี่ห้อละ ปลาจะได้ไม่เบื่อ
stepkang ออฟไลน์
« ตอบ #3 เมื่อ: 25/03/12, [15:29:47] »

ตัว API น่าสนใจจริงๆครับ ว่าแต่ถ้าเราสั้งนี้มันจะนานไหมครับกว่าจะได้^^
ddoktor ออฟไลน์
« ตอบ #4 เมื่อ: 25/03/12, [15:46:38] »

รวมมาเยอะเลยอ่ะ    เคยใช้แต่ฮิการิ
แม็ก&มาร์ค ออฟไลน์
« ตอบ #5 เมื่อ: 25/03/12, [21:17:38] »

king fish นี่แพะผมไม่แตะเลย
chapy ออฟไลน์
Club Brother
« ตอบ #6 เมื่อ: 25/03/12, [21:42:33] »

ดีเลยครับเพ่พงษ์ [เจ๋ง] [เจ๋ง]

อยากลองให้อาหารปลาทะเลดูบ้าง

spectrum อ่ะครับ คงเปนชนิดจม

เผื่อปลาเบื่อให้แต่เดิมๆ
L a k e I o n . ออฟไลน์
« ตอบ #7 เมื่อ: 25/03/12, [22:22:42] »

ในตู้ผมมีกุ้งโจรอยู่เป็นดง(ยามาโตะ)     ตอนนี้อยากได้อะไรที่แปะกระจกแบบหนึบ ๆได้

อย่าง  H i k a r i   S i n k i n g   W a f e r s   ในรูปแรก  แปะได้  แต่ไม่ถึงกับเกาะหนึบ 

กุ้งโจรโขมยไปกินได้ ในช่วงท้าย ๆ   ทุกทีที่ไกล้หมด   

มีแนะนำเป็นพิเศษไหมครับ

PARKER.N ออฟไลน์
« ตอบ #8 เมื่อ: 25/03/12, [22:25:40] »

ขอบคุณครับ จะได้อาหารที่ตัวโปรดชอบซักที  [on_062]
K.Iverson ออฟไลน์
« ตอบ #9 เมื่อ: 25/03/12, [23:02:10] »

ตอนนี้ใช้คิงฟิชอยู่ท่าทางจะชอบมากเลยวิ่งเข้าใส่กันไวมาก  [กู้ดครับ!] เดี๋ยวนี้ขนาดหยอดฮิคาริปลาดูดยังเมินเลย
Civil16 ออฟไลน์
« ตอบ #10 เมื่อ: 25/03/12, [23:10:43] »

ผมให้แต่หนอนแดงแช่แข็งอะคับ
bakapuchino ออฟไลน์
Club Brother
« ตอบ #11 เมื่อ: 25/03/12, [23:27:35] »

ของผมให้ hikari sinking wafer กับเตตร้าบิต

หนอนแดง fuji นานๆให้ที แต่ปลากินไม่ไหว ตัวยังเล็กอยู่ ดูดๆไปออกเหงือกหมด 555+
« ตอบ #12 เมื่อ: 26/03/12, [09:40:16] »

บทส่งท้าย

==> อาหารบางยี่ห้ออาจไม่มีขายในไทย  ต้องสั่งซื้อทางเว็บไซด์หรือสั่งนำเข้ามา

==> พิจารณาเลือกอาหารสำหรับปลาของท่านตามความเหมาะสมและเพียงพอ   เมื่อซื้อมาใช้แล้วควรสังเกตอาหารนั้นเมื่อปลากินว่าเป็นอย่างไรจะได้ปรับเปลี่ยนวิธีการใช้ได้ถูกต้อง

==> ไม่ควรให้อาหารปลาจนมากเกินไปในแต่ละมื้อ  

==> โปรดอ่านฉลากข้างบรรจุภัณฑ์ ศึกษาคุณสมบัติของอาหารชนิดนั้นก่อนให้  และตรวจสอบวันที่ผลิตและวันหมดอายุของอาหารสำเร็จรูปนั้นก่อนให้ปลาเพราะบางครั้งอาจซื้อเก็บไว้นาน  เมื่อนำมาใช้อีกครั้งควรตรวจสอบก่อน

==> อาหารสดควรล้างทำความสะอาดก่อนให้ปลากินเสมอ

==> อาหารปลาเป็นส่วนสำคัญและจำเป็นอย่างนึงของสุขภาพของปลาที่ท่านเลี้ยง  ฉะนั้นควรใส่ใจและเลือกสรรมาใช้กับปลาของท่านอย่างถูกต้องและเหมาะสม   (ท่านต้องพิจารณาเอง)
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 26/03/12, [09:44:56] โดย FISHBONE »
Civil16 ออฟไลน์
« ตอบ #13 เมื่อ: 26/03/12, [10:31:11] »

ผมละลายหนอนแดงกับน้ำก่อนให้

ถ้าจะทำความสะอาดควรทำไงคับ
มัจฉาเพลินสุรา <ได้เวลารุก> ออฟไลน์
Hot Member
« ตอบ #14 เมื่อ: 26/03/12, [12:48:07] »

บทส่งท้าย

==> ไม่ควรให้อาหารปลาจนมากเกินไปในแต่ละมื้อ  

==> อาหารสดควรล้างทำความสะอาดก่อนให้ปลากินเสมอ

ห้ามดื่มเกินวันละ 2 ขวด โปรดสังเกตุคำเตือนก่อนดื่มทุกครั้ง
Dr.Slum ออฟไลน์
Club Member
« ตอบ #15 เมื่อ: 26/03/12, [21:28:50] »

H i k a r i   S i n k i n g   W a f e r s ปลากินยากมากครับ ชอบกลิ้งไปกลิ้งมา  ้hahaha

ให้แต่ hikari lion head กับ หนอนแดง จะเปนไรมั้ยคับ  [on_055]
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 26/03/12, [21:31:55] โดย chayapol »
Anne ออฟไลน์
« ตอบ #16 เมื่อ: 26/03/12, [21:44:10] »

ขอบคุณค่ะ ตัวเลือกเยอะ [เจ๋ง] ปลาไม่เบื่อแน่ [on_055]
Fish Bob ออฟไลน์
« ตอบ #17 เมื่อ: 26/03/12, [23:57:50] »

Wow !!!  That is quite a list of options.   idea1

I've never used any of them.   nono1 
« ตอบ #18 เมื่อ: 27/03/12, [07:50:22] »

Wow !!!  That is quite a list of options.   idea1

I've never used any of them.   nono1 
You  ให้อาหารปลาแพะอะไรอ่ะคับชอบปลาYouน่า
V 940 j ออฟไลน์
Club Leader
« ตอบ #19 เมื่อ: 28/03/12, [14:56:10] »

ขอบคุณที่นำมาแบ่งปันครับ
« ตอบ #20 เมื่อ: 30/03/12, [09:17:14] »

ผมให้ กิน  หนอนแดง  แช่แข็งทุกวันเลย  สลับกับhikari ของปลาแพะ   ครับ
ดีเลยครับ

ต้องไปหา มาหลายๆยี่ห้อละ ปลาจะได้ไม่เบื่อ
ครับ  เลือกได้ตามความเหมาะสมเลยครับ

ตัว API น่าสนใจจริงๆครับ ว่าแต่ถ้าเราสั้งนี้มันจะนานไหมครับกว่าจะได้^^
ผมเองก็สนใจตัวนี้อยู่เหมือนกัน  แต่ไม่มีขาย   ส่วนสั่งซื้อทางเว็บก็น่าจะมีบอกเวลาจัดส่งให้นะครับ

รวมมาเยอะเลยอ่ะ    เคยใช้แต่ฮิการิ
ครับผม

king fish นี่แพะผมไม่แตะเลย
ผมเองก็ยังไม่เคยลองใช้  แต่เห็นบางคนก็ซื้อใช้กันบ้างเหมือกัน

ดีเลยครับเพ่พงษ์ [เจ๋ง] [เจ๋ง]
อยากลองให้อาหารปลาทะเลดูบ้าง
spectrum อ่ะครับ คงเปนชนิดจม
เผื่อปลาเบื่อให้แต่เดิมๆ
spectrum  น่าลองครับ  Confirm   [เจ๋ง]

ในตู้ผมมีกุ้งโจรอยู่เป็นดง(ยามาโตะ)     ตอนนี้อยากได้อะไรที่แปะกระจกแบบหนึบ ๆได้
อย่าง  H i k a r i   S i n k i n g   W a f e r s   ในรูปแรก  แปะได้  แต่ไม่ถึงกับเกาะหนึบ  
กุ้งโจรโขมยไปกินได้ ในช่วงท้าย ๆ   ทุกทีที่ไกล้หมด  
มีแนะนำเป็นพิเศษไหมครับ
แบบแปะติดกระจกได้นี้  ผมก็ไม่เคยลองและไม่รู้เลยครับ   แต่ใช้ตัวเดิมก็ OK แล้วครับ

ขอบคุณครับ จะได้อาหารที่ตัวโปรดชอบซักที  [on_062]
ครับผม

ตอนนี้ใช้คิงฟิชอยู่ท่าทางจะชอบมากเลยวิ่งเข้าใส่กันไวมาก  [กู้ดครับ!] เดี๋ยวนี้ขนาดหยอดฮิคาริปลาดูดยังเมินเลย
สงสัยจะชอบจริง  ผมเองก็ยังไม่เคยลอง

ผมให้แต่หนอนแดงแช่แข็งอะคับ
ครับผม

ของผมให้ hikari sinking wafer กับเตตร้าบิต
หนอนแดง fuji นานๆให้ที แต่ปลากินไม่ไหว ตัวยังเล็กอยู่ ดูดๆไปออกเหงือกหมด 555+
[on_026]  ประมาณนั้นแหละครับ

ผมละลายหนอนแดงกับน้ำก่อนให้
ถ้าจะทำความสะอาดควรทำไงคับ
ละลายน้ำ  แล้วจะแช่ด่างทับทิมก็ได้ครับถ้าไม่มั่นใจ

ห้ามดื่มเกินวันละ 2 ขวด โปรดสังเกตุคำเตือนก่อนดื่มทุกครั้ง
[on_026]  ครับพี่   ความหมายประมาณนั้น   ==>  เลือกซื้อที่เหมาะสม , อ่านรายละเอียดคุณบัติก่อนซื้อและก่อนใช้ , สังเกตอาหารเวลาใช้ปลากิน , ปรับปรุงวิธีการให้รวมทั้งขนาดและปริมาณต่อมื้อ , ตรวจสอบวันหมดอายุเสมอ  ฯลฯ

H i k a r i   S i n k i n g   W a f e r s ปลากินยากมากครับ ชอบกลิ้งไปกลิ้งมา  ้hahaha
ให้แต่ hikari lion head กับ หนอนแดง จะเปนไรมั้ยคับ  [on_055]
H i k a r i   S i n k i n g   W a f e r s   ปลาชอบครับ     ,  hikari lion head กับ หนอนแดง ก็ได้ครับ

ขอบคุณค่ะ ตัวเลือกเยอะ [เจ๋ง] ปลาไม่เบื่อแน่ [on_055]
ครับผม

Wow !!!  That is quite a list of options.   idea1

I've never used any of them.   nono1  
ครับผม  ชอบตัวไหนซื้อใช้เลยคุณBob    แต่คิดว่าคุณBob คงใช้อย่างอื่นมากกว่า

ขอบคุณที่นำมาแบ่งปันครับ
ครับพี่

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 30/03/12, [09:20:31] โดย FISHBONE »
« ตอบ #21 เมื่อ: 30/03/12, [15:29:10] »

ให้เตต้าบิทไปเรื่อยๆแพะสีเพี้ยนจริงป่ะคับอ่านจากของเก่า
Sir Oas ออฟไลน์
« ตอบ #22 เมื่อ: 30/03/12, [15:50:51] »

ให้เตต้าบิทไปเรื่อยๆแพะสีเพี้ยนจริงป่ะคับอ่านจากของเก่า

ผมว่ามีส่วนนะครับ
« ตอบ #23 เมื่อ: 30/03/12, [15:52:48] »

ถ้าเทียบกับของปลาทองซองดำเม็ดจมนั้นสีเพี้ยนน้อยกว่าป่ะคับ
« ตอบ #24 เมื่อ: 30/03/12, [16:00:19] »

ถ้าเทียบกับของปลาทองซองดำเม็ดจมนั้นสีเพี้ยนน้อยกว่าป่ะคับ
ถ้ามีส่วนผสมของสารเร่งสีเหลืองแดงในปริมาณสูง  ก็มีโอกาสมากครับ
FuTion ออฟไลน์
« ตอบ #25 เมื่อ: 30/03/12, [20:05:10] »

สุดยอดในการรวมอาหารมีหลายตัวใช้เลี้ยงปลาหมูอยู่
« ตอบ #26 เมื่อ: 31/03/12, [05:12:09] »

สุดยอดในการรวมอาหารมีหลายตัวใช้เลี้ยงปลาหมูอยู่
ครับปลาหมูกินหมดทุกชนิดเลย  ไวด้วยนะ
มัจฉาเพลินสุรา <ได้เวลารุก> ออฟไลน์
Hot Member
« ตอบ #27 เมื่อ: 31/03/12, [06:13:41] »

ปลาหมูไม่เลือก. ให้อะไรก็กิน. เลี้ยงง่าย. แต่ช่วงนี้อากาศร้อน. ปลา หมูผมตายไป 2-3. ตัวละ
FuTion ออฟไลน์
« ตอบ #28 เมื่อ: 01/04/12, [04:54:20] »

ครับปลาหมูกินหมดทุกชนิดเลย  ไวด้วยนะ
[on_026]กินเก่งม๊ากมากผมใช้hikariwaferเม็ดเล็กแบบให้ปลากลางน้ำกินได้ด้วย  มีแพะเผือกกับหมูโยโย่
MyComputer ออฟไลน์
Club Member
« ตอบ #29 เมื่อ: 02/04/12, [23:58:00] »

[เจ๋ง]ขอบคุณครับ
หน้า: 1 2   ขึ้นบน
พิมพ์