Aqua.c1ub.net
*
กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ ลงทะเบียน

ส่งอีเมล์ยืนยันการใช้งาน?
สำหรับวันที่เน็ตแย่ๆ เราขอแนะนำ C1ub Lite Version (มีรูปกับอีโม)หรือ C1ub WAP Version (ไม่มีทั้งอีโมและรูป มีแต่ตัวหนังสือ)
  Wed 24/Sep/2014
Loading
หน้า: 1 2 3 4 5 6 ... 19   ลงล่าง
พิมพ์
ผู้เขียน หัวข้อ: เรื่องที่37 การเลี้ยงกุ้งสิ่งที่ต้องหลีกเลี่ยงซึ่งอาจจะทำให้กุ้งตาย P.19  (อ่าน 60624 ครั้ง)
ณัฐ Yabby House ออฟไลน์
Club Leader
ณัฐ Yabby House ณัฐ Yabby House มีออร่าแผ่พุ่งรุนแรง กระแสเน็นหลั่งไหล (You can't modify karma yet.)ณัฐ Yabby House มีออร่าแผ่พุ่งรุนแรง กระแสเน็นหลั่งไหล (You can't modify karma yet.)ณัฐ Yabby House มีออร่าแผ่พุ่งรุนแรง กระแสเน็นหลั่งไหล (You can't modify karma yet.)ณัฐ Yabby House มีออร่าแผ่พุ่งรุนแรง กระแสเน็นหลั่งไหล (You can't modify karma yet.)ณัฐ Yabby House มีออร่าแผ่พุ่งรุนแรง กระแสเน็นหลั่งไหล (You can't modify karma yet.)ณัฐ Yabby House มีออร่าแผ่พุ่งรุนแรง กระแสเน็นหลั่งไหล (You can't modify karma yet.)ณัฐ Yabby House มีออร่าแผ่พุ่งรุนแรง กระแสเน็นหลั่งไหล (You can't modify karma yet.)ณัฐ Yabby House มีออร่าแผ่พุ่งรุนแรง กระแสเน็นหลั่งไหล (You can't modify karma yet.)ณัฐ Yabby House มีออร่าแผ่พุ่งรุนแรง กระแสเน็นหลั่งไหล (You can't modify karma yet.)ณัฐ Yabby House มีออร่าแผ่พุ่งรุนแรง กระแสเน็นหลั่งไหล (You can't modify karma yet.)
ร่วมแชร์ประสบการณ์กับเราบนเฟสบุ๊ค กลุ่ม Yabby House

« ตอบ #60 เมื่อ: 31/03/12, [16:06:35] »

พี่ณัฐ หนอนสมอมีโทษอะไรไหมครับ เเล้วเกิดขึ้นได้ยังไง เอากุ้งไปเเช่เกลือเพื่อรักษา กุ้งจะเป็นอะไรไหมครับ
ถ้าในเรื่องเครฟิช หนอนสมอเกิดจากความหมัมหมมในตู้กุ้งที่ใส่อาหารมากเกินความจำเป็น
และไม่ค่อยทำความสะอาดตู้ ไม่เอาหินออกมาล้างมาลวกน้ำร้อน  ความหมัมหมมนี้จึงเป็นแหล่งเพาะพันธุ์
หนอนสมอ พลานาเรียค่ะ  
ข้อมูลจากประสบการณ์ในการเลี้ยงที่บ้าน กับอ่านข้อมูลในบอร์ดที่มีผู้ให้ข้อมูล เช่นคุณดุ๊กดิ๊ก คุณตูนสะพานใหม่
และอีกหลายๆท่าน

เอากุ้งไปเเช่เกลือเพื่อรักษา กุ้งจะเป็นอะไรไหมครับ
ไม่เป็นไรค่ะ

ใส่เกลือในตู้กุ้งเลยก็ได้ค่ะ  ที่บ้านก็ใส่ค่ะ ประมาณเกือบ1กำมือในตู้24นิ้วค่ะ
เลี้ยงปลาหางนกยูงไว้ด้วยนะค่ะ ถ้ามีหนอนสมอมาก ปลาก็ช่วยกิน..ได้นะค่ะ

อ๊างงงงงงง
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 01/04/12, [09:41:56] โดย ณัฐ Yabby House »
Like (+0) Bullshit! (-0)

จำหน่ายอาหารกุ้งเครฟิช และปลาสวยงาม Turbo Protien  โปรตีนจากปลาทะเลคุณภาพสูง ไม่ทำให้น้ำเสีย  โทร.087-0352033  www.BluepearlThailand.com  Facebook : Nat Yabby House, เค กุ้งก้ามแดง  Line : natyabbyhouse
bigknot ออฟไลน์
Club Member
bigknot มีออร่าแผ่พุ่งรุนแรง กระแสเน็นหลั่งไหล bigknot เป็นแค่ตัวประกอบต๊อกต๋อย ไร้ชื่อเสียง (You can't modify karma yet.)
เสี่ยงแล้วเสียใจ ดีกว่าเสียใจที่ไม่ได้เสี่ยง

« ตอบ #61 เมื่อ: 31/03/12, [16:34:10] »

การเซ็ทตู้เครฟิชแบบง่ายๆค่ะ  อั๊ยยยย!

ตู้ใหม่ 24นิ้ว น้ำในตู้ประมาณ 50ลิตร ทุกอย่างที่ใส่ไปสะอาดหมด
ใส่แคลเซี่ยนน้ำ น้ำใหม่ 15-20หยด 7-10วัน เปลี่ยนถ่ายน้ำ20% ใส่ 10-15หยด
แบคทีเรียน้ำ น้ำใหม่ ใส่ 5หยด 7-10วัน เปลี่ยนถ่ายน้ำ20% ใส่ 3-5หยด
เปิดอ๊อคซิเจนหัวทรายแรงๆ สัก6-8ชั่วโมง น้ำในตู้จะใส ก็นำน้องกุ้งมาลงตู้ได้เลย

(ก่อนจะนำน้องกุ้งมาลงเอาน้องกุ้งที่อยู่ในถุงมาลอยน้ำก่อนสัก1-2ชั่วโมงนะค่ะเพื่อให้น้ำในถุงกับน้ำในตู้อุณหภูมิใกล้กัน)

วันต่อมาก็ใส่วิตามินน้ำ น้ำใหม่ 5-10หยด 7-10วัน เปลี่ยนถ่ายน้ำ20% ใส่ 5หยด ถ้าใส่วิตามินน้ำในวันต่อมาน้ำจะไม่ขุ่น

(ถ้าใส่วิตามินน้ำในวันแรก ทุกท่านที่รักน้องกุ้งกลัวว่าจะหิวก็เลยใส่อาหาร ถ้าน้ำใหม่ซึ่งใส่วิตามินน้ำไว้ในวันแรก

เมื่อวิตามินน้ำผสมกับอาหารในการเซ็ทตู้วันแรก...น้องกุ้งกินไม่หมดวันต่อมาน้ำจะขุ่นเพราะแบคทีเรียยังไม่เซ็ทตัว)

น้องกุ้งกินอาหารเหลือ วันรุ่งขึ้นถ้าน้ำยังใสอยู่ แสดงว่าแบคทีเรียเซ็ทตัวแล้ว

แต่ถ้าน้ำในตู้ขุ่น แสดงว่าแบคทีเรียยังไม่เซ็ทตัว เก็บอาหารเก่าในตู้ออก(ถ้ามี)

เอาน้ำในตู้ออกซัก 2-3ขัน เติมน้ำใหม่เข้าไปแทน เติมแบคทีเรียน้ำลงไปซัก 3-5หยด 1-2วัน น้ำในตู้ก็จะใสค่ะ

ตู้ใหม่ ถ้าแบคทีเรียยังไม่เซ็ทตัว ใส่อาหารลงไป ก็จะทำให้น้ำขุ่นได้ค่ะ

ประสบการณ์จาำกการเซ็ทตู้ที่บ้านค่ะ  ลองทำดูนะค่ะ    โฮะๆๆ... โฮะๆๆ...

อ๊างงงงงงง
มือใหม่** ถ้าจัดตามนี้นำกุ้งใส่ได้เลยมั้ยครับหรือว่าต้องรอกี่วันครับ ขอบคุณล่วงหน้าครับ

If you can’t support us when we lose or draw, don’t support us when we win .
Club Leader
ณัฐ Yabby House เป็นแค่ตัวประกอบต๊อกต๋อย ไร้ชื่อเสียง ณัฐ Yabby House มีออร่าแผ่พุ่งรุนแรง กระแสเน็นหลั่งไหล (You can't modify karma yet.)ณัฐ Yabby House มีออร่าแผ่พุ่งรุนแรง กระแสเน็นหลั่งไหล (You can't modify karma yet.)ณัฐ Yabby House มีออร่าแผ่พุ่งรุนแรง กระแสเน็นหลั่งไหล (You can't modify karma yet.)ณัฐ Yabby House มีออร่าแผ่พุ่งรุนแรง กระแสเน็นหลั่งไหล (You can't modify karma yet.)ณัฐ Yabby House มีออร่าแผ่พุ่งรุนแรง กระแสเน็นหลั่งไหล (You can't modify karma yet.)ณัฐ Yabby House มีออร่าแผ่พุ่งรุนแรง กระแสเน็นหลั่งไหล (You can't modify karma yet.)ณัฐ Yabby House มีออร่าแผ่พุ่งรุนแรง กระแสเน็นหลั่งไหล (You can't modify karma yet.)ณัฐ Yabby House มีออร่าแผ่พุ่งรุนแรง กระแสเน็นหลั่งไหล (You can't modify karma yet.)ณัฐ Yabby House มีออร่าแผ่พุ่งรุนแรง กระแสเน็นหลั่งไหล (You can't modify karma yet.)ณัฐ Yabby House มีออร่าแผ่พุ่งรุนแรง กระแสเน็นหลั่งไหล (You can't modify karma yet.)
ร่วมแชร์ประสบการณ์กับเราบนเฟสบุ๊ค กลุ่ม Yabby House

« ตอบ #62 เมื่อ: 31/03/12, [17:52:46] »

มือใหม่** ถ้าจัดตามนี้นำกุ้งใส่ได้เลยมั้ยครับหรือว่าต้องรอกี่วันครับ ขอบคุณล่วงหน้าครับ
ตอบคุณมือใหม่  เซ็ทน้ำแบบด่วนค่ะ
ถ้าเซ็ทน้ำไว้แล้วเปิดอ๊อคซิเจนแรงๆ 3-5ชั่วโมง ซื้อกุ้งมาแล้วมาลอยไว้สัก1-2ชั่วโมงก็ลงได้เลยค่ะ
 อ๊างงงงงงง

จำหน่ายอาหารกุ้งเครฟิช และปลาสวยงาม Turbo Protien  โปรตีนจากปลาทะเลคุณภาพสูง ไม่ทำให้น้ำเสีย  โทร.087-0352033  www.BluepearlThailand.com  Facebook : Nat Yabby House, เค กุ้งก้ามแดง  Line : natyabbyhouse
touch599 ออฟไลน์
Club Veteran
touch599 มีออร่าแผ่พุ่งรุนแรง กระแสเน็นหลั่งไหล touch599 เป็นแค่ตัวประกอบต๊อกต๋อย ไร้ชื่อเสียง (You can't modify karma yet.)

« ตอบ #63 เมื่อ: 31/03/12, [18:07:45] »

หนอนสมอ ติดต่อจากกุ้งสู่ปลาหางนกยูงได้ไหมครับ 

ขอบคุณสำหรับบทความดีๆนะครับ
Club Leader
ณัฐ Yabby House เป็นแค่ตัวประกอบต๊อกต๋อย ไร้ชื่อเสียง ณัฐ Yabby House มีออร่าแผ่พุ่งรุนแรง กระแสเน็นหลั่งไหล (You can't modify karma yet.)ณัฐ Yabby House มีออร่าแผ่พุ่งรุนแรง กระแสเน็นหลั่งไหล (You can't modify karma yet.)ณัฐ Yabby House มีออร่าแผ่พุ่งรุนแรง กระแสเน็นหลั่งไหล (You can't modify karma yet.)ณัฐ Yabby House มีออร่าแผ่พุ่งรุนแรง กระแสเน็นหลั่งไหล (You can't modify karma yet.)ณัฐ Yabby House มีออร่าแผ่พุ่งรุนแรง กระแสเน็นหลั่งไหล (You can't modify karma yet.)ณัฐ Yabby House มีออร่าแผ่พุ่งรุนแรง กระแสเน็นหลั่งไหล (You can't modify karma yet.)ณัฐ Yabby House มีออร่าแผ่พุ่งรุนแรง กระแสเน็นหลั่งไหล (You can't modify karma yet.)ณัฐ Yabby House มีออร่าแผ่พุ่งรุนแรง กระแสเน็นหลั่งไหล (You can't modify karma yet.)ณัฐ Yabby House มีออร่าแผ่พุ่งรุนแรง กระแสเน็นหลั่งไหล (You can't modify karma yet.)ณัฐ Yabby House มีออร่าแผ่พุ่งรุนแรง กระแสเน็นหลั่งไหล (You can't modify karma yet.)

« ตอบ #64 เมื่อ: 31/03/12, [20:16:16] »

หนอนสมอ ติดต่อจากกุ้งสู่ปลาหางนกยูงได้ไหมครับ 
ขอบคุณสำหรับบทความดีๆนะครับ
หนอนสมอ ติดต่อจากกุ้งสู่ปลาหางนกยูงได้ไหมครับ  ตอบ ไม่ได้ค่ะ   อั๊ยยยย!

ปลาหางนกยูงเห็นหนอนสมอเป็นอาหารค่ะ กินเรียบค่ะ    อร่อย   ก๊ากกก ก๊ากกก

อ๊างงงงงงง

bigknot ออฟไลน์
Club Member
bigknot มีออร่าแผ่พุ่งรุนแรง กระแสเน็นหลั่งไหล bigknot เป็นแค่ตัวประกอบต๊อกต๋อย ไร้ชื่อเสียง (You can't modify karma yet.)
เสี่ยงแล้วเสียใจ ดีกว่าเสียใจที่ไม่ได้เสี่ยง

« ตอบ #65 เมื่อ: 01/04/12, [02:24:02] »

ตอบคุณมือใหม่  เซ็ทน้ำแบบด่วนค่ะ
ถ้าเซ็ทน้ำไว้แล้วเปิดอ๊อคซิเจนแรงๆ 3-5ชั่วโมง ซื้อกุ้งมาแล้วมาลอยไว้สัก1-2ชั่วโมงก็ลงได้เลยค่ะ
 อ๊างงงงงงง

ขอบคุณครับ

If you can’t support us when we lose or draw, don’t support us when we win .
Jester ออฟไลน์
Club Member
Jester เป็นแค่ตัวประกอบต๊อกต๋อย ไร้ชื่อเสียง Jester เป็นแค่ตัวประกอบต๊อกต๋อย ไร้ชื่อเสียง (You can't modify karma yet.)
80เปอร์เซ็นต์ของเงินเดือนผม หมดไปกับกุ้งกับปลา

« ตอบ #66 เมื่อ: 01/04/12, [03:49:20] »

คุณณัฐครับ กุ้งตัวเล็กผมไซส์เกือบเซ็น มันชอบเอาหางชนมุมตู้แล้วชอบชูหางจนจะเหมือนแมงป่องอ่ะครับ มันเป็นอาการอะไรหรอครับ โดยปกติแล้วไซส์นี้มันจะลอกคราบ2ครั้ง/อาทิตย์โดยประมาณใช่มั๊ยครับ นี้จะครบอาทิตย์แล้วมันยังไม่ลอกคราบเลย กินอาหารน้อยมากๆด้วย ให้ทั้งไข่อาร์ทีเมีย ไรแดงแช่แข็ง เมื่อกี้เพิ่งให้ลองให้กุ้งฝอยต้มสับ มันก็เอาไปยกเล่นแต่ไม่มีร่องรอยการแทะเลย มันจะรอดมั๊ยเนี่ยะ ทำเค้าทัมมัย พี่น้องมันตายหมดแล้วเหลือตัวนี้แหละครับตัวสุดท้าย

Impossible>>I'm possible>>ถ้าตัวเรายังคงเดินหน้า คำว่า "เป็นไปไม่ได้"....สักวันจะ "เป็นไปได้"
Club Leader

« ตอบ #67 เมื่อ: 01/04/12, [08:23:43] »

คุณณัฐครับ กุ้งตัวเล็กผมไซส์เกือบเซ็น มันชอบเอาหางชนมุมตู้แล้วชอบชูหางจนจะเหมือนแมงป่องอ่ะครับ มันเป็นอาการอะไรหรอครับ โดยปกติแล้วไซส์นี้มันจะลอกคราบ2ครั้ง/อาทิตย์โดยประมาณใช่มั๊ยครับ นี้จะครบอาทิตย์แล้วมันยังไม่ลอกคราบเลย กินอาหารน้อยมากๆด้วย ให้ทั้งไข่อาร์ทีเมีย ไรแดงแช่แข็ง เมื่อกี้เพิ่งให้ลองให้กุ้งฝอยต้มสับ มันก็เอาไปยกเล่นแต่ไม่มีร่องรอยการแทะเลย มันจะรอดมั๊ยเนี่ยะ ทำเค้าทัมมัย พี่น้องมันตายหมดแล้วเหลือตัวนี้แหละครับตัวสุดท้าย
ต้องขอถามก่อนนะค่ะ
ตู้ที่เลี้ยงไซส์ไหน  ใช้กรองแขวนตัวเล็กหรือตัวใหญ่หรือกรองฟองน้ำ  มีอ๊อคซิเจนในตู้รึเปล่าค่ะ   อั๊ยยยย!
 อ๊างงงงงงง

Club Leader
ณัฐ Yabby House มีออร่าแผ่พุ่งรุนแรง กระแสเน็นหลั่งไหล ณัฐ Yabby House มีออร่าแผ่พุ่งรุนแรง กระแสเน็นหลั่งไหล (You can't modify karma yet.)ณัฐ Yabby House มีออร่าแผ่พุ่งรุนแรง กระแสเน็นหลั่งไหล (You can't modify karma yet.)ณัฐ Yabby House มีออร่าแผ่พุ่งรุนแรง กระแสเน็นหลั่งไหล (You can't modify karma yet.)ณัฐ Yabby House มีออร่าแผ่พุ่งรุนแรง กระแสเน็นหลั่งไหล (You can't modify karma yet.)ณัฐ Yabby House มีออร่าแผ่พุ่งรุนแรง กระแสเน็นหลั่งไหล (You can't modify karma yet.)ณัฐ Yabby House มีออร่าแผ่พุ่งรุนแรง กระแสเน็นหลั่งไหล (You can't modify karma yet.)ณัฐ Yabby House มีออร่าแผ่พุ่งรุนแรง กระแสเน็นหลั่งไหล (You can't modify karma yet.)ณัฐ Yabby House มีออร่าแผ่พุ่งรุนแรง กระแสเน็นหลั่งไหล (You can't modify karma yet.)ณัฐ Yabby House มีออร่าแผ่พุ่งรุนแรง กระแสเน็นหลั่งไหล (You can't modify karma yet.)ณัฐ Yabby House มีออร่าแผ่พุ่งรุนแรง กระแสเน็นหลั่งไหล (You can't modify karma yet.)

« ตอบ #68 เมื่อ: 01/04/12, [12:07:53] »

ถ้ามีคำถามก็โพสท์ไว้นะค่ะ...ก็จะเข้ามาตอบเป็นระยะๆค่ะ  อั๊ยยยย!

อ๊างงงงงงง

Jester ออฟไลน์
Club Member
Jester มีออร่าแผ่พุ่งรุนแรง กระแสเน็นหลั่งไหล Jester เป็นแค่ตัวประกอบต๊อกต๋อย ไร้ชื่อเสียง (You can't modify karma yet.)
80เปอร์เซ็นต์ของเงินเดือนผม หมดไปกับกุ้งกับปลา

« ตอบ #69 เมื่อ: 01/04/12, [23:30:09] »

ต้องขอถามก่อนนะค่ะ
ตู้ที่เลี้ยงไซส์ไหน  ใช้กรองแขวนตัวเล็กหรือตัวใหญ่หรือกรองฟองน้ำ  มีอ๊อคซิเจนในตู้รึเปล่าค่ะ   อั๊ยยยย!
 อ๊างงงงงงง

ตอนแรกผมเลี้ยงรวมในตู้12นิ้วครับ ใช้กรองฟองน้ำสปอง คอกแรกเลี้ยง3ตัว ตายทีล่ะตัว ผมสังเกตุว่า พอมันลอกคราบไซส์1CM ก็ลองให้กินหนอนแดงแช่แข็งดู มันก็กินกันนะครับ กินแล้ว2-3วันลอกคราบ ก็ลอกผ่านปกติ แต่ไม่ทันข้ามวันจะตายแบบงงๆ ตายยกตู้3ตัว คอก2เลี้ยง4ตัวก็มีอาการแบบเดิมอีกหลังจากกินหนอนแดง แต่มีตัวเล็กสุด(ตัวที่ถามอ่ะครับ)ไม่กิน มันเลยรอด แต่กลัวว่า ในตู้อาจมีเชื้อโรค (คอกแรกตายยกตู้ผมก็ล้างแล้วเอาไปตากแดดนะครับ) เลยเอาตัวที่รอดมาพักไว้ในกล่องพักปลา ตอนนี้ผ่านมาจะ1อาทิตย์แล้ว มันยังไม่ลอกคราบเลย

Impossible>>I'm possible>>ถ้าตัวเรายังคงเดินหน้า คำว่า "เป็นไปไม่ได้"....สักวันจะ "เป็นไปได้"
Club Leader

« ตอบ #70 เมื่อ: 02/04/12, [10:25:48] »

ตอนแรกผมเลี้ยงรวมในตู้12นิ้วครับ ใช้กรองฟองน้ำสปอง คอกแรกเลี้ยง3ตัว ตายทีล่ะตัว ผมสังเกตุว่า พอมันลอกคราบไซส์1CM ก็ลองให้กินหนอนแดงแช่แข็งดู มันก็กินกันนะครับ กินแล้ว2-3วันลอกคราบ ก็ลอกผ่านปกติ แต่ไม่ทันข้ามวันจะตายแบบงงๆ ตายยกตู้3ตัว คอก2เลี้ยง4ตัวก็มีอาการแบบเดิมอีกหลังจากกินหนอนแดง แต่มีตัวเล็กสุด(ตัวที่ถามอ่ะครับ)ไม่กิน มันเลยรอด แต่กลัวว่า ในตู้อาจมีเชื้อโรค (คอกแรกตายยกตู้ผมก็ล้างแล้วเอาไปตากแดดนะครับ) เลยเอาตัวที่รอดมาพักไว้ในกล่องพักปลา ตอนนี้ผ่านมาจะ1อาทิตย์แล้ว มันยังไม่ลอกคราบเลย
ตอนแรกผมเลี้ยงรวมในตู้12นิ้วครับ ใช้กรองฟองน้ำสปอง คอกแรกเลี้ยง3ตัว ตายทีล่ะตัว ผมสังเกตุว่า พอมันลอกคราบไซส์1CM ก็ลองให้กินหนอนแดงแช่แข็งดู มันก็กินกันนะครับ กินแล้ว2-3วันลอกคราบ ก็ลอกผ่านปกติ แต่ไม่ทันข้ามวันจะตายแบบงงๆ ตายยกตู้3ตัว

ตอบ  การเลี้ยงก็ปกติค่ะ ลอกคราบก็ปกติ

สาเหตุการตายสำหรับลูกกุ้ง   วะฮ่ะๆๆๆ

1.ตู้ที่ใช้เลี้ยง 12นิ้ว น้ำในตู้ประมาณ20-25ลิตร สำหรับเลี้ยงลูกกุ้งระยะยาวไม่ดี อุณหภูมิเปลี่ยนได้ตลอดเวลา
  อย่างน้อยตู้ที่ใช้เลี้ยงขนาด24นิ้วขึ้นไปจะีดีกว่า น้ำประมาณ50ลิตร อุณหภูมิเปลี่ยนขึ้นลงช้าค่ะ
2.ระบบไฟที่ติดตู้ ถ้าแรงเกินไป  อุณหภูมิน้ำก็จะเปลี่ยนสูงขึ้น
   ลูกกุ้งไม่ชอบไฟแรง สว่างมาก (คนชอบเพราะจะได้เห็นตัวกุ้ง) ลูกกุ้งไม่ชอบค่ะ ลูกกุ้งชอบไฟสลัวๆค่ะ
   ถ้าไฟแรงมาก ตาของกุ้งอาจจะบอดได้
3.บริเวณตู้ห้ามฉีดยาฆ่าแมลง สเปร์ยปรับอากาศ ยาฉีดปลวก
4.ต้องล้างมือทุกครั้งที่จะทำตู้หรือเล่นกับกุ้งเครฟิช  ผู้เลี้ยงบางท่านทาโลชั่นที่มือ-แขน  ใส่สเปร์ยผม เจลใส่ผม
   เส้นผมตกลงไปในตู้กุ้งเส้นเดียวลูกกุ้งอาจจะตายได้ หรืออาจจะทำให้ไม่เจริญเติบโต  ยาทาเล็บโดยกันมาเยอะค่ะ ตายยกตู้
5.การเลี้ยงลูกกุ้ง  ก่อนให้อาหารใหม่ต้องเก็บอาหารเก่าออกก่อน  เพราะอาหารเก่าจะปล่อยสารที่เป็นของเสีย
   ลูกกุ้งอ่อนแอค่ะ  ตู้เล็กของเสียมาก  กุ้งมีสิทธ์ตายได้เพราะกุ้งเครฟิชเดินที่พื้น ว่ายน้ำไม่เป็น
6.ตู้เล็กการเปลี่ยนถ่ายน้ำเอาน้ำออก20%ก็ถือว่าออกมากค่ะ ใส่น้ำใหม่เข้าไปอุณหภูมิเปลี่ยนเร็ว ลูกกุ้งตายได้ค่ะ

สรุป  ลูกกุ้งตัวเล็กผู้เลี้ยงก็คิดว่าใช้ตู้เล็กๆก็ได้  เป็นความคิดที่ไม่ถูกต้อง
       เลี้ยงกุ้งตัวเล็กก็ต้องใช้ตู้ใหญ่เหมือนเลี้ยงกุ้งตัวใหญ่ค่ะ  ตู้24นิ้วเป็นตู้ที่เหมาะสมค่ะ

โฮะๆๆ...

กล่องพักปลา กล่องพักกุ้ง ส่วนใหญ่มีไว้สำหรับให้กุ้งลอกคราบมากกว่าค่ะ  

แต่ถ้ามีไว้สำหรับการเลี้ยงต้องทำความสะอาดก่อนให้อาหารใหม่ทุกครั้ง
เพราะอาหารเก่าจะไปอุดรูเล็กๆภายในกล่องทำให้อ็อคซิเจนเข้ามาในกล่องพักกุ้งน้อยค่ะ
อาหารเก่าไม่ได้เก็บ..ของเสียก็จะเยอะระบายออกไปไม่ได้  ลูกกุ้งก็จะน๊อค

โฮะๆๆ...

สรุป..การเลี้ยงในกล่องพักปลา กล่องพักกุ้ง ไม่แนะนำในระยะยาว เอาไว้ให้กุ้งลอกคราบดีกว่า
       และจะทำให้ลูกกุ้งไม่เจริญเติบโตเพราะอ๊อคซิเจนเข้าไปในกล่องน้อยมาก

โฮะๆๆ...

ข้อแนะนำสำหรับการจะเลี้ยงลูกกุ้งเครฟิช  อั๊ยยยย!
ลูกกุ้งตัวเล็กและเลี้ยงยากกว่าตัวใหญ่  เพียงแต่ราคาไม่แพงมาก ถ้าไม่เข้าใจในการเลี้ยงลองผิดลองถูกก็ตายได้เป็นเรื่องปกติ

อาหารในการเลี้ยงลูกกุ้ง ส่วนใหญ่ผู้เพาะจะใช้อาหารเม็ดหรือสาหร่ายหางกระรอกเป็นส่วนใหญ่
สำหรับเดส  ผู้เพาะส่วนใหญ่จะไม่ให้สาหร่ายหางกระรอก เพราะลอกคราบจะเปลี่ยนสีเป็นสีน้ำตาล
สำหรับบลูเพิร์ล ส่วนใหญ่ไม่กินสาหร่ายหางกระรอกค่ะ
ดังนั้นถ้าซื้อลูกกุ้งมาเลี้ยง ให้กินอาหารเม็ดก่อน ตัวเล็กยังไม่ต้องบำรุงมากค่ะ ให้กินอาหารได้ก่อนก็OKค่ะ

ถ้าแนะนำไซส์1.5นิ้ว ถึง 2นิ้ว  จะเลี้ยงสนุก และศึกษาการเลี้ยงเรื่องน้ำ เรื่องการลอกคราบได้ดีค่ะ

อ๊างงงงงงง        
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 02/04/12, [14:04:44] โดย ณัฐ Yabby House »
Like (+1) Bullshit! (-0)

stalker ออฟไลน์
Club Member
stalker มีออร่าแผ่พุ่งรุนแรง กระแสเน็นหลั่งไหล stalker เป็นแค่ตัวประกอบต๊อกต๋อย ไร้ชื่อเสียง (You can't modify karma yet.)

« ตอบ #71 เมื่อ: 02/04/12, [10:43:26] »

รบกวนขอความรู้หน่อยนะครับคุณณัฐฯ

ถ้าตู้ 24" ใช้ atman cf-1200 มันใหญ่ไปไหมครับ?
Club Leader

« ตอบ #72 เมื่อ: 02/04/12, [11:04:16] »

รบกวนขอความรู้หน่อยนะครับคุณณัฐฯ

ถ้าตู้ 24" ใช้ atman cf-1200 มันใหญ่ไปไหมครับ?
กรองนอก atman cf-1200 ตู้24ใช้ได้ค่ะ   ตู้36นิ้วก็ใช้ได้ค่ะ 
แต่ก็ต้องเก็บอาหารเก่าก่อนใส่อาหารใหม่นะค่ะ 

อ๊างงงงงงง

Sixtyfive ออฟไลน์
Sixtyfive มีออร่าแผ่พุ่งรุนแรง กระแสเน็นหลั่งไหล Sixtyfive เป็นแค่ตัวประกอบต๊อกต๋อย ไร้ชื่อเสียง (You can't modify karma yet.)

« ตอบ #73 เมื่อ: 02/04/12, [14:09:07] »

ขอบคุณสำหรับข้อมูลดีๆเพิ่มเติมครับพี่ณัฐ

รบกวนสอบถามข้อมูลเพิ่มเติมนิดนึงครับ
- ตู้ใหญ่ผมเลี้ยงขนาด ย.75ซม. X ก.30ซม. X ส.30ซม. , ระบบกรองนอก อีฮาม 2215 การล้างตู้ 2อาทิตย์ล้าง 1ครั้ง เปลี่ยนน้ำ 100% ใส่วิตามิน,แคลเซี่ยมน้ำ,ไคโตซาน
- ตู้ใหญ่เลี้ยงสาย P บลู อัลลินี่ + ไบร์ท ออเร้นจ์ (ขนาดประมาณ 2.5"), กล่องแยกภายในตู้ใหญ่ เลี้ยงเดส 2ตัว + เพอเพิล 1ตัว + แอปพลิคอต 1ตัว (ตัวเล็กๆขนาดประมาณ 1.5ซม.-2ซม.)
- กล่องแยกกุ้งแบบใส่อ๊อกซิเจน การล้างกล่องอาทิตย์ละ 1ครั้ง เปลี่ยนน้ำ 100% ใส่วิตามิน,แคลเซี่ยมน้ำ,ไคโตซาน
- กล่องแยกกุ้งแบบใส่อ๊อกซิเจน เลี้ยงม้าลาย 1ตัว (ขนาดประมาณ 1")
- ผมต้องปรับเปลี่ยนพฤติกรรมดูแลการให้อาหาร และล้างกล่องแยกกุ้งซะใหม่โดยล้างกล่องให้บ่อยขึ้นมากกว่าเดิมรึเปล่าครับ ให้อาหารวันละ 1มื้อทุกวันตอนเย็น เกรงว่าจะทำให้เค้ายิ่งโตช้าถ้าน้ำไม่สะอาดพอหรือให้อาหารน้อยเกินไป เพราะดูๆแล้วตัวเล็กๆที่เลี้ยงไว้ระยะเวลานานมากๆกว่าจะลอกคราบทีนึง

ขอบคุณมากๆครับสำหรับข้อมูล

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 02/04/12, [14:55:09] โดย Sixtyfive »

เครฟิชของ Sixtyfive http://aqua.c1ub.net/forum/index.php?topic=155331.90  กุ้งแคระของ Sixtyfive http://aqua.c1ub.net/forum/index.php?topic=192545.new#new
Club Leader

« ตอบ #74 เมื่อ: 02/04/12, [15:44:32] »

ขอบคุณสำหรับข้อมูลดีๆเพิ่มเติมครับพี่ณัฐ

รบกวนสอบถามข้อมูลเพิ่มเติมนิดนึงครับ
- ตู้ใหญ่ผมเลี้ยงขนาด ย.75ซม. X ก.30ซม. X ส.30ซม. , ระบบกรองนอก อีฮาม 2215 การล้างตู้ 2อาทิตย์ล้าง 1ครั้ง เปลี่ยนน้ำ 100% ใส่วิตามิน,แคลเซี่ยมน้ำ,ไคโตซาน
- ตู้ใหญ่เลี้ยงสาย P บลู อัลลินี่ + ไบร์ท ออเร้นจ์ (ขนาดประมาณ 2.5"), กล่องแยกภายในตู้ใหญ่ เลี้ยงเดส 2ตัว + เพอเพิล 1ตัว + แอปพลิคอต 1ตัว (ตัวเล็กๆขนาดประมาณ 1.5ซม.-2ซม.)
- กล่องแยกกุ้งแบบใส่อ๊อกซิเจน การล้างกล่องอาทิตย์ละ 1ครั้ง เปลี่ยนน้ำ 100% ใส่วิตามิน,แคลเซี่ยมน้ำ,ไคโตซาน
- กล่องแยกกุ้งแบบใส่อ๊อกซิเจน เลี้ยงม้าลาย 1ตัว (ขนาดประมาณ 1")ไ
- ผมต้องปรับเปลี่ยนพฤติกรรมดูแลการให้อาหาร และล้างกล่องแยกกุ้งซะใหม่โดยล้างกล่องให้บ่อยขึ้นมากกว่าเดิมรึเปล่าครับ ให้อาหารวันละ 1มื้อทุกวันตอนเย็น เกรงว่าจะทำให้เค้ายิ่งโตช้าถ้าน้ำไม่สะอาดพอหรือให้อาหารน้อยเกินไป เพราะดูๆแล้วตัวเล็กๆที่เลี้ยงไว้ระยะเวลานานมากๆกว่าจะลอกคราบทีนึง

ขอบคุณมากๆครับสำหรับข้อมูล

ตู้ที่เซ็ทมาทั้งหมดใช้ได้ค่ะ
เสริมก็ต้องเข้าไปอ่านในหัวข้อเหล่านี้ค่ะ  เช่นการล้างตู้ 100%  หินที่ใช้ในตู้เครฟิช
และไคโตซานไม่ใช้ก็ได้ค่ะ  แต่ถ้าใช้ใส่แค่ 1หยดไม้จิ้มฟันก็พอ
ทำความสะอาดกล่องแยกทุกวันค่ะ
อาหารให้วันละ2ครั้งก็ได้ค่ะ แต่เหมือนเดิมเก็บอาหารเก่าและขี้กุ้งก่อนให้อาหารใหม่ทุกครั้ง
การลอกคราบช้าก็ดีนะค่ะ  เมื่อลอกคราบแล้วสีจะเข้มและแข็งแรงค่ะ 
 อ๊างงงงงงง

การเซ็ทตู้เครฟิชแบบง่ายๆค่ะ   อั๊ยยยย! P.1
ระบบกรองในตู้เครฟิช  โฮะๆๆ... P.1
หินที่ใช้ในตู้เครฟิช  ระบำฮาวาย P.2
การล้างตู้ 100%  ซวยแล้วกู! P.2
พลานาเรีย หนอนสมอ เกิดขึ้นได้อย่างไร  งง P.2
การพักปลาที่เลี้ยงในตู้เครฟิช   ปิ๊งๆๆ P.2
ขอนไม้..มีประโยชน์ในตู้เครฟิชอย่างไร  วิ่งชิลๆ P.2
สาเหตุการตายสำหรับลูกกุ้ง   วะฮ่ะๆๆๆ P.3
แว๊นบอย+สก๊อยเกิร์ล แว๊นบอย+สก๊อยเกิร์ล แว๊นบอย+สก๊อยเกิร์ล แว๊นบอย+สก๊อยเกิร์ล แว๊นบอย+สก๊อยเกิร์ล แว๊นบอย+สก๊อยเกิร์ล แว๊นบอย+สก๊อยเกิร์ล แว๊นบอย+สก๊อยเกิร์ล แว๊นบอย+สก๊อยเกิร์ล แว๊นบอย+สก๊อยเกิร์ล แว๊นบอย+สก๊อยเกิร์ล แว๊นบอย+สก๊อยเกิร์ล แว๊นบอย+สก๊อยเกิร์ล

Sixtyfive ออฟไลน์
Sixtyfive มีออร่าแผ่พุ่งรุนแรง กระแสเน็นหลั่งไหล Sixtyfive เป็นแค่ตัวประกอบต๊อกต๋อย ไร้ชื่อเสียง (You can't modify karma yet.)

« ตอบ #75 เมื่อ: 02/04/12, [15:57:03] »

ตู้ที่เซ็ทมาทั้งหมดใช้ได้ค่ะ
เสริมก็ต้องเข้าไปอ่านในหัวข้อเหล่านี้ค่ะ  เช่นการล้างตู้ 100%  หินที่ใช้ในตู้เครฟิช
และไคโตซานไม่ใช้ก็ได้ค่ะ  แต่ถ้าใช้ใส่แค่ 1หยดไม้จิ้มฟันก็พอ
ทำความสะอาดกล่องแยกทุกวันค่ะ
อาหารให้วันละ2ครั้งก็ได้ค่ะ แต่เหมือนเดิมเก็บอาหารเก่าและขี้กุ้งก่อนให้อาหารใหม่ทุกครั้ง
การลอกคราบช้าก็ดีนะค่ะ  เมื่อลอกคราบแล้วสีจะเข้มและแข็งแรงค่ะ 
 อ๊างงงงงงง

การเซ็ทตู้เครฟิชแบบง่ายๆค่ะ   อั๊ยยยย! P.1
ระบบกรองในตู้เครฟิช  โฮะๆๆ... P.1
หินที่ใช้ในตู้เครฟิช  ระบำฮาวาย P.2
การล้างตู้ 100%  ซวยแล้วกู! P.2
พลานาเรีย หนอนสมอ เกิดขึ้นได้อย่างไร  งง P.2
การพักปลาที่เลี้ยงในตู้เครฟิช   ปิ๊งๆๆ P.2
ขอนไม้..มีประโยชน์ในตู้เครฟิชอย่างไร  วิ่งชิลๆ P.2
สาเหตุการตายสำหรับลูกกุ้ง   วะฮ่ะๆๆๆ P.3
แว๊นบอย+สก๊อยเกิร์ล แว๊นบอย+สก๊อยเกิร์ล แว๊นบอย+สก๊อยเกิร์ล แว๊นบอย+สก๊อยเกิร์ล แว๊นบอย+สก๊อยเกิร์ล แว๊นบอย+สก๊อยเกิร์ล แว๊นบอย+สก๊อยเกิร์ล แว๊นบอย+สก๊อยเกิร์ล แว๊นบอย+สก๊อยเกิร์ล แว๊นบอย+สก๊อยเกิร์ล แว๊นบอย+สก๊อยเกิร์ล แว๊นบอย+สก๊อยเกิร์ล แว๊นบอย+สก๊อยเกิร์ล

ขอบคุณพี่ณัฐสำหรับข้อมูลครับ เดี๋ยวไปปรับปรุงการล้างตู้+ล้างกล่องแยกครับ
ไคโตซาน ผมไม่รู้ว่าต้องใส่นิดเดียว เปลี่ยนน้ำทีไรผมใส่เป็นสิบๆหยดเลย  อ๊างงงงงงง

เครฟิชของ Sixtyfive http://aqua.c1ub.net/forum/index.php?topic=155331.90  กุ้งแคระของ Sixtyfive http://aqua.c1ub.net/forum/index.php?topic=192545.new#new
varivasiark ออฟไลน์
Club Follower
varivasiark เป็นแค่ตัวประกอบต๊อกต๋อย ไร้ชื่อเสียง varivasiark เป็นแค่ตัวประกอบต๊อกต๋อย ไร้ชื่อเสียง (You can't modify karma yet.)

« ตอบ #76 เมื่อ: 02/04/12, [19:01:30] »

พี่ณัฐครับคือ ผมอยากจะทราบว่าการเลี้ยงกุ้งของผมเป็นไงบ้างอะครับ คือผมมีตู้อยู่2ตู้กับโอ่งอยู่1อันการเลี้ยงก็ไม่มีอะไรเป็นพิเศษ ตู้แรกขนาด24นิ้วมีอัลลินี่1คู้ขนาด 3นิ้วกับ 2.5นิ้วตัว แล้วในตู้ก็ปูพื้นด้วยหินสีดำ แล้วมีกะลาให้กุ้งพลบแค่นั้นอะครับ ตู้นี้เลี้ยงมาก็หลายเดือนแล้วไม่มีปัญหาอะไร  ส่วนอีกตัวเป็นตู้ขนาด 15นิ้วเลี้ยงเดสขนา2นิ้ว1ตัว
เลี้ยงตั้งแต่1เซน (ตอน1เซนมีในตู้อยู่3ตัวตอนนี้แยกแล้ว) ในตู้ของเดสก็มีหินให้หลบอยู่แล้วปู้พื้นด้วยหินสีดำ ส่วนโอ่งข้างล่างเลี้ยงเดสขนาดเกือบ 2นิ้วอีกตัวนึงข้างในไม่มีอะรเลยมีแค่หินวางทำมุมช่องว่างให้หลบแค่นั้นครับ 
ปล.ทุกตู้มีอ็อกครับ
อยากให้ช่วยแนะนำด้วยครับ
Club Leader

« ตอบ #77 เมื่อ: 02/04/12, [21:20:15] »

พี่ณัฐครับคือ ผมอยากจะทราบว่าการเลี้ยงกุ้งของผมเป็นไงบ้างอะครับ คือผมมีตู้อยู่2ตู้กับโอ่งอยู่1อันการเลี้ยงก็ไม่มีอะไรเป็นพิเศษ ตู้แรกขนาด24นิ้วมีอัลลินี่1คู้ขนาด 3นิ้วกับ 2.5นิ้วตัว แล้วในตู้ก็ปูพื้นด้วยหินสีดำ แล้วมีกะลาให้กุ้งพลบแค่นั้นอะครับ ตู้นี้เลี้ยงมาก็หลายเดือนแล้วไม่มีปัญหาอะไร  ส่วนอีกตัวเป็นตู้ขนาด 15นิ้วเลี้ยงเดสขนา2นิ้ว1ตัว
เลี้ยงตั้งแต่1เซน (ตอน1เซนมีในตู้อยู่3ตัวตอนนี้แยกแล้ว) ในตู้ของเดสก็มีหินให้หลบอยู่แล้วปู้พื้นด้วยหินสีดำ ส่วนโอ่งข้างล่างเลี้ยงเดสขนาดเกือบ 2นิ้วอีกตัวนึงข้างในไม่มีอะรเลยมีแค่หินวางทำมุมช่องว่างให้หลบแค่นั้นครับ 
ปล.ทุกตู้มีอ็อกครับ
อยากให้ช่วยแนะนำด้วยครับ
ที่เลี้ยงมาทุกอย่างก็ดีอยู่แล้วค่ะ ก็ปรับเปลี่ยนการเลี้ยงการจัดตู้ตามที่ชอบค่ะ
ความสำคัญในการเลี้ยงกุ้งเครฟิชมีความสำคัญหลักๆก็เรื่องน้ำ อุณหภูมิ อาหาร ถ้าทุกอย่างสมดุลย์กัน
กุ้งก็ลอกคราบ ตัวกุ้งก็ใหญ่ขึ้นค่ะ  เลี้ยงต่อไปเรื่อยๆ กุ้งก็ลอกคราบแล้วก็ตัวใหญ่ขึ้น ต่อไปตัวใหญ่ขึ้น
ตู้ก็ใหญ่ตาม  เลี้ยงก็จะเก่งขึ้นไป  ก็เอาข้อมูลที่เลี้ยงมาเล่าสู่กันต่อไป   
ต่อไปก็เริ่มเพาะกุ้งผสมพันธุ์กุ้ง  ขายกุ้ง  ......................... โฮะๆๆ... 

ที่สำคัญข้อมูลที่เขียนมาทั้งหมด ก็ยังเอามาใช้วนไปวนมา
ที่เขียนมาทั้งหมด พี่ก็กลับไปอ่านอีกเพื่อจะได้เพิ่มอะไรที่น่าจะเพิ่มเข้าไปอีกสำหรับคนใหม่ที่จะเข้ามาเลี้ยง
และนำไปต่อยอดการเลี้ยงต่อไป....ค่ะ    อั๊ยยยย!
 อ๊างงงงงงง
Like (+2) Bullshit! (-0)

ymtOmZ ออฟไลน์
Club Member
ymtOmZ มีออร่าแผ่พุ่งรุนแรง กระแสเน็นหลั่งไหล ymtOmZ เป็นแค่ตัวประกอบต๊อกต๋อย ไร้ชื่อเสียง (You can't modify karma yet.)

« ตอบ #78 เมื่อ: 03/04/12, [00:02:51] »

เขามาอ่านก่อนนอนทุกวัน

ขอบคุณครับ สำหรับความรู้

Laugh01 Laugh01 Laugh01

จันทบุรี เครฟิช ออฟไลน์
Club Brother
จันทบุรี เครฟิช เป็นแค่ตัวประกอบต๊อกต๋อย ไร้ชื่อเสียง จันทบุรี เครฟิช เป็นแค่ตัวประกอบต๊อกต๋อย ไร้ชื่อเสียง (You can't modify karma yet.)

« ตอบ #79 เมื่อ: 03/04/12, [16:25:26] »

ขออนุญาตนำบทความนี้ไปเผยแพร่ ในกลุ่ม We love Crayfish @Chanthaburi ในfacebookนะครับ ผมจะลงเครดิตให้เรียบร้อยครับ

เนื่องด้วยบทความนี้เป็นประโยชน์ทั้งสำหรับมือใหม่และมือเก๋ามากๆ  เจ๋ง

ขอบคุณ คุณณัฐ Yabby House ไว้ ณ ที่นี้ด้วยครับ

Like (+2) Bullshit! (-0)

ที่เก็บเงิน ธ.กรุงไทย เลขที่บัญชี 204-1-88857-1 ชื่อบัญชี น.ส.ไพสุดา ร่วมโพธิ์รี
Club Leader

« ตอบ #80 เมื่อ: 03/04/12, [18:27:21] »

ขออนุญาตนำบทความนี้ไปเผยแพร่ ในกลุ่ม We love Crayfish @Chanthaburi ในfacebookนะครับ ผมจะลงเครดิตให้เรียบร้อยครับ
เนื่องด้วยบทความนี้เป็นประโยชน์ทั้งสำหรับมือใหม่และมือเก๋ามากๆ  เจ๋ง
ขอบคุณ คุณณัฐ Yabby House ไว้ ณ ที่นี้ด้วยครับ
ยินดีค่ะ  อั๊ยยยย!
ดีใจสิ่งที่เขียนไปจะเป็นประโยชน์กับหลายๆท่านได้ไม่มากก็น้อย  แทงข้างหลังทะลุถึงหัวใจ
 อ๊างงงงงงง

จันทบุรี เครฟิช ออฟไลน์
จันทบุรี เครฟิช มีออร่าแผ่พุ่งรุนแรง กระแสเน็นหลั่งไหล จันทบุรี เครฟิช เป็นแค่ตัวประกอบต๊อกต๋อย ไร้ชื่อเสียง (You can't modify karma yet.)

« ตอบ #81 เมื่อ: 03/04/12, [18:56:13] »

ยินดีค่ะ  อั๊ยยยย!
ดีใจสิ่งที่เขียนไปจะเป็นประโยชน์กับหลายๆท่านได้ไม่มากก็น้อย  แทงข้างหลังทะลุถึงหัวใจ
 อ๊างงงงงงง

ขอบคุณครับพี่ณัฐ  เจ๋ง

ที่เก็บเงิน ธ.กรุงไทย เลขที่บัญชี 204-1-88857-1 ชื่อบัญชี น.ส.ไพสุดา ร่วมโพธิ์รี
varivasiark ออฟไลน์
Club Follower
varivasiark เป็นแค่ตัวประกอบต๊อกต๋อย ไร้ชื่อเสียง varivasiark เป็นแค่ตัวประกอบต๊อกต๋อย ไร้ชื่อเสียง (You can't modify karma yet.)

« ตอบ #82 เมื่อ: 03/04/12, [22:02:23] »

ที่เลี้ยงมาทุกอย่างก็ดีอยู่แล้วค่ะ ก็ปรับเปลี่ยนการเลี้ยงการจัดตู้ตามที่ชอบค่ะ
ความสำคัญในการเลี้ยงกุ้งเครฟิชมีความสำคัญหลักๆก็เรื่องน้ำ อุณหภูมิ อาหาร ถ้าทุกอย่างสมดุลย์กัน
กุ้งก็ลอกคราบ ตัวกุ้งก็ใหญ่ขึ้นค่ะ  เลี้ยงต่อไปเรื่อยๆ กุ้งก็ลอกคราบแล้วก็ตัวใหญ่ขึ้น ต่อไปตัวใหญ่ขึ้น
ตู้ก็ใหญ่ตาม  เลี้ยงก็จะเก่งขึ้นไป  ก็เอาข้อมูลที่เลี้ยงมาเล่าสู่กันต่อไป   
ต่อไปก็เริ่มเพาะกุ้งผสมพันธุ์กุ้ง  ขายกุ้ง  ......................... โฮะๆๆ... 

ที่สำคัญข้อมูลที่เขียนมาทั้งหมด ก็ยังเอามาใช้วนไปวนมา
ที่เขียนมาทั้งหมด พี่ก็กลับไปอ่านอีกเพื่อจะได้เพิ่มอะไรที่น่าจะเพิ่มเข้าไปอีกสำหรับคนใหม่ที่จะเข้ามาเลี้ยง
และนำไปต่อยอดการเลี้ยงต่อไป....ค่ะ    อั๊ยยยย!
 อ๊างงงงงงง
ขอบคุณครับ
Club Leader

« ตอบ #83 เมื่อ: 04/04/12, [10:45:08] »

ปั๊มลม  Shocking

ปั๊มลมก็มีหลายขนาด ขนาดเล็ก2w 4W 5W 6W 8W
                            ขนาดกลาง 40W 50W 60W
                            ขนาดใหญ่  100w ขึ้นไป

ที่บ้านตู้มี100กว่าใบ ก็ใช้ขนาดใหญ่  100w
ถ้าตู้มีจำนวน4ตู้ จะเลือกใช้ประมาณ4W  ต่อได้4ตู้อ๊อคที่ออกมาแรงดีมากค่ะ
แต่ถ้ามี2ตู้ ก็ใช้4Wก็ได้แต่ต้องมีตัวปรับปิด-เปิดลมด้วยนะค่ะ
1ตู้ 2Wก็ใช้ได้ค่ะ
ราคาปั๊มลมก็มีถูกมีแพงตามแต่ละร้านค้าค่ะ

เวลาเปิดปั๊มลมแล้วมีเสียงดัง ต้องตรวจเช็คดูสายอ๊อคที่มีตัวต่อสองทาง สามทาง สี่ทาง ตัวสีเขียว
ว่าตัวต่อเหล่านี้มันตันหรือเปล่า ถ้าตันลมออกไม่ได้เสียงปั๊มลมมันก็ดัง และมันก็จะทำให้นอนไม่หลับ  

และปั๊มลมวัตต์สูงๆ ต้องเปิดลมให้เท่ากันทุกตู้ ถ้าไม่เท่ากันปั๊มลมก็จะเสียงดังค่ะ

ก่อนซื้อตัวต่อสีเขียวก็เช็คใ้ห้ดีก่อนนะค่ะ  ลองไปเช็คตัวต่อของคุณว่ามันตันรึป่าว  อั๊ยยยย!

อ๊างงงงงงง
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 04/04/12, [13:39:59] โดย ณัฐ Yabby House »

Club Leader
ณัฐ Yabby House มีออร่าแผ่พุ่งรุนแรง กระแสเน็นหลั่งไหล ณัฐ Yabby House มีออร่าแผ่พุ่งรุนแรง กระแสเน็นหลั่งไหล (You can't modify karma yet.)ณัฐ Yabby House มีออร่าแผ่พุ่งรุนแรง กระแสเน็นหลั่งไหล (You can't modify karma yet.)ณัฐ Yabby House มีออร่าแผ่พุ่งรุนแรง กระแสเน็นหลั่งไหล (You can't modify karma yet.)ณัฐ Yabby House มีออร่าแผ่พุ่งรุนแรง กระแสเน็นหลั่งไหล (You can't modify karma yet.)ณัฐ Yabby House มีออร่าแผ่พุ่งรุนแรง กระแสเน็นหลั่งไหล (You can't modify karma yet.)ณัฐ Yabby House มีออร่าแผ่พุ่งรุนแรง กระแสเน็นหลั่งไหล (You can't modify karma yet.)ณัฐ Yabby House มีออร่าแผ่พุ่งรุนแรง กระแสเน็นหลั่งไหล (You can't modify karma yet.)ณัฐ Yabby House มีออร่าแผ่พุ่งรุนแรง กระแสเน็นหลั่งไหล (You can't modify karma yet.)ณัฐ Yabby House มีออร่าแผ่พุ่งรุนแรง กระแสเน็นหลั่งไหล (You can't modify karma yet.)ณัฐ Yabby House มีออร่าแผ่พุ่งรุนแรง กระแสเน็นหลั่งไหล (You can't modify karma yet.)

« ตอบ #84 เมื่อ: 05/04/12, [11:26:39] »

อุณหภูมิน้ำในตู้สำหรับเลี้ยงเครฟิช   มานี่ดิ๊

สำหรับการเลี้ยงเครฟิช อุณหภูมิน้ำในตู้ก็เป็นสิ่งที่สำคัญมากๆ การเจริญเติบโตก็ขึ้นอยู่กับอุณหภูมิเช่นกัน
เครฟิชบางสายพันธุ์อยู่เย็นแต่เลี้ยงร้อน เครฟิชบางสายพันธุ์อยู่ร้อนแต่เลี้ยงเย็น จึงทำให้เครฟิชจำศีลนอนอย่างเดียว
ไม่กินไม่เดินไม่เล่นไม่ทุกอย่าง  และถ้าเลี้ยงอุณหภูมิร้อนมากจะทำให้เกิดคราบสนิมที่ตัวและที่ก้ามได้ด้วย

สำหรับการเลี้ยง การเปลี่ยนถ่ายน้ำก็เป็นสิ่งสำคัญในการเจริญเติบโตและสีของตัวเครฟิชด้วยค่ะ
ตู้เลี้ยงเครฟิชอุณหภูมิ26-28องศา เปลี่ยนถ่ายน้ำ100% อุณหภูมิน้ำในตู้หลังเปลี่ยนแล้วประมาณ30-31องศา
เมื่อใส่กุ้งเครฟิชลงไป 1. เครฟิชจะเดินไปเดินมาแล้วเราก็คิดว่าเค้าคงหิว ก็เลยเอาอาหารใส่ลงไป แต่เค้าก็ไม่กิน
                             2. เครฟิชจะหาที่หลบเลย และไม่ไปไหนเลย นอนนิ่ง ใส่อาหารก็ไม่กิน
เป็นธรรมดาสำหรับการเปลี่ยนถ่ายน้ำ100% เมื่อกุ้งเครฟิชลงไปในตู้ เค้าจะเดินหรือจะหลบ เพราะเครฟิชจะงง
กับน้ำใหม่ที่เค้าไม่ชินสักระยะนึ่งประมาณ1-2วัน  อาหารก็จะไม่ค่อยกิน เปลี่ยนอาหารใหมก็ไม่กิน

การเปลี่ยนถ่ายน้ำ 50% - 100%  เติมน้ำใหม่เข้าไป ตู้24นิ้ว เติมเกลือสัก1กำมือ ตู้30-36นิ้ว เติมเกลือสัก2กำมือ
เพื่อฆ่าเชื้อโรค และการใส่เกลือทำให้น้ำใหม่และน้ำในตัวกุ้งสมดุลกัน   

และถ้าเก็บอาหารและขี้กุ้งด้วยการดูดน้ำออกและเติมน้ำเข้าทุกวัน จะทำให้อุณหภูมิเปลี่ยนในเวลานั้น
เครฟิชก็จะไม่ค่อยกินอาหารค่ะ กินแต่จะน้อยลง

การเปลี่ยนถ่ายน้ำก็ต้องเช็คดูเครฟิชด้วยนะค่ะ ว่าจะลอกคราบหรือยัง ช่วงใกล้จะลอกคราบ เปลี่ยนถ่ายน้ำพอดี
อาจจะลอกคราบไม่ผ่านและทำให้กุ้งเครฟิชที่คุณรัก...ตายได้ค่ะ  

การเปิดไฟที่มีวัตต์สูงๆก็จะทำให้น้ำอุณหภูมิสูงได้นะค่ะ  เครฟิชไม่ชอบไฟแรงๆชอบไฟสลัวๆ ไฟแรงทำให้กุ้งตาบอดได้นะค่ะ  
ถ้าอุณหภูมิน้ำในตู้สูงก็ใช้พัดลมตั้งโต๊ะที่บ้านเป่าไปที่ตู้ก็ได้ค่ะ หรือมีพัดลมที่จับขอบตู้มาติดไว้เลยก็ได้ค่ะแนะนำพัดลม5นิ้วค่ะ

อุณหภูมิที่เลี้ยงเครฟิชในเมืองไทย จากประสบการณ์เลี้ยงมาแล้วนะค่ะ
สาย P อุณหภูมิเลี้ยง26-30องศา ถ้าเลี้ยงเย็นอุณหภูมิ 22-25องศา จะนอนอย่างเดียวเลย (จำศีล)
สาย C อินโด จะเลี้ยงเย็นก็ได้อุณหภูมิเลี้ยง22-25องศา เลี้ยงธรรมดาก็ได้อุณหภูมิเลี้ยง26-29องศา
สาย C เดสทรัคเตอร์ จะเลี้ยงเย็นก็ได้อุณหภูมิเลี้ยง22-25องศา เลี้ยงธรรมดาก็ได้อุณหภูมิเลี้ยง26-30องศา
สาย C บลูเพิร์ล จะเลี้ยงเย็นก็ได้อุณหภูมิเลี้ยง22-25องศา   เลี้ยงธรรมดาก็ได้อุณหภูมิเลี้ยง26-29องศา
บลูล็อบเตอร์ จะเลี้ยงเย็นก็ได้อุณหภูมิเลี้ยง22-25องศา   เลี้ยงธรรมดาก็ได้อุณหภูมิเลี้ยง26-29องศา
เครฟิชที่เลี้ยงน้ำเย็นสีจะสวยมาก..กว่าเลี้ยงน้ำธรรมดาค่ะ และจะเดินไปมาตลอด ค่ะ

กุ้งเครฟิชที่เลี้ยงเกิน30องศาขึ้นไป กุ้งจะไม่ค่อยกินอาหาร ไม่เดิน หลบอย่างเดียว และจะเกิดคราบสนิมที่ดัวและที่ก้ามค่ะ

จากประสบการณ์ที่เลี้ยงเครฟิชที่บ้านค่ะ  โฮะๆๆ...
 อ๊างงงงงงง

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 13/12/12, [09:31:22] โดย ณัฐ Yabby House »

koko66 ออฟไลน์
koko66 มีออร่าแผ่พุ่งรุนแรง กระแสเน็นหลั่งไหล koko66 เป็นแค่ตัวประกอบต๊อกต๋อย ไร้ชื่อเสียง (You can't modify karma yet.)
Tel Me - 084-655-1682 เจมส์ !

« ตอบ #85 เมื่อ: 05/04/12, [11:41:56] »

ผมขอขอบคุณพี่ณัฐมาก เรื่องหนอนสมอ เพราะ ตอนแรก มันเต็มตู้เลย เยอะมากๆเป็น100 เลยจัดการลง
หางนกยูงไป 1 ฝูง กระจ่างเลย ครับ วะฮ่ะๆๆๆ

รวมลิงค์บทความไม้น้ำ http://aqua.c1ub.net/forum/index.php?topic=181248
BJP Crayfish ^ ^ ออฟไลน์
BJP Crayfish ^ ^ เป็นแค่ตัวประกอบต๊อกต๋อย ไร้ชื่อเสียง BJP Crayfish ^ ^ ก้าวย่างสู่เส้นทางแห่งฝันอย่างมั่นคง (You can't modify karma yet.)BJP Crayfish ^ ^ ก้าวย่างสู่เส้นทางแห่งฝันอย่างมั่นคง (You can't modify karma yet.)BJP Crayfish ^ ^ ก้าวย่างสู่เส้นทางแห่งฝันอย่างมั่นคง (You can't modify karma yet.)BJP Crayfish ^ ^ ก้าวย่างสู่เส้นทางแห่งฝันอย่างมั่นคง (You can't modify karma yet.)
เท่าไหร่ก็ขาย ถ้าคุณพอใจ

« ตอบ #86 เมื่อ: 05/04/12, [13:53:07] »

พี่ณัฐครับกุ้งจะลอกคราบแล้วหัวเปิดนิดเดียวแล้วตายเลยเกิดจากสาเหตุไรครับ แล้วอุณหภมิของน้ำมีผลต่อการลอกคราบไหมครับ

จำหน่ายเดสขาว น้ำเงิน ฟ้า ติดต่อ บอล 086-9350013 : บัญชี น.ส.ศิริกานดา สิงห์ชานนท์ ธ.ไทยพาณิชย์ สาขาเซ็นทรัลพิษณุโลก  เลขที่ 4049330610 ^^
รับถ่ายรูปงานแต่งงาน งานบวช รับปริญญา ด้วยนะคะ ^ ^
Club Leader
ณัฐ Yabby House ก้าวย่างสู่เส้นทางแห่งฝันอย่างมั่นคง ณัฐ Yabby House มีออร่าแผ่พุ่งรุนแรง กระแสเน็นหลั่งไหล (You can't modify karma yet.)ณัฐ Yabby House มีออร่าแผ่พุ่งรุนแรง กระแสเน็นหลั่งไหล (You can't modify karma yet.)ณัฐ Yabby House มีออร่าแผ่พุ่งรุนแรง กระแสเน็นหลั่งไหล (You can't modify karma yet.)ณัฐ Yabby House มีออร่าแผ่พุ่งรุนแรง กระแสเน็นหลั่งไหล (You can't modify karma yet.)ณัฐ Yabby House มีออร่าแผ่พุ่งรุนแรง กระแสเน็นหลั่งไหล (You can't modify karma yet.)ณัฐ Yabby House มีออร่าแผ่พุ่งรุนแรง กระแสเน็นหลั่งไหล (You can't modify karma yet.)ณัฐ Yabby House มีออร่าแผ่พุ่งรุนแรง กระแสเน็นหลั่งไหล (You can't modify karma yet.)ณัฐ Yabby House มีออร่าแผ่พุ่งรุนแรง กระแสเน็นหลั่งไหล (You can't modify karma yet.)ณัฐ Yabby House มีออร่าแผ่พุ่งรุนแรง กระแสเน็นหลั่งไหล (You can't modify karma yet.)ณัฐ Yabby House มีออร่าแผ่พุ่งรุนแรง กระแสเน็นหลั่งไหล (You can't modify karma yet.)

« ตอบ #87 เมื่อ: 05/04/12, [15:04:49] »

พี่ณัฐครับกุ้งจะลอกคราบแล้วหัวเปิดนิดเดียวแล้วตายเลยเกิดจากสาเหตุไรครับ แล้วอุณหภมิของน้ำมีผลต่อการลอกคราบไหมครับ

กุ้งตายหัวจะแข็งและหัวจะเปิดค่ะ  ร้องไห้วิ่งหนี

กุ้งที่จะลอกคราบ หัวจะนิ่มค่ะ ถ้ากุ้งตัวไหนจะลอกคราบลองเอามือไปแตะที่ส่วนหัว หัวเค้าจะนิ่ม
ก็แยกลอกคราบได้เลย  แต่ถ้าหัวเปิดแล้วยังแข็งอยู่แสดงว่ากินอาหารมากจึงทำให้หัวเปิด
กุ้งหัวเปิดนิดเดียวแล้วตาย กุ้งไม่ได้ลอกคราบค่ะ

กุ้งที่หัวเปิดนิดเดียวแล้วตายอาจจะมีสาเหตุมาจาก  อั๊ยยยย!
1.เปลี่ยนถ่ายน้ำ100% สัปดาห์ละ2ครั้งขึ้นไป น้ำในตู้อุณหภูิมิเปลี่ยนฉับพลัน  เลยน๊อคตาย
2.โดยสารเคมี สเปร์ยฉีดยุง ยาฉีดปลวก เจลใส่ผมน้ำยาใส่ผม น้ำยาทาเล็บล้างเล็บ  โลชั่นทาแขน
   มือไปจับสิ่งปนเปื่อนมาแล้วไม่ล้างมือ อื่นๆอีกมากมาย
3.กุ้งเป็นโรคหางพอง หางกรอน เป็นสนิมนิดหน่อยหรือเป็นทั้งตัว ไม่ค่อยกินอาหารก็ตายได้
4.อุณหภูมิในตู้เปลี่ยนเร็วก็ตายได้ เช่น เช้า26-28องศา  บ่าย30-32องศา  เย็น 28-30องศา
กลางดึก24-25องศา เช้าสบาย บ่ายร้อน เย็นพอดี ดึกหนาว กุ้งเจออุณหภูมิแบบนี้เลี้ยงไปเรื่อยๆ ก็ตายได้ค่ะ
5.อาหารเก่าไม่เก็บ ใส่อาหารใหม่ไปเลย  ของเสียมีมาก  กุ้งก็ตายได้
ุ6.แสงไฟในตู้แรงเท่าตู้ไม้น้ำ กุ้งก็จะหลบแสง โดยแสงแรงๆมากๆกุ้งก็ตายได้ค่ะ

สรุป  กุ้งตายหัวจะแข็งและหัวจะเปิดค่ะ  กุ้งลอกคราบหัวจะนิ่มค่ะ  แต่ถ้าลอกคราบไม่ผ่านกุ้งก็ตายแต่หัวจะนิ่มค่ะ

อ๊างงงงงงง
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 08/04/12, [19:24:54] โดย ณัฐ Yabby House »

JamEKub ออฟไลน์
JamEKub มีออร่าแผ่พุ่งรุนแรง กระแสเน็นหลั่งไหล JamEKub เป็นแค่ตัวประกอบต๊อกต๋อย ไร้ชื่อเสียง (You can't modify karma yet.)

« ตอบ #88 เมื่อ: 05/04/12, [19:50:07] »

เเล้วโรคหางพองนี้ร้ายเเรงไหมครับ รักษายังไงครับ
nutkapmoo ออฟไลน์
Club Member
nutkapmoo เป็นแค่ตัวประกอบต๊อกต๋อย ไร้ชื่อเสียง nutkapmoo เป็นแค่ตัวประกอบต๊อกต๋อย ไร้ชื่อเสียง (You can't modify karma yet.)

« ตอบ #89 เมื่อ: 05/04/12, [19:52:20] »

อยากรู้เรื่องความถี่บ่อยในการเปลี่ยนน้ำอะครับว่า
กี่วันเปลี่ยน แล้วเปลี่ยนกี่%
หน้า: 1 2 3 4 5 6 ... 19   ขึ้นบน
พิมพ์