Aqua.c1ub.net
*
  Thu 25/Apr/2024
หน้า: 1 ... 16 17 18 19 20   ลงล่าง
พิมพ์
ผู้เขียน หัวข้อ: เรื่องที่37 การเลี้ยงกุ้งสิ่งที่ต้องหลีกเลี่ยงซึ่งอาจจะทำให้กุ้งตาย P.19  (อ่าน 212022 ครั้ง)
บัลตั้น!!! ออฟไลน์
Club Member
« ตอบ #510 เมื่อ: 21/10/13, [13:34:20] »
ตอบโดยอ้างถึงข้อความ

การผสมพันธุ์ กุ้งเครฟิช
สายP ก้ามหนาม และสายC ก้ามเรียบ

สายP ก้ามหนาม ไซส์ที่ผสมพันธุ์3นิ้วขึ้นไป
เมื่อกุ้งขึ้นไซส์นี้ จะเริ่มกินน้อยลง ตัวผู้จะจับตัวเมียมาผสมพันธุ์เลย
การผสมพันธุ์ตัวเมียจะอยู่ข้างล่างตัวผู้จะอยู่ข้างบน ใช้เวลาผสมนาน
มากและตัวผู้จะจับผสมไปเลย ตัวเมียตัวไหนอยู่ใกล้จะจับผสมหมด
ไม่ว่าจะเป็นตัวผู้ด้วยกันหรือคราบกุ้ง กุ้งสายนี้จะเป็นแบบนี้ (หื่น)
เมื่อตัวเมียถูกผสมแล้ว น้ำเชื้อตัวผู้จะเก็บไว้เป็นเวลา15วัน
ถ้าน้ำเชื้อตัวเมียมาผสมประมาณ15วัน แม่กุ้งก็จะเริ่มห่อหางให้สนิท
จะอุ้มไข่ประมาณ5-7วันก็จะเปิดหางออกมาเพื่อให้อ๊อคซิเจนเข้าไป
กุ้งสายนี้เวลาตั้งไข่จะกินอาหารน้อยมาก หรือไม่กินเลย
จากนั้นก็จะดูแลไข่ไปประมาณ30วัน ครบ30วันไข่ก็จะเป็นลูกกุ้ง
ใส่อาหารให้น้อยๆ ถ้าอาหารเหลือก็จะเกิดเชื้อราได้

แต่ถ้าผสมกันแล้ว15วันต่อมาไม่หุบหางไม่มีไข่ก็เริ่มต้นผสมใหม่

สายP ก้ามหนาม ถ้าผสมพันธุ์แล้วตั้งไข่แล้ว ให้เอาตู้ผู้ออกได้เลย
เพราะตัวผู้จะไปกวนตัวเมียเพื่อจะผสมต่อ.....

สายC ก้ามเรียบ เดส-สายCอินโด ไซส์ที่ผสมพันธุ์3นิ้วขึ้นไป
สายC ก้ามเรียบ บลูเพิร์ล กุ้งก้ามแดงบลูล็อบเตอร์
ไซส์ที่ผสม4นิ้วขึ้นไป เมื่อกุ้งขึ้นไซส์นี้ จะกินอาหารปกติ

การผสมพันธุ์ตัวผู้จะอยู่ข้างล่างตัวเมียจะอยู่ข้างบน
ใช้เวลาผสมไม่เกิน1นาที การผสมพันธุ์หวังผลเลยตัวเมียจะท้องเลย
ไม่ถึงชั่วโมงก็เห็นไข่เลย ตัวเมียจะนอนหงายท้องไปมาสัก1-2วัน
จะไม่กินอาหาร ประมาณ 5-7 วันก็จะเปิดหางออกมาเพื่อให้อ๊อคซิเจน
เข้าไป กุ้งสายนี้หลังจากตั้งไข่ก็จะเริ่มกินอาหารทั้งตัวผู้-ตัวเมีย
จากนั้นก็จะดูแลไข่ไปประมาณ 30 วัน ครบ30วันไข่ก็จะเป็นลูกกุ้ง
ให้อาหารพอดีๆ อย่าให้มาก เพราะถ้าอาหารเหลือก็จะเกิดเชื้อราได้

กุ้งสายC เมื่อตั้งท้อง ตัวผู้จะอยู่กับตัวเมียได้ จะนอนอยู่ข้างๆตัวเมีย

ครั้งหน้าจะเขียนต่อ เรื่องการเปลี่ยนถ่ายน้ำสำหรับตู้แม่กุ้งไข่

[on_055]

[เจ๋ง] ยอดเยี่ยมคับ มารออ่านเรื่องการเปลี่ยนถ่ายน้ำสำหรับตู้แม่กุ้งไข่ คับป๋ม ชื่นชมคับ  [เจ๋ง]
ณัฐ Yabby House ออฟไลน์
Club Leader
« ตอบ #511 เมื่อ: 21/10/13, [20:49:41] »

เรื่องที่ 30 เดสทรัคเตอร์ กุ้งก้ามแดงบลูล็อบน้ำจืด กินอะไรจะได้สีฟ้า กินอะไรจะได้สีน้ำตาล P18  xxx2

เดสทรัคเตอร์
กุ้งก้ามแดง บลูล็อบน้ำจืด เรนโบว์ กุ้งพ่อหลวง กุ้งมังกรน้ำจืด
(ชื่อเดียวกันทั้งหมด)

ถ้ากุ้งเดสทรัคเตอร์ กุ้งก้ามแดงบลุล็อบน้ำจืด สีน้ำตาล
ส่วนใหญ่กินอาหารเม็ดสารเร่งสี เช่นข้าวโพด กากถั่วเหลือง
หรือกินสารเร่งสี เช่นสาหร่ายหางกระรอก ตะไคร่น้ำ

ถ้ากุ้งเดสทรัคเตอร์ กุ้งก้ามแดงบลุล็อบน้ำจืด ตัวสีฟ้า หรือฟ้าน้ำเงิน
ส่วนใหญ่กินอาหารสด เช่น ปลาตัวเล็ก ปลาทะเล กุ้งฝอย  หนอนแดง
หรือกินอาหารเม็ด ที่เป็นเนื้อปลาป่น ปลาทะเล ปลาหมึก

[on_055]
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 21/10/13, [22:34:40] โดย ณัฐ Yabby House »
Tumtif ออฟไลน์
Club Member
« ตอบ #512 เมื่อ: 24/10/13, [17:59:09] »

พี่นัท ครับคือผมสงสัยเรื่องใบหูกวางอ่ะครับ คือใบหูกวางที่นำมาใส่ตู้กุ้งนิ่ต้อง ใบที่ร่วงลงพื้นแล้วโดนแดด
จนแห้งสนิทเลยใช่ไหมครับ หรือว่ายังไง
Club Leader
« ตอบ #513 เมื่อ: 24/10/13, [21:18:15] »

พี่นัท ครับคือผมสงสัยเรื่องใบหูกวางอ่ะครับ คือใบหูกวางที่นำมาใส่ตู้กุ้งนิ่ต้อง ใบที่ร่วงลงพื้นแล้วโดนแดด
จนแห้งสนิทเลยใช่ไหมครับ หรือว่ายังไง
แห้งสนิท ค่ะ ใส่ในตู้กุ้งน้ำจะเป็นสีน้ำตาล
แต่พี่ไม่ได้ใช้ค่ะ
 [on_055]
yazoo ออฟไลน์
Club Member
« ตอบ #514 เมื่อ: 24/10/13, [21:47:35] »

แห้งสนิท ค่ะ ใส่ในตู้กุ้งน้ำจะเป็นสีน้ำตาล
แต่พี่ไม่ได้ใช้ค่ะ
 [on_055]

พี่ณัฐ ครับ ถามเพิ่ม นอกเรื่องหน่อยครับ
เห็นที่ฟาร์มพี่ (บ้าน) กุ้ง เยอะๆ
เวลาเปลี่ยนถ่ายน้ำ จะเปลี่ยนถ่ายน้ำ บ่อย ขนาดไหน ครับ

จะรู้ได้ไงว่า ไนเตรท์ ไม่บูมจน กุ้งทนไม่ได้

เเบบว่า ถ้าจะไปเอาน้ำยาวัดไนเตรท วัดทุกๆบ่อ คงไม่ไหว
Club Leader
« ตอบ #515 เมื่อ: 25/10/13, [00:16:19] »

พี่ณัฐ ครับ ถามเพิ่ม นอกเรื่องหน่อยครับ
เห็นที่ฟาร์มพี่ (บ้าน) กุ้ง เยอะๆ
เวลาเปลี่ยนถ่ายน้ำ จะเปลี่ยนถ่ายน้ำ บ่อย ขนาดไหน ครับ
จะรู้ได้ไงว่า ไนเตรท์ ไม่บูมจน กุ้งทนไม่ได้
เเบบว่า ถ้าจะไปเอาน้ำยาวัดไนเตรท วัดทุกๆบ่อ คงไม่ไหว

เลี้ยงกุ้งเครฟิช เปลี่ยนถ่ายน้ำ 50% ทุก7-10วัน ใส่เกลือ1กำมือ ตู้24นิ้ว
กุ้งเครฟิชเป็นกุ้งที่เดิน ว่ายน้ำไม่เป็น 
กุ้งกินอาหารอาจจะเหลือ มีขี้กุ้ง ถ้ามีการตักอาหารเก่าและขี้กุ้งออกก่อนให้อาหารใหม่ทุกครั้ง
จะทำให้ของเสียมีน้อยแล้วเปลี่ยนถ่ายน้ำทุก7-10วัน เปลี่ยนครั้งละ50% ใส่เกลือ1กำมือ
แอมโนเนียในน้ำก็จะเกิดขึ้นไม่ทันเพราะเปลี่ยนถ่ายน้ำ ไนเตรท ไนตรัท ก็จะไม่เกิดเช่นเดียวกัน
และทุกตู้ ทุกบ่อ เปิดอ๊อคซิเจน ตลอดค่ะ

ที่ผ่านมา วัดค่าของน้ำตลอด จนรู้ค่าแล้ว ค่ะ
และเจ้าหน้าที่กรมประมงเชิญไปอบรมเรื่องการดูแลน้ำและวิธีการเช็คเรื่องน้ำในตู้และในบ่อเลี้ยงด้วย

[on_055]

Club Leader
« ตอบ #516 เมื่อ: 26/10/13, [10:26:51] »

เรื่องที่31 กุ้งจะกินอาหารเม็ดหรืออาหารสดที่มีกลิ่น...(P.18)  [แคะขี้มูก]

กุ้งจะเลือกกินอาหารที่มีกลิ่น
อาหารนั้นจะเป็นอาหารสดหรืออาหารเม็ด
ถ้าใส่ลงไปในตู้แล้วไม่มีกลิ่นอาหาร กุ้งก็จะไม่กิน
อาหารก็จะเหลือ จะทำให้น้ำเริ่มสะสมของเสีย
และน้ำก็จะเริ่มมีกลิ่น
ให้อาหารพอดีๆในแต่ละครั้ง ไม่ต้องให้เผื่อในครั้งต่อไป
หาขอนไม้มาใส่ กุ้งจะได้มีกิจกรรม แทะเล่น .....ต่อไป
 [on_055]
Blue_Knight ออฟไลน์
Club Follower
« ตอบ #517 เมื่อ: 30/10/13, [15:23:33] »

ตอนแรกมีคำถามเต็มไปหมด .. แต่พออ่านครบ 18 หน้า คำถามหมดทันที เหลือแต่ลงมือปฏิบัติ

ขอบคุณพี่ณัฐ สำหรับความรู้มาก ๆ เลยครับ ได้ความรู้เยอะเลยครับ  [เจ๋ง]
yazoo ออฟไลน์
Club Member
« ตอบ #518 เมื่อ: 30/10/13, [18:03:35] »

ตอนแรกมีคำถามเต็มไปหมด .. แต่พออ่านครบ 18 หน้า คำถามหมดทันที เหลือแต่ลงมือปฏิบัติ

ขอบคุณพี่ณัฐ สำหรับความรู้มาก ๆ เลยครับ ได้ความรู้เยอะเลยครับ  [เจ๋ง]

การอ่านคือ รากฐานของ ผู้พึงเจริญ  [เจ๋ง] [เจ๋ง] [เจ๋ง]
Club Leader
« ตอบ #519 เมื่อ: 31/10/13, [08:55:32] »

เรื่องที่32 ภาพเข้าเฝ้าทูลเกล้าฯถวายกุ้งเครย์ฟิชเดสทรัคเตอร์สีขาว (P.18)
ภาพพี่เคเข้าเฝ้าทูลเกล้าฯถวายกุ้งเดส ทรัคเตอร์ สีขาวไซส์ 4.5 นิ้ว
ณ ศาลาดุสิตดาลัย สวนจิตรดา 26 พฤษภาคม 2556 เวลา16.00น.

กรมประมงร่วมกับคณะแพทยศาสตร์ศิริราชพยาบาลและเอกชน(Yabby House)
เข้าเฝ้าเจ้าฟ้าจุฬาภรณวลัยลักษณ์ ทูลเกล้าถวายเงินรายได้สมทบทุนมูลนิธิจุฬาภรณ์
และคณะYabby House ทูลเกล้า
ถวายกุ้งเครฟิชเดสทรัคเตอร์สีขาวไซส์4.5นิ้ว
ในวันอาทิตย์ที่26พฤษภาคม2556 เวลา 16.00น.
ณ ศาลาดุสิดาลัย สวนจิตรลดา
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 31/10/13, [09:16:19] โดย ณัฐ Yabby House »
Club Leader
« ตอบ #520 เมื่อ: 05/12/13, [08:09:53] »

เรื่องที่33 เคล็ดลับที่ไม่ลับ การเพาะพันธุ์กุ้งเครฟิช  [on_062]

การเพาะพันธุ์กุ้งเครฟิช  สายซี
ตัวเมียต้องลอกคราบก่อนเป็นเวลา20-30วัน
กุ้งกินอาหารทุกวัน สังเกตุกุ้งตัวเมียเกาท้องเมื่อไหร่
ก็เปลี่ยนถ่ายน้ำดูแลเรื่องน้ำให้ดี
เพราะเมื่อกุ้งผสมพันธุ์แล้วถ้าได้น้ำที่เปลี่ยนถ่ายแล้ว
จะดูแลแม่กุ้งได้สบาย
ก็เอากุ้งตัวผู้มาผสม กุ้งตัวผู้พร้อมผสมตลอดเวลา
เมื่อผสมแล้ว เชื้อตัวผู้ก็จะไปผสมกับตัวเมีย
ตัวเมียก็จะนอนหงาย นอนตะแคง เพื่อรับน้ำเชื้อ
สัก4-5วันแม่กุ้งก็จะเปิดท้องก็จะเห็นไข่
เมื่อไข่แล้วก็จะได้ไข่เยอะและไม่สลัดไข่ ......
เมื่อกุ้งเกาท้องและผสมกันแล้ว
ทั้งตัวผู้และตัวเมียก็จะไม่กินอาหารประมาณ5-7วัน
เมื่อตั้งท้องแล้ว ไม่ต้องเอาตัวผู้ออกก็ได้

การเพาะพันธุ์ สำหรับกุ้งเดส แม่กุ้งไซส์3นิ้วขึ้นไป
การเพาะพันธุ์ สำหรับกุ้งก้ามแดง แม่กุ้งไซส์4นิ้วขึ้นไป
การเพาะพันธุ์ สำหรับกุ้งสายซีอินโด แม่กุ้งไซส์3นิ้วขึ้นไป
การเพาะพันธุ์ สำหรับบลูเพิร์ล แม่กุ้งไซส์4นิ้วขึ้นไป
การเพาะพันธุ์ สำหรับสายพี แม่กุ้งไซส์2.5นิ้วขึ้นไป

ลองไปทำดู หาแม่กุ้งสัก3-5ตัว ได้ลูกแน่นอน..

การผสมพันธุ์ กุ้งเครฟิช สายP ก้ามหนาม และสายC ก้ามเรียบ

สายP ก้ามหนาม ไซส์ที่ผสมพันธุ์2.5นิ้วขึ้นไป
เมื่อกุ้งขึ้นไซส์นี้ จะเริ่มกินน้อยลง ตัวผู้จะจับตัวเมียมาผสมพันธุ์เลย
การผสมพันธุ์ตัวเมียจะอยู่ข้างล่างตัวผู้จะอยู่ข้างบน ใช้เวลาผสมนาน
มากและตัวผู้จะจับผสมไปเลย ตัวเมียตัวไหนอยู่ใกล้จะจับผสมหมด
ไม่ว่าจะเป็นตัวผู้ด้วยกันหรือคราบกุ้ง กุ้งสายนี้จะเป็นแบบนี้ (หื่น)
เมื่อตัวเมียถูกผสมแล้ว น้ำเชื้อตัวผู้จะเก็บไว้เป็นเวลา15วัน
ถ้าน้ำเชื้อตัวเมียมาผสมประมาณ15วัน แม่กุ้งก็จะเริ่มห่อหางให้สนิท
จะอุ้มไข่ประมาณ5-7วันก็จะเปิดหางออกมาเพื่อให้อ๊อคซิเจนเข้าไป
กุ้งสายนี้เวลาตั้งไข่จะกินอาหารน้อยมาก หรือไม่กินเลย
จากนั้นก็จะดูแลไข่ไปประมาณ30วัน ครบ30วันไข่ก็จะเป็นลูกกุ้ง
ใส่อาหารให้น้อยๆ ถ้าอาหารเหลือก็จะเกิดเชื้อราได้

แต่ถ้าผสมกันแล้ว15วันต่อมาไม่หุบหางไม่มีไข่ก็เริ่มต้นผสมใหม่

สายP ก้ามหนาม ถ้าผสมพันธุ์แล้วตั้งไข่แล้ว ให้เอาตู้ผู้ออกได้เลย
เพราะตัวผู้จะไปกวนตัวเมียเพื่อจะผสมต่อ....

สายC ก้ามเลียบ เดส-สายCอินโด ไซส์ที่ผสมพันธุ์3นิ้วขึ้นไป
สายC ก้ามเลียบ บลูเพิร์ล กุ้งก้ามแดงบลูล็อบเตอร์
ไซส์ที่ผสม4นิ้วขึ้นไป เมื่อกุ้งขึ้นไซส์นี้ จะกินอาหารปกติ

การผสมพันธุ์ตัวผู้จะอยู่ข้างล่างตัวเมียจะอยู่ข้างบน
ใช้เวลาผสมไม่เกิน1นาที การผสมพันธุ์หวังผลเลยตัวเมียจะท้องเลย
ไม่ถึงชั่วโมงก็เห็นไข่เลย ตัวเมียจะนอนหงายท้องไปมาสัก1-2วัน
จะไม่กินอาหาร ประมาณ5-7วันก็จะเปิดหางออกมาเพื่อให้อ๊อคซิเจน
เข้าไป กุ้งสายนี้หลังจากตั้งไข่ก็จะเริ่มกินอาหารทั้งตัวผู้-ตัวเมีย
ให้อาหารพอดีๆ อย่าให้มาก เพราะถ้าอาหารเหลือก็จะเกิดเชื้อราได้

กุ้งสายC เมื่อตั้งท้อง ตัวผู้จะอยู่กับตัวเมียได้ จะนอนอยู่ข้างๆตัวเมีย
 [on_055]
Shika Shrimp ออฟไลน์
Club Member
« ตอบ #521 เมื่อ: 08/12/13, [20:04:57] »

พี่ณัฐครับ คือกุ้งเลี้ยงตามคำแนะนำของพี่ในกระทู้นี้ ให้อาหารเทอร์โบโปรตีนสูตร3 แล้วตอนนี้ก้ามมันใหญ่มากๆ แต่ตัวเค้ายังเล็กอยู่เลย แบบนี้มันจะมีปัญหาอะไรกับเค้ารึป่าวครับ กลัวเค้าจะเคลื่อนไหวลำบาก
Club Leader
« ตอบ #522 เมื่อ: 08/12/13, [21:32:32] »

พี่ณัฐครับ คือกุ้งเลี้ยงตามคำแนะนำของพี่ในกระทู้นี้ ให้อาหารเทอร์โบโปรตีนสูตร3 แล้วตอนนี้ก้ามมันใหญ่มากๆ แต่ตัวเค้ายังเล็กอยู่เลย แบบนี้มันจะมีปัญหาอะไรกับเค้ารึป่าวครับ กลัวเค้าจะเคลื่อนไหวลำบาก
ปกติค่ะ  กุ้งเครฟิชที่กินอาหารเทอร์โบโปรตีน ก้ามจะใหญ่ตัวจะเล็กสมส่วน แต่กุ้งจะแข็งแรงมาก เคลื่อนไหวเร็ว
ยกก้ามได้อย่างสบาย เปลือกจะมันเงา ถ่ายรูปมาดูกันค่ะ....
 [on_055]
Kor_Jr ออฟไลน์
Club Member
« ตอบ #523 เมื่อ: 09/12/13, [03:30:49] »

เป็นประโยชน์มากมาย ขอบคุณสำหรับวิทยาทานครับผม
Club Member
« ตอบ #524 เมื่อ: 10/12/13, [01:23:04] »

ผมมือใหม่อะครับพี่ณัฐเลยไม่ค่อยรู้ว่ามันสมส่วนไหม แต่รู้สึกว่าก้ามเค้าใหญ่สวยงามดี  idea1
ขอถามพี่ณัฐอีกเรื่องครับ อาหารเทอร์โบโปรตีนถ้ายังไม่ได้เกะซองเก็บได้นานไหมครับ เมื่อผมจะซื้อมาเยอะไปหน่อยน้องๆกินไม่ทัน  [เขิลลลล]
Club Member
« ตอบ #525 เมื่อ: 10/12/13, [01:23:39] »

ลืมโพสรูปครับ
Club Leader
« ตอบ #526 เมื่อ: 10/12/13, [10:44:10] »

ผมมือใหม่อะครับพี่ณัฐเลยไม่ค่อยรู้ว่ามันสมส่วนไหม แต่รู้สึกว่าก้ามเค้าใหญ่สวยงามดี  idea1
ขอถามพี่ณัฐอีกเรื่องครับ อาหารเทอร์โบโปรตีนถ้ายังไม่ได้เกะซองเก็บได้นานไหมครับ เมื่อผมจะซื้อมาเยอะไปหน่อยน้องๆกินไม่ทัน  [เขิลลลล]
ถุงที่ใส่อาหารเม็ดบรรจุลงในถุงฟอย เก็บได้1ปี
จากการทดลองเก็บใส่ถุงเป็นตัวอย่างเป็นเวลา1ปี
ตั้งแต่เดือน11/2012-11/2013 กลิ่นและอาหารเม็ด ยังอยู่ในสภาพเดิม
 [on_055]
Club Leader
« ตอบ #527 เมื่อ: 10/12/13, [10:44:38] »

สวยมากค่ะ
 [on_066]
Club Leader
« ตอบ #528 เมื่อ: 26/12/13, [09:27:22] »

เรื่องที่ 34 ไม่อยู่บ้านหลายวัน กุ้งจะอดอาหารได้กี่วันครับ? (P18)  xxx2

วิธีที่1เปลี่ยนถ่ายน้ำก่อนไม่อยู่สัก2วัน เปลี่ยนถ่ายน้ำ50% ใส่เกลือ1กำมือสำหรับตู้24นิ้ว หาขอนไม้เล็กๆมาใส่ให้กุ้งได้แทะเล่น เปิดอ๊อคเจนตลอด ให้อาหารปกติในแต่ละครั้ง ก่อนวันไปเที่ยวหรือกลับบ้า่นต่างจังหวัด ใส่อาหารนิดหน่อยไม่ต้องเผื่อมื้อต่อไป ทำแบบนี้กุ้งสามารถอยู่ได้ 7-10วัน หาแผ่นอคิริคมาหรือฟิวเจอร์บอร์ดมาปิดบนตู้ด้วยกันกุ้งหนี (จะใส่หรือไม่ใส่ปลาสอดหรือปลาหางนกยูงก็ได้)

วิธีที2 ถ้าไม่อยู่บ้านหลายวัน ก่อนไม่อยู่บ้าน1วันหากล่องพลาสติกใหญ่พอสมควร ใส่น้ำแค่ครึ่งตัวกุ้ง ใส่กุ้งได้หลายตัว ไม่ต้องใส่อาหาร ไม่ต้องใส่อ๊อคซิเจนก็ได้ อยู่ได้ 5-7วัน ตั้งกล่องพลาสติกหาพื้นที่ๆไม่ร้อนซะหน่อย ที่มีลมผ่านยิ่งดี ถ้ามีตัวลอกคราบเปลือกนิ่ม ก็แยกออกไปเลี้ยงตู้ที่มีอ๊อคซิเจน หาแผ่นอคิริคมาหรือฟิวเจอร์บอร์ดมาปิดบนกล่องด้วยกันกุ้งหนี

[on_055]
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 26/12/13, [09:29:42] โดย ณัฐ Yabby House »
Club Leader
« ตอบ #529 เมื่อ: 01/01/14, [09:20:07] »

สวัสดีปีใหม่ 2557
Happy New Year 2014
ขอให้ทุกท่าน ร่ำรวยเงินทอง
มีความสุขทั้งครอบครัว ไม่เจ็บไม่จน  
โชคดีตลอดปี2557 และโชคดีตลอดไป  
คิดสิ่งใดขอให้สมความปรารถนาทุกประการ ...

hawaii hawaii hawaii hawaii hawaii
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 01/01/14, [09:21:59] โดย ณัฐ Yabby House »
pantamidzero ออฟไลน์
Club Member
« ตอบ #530 เมื่อ: 01/01/14, [10:54:32] »

สวยมาเลยคับ กินอะไรมาถึงได้สีนี้
terriyaki ออฟไลน์
Club Member
« ตอบ #531 เมื่อ: 02/01/14, [19:50:17] »

พี่คับ

ผมเลี้ยงเดสขาว ผมจะให้มันกินอะไรดี ที่ให้มันสีขาวแจ่มๆอ่ะคับ

เพราะกินโปรตีนพืช ก็จะเร่งแดง โปรตีนสัตว์ ก็จะเร่งฟ้า

cryingrun cryingrun cryingrun งงคับงง
Club Leader
« ตอบ #532 เมื่อ: 11/01/14, [08:29:20] »

เรื่องที่35การเปลี่ยนถ่ายน้ำในตู้กุ้งเครฟิช (P18)  [on_026]

การเปลี่ยนถ่ายน้ำตู้กุ้งเครฟิช 7-10วัน เปลี่ยนถ่ายน้ำ50%
ตู้24นิ้วใส่เกลือ1กำมือ ตู้36นิ้วใส่เกลือ2กำมือ
ใส่เกลือเพื่อปรับสภาพน้ำกับตัวกุ้งให้สมดุลกัน เปิดอ๊อคซิเจน
เมื่อเปลี่ยนถ่ายน้ำแล้วไม่ต้องให้อาหารประมาณ1วัน
เพราะกุ้งเครฟิชปรับตัวกับน้ำใหม่จะไม่กินอาหาร

กุ้งเครฟิชที่ใกล้จะลอกคราบและทำการเปลี่ยนถ่ายน้ำ
ก่อนเปลี่ยนถ่ายน้ำเช็คตัวกุ้งเครฟิชก่อนว่าจะลอกคราบรึเปล่า
ถ้าหัวเปิด ตัวนิ่ม ถ้าใกล้จะลอกคราบ ไม่ควรเปลี่ยนถ่ายน้ำ
เพราะถ้าเปลี่ยนถ่ายน้ำแล้วกุ้งอาจจะลอกคราบไม่ผ่าน
และการเปลี่ยนถ่ายน้ำใหม่อาจจะลอกคราบผ่าน
แต่ตัวกุ้งอาจจะนิ่มหลายวัน หลายเดือน
เมื่อเปลี่ยนถ่ายน้ำแล้วกุ้งเครฟิชจะไม่กินอาหารและตายในที่สุด

ไม่ควรเปลี่ยนถ่ายน้ำ100%ในตู้กุ้งเครฟิช
เพราะกุ้งอยู่กับสภาพน้ำในตู้ก่อนเปลี่ยนถ่ายน้ำจะมีแบคทีเรียแล้ว
แต่พอเปลี่ยนถ่ายน้ำ100% ซึ่งไม่มีแบคทีเรียในน้ำใหม่เลย
กุ้งอาจจะซึม ไม่กินอาหาร เข้ากับน้ำใหม่ไม่ได้ และตายในที่สุด......

น้ำประปาเลี้ยงกุ้งเครฟิชได้เลยไม่ต้องใส่น้ำยาลดคลอรีน
ไม่ต้องพักน้ำเลย เติมเกลือ1กำมือ สำหรับตู้24นิ้ว และเปิดอ๊อคซิเจน
เกลือจะปรับสภาพน้ำใหม่ให้เข้ากับตัวกุ้งเครฟิช
ทดลองเลี้ยงแบบนี้ตั้งแต่ปี2555-2556
ที่บ้านกุ้งเครฟิช Yabby House
กุ้งเครฟิชเลี้ยงกับน้ำประปาโดยไม่ต้องพักน้ำได้.....
(เช็คกุ้งก่อนลงน้ำใหม่ ถ้ากุ้งเครฟิชตัวใดใกล้ลอกคราบให้เลี้ยงน้ำเก่าไปก่อน)
 [on_055]
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 11/01/14, [08:32:55] โดย ณัฐ Yabby House »
ppppp ออฟไลน์
Club Member
« ตอบ #533 เมื่อ: 11/01/14, [18:28:41] »

เรื่องที่35การเปลี่ยนถ่ายน้ำในตู้กุ้งเครฟิช (P18)  [on_026]

การเปลี่ยนถ่ายน้ำตู้กุ้งเครฟิช 7-10วัน เปลี่ยนถ่ายน้ำ50%
ตู้24นิ้วใส่เกลือ1กำมือ ตู้36นิ้วใส่เกลือ2กำมือ
ใส่เกลือเพื่อปรับสภาพน้ำกับตัวกุ้งให้สมดุลกัน เปิดอ๊อคซิเจน
เมื่อเปลี่ยนถ่ายน้ำแล้วไม่ต้องให้อาหารประมาณ1วัน
เพราะกุ้งเครฟิชปรับตัวกับน้ำใหม่จะไม่กินอาหาร

กุ้งเครฟิชที่ใกล้จะลอกคราบและทำการเปลี่ยนถ่ายน้ำ
ก่อนเปลี่ยนถ่ายน้ำเช็คตัวกุ้งเครฟิชก่อนว่าจะลอกคราบรึเปล่า
ถ้าหัวเปิด ตัวนิ่ม ถ้าใกล้จะลอกคราบ ไม่ควรเปลี่ยนถ่ายน้ำ
เพราะถ้าเปลี่ยนถ่ายน้ำแล้วกุ้งอาจจะลอกคราบไม่ผ่าน
และการเปลี่ยนถ่ายน้ำใหม่อาจจะลอกคราบผ่าน
แต่ตัวกุ้งอาจจะนิ่มหลายวัน หลายเดือน
เมื่อเปลี่ยนถ่ายน้ำแล้วกุ้งเครฟิชจะไม่กินอาหารและตายในที่สุด

ไม่ควรเปลี่ยนถ่ายน้ำ100%ในตู้กุ้งเครฟิช
เพราะกุ้งอยู่กับสภาพน้ำในตู้ก่อนเปลี่ยนถ่ายน้ำจะมีแบคทีเรียแล้ว
แต่พอเปลี่ยนถ่ายน้ำ100% ซึ่งไม่มีแบคทีเรียในน้ำใหม่เลย
กุ้งอาจจะซึม ไม่กินอาหาร เข้ากับน้ำใหม่ไม่ได้ และตายในที่สุด......

น้ำประปาเลี้ยงกุ้งเครฟิชได้เลยไม่ต้องใส่น้ำยาลดคลอรีน
ไม่ต้องพักน้ำเลย เติมเกลือ1กำมือ สำหรับตู้24นิ้ว และเปิดอ๊อคซิเจน
เกลือจะปรับสภาพน้ำใหม่ให้เข้ากับตัวกุ้งเครฟิช
ทดลองเลี้ยงแบบนี้ตั้งแต่ปี2555-2556
ที่บ้านกุ้งเครฟิช Yabby House
กุ้งเครฟิชเลี้ยงกับน้ำประปาโดยไม่ต้องพักน้ำได้.....
(เช็คกุ้งก่อนลงน้ำใหม่ ถ้ากุ้งเครฟิชตัวใดใกล้ลอกคราบให้เลี้ยงน้ำเก่าไปก่อน)
 [on_055]
พี่ณัฐครับผมขอถามอะไรหน่อยนะครับ ถ้าสมมุติผมดูดน้ำออก50%ของตู้แล้วผมเติมน้ำไป50%ผมสามารถเปิดน้ำจากก๊อกใส่ไปขณะมีกุ้งอยู่ในตู้ได้เลยมะครับ
Club Leader
« ตอบ #534 เมื่อ: 11/01/14, [19:21:19] »

พี่ณัฐครับผมขอถามอะไรหน่อยนะครับ ถ้าสมมุติผมดูดน้ำออก50%ของตู้แล้วผมเติมน้ำไป50%ผมสามารถเปิดน้ำจากก๊อกใส่ไปขณะมีกุ้งอยู่ในตู้ได้เลยมะครับ
ตอบว่า การเปลี่ยนถ่ายน้ำ ต้องเช็คกุ้งก่อนว่าตัวนิ่มรึเปล่า ถ้ากุ้งตัวนิ่มใกล้ลอกคราบก็ห้ามเปลี่ยนถ่ายน้ำ
ถ้าเช็คแล้วกุ้งไม่ลอกคราบ ก็เปลี่ยนถ่ายน้ำได้เลย ดูดน้ำออก50% แล้วใส่น้ำจากก๊อกใส่ไปขณะมีกุ้งอยู่ในตู้ได้เลยค่ะ
ตู้24นิ้ว ใส่เกลือ1กำมือค่ะ
 [on_055]
zeenon10 ออฟไลน์
Club Member
« ตอบ #535 เมื่อ: 11/01/14, [22:00:42] »

จะไปลองทำนะครับ ขอบคุณมาก
Club Member
« ตอบ #536 เมื่อ: 12/01/14, [15:40:51] »

พี่ณัฐครับ ตู้24นิ้ว แบ่ง 3 เลี้ยงกุ้งเครฟิช พอไว้ไหมอ่าครับ
pantamidzero ออฟไลน์
Club Member
« ตอบ #537 เมื่อ: 12/01/14, [23:54:47] »

พี่คับ กุ้งผมเปลือกไม่แข็ง ซึมๆ ไม่กินอะไร แบบนี้มีวิธีแก้ยังไงคับ ตายมาหลายตัวแล้ว cryingrun
ppppp ออฟไลน์
Club Member
« ตอบ #538 เมื่อ: 13/01/14, [12:55:42] »

ตอบว่า การเปลี่ยนถ่ายน้ำ ต้องเช็คกุ้งก่อนว่าตัวนิ่มรึเปล่า ถ้ากุ้งตัวนิ่มใกล้ลอกคราบก็ห้ามเปลี่ยนถ่ายน้ำ
ถ้าเช็คแล้วกุ้งไม่ลอกคราบ ก็เปลี่ยนถ่ายน้ำได้เลย ดูดน้ำออก50% แล้วใส่น้ำจากก๊อกใส่ไปขณะมีกุ้งอยู่ในตู้ได้เลยค่ะ
ตู้24นิ้ว ใส่เกลือ1กำมือค่ะ
 [on_055]

ครับขอบคุณครับ
monkeynoy ออฟไลน์
Club Member
« ตอบ #539 เมื่อ: 25/01/14, [09:47:43] »

สอบถามครับ
ตอนนี้ตู้กุ้งผมสกปรกมาก เนื่องจากไม่อยุ่บ้านหลายวัน แล้วน้องให้อาหารอาจจะเยอะไป
เศษอาหารเม็ดเต็มพื้นเลยครับ
บวกกับมี กุ้งตัวนึงโดนอีกตัวเล่นงาน ตาย ซากกระจุย แต่เก็บซากไปแล้ว
เมื่อคืนเลยคิดว่าจะเปลี่ยนน้ำ 100% เพราะไม่รู้จะเอาเศษอาหารออกยังไงหมด
พอตื่นเช้ามา กุ้งอีกตัวดันลอกคราบแล้ว เลยไม่รุ้จะทำยังไงดีครับ
สงสารกุ้ง [on_007]
หน้า: 1 ... 16 17 18 19 20   ขึ้นบน
พิมพ์