Aqua.c1ub.net
*
  Sat 27/Apr/2024
หน้า: 1 ... 4 5 6 7 8 ... 20   ลงล่าง
พิมพ์
ผู้เขียน หัวข้อ: เรื่องที่37 การเลี้ยงกุ้งสิ่งที่ต้องหลีกเลี่ยงซึ่งอาจจะทำให้กุ้งตาย P.19  (อ่าน 212163 ครั้ง)
Sixtyfive ออฟไลน์
Club Veteran
« ตอบ #150 เมื่อ: 19/04/12, [15:37:22] »
ตอบโดยอ้างถึงข้อความ

กุ้งก้ามใหญ่..ก้ามโต  ทำอย่างไร  031

ในตู้กุ้ง ถ้ามีบ้านให้กุ้งอยู่  ส่วนใหญ่กุ้งจะกินแล้วก็นอน สังเกตุดูตัวกุ้งจะใหญ่แต่ก้ามจะเล็ก

ก้ามใหญ่..ก้ามโต  ทำอย่างง่ายๆ  เอาบ้านกุ้งออก  ใส่ขอนไม้เล็กๆ ขอนไม้ใหญ่ๆ ขอนไม้สูงๆเพื่อให้ปีนป่ายได้

กุ้งไม่มีบ้าน ก็จะเดินไปมารอบๆตู้ เจอขอนไม้เล็กๆขวางหน้า ก้ามกุ้งก็จะปัดออก ปีนขอนไม้ก็จะใช้ก้ามช่วย

ทำง่ายๆแบบนี้ค่ะ  รับรองลอกครามออกมาก้ามใหญ่..แน่นอนค่ะ   [on_062]

ถ้ามีบ้านกุ้ง กุ้งชอบนอน กุ้งชอบเอาอาหารไปกินไปซ่อนในบ้าน และในบ้านกุ้งก็จะมีขี้ของกุ้งด้วย ต้องทำความสะอาดด้วยนะค่ะ
 [on_055]

ขอบคุณมากครับสำหรับข้อมูลดีๆ ได้ความรู้ใหม่เพิ่มขึ้นอีก 1อย่าง  [เจ๋ง] [เจ๋ง] [เจ๋ง]
ถึงว่ากุ้งที่เลี้ยงอยู่หลายๆตัวก้ามไม่เท่ากัน เพราะการจัดตู้ไม่เหมือนกันนี่เอง ตัวที่ชอบขนหินก้ามโต๊โต ตัวที่นอนอยู่ในท่อ ก้ามเล็กแต่ตัวโต  [on_026] [on_026] [on_026]
ณัฐ Yabby House ออฟไลน์
Club Leader
« ตอบ #151 เมื่อ: 22/04/12, [09:20:24] »

ติดตามเรื่องต่อไป
เรื่องการเพาะเดสทรัคเตอร์

เรื่องการเลี้ยงเดสทรัคเตอร์
     ไซส์แรกเกิด-1นิ้ว
     ไซส์1.5นิ้ว-2.5นิ้ว
     ไซส์3.0นิ้ว-6.0นิ้ว

[on_055]
Sixtyfive ออฟไลน์
« ตอบ #152 เมื่อ: 22/04/12, [12:42:04] »

[on_055]

ติดตามอ่านครับพี่  [เจ๋ง] [เจ๋ง] [เจ๋ง]
OLDSCHOOL ออฟไลน์
Club Brother
« ตอบ #153 เมื่อ: 22/04/12, [16:21:48] »

ถามหน่อยครับ หนอนแดงแช่แข็ง กับ กุ้ฝอยต้ม แบบไหนดีกว่าและมีประโยนช์ ครับ
Club Leader
« ตอบ #154 เมื่อ: 22/04/12, [17:45:07] »

ถามหน่อยครับ หนอนแดงแช่แข็ง กับ กุ้ฝอยต้ม แบบไหนดีกว่าและมีประโยนช์ ครับ
ทั้งสองอย่างกินได้ดีค่ะ
แต่ขอถามกลับไปค่ะว่าคุณจะใ้ห้กุ้งไซส์ไหนกินค่ะ  [on_062]
OLDSCHOOL ออฟไลน์
« ตอบ #155 เมื่อ: 22/04/12, [23:51:10] »

1 นิ้ว
Club Leader
« ตอบ #156 เมื่อ: 23/04/12, [00:22:58] »

1 นิ้ว

กุ้งไซส์หนึ่งนิ้ว  สามารถกินได้ทั้งหนอนแดง  และกุ้งฝอยต้ม  แต่การให้กุ้งฝอยต้มต้องทำให้เป็นชิ้นเล็กสักหน่อย

เพราะถ้าให้ชิ้นใหญ่กุ้งอาจแทะกินไม่ไหวเพราะตัวยังไม่ใหญ่มาก ไม่มีแรงจะแทะก็จะอดกิน  ส่วนหนอนแดงก็ให้

ได้กะในปริมาณที่พอเหมาะต่อการกินหนึ่งมื้อ  เวลาจะให้ก็ละลายก่อนให้ใส่ให้สักสองสามตัวไม่พอก็ค่อยเติม

การให้อาหารต้องให้ในปริมาณที่พอเหมาะไม่มากเกินไป  เพราะอาหารทุกชนิดที่กินไม่หมด ก็จะกลายเป็น

ของเสียอยู่ก้นตู้  ก็ควรจะตักออกจากตู้  เพื่อสุขภาพที่ดีของกุ้งในระยะยาว

[on_062]
Nu_witsanu ออฟไลน์
Club Member
« ตอบ #157 เมื่อ: 01/05/12, [23:15:05] »

พีนัฐครับ ขอนำบทความที่มีประโยชน์แบบนี้ไปเผยแพร่ต่อนะครับ [เจ๋ง] [เจ๋ง] [เจ๋ง]
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 07/05/12, [10:17:44] โดย ป๊ะป๋าดุ๊กดิ๊ก & น้องดิวลูกรัก »
korn5557 ออฟไลน์
Club Follower
« ตอบ #158 เมื่อ: 02/05/12, [00:32:00] »

หนอนสมอ ติดต่อจากกุ้งสู่ปลาหางนกยูงได้ไหมครับ  ตอบ ไม่ได้ค่ะ   [on_062]

ปลาหางนกยูงเห็นหนอนสมอเป็นอาหารค่ะ กินเรียบค่ะ    อร่อย   ้hahaha ้hahaha

emb01
แหม...เขียนว่าอร่อย หยั่งก๊ะว่าเคยกินแน่ะ

ขอบคุณสำหรับข้อมูลครับ
Creador ออฟไลน์
« ตอบ #159 เมื่อ: 02/05/12, [00:56:35] »

[on_055]

แต่ละเรื่องน่าสนใจมากมาก
Club Leader
« ตอบ #160 เมื่อ: 05/05/12, [14:35:36] »

ขอเลื่อนประกวดภาพถ่ายกุ้งเครฟิช ครั้งที่ 2  จากวันที่ 27-30/5/2555
การส่งประกวดพร้อมเมื่อไรจะแจ้งให้ทราบอีกครั้ง
ขออภัยในความไม่สะดวกค่ะ
Yabby House
winkorawit ออฟไลน์
« ตอบ #161 เมื่อ: 05/05/12, [14:52:04] »

ขอเลื่อนประกวดภาพถ่ายกุ้งเครฟิช ครั้งที่ 2  จากวันที่ 27-30/5/2555
การส่งประกวดพร้อมเมื่อไรจะแจ้งให้ทราบอีกครั้ง
ขออภัยในความไม่สะดวกค่ะ
Yabby House
[on_055]
รับทราบครับ
Club Leader
« ตอบ #162 เมื่อ: 07/05/12, [09:47:31] »

พีนัฐครับ ขอนำบทความที่มีประโยชน์แบบนี้ไปเผนแพร่ต่อนะครับ [เจ๋ง] [เจ๋ง] [เจ๋ง]
ยินดีค่ะ
 [on_055]
Jester ออฟไลน์
Club Member
« ตอบ #163 เมื่อ: 09/05/12, [23:29:19] »

คุณณัฐครับ ตู้เครผมตู้นึง มัน มีตะไคร่เกาะรอบกระจกเลย เช็ดทุกวัน น้ำเขียวแล้วด้วย ล้างก็ไม่หมด มันเป็นเพราะอะไรหรอครับ ตู้ไม่โดนแดดนะครับ แต่เปิดโคมT5วันล่ะประมาณ4ชม. ตะไคร่เยอะจนมันไปอุดท่อกรองแขวนเลยครับ
Club Leader
« ตอบ #164 เมื่อ: 09/05/12, [23:50:57] »

คุณณัฐครับ ตู้เครผมตู้นึง มัน มีตะไคร่เกาะรอบกระจกเลย เช็ดทุกวัน น้ำเขียวแล้วด้วย ล้างก็ไม่หมด มันเป็นเพราะอะไรหรอครับ ตู้ไม่โดนแดดนะครับ แต่เปิดโคมT5วันล่ะประมาณ4ชม. ตะไคร่เยอะจนมันไปอุดท่อกรองแขวนเลยครับ
ตอบ  ไฟวัตต์มาก สว่างมาก เปิด4ชั่วโมง  ตะไคร่ก็มาค่ะ  ใช้ไฟให้วัตต์ไม่มากตะไคร่ก็ไม่มา เปิดไฟตู้ดูกุ้งทำความสะอาดตู้ก็พอค่ะ
เลิกดูก็ปิดไฟค่ะ  ไฟแรงมากเปิดนานๆมีผลกับตาของกุ้งนะค่ะ อาจจะบอดได้ค่ะ

[on_055]
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 09/05/12, [23:52:34] โดย ณัฐ Yabby House »
Club Member
« ตอบ #165 เมื่อ: 10/05/12, [00:13:28] »

อีกตู้ผมใช้PL 55w ไม่เห็นเป็นเลยครับ  [on_065]

ตู้T5 8w เอง
Club Member
« ตอบ #166 เมื่อ: 10/05/12, [00:15:11] »

แล้วมีวิธีกำจัดตะไคร่ยังไงให้หายขาดหรอครับ จะล้าง100เปอร์ ก็กลัวกุ้งตาย เพราะเลี้ยงรวมกัน7ตัว สลับกันลอกคราบเลย

ยิ่งตะไคร่ในท่อกรองนี้ เป็นอะไรที่ปวดหัวมากมาย
Club Leader
« ตอบ #167 เมื่อ: 10/05/12, [09:41:32] »

แล้วมีวิธีกำจัดตะไคร่ยังไงให้หายขาดหรอครับ จะล้าง100เปอร์ ก็กลัวกุ้งตาย เพราะเลี้ยงรวมกัน7ตัว สลับกันลอกคราบเลย

ยิ่งตะไคร่ในท่อกรองนี้ เป็นอะไรที่ปวดหัวมากมาย
จัดกุ้งมาอยู่นอกตู้ก่อน  เอาน้ำในตู้ออกมาใส่ถัง30-50%
ใช้ฟองน้ำล้างตู้ให้สะอาดเหมือนล้าง100%
ตู้ล้างเรียบร้อยแล้ว เอาน้ำที่เก็บไว้ไปใส่เติมน้ำให้เต็มตู้
เปิดอ๊อคซิเจน ระบบกรอง แล้วน้ำกุ้งไปใส่ได้เลย
ถ้ามีแคลเซียมน้ำ วิตามินน้ำ แบคทีเรียน้ำก็ใส่ไปเลยค่ะ
Club Leader
« ตอบ #168 เมื่อ: 10/05/12, [09:43:50] »

อีกตู้ผมใช้PL 55w ไม่เห็นเป็นเลยครับ  [on_065]

ตู้T5 8w เอง
โทรมาคุยกันดีกว่า จะได้ช่วยเต็มที 
Club Member
« ตอบ #169 เมื่อ: 12/05/12, [10:55:31] »

หลังจากที่ตู้ลูกเดส ประสบปัญหาตระไคร่เกาะแล้วเกาะอีกผมก็สังเกตุปัญหาว่าเกิดมาจากเศษอาหารเม็ดที่หลงเหลืออยู่ในตู้ เลยจัดการล้างตู้ยกใหญ่ (ขออนุญาติแชร์ประสบการณ์แนวทางกางแก้ปัญหาฉบับผมนะครับ)

ก่อนอื่นเลยผมใช้วิธีของคุณณัฐคือ ตักลูกกุ้งทั้งหมดมาพักไว้ที่กาละมัง คงน้ำเดิมไว้30เปอร์(เลือกดูดน้ำกลางๆตู้) แล้วจัดการล้างตู้100เปอร์อีกครั้ง แต่ครั้งนี้ ตักกรวดทั้งหมดขึ้นมาต้มน้ำเดือดๆเลย ล้างกรองแขวนให้สะอาด เอาตระไคร่ออกจากกรองแขวนให้ได้ ปัญหาเก่าของผมคือตะไคร่เกาะลูกสูบท่อน้ำเข้ากรองแขวน ผมใช้ลวดดัดตามข้องอ แล้วเอาไปต้มเลย ตะไตร่หลุดแทบ100เปอร์ พวกบ้านกุ้งก็เอาไปต้มด้วยนะ พอได้ตู้ไร้ตระไคร่ก็เอากุ้งลงตู้เลย เหยาะวิตามินน้ำ แคลเซียม แบคทีเรียน้ำ เพื่อให้กุ้งแข็งแรงและฟื้นตัวไว น้ำปลามะนาวพริกไม่ต้องนะ ยังไม่หิว

หลังจากทำแล้ว2วัน รู้สึกว่า ปัญหาเริ่มแรกก็เกิดอีกครั้งคือ เศษอาหารเหลืออีกแล้ว(เพราะลูกเดส ลอกคราบบ่อยมากๆ ก่อนลอกจะไม่ค่อยกินอาหาร) ผมเลยไปซื้อกุ้งฝอยเป็นๆ ใส่ลงไปเป็นเมทด้วย เพาะกุ้งฝอยกินตระไคร่และเศษอาหารชั้นอ๋องเลย ใส่ไปแค่3-4ตัวพอนะ อย่าใส่เป็นขีดล่ะ

ปัจจุบัน ตู้ใส น้ำใส สวยงามเลยครับ กุ้งก็ร่าเริงกว่าเก่า ไม่แอบไม่หลบออกมาเดินทอดหุยตลอดเลย

ผิดถูกตรงไหนชี้แนะด้วยนะครับ
Club Leader
« ตอบ #170 เมื่อ: 12/05/12, [23:29:59] »

หลังจากที่ตู้ลูกเดส ประสบปัญหาตระไคร่เกาะแล้วเกาะอีกผมก็สังเกตุปัญหาว่าเกิดมาจากเศษอาหารเม็ดที่หลงเหลืออยู่ในตู้ เลยจัดการล้างตู้ยกใหญ่ (ขออนุญาติแชร์ประสบการณ์แนวทางกางแก้ปัญหาฉบับผมนะครับ)

ก่อนอื่นเลยผมใช้วิธีของคุณณัฐคือ ตักลูกกุ้งทั้งหมดมาพักไว้ที่กาละมัง คงน้ำเดิมไว้30เปอร์(เลือกดูดน้ำกลางๆตู้) แล้วจัดการล้างตู้100เปอร์อีกครั้ง แต่ครั้งนี้ ตักกรวดทั้งหมดขึ้นมาต้มน้ำเดือดๆเลย ล้างกรองแขวนให้สะอาด เอาตระไคร่ออกจากกรองแขวนให้ได้ ปัญหาเก่าของผมคือตะไคร่เกาะลูกสูบท่อน้ำเข้ากรองแขวน ผมใช้ลวดดัดตามข้องอ แล้วเอาไปต้มเลย ตะไตร่หลุดแทบ100เปอร์ พวกบ้านกุ้งก็เอาไปต้มด้วยนะ พอได้ตู้ไร้ตระไคร่ก็เอากุ้งลงตู้เลย เหยาะวิตามินน้ำ แคลเซียม แบคทีเรียน้ำ เพื่อให้กุ้งแข็งแรงและฟื้นตัวไว น้ำปลามะนาวพริกไม่ต้องนะ ยังไม่หิว

หลังจากทำแล้ว2วัน รู้สึกว่า ปัญหาเริ่มแรกก็เกิดอีกครั้งคือ เศษอาหารเหลืออีกแล้ว(เพราะลูกเดส ลอกคราบบ่อยมากๆ ก่อนลอกจะไม่ค่อยกินอาหาร) ผมเลยไปซื้อกุ้งฝอยเป็นๆ ใส่ลงไปเป็นเมทด้วย เพาะกุ้งฝอยกินตระไคร่และเศษอาหารชั้นอ๋องเลย ใส่ไปแค่3-4ตัวพอนะ อย่าใส่เป็นขีดล่ะ

ปัจจุบัน ตู้ใส น้ำใส สวยงามเลยครับ กุ้งก็ร่าเริงกว่าเก่า ไม่แอบไม่หลบออกมาเดินทอดหุยตลอดเลย

ผิดถูกตรงไหนชี้แนะด้วยนะครับ

ปกติการให้อาหารต้องกะปริมาณให้เหมาะสมไม่มากจนเหลือค่ะ  จะช่วยได้มากเพราะถ้าอาหารเหลือมาก ๆ

ก็จะเกิดตะกรันสีน้ำตาลไปทั่วตู้เลย  รวมทั้งระบบกรองก็จะตันอย่างรวดเร็วอีกด้วย    ดังนั้นการให้อาหาร

จึงต้องสังเกตุกุ้งว่าช่วงไหนกินมาก  ช่วงไหนกินน้อย ก็ลดปริมาณลงตามความเหมาะสมเพราะกุ้งจะกิน

ไม่เท่ากันแต่ละช่วงค่ะ  เรื่องนี้สำคัญมาก ๆ เพราะส่งผลต่อสภาพของน้ำภายในตู้โดยตรง

อีกอย่างหากเกิดตะกรันไปทั่วตู้  แสดงว่ากรองตันแล้วต้องล้างกรองและวัสดุกรองทั้งหมดเพื่อให้ระบบกรอง

สามารถทำงานได้อย่างเต็มประสิทธิภาพนั่นเอง   [on_018]
Icrazy ออฟไลน์
« ตอบ #171 เมื่อ: 21/05/12, [00:13:00] »

กำลังจะเลี้ยงกุ้งเครฟิช พันธุ์ไวท์ออเรนจ์ วันนี้เลยนั่งศึกษาทั้งวัน จนมาเจอบทความนี้ อยากชมคุณณัฐว่าบทความได้ความรู้มากๆค่ะ ละเอียดมากโดยเฉพาะอัตราส่วนการติดตั้งตู้ปลา ทำให้นำไปคำนวนได้ง่าย แต่มีเรื่องสงสัยดังต่อไปนี้ค่ะ

1.จำเป็นมากไหมที่ต้องใส่จุลินทรีย์น้ำ เพราะเคยเจอประสบการณ์แย่ๆ เพราะโดนคนขายเชียร์ให้ใช้ เพื่อกินขี้ปลาทอง ปรากฎว่าวันรุ่งขึ้นปลาทองตายยกตู้ สงสารมากเพราะเล่นกับมันทุกวัน เลี้ยงมาตั้ง 3 เดือน เลยทำให้เข็ดขยาดกับการใช้จุลินทรย์น้ำ ปัจจุบันก็เลยขยันเปลี่ยนน้ำแทน ปลาก็สุขภาพดีทุกตัว
2.ใช้หอย apple กินเศษอาหารแทนได้ไหม ถ้าได้มันจะไปกินไข่กับลูกกุ้งไหมค่ะ
3.ปลาหางนกยูงต้องตักออกไหมตอนที่กุ้งกำลังไข่และมีลูกกุ้ง
4.ถ้าเลี้ยงกุ้ง 2 ตัว ตู้ขนาด 24" ถ้าตัวใดตัวนึงลอกคราบต้องตักอีกตัวออกตู้ไหมค่ะ ถ้าเรามีที่กำบังให้แล้ว

ขอบคุณล่วงหน้าค่ะ
Club Leader
« ตอบ #172 เมื่อ: 23/05/12, [09:20:01] »

กำลังจะเลี้ยงกุ้งเครฟิช พันธุ์ไวท์ออเรนจ์ วันนี้เลยนั่งศึกษาทั้งวัน จนมาเจอบทความนี้ อยากชมคุณณัฐว่าบทความได้ความรู้มากๆค่ะ ละเอียดมากโดยเฉพาะอัตราส่วนการติดตั้งตู้ปลา ทำให้นำไปคำนวนได้ง่าย แต่มีเรื่องสงสัยดังต่อไปนี้ค่ะ

1.จำเป็นมากไหมที่ต้องใส่จุลินทรีย์น้ำ เพราะเคยเจอประสบการณ์แย่ๆ เพราะโดนคนขายเชียร์ให้ใช้ เพื่อกินขี้ปลาทอง ปรากฎว่าวันรุ่งขึ้นปลาทองตายยกตู้ สงสารมากเพราะเล่นกับมันทุกวัน เลี้ยงมาตั้ง 3 เดือน เลยทำให้เข็ดขยาดกับการใช้จุลินทรย์น้ำ ปัจจุบันก็เลยขยันเปลี่ยนน้ำแทน ปลาก็สุขภาพดีทุกตัว
2.ใช้หอย apple กินเศษอาหารแทนได้ไหม ถ้าได้มันจะไปกินไข่กับลูกกุ้งไหมค่ะ
3.ปลาหางนกยูงต้องตักออกไหมตอนที่กุ้งกำลังไข่และมีลูกกุ้ง
4.ถ้าเลี้ยงกุ้ง 2 ตัว ตู้ขนาด 24" ถ้าตัวใดตัวนึงลอกคราบต้องตักอีกตัวออกตู้ไหมค่ะ ถ้าเรามีที่กำบังให้แล้ว

ขอบคุณล่วงหน้าค่ะ
1.ตู้กุ้งเครฟิชไม่จำเป็นต้องใส่จุลินทรีย์น้ำค่ะ  (ใส่เกลือปรุงทิพย์1กำมือต่อน้ำ50ลิตร ตู้24นิ้ว)
2.ใช้หอย apple กินเศษอาหารได้ค่ะ(หอยแอปเปิ้ลจะเป็นอาหารกุ้งเครตัวใหญ่)   ถ้าได้มันจะไปกินไข่กับลูกกุ้งไหมค่ะ (ไม่กินค่ะ)
3.ปลาหางนกยูงจะตักออกหรือไม่ตักออกก็ได้ค่ะ ตอนที่กุ้งกำลังไข่และมีลูกกุ้ง (ปลาหางนกยูงปลาสอดแดงไม่ทำอันตรายลูกกุ้งแม่กุ้งกำลังไข่และกุ้งที่จะลอกคราบค่ะ แต่จะช่วยเก็บอาหารและปรสิตในน้ำ)
4.ถ้าเลี้ยงกุ้ง 2 ตัว ตู้ขนาด 24" ถ้ากุ้งจะลอกคราบควรตักตัวที่ลอกคราบออกจากตู้ไปใส่กล่องแยกเลี้ยงไว้ในตู้ค่ะ

031 สงสัยอะไรก็มาถามนะค่ะ ยินดีให้คำตอบที่ตอบได้นะค่ะ

[on_055]

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 18/11/12, [16:06:22] โดย ณัฐ Yabby House »
เทพ สุทธิสาร ออฟไลน์
« ตอบ #173 เมื่อ: 23/05/12, [11:20:06] »

แวะมาเก็บครับ......ความรู้ไม่มีวันสิ้นสุด
PokPoNG ออฟไลน์
Club Member
« ตอบ #174 เมื่อ: 23/05/12, [12:41:17] »

สวัสดีครับ สอบถามหน่อยครับ ตู้ 30 นิ้ว เลี้ยงกุ้งสาย P รวมกันได้ประมาณกี่ตัวครับแบบพอเหมาะ พอควร นะครับ
Club Leader
« ตอบ #175 เมื่อ: 23/05/12, [15:05:45] »

สวัสดีครับ สอบถามหน่อยครับ ตู้ 30 นิ้ว เลี้ยงกุ้งสาย P รวมกันได้ประมาณกี่ตัวครับแบบพอเหมาะ พอควร นะครับ
สายP และ สายC  สองสายเลย

1นิ้วถึง2.5นิ้ว  จำนวน 20ตัว
3นิ้วขึ้นไป จำนวน10ตัวถึง12ตัว

[on_055]

Club Member
« ตอบ #176 เมื่อ: 23/05/12, [16:40:41] »

ขอบคุณมากๆครับ สำหรับความรู้ดีๆ  [เจ๋ง]

แล้วถ้าเลี้ยงรวมกันเยอะๆประมาณ 4-5 ตัว ขนาดของกุ้งประมาณ 2.5 ถึง 3 นิ้ว จะทำให้การเจริญเติบโตของกุ้งช้าลงไหมครับ

มือใหม่ครับเพิ่งเริ่มหัดเลี้ยงครับ ขอบคุณล่วงหน้านะครับ
Club Leader
« ตอบ #177 เมื่อ: 23/05/12, [18:49:36] »

ขอบคุณมากๆครับ สำหรับความรู้ดีๆ  [เจ๋ง]

แล้วถ้าเลี้ยงรวมกันเยอะๆประมาณ 4-5 ตัว ขนาดของกุ้งประมาณ 2.5 ถึง 3 นิ้ว จะทำให้การเจริญเติบโตของกุ้งช้าลงไหมครับ

มือใหม่ครับเพิ่งเริ่มหัดเลี้ยงครับ ขอบคุณล่วงหน้านะครับ

การเลี้ยงรวมกันการเจริญเติบโตของกุ้งเครฟิชจะโตเร็วกว่าเลี้ยงตัวเดียวค่ะ

เพลิน ออฟไลน์
« ตอบ #178 เมื่อ: 23/05/12, [20:20:54] »

จริงหรอครับเพิ่งรู้สาเหตุเกิดจากยังไงหรอคพี่ณัฐ(ขออนุญาติเรียกชื่อนะครับพอดีเห็นคนในบอร์ดเรียกพี่ณัฐกัน)
Club Member
« ตอบ #179 เมื่อ: 23/05/12, [20:24:43] »

การเลี้ยงรวมกันการเจริญเติบโตของกุ้งเครฟิชจะโตเร็วกว่าเลี้ยงตัวเดียวค่ะ

ขอบคุณครับสำหรับข้อมูลดีๆ กระจ่างเลยครับ  [เจ๋ง]
หน้า: 1 ... 4 5 6 7 8 ... 20   ขึ้นบน
พิมพ์