Aqua.c1ub.net
*
  Fri 19/Apr/2024
หน้า: 1   ลงล่าง
พิมพ์
ผู้เขียน หัวข้อ: บทความ : การเลี้ยงปูแสมก้ามแดง  (อ่าน 22944 ครั้ง)
palmmato ออฟไลน์
Club Follower
« เมื่อ: 19/03/12, [23:38:01] »
ตอบโดยอ้างถึงข้อความ

หลังจากที่ให้สัญญาไว้ว่าจะกลับมาเขียนบทความ หลังได้ลองเลี้ยงเจ้าปูแสมก้ามแดงอย่างมั่นใจแล้ว ว่าสามารถอยู่ในน้ำจืดได้แน่นอน วันนี้จึงนำข้อมูลและประสบการณ์ในการเลี้ยงมาเพื่อเป็นวิทยาทานแก่ทุกท่านครับ

ชื่อที่เรียก                :            ปูแสมก้ามแดง
ชื่อสามัญ                :            Thai vinegar crab
ชื่อวิทยาศาสตร์         :            Episesarma mederi(Milne-Edwards,1854)
ชื่อวงศ์                   :            Grapsidae
ชื่ออื่นๆ                   :            ปูแสม เปี้ยว
หมวดหมู่ทรัพยากร     :            ยังไม่ได้ระบุ

ลักษณะ                  :
ปูแสมก้ามแดง ชอบกินใบพืชป่าชายเลนเป็นอาหาร
ปูแสมก้ามแดงระยะเจริญพันธุ์น้ำหนักตัวเฉลี่ย 24.20+11.10 กรัม ความยาวกระดอง 2.99+0.43 เซนติเมตร ทดลองเลี้ยงปูแสมในตู้กระจกขนาด 0.3x06x.3 เมตร ตู้ละ 10 ตัว มีระดับน้ำ 5 เซนติเมตร รองพื้นด้วยอิฐ
เพื่อวางใบพืช  ใบแสมทะเลที่นำมาใช้ให้ปูเลือกกิน  มี 4 ประเภทคือ ใบสด  ใบร่วง  ใบหมักชีวภาพ  1 เดือน และ 2 เดือน ให้ในอัตราร้อยละ 10 ของน้ำหนักตัว ต่อวัน ทดลองประเภทละ 3 ซ้ำ ทดสอบการเลือกกินทั้งสิ้น
10 สัปดาห์ พบว่าการบริโภคใบแสมแต่ละประเภทแตกต่างกันทางสถิติอย่างมีนัยสำคัญ(p<0.05) โดยใบแสม
ทะเลหมักชีวภาพ 2 เดือน และ 1 เดือน มีการเลือกกินสูงสุดคือร้อยละ 8.40+1.84 และ 7.1+1.85 ของน้ำหนัก
ตัวต่อวัน รองลงมาคือใบแสมทะเลสดและใบแสมทะเลแห้งมีการเลือกกินร้อยละ 6.3+0.49 และ 4.4+0.98
ของน้ำหนักตัวต่อวันตามลำดับ

ประโยชน์                :             ทำปูเค็มสำหรับประกอบอาหาร ส้มตำ
แหล่งที่พบ              :             ป่าชายเลนชายฝั่งนครศรีธรรมราช อำเภอเมือง
                                         ตำบลปากพูน   อำเภอเมืองนครศรีธรรมราช
                                         จังหวัดนครศรีธรรมราช
ฤดูกาลใช้ประโยชน์    :             ทุกฤดูกาล แต่ควรงดจับในฤดูวางไข่
ศักยภาพการใช้งาน    :             ดีมาก

ปูแสมก้ามแดงเพศ : ผู้

ปูแสมก้ามแดงเพศ : เมีย

ขอขอบคุณ แหล่งที่มาของข้อมูล

คุณสุริยะ จันทร์แก้ว. 2552.การบริโภคใบแสมทะเลของปูแสมก้ามแดง คณะวิทยาศาสตร์และเทคโนโลยี มหาวิทยาลัยราชภัฏนครศรีธรรมราช
( http://www.biogang.net/biodiversity_view.php?menu=biodiversity&uid=3525&id=78594

ข้อมูลจากประสบการณ์การเลี้ยงในน้ำจืด เป็นเวลา 1 เดือน 20 วัน

แหล่งซื้อขาย           :          ร้านแม่น้ำ จตุจักรใหญ่ (เดินตรงไปจากร้านปราณี ถึงหัวมุมแล้วเลี้ยวขวา ร้านจะอยู่
                                      ซ้ายมือ ปูจะอยู่ในกระบะ ...คนขายขาวน่ารักเหมือนสาวเหนือ) ซึ่งเป็นปูแสมก้าม
                                      แดงน้ำจืดแน่นอน แต่ปูก้ามดาบไม่แนะนำให้เอามาเลี้ยงครับ
ราคาค่าตัว               :          ณ...วันนี้  20 มีนาคม  พ.ศ. 2555  ราคา 5 บาท ต่อตัวครับ  

อาหารการกิน           :          กุ้งฝอยต้ม โดยจะใช้ก้ามค่อยๆ ฉีกกิน และเศษอาหารทั่วไป มอส และ ต้น
                                      สาหร่ายเด็นซ่า  รวมไปถึงหอยแอ๊ปเปิ้ล (หอยชนิดอื่นไม่กิน)
คุณภาพน้ำ              :          ควรจะเป็นน้ำสะอาด น้ำกรอง หรือ น้ำที่มีค่าอ๊อกซิเจนอยู่พอสมควร แต่จาก
                                      ประสบการณ์ตอนเช้าจะเปิดไฟและปล่อยคาร์บอนฯ ให้ตู้ไม้น้ำ โดยปิดอ๊อกซิเจน
                                      ไว้ เป็นเวลา 8 - 12 ชั่วโมง ก็ยังคงอยู่ได้เป็นปกติ
อุณหภูมิ                 :          25 -  32  องศาเซลเซียส
ลักษณะนิสัย            :          ไม่ทำร้ายสัตว์ชนิดใดๆ ในตู้  เช่น กุ้งเคระ ปลาชัคเกอร์ผีเสื้อ หอยพิ้งค์ฮอร์น หอย
                                      หมวกทหาร ฯลฯ แต่จะกินหอยเพียงชนิดเดียวคือหอยแอ๊ปเปิ้ล ...ชอบปีนป่ายเป็น
                                      ธรรมดา แต่มีลักษณะเด่นคือ ปีนเก่งกว่ากุ้งหลายเท่า เพราะฉะนั้นถ้าไม่มีที่ปิดก็
                                      เตรียมไฟฉายไว้หาได้เลย สำหรับที่ที่เค้าชอบไปอยู่เวลาหนีออกไปนอกตู้ คือ ทุก
                                      ที่ที่มีซอก มุม และต้องมืด แต่นิสัยจะน่ารักกว่ากุ้งตรงที่เค้าจะไม่แอบแล้วแอบ
                                      เลย เค้าจะเล่นซ่อนแอบกับเรา อยู่ดีๆ ก็วิ่งออกมาหยุดมองหน้า พอจะไปจับก็วิ่ง
                                      หนี จะเป็นอยู่อย่างนี้ตลอด และสามารถอยู่บนบกได้เป็นวันๆ แม้ตัวจะแห้งแล้วก็
                                      ตาม ช่วงแรกๆ ที่เอามาเลี้ยงเค้าจะตกใจเราและกลัวหาที่หลบ แต่พอเลี้ยงไปเรื่อยๆ
                                      เค้าจะหายกลัว ไม่วิ่งหนีแม้จะเอามือไปจิ้มขา จิ้มก้ามเล่นก็ตาม ....
นิสัยเพศผู้               :          ชอบทะเลาะกันเป็นประจำ แต่ไม่ใช่เรื่องที่อยู่หรืออาหาร แต่เป็นนิสัยปกติของเค้า
                                      เวลาต้องการแสดงความแข็งแกร่งของตน แต่ก็ดีไปอย่างที่ไม่ตัดจนก้ามหลุด
                                      เหมือนกุ้ง แต่ถ้าตัวเล็กกว่ามากก็มีสิทธิ์ที่ก้ามและขาจะหลุดได้เหมือนกัน
สภาพแวดล้อมในตู้โดยทั่วไป   :   ต้องมีอุปกรณ์ในการปีนป่ายและเกาะที่มีส่วนโผล่พ้นน้ำให้ปูชนิดนี้ แม้จะอยู่ใน
                                      น้ำตลอดระยะเวลา 2 - 3 วันได้ แต่ปูจะรู้สึกอึดอัดและจะหาทางปีนขึ้นมาหลังจาก
                                      อยู่ในน้ำไป 2 - 3 วันแล้ว เค้าจะปีนท่อกรองขึ้นมาเพราะฉะนั้นให้ประดิษฐ์อุปกรณ์
                                      ที่จะสามารถเป็นเกาะให้เค้าได้พัก ติดไว้ใกล้ๆ ท่อกรอง และเค้าจะขับถ่ายของ
                                      เสียลงบนเกาะนี้ด้วย เราจึงควรประดิษฐ์เกาะปูที่สามารถถอดออกมาทำความ
                                      สะอาดได้ง่ายๆ จะเป็นการดีในการรักษาความสะอาด
อัตราการลอกคราบ      :         ลักษณะจะคล้ายๆ กุ้ง คือเมื่อสะสมแร่ธาตุต่างๆและแคลเซียมเพียงพอแล้ว ระยะ
                                      เวลาในการลอกคราบประมาณ 2 - 3 นาที และจะลอกคราบในบริเวณที่เป็นที่โล่ง
                                      จะไม่ไปแอบลอกเหมือนกุ้ง แต่พอลอกเสร็จเจ้าตัวถึงจะไปหาแอบเพื่อรอให้
                                      เปลือกแข็ง ซึ่งระยะเวลาที่เปลือกแข็งประมาณ  3- 4 ชั่วโมง เท่านั้น  
อัตราส่วนของปูต่อตู้     :         ตู้  20 - 24  เลี้ยงได้ 3 ตัว จะไม่แออัด ปีนหนี และทะเลาะกันบ่อย ตู้ใหญ่กว่านั้น
                                       ก็ลองเทียบความเหมาะสม โดยเอาใจเค้ามาใส่ใจเรากันเอานะครับ

ต่อไปเป็นรูปตัวอย่างเกาะปูในลักษณะต่างๆ

ต่อไปจะเป็นรูปเวลาลอกคราบครับ

ณ...วันนี้แล้ว อยู่ทั้งหมด 3 ตัว จาก 4 ตัว เพราะอีกตัวไม่ค่อยกินอาหาร ที่มาเขียนบทความช้าเพราะ
1.    ไม่มีเวลาจริงๆ ครับ งานเข้ามากมาย
2.    ผมซีเรียสเรื่องชีวิตสัตว์มาก ถ้าไม่แน่ใจ ไม่มั่นใจจริงๆ จะไม่แนะนำให้ใครเอาเค้าไปทรมาน
       ตลอดเวลา ผมดูแลเค้าอย่างดีมาตลอด แต่สุดท้ายก็อยู่ที่กรรมของสัตว์ อย่างเช่นตัวที่ตายไป 1 เนื่องจาก
       เค้าเอาแต่ปีนเล่น ไล่จับกุ่งเล่น จนลืมกินข้าวกินปลา อยู่ดีๆ ก็น๊อก แน่นิ่งไป ก็ต้องทำใจ

...ก็หวังว่าทุกท่านจะได้รับความรู้ไปบ้างนะครับ.....

[เจ๋ง] [เจ๋ง] [เจ๋ง]

อันนี้ลิงค์เก่าครับ  http://aqua.c1ub.net/forum/index.php?topic=167393.0
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 20/03/12, [16:33:33] โดย palmmato »
Last,,One ออฟไลน์
Club Brother
« ตอบ #1 เมื่อ: 19/03/12, [23:54:30] »

น่าเลี้ยงชะมัด ตู้ว่างพอดีเลย  emb01 ไม่ต้องมีอ๊อกจะได้ไหม  [on_055]

ให้ขึ้นมาอยุ่บนเกาะเอา
« ตอบ #2 เมื่อ: 20/03/12, [00:02:44] »

ไม่มีอ๊อกซิเจนก็อยู่ได้ครับ เพราะเค้าใช้อ๊อกซิเจนในอากาศอยู่แล้ว ขอให้มีบกให้เค้าปีนขึ้นมาอยู่ แล้วก็ที่ลอกคราบก็พอ  [on_066] [on_066] [on_066]
« ตอบ #3 เมื่อ: 20/03/12, [00:14:25] »

ไม่มีอ๊อกซิเจนก็อยู่ได้ครับ เพราะเค้าใช้อ๊อกซิเจนในอากาศอยู่แล้ว ขอให้มีบกให้เค้าปีนขึ้นมาอยู่ แล้วก็ที่ลอกคราบก็พอ  [on_066] [on_066] [on_066]

อาหารล่ะครับ ให้ในน้ำหรือบนบก  [on_007]

ถ้าไม่มีกรอง เกรงว่าให้ในน้ำ น้ำจะเสียเร็วอะครับ

จากที่พี่เลี้ยงมา เค้าอยุ่บนบกรึในน้ำมากกว่ากันอะครับ  emb01
ม่อน ออฟไลน์
Club Member
« ตอบ #4 เมื่อ: 20/03/12, [00:15:40] »

ยอดเยี่ยมครับ กำลังหลงรักน้องปูอยู่พอดี
« ตอบ #5 เมื่อ: 20/03/12, [09:29:59] »

อาหารล่ะครับ ให้ในน้ำหรือบนบก  [on_007]

ถ้าไม่มีกรอง เกรงว่าให้ในน้ำ น้ำจะเสียเร็วอะครับ

จากที่พี่เลี้ยงมา เค้าอยุ่บนบกรึในน้ำมากกว่ากันอะครับ  emb01

ให้ในน้ำจะดีกว่าครับ บนบกให้กุ้งฝอยต้ม ตัวสองตัวก็พอ เพราะเค้าจะใช้คีมของเค้าคีบแล้วฉีกกิน ถ้าอาหารแห้งเกินไปไม่มีความชุ่มน้ำ มันจะฉีกออกยากครับ ...ซื้อกรองเถอะครับ อย่างน้อยก็ตัวเล็กๆ ก็ยังดี จัดบรรยากาศเป็นน้ำตกจะงามสุดยอด

...จากที่เลี้ยงมาเค้าอยู่ในน้ำมากกว่าอยู่แล้วครับ ในวันนึงเค้าจะปีนขึ้นมาตอนเช้าแล้วกลับลงไป ขึ้นมาอีกทีก็หัวค่ำนั้นแหละครับ แต่ไม่รู้เกิดจากการที่เค้าปรับสภาพตามที่อยู่รึปล่าวนะครับ

เลี้ยงง่ายมากครับ สงสารเค้าอุปการะเค้ามาเถอะครับ  ต่อให้พวกเราที่รักสัตว์ไม่เอาเค้ามาเลี้ยง เค้าก็ต้องโดนจับไปทำปูดอง ปูเค็ม อยู่วันยังค่ำอยู่ดีครับ เพราะแหล่งมันมีน้อย แต่มนุษย์ที่จะไปฆ่ามันมีเยอะ...... [on_005]
Aqua story ออฟไลน์
« ตอบ #6 เมื่อ: 20/03/12, [11:12:39] »

รบกวน check pm ด้วยครับ
« ตอบ #7 เมื่อ: 20/03/12, [12:35:19] »

รบกวน check pm ด้วยครับ

ตอบไปแล้วนะครับ  [on_055]
view_2554 ออฟไลน์
« ตอบ #8 เมื่อ: 20/03/12, [14:34:21] »

ค่าphของน้ำเท่าไรหรอครับถึงจะเลี้ยงเขาได้
« ตอบ #9 เมื่อ: 20/03/12, [16:31:19] »

ค่าphของน้ำเท่าไรหรอครับถึงจะเลี้ยงเขาได้

พี่ไม่เคยเช็คค่า ph ของน้ำเลยอ่ะครับ  [เอ๊ะ!!!]

แต่เอาเป็นว่าในตู้ที่พี่เลี้ยง มีกุ้งเชอรี่ กุ้งบลู กุ้งฟิลเตอร์ กุ้งเรดโนส  หอยชนิดต่างๆ
รวมไปถึงปลาชัคเกอร์ผีเสื้ออยู่   แล้วน้องก็ศึกษาหาข้อมูลแล้วเทียบเคียงเอาดูนะครับ
ป๊ะป๋าดุ๊กดิ๊ก&น้องดริว&น้องดรีม ออฟไลน์
Shrimp Admin
« ตอบ #10 เมื่อ: 21/03/12, [23:30:46] »

เลี้ยงอยู่เหมือนกันครับเนี่ย น่ารักดีหนอ  [on_055]
« ตอบ #11 เมื่อ: 22/03/12, [21:38:52] »

วันนี้ไปยืนด้อมๆมองๆที่ร้านมาแล้วครับ แต่ยังไม่ได้เอามา

จัดตู้อะไรให้พร้อมก่อนค่อยเอามา  emb01
@ The Season ออฟไลน์
Club Member
« ตอบ #12 เมื่อ: 08/04/12, [12:09:27] »

สรุปก็คือสามารถจัดแบบครึ่งบกครึ่งน้ำได้สินะครับ
immac ออฟไลน์
Club Member
« ตอบ #13 เมื่อ: 13/01/13, [23:25:57] »

น่ารักอะครับ อยากเลี้ยงบ้าง ว่าแต่ว่ามันกินหอยแอปเปิ้ลจริงๆหรอคับ เซงเบย
แต่เห็นรูปที่ถ่ายมาบางรูปก็เลี้ยงรวมกับหอยแอปเปิ้ลหนิครับ
ส่วนปลานีออน คาดินัล ปลาแพะ กุ้งแคระ ปูแมงมุม พวกนี้น่าจะอยู่กะปูนี้ได้ไม่มีปัญหาใช่มั้ยครับ

ราคาถูกกว่าปูแมงมุมแคระด้วย ซื้อปูแมงมุมแคระมาไม่คุ้มเบย มันไปแอบไหนหมดไม่รู้ ไม่เห็นตัวเบย
« ตอบ #14 เมื่อ: 30/01/13, [01:41:48] »

น่ารักอะครับ อยากเลี้ยงบ้าง ว่าแต่ว่ามันกินหอยแอปเปิ้ลจริงๆหรอคับ เซงเบย
แต่เห็นรูปที่ถ่ายมาบางรูปก็เลี้ยงรวมกับหอยแอปเปิ้ลหนิครับ
ส่วนปลานีออน คาดินัล ปลาแพะ กุ้งแคระ ปูแมงมุม พวกนี้น่าจะอยู่กะปูนี้ได้ไม่มีปัญหาใช่มั้ยครับ

ราคาถูกกว่าปูแมงมุมแคระด้วย ซื้อปูแมงมุมแคระมาไม่คุ้มเบย มันไปแอบไหนหมดไม่รู้ ไม่เห็นตัวเบย

....ปลาแพะผมก็เลี้ยงครับ แต่มันกินทุกอย่างที่ขวางหน้า ขนาดแบล็คออเร้นทริปตัวใหญ่ยังไม่กล้าเล่นกับมันเลย อย่าเอาไปรวมกันเลยครับ
parasall ออฟไลน์
« ตอบ #15 เมื่อ: 15/03/13, [13:42:48] »

ร้านปลาแม่น้ำที่กล่าวมาข้างต้นไปบ่อยอยู่  xxx2 xxx2 xxx2
nokkinpeaw ออฟไลน์
Club Member
« ตอบ #16 เมื่อ: 16/03/13, [12:37:13] »

ข้อมูลส่วนแรกที่อ้างจาก สุริยะ (2552) ไม่ตรงกับตัวปูในภาพนะครับ ข้อมูลเป็นของปูป่าชายเลน แหล่งน้ำกร่อย
แต่ตัวในภาพเป็นปูแสมที่อาศัยในพื้นที่น้ำจืดได้ (แต่ยังวางไข่ในน้ำกร่อย-เค็ม) อยู่ในสกุล Pseudosesarma ครับ (คนละตัวกับ Episesarma mederi ที่อ้างมา)
หน้า: 1   ขึ้นบน
พิมพ์