Aqua.c1ub.net
*
  Fri 26/Apr/2024
หน้า: 1 2  ทั้งหมด   ลงล่าง
พิมพ์
ผู้เขียน หัวข้อ: A m a z o n L a n d s c a p e F o r S y c h r i  (อ่าน 12200 ครั้ง)
L a k e I o n . ออฟไลน์
Club Champion
« เมื่อ: 15/03/12, [22:54:26] »
ตอบโดยอ้างถึงข้อความ

สืบเนื่องมาจากกระทู้นี้ http://aqua.c1ub.net/forum/index.php?topic=168322.0  จริง ๆ แล้ว คำว่า

มาตรฐานชายไทยน่ะ   ไม่ใช่ชื่อตู้ครับ  เป็นชื่อล้อเลียนเฉย ๆ คือตู้ไซส์นี้คนในคลับเราใช้เยอะมาก

จึงไม่ได้มั่ว  ใช้ตู้เดียว 2 ชื่อ

และคราวนี้ ก็ถึงเวลาที่เจ้าของตู้ตัวจริง จะเข้ามาลงหลักปักฐานซะที

...........นอกจากที่เกริ่นไว้ในห้องโชว์ตู้แล้ว    หลัก ๆ ก็คือ   ตู้ไม้น้ำที่จัดออกมาเพื่อปลาแพะ คือการปล่อยท้อง

น้ำโล่ง ให้เป็นพื้นที่ของกรวดและทราย เอื้อประโยชน์พื้นที่ให้กับเจ้า  S y c h r i  จริง ๆ แล้วเจ้านี่ก็มีตู้เฉพาะของ

มันอยู่แล้ว http://aqua.c1ub.net/forum/index.php?topic=111308.0 แต่เนื่องจากความรู้สึกที่ว่า ไหน ๆ ก็

ไหน ๆ อยู่กันมาขนาดนี้  ให้รางวัลกับความน่ารักและชีวิตที่ยืนยาวให้เจ้านี่ดีกว่า  แถมครั้งหนึ่งมันก็ได้ทำให้ผมได้รับ

รางวัลที่ 3 ในงานประกวด    C o r y S u c k e r P h o t o   C o n t e s t  2 0 1 1  (สังเกตุได้จากตัวเงิน ๆ ใต้รูปผม)

โดยจัดตู้แบบกึ่งเฉพาะ  แต่ยังเค้นเอาพฤติกรรมตามธรรชาติของมันออกมาได้ด้วย ที่เป็นตู้ไม้น้ำก็เพราะว่าตามความ

รู้สึกของผมมันขับความมีชีวิตของสัตว์ออกมาได้เด่น และดูไม่เบื่อ  ดูได้ครั้งละนาน ๆ จนกาแฟหมดแก้วพอดี

^   ภาพตู้โดยรวมวันนี้ 15 / 3 / 2555

^    สิ่งที่เจ้า S y c h r i โปรดปรานเป็นที่สุด ตลอดระยะเวลา 3 ปีไม่เคยมีปัญหา(ความเชื่อเฉพาะบุคคลนะครับ gossip)

^   ปลาชนิดเดียวกันฝูงย่อม ๆ ได้ความเป็นธรรมชาติดีนะครับ

^    บอกตรง ๆ ว่าช่วงเวลาแบบนี้ผมไม่อยากยกกล้องขึ้นมาถ่ายเลย  มันน่าดูมาก ๆ

^ H i k a r i   S i n k i n g   W a f e r s    ต้องแปะไว้กับกระจกแน่น ๆ แบบนี้ครับ  ไม่งั้นเสร็จ กุ้งโจรแน่  [สาดดดด!]

^ เสียดายถ่ายเอียงไป   แต่เป็นช่วงที่สนุกช่วงหนึ่งเลย  สะใจที่เจ้ายามาโตะไม่มีช่องให้เข้าเลย  [lol]

ข้อมูลตู้  (ฮ่า ๆ ก๊อบมาวางเลย  [ฮี่ๆๆ])

ตู้ขนาด        24 x 24 x 18   นิ้ ว  ( ยาว x กว้าง x สูง )

ดิน             ADA Amazonia 1-2  +  Black  Earth  +  Azoo  ( จากตู้เก่า )

Aquabase  F e r k a   +  รองพื้น  พี่ก บ +  Bacter 100 + Aqua Nutrition Substrate (ปุ๋ยบัว) คลุกกับหินพัมมิส(pumice)

ระบบไฟ      Solarmax Nano 150w   เปิดวันละ  9  ชั่วโมง

คาร์บอน      3 ฟองต่อวิ  เปิดตามไฟ

ปุ๋ย             I r o n   P l u s +R o o t '  V 2 ( I r o n R e d  ตราพี่กบ ) , E C A , A q u a t i l i z e r  F e r k a

อุปกรณ์ให้ความเย็น   ชิลเลอร์ GEX รุ่น GXC-410

ระบบกรอง   EHEIM Classic  รุ่น 2215(อยากได้ 2217 ใจแทบขาด) + 2213  (จากตู้เดิม ใช้แบบพ่วง  2215 ทำงานตัวเดียว)

วัสดุกรอง    ใยกรองขาวละเอียด Azoo ,  หินพัมมิสแบบจมคีรีก้าเบอร์  7 , bio glass Azoo , ซับสเตรทโปร   EHEIM

คุณภาพน้ำ   อุณหภูมิ  26 ํ C    ,  p H  6.8

ต้นไม้         Rotala vietnam

Echinodorus tenellus

Java moss

Brazilian Moss

Polygenum sp.

Cryptocoryne wendtii " Green

Cryptocoryne wendtii " Green Gecko "

Eleocharis vivipara

Anubias barteri var.nana " Yellow Heart "

Anubias    แคร ะ

Bolbitis

Microsorium sp.

จริง ๆ แล้วหัวใจหลัก ๆ ในการทำตู้ของผมคือ   ปลา  รองลงมาจะเป็นองค์ประกอบของแวดล้อม

คำว่า " เพื่อปลา " เหมือนยาก  แต่การทำตู้ที่มีจุดมุ่งหมายไว้ในใจ กลับเป็นการง่ายที่จะโฟว์กัสไปเลยว่าเราจะทำ

อะไร มันก็การวางแผนด้วยโจทน์(ปลา)อะแหละ

แน่นอนครับ  มันไม่ใช่ตู้ที่ใครต่อใครจะชอบหรอก  แต่ถ้าเอาสวยแบบเรามันจะจบด้วยตัวของมันเอง  สังเกตุ

ง่าย ๆ ว่าเราจะไม่มีวันเบื่อตู้ที่เราทำ ไม่อ่อนแอตามกระแส  ไม่เดือดร้อนตามหาโน่นนี่มาเพิ่ม

.................และสำหรับคนป่าที่โหยหาธรรมชาติตลอดเวลาอย่างผม  จึงอยากได้ความเป็นธรรมชาติมากที่สุดเท่า

ที่จะทำได้ มาไว้ในห้องแคบ ๆ  ผมจึงตัดคำว่า ความคิดสร้างสรรค์และความแปลกใหม่ออกไป แต่จะใช้แรงบรรดาลใจ  

และสไตล์จากรูปแบบที่ชอบ  สิ่งเหล่านี้ส่งอิทธิพลกับผมโดยตรง   ที่เหลือมันจะเป็น

ความผ่อนคลายในการทำตู้   ข้อคิดค่อนข้างเรียบง่าย  แต่สามารถช่วยให้เราสื่อสารกับสิ่งที่เรารักได้โดยตรง

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 30/04/12, [11:07:34] โดย L a k e I o N »
Scrubb ออฟไลน์
Club Brother
« ตอบ #1 เมื่อ: 15/03/12, [23:05:45] »

สวยไปหมดทุกสิ่งอย่าง  [เจ๋ง]
nine.ning ออฟไลน์
« ตอบ #2 เมื่อ: 15/03/12, [23:06:45] »

ปลาชนิดเดียวกันฝูงย่อม ๆ ได้ความเป็นธรรมชาติดีนะครับ

ชอบแบบนี้ครับ แต่เลี้ยงเองมั่วมาก
LCR_Lek ออฟไลน์
Club Follower
« ตอบ #3 เมื่อ: 15/03/12, [23:11:07] »

หล่อทั้งตู้เลยครับ  [on_066] [on_066]

กะลังเก็บตังตั้งตู้เป็นของตัวเอง  [on_024]
bakapuchino ออฟไลน์
« ตอบ #4 เมื่อ: 15/03/12, [23:40:44] »

สวยมากเลย ผมดูแล้วนึกถึงป่าแถบน้ำตก มีหาดทรายไว้ให้ปลาแพะลงเล่นน้ำ (มันก็อยู่ในน้ำอยู่แล้วนี่หว่า 55)

ดูสดชื่นดีครับ  [เจ๋ง]

ปล.หนอนแดงใช้ยี่ห้ออะไรอ่ะครับ
มัจฉาเพลินสุรา <ได้เวลารุก> ออฟไลน์
Hot Member
« ตอบ #5 เมื่อ: 15/03/12, [23:42:52] »

ดูดีมากครับ
runner ออฟไลน์
« ตอบ #6 เมื่อ: 15/03/12, [23:44:18] »

sychriเข้ากับบรรยากาศตู้นี้ได้ดีจริงๆเลยครับ [เจ๋ง]
แต่รูปแรกยังแอบเห็นaxelrodiหลงฝูงมาตัวนึงด้วยนะครับ ้hahaha
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 15/03/12, [23:50:46] โดย runner »
chapy ออฟไลน์
« ตอบ #7 เมื่อ: 16/03/12, [00:44:44] »

เป็นธรรมชาติ น้ำใสกริ้ง

ถ่ายรูปสวยสมกับรางวัล

ถ้าว่างๆขอเป็นคลิปไว้ด้วยก็ดีนะครับ ้hahaha

« ตอบ #8 เมื่อ: 16/03/12, [02:43:49] »

สวยไปหมดทุกสิ่งอย่าง  [เจ๋ง]

ขอบคุณครับ  คุณ  Scrubb 

ปลาชนิดเดียวกันฝูงย่อม ๆ ได้ความเป็นธรรมชาติดีนะครับ

ชอบแบบนี้ครับ แต่เลี้ยงเองมั่วมาก

ใช่ครับ  เวลาดูคลิป  หรือ จะเป็นปลาซิวปลาสร้อยอะไรก็แล้วแต่  ภาพของฝูงในธรรมชาติ มันประทับใจผมจริง ๆ

หล่อทั้งตู้เลยครับ  [on_066] [on_066]

กะลังเก็บตังตั้งตู้เป็นของตัวเอง  [on_024]

[on_020]   ขอบคุณครับ คุณ LCR_Lek   ขอให้ของครบเร็ว ๆ นะครับ   

สวยมากเลย ผมดูแล้วนึกถึงป่าแถบน้ำตก มีหาดทรายไว้ให้ปลาแพะลงเล่นน้ำ(มันก็อยู่ในน้ำอยู่แล้วนี่หว่า 55)

ดูสดชื่นดีครับ  [เจ๋ง]

ปล.หนอนแดงใช้ยี่ห้ออะไรอ่ะครับ

อุตส่าห์มีจินตนาการร่วม  ขอบคุณมากครับคุณ bakapuchino 

อาตรงที่   " มีหาดทรายไว้ให้ปลาแพะลงเล่นน้ำ "  ้hahaha  เข้าใจปล่อยนะฮ ะ

จริง ๆ แล้วถ้าได้อุณหภูมิดี ๆ กว่านี้หน่อยนะครับ  ซัก 26 - 26.5 มอสเฟรินจะเขียวสดกว่านี้ นี่ออกน้ำตาล ๆ เลย

หนอนแดงแช่แข็งยี่ห้อ F u J i    ไม่เคยลองเหมือนกัน เจ้าของร้านแนะนำมา

ดูดีมากครับ

ขอบคุณครับ คุณ มัจฉาเพลินสุรา ลุย! 

sychriเข้ากับบรรยากาศตู้นี้ได้ดีจริงๆเลยครับ [เจ๋ง]
แต่รูปแรกยังแอบเห็นaxelrodiหลงฝูงมาตัวนึงด้วยนะครับ ้hahaha

ใช่ครับคุณ runner  โดยเฉพาะสี กลมกลืนกับเม็ดกรวดเลย  เข้าใจว่าสีของปลาก็น่าจะมาจากการปรับตัวตามที่ ๆ มันอาศัย

เจ้า axelrodi มี 2 ตัวครับ  ได้แถมมาตอนซื้อเจ้านี่แหละ(จากคุณเพ็ญ)   เลี้ยงมาตั้งแต่ไซท์เล็ก ๆ

เป็นธรรมชาติ น้ำใสกริ้ง

ถ่ายรูปสวยสมกับรางวัล

ถ้าว่างๆขอเป็นคลิปไว้ด้วยก็ดีนะครับ ้hahaha

ขอบคุณครับคุณ chapy  จริง ๆ ไม่ค่อยใสครับ  เจ้ากึ่งหน้ายาวเหล่านี้ ขุดเก่งใช่ย่อย

ส่วนเรื่องคลิป   D 80 รุ่นคุณปู่ของผม  คงมิสามารถ   cry02 

Fibo ออฟไลน์
« ตอบ #9 เมื่อ: 16/03/12, [04:57:27] »

บรรยายดี ข้อมูลเพียบพร้อม  รูปถ่ายสวย   เยี่ยมมากจริงๆ   [on_055]  
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 16/03/12, [05:24:34] โดย FISHBONE »
TEE_latte ออฟไลน์
« ตอบ #10 เมื่อ: 16/03/12, [10:57:23] »

สวยมากครับ ได้บรรยากาศสุด ๆ  [เจ๋ง]
~PoPaeInLove_46~ ออฟไลน์
« ตอบ #11 เมื่อ: 16/03/12, [11:06:21] »

สวยมากเลยอะครับ..เป็นธรรมชาิติมากๆๆ
Sir Oas ออฟไลน์
Club Veteran
« ตอบ #12 เมื่อ: 16/03/12, [12:23:51] »

ปลาสวยน้ำใสธรรมชาติสุดๆ  [เจ๋ง]
jihawaii ออฟไลน์
« ตอบ #13 เมื่อ: 16/03/12, [13:25:01] »

สวยมาก

แต่แพะที่บ้านไม่ยักกะกิน hikari wafer แฮะ
psychosis_kill ออฟไลน์
« ตอบ #14 เมื่อ: 16/03/12, [14:09:44] »

ชอบครับ เป็นการตั้งตู้ปลาแพะที่มีรสนิยมทีเดียวเชียวแหละ ชอบแนวคิดการจัดตู้ให้ปลาครับ ไม่โล่งและไม่ทึบจนเกินไป ดูแล้วไม่เลี่ยน พอดี๊..พอดี
nine.ning ออฟไลน์
« ตอบ #15 เมื่อ: 16/03/12, [14:16:55] »

แพะตัวขาวลายจุดหน้าดำ ฝูงนี้ รวมฝูงสวยที่สุด เหมือนในคลิปตามธรรมชาติ .. ชอบที่สุดครับ

จำชื่อไม่ได้แล้ว
parasall ออฟไลน์
« ตอบ #16 เมื่อ: 16/03/12, [20:19:58] »

สวยมากเลยครับ.... emb01
stepkang ออฟไลน์
« ตอบ #17 เมื่อ: 16/03/12, [22:25:46] »

สวยครับ เป็นแบบอย่างที่ผม อยากทำตามมากๆ

เพราะมันคือ ตู้ไม้น้ำ เพื่อ "ปลาแพะ"

ปล.ไฟมัน...... ยังหาหลอดไม่ได้เหรอครับพี่  emb01 emb01
artc4 ออฟไลน์
« ตอบ #18 เมื่อ: 16/03/12, [22:50:26] »

[เจ๋ง]
chapy ออฟไลน์
« ตอบ #19 เมื่อ: 17/03/12, [01:14:53] »

อัพไม่ได้ไม่เป็นไร

เอาคลิป (astro หรือ sychri ก็ไม่รู้มองหน้าไม่ค่อยชัด) มาฝาก

<a href="http://www.youtube.com/v/cWIVCdLOImw" target="_blank">http://www.youtube.com/v/cWIVCdLOImw</a>

ตู้นี้สวยกว่าในธรรมชาติอีกนะเนี่ย [เจ๋ง]

ตู้นี้ใส่ปุ๋ยไม้น้ำหรือเปล่า

แล้วเปลี่ยนน้ำกี่วันเปลี่ยนทีครับ
BiriBiri ออฟไลน์
« ตอบ #20 เมื่อ: 17/03/12, [01:38:14] »

สั้นๆครับ ดูดีมาก

แต่ผมเพิ่งรู้นะนี่ ว่าอาหารฮิคาริปลาแพะมันแปะกระจกได้
Fibo ออฟไลน์
« ตอบ #21 เมื่อ: 17/03/12, [06:08:21] »

เอาคลิป (astro หรือ sychri ก็ไม่รู้มองหน้าไม่ค่อยชัด) มาฝาก

<a href="http://www.youtube.com/v/cWIVCdLOImw" target="_blank">http://www.youtube.com/v/cWIVCdLOImw</a>

ตู้นี้สวยกว่าในธรรมชาติอีกนะเนี่ย [เจ๋ง]

แล้วเปลี่ยนน้ำกี่วันเปลี่ยนทีครับ
คลิปนี้เข้าไปดูบ่อย   [เจ๋ง]
cstaring ออฟไลน์
« ตอบ #22 เมื่อ: 17/03/12, [08:53:28] »

[on_035]ชอบสุดๆตู้นี้อยากลองจัดแบบนี้บ้างจัง.        เจ้าsynchriชอบอยู่บนพื้นทรายหรืออยู่ในป่าครับ  [on_062]
soldier ออฟไลน์
« ตอบ #23 เมื่อ: 17/03/12, [22:01:34] »

สวยจัง ครับพี่   [เจ๋ง] [เจ๋ง]  อยากมีปลาแยอะๆๆ แบบนี้จัง
dernero ออฟไลน์
« ตอบ #24 เมื่อ: 17/03/12, [22:47:14] »

สวยๆมากๆ ได้อารมณ์สุดๆครับ  [เจ๋ง] [เจ๋ง]
« ตอบ #25 เมื่อ: 19/03/12, [17:13:18] »

บรรยายดี ข้อมูลเพียบพร้อม  รูปถ่ายสวย   เยี่ยมมากจริงๆ   [on_055]  

ขอบคุณครับ คุณFISHBONE   โดยเฉพาะบวก  แรง ๆ (เกือบร้อยอ่ ะ  [on_042])

แพะตัวขาวลายจุดหน้าดำ ฝูงนี้ รวมฝูงสวยที่สุด เหมือนในคลิปตามธรรมชาติ .. ชอบที่สุดครับ

จำชื่อไม่ได้แล้ว

ใช่คลิปที่คุณ chapy  เอามาให้ดูข้างล่างรึเปล่าครับ  ผมก็เคยตกใจกับคริปนี้เหมือนกัน

และคลิปนี้ก็เป็น 1 ในแรงบรรดาลใจด้วย 

สวยมากเลยครับ.... emb01

ขอบคุณครับ

สวยครับ เป็นแบบอย่างที่ผม อยากทำตามมากๆ

เพราะมันคือ ตู้ไม้น้ำ เพื่อ "ปลาแพะ"

ปล.ไฟมัน...... ยังหาหลอดไม่ได้เหรอครับพี่  emb01 emb01

ขอบคุณครับ คุณ stepkang ตั้งแต่ปลาแพะฝูงนี้ปล่อยลงไปจนเริ่มปรับตัวได้

ภาพที่เห็นปลาลงไปแหวกว่ายในที่ ๆ เราตั้งใจทำไว้ให้  ทำให้ผมรู้สึกดีมาก ๆ เลย

เรื่องไฟ ยังไม่ได้ครับ  (ไม่มีตังค์เลยช่วงนี้  [on_007] )

[เจ๋ง]

ขอบคุณครับ

ขอบคุณครับคุณ chapy เป็นคลิปที่ผมชอบมากเลย   เปิดดูบ่อย ๆ

ชมซะผมปลื้มเลย  แต่จริง ๆ ถ้าคลิปชัดกว่านี้นะครับ   ผมคงลมจับแน่ ๆ  แค่นี้ก็อลังการณ์สุด ๆ แล้ว

ใส่ปุ๋ยปรกติครับ   โดยเฉพาะปุ๋ยไม้แดง   ทั้งแบบน้ำและแบบฝัง นำ้ถ้าขยันก็เปลี่ยนอาทิตย์ละ 2 ครั้งครั้งละ 30 %

แต่ช่วงนี้ร้อนมากครับ  น้ำประปา มันตากแดดอยู่ถังพักบนแมนชั่น  กลัวจะชอกน้ำเหมือนกัน

สั้นๆครับ ดูดีมาก

แต่ผมเพิ่งรู้นะนี่ ว่าอาหารฮิคาริปลาแพะมันแปะกระจกได้

ขอบคุณครับ  [สาวน้อยร้องไห้]

ผมก็เพิ่งลองเนี่ยแหละครับ  ต้องขอบคุณกุ้งที่ผมรู้ว่ามันแปะได้

คลิปนี้เข้าไปดูบ่อย   [เจ๋ง]

ใช่คับผมก็เหมือนกัน

สวยจัง ครับพี่   [เจ๋ง] [เจ๋ง]  อยากมีปลาแยอะๆๆ แบบนี้จัง

ขอบคุณครับคุณchapy

มีแค่แปดตัวเองครับกับ axelrodi อีก 2   แต่ดูเหมือนเยอะใช่ป่ ะ

[on_035]ชอบสุดๆตู้นี้อยากลองจัดแบบนี้บ้างจัง.        เจ้าsynchriชอบอยู่บนพื้นทรายหรืออยู่ในป่าครับ  [on_062]

ขอบคุณครับคุณ cstaring   ส่วนความรู้เรื่องปลาผมไม่ค่อยมีเท่าไหร่ครับ  แต่เดาว่าน่าจะชอบดินมากกว่า  แต่มัน

ชอบคุ้ยจนดินฝุ้งไปหมด   และผมชอบดูเวลามันมุดเข้าไปในทราย   เพลินดี

สวยๆมากๆ ได้อารมณ์สุดๆครับ  [เจ๋ง] [เจ๋ง]

ขอบคุณครับคุณ dernero  [on_042]

*อ้างจาก  คุณTEE_latte  สวยมากครับ ได้บรรยากาศสุด ๆ 

ขอบคุณที่เข้าใจครับ

*อ้างจาก  คุณ~PoPaeInLove~ สวยมากเลยอะครับ..เป็นธรรมชาิติมากๆๆ

ขอบคุณครับ เปลี่ยนทราย  ลงปลาเตตร้า  เมื่อไหร่จะอัปให้ชมอีกครับ

*อ้างจาก  คุณ Sir Oas  ปลาสวยน้ำใสธรรมชาติสุดๆ

ขอบคุณครับ

*อ้างจาก  คุณ jihawaii  สวยมาก แต่แพะที่บ้านไม่ยักกะกิน hikari wafer แฮะ

ขอบคุณครับ    ตอนนี้ให้อะไรบ้างครับ   ของผมก็มีอยู่ตัวหนึ่ง  ไม่ชอบอาหารเม็ด ชอบกินแต่หนอนแดง

และอีกตัวสลับกันเลย  ไม่ชอบหนอน  แต่ชอบอาหารเม็ด(เรื่องจริงนะครับ) 

*อ้างจาก  คุณ psychosis_kill   ชอบครับ เป็นการตั้งตู้ปลาแพะที่มีรสนิยมทีเดียวเชียวแหละ ชอบแนวคิดการจัดตู้ให้ปลาครับ ไม่โล่งและไม่ทึบจนเกินไป

ดูแล้วไม่เลี่ยน พอดี๊..พอดี

ชมซะเขิลเลย  emb01  ขอคุณครับ   แต่การเลี้ยงปลาในตู้ไม้น้ำ ก็ระวังและสังเกตุเรื่องปุ๋ยเหมือนกัน  เห็นตัวอย่าง

บางกระทู้ที่ปลาแพะแพ้ เคมีบางอย่าง  แต่ยังไม่มีสัญญานอันตราย ใด ๆ เกิดขึ้นครับ

Hard Ggm ออฟไลน์
« ตอบ #26 เมื่อ: 19/03/12, [17:26:49] »

อ่าว เอาปลาแพะลงตู้นี้แล้วเรอะ
ต้องเข้าไปชม ของจริงซักหน่อยแล้ว ว ว ..  idea1
SmileOct. ออฟไลน์
« ตอบ #27 เมื่อ: 19/03/12, [21:54:43] »

สุดยอดจริงๆ  emb01
Anne ออฟไลน์
« ตอบ #28 เมื่อ: 19/03/12, [22:56:36] »

[on_062]สวยมาก [เจ๋ง]ไม่ลองเพาะดูเหรอคะ ดูมันมีความสุข สมบูรณ์มาก [on_055]
« ตอบ #29 เมื่อ: 19/03/12, [23:35:36] »

อ่าว เอาปลาแพะลงตู้นี้แล้วเรอะ
ต้องเข้าไปชม ของจริงซักหน่อยแล้ว ว ว ..  idea1

ยินดีต้อนรับครับผม 

สุดยอดจริงๆ  emb01

ขอบคุณครับ

[on_062]สวยมาก [เจ๋ง]ไม่ลองเพาะดูเหรอคะ ดูมันมีความสุข สมบูรณ์มาก [on_055]

ขอบคุณครับคุณ Anne       แม้แต่ปลาหมอแคระผมยังเพาะไม่เป็นเลยครับ  [เขิลลลล]

ถ้ามันผสมพันธุ์ออกไข่กันในตู้นี้จริง ๆ  ผมคงปลื้มมาก ๆ

หน้า: 1 2  ทั้งหมด   ขึ้นบน
พิมพ์