Aqua.c1ub.net
*
  Sat 27/Apr/2024
หน้า: 1   ลงล่าง
พิมพ์
ผู้เขียน หัวข้อ: แพะหนวดกุด  (อ่าน 1271 ครั้ง)
KwaangKawin ออฟไลน์
Club Follower
« เมื่อ: 12/03/12, [15:37:11] »
ตอบโดยอ้างถึงข้อความ

พอดีแพะเวเนของผมหนวดกุดตั้งแต่ช่วงน้ำท่วม ซึ่งตอนนั้นอยู่ดูแลไม่ได้ ก้อเลยจำใจต้องปล่อยทิ้งไว้

ซึ่งวัสดุรองพื้นเป็นSUDO sand มั้งคับ ที่ร้านบอกว่าใช้เลี้ยงปลาแพะได้ดี

ตั้งแต่ต้นปีจนทุกวันนี้หนวดมันยังไม่ยาวออกมาเลยคับ ถือว่าผิดปกติรึป่าวคับ แล้วถ้าปกตินานมากไหมคับ หนวดแพะถึงจะยาวเหมือนเดิม

แล้วก้อมีอยู่ตัวนึง ที่ครีบต่างๆมันสั้นๆลงไป แต่แข็งแรงดี กินอาหารได้ตามปกติ เคยเอาไปแช่Aquarium2อยู่ครั้งนึงเพื่อรักษา ถือว่าทำถูกแล้วรึป่าวคับ รึว่าควรใช้ยาตัวอื่น

ผมเปลี่ยนน้ำอาทิตย์ละ2ครั้ง แล้วก็กวนทรายดูดขี้ปลาออกบ้างอาทิตย์ละครั้ง
Naow.Deathgrowl ออฟไลน์
Club Member
« ตอบ #1 เมื่อ: 12/03/12, [16:08:22] »

มันไปแอบโกนมารึป่าว ? 555
ล้อเล่นคับ ผมว่ามันน่าจะยาวได้แล้วนะ ผิดปกติแน่ๆเลย
soldier ออฟไลน์
« ตอบ #2 เมื่อ: 12/03/12, [16:10:03] »

ของผม ก็เคยเป้นน่ะ   มีอาการครีบสั้น ด้วย สั้นลง  สั้นลง น่าจะเกิด จากอาการเปลื่อย น่ะ ครับ ยังไง รอผู้รู้  มาตอบ ดี กว่าครับ  ขอรายละเอียดของ ตู้หน่อยครับ
« ตอบ #3 เมื่อ: 12/03/12, [16:17:27] »

ของผม ก็เคยเป้นน่ะ   มีอาการครีบสั้น ด้วย สั้นลง  สั้นลง น่าจะเกิด จากอาการเปลื่อย น่ะ ครับ ยังไง รอผู้รู้  มาตอบ ดี กว่าครับ  ขอรายละเอียดของ ตู้หน่อยครับ

ตู้24 ปลามีแพะเวเน6ตัว ซิวเพชรน้อยประมาณ20 อ็อตโต้2 ใช้น้ำกรองเลี้ยง อุณหภูมิอยู่ประมาณ27-30

กรองอีฮาม2213+กรองแขวนของอะไรไม่รู้ จำไม่ได้ เปิดปั๊มลมตลอด
Scrubb ออฟไลน์
Club Brother
« ตอบ #4 เมื่อ: 12/03/12, [22:02:34] »

ใช่ว่าเลี้ยงด้วยทรายแล้วหนวดจะไม่กุดเลยนะครับ อยู่ที่ความสะอาดด้วยครับ หากปล่อยหมักหมม

หนวดติดเชื้อค่อยๆกุดได้เช่นกัน หากจะให้งอกใหม่ต้องหมั่นดูแลความสะอาดพื้นให้ดีเยี่ยม แต่ใช้เวลาหน่อย

ช่วงน้พท่วมผมถ่ายน้ำไม่ได้เจอปัญหานี้เหมือนกัน แต่เป็นบางส่วน หลังจากนั้นคอยดูแลความสะอาด หนวดมันก็

ค่อยๆ งอกทีละนิดๆๆๆๆๆๆๆ จนลืมอ่ะกว่าจะเหมือนเดิม
Fibo ออฟไลน์
Club Champion
« ตอบ #5 เมื่อ: 13/03/12, [07:13:47] »

ใช่ว่าเลี้ยงด้วยทรายแล้วหนวดจะไม่กุดเลยนะครับ อยู่ที่ความสะอาดด้วยครับ หากปล่อยหมักหมม

หนวดติดเชื้อค่อยๆกุดได้เช่นกัน หากจะให้งอกใหม่ต้องหมั่นดูแลความสะอาดพื้นให้ดีเยี่ยม แต่ใช้เวลาหน่อย

ช่วงน้พท่วมผมถ่ายน้ำไม่ได้เจอปัญหานี้เหมือนกัน แต่เป็นบางส่วน หลังจากนั้นคอยดูแลความสะอาด หนวดมันก็

ค่อยๆ งอกทีละนิดๆๆๆๆๆๆๆ จนลืมอ่ะกว่าจะเหมือนเดิม
[เจ๋ง]  ของผมก็งอกช้าจริงๆ
« ตอบ #6 เมื่อ: 14/03/12, [07:18:30] »

ผมพยายามกวนๆทรายตอนเปลี่ยนน้ำ แล้วก้อดูขี้ออกด้วยอ่ะคับ ทำอาทิตย์ละครั้ง สงสัยจะทำเพิ่ม  [on_007]
หน้า: 1   ขึ้นบน
พิมพ์