Aqua.c1ub.net
*
  Wed 24/Apr/2024
หน้า: 1   ลงล่าง
พิมพ์
ผู้เขียน หัวข้อ: ปลาแพะมีแผลที่หัวใช้ยาอะไรรักษาดีครับ  (อ่าน 1599 ครั้ง)
TEE_latte ออฟไลน์
Club Follower
« เมื่อ: 22/02/12, [10:03:26] »
ตอบโดยอ้างถึงข้อความ

ปลาแพะมีแผลที่หัวขนาดแผลประมาณ ลูกกะตาของมันอ่ะ
ใช้ยาอะไรรักษาดีครับ แต่ก็กินอาหารปกติ ว่ายน้ำปกตินะ
รบกวนด้วยนะครับ สงสารมัน
 [on_051]
Scrubb ออฟไลน์
Club Brother
« ตอบ #1 เมื่อ: 22/02/12, [12:34:25] »

แช่ด้วย Aqua 1 ครับ ถ้ามันไม่ลุกลามใหญ่โตขึ้น + ดีขึ้นแช่จนกว่าจะหาย

ถ้าแช่ด้วย Aqua 1 แล้วเอาไม่อยู่ มีอาการลามไปอีก ใ้ห้จับแช่ด่างทับทิมอ่อนๆ สัก 10 - 15 นาทีก่อน

(หรือใช้วิธีละลายด่างเข้มข้นเอา Cottonbut จิ้มด่างเข้มข้นไปที่แผลอย่างแม่นยำ เบามือ โดยไม่ต้องแช่)

แล้วค่อยแช่ด้วย Aqua 1 ครับ

เคยใช้วิธีนี้อยู่ หายครับ ถ้าอาการไม่หนักมากเกินไป
TEE_latte ออฟไลน์
« ตอบ #2 เมื่อ: 23/02/12, [18:29:32] »

แช่ด้วย Aqua 1 ครับ ถ้ามันไม่ลุกลามใหญ่โตขึ้น + ดีขึ้นแช่จนกว่าจะหาย

ถ้าแช่ด้วย Aqua 1 แล้วเอาไม่อยู่ มีอาการลามไปอีก ใ้ห้จับแช่ด่างทับทิมอ่อนๆ สัก 10 - 15 นาทีก่อน

(หรือใช้วิธีละลายด่างเข้มข้นเอา Cottonbut จิ้มด่างเข้มข้นไปที่แผลอย่างแม่นยำ เบามือ โดยไม่ต้องแช่)

แล้วค่อยแช่ด้วย Aqua 1 ครับ

เคยใช้วิธีนี้อยู่ หายครับ ถ้าอาการไม่หนักมากเกินไป
ขอบคุณมากมายครับ
GreenEyes ออฟไลน์
« ตอบ #3 เมื่อ: 28/02/12, [12:11:14] »

ตามคุณ Scrubb เลย ดูแลความสะอาดตู้เพิ่มจากปกติด้วยนะครับ จนกว่าจะหาย
Civil16 ออฟไลน์
« ตอบ #4 เมื่อ: 28/02/12, [14:46:22] »

ถ้าเกิดจากปลาตกใจแล้วไหว้ชนขอนไม้ แล้วหัวถลอกเป็นแผลขาวๆ ผมไม่ได้ใส่ยาแต่ขยันเปลี่ยนน้ำประมาน 3-4 วันเดียวก็หาย
(ในเคสปลาแพะที่บ้านผมนะคับ)
soldier ออฟไลน์
« ตอบ #5 เมื่อ: 28/02/12, [18:57:17] »

ของผม เจอมาแยอะ ครับ  [on_024] [on_024] เจอจนท้อเลย ตอนนี้ดีขึ้นแล้ว ผมแช่ด่างทับทิมอ่อนๆ ครับ หาย ตามด้วย ยาrof  ครับ ขยันเปลี่ยน น้ำด้วย  [เจ๋ง]
runner ออฟไลน์
« ตอบ #6 เมื่อ: 28/02/12, [20:58:24] »

ถ้าเกิดจากปลาตกใจแล้วไหว้ชนขอนไม้ แล้วหัวถลอกเป็นแผลขาวๆ ผมไม่ได้ใส่ยาแต่ขยันเปลี่ยนน้ำประมาน 3-4 วันเดียวก็หาย
(ในเคสปลาแพะที่บ้านผมนะคับ)
ของผมก็ตามนี้ครับถ้าเป็นแผลถลอกแล้วไม่ติดเชื้อจะหายง่ายครับประมาณ1อาทิตย์ก็หาย [เจ๋ง]
หน้า: 1   ขึ้นบน
พิมพ์