Aqua.c1ub.net
*
  Fri 26/Apr/2024
หน้า: 1 ... 5 6 7 8   ลงล่าง
พิมพ์
ผู้เขียน หัวข้อ: AP.จัดตั้งชมรมหมอแคระเล็กๆในเวบนี้ครับ ฉ  (อ่าน 72924 ครั้ง)
[Game]-[On] ออฟไลน์
Club Veteran
« ตอบ #180 เมื่อ: 13/08/08, [20:04:03] »
ตอบโดยอ้างถึงข้อความ

หัดเลี้ยงมานานล่ะสมัครมั้งดีหว่า jealousที่บ้านมีคาคาทอยทริปเปิ้ลเร้ดอยู่คู่นึงอ่ะคับ lau01อาจมีอินคามาเสริมอีก
Dintt ออฟไลน์
Club Follower
« ตอบ #181 เมื่อ: 27/08/08, [13:31:19] »

สมัครด้วยคนครับ เลี้ยงมาได้ซักเดือนกว่า ๆ แล้วครับ เมื่อกี้ก็พึ่งไปสอยมาคู่นึงเดี๋ยวคราวหน้าจะเอารูปเด็กในสังกัดมาให้ดูครับ  [แลบลิ้นแอ๊บแบ๊ว]
ryangolf ออฟไลน์
« ตอบ #182 เมื่อ: 02/09/08, [18:50:09] »

มาเข้าชมรมด้วยคนค้าบ พึ่งไปรับ Dario ตัวจิ๋ว มาคู่นึง เหอ ๆ แคระจริง ๆ  jealous
sOdiams ออฟไลน์
Club Brother
« ตอบ #183 เมื่อ: 07/09/08, [00:13:44] »

[ปิ๊งๆๆ] borell คร๊าบบ เพิ่งมาวันนี้เอง ยังว่ายกระตุกๆ อยู่เล้ย ชื่อหมีครับ
~Mystery~ ออฟไลน์
Hot Member
« ตอบ #184 เมื่อ: 07/09/08, [00:20:44] »

[ปิ๊งๆๆ] borell คร๊าบบ เพิ่งมาวันนี้เอง ยังว่ายกระตุกๆ อยู่เล้ย ชื่อหมีครับ

ทำไมมันกระตุกอ่ะครับ ยินดีตอนรับสู่วังวนหมอแคระครับ หุหุ
~<@ Mr.best @>~ ออฟไลน์
Sponsor
« ตอบ #185 เมื่อ: 07/09/08, [18:40:54] »

ผมอยู่ด้วยๆ

มี เวจิต้าอ่าฮ้า แล้วก็ ดูบอยซี่อี่หี้ และอื่นกำลังตามมาอ่าฮ้า  ้hahaha
sOdiams ออฟไลน์
« ตอบ #186 เมื่อ: 08/09/08, [17:32:42] »

ทำไมมันกระตุกอ่ะครับ ยินดีตอนรับสู่วังวนหมอแคระครับ หุหุ

กระตุกแบบ ว่ายและก้อหยุดๆ เห็นเค้าว่าเป็น อาการปลาที่เพิ่งลงตู้อ่ะครับ มันจะไม่ค่อยแน่ใจเยว่ายๆหยุดๆ ไว้จะถ่ายรู้น้องโบเรล มาหให้ดู นครับ [เย้ะ]
ska ออฟไลน์
Club Member
« ตอบ #187 เมื่อ: 11/09/08, [15:16:42] »

มา สมัคร ด้วย คน ครับ แต่ ไม่ รู้ เริ้ม เลี้ยง พันธ์ ไหน ดี เยอะ เลือก ไม่ ถูก อยาก เลี้ยง

[ปิ๊งๆๆ] [ปิ๊งๆๆ]
sphinx ออฟไลน์
« ตอบ #188 เมื่อ: 01/10/08, [11:14:42] »

shock1
ที่จริงก็สนใจนะครับ
พอเห็นเรื่องราคาก็เลยยังพักการนำเค้ามาเลี้ยงไว้ก่อน
Triple B ออฟไลน์
« ตอบ #189 เมื่อ: 01/10/08, [12:35:30] »

shock1
ที่จริงก็สนใจนะครับ
พอเห็นเรื่องราคาก็เลยยังพักการนำเค้ามาเลี้ยงไว้ก่อน

เริ่มเลยครับ ตัวถูก  ๆ ก็มีครับ รุ้งทอง ตัวละ 50 บาท ถุงละ 5 ตัวก็ 250 เองครับ ส่วนตัวอื่น ๆ ก็เริ่มที่ 100 กว่า ๆ ก็ได้แล้วครับ ไม่แพงหรอก ดีซะอีกเริ่มต้นตั้งแต่ ราคาเบา ๆ เก็บประสบการณ์ไปก่อน
nguankung ออฟไลน์
« ตอบ #190 เมื่อ: 01/10/08, [21:45:25] »

[เจ๋ง]คราวนี้สมัครได้สักทีครับ ได้คาคาทอยมาแล้ว ชื่อหงวนนะครับ

ขอคำชี้แนะจากทุกท่านด้วย  Correct!
chintest ออฟไลน์
« ตอบ #191 เมื่อ: 03/10/08, [09:28:09] »

http://www.apista.net/

เวปนี้ก็น่าสนใจ   แต่ทำไม ไม่มีคนเลย

ส่วนผม มี ยูโนตัส 1 คู่    อนาคตงอกตู้เพิ่มขัวร์

rossoneri ออฟไลน์
« ตอบ #192 เมื่อ: 05/11/08, [15:01:39] »

สมัครด้วยคนครับ [เขิลลลล]
nikimaroo ออฟไลน์
« ตอบ #193 เมื่อ: 07/11/08, [10:52:49] »

ด้วยคนนะครับ  สมากชิกมี คาคาทอยทรปเปิ้ล 1 คู่กับ เวจิต้า 1 คู่ครับ [เจ๋ง]
~'o Dlivee!!! ออฟไลน์
« ตอบ #194 เมื่อ: 14/11/08, [17:40:03] »

หวาดดีคับผมสมาชิกใหม่ยินดีที่ได้มารวมเป็นสมาชิกนะ คับ

คุน indigoben ไม่เห็นออน m เลยคับแอดไปแล้ว
sit ออฟไลน์
C.A.P. Army
« ตอบ #195 เมื่อ: 14/11/08, [23:03:25] »

หวาดดีคับผมสมาชิกใหม่ยินดีที่ได้มารวมเป็นสมาชิกนะ คับ

คุน indigoben ไม่เห็นออน m เลยคับแอดไปแล้ว

น้าเค้าหนีหนี้อยู่ครับ  [รวย]
slim ออฟไลน์
Club Member
« ตอบ #196 เมื่อ: 24/11/08, [01:16:35] »

สวัสดีครับ สมาชิกใหม่มาเช้าขมรมด้วยคนคร้าบบ
 ครับพึ่งเริ่มเลี้ยง จัดโบเรลมาแล้วคับ 1 คู่
Champies ออฟไลน์
Hot Member
« ตอบ #197 เมื่อ: 24/11/08, [19:20:54] »

ตั้งตู้พร้อมเลี้ยงละคร้าบ http://clubaquaplant.org/forum/index.php?topic=39056.0

ขอสมัครด้วยคน เหอๆๆ
Apistoensis ออฟไลน์
« ตอบ #198 เมื่อ: 24/11/08, [20:07:36] »

ศึกษาเงียบๆ อยู่นานแล้ว สมัครด้วยครับ
na_no ออฟไลน์
Club Leader
« ตอบ #199 เมื่อ: 18/01/09, [23:31:26] »

ขอสมัครเข้าชมรมด้วยอีกคนนะครับ [เขิลลลล]
chick ka chick ออฟไลน์
« ตอบ #200 เมื่อ: 23/01/09, [12:53:04] »

สมัครสมาชิกด้วยคนนะครับ เพิ่งได้ไบเทียเรดมาจากคุณกร 3 ตัว สวยมากเลยครับ  lau01
kantitat ออฟไลน์
« ตอบ #201 เมื่อ: 31/03/09, [00:02:18] »

สมัครด้วยคร้าบบบบ ได้มาเร็ว ๆ นี้เอง badis siamese หกตัว (ม่ะรู้เพศ เลี้ยงรวมไว้กะเรนโบว์เล็กและอื่น ๆ ) กะ สองตัวผู้ triple คาคาทอย กับอีกสองตัว double คาคาทอย ที่ไม่รู้ว่าใช่ตัวเมียแน่เป่า เลี้ยงแยกเป็นคู่หมักใบหูกวางไว้อ่ะ เผื่อมันกัดกันเกร็ดจาได้ไม่หลุด ฮา ฮา ฮา ้hahaha ้hahaha ้hahaha
chintest ออฟไลน์
« ตอบ #202 เมื่อ: 23/04/09, [15:13:10] »

ขอสมัครด้วยคน

Apistogramma Borellii -->
Apistogramma Eunotus -->

ตอนนี้เหลือ   Borellii 3 ตัว
พึ่งขายไปเหมาๆเกือบหมด แต่อยากได้ เวจิต้า ซัก2คู่
 idea1 idea1
clickcat488 ออฟไลน์
« ตอบ #203 เมื่อ: 01/06/09, [15:54:35] »

สมัครด้วยคนคับ
ตอนนี้มีโบเรลของคุณSOMอยู่3คู่งะคับ
ใครมีพอแบ่งให้น้องใหม่ได้หัดเล่นในราคาถูกๆจะเป็นพระคุณหลายเลยคับ
 [เขิลลลล] [เขิลลลล] [เขิลลลล]
อ๊อด Melanochromis ออฟไลน์
Moderator
« ตอบ #204 เมื่อ: 15/06/09, [18:23:17] »

ขอสมัครเป็นสมาชิกด้วยคนครับ ชื่อ อ๊อด ครับ

สิงมานานพอควรแล้วเวปนี้ แต่เน้นอ่านครับ ไม่ค่อยได้โพสต์ รู้สึกไม่ค่อยมีตัวตนยังไงมีรู้

เพาะคาคาทอยทริปเปิ้ลเรดอยู่ครับ มีอยู่ 4 ตู้เลย

อีกเดี๋ยวพอระบายลูกปลาออกได้หมด ตู้ว่างแล้วคงต้องสินใจ ว่าจะหาคาคาทอยมาทำสายต่อ หรือจะลองปลาตัวอื่นครับ

lau01 lau01 lau01
narupat ออฟไลน์
Club Member
« ตอบ #205 เมื่อ: 28/08/09, [13:55:41] »

สมัครด้วยครับ มือใหม่หัดเลี้ยงครับพี่ๆคนใดมีคำแนะนำเลี้ยงก็บอกๆผมบ้างนะครับ
nonstopdrink ออฟไลน์
« ตอบ #206 เมื่อ: 07/10/09, [16:06:20] »

ขอสมัครเป็นสมาชิกหมอแคระด้วยคนนะครับ
เพิ่งจะลองเริ่มเลี้ยง เพราะได้แรงบรรดาลใจมาจากพี่ indigoben ครับ

มี Ap. Inka 1 คู่ครับ

ฝากเนื้อฝากตัวด้วยนะครับ มีอะไรโปรดชี้แนะด้วยครับ emb01
pockeydips ออฟไลน์
Club Member
« ตอบ #207 เมื่อ: 14/04/10, [01:50:12] »

เอาละครับ เริ่มกันใหม่ ให้มีระเบียบหน่อย นอกเรื่องกันไปเยอะ แต่ก็ดีใจคนตอบรับดีครับ จาที่คุณ chaikitti ให้ความเห็นมาถือว่าเยี่ยมมากๆครับ งานเพิ่งเสร็จเลยเพิ่งมาแก้ไข
             การตั้งชมรมครั้งนี้ ผมมีจุดประสงค์เพื่อการพัฒนาสายพันธุ์ และเพื่อให้ปลามีราคาที่ต่ำลงมา เพื่อผู้ที่มีความสนใจ แต่ยังลังเลกับราคาปลาที่สูงอยู่ในท้องตลาดขณะนี้ เพราะผมเห็นว่าหลายคนอยากที่จะเลี้ยงแต่ก็บ่นๆเรื่องราคาซึ่งผมก็เป็นคนนึง
             ส่วนใครจะเป็นแกนหลัก คงคิดกันยาก เพราะทุกคนต่างมางานประจำที่ต้องทำกัน ผมเองก็คนนึง แต่ถ้ามีแกนหลักๆ ซัก 3- 4 คนช่วยกัน ผมก็ว่าน่าจะดี คอยเข้ามาตอบคำถาม คอยช่วยเหลือเกี่ยวกับข้อมูล ใครว่างก็เข้ามาตอบ ส่วนผมวันๆนึงก็อยู่หน้าคอมตลอด นั่งทำงานอยู่กับบ้าน ก็คงช่วยได้เท่าที่รู้ละครับ ผมเองก็มือใหม่ ส่วนกลุ่มคนที่จะเป็นแกนหลักที่เล็งๆไว้ ก็มี คุณตูน คุณสิท คุณchaikitti คุณKai คุณMay ที่ผมเชื่อว่ามีความรู้เกี่ยวกับปลาหมอแคระเป็นอย่างดี ไม่รู้ว่าท่านเหล่านั้นจะเอาด้วยเปล่า ผมเองก็อ้างไปแล้ว ก็แค่อยากให้กลุ่มคนที่เลี้ยงเป็นกลุ่มก้อนที่แข็งแรงอะครับ สามารถเพาะพันธุ์แล้วพัฒนาสายพันธุ์ให้ออกมาดีที่สุด สมมติว่า สมาชิกเสนอว่าอยากจะพัฒนาอากาซิสซี่สักตัว อาจต้องมีประชุมเลือก พ่อแม่พันธุ์จากแต่ละคนมีอากาซิสซี่ ที่คิดว่า ลักษณะดีที่สุดแล้วก็เลือกให้ใครซักคนที่มีศักยภาพที่ดีไปพัฒนาแล้วก็รายงานความคืบหน้า ให้สมาชิกในเวบ ประมาณนี้อะครับ เมื่อได้ลูกแล้ว ก็อาจจะเอามาขายให้สมาชิก หรือผู้ที่สนใจนอกชมรม แต่สมาชิกจะมีสิทธิ์ก่อน ในราคาที่มีกำไรให้กับคนทำ คืนทุนให้กับเจ้าของพ่อแม่พันธุ์ ประมาณนี้อะครับ อาจอ่านแล้วงงๆ ผมก็งง แต่หวังว่าจะเข้าใจจุดประสงค์ ที่กล่าวมาคือตัวอย่างกิจกรรมของชมรมณ์ครับ

ใครมีข่าวสารต่างๆจากที่ไหนก็มาบอกกัน อาจมีการจักประกวดปลาในหมู่สมาชิก ถ้าเป็นไปได้สมมติว่าในกลุ่มมีศักยภาพในการทำปลาออกมามีจำนวนและคุณภาพ เป็นไปได้มั้ยที่จะคิดถึงเรื่องการส่งออก หรือ ส่งร้านในสวนเพื่อการค้าครับ อ่านแล้วอาจคิดว่าเพ้อฝัน แต่ไม่ลองคงไม่รู้ เอาเท่าที่ทำได้แล้วกันนะครับ ส่วนตัวผมเองแล้วยังอยากได้ปลาอีกหลายตัว ก็คิดว่าจะได้เอาตัวที่เราทำได้ ไปแลกกับปลาคนอื่นที่เรายังไม่มีอะครับ ก็เป็นจุดประสงค์หนึ่งเช่นกัน ก็เท่ากับว่า ซื้อปลาคู่เดียว ตั้งใจเลี้ยงดูแลเอาใจใส่ จนได้ลูก เราก็สามารถ นำไปแลกกับปลา ตัวอื่นที่เราไม่มี ซึ่งถ้าซื้อเองก็คงเสียตังค์ต่อคู่ไม่ต่ำกว่า 500 บาท ก็ถือว่าเป็นข้อดีนะครับ
ใครสนใจเห็นด้วย มีความคิดเห็นเพิ่มเติมก็แนะนำมานะครับ

ส่วนที่สิงสถิตย์ก็คงในห้องปลานี่แหละครับก็เหมาะแล้ว ถ้าวันนึงสมาชิกมีมาก คุณบังแกคงเปิดให้อีกห้องละครับ แกใจดีแม้หน้าตาและบุคลิกจะดูโหดๆๆๆๆๆๆ
           หวังว่าความคิดริเริ่มนี้คงไม่ใช่สายลมที่พัดไปแล้วหายไปนะครับ ถ้าคิดว่ารัก Apistogramma กันจริงๆ ตั้งใจกันนะครับ วันนึงคุณอาจได้เลี้ยงปลาตัวที่คุณฝันไว้กันก็ได้นะครับ อย่างเช่นตัวข้างล่างนี้นะครับ

พี่เลี้ยงปลาหมอแคระอยู่แล้ว
อยากเลี้ยงปอมได้ไหมคับ
Riccia ออฟไลน์
« ตอบ #208 เมื่อ: 13/07/10, [18:30:31] »

มีแรมเยอรมันคู่นึงกะลังออกไข่(ไม่ใช่แรมคอมพิวเตอร์) ธรรมดาไปป่าวหว่า [on_007]
อ๊อด Melanochromis ออฟไลน์
Moderator
« ตอบ #209 เมื่อ: 14/07/10, [09:31:02] »

มีแรมเยอรมันคู่นึงกะลังออกไข่(ไม่ใช่แรมคอมพิวเตอร์) ธรรมดาไปป่าวหว่า [on_007]

ปลากำลังเลี้ยงไข่เลี้ยงลูก เป็นจังหวะที่น่าถ่ายรูป
เอารูปมาโพสต์โชว์ซิครับ
หน้า: 1 ... 5 6 7 8   ขึ้นบน
พิมพ์