Aqua.c1ub.net
*
  Fri 26/Apr/2024
หน้า: 1   ลงล่าง
พิมพ์
ผู้เขียน หัวข้อ: ความแรงของกระแสน้ำและตำแหน่งในการวางสำหรับก้นตู้แตละชนิด  (อ่าน 4092 ครั้ง)
จาโยชิ ออฟไลน์
Club Follower
« เมื่อ: 13/02/12, [12:31:09] »
ตอบโดยอ้างถึงข้อความ

อยากทราบว่าก้นตู้แต่ละชนิด ชอบกระแสน้ำขนาดไหน แรง- เบา และความต้องการแสง มากน้อยเพียงไรในการจัดวางตำแหน่งของก้นตู้  อยากทราบ พวก เกรป แฮมเมอร์ ลูกโป่ง ก่อนครับ ขอบคุณที่ มาตอบ ครับ
Romeo_Pop ออฟไลน์
Level 5 Moderator
« ตอบ #1 เมื่อ: 13/02/12, [12:46:16] »

ที่ว่ามาชอบน้ำไหลเอื่อยๆ โยกๆซ้ายขวาได้จะดีมาก แต่ก็ทนกระแสน้ำผ่านแรงปานกลางได้ ควรระวังไม่ควรเป่าให้โดนโดยตรงครับ
« ตอบ #2 เมื่อ: 13/02/12, [13:19:42] »

ขอบคุณครับ คุณป็อป ก้นตู้ชนิดอื่น ถ้าเป็นไปได้ รบกวนบอกรายละเอียดต่อในกระทู้นี้เลยก็ได้ครับ
« ตอบ #3 เมื่อ: 13/02/12, [13:33:54] »

มันเยอะครับมาเป็นตัวๆเหอะ หรือพิจารณาเองตามนี้
ก้นตู้ยิ่งเป็นประเภทที่ขับเมือกเยอะเท่าไหร่ก็ยิ่งต้องการกระแสน้ำ
เพื่อช่วยพัดเมือกที่ขับออกมาให้หลุดออกจากตัวเท่านั้นแหละครับ
เช่น เห็ดขาหมูเราเรียกว่าเห็ดแต่เป็นกลุ่มหนังที่ขับเมือกเยอะมากก็จึงชอบ
กระแสน้ำแรงมากกว่าเห็ดแดง เห็ดเขียว เห็ดร่ม เห็ดอื่นๆทั่วไปที่ไม่ค่อย
ขับเมือกจึงจะชอบน้ำไหลเอื่อยๆ มากกว่า
ป.ล.บางประเภทไม่มีเมือกแต่ก็ชอบน้ำแรงเช่น สตาร์ เพื่อไม่ให้มีตะไคร่คลุม
จึงควรศึกษาเป็นตัวๆไปครับ [on_018]
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 13/02/12, [13:51:29] โดย Romeo_Pop »
« ตอบ #4 เมื่อ: 13/02/12, [14:22:42] »

ได้สตาร์มา ยังไม่บานเลย สงสัยเพราะวางตรงน้ำเบา เดวลองย้ายมันดูอีกที ขอบคุณมากครับ คุณป๊อป
Puzzle ออฟไลน์
Club Brother
« ตอบ #5 เมื่อ: 13/02/12, [19:51:59] »

ตามปกติก้นตู้เกือบทุกชนิดชอบน้ำแบบโยกๆ พริ้วๆ
แต่พอมาอยู่ในตู้ ถ้าสามารถควบคุมตะไคร่ได้น้ำก็ไม่จำเป็นที่จะต้องแรง...

แต่ที่แรงก็คือคุมการเกิดตะไคร่ไปคลุมไม่ได้...
ก้นตู้ที่กลัวตะไคร่ ได้แก่ พวกกระดุม สตาร์ โกรฟ...
แต่โกรฟไว้น้ำแรงไม่ได้....

ก้นตู้ที่ไม่กลัวตะไคร่ก็ได้แก่ เห็ด + LPS

พวกที่ไม่สังเคราห์แสงเช่น ถ้วยส้ม กัลปังหา ช่อสี ชอบที่มืดๆ น้ำแรงๆ...
แต่ก็ไม่ควรเลี้ยง เพราะต้องคอยให้อาหาร แต่ถ้าตู้ใหญ่ๆสามารถสร้างระบบเองได้ก็จะเลี้ยงได้ง่าย..

เห็ด กระดุม จะเหมือนดอกทานตะวัน เอนเข้าหาแสง... เห็ดไว้ด้านล่างๆไม่ต้องการแสงแรงมากนัก
แสงมากไปจะหด  ส่วนกระดุมวางบนๆแสงแรงๆ น้ำแรง แต่ต้องดูชนิดกระดุมด้วย

สตาร์ ไฟกลางถึงแรงน้ำแรงหน่อย ..

พวกซาลาเปา เพลต สโคลี่ แสงและน้ำเหมือนพวกเห็ด วางพื้นได้ แต่ทิ้งระยะระหว่างกัน

พวกเขาน้ำแรง ไฟแรง กระแสน้ำทุกทิศทาง แต่ไม่ได้จำเป็นต้องแรงมาก..
พอพัดเมือกออกจากตัวมัน

ก็ประมาณนี้ครับ....

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 13/02/12, [22:53:55] โดย Puzzle »
« ตอบ #6 เมื่อ: 13/02/12, [22:45:44] »

ขอขอบคุณพี่ตั้มและพี่ป๊อป มากครับได้ความรู้เยอะเลย
« ตอบ #7 เมื่อ: 14/02/12, [22:43:35] »

ล่าสุดได้ สตาร์ มา 2 วันแล้วยังไม่บานเลย ทำยังไงดีครับ กระแสน้ำ ไฟ อุณหภูมิ ดีหมดทุกอย่าง ตอนแรกๆที่ลงตู้รู้สึกหนวดมันจะออกมานิดนึง  เป็นสตาร์หนัง เมทาลิก อ่ะครับ
« ตอบ #8 เมื่อ: 14/02/12, [23:23:14] »

ล่าสุดได้ สตาร์ มา 2 วันแล้วยังไม่บานเลย ทำยังไงดีครับ กระแสน้ำ ไฟ อุณหภูมิ ดีหมดทุกอย่าง ตอนแรกๆที่ลงตู้รู้สึกหนวดมันจะออกมานิดนึง  เป็นสตาร์หนัง เมทาลิก อ่ะครับ
เอาวิธีที่คุณมิกแนะนำไปใช้ดูนะครับ ปิดไฟหมดเลย 1 วันๆถัดมาเอาไปบลูอย่างเดียวล่อ วันต่อมาเปิดไฟปกติ ผมทำแล้วได้ผลนะ
« ตอบ #9 เมื่อ: 15/02/12, [00:31:27] »

ขอบคุณครับ คุณป๊อป เดียวจะลองดู ได้ผลอย่างไรจะมาบอกนะครับ
aOnz ออฟไลน์
Club Member
« ตอบ #10 เมื่อ: 15/02/12, [01:00:38] »

ตอนผมเลี้ยง สตาร์ กว่าจะบาน 1 อาทิตย์ครับ
tingting ออฟไลน์
Club Brother
« ตอบ #11 เมื่อ: 15/02/12, [12:28:37] »

ผมเข้ามาอ่านได้ความรู้ไปด้วยเลยขอบคุณทั้งเจ้าของกระทู้และท่านที่มาตอบทั้ง 2 ท่านด้วยครับ
peakphung ออฟไลน์
Club Member
« ตอบ #12 เมื่อ: 27/02/12, [16:02:36] »

ผมรบกวนถามเล็บมือนาง เลี้ยงแบบไหนครับชอบน้ำแรงไฟแรงหรือเปล่า
หน้า: 1   ขึ้นบน
พิมพ์