Aqua.c1ub.net
*
  Sat 20/Apr/2024
หน้า: 1   ลงล่าง
พิมพ์
ผู้เขียน หัวข้อ: เรื่องค้างคา&เรื่องตื่นเต้น  (อ่าน 1431 ครั้ง)
ngood-ngid ออฟไลน์
Club Follower
« เมื่อ: 22/12/07, [19:55:56] »
ตอบโดยอ้างถึงข้อความ

เรื่องค้างคา:
เรื่องความยาวกุ้ง ที่บอกไว้นี่เขาวัดกันจากจุดใดครับ
ปลายหัว-หาง หรือ ปลายก้าม-หาง หรือ...?

เรื่องตื่นเต้น:
วันนี้ตื่นเช้ากว่าวันอื่นๆ หันไปดูตู้กุ้งเป็นประจำ(เรนโบว์) พอลงจากเตียงจะลุกขึ้นเดิน เอ้า กุ้งมันเดินออกมาจากใต้เตียงข้างตีนผมเลย หัวนี่เต็มไปด้วยฝุ่นหยากใย่ เลยรีบเอาลงตู้ทันที มันยังแรงดี(ตัวนี้แหละเป็นนักโทษแหกคุกตัวยง...) เหตุจากการที่ผมใส่น้ำปริ่มตู้ มันเลยดีดออกมา(มันเคยทำมาแล้ว)ตอนที่โดดลงมาคงเดินเล่นห้องผมทั้งคืน เลยพ่วงคำถามว่า กุ้งมันขาดน้ำได้ประมาณกี่ชั่วโมงอะครับ...?

con01 dea02 hur04 036 n032 asspain .................lau02
ป๊ะป๋าดุ๊กดิ๊ก&น้องดริว&น้องดรีม ออฟไลน์
Shrimp Admin
« ตอบ #1 เมื่อ: 22/12/07, [20:23:16] »

เรื่องค้างคา:
เรื่องความยาวกุ้ง ที่บอกไว้นี่เขาวัดกันจากจุดใดครับ
ปลายหัว-หาง หรือ ปลายก้าม-หาง หรือ...?

เรื่องตื่นเต้น:
วันนี้ตื่นเช้ากว่าวันอื่นๆ หันไปดูตู้กุ้งเป็นประจำ(เรนโบว์) พอลงจากเตียงจะลุกขึ้นเดิน เอ้า กุ้งมันเดินออกมาจากใต้เตียงข้างตีนผมเลย หัวนี่เต็มไปด้วยฝุ่นหยากใย่ เลยรีบเอาลงตู้ทันที มันยังแรงดี(ตัวนี้แหละเป็นนักโทษแหกคุกตัวยง...) เหตุจากการที่ผมใส่น้ำปริ่มตู้ มันเลยดีดออกมา(มันเคยทำมาแล้ว)ตอนที่โดดลงมาคงเดินเล่นห้องผมทั้งคืน เลยพ่วงคำถามว่า กุ้งมันขาดน้ำได้ประมาณกี่ชั่วโมงอะครับ...?

con01 dea02 hur04 036 n032 asspain .................lau02

ถ้าแห้งจริงๆก็คงไม่นานนะครับ ถ้ามีความชื้นอยู่บ้าง ก็จะอยู่ได้นานหน่อยครับ  inn01  ( อันนี้ต้องขออภัยจริงๆ ไม่เคยทดลอง

ดูสมรรถภาพในเรื่องนี้ของกุ้งครับ )
crazy cray ออฟไลน์
Shrimp Tribe
« ตอบ #2 เมื่อ: 22/12/07, [20:48:04] »

การวัดขนาดวัดจาก หัว-หางนะครับ
Akkarrapat P. ออฟไลน์
Shrimp Tribe
« ตอบ #3 เมื่อ: 23/12/07, [00:33:08] »

น้องโบว์ผมเคยอยู่บนบกนานที่สุด 45 นาที ครับ . . .
ศรี ออฟไลน์
Club Member
« ตอบ #4 เมื่อ: 23/12/07, [01:13:28] »

วัดจากโคนก้านตาถึงปลายหาง
~CiScO~ ออฟไลน์
« ตอบ #5 เมื่อ: 23/12/07, [01:35:43] »

เหอๆ สโนวเคยปีนออกมาจากตู้ ตอนหาเจอตัวแห้งแข็งเลยทีแรกนึกว่าตาย พอเอาลงน้ำมันลอยอะใจหายแว้บ ซักครึ่งชั่วโมงมันเริ่มจมดีดดึ๋งๆ โล่ง น่าจะปีนออกมาประมาณชั่วโมงนึงอ่า
ngood-ngid ออฟไลน์
« ตอบ #6 เมื่อ: 23/12/07, [14:37:00] »

ตกลง ตรงส่วนตา-ปลยหาง โดยประมาณใช่มั๊ยครับ coo01 งั้นก็3นิ้วแล้ว
ไอ้ตัวที่โดดหนีมาทั้งคืน ตอนแรกมันจะเดินขาโก่งตลอด(ไม่รู้ไรแม่ง)แต่ตอนนี้ดีแล้ว ลุกมาไล่ชาวบ้านเหมือนเดิม...(ไอ้นี่แหละที่เด็ดก้ามเพื่อนไป 2 ก้าม dea02)
ถึงคุณดุ๊กดิ๊ก ถ้าทดสอบงั้นคงโหดร้ายมาก ทางที่ดีจับตากแดดเลย จับเวลา n032 hide2
SomTuek ออฟไลน์
Sponsor
« ตอบ #7 เมื่อ: 24/12/07, [09:41:43] »

มาตรฐานของที่ร้าน (ทั้งขายปลีกขายส่ง) 
วัดจากปลายหัว จนถึงปลายหาง  ครับ 

วัดจากโคนก้านตาถึงปลายหาง

ขอปรึกษาคุณศรี ครับ 

การวัดจากโคนก้านตาถึงปลายหางนี่  เป็นมาตรฐานการวัดกุ้งเครที่ใช้กันสากลหรือปล่าวครับ 
หรือว่าส่วนใหญ่ในประเทศไทยใช้การวัดแบบนี้ หรือเป็นเฉพาะคุณศรีที่ใช้อย่างนี้เองครับ

ซึ่งถ้าเป็นโดย 2 เหตุแรก  ผมเองยินดีที่จะเปลี่ยนมาใช้อย่างนี้ก็ได้นะ  จะได้คุยภาษาเดียวกันทั้งตลาด  ไม่อย่างนั้นจะสับสนแน่
 con01

หน้า: 1   ขึ้นบน
พิมพ์