Aqua.c1ub.net
*
  Tue 11/Jun/2024
หน้า: 1   ลงล่าง
พิมพ์
ผู้เขียน หัวข้อ: ไม้น้ำพันธุ์อะไรบ้างที่ปลูกโดยไม่ต้องใช้คาร์บอน  (อ่าน 4195 ครั้ง)
tintin111 ออฟไลน์
Club Member
« เมื่อ: 07/02/12, [17:08:15] »
ตอบโดยอ้างถึงข้อความ

พอดีอยากเลี้ยงไม้น้ำแบบไม่ใช้คาร์บอนใครพอจะรู้ ช่วยแนะนำสายพันธุ์ไม้น้ำหน่อยครับ
Australia ออฟไลน์
Club Follower
« ตอบ #1 เมื่อ: 08/02/12, [09:13:30] »

อนูเบียส
บัว
จอก แหน
สาหร่ายหางกระรอก
โทนิน่า
สาหร่ายขนนก
Club Member
« ตอบ #2 เมื่อ: 08/02/12, [09:28:20] »

ขอบคุณคับ
iodineman ออฟไลน์
Club Veteran
« ตอบ #3 เมื่อ: 08/02/12, [09:55:30] »

คาดเดาว่า จขกท เป็นมือใหม่  ซึ่งผมคิดว่า โททีน่า มันไม่น่าเหมาะกับมือใหม่นะครับ

ที่ผมเคยปลูกแบบไม่มี CO2 แล้วโต (แบบช้าๆ 036 036) ก็จะมี

อเมซอน ทรอปิก้า
อเมซอน มาตี้
อนูเบียส
เฟิร์นรากดำธรรมดา
คริป เวนดี้
เทปตรง
หญ้าซาจิ

ประมาณนี้ครับ
Hard Ggm ออฟไลน์
Club Veteran
« ตอบ #4 เมื่อ: 08/02/12, [10:07:29] »

คาดเดาว่า จขกท เป็นมือใหม่  ซึ่งผมคิดว่า โททีน่า มันไม่น่าเหมาะกับมือใหม่นะครับ

ที่ผมเคยปลูกแบบไม่มี CO2 แล้วโต (แบบช้าๆ 036 036) ก็จะมี

อเมซอน ทรอปิก้า
อเมซอน มาตี้
อนูเบียส
เฟิร์นรากดำธรรมดา
คริป เวนดี้
เทปตรง
หญ้าซาจิ

ประมาณนี้ครับ
[เจ๋ง]
Club Member
« ตอบ #5 เมื่อ: 08/02/12, [10:12:20] »

ขอบคุณทุกท่านที่แช่ความรู้
minova ออฟไลน์
Cute Member
« ตอบ #6 เมื่อ: 08/02/12, [10:28:48] »

เท่าที่ทราบ มีตระกูล เทปแคบ เทปตรง เทปเกลียว
พวกนี้สามารถปลูกในบ่อกุ้งตามฟาร์มได้เลย งามตามปกติ

ส่วนเฟิร์น  มอส  อนูเบียส เป็นไม้ชอบน้ำเย็น ขาดคาร์บอนได้นาน
ข้อเสียคือ โตช้า แตกใบช้ามาก

อะเมซอน เป็นอีกตระกูลที่กินปุ๋ยมาก แสงมาก ทนทานการขาดคาร์บอนได้เช่นกัน
ผลเสียคือ ใบเล็กลง โตช้า แกรน และ ไม่สีไม่สวย

ไม้ข้อทั่วๆไปที่เลี้ยงในตู้กุ้งที่ไม่มีคาร์บอนเลย
แต่ยังพอสวยงามได้ ก็ แอมมาเนีย ยังคงให้สีแดงแต่ต้น+ใบเล็กลง
โรทาล่า ลำต้นและใบ จะค่อยๆเล็กลง โตช้าสุดๆ ขนาดเดือนนึง เท่ากับ 1 สัปดาห์ที่ให้คาร์บอนปกติ
เพอใบมือ ค่อยๆละลาย แตกยอดใหม่จริงและเล็กลงเรื่อยๆ รากขาด
มายาก้า โตสวยถ้าน้ำเย็น ปลูกได้เช่นกัน
คลิปโตคอลีนทุกชนิด ปลูกได้ แต่ใบจะเล็กลง แตกใบช้า แต่ฟอร์มต้นยังเป็นกอเหมือนเดิม

สรุป เมื่อต้นไม้ขาดคาร์บอนที่ช่วยในการสังเคราะห์แแสง
ต้องดูแลด้านอื่นให้มากกว่้าเดิม เช่น การฝังปุ๋ยและให้แสงที่เพียงพอด้วย
หลายชนิดอาจเล็กลงเรื่อย จนไม่สามารถโตต่อไปได้อีก ค่ะ
ต้นไม้หลายชนิดโตช้าลง ก้างเล็กแกรนลง และให้ลายใบ แตกสี แตกแฉกของใบที่ผิดเพี้ยนไป ไม่สวยเท่าการให้คาร์บอน
Club Member
« ตอบ #7 เมื่อ: 09/02/12, [15:11:10] »

คับ
หน้า: 1   ขึ้นบน
พิมพ์