Aqua.c1ub.net
*
  Sat 27/Apr/2024
หน้า: 1   ลงล่าง
พิมพ์
ผู้เขียน หัวข้อ: ปลางวงช้าง เลี้ยงรวมกับปลาแพะ ได้มั้ยครีบ??  (อ่าน 1808 ครั้ง)
llnirutll ออฟไลน์
Club Member
« เมื่อ: 06/02/12, [23:03:23] »
ตอบโดยอ้างถึงข้อความ

ปลางวงช้าง เลี้ยงรวมกับปลาแพะ ได้มั้ยครับ??

พอดี ตั้งใจจะเลี้ยง ปลางวงช้าง ปลาแพะ แล้วก็ ซิวข้างขวานซักฝูง

พอดีกำลังจะ set ตู้ใหม่ครับ แนะนำด้วยครับ
Fibo ออฟไลน์
Club Champion
« ตอบ #1 เมื่อ: 07/02/12, [04:54:44] »

เลี้ยงแต่ฝูงซิวก็สวย
traanzs ออฟไลน์
Club Member
« ตอบ #2 เมื่อ: 07/02/12, [15:31:03] »

ถ้าผมจำไม่ผิดปลางวงช้าง เค้าหากินตอนกลางคืน โดยใช้การปล่อยกระแสไฟฟ้าอย่างอ่อนๆ นำทางหาอาหารที่อยู่ในดิน ในทราย  แต่แพะเค้าใช้หนวดคุ้ยหาเอา  ถ้าเกิดงวงช้างไปจิ้มใส่แพะขึ้นมาไม่รู้จะโดนไฟดูดเป็นอันตรายไหม
รอท่านอื่นที่มาเสริมอีกทีนะคับ  ผมไม่ค่อยมั่นใจเท่าไหร่เพราะไม่เคยเลี้ยงรวมกัน
parasall ออฟไลน์
Club Brother
« ตอบ #3 เมื่อ: 07/02/12, [18:51:43] »

งวงช้างตัวนี้มันน่าจะคนละสายพันธุ์กับที่ปล่อยกระเเสไฟฟ้าอะมั่งครับเพราะพันธุ์นั้นตัวใหญ่มาก...เเต่ผมว่ามันน่าจะไล่ซิวข้างขวานนะครับ

รอท่านอื่นเพิ่มเติมครับ
runner ออฟไลน์
Club Brother
« ตอบ #4 เมื่อ: 07/02/12, [19:06:58] »

ไฟฟ้าของปลาพวกนี้สำหรับหาอาหารมันอ่อนมากๆครับไม่เป็นอันตราย(เหมือนกับแบล๊กโกส)
แต่ผมคิดว่างวงช้างควรจะเลี้ยงเดียวไปเลยจะดีกว่าเพราะมันตัวค่อนข้างโตและหวงถิ่นพอสมควร
ที่สำคัญคือหากินระดับเดียวกับปลาแพะอาจจะเกิดกระทบกระทั่งกันได้ครับ
llnirutll ออฟไลน์
Club Member
« ตอบ #5 เมื่อ: 07/02/12, [22:22:12] »

ขอบคุณทุกความเห็นนะครับ  [เจ๋ง]

สงสัยว่าจะเปลี่ยนตัวแล้วครับ คงไม่เอางวงช้างแล้ว เพราะ ปลาหลักอยากให้เป็นปลาแพะครับ  [on_018]

กลัวปลาแพะอยู่ลำบาก  [on_035]
หน้า: 1   ขึ้นบน
พิมพ์