Aqua.c1ub.net
*
  Fri 19/Apr/2024
หน้า: 1 2   ลงล่าง
พิมพ์
ผู้เขียน หัวข้อ: ปูแมงมุมแคระ(เจาะลึก)  (อ่าน 50896 ครั้ง)
แก้ว เสรีชน ออฟไลน์
Club Brother
« เมื่อ: 16/01/12, [20:08:15] »
ตอบโดยอ้างถึงข้อความ

ชื่อวิทย์์:   Limnopilos naiyanetri
ชื่อสามัญ:   Thai Micro Crab
ชื่อไทย :   ปูแมงมุมแคระ
     ปูแมงมุมแคระ  Limnopilos naiyanetri อยู่ในครอบครัว Hymenosomatidae(กลุ่มปูแมงมุม) มีขนาดเล็กพอที่จะเรียกว่าเป็นปูแมงมุมแคระ ด้วยขนาดที่น่าเอ็นดูบวกกับนิสัยสุภาพ(แม้จะขี้อายไปนิด)ทำให้มันกลายมาเป็นปูสามัญประจำตู้ไม้น้ำไปโดยปริยาย
     ที่อยู่อาศัย  ในธรรมชาติมันอาศัยอยู่ในบริเวณที่มีอ็อกซิเจนสูงในแม่น้ำเจ้าพระยา เกาะอยู่ตามรากผักตบชวา แต่ในตู้เลี้ยงแม้ว่าจะเอาผักตบชวาใส่ไว้ให้ก็ดูเหมือนว่ามันพอใจที่จะไต่ไปตามต้นไม้น้ำมากกว่า
     ลักษณะทั่วไป  โดยทั่วไปมีสีเทา อาจมีบางตัวที่มีสีน้ำตาล
เมื่อโตเต็มที่ความกว้างของกระดองยาวหกมิลลิเมตร วัดจากปลายขาด้านซ้ายไปหาปลายขาด้านขวายาวประมาณหนึ่งเซนติเมตรขายาวๆนี้สามารถพับได้ครึ่งหนึ่งเวลามันถูกรบกวนหรือจับขึ้นมาจากน้ำ ขาและก้ามมีปอยขนงอกออกมา ปอยขนนี้จะเป็นตัววัดสุขภาพของมันได้เพราะตัวที่สมบูรณ์จะมีขนขึ้นเต็มทั้งขาทั้งก้าม และมันใช้ปอยขนนี้สำหรับจับอนุภาคของอาหารที่ลอยมาตามน้ำ(ในสารคดีของไอ้หรั่งเค้าบอกว่าขนนี้สามารถสัมผัสได้ว่าอะไรกินได้อะไรกินไม่ได้ซึ่งน่าจะจริงเพราะเวลาที่อาหารลอยตามน้ำไปโดนขนมันมันจะคว้าทันที)
     อาหาร  Chuang and Ng (1994)ได้สันนิษฐานไว้ว่าปูแมงมุมน้ำจืดที่พบในประเทศไทยมีพฤติกรรมกินตะกอนดิน และเศษซากเป็นอาหารหลัก แต่ในทวีปออสเตรเลีย Lucus (1980) ศึกษาองค์ประกอบอาหารในกระเพาะปูในวงศ์ Hymenosomatidae พบเศษซากของพืชเป็นองค์ประกอบหลัก รองลงมาเป็น แอมฟิพอด (amphipod) พอลีคีต (polychaete) โคพีพอด (copepod) ไอโซพอด (isopod) และแพลงก์ตอนพืช ดังนั้นกล่าวได้ว่าปูแมงมุมแคระเป็นสัตว์ที่กินได้ทั้งพืชและสัตว์ขอเพียงมาติดกับขนของมัน แต่สำหรับผมผมให้ซากุระ เตตร้าบิต หรือไข่แดงต้มบดให้เป็นแป้งละลายกับน้ำให้ข้นๆแล้วเทไปตรงจุดที่มันรวมตัวกันอยู่ซึ่งผลตอบรับดีมาก ซึ่งถ้าให้ซากุระ หรือเตตร้าบิตเป็นเม็ดๆโรยให้มันมันจะหาอาหารได้ช้าและไม่ค่อยรอด ***เพิ่มเติม สำหรับอาหารพวกอาหารสด เช่น ข้าวสวย ผักต้ม ปลาต้ม สามารถให้ได้โดยบดให้เป็นผงละลายน้ำและให้ในจำนวนน้อย
     พฤติกรรม  ไม่รื้อต้นไม้น้ำ สุภาพ ขี้อาย(ขี้อายจริงๆถ้าไม่หิวอาจจะไม่ปรากฏตัวให้เห็นเลย)เลี้ยงรวมกับกุ้งแคระทั่วไปที่ไม่ต้องการปัจจัยพิเศษได้ดี มันจะตื่นตัวที่อุณหภูมิ26-28องศาC แต่ก็ไม่มีปัญหาที่จะอยู่ในอุณหภูมิ22-25องศาC และในตู้ไม้น้ำที่สะอาดสามารถเลี้ยงมันได้เป็นเวลานาน
     การสืบพันธุ์  ปูแมงมุมน้ำจืดในวงศ์ Hymenosomatidae มีช่วงอายุประมาณ 1 ถึง 3 ปี ในที่เลี้ยง ซึ่งพร้อมที่จะสืบพันธุ์เมื่อกระดองมีความกว้างสามถึงหกมิลลิเมตร ความดกของไข่ประมาณ สามสิบถึงสองร้อยฟอง ปูแมงมุมมีไข่ค่อนข้างเล็กในระยะสุดท้ายของการอุ้มไข่มันจะปล่อยตัวอ่อนที่เหมือนแพลงตอนเรียกว่าzoeaซึ่งมีลักษณะคล้ายไรแดงแต่ตัวจะใหญ่กว่า ว่ายน้ำได้คล่องกว่าเล็กน้อย สีออกเป็นเหลืองอ่อนๆ ซึ่งจะมีขนาด0.5มม.ถึง0.7มม.จากเส้นผ่าศูนย์กลาง ซึงมันจะอยู่ภายใต้ตับปิ้งของตัวแม่จนกว่าตัวอ่อนจะฟัก ตัวอ่อนของปูแมงมุมแคระมักว่ายไปหาแสงเสมอดังนั้นควรวางไฟไว้ในตำแหน่งที่สะดวกจะให้อาหารและที่ๆมันจะไม่ว่ายเข้าไปติดอะไร แต่ผู้เลี้ยงยังไม่สามารถเลี้ยงตัวอ่อนนี้ให้อายุยืนเกินเก้าวันได้(รวมทั้งผมด้วย)ซึ่งยังสรุปเหตุผลไม่ได้แต่หลายคนก็ยังค้นหาวิธีที่จะทำให้สำเร็จ
     อ้างอิง     http://www.practicalfishkeeping.co.uk/content.php?sid=60
                            http://www.ejournal.su.ac.th/upload/150.pdf
                            http://www.aseanbiodiversity.info/Abstract/53003114.pdf       (limnopilos niyanetriเป็นชื่อที่ตั้งเป็นเกียรติ์แก่ศาสตราจารย์ไพบูลยํ นัยเนตรผู้ช่วยเหลือPeter K.L. Ng หนึ่งในสองของผู้้ค้นพบปูแมงมุมแคระชนิดนี้หลายครั้งตลอดระยะเวลาหลายปีและยังได้ให้ตัวอย่างไปเพื่อการศึกษาอีกด้วย)

ปล.นั่งแปลอยู่นาน ถ้าชอบรบกวนกดบวกเป็นกำลังใจด้วยครับ
อัพเดตครับ ตอนนี้ทดลองเลี้ยงปูแมงมุมสองตัวกับหอยเขาหกตัวที่ความเค็ม 5PPT มาได้เดือนนึงแล้ว ทั้งหมดแข็งแรงดี ไม่ตายเลย โดยเฉพาะหอยเขาโตเร็วดีมาก แต่ยังไม่มีความคืบหน้าเรื่องการขยายพันธุ์(24/04/2556)
      อัพเดตครับหลังจากเพิ่มความเค็มมาที่ 10ppt แล้วปูก็ไม่ได้มีการสูญเสียครับ ก็ลอกคราบตามปกติแต่รู้สึกว่าจะโตขึ้นกว่าในอัตราที่เลี้ยงน้ำจืด(19/06/2556)
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 19/06/13, [00:18:29] โดย มุนี »
Tags: อื่นๆ 
Longhairguy ออฟไลน์
Shrimp Admin
« ตอบ #1 เมื่อ: 16/01/12, [23:46:28] »

"ซึ่งพร้อมที่จะสืบพันธุ์เมื่อกระดอมีความกว้างสามถึงหกมิลลิเมตร"

กระดองครับ ไม่ใช่กระดอ
« ตอบ #2 เมื่อ: 17/01/12, [00:30:40] »

"ซึ่งพร้อมที่จะสืบพันธุ์เมื่อกระดอมีความกว้างสามถึงหกมิลลิเมตร"

เอ้อออ [on_008] technical error  คีย์บอร์ดมันแข็งพิมพ์ไม่ไปอ่ะครับ แต่แก้แล้วครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 17/01/12, [00:32:43] โดย มุนี »
โปเต้ ออฟไลน์
Club Veteran
« ตอบ #3 เมื่อ: 17/01/12, [10:24:48] »

[เจ๋ง] ขอบคุณมากครับสำหรับข้อมูล อยากเลี้ยงทันที
raidenII ออฟไลน์
Club Follower
« ตอบ #4 เมื่อ: 17/01/12, [10:45:31] »

ขอบคุณนะคร้าาาาบ
บัง! ออฟไลน์
in Wonderland
« ตอบ #5 เมื่อ: 17/01/12, [11:24:38] »

อ้างอิงอ่ะ อ้างอิง เครด่งเครดิต
№Diesőρ ออฟไลน์
Club Champion
« ตอบ #6 เมื่อ: 17/01/12, [19:24:56] »

น่ารักดี ชอบครับ  [เจ๋ง] [เจ๋ง]
redwing ออฟไลน์
Club Member
« ตอบ #7 เมื่อ: 18/01/12, [06:45:00] »

้hahaha นึกว่าตั้งใจ....

กด +  [เจ๋ง] ให้แล้วครับ

ปูอย่างนี้ที่สวนมีมั้ยครับ
« ตอบ #8 เมื่อ: 18/01/12, [08:13:32] »

ลองไปที่ร้านต้นสายปลายน้ำดูสิครับ หรือไม่ก็
http://aqua.c1ub.net/forum/index.php?topic=157735.0
และ
http://aqua.c1ub.net/forum/index.php?topic=148358.0
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 18/01/12, [22:08:12] โดย มุนี »
« ตอบ #9 เมื่อ: 19/01/12, [10:55:14] »

http://www.aseanbiodiversity.info/Abstract/53003114.pdf       (limnopilos niyanetriเป็นชื่อที่ตั้งเป็นเกียรติ์แก่ ศาสตราจารย์ไพบูลยํ นัยเนตร ผู้ช่วยเหลือPeter K.L. Ng ผู้ร่วมค้นพบคนที่สองของผู้้ค้นพบปูแมงมุมแคระชนิดนี้(คนแรกคือ Christina T.N. Chuang)หลายครั้งตลอดระยะเวลาหลายปีและยังได้ให้ตัวอย่างไปเพื่อการศึกษาอีกด้วย)
ต้องขอโทษจริงๆที่ตกข้อมูลที่สำคัญอย่างมากนี้ไป....ทีนี้ก็สมบูรณ์ที่สุดเท่าที่แปลได้แล้ว(จริงๆแล้วมีข้อมูลลึกๆมากกว่านี้อีกแต่เป็นเรื่องของกายวิภาคซึ่งคงไม่เกี่ยวกับเว็บนี้ แล้วก็เป็นศัพท์เฉพาะซึ่งยากมากสำหรับเด็กรัฐศาสตร์อย่างผมจริงๆ แต่ถ้าให้คนจบประมงหรือถนัดพวก carcinology มาแปลผมว่าคงใช้เวลาไม่เกินครึ่งชั่วโมงแน่นอน ดังนั้นถ้ามีข้อบกพร่องในการแปลก็ช่วยแนะนำด้วยครับ [on_018]
corydoras ออฟไลน์
« ตอบ #10 เมื่อ: 20/01/12, [17:47:16] »

สรุปคือเลี้ยงกะปลาได้ใช่มะคับ
« ตอบ #11 เมื่อ: 22/01/12, [10:11:09] »

สรุปคือเลี้ยงกะปลาได้ใช่มะคับ
อย่าให้ใหญ่กว่าคาร์ดินัลนะครับ มันจะกินปูได้
Naxinho ออฟไลน์
Club Veteran
« ตอบ #12 เมื่อ: 22/01/12, [12:09:55] »

จ๊าบมาก บวกให้แล้วครับ [เจ๋ง]
thongkung ออฟไลน์
Club Member
« ตอบ #13 เมื่อ: 22/01/12, [14:10:16] »

น่าเอามาเลี้ยงบ้างจัง
mendietai ออฟไลน์
« ตอบ #14 เมื่อ: 28/01/12, [15:39:17] »

[mo_001]  ของใหม่น่าหามาใส่ตู้...
whisky ออฟไลน์
Club Member
« ตอบ #15 เมื่อ: 30/01/12, [09:19:09] »

[on_065]ขอบคุณมากครับสำหรับความรู้แล้ข้อมูลใหม่ๆ [on_018]
fitflopintrend ออฟไลน์
Club Member
« ตอบ #16 เมื่อ: 01/02/12, [21:06:50] »

หาซื้อได้ที่ไหนครับ ราคาประมาณเท้าไหร่ ว่าจะเอามาประดับตู้ซักหน่อย [on_abe]
CHY ออฟไลน์
Club Member
« ตอบ #17 เมื่อ: 05/02/12, [16:39:08] »

หาซื้อได้ที่ไหนครับ ราคาประมาณเท้าไหร่ ว่าจะเอามาประดับตู้ซักหน่อย [on_abe]

ราคาไม่น่าเกิน 20บาท นะคับ
ผมเห็นที่ร้าน ต้นสาย...ปลายน้ำ  มีเป็นล้าน

ของผมเพิ่งออกลูกลอยเต็มตู้เลย เหมือนหิมะตกในตู้ [on_026]
« ตอบ #18 เมื่อ: 15/02/12, [18:06:33] »

ราคาไม่น่าเกิน 20บาท นะคับ
ผมเห็นที่ร้าน ต้นสาย...ปลายน้ำ  มีเป็นล้าน

ของผมเพิ่งออกลูกลอยเต็มตู้เลย เหมือนหิมะตกในตู้ [on_026]
ตอนนี้มีขารึยังครับ
nuttoseekonly ออฟไลน์
Club Member
« ตอบ #19 เมื่อ: 25/02/12, [23:58:16] »

แถวสัตหีบแถบไม่มีขายเลบT^Tอยากได้จังครับ [เจ๋ง]
CHY ออฟไลน์
Club Member
« ตอบ #20 เมื่อ: 27/02/12, [11:37:17] »

ตอนนี้มีขารึยังครับ

หายไปกับสายนำ้แล้วละครับ ตั้งแต่ตอนนั้นจบถึงตอนนี้ ไม่เห็นซักตัว ไม่ได้เปลี่ยนนำ้ด้วยซิ [on_065]
« ตอบ #21 เมื่อ: 28/02/12, [18:47:32] »

หายไปกับสายนำ้แล้วละครับ ตั้งแต่ตอนนั้นจบถึงตอนนี้ ไม่เห็นซักตัว ไม่ได้เปลี่ยนนำ้ด้วยซิ [on_065]
ผมก็พยายามมาหลายรอบแล้วครับ ก็จะพยายามต่อไป [on_007]
« ตอบ #22 เมื่อ: 28/02/12, [18:53:36] »

Update.....ในตู้ไม้น้ำมันถ้ามีจุดที่ให้อาหารเป็นประจำ มันจะมาปรากฏตัวทุกวันช่วง 1-2 ทุ่ม [on_055]
tonie13 ออฟไลน์
Club Member
« ตอบ #23 เมื่อ: 07/03/12, [11:20:41] »

สงสัยจะมีลูกยาก แถวสนามหลวง2มีขายป่าวครับใครรู้บ้าง  เลี้ยงกับพวกกุ้งแคระเป็นไรรึเปล่าครับ
CHY ออฟไลน์
Club Member
« ตอบ #24 เมื่อ: 07/03/12, [14:52:26] »

สงสัยจะมีลูกยาก แถวสนามหลวง2มีขายป่าวครับใครรู้บ้าง  เลี้ยงกับพวกกุ้งแคระเป็นไรรึเปล่าครับ
เลี้ยงรวมได้ครับ สบายมาก ผมก็เลี้ยงรวมอยู๋่ะ [เย้ะ]
PARKER.N ออฟไลน์
« ตอบ #25 เมื่อ: 24/03/12, [11:54:28] »

แปลกทั้งนั้น อยากเห็นตัวเป็นๆ จะได้เอามาลงตู้  [on_026]
tototitle1 ออฟไลน์
Club Member
« ตอบ #26 เมื่อ: 01/04/12, [18:41:51] »

ว้าว อลังการณ์  [on_062]
Ten-Ten ออฟไลน์
Club Member
« ตอบ #27 เมื่อ: 02/04/12, [10:42:15] »

อย่าให้ใหญ่กว่าคาร์ดินัลนะครับ มันจะกินปูได้

ขอโทษนะครับ ปลาคาดินัลจะกินปูที่ตัวใหญ่เหรอครับผม  [on_008] (ล้อเล่นนะครับ)  [on_026]

ขอบคุณสำหรับความรู้ครับ เห็นแล้วน่ามีในตู้ผมบ้างจังเลย  emb01
DeepSix ออฟไลน์
Club Member
« ตอบ #28 เมื่อ: 02/04/12, [14:05:53] »

<a href="http://www.youtube.com/v/7vVzRIdjhoQ" target="_blank">http://www.youtube.com/v/7vVzRIdjhoQ</a>

ขอแจมด้วยคนครับ วีดีโอถ่ายจากตู้ที่บ้าน ( อเมริกา )
« ตอบ #29 เมื่อ: 03/04/12, [13:01:40] »

<a href="http://www.youtube.com/v/7vVzRIdjhoQ" target="_blank">http://www.youtube.com/v/7vVzRIdjhoQ</a>

ขอแจมด้วยคนครับ วีดีโอถ่ายจากตู้ที่บ้าน ( อเมริกา )
ชัดดีครับ บางช่วงเหมือนเห็นลูกมันลอยไปลอยมาเลย
หน้า: 1 2   ขึ้นบน
พิมพ์