Aqua.c1ub.net
*
  Fri 17/May/2024
หน้า: 1   ลงล่าง
พิมพ์
ผู้เขียน หัวข้อ: กำลังจะตั้งตู้ทะเลมั้ง ถ้าเลี้ยงแบบกรองนอกจะไหวไหมครับ  (อ่าน 7651 ครั้ง)
chai46 ออฟไลน์
Club Member
« เมื่อ: 14/01/12, [18:39:50] »
ตอบโดยอ้างถึงข้อความ

ไม่ยากใช้กรองล่างเพราะตู้เล็ก ประมาณ 100ลิตร จะเน้นที่อุปกรณ์จะรอดเปล่าอ่ะ
ที่จะใช้ก็มีไฟMH 150w.+กรองนอก2ตัว+ชิลเลอร์+สกริมเมอร์แบบแขวน+calsium Reatcor+อื่นๆที่จำเป้น
อยากเลี้ยงพวกก้นตู้แบบง่ายๆ ปลาสัก2-3ตัว เพื่อนๆคิดว่าพอไหวไหมครับ.

onewmanl ออฟไลน์
Club Member
« ตอบ #1 เมื่อ: 14/01/12, [19:35:42] »

ถ้าเลี้ยงก้นตู้ง่ายๆ ตัดcalsium Reatcor ออกเลย ไม่จำเป็น
calsium Reatcor ไว้เลเี้ยงพวกโครงแข็ง พวกเขา หรือ มอนติ ประมานนี้ครับ
ที่เหลือ สบาย ครับ

ปล. แอบอิจฉา อุปกรณ์ emb01
dualsim ออฟไลน์
Club Member
« ตอบ #2 เมื่อ: 14/01/12, [19:43:24] »

ใช้กรองนอกเหมือนกันครับ 2 ลูก
Vanilla ออฟไลน์
Club Follower
« ตอบ #3 เมื่อ: 14/01/12, [21:29:26] »

อุปกรณ์หรูว่ากรองล่างอีกนะครับ  ้hahaha
mojinako ออฟไลน์
« ตอบ #4 เมื่อ: 14/01/12, [23:47:25] »

สกิมเมอร์ดีๆซักตัวครับ แต่สกิมเมอร์ดีๆเกือบทั้งหมดต้องใช้กรองล่างครับ
มีอุปกรณ์มากมาย แต่เป็นอุปกรณ์ที่ไม่จำเป็น ก็ช่วยอะไรไม่ได้มากเท่าไหร่ครับ
sizzz ออฟไลน์
Club Member
« ตอบ #5 เมื่อ: 15/01/12, [07:40:54] »

ขอแนะนำอุปกรณ์แล้วกันครับ  ไฟ  ใช้T5HOแทนก้อได้ครับ  ถ้าไม่เน้นเลี้ยงประการังที่ต้องใช้แสงมากครับและ
ไม่ร้อนเหมือนMHด้วยครับ 

2.กรองนอกใช้ได้ครับ   หรือจะใช้กรองแขวนก้อได้ครับ   เคยใช้เลี้ยงอยู่ครับ

3.สกิมเมอร์แนะนำ  บับเบิ้ลมากัส คิวคิวครับ   ใช้ดีเคยใช้อยู่ครับ  หามือ2เอาก้อได้ครับ ราคาไม่เกิน1200แบบเหลือประกัน  ของใหม่ 1600บาท

+calsium Reatcor  ไม่จำเป็นครับ

http://aqua.c1ub.net/forum/index.php?topic=161403.0  รูปตู้เก่าผมครับ
Club Member
« ตอบ #6 เมื่อ: 15/01/12, [09:35:51] »

ขอบคุณทุกท่านครับที่แนะนำ พอดีcalcium ผมซื้อมาแล้วอ่ะของazoo มันใช้แขวนหลังตู้ได้
ส่วนสกิมเมอร์จะไปซื้อตัวนี้ครับแขวนหลังตู้ดูไม่เกะกะตาในตู้ดีครับ ทำน้ำได้400ลิตรครับ.

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 15/01/12, [09:37:26] โดย chai46 »
kira ออฟไลน์
« ตอบ #7 เมื่อ: 15/01/12, [09:44:20] »

--ใช้กรองนอกก็เลี้ยงได้อยู่แล้ว แต่มีเดียที่ใช้ เป็นปะกาัรังจะดีกว่า ช่วยค่า PH ด้วย
--ส่วนไฟ MH ได้ยิ่งดี ตู้ไม่ลึกเลี้ยงได้เกือบหมด มีชิลเลอร์อยู่ ไม่ต้องกลัวร้อน
--แคลเซียมรีแอกเตอร์ ถ้าไม่ได้เลี้ยงเขาไม่ต้องใช้ เปลี่ยนน้ำเอาครับ ถ้าซื้อแล้วก็ต้องวัดแคลเซียมด้วยนะครับ
เพื่อมากเกินน้อยเกินมีผลหมด
--ส่วนสกิมเมอร์ซื้อมาโอเคอยู่แล้ว

[on_066]
ปาป้าซีซ่าร์ *0* ออฟไลน์
Club Brother
« ตอบ #8 เมื่อ: 15/01/12, [12:21:55] »

ผมว่ากรองนอกระยะยาวเหนื่อยครับ
ตะกอนมันจะไปตันในกรอง ทำความสะอาดยากและหมักหมม

ขายมาทำกรองล่างจะสะดวกกว่าในเรื่องทำความสะอาดและดูแลรักษาครับ
Club Member
« ตอบ #9 เมื่อ: 15/01/12, [13:04:21] »

ขอบคุณที่แนะนำเพิ่มครับ
ผมว่ากรองนอกระยะยาวเหนื่อยครับ
ตะกอนมันจะไปตันในกรอง ทำความสะอาดยากและหมักหมม

ขายมาทำกรองล่างจะสะดวกกว่าในเรื่องทำความสะอาดและดูแลรักษาครับ
ผมก็คิดเหมือนกันแต่ไม่มีที่วางตู้ล่างคับ ที่มันจำกัด ไว้เลี้ยงรอดแล้วค่อยเปลี่ยนชุดใหม่
ขอทดลองเลี้ยงดูก่อนคับ
--ใช้กรองนอกก็เลี้ยงได้อยู่แล้ว แต่มีเดียที่ใช้ เป็นปะกาัรังจะดีกว่า ช่วยค่า PH ด้วย
--ส่วนไฟ MH ได้ยิ่งดี ตู้ไม่ลึกเลี้ยงได้เกือบหมด มีชิลเลอร์อยู่ ไม่ต้องกลัวร้อน
--แคลเซียมรีแอกเตอร์ ถ้าไม่ได้เลี้ยงเขาไม่ต้องใช้ เปลี่ยนน้ำเอาครับ ถ้าซื้อแล้วก็ต้องวัดแคลเซียมด้วยนะครับ
เพื่อมากเกินน้อยเกินมีผลหมด
--ส่วนสกิมเมอร์ซื้อมาโอเคอยู่แล้ว

[on_066]
พอดีผมซื้อกรองนอกeheim ระบบ wet/dry เค้าบอกสำหรับเลี้ยงปลาทะเล
ก็เลยซื้อมีเดียazoo ที่มีรูพรุนเยอะๆคับ คือQuartz Ball 2L.+ACTIVE FILTER 4 IN 1 2ลิตร.
ตอนนี้ยังไม่รู้จักเลี้ยงได้ดีหรือเปล่า จะพยายามดูครับ.

« ตอบ #10 เมื่อ: 15/01/12, [13:47:12] »

ลองดูครับ แต่คงต้องเหนื่อยกับการดูแลสักหน่อย

ขอให้มีความสุขกับตู้ทะเลนะครับ
rsujizakub ออฟไลน์
Club Member
« ตอบ #11 เมื่อ: 15/01/12, [14:52:46] »

ทำแบบผมจิ ราคาถูกกว่าใส่สาหร่ายได้ด้วย

natz_gadd ออฟไลน์
« ตอบ #12 เมื่อ: 15/01/12, [14:58:57] »

ผมว่าหัวใจสำคัญของระบบกำจัดของเสียในตู้ทะเลอยู่ที่สกิมเมอร์ เป็นอันดับแรก
เพราะของเสียส่วนใหญ่ในตู้จะกะลายไปในน้ำ พวกเมือกปลา ฯลฯ
เมื่อก่อนผมก็เคยสงสัยว่าทำไมพวกเลี้ยงปลาทะเลจึงไม่นิยมกรองนอกเหมือนเลี้ยงไม้น้ำ
พอศึกษามาซักพักจึงได้รู้ว่า กรองนอกมีโอกาสจะเป็นแหล่งสะสมของเสียในระยะยาว
ถ้าเป็นพวกไม้น้ำและปลาน้ำจืด เราใส่พวกมีเดียเป็นที่อยู่ของแบคทีเรียเพื่อกำจัดของเสีย
แต่ปลาทะเล ในน้ำทะเลที่มีเมือก ระยะยาว มันจะสะสมในมีเดียเราครับ
แถมกรองนอกยังไม่มีที่วางสกิมเมอร์ เหมือนกรองล่างอีก

ถ้าความเห็นผม ถ้าจะใช้กรองนอกเน้นกรองตะกอนทำความสะอาดบ่อยๆ ไม่ใส่มีเดียเยอะมากหรือแทบไม่ใส่เลย และไปให้ความสำคัญกับหินเป็นในตู้เพราะเป็นบ้านของแบคทีเรียได้เหมือนกัน ทดแทนมีเดียที่ไม่มีในกรองนอก
สกิมเมอร์ดีๆ เปลี่ยนน้ำเป็นประจำ เติมแบคทีเรียเป็นประจำ ผมว่าเลี้ยงได้นะ ยังไงเอาใจช่วยครับ
Club Member
« ตอบ #13 เมื่อ: 15/01/12, [17:13:03] »

วันนี้ตู้มาส่งมีรูด้านหลัง1รูด้วยกว้าง1.5นิ้วเค้าบอกไว้ให้น้ำลง..ตอนนี้ยังไม่มีเวลาจัดการกับของที่ซื้อมาเลย เริ่มลังเลว่าจะมีกรองล่างดีอ่ะเปล่า ชักลังเลอ่ะ เก็บไว้แบบนี้ก่อนดีกว่าไว้ว่างๆค่อยคิดใหม่ทำใหม่ ก่อนหน้านี้ซื้อสกิมเมอร์มาก็ไม่ชอบเกกางไม่สวย รอตัวใหม่มาแล้วค่อยเซ้ทอัปตู้ใหม่ดีกว่า
 ส่วนไฟผมลองวางดูได้สูงสุด10นิ้วจากตู้มันจะใก้ลไปหรือเปล่า เป็นไฟ MH 150 20000K.เขียนไว้ที่หลอด
ท้ายนี้ก็ขอขอบคุณทุกท่านที่แนะนำมาครับ...ชัย คับ.
« ตอบ #14 เมื่อ: 15/01/12, [19:59:43] »

ถ้าตู้เจาะมาก็ต้องจัดกรองล่างแล้วล่ะครับ
ไฟถ้ามีชิลเลอร์ก็ไม่ใช่ปัญหาครับ

แนะนำว่าถ้ามีเวลาลองไปย้อนอ่านกระทู้เก่าๆก็จะดีครับ
เพราะดูยังไม่ค่อยเข้าใจเรื่องระบบตู้ทะเลเลย
ถ้าเข้าใจแล้วมันจะง่ายขึ้นและรู้ว่าอะไรควรซื้ออะไรไม่จำเป็นต้องซื้อครับ
Species ออฟไลน์
Club Member
« ตอบ #15 เมื่อ: 15/01/12, [22:24:56] »

ถ้าตู้เจาะมาก็ต้องจัดกรองล่างแล้วล่ะครับ
ไฟถ้ามีชิลเลอร์ก็ไม่ใช่ปัญหาครับ

แนะนำว่าถ้ามีเวลาลองไปย้อนอ่านกระทู้เก่าๆก็จะดีครับ
เพราะดูยังไม่ค่อยเข้าใจเรื่องระบบตู้ทะเลเลย
ถ้าเข้าใจแล้วมันจะง่ายขึ้นและรู้ว่าอะไรควรซื้ออะไรไม่จำเป็นต้องซื้อครับ

+1  [เจ๋ง]
npartzz ออฟไลน์
« ตอบ #16 เมื่อ: 15/01/12, [23:44:56] »

แนะนำนะครับ

กรองล่างเถอะ

ถ้าคุณเลี้ยงไปซักพักคุณจะมาเสียใจครับที่ไม่ทำกรองล่างแต่แรก

ถ้าทำได้ทำ เถอะครับ

แล้วคุณจะสบายไปอีกนานนนนนนนนนนนนน

ถ้ากรองนอก เวลาเกิดอะไรขึ้นมันจะหาจุดยากมากครับ

แล้วผมขอบอกเลยว่า มันมีแน่ๆครับ ปัญหาอ่ะ มันจะจุกจิกมากครับ ต้องหมั่นดูแลเอาใจใส่อย่างใกล้ชิดหน่อยครับ

ยิ่งตู้เล็กๆค่ายิ่งแกว่งง่ายครับ

ส่วน ca reactor อย่าใส่เลยครับ การที่มีอุปกรณ์บางตัวที่ไม่เข้ากับตู้อาจจะเกิดปัญหามากกว่าประโยชน์นะครับ

ตู้ขนาดนี้เปลี่ยนน้ำเอาง่ายกว่า ดีกว่า เยอะมากครับ

ca reactor ถ้าไม่ควบคุมดูแลดีๆก็เกิดโทษได้เช่นกันนะครับ อุปกรณ์ทุกชิ้น มีโอกาศเกิดปัญหาได้ครับ ถ้าสามารถเลี้ยงแบบใช้อุปกรณ์ให้น้อยที่สุดแต่เกิดประโยชน์ที่สุด ผมว่า แบบนี้ดีที่สุดครับ ตัดปัญหาไปเยอะ

ผมเชื่อว่า ถ้าใจเย็น ตู้ทะเล เลี้ยงไม่ยากครับ ค่อยๆเป็นค่อยๆไป ศึกษาไปเรื่อยๆ ผลตอบแทนที่ได้ คุ้มแน่นอนครับ

อ้อ อีกนิด ไฟ ถ้ายังไม่ซื้อ ผมแนะนำ led นะครับ ตู้ขนาดนี้ led เอาอยู่ครับ จริงๆตู้ใหญ่ก็อยู่แต่แพงงงงงง

ค่าไฟถูกไปเยอะครับ  [on_066]
หน้า: 1   ขึ้นบน
พิมพ์