Aqua.c1ub.net
*
กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ ลงทะเบียน

ส่งอีเมล์ยืนยันการใช้งาน?
สำหรับวันที่เน็ตแย่ๆ เราขอแนะนำ C1ub Lite Version (มีรูปกับอีโม)หรือ C1ub WAP Version (ไม่มีทั้งอีโมและรูป มีแต่ตัวหนังสือ)
  Thu 23/Oct/2014
Loading
หน้า: 1 2   ลงล่าง
พิมพ์
ผู้เขียน หัวข้อ: ลองลงปลาดูคับ  (อ่าน 3138 ครั้ง)
boyza honda ออฟไลน์
Club Brother
boyza honda boyza honda เริ่มก้าวแรกสู่สังเวียน (You can't modify karma yet.)boyza honda เริ่มก้าวแรกสู่สังเวียน (You can't modify karma yet.)
boyzvespa@Gmail.com

« เมื่อ: 03/01/12, [06:46:52] »

ตู้ขนาดIQ5 เลี้ยงทะเลไหวปาวคับ อยากใส่แค่ทรายกับน้ำทะเล ปลาการ์ตูน2ตัวอ่ะคับ หรือ ถ้าเลี้ยงปลาไม่ได้เลี้ยงอะไรได้บ้างคับ

ขอบคุณคับ อั๊ยยยย!
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 11/01/12, [18:56:43] โดย RedBullx »
Like (+0) Bullshit! (-0)
Fibo ออฟไลน์
Club Champion
Fibo เริ่มก้าวแรกสู่สังเวียน Fibo เป็นที่นับหน้าถือตา (You can't modify karma yet.)Fibo เป็นที่นับหน้าถือตา (You can't modify karma yet.)Fibo เป็นที่นับหน้าถือตา (You can't modify karma yet.)Fibo เป็นที่นับหน้าถือตา (You can't modify karma yet.)Fibo เป็นที่นับหน้าถือตา (You can't modify karma yet.)
เหรียญบ้าพลังแพะอโดฟอย
LoachCorydorasPlecoGoby

« ตอบ #1 เมื่อ: 03/01/12, [06:50:53] »

ถ้าจำไม่ผิด   เคยเห็นที่ร้านใน JJ Mall เอามาโชว์เลี้ยงอยู่ครับ   ชื่อร้านจำไม่ได้ชั้น 1 นะ
Like (+1) Bullshit! (-0)

boyza honda เป็นที่นับหน้าถือตา boyza honda เริ่มก้าวแรกสู่สังเวียน (You can't modify karma yet.)boyza honda เริ่มก้าวแรกสู่สังเวียน (You can't modify karma yet.)

« ตอบ #2 เมื่อ: 03/01/12, [07:17:39] »

มันน่าจะไหวปาวคับ แค่2ตัว   อั๊ยยยย!
supanat ออฟไลน์
Club Member
supanat เริ่มก้าวแรกสู่สังเวียน supanat เป็นแค่ตัวประกอบต๊อกต๋อย ไร้ชื่อเสียง (You can't modify karma yet.)

« ตอบ #3 เมื่อ: 03/01/12, [10:15:39] »

ถ้าดูแลดีๆก้อไหวนะครับ ไปดูห้องโชว์ตู้ได้ IQ3 ก้อยังมี
boyza honda เป็นแค่ตัวประกอบต๊อกต๋อย ไร้ชื่อเสียง boyza honda เริ่มก้าวแรกสู่สังเวียน (You can't modify karma yet.)boyza honda เริ่มก้าวแรกสู่สังเวียน (You can't modify karma yet.)

« ตอบ #4 เมื่อ: 03/01/12, [12:46:44] »

ขอบคุณคับ กำลังศึกษาข้อมูล พอดีได้ตู้ตอนปีใหม่มา แล้วเห็นปลาการ์ตูนน่ารักดีเลยอยากเลี้ยงดู เคยเลี้ยงแต่พวกไม้น้ำ กุ้ง ปลามังกร เสือตอ แต่ทะเลนี้ยังไม่เคยลองสักครั้งเลย เนื่องมีคนบอกว่ามันยาก เลยไม่ได้เลี้ยงสักที แต่ปีนี้พอมีเวลาเลยอยากลองอ่ะคับ มีอะไรแนะนำผมได้นะคับ อั๊ยยยย!
อาเดียว ออฟไลน์
Club Veteran
อาเดียว เริ่มก้าวแรกสู่สังเวียน อาเดียว เป็นแค่ตัวประกอบต๊อกต๋อย ไร้ชื่อเสียง (You can't modify karma yet.)
078-2-51398-4 กสิกรไทย สาขาหัวหมาก Apisak

« ตอบ #5 เมื่อ: 03/01/12, [22:21:44] »

ขอแนะนำว่ามันเล็กเกินไปครับ

ควบคุมอะไรต่างๆก็ยาก ต้องขยันคอยดูแลสอดส่องตลอดเวลา

หลายคนเลี้ยงตู้เล้กๆแบบนี้ มีให้เห็นเยอะ คนขยันก้ไปรอด คนขี้เกียจก้ขายทิ้ง(ขายทิ้งเยอะ)

อย่างน้อย ตู้18หรือ20 มีกรองล่างจะดีมากครับ เผลอราคาพอๆหรือถูกกว่า iq5 อีกแต่ได้ครบสมใจ เลี้ยงง่ายสบายตา  เหอออ?

npartzz ออฟไลน์
Club Follower
npartzz เป็นแค่ตัวประกอบต๊อกต๋อย ไร้ชื่อเสียง npartzz เป็นแค่ตัวประกอบต๊อกต๋อย ไร้ชื่อเสียง (You can't modify karma yet.)
บ้ายังไงก็บ้าอย่างงั้น

« ตอบ #6 เมื่อ: 03/01/12, [22:33:20] »

2 ตัวน่าจะไหวครับแต่ไม่สุดครับ

เลี้ยงไปเด๋วก็งอกครับ อิอิ ปลายังไม่ทันจะอึดอัด คนเลี้ยงจะอึดอัดก่อนครับ  วะฮ่ะๆๆๆ

ผมว่าน่าจะซัก 24 ไปเลยอย่างน้อยครับ ควบคุมค่าต่างๆก็ง่ายกว่า จะเหนื่อยกว่าตู้เล็กหน่อยตรงเปลี่ยนน้ำ แต่ไม่ต้องวัดบ่อยเท่าตู้เล็กครับ อั๊ยยยย!

boyza honda เป็นแค่ตัวประกอบต๊อกต๋อย ไร้ชื่อเสียง boyza honda เริ่มก้าวแรกสู่สังเวียน (You can't modify karma yet.)boyza honda เริ่มก้าวแรกสู่สังเวียน (You can't modify karma yet.)

« ตอบ #7 เมื่อ: 03/01/12, [22:41:06] »

ขอแนะนำว่ามันเล็กเกินไปครับ

ควบคุมอะไรต่างๆก็ยาก ต้องขยันคอยดูแลสอดส่องตลอดเวลา

หลายคนเลี้ยงตู้เล้กๆแบบนี้ มีให้เห็นเยอะ คนขยันก้ไปรอด คนขี้เกียจก้ขายทิ้ง(ขายทิ้งเยอะ)

อย่างน้อย ตู้18หรือ20 มีกรองล่างจะดีมากครับ เผลอราคาพอๆหรือถูกกว่า iq5 อีกแต่ได้ครบสมใจ เลี้ยงง่ายสบายตา  เหอออ?

ได้ตู้มาแล้วอ่ะคับ แต่คงจะค่อยๆเก็บข้อมูลก่อนอ่ะคับ พรุ่งนี้ก็ว่าจะลองไปสวนค่อยศึกษา แต่มีอีกข้อที่ผมยังไม่ค่อยเข้าใจคือพวกมีเดียนี้อ่ะคับ มันใช้อันที่แถมมากับตู้ได้ปาว หรือต้องซื้อของที่ใช้กับปลาทะเลโดยเฉพาะ หมดกัน...
boyza honda เริ่มก้าวแรกสู่สังเวียน boyza honda เริ่มก้าวแรกสู่สังเวียน (You can't modify karma yet.)boyza honda เริ่มก้าวแรกสู่สังเวียน (You can't modify karma yet.)

« ตอบ #8 เมื่อ: 03/01/12, [22:47:53] »

2 ตัวน่าจะไหวครับแต่ไม่สุดครับ

เลี้ยงไปเด๋วก็งอกครับ อิอิ ปลายังไม่ทันจะอึดอัด คนเลี้ยงจะอึดอัดก่อนครับ  วะฮ่ะๆๆๆ

ผมว่าน่าจะซัก 24 ไปเลยอย่างน้อยครับ ควบคุมค่าต่างๆก็ง่ายกว่า จะเหนื่อยกว่าตู้เล็กหน่อยตรงเปลี่ยนน้ำ แต่ไม่ต้องวัดบ่อยเท่าตู้เล็กครับ อั๊ยยยย!
  ขอบคุณคับ  เด๋วไงจะลองเก็บเล็กผสมน้อยไปก่อนอ่ะคับ ลองตู้เล็กไปก่อนแล้วค่อยไปตู้ใหญ่
KiBom ออฟไลน์
Club Member
KiBom เริ่มก้าวแรกสู่สังเวียน KiBom สังคมรังเกียจ (You can't modify karma yet.)

« ตอบ #9 เมื่อ: 09/01/12, [11:06:47] »

ขอเล่าจากประสบการณ์นะครับ  ตอนนี้ผมมีตู้ไอคิวสามอยู่ เคยลงดอกไม้ทะเล (brown anemone) ตัวเล็ก ๆ ก็อยู่ได้เรื่อย ๆ นะครับ ยิ่งสิ่งมีชีวิตน้อยก็ของเสียน้อย ส่วนถ้าลงปลาด้วยก็ได้ครับแต่เหมาะสำหรับผู้มีประสบการณ์มาก ๆ หน่อย เพราะสงสารชีวิตน้อย ๆ และเงินที่จะต้องซื้อมา  หรืออีกช่องทางคือการสอบถามและศึกษาข้อมูลในเวปนี้ก่อนนะครับ  อย่าลองผิดลองถูกครับผม สงสารปลานะครับ  ถ้าตู้เล็กค่าต่าง ๆ ก้เปลี่ยนเร็ว การเปลี่ยนน้ำบ่อย ๆ ก็ไม่ดีต่อการปรับสภาพของปลา  หรือจะลองใช้ผงวิเศษ(จากร้านขายปลาในเจเจ ตรงข้ามกับสวนสมเด็จหรือตรงกับพิพิธภัณฑ์เด็กฯ ลองดูก็ได้นะครับเป็นเทคโนโลยีหรือนวัตกรรมนึง ไม่ได้ช่วยประชาสัมพันธ์นะครับแค่รู้เฉย ๆ  และก็ใช้มินิสกิมเมอร์ของร้านแอตแลนติด  ส่วนกรองก็ใช้ของที่แถมมาก็ได้แต่สำหรับตัวที่เป็น carbon หรือว่าเป็นกรองที่ต้องเปลี่ยนเปลี่ยนนะครับ แต่โดยมากตู้ปลาทะเลมักจะไม่ใช้กรองคาร์บอน  ก็อาศัยหิเป็นเอาก็ได้คร้บ แต่ตู้ไอคิวดีอย่างคือน้ำระเหยน้อยกว่าเดิมเพราะมีฝาให้ด้วย  ส่วนอุณหภฺมก็สำคัญนะครับ  ตู้เล็กก็เปลีย่นเร็วมาก ๆ ถ้าให้ดีก็ติดชิลเลอร์ไปเลย หรือหากไว้ในห้องเย็นหรือมีแอร์ก็ตามสบายเลยครับ  ตัวแปรมันเยอะ ...หรือถ้าหากไม่ค่อยมีเวลาอย่าเลี้ยงครับ ไปเลี้ยงอย่างอื่นดีก่วานะครับ  อย่างเช่นหอยหรืออะไรก็ได้ที่ไม่ต้องใช้เวลาและการดูแลเยอะ เช่นปลาแพลตตี้ก็ได้ครับ ทนหน่อย  หรอถ้าอยากเลี้ยงทะเลจริง ๆ ก้ลงแต่หินเป็นก็พอ...แล้วแตนะครับ  หรือจะลองดู youtube ดูก็ได้ มีเลี้ยงเยอะแยะไปตู้เล็ก ๆ  ถ้าถามว่าเลี้ยงได้ไหม ได้....แต...ข้อจำกัดเยอะ  ยังไงม้นคือระบบปิดที่เราสร้างขึ้นมา  ตัวแปรต่าง ๆ ก้ต้องมีตัวช่วยเสมอ เพราะฉะนั้นระบบพร้อม ความรู้พร้อม ก็เอาเลย  ...ครับง งง   ปะ...
The Reef Park ออฟไลน์
The Reef Park สังคมรังเกียจ The Reef Park เป็นแค่ตัวประกอบต๊อกต๋อย ไร้ชื่อเสียง (You can't modify karma yet.)
ไม่ว่าอะไรจะเกิดมันก็ต้องเกิด ดังนั้นอย่าคิดมาก

« ตอบ #10 เมื่อ: 09/01/12, [14:29:42] »

ขอเล่าประสบการณ์ตรงนะครับ จากการทดลองตั้งตู้ทะเลขนาดเล็กขนาด 8 นิ้ว
เนื่องจากตอนนั้นงบน้อยแต่เอาเข้าจริงพอลงจริงงบบานกว่าตู้ใหญ่ครับ
เพราะว่าการไม่เสถียรของค่าต่าง ๆ มากมาย สุดท้ายมาเจอ ผงวิเศษของ ร้านนั้นครับ เอาอยู่ครับ
แต่ที่แน่ ๆ คือเราต้องรู้จักการรอคอยครับ รันระบบทิ้งไว้เลย ครับ ประมาน 1 เดือนครับ ตู้ขนาดนี้ลงแค่ ปลานิดหน่อย หินเป็นสักสองก้อนก็จัดสวยแล้วครับ แต่งบบานมากครับ พอ ๆ กับตั้งตู้นาโน ขนาด 24 เลยครับ

บ้านของคนรัก IT (www.addictit.com) สินค้า IT ราคาถูกกว่าท้องตลาด เพื่อเพื่อน ๆ ทุกคน

« ตอบ #11 เมื่อ: 09/01/12, [18:48:56] »

ขอเล่าจากประสบการณ์นะครับ  ตอนนี้ผมมีตู้ไอคิวสามอยู่ เคยลงดอกไม้ทะเล (brown anemone) ตัวเล็ก ๆ ก็อยู่ได้เรื่อย ๆ นะครับ ยิ่งสิ่งมีชีวิตน้อยก็ของเสียน้อย ส่วนถ้าลงปลาด้วยก็ได้ครับแต่เหมาะสำหรับผู้มีประสบการณ์มาก ๆ หน่อย เพราะสงสารชีวิตน้อย ๆ และเงินที่จะต้องซื้อมา  หรืออีกช่องทางคือการสอบถามและศึกษาข้อมูลในเวปนี้ก่อนนะครับ  อย่าลองผิดลองถูกครับผม สงสารปลานะครับ  ถ้าตู้เล็กค่าต่าง ๆ ก้เปลี่ยนเร็ว การเปลี่ยนน้ำบ่อย ๆ ก็ไม่ดีต่อการปรับสภาพของปลา  หรือจะลองใช้ผงวิเศษ(จากร้านขายปลาในเจเจ ตรงข้ามกับสวนสมเด็จหรือตรงกับพิพิธภัณฑ์เด็กฯ ลองดูก็ได้นะครับเป็นเทคโนโลยีหรือนวัตกรรมนึง ไม่ได้ช่วยประชาสัมพันธ์นะครับแค่รู้เฉย ๆ  และก็ใช้มินิสกิมเมอร์ของร้านแอตแลนติด  ส่วนกรองก็ใช้ของที่แถมมาก็ได้แต่สำหรับตัวที่เป็น carbon หรือว่าเป็นกรองที่ต้องเปลี่ยนเปลี่ยนนะครับ แต่โดยมากตู้ปลาทะเลมักจะไม่ใช้กรองคาร์บอน  ก็อาศัยหิเป็นเอาก็ได้คร้บ แต่ตู้ไอคิวดีอย่างคือน้ำระเหยน้อยกว่าเดิมเพราะมีฝาให้ด้วย  ส่วนอุณหภฺมก็สำคัญนะครับ  ตู้เล็กก็เปลีย่นเร็วมาก ๆ ถ้าให้ดีก็ติดชิลเลอร์ไปเลย หรือหากไว้ในห้องเย็นหรือมีแอร์ก็ตามสบายเลยครับ  ตัวแปรมันเยอะ ...หรือถ้าหากไม่ค่อยมีเวลาอย่าเลี้ยงครับ ไปเลี้ยงอย่างอื่นดีก่วานะครับ  อย่างเช่นหอยหรืออะไรก็ได้ที่ไม่ต้องใช้เวลาและการดูแลเยอะ เช่นปลาแพลตตี้ก็ได้ครับ ทนหน่อย  หรอถ้าอยากเลี้ยงทะเลจริง ๆ ก้ลงแต่หินเป็นก็พอ...แล้วแตนะครับ  หรือจะลองดู youtube ดูก็ได้ มีเลี้ยงเยอะแยะไปตู้เล็ก ๆ  ถ้าถามว่าเลี้ยงได้ไหม ได้....แต...ข้อจำกัดเยอะ  ยังไงม้นคือระบบปิดที่เราสร้างขึ้นมา  ตัวแปรต่าง ๆ ก้ต้องมีตัวช่วยเสมอ เพราะฉะนั้นระบบพร้อม ความรู้พร้อม ก็เอาเลย  ...ครับง งง   ปะ...
ขอบคุณมากเลยคับ   เจ๋ง
boyza honda เริ่มก้าวแรกสู่สังเวียน boyza honda เริ่มก้าวแรกสู่สังเวียน (You can't modify karma yet.)boyza honda เริ่มก้าวแรกสู่สังเวียน (You can't modify karma yet.)

« ตอบ #12 เมื่อ: 09/01/12, [18:49:22] »

ขอเล่าประสบการณ์ตรงนะครับ จากการทดลองตั้งตู้ทะเลขนาดเล็กขนาด 8 นิ้ว
เนื่องจากตอนนั้นงบน้อยแต่เอาเข้าจริงพอลงจริงงบบานกว่าตู้ใหญ่ครับ
เพราะว่าการไม่เสถียรของค่าต่าง ๆ มากมาย สุดท้ายมาเจอ ผงวิเศษของ ร้านนั้นครับ เอาอยู่ครับ
แต่ที่แน่ ๆ คือเราต้องรู้จักการรอคอยครับ รันระบบทิ้งไว้เลย ครับ ประมาน 1 เดือนครับ ตู้ขนาดนี้ลงแค่ ปลานิดหน่อย หินเป็นสักสองก้อนก็จัดสวยแล้วครับ แต่งบบานมากครับ พอ ๆ กับตั้งตู้นาโน ขนาด 24 เลยครับ
ขอบคุณมากเลยคับ  เจ๋ง

« ตอบ #13 เมื่อ: 09/01/12, [18:54:39] »

ขอบคุณสำหรับคำแนะนำดีดีของทุกคนที่ตอบผมด้วยนะ   ผมจะค่อยเลี้ยงอย่างระวังที่สุดเลยคับ ตอนนี้ลงหินเป็นไป1 ก้อน กับปูเสฉวน อีก 1ตัว กำลังเฝ้าดูอย่างใกล้ชิดคับ   
KiBom ออฟไลน์
Club Member
KiBom เริ่มก้าวแรกสู่สังเวียน KiBom สังคมรังเกียจ (You can't modify karma yet.)

« ตอบ #14 เมื่อ: 09/01/12, [19:28:41] »

แทงข้างหลังทะลุถึงหัวใจ  สวยดีครับ  ค่อย ๆ ลงแหละดีที่สุดและครับ  ที่เห็นม่วง ๆ ก็คือสาหร่ายนะครับ ถ้าหากหินเป็นสวย ๆ และดี ๆ ก็จะทำให้ระบบดีไปด้วย  เอาใจช่วยครับ ส่วนผมถอนตัวดีก่า ไม่มีเวลาเลี้ยงครับ แต่จะแนะนำการดูแลตู้ไอคิว 3 สักหน่อยว่า มันต้องระวังและต้องทะนุถนอมมากกว่าตู้กระจกเพราะมันคือพลาสติกนะครับ เป็นรอยง่ายมาก ๆ ต้องใช้ผ้าชามัวร์หรือผ้าสำหรับใช้กับตู้เฉพาะนะครับ  อย่าใช้สก็อตไบรท์นะครับขอเตือน  แล้วก็อย่าพยายามทำให้หินหรืออะไรไปข่วนกระจกเด็ดขาดนะครับ  มีครีมสำหรับขัดตู้โดยเฉพาะเลือกหาเอาตามความพอใจและทุนครับ  สำหรับไฟนั้นก็สำคัญนะครับ ในเมื่อไม่ได้มีแต่ปลามีหินเป็นด้วย ก็ต้องการการสังเคราะห์แสงเป็นธรรมดานะครับ และน้ำที่โดนแสงย่อมดีกว่าน้ำที่ไม่โดนเลยนะครับเพราะค่่าเคมีต่าง ๆ ในน้ำจะเปลี่ยนแปลงไปในทางที่ดีหากเจอแสงนะครับ ผมแนะนำว่าให้สอยเจ้าพวก LED ดีก่านะครับ ที่มีมากับตู้ไม่พอนะครับหากไม่ได้คิดจะลงแต่ปลา แต่ถ้าหากลงแต่ปลาก็ได้ครับ  ระวังค่าน้ำและอุณหภูมินะครับ  แต่หอยที่นำมาเลี้ยงก็สวยดีนะครับ ชอบๆๆๆๆ โฮะๆๆ...
boyza honda สังคมรังเกียจ boyza honda เริ่มก้าวแรกสู่สังเวียน (You can't modify karma yet.)boyza honda เริ่มก้าวแรกสู่สังเวียน (You can't modify karma yet.)

« ตอบ #15 เมื่อ: 10/01/12, [06:08:56] »

แทงข้างหลังทะลุถึงหัวใจ  สวยดีครับ  ค่อย ๆ ลงแหละดีที่สุดและครับ  ที่เห็นม่วง ๆ ก็คือสาหร่ายนะครับ ถ้าหากหินเป็นสวย ๆ และดี ๆ ก็จะทำให้ระบบดีไปด้วย  เอาใจช่วยครับ ส่วนผมถอนตัวดีก่า ไม่มีเวลาเลี้ยงครับ แต่จะแนะนำการดูแลตู้ไอคิว 3 สักหน่อยว่า มันต้องระวังและต้องทะนุถนอมมากกว่าตู้กระจกเพราะมันคือพลาสติกนะครับ เป็นรอยง่ายมาก ๆ ต้องใช้ผ้าชามัวร์หรือผ้าสำหรับใช้กับตู้เฉพาะนะครับ  อย่าใช้สก็อตไบรท์นะครับขอเตือน  แล้วก็อย่าพยายามทำให้หินหรืออะไรไปข่วนกระจกเด็ดขาดนะครับ  มีครีมสำหรับขัดตู้โดยเฉพาะเลือกหาเอาตามความพอใจและทุนครับ  สำหรับไฟนั้นก็สำคัญนะครับ ในเมื่อไม่ได้มีแต่ปลามีหินเป็นด้วย ก็ต้องการการสังเคราะห์แสงเป็นธรรมดานะครับ และน้ำที่โดนแสงย่อมดีกว่าน้ำที่ไม่โดนเลยนะครับเพราะค่่าเคมีต่าง ๆ ในน้ำจะเปลี่ยนแปลงไปในทางที่ดีหากเจอแสงนะครับ ผมแนะนำว่าให้สอยเจ้าพวก LED ดีก่านะครับ ที่มีมากับตู้ไม่พอนะครับหากไม่ได้คิดจะลงแต่ปลา แต่ถ้าหากลงแต่ปลาก็ได้ครับ  ระวังค่าน้ำและอุณหภูมินะครับ  แต่หอยที่นำมาเลี้ยงก็สวยดีนะครับ ชอบๆๆๆๆ โฮะๆๆ...
ขอบคุณมากคับ   อั๊ยยยย!
natz_gadd ออฟไลน์
natz_gadd เริ่มก้าวแรกสู่สังเวียน natz_gadd เป็นแค่ตัวประกอบต๊อกต๋อย ไร้ชื่อเสียง (You can't modify karma yet.)

« ตอบ #16 เมื่อ: 10/01/12, [10:18:16] »

เอาใจช่วยครับ ผมเองก็ลงไซด์ประมาณIQ5 เหมือนกันเอาใจช่วย
ผมคิดว่าสิ่งสำคัญที่ต้องมีคือสกิมเมอร์ครับ
เพราะสกิมเมอร์จะช่วยแยกของเสียออกจากน้ำได้ดีกว่าการเปลี่ยนถ่ายน้ำบ่อยๆ
ถ้ายกตัวอย่างง่ายๆ
ถ้าสมมุติว่าอัตราการเกิดของเสียของตู้เราอยู่ที่ 10 หน่วยใน7วัน
ถ้าเราถ่ายน้ำ20% ทุกสัปดาห์โดยไม่มีสกิมเมอร์
สัปดาห์แรกในน้ำ100% ของเรามีของเสียอยู่10 (หน่วยสมมุติ)
ถ้าเราถ่ายน้ำออกครั้งละ20% จะลดของเสียได้ทีละ 2 หน่วย
คงเหลือของเสีย8หน่วยในน้ำทั้งหมด
ผ่านไปอีก 7 วัน จะมีของเสีย 18 หน่วย
เปลี่ยนน้ำ20% จะลดของเสียได้ 3.6 หน่วย
เป็นแบบนี้และเพิ่มขึ้นเรื่อยๆ ของเสียจะสะสมมาก จนไม่สามารถคุมได้
เพราะถ้าเปลี่ยนน้ำน้อยก็ลดของเสียไม่ได้เยอะ
เปลี่ยนน้ำเยอะ ก็เสี่ยงต่อสิ่งมีชีวิตที่เราเลี้ยงจะส่งผลกระทบ
เพราะฉะนั้นสกิมเมอร์ถึงเป็นอุปกรณ์ที่จะเป็นมากสำหรับตู้เล็กๆแบบนี้
ซึ่งสกิมเมอร์อาจจะช่วยลดของเสียได้วันละ 0.5 (ค่าสมมุติ)แต่ก็ทำงานแบบนี้ทุกวัน
ประโยชน์นอกจากช่วยลดของเสียในระบบได้ และยังช่วยเพิ่มO2 ให้กับตู้เราได้ด้วยครับ

แต่ต่อให้่มีสกิมเมอร์ แต่ก็ต้องไม่ลืมเปลี่ยนน้ำบ้างนะ(ผมเปลี่ยน10-20% ทุกสัปดาห์) และเติมแบคทีเรียบ้าง(ผมเติม 10 วัน 1ครั้ง)
ความเค็มคุมให้คงที่ อุณหภูมิคุมให้คงที่ ยิ่งตู้เล็กๆยิ่งแกว่ง(เพราะถ้าไม่คุม โอกาสเป็นจุดขาวมีเยอะครับ)

ยังไงผมเอาใจช่วยนะครับ เจ๋ง ตู้ผมเองก็ตั้งมาได้ 3 เดือน ก้นตู้ยังโตและงามดีครับ

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 10/01/12, [10:20:13] โดย natz_gadd »
Romeo_Pop ออนไลน์
Moderator
Romeo_Pop เป็นแค่ตัวประกอบต๊อกต๋อย ไร้ชื่อเสียง Romeo_Pop คือดาวรุ่งพุ่งแรงกว่าหมัดดาวหางเปกาซัส! (You can't modify karma yet.)Romeo_Pop คือดาวรุ่งพุ่งแรงกว่าหมัดดาวหางเปกาซัส! (You can't modify karma yet.)Romeo_Pop คือดาวรุ่งพุ่งแรงกว่าหมัดดาวหางเปกาซัส! (You can't modify karma yet.)Romeo_Pop คือดาวรุ่งพุ่งแรงกว่าหมัดดาวหางเปกาซัส! (You can't modify karma yet.)Romeo_Pop คือดาวรุ่งพุ่งแรงกว่าหมัดดาวหางเปกาซัส! (You can't modify karma yet.)Romeo_Pop คือดาวรุ่งพุ่งแรงกว่าหมัดดาวหางเปกาซัส! (You can't modify karma yet.)Romeo_Pop คือดาวรุ่งพุ่งแรงกว่าหมัดดาวหางเปกาซัส! (You can't modify karma yet.)Romeo_Pop คือดาวรุ่งพุ่งแรงกว่าหมัดดาวหางเปกาซัส! (You can't modify karma yet.)Romeo_Pop คือดาวรุ่งพุ่งแรงกว่าหมัดดาวหางเปกาซัส! (You can't modify karma yet.)
เหรียญคุณปลาดาว ถ้วยรางวัลพัดลมปลิวไสว เป่าเมียเย็นถึงน้องเมีย อวร์ดปลิงทะเลไซส์ยุโรป
ติเพื่อก่อ...ไม่ชอบยอเพื่อทำลาย

« ตอบ #17 เมื่อ: 10/01/12, [10:23:02] »

เสฉวนไทยตัวที่เอามาลงโจตมีปลานะครับระวังด้วย ไฟหาหลอด Led Par38 blue x 8 white x 4 มาเลี้ยงไหวครับเดินหาที่บ้านหม้อดู หน้าตาหลอดเปิด google เอานะ โฮะๆๆ...

boyza honda คือดาวรุ่งพุ่งแรงกว่าหมัดดาวหางเปกาซัส! boyza honda เริ่มก้าวแรกสู่สังเวียน (You can't modify karma yet.)boyza honda เริ่มก้าวแรกสู่สังเวียน (You can't modify karma yet.)

« ตอบ #18 เมื่อ: 10/01/12, [13:22:33] »

เอาใจช่วยครับ ผมเองก็ลงไซด์ประมาณIQ5 เหมือนกันเอาใจช่วย
ผมคิดว่าสิ่งสำคัญที่ต้องมีคือสกิมเมอร์ครับ
เพราะสกิมเมอร์จะช่วยแยกของเสียออกจากน้ำได้ดีกว่าการเปลี่ยนถ่ายน้ำบ่อยๆ
ถ้ายกตัวอย่างง่ายๆ
ถ้าสมมุติว่าอัตราการเกิดของเสียของตู้เราอยู่ที่ 10 หน่วยใน7วัน
ถ้าเราถ่ายน้ำ20% ทุกสัปดาห์โดยไม่มีสกิมเมอร์
สัปดาห์แรกในน้ำ100% ของเรามีของเสียอยู่10 (หน่วยสมมุติ)
ถ้าเราถ่ายน้ำออกครั้งละ20% จะลดของเสียได้ทีละ 2 หน่วย
คงเหลือของเสีย8หน่วยในน้ำทั้งหมด
ผ่านไปอีก 7 วัน จะมีของเสีย 18 หน่วย
เปลี่ยนน้ำ20% จะลดของเสียได้ 3.6 หน่วย
เป็นแบบนี้และเพิ่มขึ้นเรื่อยๆ ของเสียจะสะสมมาก จนไม่สามารถคุมได้
เพราะถ้าเปลี่ยนน้ำน้อยก็ลดของเสียไม่ได้เยอะ
เปลี่ยนน้ำเยอะ ก็เสี่ยงต่อสิ่งมีชีวิตที่เราเลี้ยงจะส่งผลกระทบ
เพราะฉะนั้นสกิมเมอร์ถึงเป็นอุปกรณ์ที่จะเป็นมากสำหรับตู้เล็กๆแบบนี้
ซึ่งสกิมเมอร์อาจจะช่วยลดของเสียได้วันละ 0.5 (ค่าสมมุติ)แต่ก็ทำงานแบบนี้ทุกวัน
ประโยชน์นอกจากช่วยลดของเสียในระบบได้ และยังช่วยเพิ่มO2 ให้กับตู้เราได้ด้วยครับ

แต่ต่อให้่มีสกิมเมอร์ แต่ก็ต้องไม่ลืมเปลี่ยนน้ำบ้างนะ(ผมเปลี่ยน10-20% ทุกสัปดาห์) และเติมแบคทีเรียบ้าง(ผมเติม 10 วัน 1ครั้ง)
ความเค็มคุมให้คงที่ อุณหภูมิคุมให้คงที่ ยิ่งตู้เล็กๆยิ่งแกว่ง(เพราะถ้าไม่คุม โอกาสเป็นจุดขาวมีเยอะครับ)

ยังไงผมเอาใจช่วยนะครับ เจ๋ง ตู้ผมเองก็ตั้งมาได้ 3 เดือน ก้นตู้ยังโตและงามดีครับ

ขอบคุณมากคับ ผมกะว่าจะไม่เติมน้ำจืดเลย กะเติมน้ำทะเลที่ตีไว้แล้วเปิด o2 ไว้ตลอด 24ชม.

« ตอบ #19 เมื่อ: 10/01/12, [13:27:03] »

เสฉวนไทยตัวที่เอามาลงโจตมีปลานะครับระวังด้วย ไฟหาหลอด Led Par38 blue x 8 white x 4 มาเลี้ยงไหวครับเดินหาที่บ้านหม้อดู หน้าตาหลอดเปิด google เอานะ โฮะๆๆ...
ขอบคุณคับ เด๋วลองไปหาดูคับ ถ้าผมเลี้ยง แค่ปลาการ์ตูนกับหินเป็นแล้วก็ปูเสฉวนแค่นี้ต้องเป็นไฟยังไงคับ 6-8ชม. หรือตอนไหนก็ได้อ่ะคับ
อาเดียว ออฟไลน์
Club Veteran
อาเดียว เริ่มก้าวแรกสู่สังเวียน อาเดียว เป็นแค่ตัวประกอบต๊อกต๋อย ไร้ชื่อเสียง (You can't modify karma yet.)
078-2-51398-4 กสิกรไทย สาขาหัวหมาก Apisak

« ตอบ #20 เมื่อ: 10/01/12, [13:36:56] »

ขอบคุณมากคับ ผมกะว่าจะไม่เติมน้ำจืดเลย กะเติมน้ำทะเลที่ตีไว้แล้วเปิด o2 ไว้ตลอด 24ชม.

หมายถึงน้ำระเหยแล้วเติมแต่น้ำเกลือรึปล่าว

ถ้าแบบนี้ไม่ได้นะครับ เพาะน้ำระเหยแต่ความเค็มเท่าเดิม ไม่ได้ระเหยตามน้ำยิ่งเติมแต่น้ำเกลอ ความเค็มพุ่งแน่ๆ

ต้องเติมน้ำจืดสำหรับการระเหยของน้ำ
wewe ออฟไลน์
Redbee Fanclub
wewe เป็นแค่ตัวประกอบต๊อกต๋อย ไร้ชื่อเสียง wewe มีออร่าแผ่พุ่งรุนแรง กระแสเน็นหลั่งไหล (You can't modify karma yet.)wewe มีออร่าแผ่พุ่งรุนแรง กระแสเน็นหลั่งไหล (You can't modify karma yet.)wewe มีออร่าแผ่พุ่งรุนแรง กระแสเน็นหลั่งไหล (You can't modify karma yet.)wewe มีออร่าแผ่พุ่งรุนแรง กระแสเน็นหลั่งไหล (You can't modify karma yet.)wewe มีออร่าแผ่พุ่งรุนแรง กระแสเน็นหลั่งไหล (You can't modify karma yet.)wewe มีออร่าแผ่พุ่งรุนแรง กระแสเน็นหลั่งไหล (You can't modify karma yet.)wewe มีออร่าแผ่พุ่งรุนแรง กระแสเน็นหลั่งไหล (You can't modify karma yet.)wewe มีออร่าแผ่พุ่งรุนแรง กระแสเน็นหลั่งไหล (You can't modify karma yet.)wewe มีออร่าแผ่พุ่งรุนแรง กระแสเน็นหลั่งไหล (You can't modify karma yet.)wewe มีออร่าแผ่พุ่งรุนแรง กระแสเน็นหลั่งไหล (You can't modify karma yet.)
เหรียญแบล๊คบีหนวดกระดิก
breeder redbee

« ตอบ #21 เมื่อ: 10/01/12, [13:54:40] »

ต้องเติมน้ำจืดแทนที่ส่วนที่ระเหยให้ได้ระดับเดิมก่อนถ่ายน้ำออกและตามด้วยน้ำใหม่ที่ผสมเกลือให้ได้ค่าเดิมที่เซ็ตไว้ในตู้ก่อนนะครับเพื่อผลัดน้ำใหม่ระวังเรื่องอุณหภูมิหน่อยก็ดี

boyza honda มีออร่าแผ่พุ่งรุนแรง กระแสเน็นหลั่งไหล boyza honda เริ่มก้าวแรกสู่สังเวียน (You can't modify karma yet.)boyza honda เริ่มก้าวแรกสู่สังเวียน (You can't modify karma yet.)

« ตอบ #22 เมื่อ: 10/01/12, [15:07:43] »

หมายถึงน้ำระเหยแล้วเติมแต่น้ำเกลือรึปล่าว

ถ้าแบบนี้ไม่ได้นะครับ เพาะน้ำระเหยแต่ความเค็มเท่าเดิม ไม่ได้ระเหยตามน้ำยิ่งเติมแต่น้ำเกลอ ความเค็มพุ่งแน่ๆ

ต้องเติมน้ำจืดสำหรับการระเหยของน้ำ
ขอบคุณคับ  อั๊ยยยย!
ต้องเติมน้ำจืดแทนที่ส่วนที่ระเหยให้ได้ระดับเดิมก่อนถ่ายน้ำออกและตามด้วยน้ำใหม่ที่ผสมเกลือให้ได้ค่าเดิมที่เซ็ตไว้ในตู้ก่อนนะครับเพื่อผลัดน้ำใหม่ระวังเรื่องอุณหภูมิหน่อยก็ดี
  ขอบคุณคับ ผมจะระวังคับ  อั๊ยยยย!
wewe ออฟไลน์
Redbee Fanclub
wewe เริ่มก้าวแรกสู่สังเวียน wewe มีออร่าแผ่พุ่งรุนแรง กระแสเน็นหลั่งไหล (You can't modify karma yet.)wewe มีออร่าแผ่พุ่งรุนแรง กระแสเน็นหลั่งไหล (You can't modify karma yet.)wewe มีออร่าแผ่พุ่งรุนแรง กระแสเน็นหลั่งไหล (You can't modify karma yet.)wewe มีออร่าแผ่พุ่งรุนแรง กระแสเน็นหลั่งไหล (You can't modify karma yet.)wewe มีออร่าแผ่พุ่งรุนแรง กระแสเน็นหลั่งไหล (You can't modify karma yet.)wewe มีออร่าแผ่พุ่งรุนแรง กระแสเน็นหลั่งไหล (You can't modify karma yet.)wewe มีออร่าแผ่พุ่งรุนแรง กระแสเน็นหลั่งไหล (You can't modify karma yet.)wewe มีออร่าแผ่พุ่งรุนแรง กระแสเน็นหลั่งไหล (You can't modify karma yet.)wewe มีออร่าแผ่พุ่งรุนแรง กระแสเน็นหลั่งไหล (You can't modify karma yet.)wewe มีออร่าแผ่พุ่งรุนแรง กระแสเน็นหลั่งไหล (You can't modify karma yet.)
เหรียญแบล๊คบีหนวดกระดิก
breeder redbee

« ตอบ #23 เมื่อ: 11/01/12, [11:43:05] »

แถมให้เผื่อมีประโยชน์สิ่งประดิษฐ์จากของสตรีเหลือใช้มีประโยชน์มากมายสำหรับตู้มินิแบบนี้ไว้ขัดตะไคร่
อุปกรณ์

• แป้นรองกิ๊ปติดผมของสาวๆเหลือทิ้ง
  • ถุงน่องใช้แล้วแบบเซ็กซี่ๆแอบตัดปลายขามา วะฮ่ะๆๆๆ
  • ตะเกียบเหลือใช้1คู่หลังสาวๆกินซูชิเสร็จเราก็ฉกมาเลย
  • หนังยาง,ยางวง,หนังสติ๊ก,ยางเส้น,1เส้นถ้าหาสีดำได้จะดูดีมาอีก1%เอาชื่อแบบทุกภาคเลย(ซากุไรไม่ต้อง(ไปภาคเหนือเจอคำนี้ไปต่อไม่ถูกเลยมันใช้ตูเอาอะไรว่ะ))
  • กาวแท่งกาวร้อนกาวช้างตามสะดวกเลย

วิธีทำไม่ต้องผู้ชายอย่างเราทำไม่ได้จะเป็นไปได้หรือ

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 11/01/12, [12:00:32] โดย wewe »

boyza honda มีออร่าแผ่พุ่งรุนแรง กระแสเน็นหลั่งไหล boyza honda เริ่มก้าวแรกสู่สังเวียน (You can't modify karma yet.)boyza honda เริ่มก้าวแรกสู่สังเวียน (You can't modify karma yet.)

« ตอบ #24 เมื่อ: 11/01/12, [12:01:32] »

แถมให้เผื่อมีประโยชน์สิ่งประดิษฐ์จากของสตรีเหลือใช้มีประโยชน์มากมายสำหรับตู้มินิแบบนี้ไว้ขัดตะไคร่
อุปกรณ์

• แป้นรองกิ๊ปติดผมของสาวๆเหลือทิ้ง
  • ถุงน่องใช้แล้วแบบเซ็กซี่ๆแอบตัดปลายขามา วะฮ่ะๆๆๆ
  • ตะเกียบเหลือใช้1คู่หลังสาวๆกินซูชิเสร็จเราก็ฉกมาเลย
  • หนังยาง,ยางวง,หนังสติ๊ก,ยางเส้น,1เส้นถ้าหาสีดำได้จะดูดีมาอีก1%เอาชื่อแบบทุกภาคเลย(ซากุไรไม่ต้อง(ไปภาคเหนือเจอคำนี้ไปต่อไม่ถูกเลยมันใช้ตูเอาอะไรว่ะ))
  • กาวแท่งกาวร้อนกาวช้างตามสะดวกเลย

วิธีทำไม่ต้องผู้ชายอย่างเราทำไม่ได้จะเป็นไปได้หรือ

ขอบคุณคับ เจ๋ง

« ตอบ #25 เมื่อ: 11/01/12, [18:55:31] »

ลงปลาแล้ว เป็นปลาตู้เพาะ 2ตัว อดใจไม่ไหว
aquamedical_fraghouse ออฟไลน์
Sponsor
aquamedical_fraghouse เริ่มก้าวแรกสู่สังเวียน aquamedical_fraghouse เริ่มก้าวแรกสู่สังเวียน (You can't modify karma yet.)aquamedical_fraghouse เริ่มก้าวแรกสู่สังเวียน (You can't modify karma yet.)
facebook / fraghouse

« ตอบ #26 เมื่อ: 12/01/12, [08:36:40] »

ลงเร็วไปมั๊ย อึ๊อ!

กดที่รูปเลย ^^  ID LINE :  fraghouse302

« ตอบ #27 เมื่อ: 12/01/12, [08:47:52] »

ลงเร็วไปมั๊ย อึ๊อ!
ก่อนลงปลานี้ผมเอาลงในที่พักไว้แล้วอ่ะคับพี่ เป็นตู้พักปลาทะเลใบเล็กรันน้ำมาครึ่งเดือนได้อ่ะคับเป็นตู้เล็กอ่ะคับ  ผมขอถามหน่อยว่าถ้าลงพวกหนอนท่อกับพวกดอกไม้ทะเลนี้มันจะเร็วไปปาวคับ กำลังจะไปซื้อวันนี้
aquamedical_fraghouse ออฟไลน์
Sponsor
aquamedical_fraghouse เริ่มก้าวแรกสู่สังเวียน aquamedical_fraghouse เริ่มก้าวแรกสู่สังเวียน (You can't modify karma yet.)aquamedical_fraghouse เริ่มก้าวแรกสู่สังเวียน (You can't modify karma yet.)
facebook / fraghouse

« ตอบ #28 เมื่อ: 12/01/12, [09:55:28] »

ก่อนลงปลานี้ผมเอาลงในที่พักไว้แล้วอ่ะคับพี่ เป็นตู้พักปลาทะเลใบเล็กรันน้ำมาครึ่งเดือนได้อ่ะคับเป็นตู้เล็กอ่ะคับ  ผมขอถามหน่อยว่าถ้าลงพวกหนอนท่อกับพวกดอกไม้ทะเลนี้มันจะเร็วไปปาวคับ กำลังจะไปซื้อวันนี้

ผมหมายถึง ตู้พึ่งเซ้ต ไม่กี่วันเอง ลงปลาแล้ว เร็วไปไหมน่ะครับ ระบบอะไรๆ อาจจะยังไม่พร้อม ตู้ขนาดนี้หนอนท่อยังน่าจะพอได้ แต่ดอกไม้ทะเลส่วนตัวไม่แนะนำครับ ผมว่าเอายาวๆ อีกซัก 7-10 วันค่อยว่าอีกครั้งมั๊ยครับ เป็นห่วง

ปล. ดูไปดูมา หินสวยนะครับ วางพวกเห็ดก็น่าจะดี

กดที่รูปเลย ^^  ID LINE :  fraghouse302

« ตอบ #29 เมื่อ: 12/01/12, [10:14:22] »

ผมหมายถึง ตู้พึ่งเซ้ต ไม่กี่วันเอง ลงปลาแล้ว เร็วไปไหมน่ะครับ ระบบอะไรๆ อาจจะยังไม่พร้อม ตู้ขนาดนี้หนอนท่อยังน่าจะพอได้ แต่ดอกไม้ทะเลส่วนตัวไม่แนะนำครับ ผมว่าเอายาวๆ อีกซัก 7-10 วันค่อยว่าอีกครั้งมั๊ยครับ เป็นห่วง

ปล. ดูไปดูมา หินสวยนะครับ วางพวกเห็ดก็น่าจะดี
ขอบคุณคับ งั้นเด๋วผมเอาปลาไปไว้ที่เดิมก่อน งั้นผมไปหาพวกเห็ดกับหนอนท่อก่อนใส่ก่อนแล้วอีก7-10วัน ค่อยเอาปลามาลงใหม่ ขอถามอีกข้อคับ แล้วปลาเสฉวนนี้มันจะทำอะไรเห็นกับหนอนท่อปาวคับ ขอบคุณสำหรับคำแนะนำดีคับ  เจ๋ง
หน้า: 1 2   ขึ้นบน
พิมพ์