Aqua.c1ub.net
*
  Fri 19/Apr/2024
หน้า: 1   ลงล่าง
พิมพ์
ผู้เขียน หัวข้อ: ถามเรื่องหินคีรีก้าครับ  (อ่าน 7520 ครั้ง)
หันสา ออฟไลน์
Club Member
« เมื่อ: 29/12/11, [21:33:54] »
ตอบโดยอ้างถึงข้อความ

เข้าเรื่องเลยนะครับ  อยากทำตู้กรวดครับถ้าผมจะใช้หินคีรีก้าเป็นวัสดุปลูกไม้น้ำเลยมันจะใช้ได้รึป่าวครับ ใช้เบอร์เล็กสุดเพราะคุณสมบัติมันดีกว่าหินชนิดอื่น ใส่หนาๆหน่อย มีท่านใดเคยลองปลูกบ้างขอความรู้หน่อยนะครับผม 036
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 29/12/11, [21:36:37] โดย หันสา »
dont_karb ออฟไลน์
Club Brother
« ตอบ #1 เมื่อ: 29/12/11, [22:41:42] »

ผมคิดว่าได้นะครับ แต่ราคามันเกือบจะเท่าดินเอาเลยนะครับโลละ 50-60 บาทแล้วต้องมานั่งฝังปุ๋ยอีก โดยส่วนตัวคิดว่าไม่คุ้ม ถ้าจะเล่นจริงๆซื้อดินไปเลยดีกว่า ถ้าจะประหยัดงบก็ใช้กรวดแม่น้ำถูกกว่ากันเยอะครับ
mtae ออฟไลน์
Club Follower
« ตอบ #2 เมื่อ: 29/12/11, [23:09:13] »

หินคีรีก้าสีส้มเป็นหินดิน (ตามที่คนขายบอก) จะมีแร่ธาตุมากกว่าสีแดง
ถ้าเทียบกับหินชนิดอื่นก็ถือว่าดีเลยทีเดียว
แต่ถ้าเทียบกับดินก็คงสู้ไม่ได้แน่นอน
Club Member
« ตอบ #3 เมื่อ: 30/12/11, [09:23:03] »

ขอบคุณทุกความคิดเห็นครับครับ
ผมคิดว่าได้นะครับ แต่ราคามันเกือบจะเท่าดินเอาเลยนะครับโลละ 50-60 บาทแล้วต้องมานั่งฝังปุ๋ยอีก โดยส่วนตัวคิดว่าไม่คุ้ม ถ้าจะเล่นจริงๆซื้อดินไปเลยดีกว่า ถ้าจะประหยัดงบก็ใช้กรวดแม่น้ำถูกกว่ากันเยอะครับ
ขอบคุณสำหรับความรูปเพิ่มเติมครับ
ถ้าซื้อดินก็ตกราคา โลละ 100 กว่าบาท ถ้าเป็นคีริก้า ยกสอบสีแดง 300 สีส้ม 400
ตกโลละ 30-40 1สอบมี10โล ผมกะว่าจะ ให้หินคีริก้า ใส่ไปหนาหน่อย แล้วใช้ดินผสมกะหินคีริก้ามาโรยชั้นบนสุดอีกนิดซัก1นิ้ว  สงใสต้องลองตู้เล็กดูก่อนจะเวิกรึป่าว ผมว่าถ้าอยากให้ไม้งาน จะดินหรือกรวด ก็ต้องพึ่งปุ๋ยฝังนะครับ
หินคีรีก้าสีส้มเป็นหินดิน (ตามที่คนขายบอก) จะมีแร่ธาตุมากกว่าสีแดง
ถ้าเทียบกับหินชนิดอื่นก็ถือว่าดีเลยทีเดียว
แต่ถ้าเทียบกับดินก็คงสู้ไม่ได้แน่นอน
ขอบคุณครับที่ช่วยชีแจงเรื่องคุณสมบัติหินครับ
หินคิริก้าสีส้มนี่เนื้อหินมันแข็งเหมือนสีแดงปะครับ

มีคำถามอีกครับ ชั้นที่เป็นดินปลูกนี่ควรหนาอย่างน้อยประมาณเท่าไหร่ครับ ถ้าจะใช้ดินเป็นวัสดุปลูกขอบคุณครับ
นายบรรเจิด ออฟไลน์
« ตอบ #4 เมื่อ: 30/12/11, [10:56:13] »

กรวดลูกรังหรือป่าวครับ  ผมก็ใช่แบบนี้นะ  แต่ปลูก อุนเบียสทั้งตู้เลย [เจ๋ง]
Club Member
« ตอบ #5 เมื่อ: 30/12/11, [11:05:38] »

ประมาณนนี้ครับ

ภาพล่างนี้เป็นสีแดงกับสีส้มครับ

ขอยืมภาพจากคุณ A.Squares
Yoda ออฟไลน์
Club Leader
« ตอบ #6 เมื่อ: 30/12/11, [13:38:35] »

ไม่เคยลองใช้ปลูก แต่ค่อนข้างมั่นใจว่าใช้ปลูกได้
Club Member
« ตอบ #7 เมื่อ: 30/12/11, [13:50:26] »

ไม่เคยลองใช้ปลูก แต่ค่อนข้างมั่นใจว่าใช้ปลูกได้
ขอบคุณสำหรับความคิดเห็นครับ ผมก็ว่าได้นะครับ ในบรรดาหินืั้ใช้เป็นวัสดุปลูกทั้งหลาย ผมว่าคิริก้านี้หน้าจะดีกว่านะครับ
« ตอบ #8 เมื่อ: 30/12/11, [20:48:46] »

ขอบคุณทุกความคิดเห็นครับครับ ขอบคุณสำหรับความรูปเพิ่มเติมครับ
ถ้าซื้อดินก็ตกราคา โลละ 100 กว่าบาท ถ้าเป็นคีริก้า ยกสอบสีแดง 300 สีส้ม 400
ตกโลละ 30-40 1สอบมี10โล ผมกะว่าจะ ให้หินคีริก้า ใส่ไปหนาหน่อย แล้วใช้ดินผสมกะหินคีริก้ามาโรยชั้นบนสุดอีกนิดซัก1นิ้ว  สงใสต้องลองตู้เล็กดูก่อนจะเวิกรึป่าว ผมว่าถ้าอยากให้ไม้งาน จะดินหรือกรวด ก็ต้องพึ่งปุ๋ยฝังนะครับขอบคุณครับที่ช่วยชีแจงเรื่องคุณสมบัติหินครับ
หินคิริก้าสีส้มนี่เนื้อหินมันแข็งเหมือนสีแดงปะครับ

มีคำถามอีกครับ ชั้นที่เป็นดินปลูกนี่ควรหนาอย่างน้อยประมาณเท่าไหร่ครับ ถ้าจะใช้ดินเป็นวัสดุปลูกขอบคุณครับ

ผมก็จำคำพูดของตัวแทนขายของดีรีก้ามานะครับ ดังนี้
หินสีส้มเป็นหินดิน เหมือนกับดินที่ยังไม่จับตัวกันแน่นขนาดเป็นหิน 100% จึงมีแร่ธาตุอยู่เยอะที่สุด แต่เพราะเหตุที่ยังไม่ใช่หินสมบูรณ์จึงมีการหลุด แตกตัวจากกันได้ง่าย ไม่ทนต่อการกัดกร่อน

หินสีแดง เป็นหินสมบูรณ์แล้ว แร่ธาตุจึงน้อย ทนการกัดกร่อน เขาจึงให้เอาหินสีแดงใส่ในกรองชั้นก่อนหน้าสีส้ม เพื่อรับแรงน้ำให้เบาลงก่อน

หินสีเขียว ถ้าจำไม่ผิด จะเป็นหินที่มีรูพรุนเยอะที่สุด แต่เนื่องจากเรื่่องทางธุระกิจ หินสีเขียวสามารถนำไปทำเป็นวัสดุอย่างอื่นที่สามารถทำเงินได้มากกว่าเอามาขายแบบนี้ เขาจึงส่งขายต่างประเทศหมดครับ

« ตอบ #9 เมื่อ: 30/12/11, [20:56:55] »

กรวดลูกรังหรือป่าวครับ  ผมก็ใช่แบบนี้นะ  แต่ปลูก อุนเบียสทั้งตู้เลย [เจ๋ง]

อันนี้ผมก็ไม่แน่ใจนะครับว่ากรวดลูกรังเขาเป็นยังไง
แต่หินของคีรีก้านั้น เขานำเสนออยู่แล้วว่าเป็นหินที่มีรูพรุน เอาไว้เป็นที่อยู่ของแบคทีเรีย มีอยู่ประมาณ 400 ตารางเมตร/ลิตร แต่หินภูเขาไฟทั่วไปนั้นเขาบอกว่าอยู่ที่ 200-300 ตารางเมตร/ลิตร
แล้วอีกอย่างที่ผมชอบใจก็คือเขาได้รับการรับรองมาจาก MTEC กระทรวงวิทยาศาสตย์ของไทย
แต่หินชนิดอื่นนั้นมายังไงผมก็ไม่รู้
Club Member
« ตอบ #10 เมื่อ: 30/12/11, [21:19:45] »

ผมก็จำคำพูดของตัวแทนขายของดีรีก้ามานะครับ ดังนี้
หินสีส้มเป็นหินดิน เหมือนกับดินที่ยังไม่จับตัวกันแน่นขนาดเป็นหิน 100% จึงมีแร่ธาตุอยู่เยอะที่สุด แต่เพราะเหตุที่ยังไม่ใช่หินสมบูรณ์จึงมีการหลุด แตกตัวจากกันได้ง่าย ไม่ทนต่อการกัดกร่อน

หินสีแดง เป็นหินสมบูรณ์แล้ว แร่ธาตุจึงน้อย ทนการกัดกร่อน เขาจึงให้เอาหินสีแดงใส่ในกรองชั้นก่อนหน้าสีส้ม เพื่อรับแรงน้ำให้เบาลงก่อน

หินสีเขียว ถ้าจำไม่ผิด จะเป็นหินที่มีรูพรุนเยอะที่สุด แต่เนื่องจากเรื่่องทางธุระกิจ หินสีเขียวสามารถนำไปทำเป็นวัสดุอย่างอื่นที่สามารถทำเงินได้มากกว่าเอามาขายแบบนี้ เขาจึงส่งขายต่างประเทศหมดครับ

โหสุดยอดครับ ขนาดร้านขายหินโทรมาวันนี้ยังไม่อธิบายละเอียดขนาดนี้เลยครับ
ความรู้แน่นจริงๆครับ หลังปีใหม่คงได้ จัดตู้กรวดราคาแพงบ้างละ ร้านเค้าก็แนะนำสีส้มมาครับ
ความแน่นของหินสีส้มมันเทียบเท่าดินปลูกทั่วๆไปรึป่าวครับ กลัวนานๆไปมันจะเป็นผงหมดครับ
pekbonk ออฟไลน์
Club Member
« ตอบ #11 เมื่อ: 30/12/11, [22:54:40] »

รบกวนถามหน่อยครับ ว่า ... คิริก้า กับ พัมมิส อะไรมันดีกว่ากันครับ คือตอนนี้ผมในกรองผมใช้ คิริก้า ผมสงสัยว่าถ้าเอาคิริก้ารองพื้นตู้เพื่อทำตู้ไม้น้ำ กับ ใช้พัมมิส เหมือนคนอื่นๆ อย่างไหนมันจะดีกว่ากันครับ
Club Member
« ตอบ #12 เมื่อ: 30/12/11, [23:02:29] »

รบกวนถามหน่อยครับ ว่า ... คิริก้า กับ พัมมิส อะไรมันดีกว่ากันครับ คือตอนนี้ผมในกรองผมใช้ คิริก้า ผมสงสัยว่าถ้าเอาคิริก้ารองพื้นตู้เพื่อทำตู้ไม้น้ำ กับ ใช้พัมมิส เหมือนคนอื่นๆ อย่างไหนมันจะดีกว่ากันครับ

หิน พัมมิส กับหินคิริก้า มันไม่ใช่ตัวเดียวกันหรอครับ ผมเข้าใจว่าตัวเดียวกันนะ
ผิดถูกไงรอท่านอื่นครับ
« ตอบ #13 เมื่อ: 30/12/11, [23:56:17] »

พัมมิส มันแปลว่า หินภูเขาไฟ
คีรีก้า มันเป็นชื่อยี่ห้อ เครื่องหมายการค้า
ผมก็ใส่หินสีส้มอยู่ในกรองมาจะครึ่งปีแล้ว มันอาจจะมีหลุดออกไปบ้างแต่ไมู่้รู้สึกถึงขนาดที่เล็กลงหลอกครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 31/12/11, [00:08:26] โดย mtae »
Club Member
« ตอบ #14 เมื่อ: 31/12/11, [07:29:42] »

พัมมิส มันแปลว่า หินภูเขาไฟ
คีรีก้า มันเป็นชื่อยี่ห้อ เครื่องหมายการค้า
ผมก็ใส่หินสีส้มอยู่ในกรองมาจะครึ่งปีแล้ว มันอาจจะมีหลุดออกไปบ้างแต่ไมู่้รู้สึกถึงขนาดที่เล็กลงหลอกครับ
ขอบคุณมากครับความรู้อีกแล้ว
pekbonk ออฟไลน์
Club Member
« ตอบ #15 เมื่อ: 31/12/11, [21:26:11] »

ครับ... แล้วไอ่หินอันนี้อ่ะครับ ที่เอามารองพื้นตู้ไม้น้ำ กับเจ้าคิริก้า นี่คุณสัมบัติมันเหมือนกันป่ะครับ เพราะดูด้วยตาแล้ว คิริก้า มันขรุขระกว่า
รูปจากเวป นิศาชลครับ

thepgung ออฟไลน์
Club Brother
« ตอบ #16 เมื่อ: 01/01/12, [08:51:09] »

มันต้องลองครับ ผมก็ว่าจะลองเหมือนกัน ใช้เบอร์ 5 ปูด้านล่างแล้วปิดด้วยเบอร์ 3 น่าจะเวิร์คนะ ใช้อัดปุ๋ยฝังเอา
Club Member
« ตอบ #17 เมื่อ: 01/01/12, [20:45:40] »

ครับ... แล้วไอ่หินอันนี้อ่ะครับ ที่เอามารองพื้นตู้ไม้น้ำ กับเจ้าคิริก้า นี่คุณสัมบัติมันเหมือนกันป่ะครับ เพราะดูด้วยตาแล้ว คิริก้า มันขรุขระกว่า
รูปจากเวป นิศาชลครับ

ความรู้ผมก็น้อยนิดเรื่องหินครับ
หินตัวนี้มันก็มีคุณสมบัติน่าจะเหมือนกับคิริก้านะครับ แต่ตัวนี้มันจะลอยน้ำคิริก้ามันจมน้า และเรื่องแร่ธาตุต่างๆคิริก้าน่าจะมีเยอะกว่ามากครับ เรื่องคุณสมบัติอื่นๆผมก็ไม่รู้ รอท่านอื่นมาชี้แจงครับ
มันต้องลองครับ ผมก็ว่าจะลองเหมือนกัน ใช้เบอร์ 5 ปูด้านล่างแล้วปิดด้วยเบอร์ 3 น่าจะเวิร์คนะ ใช้อัดปุ๋ยฝังเอา
ผมก้ว่าจะลองดูครับกะว่าจะลองตู้ 24 ก่อนครับ
Kiriga_Most ออฟไลน์
Club Member
« ตอบ #18 เมื่อ: 13/01/12, [01:05:28] »

คีรีก้าสามารถใช้เป็นวัสดุปลูกได้ครับโดยแต่ล่ะสีมีรายละเอียดดังนี้
หินแต่ละสีเกิดจากภูเขาไฟต่างชั้นกัน
1. สีส้ม เป็นหิน Pumice Tuff เป็นหินแร่ที่มีความแข็งน้อยสุด น้ำหนักเบาสุด มีรูพรุนมากที่สุด และมีแร่ธาตุมากที่สุดเช่นกัน เหมาะสำหรับใช้กรองมากที่สุด
2. สีแดง เป็นหิน Perlite ความแข็ง น้ำหนัก รูพรุน และแร่ธาตุ อยู่ในระดับกลาง สามารถใช้ได้ทั่วไป
3. สีเขียว เป็นหิน Perlite เช่นกัน  แข็งที่สุดแล้วมีน้ำหนักมากที่สุด รูพรุนน้อย แร่ธาตุในตัวน้อย เหมาะปูพื้นตู้ในส่วนล่าสุดที่ต้องการให้รับน้ำหนัก

**ส่วนสาเหตุที่คีรีก้าจมน้ำเนื่องจาก เนื้อหินมีรูพรุนขนาดเล็กเชื่อมต่อกันหมด ทำให้ไม่มีอากาศค้างอยู่ในหินครับ

คีรีก้าเหมาะกับต้นไม้มากครับ เนื่องจากแร่ธาตุส่วนใหญ่จำเป็นต่อต้นไม้ (ส่วนตัวล้างหินทีไร เอาโคลนที่ล้างไปทำปุ๋ยต่อทุกที)

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 13/01/12, [01:08:49] โดย Kiriga_Most »
PuzzleBox ออฟไลน์
« ตอบ #19 เมื่อ: 13/01/12, [16:10:15] »

ชั้นดินหนาประมาณ 1-2 นิ้ว เป็นอย่างน้อยครับ
เผื่อรากต้นไม้เดินกับฝังปุ๋ย  [on_055]
หน้า: 1   ขึ้นบน
พิมพ์