Aqua.c1ub.net
*
  Fri 19/Apr/2024
หน้า: 1   ลงล่าง
พิมพ์
ผู้เขียน หัวข้อ: ตู้ปลาแพะ PH 7.5 ถ้าใส่ ดิน ADA new amazonia ลงไปจะเกิดผลกระทบไหม ?  (อ่าน 10466 ครั้ง)
RAGOpoR ออฟไลน์
Club Follower
« เมื่อ: 27/12/11, [11:26:27] »
ตอบโดยอ้างถึงข้อความ

ตู้ 24*12*12
นั่งวัดอยู่ 2 วันแล้ว PH อยู่ที่ ราวๆ 7.3 ~ 7.5
เมื่อวาน เลยเปลี่ยนน้ำ RO ลงไปครึ่งตู้ น้ำวัด PH ได้ 6.6 พอใส่น้ำไป 12 ลิตร PH ลดมาเหลือ 6.8
หลังจากนั้น ตอนเช้า มาวัดได้ 7.5 เลยจะหาวิธีทำให้ PH ลง เลยเลือกที่จะใช้ ดิน ADA new amazonia

แต่ติดปัญหาว่า จะเอาลงเลยยังไงดี เพราะว่าในตู้มีปลา แพะอยู่ 19 Otto 2 Cardinal 3
ถ้าเทลงไปทั้งถุง PH ลดฮวบ ม่องทั้งตู้แน่เลย

จะมีวิธีใส่ดิน ที่ปลอดภัยไม่ให้ปลาเป็นอะไรได้เปล่า หรือจะทยอยใส่ดินลงไปเรื่อยๆ ?
Fibo ออฟไลน์
Club Champion
« ตอบ #1 เมื่อ: 27/12/11, [16:25:15] »

เรื่องลงดินนี้  ผมก็ไม่เชี่ยวชาญ     คือปัจจุบันมีดินปูพื้นอยู่แล้ว หรือไม่ได้ปูแล้วจะใส่ดินลงไป
« ตอบ #2 เมื่อ: 27/12/11, [18:51:19] »

เรื่องลงดินนี้  ผมก็ไม่เชี่ยวชาญ     คือปัจจุบันมีดินปูพื้นอยู่แล้ว หรือไม่ได้ปูแล้วจะใส่ดินลงไป

ม่ายได้ใส่เลย เป็นกระจกโล่งๆ
เลยอยากจะใส่ให้ PH ลงมา จาก 7.5
Fibo ออฟไลน์
« ตอบ #3 เมื่อ: 27/12/11, [23:06:42] »

ใช้เป็นอย่างอื่นดีกว่านะ
« ตอบ #4 เมื่อ: 28/12/11, [07:45:04] »

ใช้เป็นอย่างอื่นดีกว่านะ

แนะนำเป็นอะไรเอ่ย
bobo ออฟไลน์
Club Brother
« ตอบ #5 เมื่อ: 28/12/11, [09:48:47] »

แนะนำเป็นอะไรเอ่ย

ปั่นเรซิ่น, ใส่ใบหูกวางแห้ง
« ตอบ #6 เมื่อ: 28/12/11, [12:49:19] »

ปั่นเรซิ่น, ใส่ใบหูกวางแห้ง

จะบอกว่า ตอนที่วัดได้ 7.3 คือใส่ใบหูกวางไป 7 ใบ น้ำเหลืองอ๋อย
แล้วพวก หอยกับ otto ก็ไปดูดแต่ใบหูกวาง ไม่ยอมดูดตะใคร่หน้ากระจกเลย
พอเอาใบพวกนี้ออก มันก็ กลับมาที่ 7.5

วันนี้วัดตอน 12.52 PH 7.5
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 28/12/11, [12:52:58] โดย RAGOpoR »
runner ออฟไลน์
« ตอบ #7 เมื่อ: 28/12/11, [16:25:12] »

จะบอกว่า ตอนที่วัดได้ 7.3 คือใส่ใบหูกวางไป 7 ใบ น้ำเหลืองอ๋อย
แล้วพวก หอยกับ otto ก็ไปดูดแต่ใบหูกวาง ไม่ยอมดูดตะใคร่หน้ากระจกเลย
พอเอาใบพวกนี้ออก มันก็ กลับมาที่ 7.5

วันนี้วัดตอน 12.52 PH 7.5
ลองหาถุงตาข่ายใส่ใบหูกวางแล้วเอาไปไว้ในกรองดูสิครับ [เจ๋ง]
« ตอบ #8 เมื่อ: 28/12/11, [16:57:44] »

ลองหาถุงตาข่ายใส่ใบหูกวางแล้วเอาไปไว้ในกรองดูสิครับ [เจ๋ง]

เด่วลองหาซื้อ Breeding Box มาใส่ใบหูกวาง
แต่กลัวว่ามันจะลดมาที่ 7.3 อ่ะจิ

มีร้านไหนแนะนำบ้างป่าวเอ่ย กำลังหา Breeding Box อยู่อ่าในเว็พไม่เจอคนขายเลย
plaraberd ออฟไลน์
« ตอบ #9 เมื่อ: 29/12/11, [10:20:39] »

ค่อยๆ ใส่ดินลงไปวันละน้อยครับ ใส่ไปวันละ ช้อนสองช้อนก่อนก็ได้
แล้วค่อยวัดค่าน้ำ พอน้ำ pH เริ่มตกใกล้ที่ต้องการค่อยใส่เพิ่มขึ้นในวันต่อๆ ไปครับ
bobo ออฟไลน์
« ตอบ #10 เมื่อ: 30/12/11, [00:24:25] »

ผมว่าน้ำอาจจะมีค่า kh สูงนะ ลองใช้วิธีปั่นเรซิ่นดูน่าจะดีกว่านะครับ  [on_018]
« ตอบ #11 เมื่อ: 31/12/11, [18:25:08] »

ค่อยๆ ใส่ดินลงไปวันละน้อยครับ ใส่ไปวันละ ช้อนสองช้อนก่อนก็ได้
แล้วค่อยวัดค่าน้ำ พอน้ำ pH เริ่มตกใกล้ที่ต้องการค่อยใส่เพิ่มขึ้นในวันต่อๆ ไปครับ

ผมว่าน้ำอาจจะมีค่า kh สูงนะ ลองใช้วิธีปั่นเรซิ่นดูน่าจะดีกว่านะครับ  [on_018]

ขอบคุณสำหรับข้อมูล จ้า
« ตอบ #12 เมื่อ: 04/01/12, [14:45:42] »

ตอนนี้ยังไม่ได้ใส่ ดินลงไป(เท่าที่อ่านดู มันค่อนข้างอันตรายมาก)
อัพเดท รูปตู้ให้ดูก่อน PH 7.2
ใส่ใบหูกวางแล้ว น้ำเหลืองอ๋อยเลย

ก่อนหน้านี้ Prefilter ใช้กรวดแม่น้ำ สีน้ำตาล
แต่ได้เปลี่ยน เป็น หินสีดำ เปลี่ยนน้ำ RO 40% ต่อเนื่องมา 3 วัน PH ก็ยังอยู่ช่วง 7.1 ~ 7.3
เลยคิดว่าต้องมี สาเหตุมาจาก บางสิ่งในตู้กับในกรองแน่นอน

ในตู้มี

มอสบอล
ต้นไม้ปลอม
หินกรวดสีดำ
Power House soft type 1 L

ในกรอง
Mr. Aqua size S 2 L
MonoBall 3 L
Eheim Substrait Pro 1 L

มันจะมีตัวไหนเป็นต้นเหตุให้ PH อยู่ราวๆ 7 กว่าๆบ้างอ่า
เท่าที่อ่านดู ก็ไม่น่าจะมีตัวไหนที่มีผลต่อ PH เลยนะ
ยกเว้น Power House soft type ซึ่งน่าจะช่วยลดด้วยซ้ำ

tristen ออฟไลน์
Club Member
« ตอบ #13 เมื่อ: 04/01/12, [15:16:25] »

2 ตัวครับ

It is pH & KH neutral so it does not affect the water chemistry. It has a larger pore structure to ensure optimum bacterial colonisation and delays the silting-up of the pores (for much longer intervals between cleaning).

สามารถทำให้ ph และ kh คงที่ ที่ 7

Power House Soft Type จะเป็น kaolinite activated silica ซึ่งมีคุณสมบัติในการปรับสมดุลค่า pH ได้ โดยเมื่อ Hydroxyl ion (OH-) เพิ่มขึ้นจะมีผลทำให้ค่า pH ของน้ำเพิ่มขึ้นตาม Activated Silica จะสามารถดึง Hydroxyl ion (OH-) และ ปล่อย Hydrogen ion (H+) ออกมาใด้ในเวลาเดียวกัน จึงเป็นการปรับสมดุล pH ที่ไม่เป็นการปล่อยกรดออกมา ทำให้ปลอดภัยต่อสิ่งมีชีวิตทุกชนิด

ทำให้เพิ่ม ph ให้ได้ 7
เพราะ ค่ากลางของน้ำคือ7

ส่วนเรื่องดิน ลงไปทีละขันได้เลยนะผมว่า
ผมเพิ่มดินบ่อย
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 04/01/12, [15:31:08] โดย tristen »
« ตอบ #14 เมื่อ: 04/01/12, [15:38:56] »

2 ตัวครับ

It is pH & KH neutral so it does not affect the water chemistry. It has a larger pore structure to ensure optimum bacterial colonisation and delays the silting-up of the pores (for much longer intervals between cleaning).

สามารถทำให้ ph และ kh คงที่ ที่ 7

Power House Soft Type จะเป็น kaolinite activated silica ซึ่งมีคุณสมบัติในการปรับสมดุลค่า pH ได้ โดยเมื่อ Hydroxyl ion (OH-) เพิ่มขึ้นจะมีผลทำให้ค่า pH ของน้ำเพิ่มขึ้นตาม Activated Silica จะสามารถดึง Hydroxyl ion (OH-) และ ปล่อย Hydrogen ion (H+) ออกมาใด้ในเวลาเดียวกัน จึงเป็นการปรับสมดุล pH ที่ไม่เป็นการปล่อยกรดออกมา ทำให้ปลอดภัยต่อสิ่งมีชีวิตทุกชนิด

ทำให้เพิ่ม ph ให้ได้ 7
เพราะ ค่ากลางของน้ำคือ7

ส่วนเรื่องดิน ลงไปทีละขันได้เลยนะผมว่า
ผมเพิ่มดินบ่อย
ขอบคุณมากเลยจ้าสำหรับข้อมูล

ถ้าอย่างงี้ เอา 2 อย่างนี้ออกไป ก็น่าจะทำให้น้ำ
มี PH ตรงกับ ที่เราใส่ลงไปใช่ป่าว

เช่นถ้าเราใส่แต่ น้ำRO PH~6.5 โดยรวมในตู้ PH ก็น่าจะใกล้เคียงกับ 6.5 ใช่ป่าว

หรือแนะนำให้ใส่ดินลงไปแทน ?
บางครั้งก็กลัวดินจะทำให้ เหงือกแพะมันอักเสป เลยลังเล ยังไม่กล้าใส่
แล้วถ้าเปลี่ยนเป็นใส่ Sphagnum moss ลงไปแทนจะดีกว่า หรือเปล่า (ว่าแต่จะไปหาที่ไหนล่ะสิ)
Club Member
« ตอบ #15 เมื่อ: 04/01/12, [17:52:26] »

ถ้าเอา2ตัวนั้นออกไป ค่า ph ก็จะไม่ stable นะครับ
ถ้าน้ำ RO 6.5 ใส่ในตู้ก็จะเฉลี่ย 6.5 แต่พอระยะเวลาผ่านไป
มันจะตกลงมาเรื่อยๆ เช่น 6.0 , 5.5, 5.0, 4.5 เลยนะครับ (เพราะขี้ปลา) 036

ผมว่าน่าจะใส่ตัว Eheim Substrait Pro 1 L สัก 1/3 หรือ 1/2 เพื่อให้มันรักษาระดับน้ำ  [เจ๋ง]

ส่วนดินถ้าลงได้น่าจะลงสักนิดนึง ( อันนี้แล้วแต่นะครับ แต่ส่วนตัวมันชอบดินเอง 555 )
ลงวันละขันก็โอครับ
แพะ เหงือกอักเสบหรือเปล่า ไม่รู้ครับ ต้องรอผู้เชี่ยวชาญตอบ

Sphagnum moss ไม่เคยลอง ใช้แต่ปลูกรองเท้านารี 555 ้hahaha
อยากลองเหมือนกันครับ

« ตอบ #16 เมื่อ: 04/01/12, [18:38:34] »

ถ้าเอา2ตัวนั้นออกไป ค่า ph ก็จะไม่ stable นะครับ
ถ้าน้ำ RO 6.5 ใส่ในตู้ก็จะเฉลี่ย 6.5 แต่พอระยะเวลาผ่านไป
มันจะตกลงมาเรื่อยๆ เช่น 6.0 , 5.5, 5.0, 4.5 เลยนะครับ (เพราะขี้ปลา) 036

ผมว่าน่าจะใส่ตัว Eheim Substrait Pro 1 L สัก 1/3 หรือ 1/2 เพื่อให้มันรักษาระดับน้ำ  [เจ๋ง]

ส่วนดินถ้าลงได้น่าจะลงสักนิดนึง ( อันนี้แล้วแต่นะครับ แต่ส่วนตัวมันชอบดินเอง 555 )
ลงวันละขันก็โอครับ
แพะ เหงือกอักเสบหรือเปล่า ไม่รู้ครับ ต้องรอผู้เชี่ยวชาญตอบ

Sphagnum moss ไม่เคยลอง ใช้แต่ปลูกรองเท้านารี 555 ้hahaha
อยากลองเหมือนกันครับ

Sphagnum moss หาคนขายไม่ได้เลยอ่า JJ จะมีต้นเป็นๆขายป่าว

ตอนนี้ผมลองเอา Eheim Substrait Pro 1L ออกจากกรอง ไปก่อน
แล้วเปลี่ยนน้ำ RO 60% ไม่รู้จะได้ผลว่าไง PH จะเด้งกลับมาเหมือนเดิมรึป่าว เด่วรอดูกันนะ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 04/01/12, [18:51:59] โดย RAGOpoR »
Club Member
« ตอบ #17 เมื่อ: 04/01/12, [20:21:41] »

Sphagnum moss หาคนขายไม่ได้เลยอ่า JJ จะมีต้นเป็นๆขายป่าว

ตอนนี้ผมลองเอา Eheim Substrait Pro 1L ออกจากกรอง ไปก่อน
แล้วเปลี่ยนน้ำ RO 60% ไม่รู้จะได้ผลว่าไง PH จะเด้งกลับมาเหมือนเดิมรึป่าว เด่วรอดูกันนะ

อ้าวไม่ได้เอา Power House Soft Type ออกไปด้วยหรอ
ตัวนี้น่าจะแรงกว่านะ

Sphagnum moss มีเป็นต้นนะ แต่มันเป็นสีขาวอะสิ
« ตอบ #18 เมื่อ: 04/01/12, [21:06:51] »

อ้าวไม่ได้เอา Power House Soft Type ออกไปด้วยหรอ
ตัวนี้น่าจะแรงกว่านะ

Sphagnum moss มีเป็นต้นนะ แต่มันเป็นสีขาวอะสิ

เอาออกทีละชิ้น
ชิ้นนั้น มันเป็น prefilter เอาออกยาก ต้องเอาหินออกก่อน
เด่วถ้า PH ยังเท่าเดิมจะดึงออกตาม

ส่วน sphagnum moss ไม่ใช่หน้าตาแบบนี้หยอเห็นใน google อ่า

Club Member
« ตอบ #19 เมื่อ: 04/01/12, [21:54:15] »

Sphagnum moss เป็นแบบในรูปแหละ
แต่สีขาวคือเค้าเด็ดเหลือแต่ใบแล้ว เอาไปปลูกรองเท้านารี

ส่วนที่ทำให้เป็นสีน้ำตาลอาจจะตากแห้ง
ผมว่าเอา Power House Soft Type ออกไปเลยเหอะ
« ตอบ #20 เมื่อ: 05/01/12, [01:14:15] »

วัดตอน 1.13 PH 7.3
 036
Fish Bob ออฟไลน์
Club Veteran
« ตอบ #21 เมื่อ: 05/01/12, [11:03:14] »

You have somthing in the filter (or tank) that is raising the pH.  I've never used any of the products you listed because I've never had a reason to use them, so I can't say which one(s) are causing the problem. 

You may want to take out everything from the filter and put each product into seperate containers and then lower the pH in each container and wait to see which one raises again.

Then you can eliminate the one(s) causing the problem.

Raising and lowering the pH in the tank many times is hard on the fish so it would be a good idea to take everything out of the filter and test them seperate from the fish.

Hope this helps.

Best regards,

Bob

วัดตอน 1.13 PH 7.3
 036
« ตอบ #22 เมื่อ: 05/01/12, [11:48:56] »

You have somthing in the filter (or tank) that is raising the pH.  I've never used any of the products you listed because I've never had a reason to use them, so I can't say which one(s) are causing the problem. 

You may want to take out everything from the filter and put each product into seperate containers and then lower the pH in each container and wait to see which one raises again.

Then you can eliminate the one(s) causing the problem.

Raising and lowering the pH in the tank many times is hard on the fish so it would be a good idea to take everything out of the filter and test them seperate from the fish.

Hope this helps.

Best regards,

Bob

Thank you for your advise, K.Bob
« ตอบ #23 เมื่อ: 05/01/12, [21:32:30] »

เอา Media แต่ละชนิดมาชั่งน้ำหนัก รวมกับ แก้วพลาสติก 200 กรัม
และเติมน้ำ RO ลงไป 250 ml แล้ววัดผล ทุกๆ 30 นาที เป็นเวลา 4 ชั่วโมง

ผลทดสอบ
Room Temp ~ 30.5
                         PH
                         นาทีที่ 1                 นาทีที่ 240
น้ำ RO                 6.6                        7.1
หินกรวดดำ            6.6                        7.1
Sub Pro               6.6                        7.2
MonoBall             6.6                        7.3
PH Soft M            6.6                        7.4
MA size S             6.6                        7.4

นาทีที่ 1                  นาทีที่ 120
PH Hard M           6.6                        8.5

สงสัยต้อง พึ่งดิน ถ้าหาซื้อ Sphagnum moss ไม่ได้
BiriBiri ออฟไลน์
« ตอบ #24 เมื่อ: 05/01/12, [21:40:06] »

ปลาแพะกินดีมั้ยครับ ทุกวันนี้ ผมไม่เคยวัดตู้ผมเลย กลัว จัง
runner ออฟไลน์
« ตอบ #25 เมื่อ: 05/01/12, [21:44:28] »

ยังไงผมว่าลองเทสอีกทีโดยใช้อัตราส่วนมีเดียต่อน้ำในอัตราส่วนเดียวกับที่ใช้ในตู้น่าจะดีนะครับ
เพราะในความเป็นจริงเราคงไม่ใช่มีเดียในอัตราส่วนสูงขนาดนี้หรือถ้าจะจำลองตู้นาดเล็กได้เลยยิ่งดี [เจ๋ง]
Fish Bob ออฟไลน์
« ตอบ #26 เมื่อ: 05/01/12, [23:13:05] »

Looks like a good test!!!  The RO water when aerated should be about pH 7.0, so you probably took drinking water from a bottle for your test which didn't have much oxygen.  That is why it started at pH 6.6 and then move up to 7.1 while it got areated sitting in the glass.

The only substrate that didn't change the pH was the black gravel which is what I've seen also.  That is why I suggested earlier to just use the black gravel and not waste money on all the other stuff.

If you need more gravel let me know because I have a lot of extra here.

Best Regards,

Bob

เอา Media แต่ละชนิดมาชั่งน้ำหนัก รวมกับ แก้วพลาสติก 200 กรัม
และเติมน้ำ RO ลงไป 250 ml แล้ววัดผล ทุกๆ 30 นาที เป็นเวลา 4 ชั่วโมง

ผลทดสอบ
Room Temp ~ 30.5
                         PH
                         นาทีที่ 1                 นาทีที่ 240
น้ำ RO                 6.6                        7.1
หินกรวดดำ            6.6                        7.1
Sub Pro               6.6                        7.2
MonoBall             6.6                        7.3
PH Soft M            6.6                        7.4
MA size S             6.6                        7.4

นาทีที่ 1                  นาทีที่ 120
PH Hard M           6.6                        8.5

สงสัยต้อง พึ่งดิน ถ้าหาซื้อ Sphagnum moss ไม่ได้

« ตอบ #27 เมื่อ: 06/01/12, [00:36:31] »

Looks like a good test!!!  The RO water when aerated should be about pH 7.0, so you probably took drinking water from a bottle for your test which didn't have much oxygen.  That is why it started at pH 6.6 and then move up to 7.1 while it got areated sitting in the glass.

The only substrate that didn't change the pH was the black gravel which is what I've seen also.  That is why I suggested earlier to just use the black gravel and not waste money on all the other stuff.

If you need more gravel let me know because I have a lot of extra here.

Best Regards,

Bob

Thank you K.Bob
Black Gravel is the winner.

ปลาแพะกินดีมั้ยครับ ทุกวันนี้ ผมไม่เคยวัดตู้ผมเลย กลัว จัง

ปลาแพะปกติ ทุกตัวจ้า แต่อยากปรับสภาพน้ำให้เหมือนธรรมชาติที่เค้าอยู่เฉยๆอะ
เผื่อจะได้ลูกกะเค้ามั่ง

ยังไงผมว่าลองเทสอีกทีโดยใช้อัตราส่วนมีเดียต่อน้ำในอัตราส่วนเดียวกับที่ใช้ในตู้น่าจะดีนะครับ
เพราะในความเป็นจริงเราคงไม่ใช่มีเดียในอัตราส่วนสูงขนาดนี้หรือถ้าจะจำลองตู้นาดเล็กได้เลยยิ่งดี [เจ๋ง]

พอดีหาอุปกรณ์ ได้เท่านี้อ่า ถ้าจะทำแบบนั้นต้องไปยืมฟาร์มคุณบ๊อบจัดการซะแล้ว
« ตอบ #28 เมื่อ: 10/01/12, [10:57:26] »

ถามหน่อยครับ สงสัยว่า Black gravel / หินกรวดดำ นี่ใช่หินนิลดำรึเปล่าครับ ที่เขาชอบใช้เลี้ยงกุ้งเครย์ เพื่อขับสีอ่ะครับ ผมสงสัยว่าเป็นตัวเดียวกันรึเปล่าครับ  [งง]

อันเดียวกันคับ

แต่สงสัยทำไมเราเรียกกันว่า หินนิลดำ เพราะว่า
Black Gravel = หิน ดำ
หินนิลดำ = หิน ด๊ำ ดำ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 10/01/12, [10:59:34] โดย RAGOpoR »
BiriBiri ออฟไลน์
« ตอบ #29 เมื่อ: 19/02/12, [14:56:55] »

ตอนนี้ทำได้แล้วใช่ไหมครับ ยินดีด้วยนะครับ
หน้า: 1   ขึ้นบน
พิมพ์