Aqua.c1ub.net
*
  Fri 26/Apr/2024
หน้า: 1   ลงล่าง
พิมพ์
ผู้เขียน หัวข้อ: ช่วยด้วย !!!! กุ้ง น๊อคน้ำ  (อ่าน 21051 ครั้ง)
SlurPEEzz ออฟไลน์
Club Member
« เมื่อ: 11/12/11, [11:42:22] »
ตอบโดยอ้างถึงข้อความ

ช่วงนี้ หน้าหนาว อากาศเย็น น้ำก็เย็น

เกิดปัญหาคือ กุ้ง น๊อคน้ำ  วันก่อนตื่นขึ้นมา  เห็นกุ้งไบร์ท ที่เลี้ยงไว้

นอนแอ่งแม้งม้วนหาง ไม่ยอมกระดุก กระดิก  เอามือไปจับหยิบขึ้นมา ปรากฏว่ามันหนาวตัวแข็ง

ไม่ขยับตัว  ขยับแต่ตา ซ้าย - ขวา  ผมเลยรีบเอาไปใส่ในน้ำ ที่เก็บไว้ในตุ่ม ที่มันอุ่นกว่า แล้วก็อัด อ๊อก เยอะๆ

จนตอนนี้อาการเริ่มดีขึ้นแล้ว มันเริ่มขยับก้ามบ้างแล้ว

ส่วน สโนว์ อีกตัว ก็กำลังจะนอนแข็งเหมือนกัน  เริ่มนอนนิ่งๆ ไม่ขยับแล้ว

เอามือไปจับขึ้นมา ก็นิ่งขยับแต่ ก้าม  ตอนนี้เครียดมาก ไม่รู้จะเอาไปใส่ไว้ที่ไหนมันจะได้ไม่ตาย

ที่เลี้ยงเดิม เป็นบ่อปูน วางอยู่นอกตัวบ้าน  ส่วนตู้ในบ้านก็เลี้ยงปลาหมอสีเอาไว้ ไม่มีที่จะใส่กุ้ง

ใครรู้ว่าทำไงให้น้ำมันอุ่นขึ้นบ้าง หรือทำยังไงให้กุ้งอยู่ในน้ำที่เย็น ได้บ้าง

ช่วยบอกหน่อย  ตอนนี้เครียดมาก  ไม่มีที่อุ่นๆ จะเอากุ้งไว้
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 12/12/11, [10:10:12] โดย ดุ๊กดิ๊กในหมู่ชน & ต๊ะเหมียว แมวเขียว ปลาสลิด »
TanonG_ ออฟไลน์
Club Brother
« ตอบ #1 เมื่อ: 11/12/11, [12:16:19] »

นอกบ้านอุณหภูมิเท่าไหร่ครับ
Club Member
« ตอบ #2 เมื่อ: 11/12/11, [12:25:30] »

ไม่ทราบเหมือนกันครับ  อยู่กรุงเทพ  ไม่น่าจะต่ำกว่า 30 องศา ครับ
TanonG_ ออฟไลน์
« ตอบ #3 เมื่อ: 11/12/11, [12:40:30] »

ไม่ทราบเหมือนกันครับ  อยู่กรุงเทพ  ไม่น่าจะต่ำกว่า 30 องศา ครับ
dea02 dea02
Crayfish Chiang Mai By Nat ออฟไลน์
Club Follower
« ตอบ #4 เมื่อ: 11/12/11, [13:41:23] »

ของผม 18 องศาก็ไม่เห็นกุ้งเป็นอะไรนะ
Club Member
« ตอบ #5 เมื่อ: 11/12/11, [14:01:30] »

เอามาให้ดู  อาการมันเป็นอย่างงี้

traanzs ออฟไลน์
Club Member
« ตอบ #6 เมื่อ: 11/12/11, [14:32:51] »

หัวเค้าเปิดใกล้ลอกคราบไหมคับ  เพราะกุ้งแดงญี่ปุ่นผมตัวหนึ่งเคยเป็นคล้ายๆ แบบนี้
ผมก็นึกว่ามัน น๊อคน้ำ จะจากผมไปเสียแล้ว  ที่ไหนได้ใส่ถังแยกนั่ง งงๆ ดูมัน ดม มันว่าตายไหมสัก 10 นาที
ทำใจกะทำพิธีห่อศพไปทิ้ง  พอหันกลับมาดูอีกที  มันมี 2 ตัว  emb01 ลอกคราบซะงั้นอะ
ส่วนกรณีของคุณมีเรื่องอุณหภูมิมาเกี่ยวข้องผมก็ไม่แน่ใจ รอผู้รู้และมีประสบการณ์มาเสริมอีกทีคับ
ร้านเเบกเงินเเบกทอง ออฟไลน์
« ตอบ #7 เมื่อ: 11/12/11, [20:24:40] »

ตัวที่ ตายมันตัวเมียปะครับ
Club Member
« ตอบ #8 เมื่อ: 12/12/11, [07:21:25] »

หัวก็ไม่เปิดนะครับ  เลี้ยงเอาไว้ในบ่อปูนหน้าบ้าน  ตัวสีขาว ตัวผู้ก็ไม่เห็นเป็นอะไร

แต่ทำไม ตัวสีส้ม ตัวเมีย มันถึงได้เป็นแบบนี้ได้ก็ไม่รู้  ตอนที่อยู่ในบ่อปูน มันก็นอนขด

แต่ตอนที่เอามาไว้ในตู้ (นำอุ่นกว่า) สักพัก ประมาณ 1 ชั่วโมง  มันก็เดินได้ปกติ

แต่ว่าเอาไว้นานไม่ได้ เพราะในตู้มีปลาหมอสี  ไว้ได้แค่ชั่วคราว

กั้นตู้แยกเอาไว้  ใครรู้ทำยังไงมันถึงจะอยู่ในบ่อปูน ที่น้ำเย็นๆ ได้ ช่วยบอกหน่อย
ป๊ะป๋าดุ๊กดิ๊ก&น้องดริว&น้องดรีม ออฟไลน์
Shrimp Admin
« ตอบ #9 เมื่อ: 12/12/11, [10:14:27] »

หัวก็ไม่เปิดนะครับ  เลี้ยงเอาไว้ในบ่อปูนหน้าบ้าน  ตัวสีขาว ตัวผู้ก็ไม่เห็นเป็นอะไร

แต่ทำไม ตัวสีส้ม ตัวเมีย มันถึงได้เป็นแบบนี้ได้ก็ไม่รู้  ตอนที่อยู่ในบ่อปูน มันก็นอนขด

แต่ตอนที่เอามาไว้ในตู้ (นำอุ่นกว่า) สักพัก ประมาณ 1 ชั่วโมง  มันก็เดินได้ปกติ

แต่ว่าเอาไว้นานไม่ได้ เพราะในตู้มีปลาหมอสี  ไว้ได้แค่ชั่วคราว

กั้นตู้แยกเอาไว้  ใครรู้ทำยังไงมันถึงจะอยู่ในบ่อปูน ที่น้ำเย็นๆ ได้ ช่วยบอกหน่อย

ก็ถ้าตัวอื่นไม่ได้มีอาการแบบนี้ด้วย ถ้าเลี้ยงที่เดียวกัน คงไม่ใช่เรื่องของอุณหภูมิน้ำเป็นปัจจัยหลัก

แล้วล่ะครับ เนื่องด้วยกุ้งชนิดนี้เอง ก็อยู่ในน้ำได้เย็นถึง 15 องศาได้อยู่แล้ว ( แต่จะอยู่นิ่งๆซักหน่อย )

ส่วนเรื่องที่ขยับๆได้ ตอนเจอน้ำอุ่นๆ น่าจะเป็นจังหวะพอดีของเขาเองมากกว่าครับ ส่วนลักษณะดวงตา

กุ้งเขาดูขุ่นขาว น่าจะมีอาการป่วยบางอย่าง แล้วเพิ่งแสดงอาการออกมา ในช่วงอากาศเปลี่ยนแปลงนี่

ล่ะครับ  [on_062]

noopim ออฟไลน์
Club Member
« ตอบ #10 เมื่อ: 14/12/11, [11:50:22] »

กุ้งไบร์ทผมก็เป็นคับ เหมือนกุ้งเป็น ง่อย แต่ตอนนี้เดินได้แล้วครับ แต่ก้ามยังขยับไม่ได้ บางทีก็หงายท้องแน่นิ่ง เด๋วก็เดินไปเดินมาเหมือนอ่างเถิดเทิง ไม่รู้จะทำไง เลยเลี้ยงๆไปเผื่อจะกลับมาเป็นปกติ
ChocoLove ออฟไลน์
« ตอบ #11 เมื่อ: 14/12/11, [11:56:14] »

[on_008] ยังไม่เคยเจอ ขอบคุณครับที่มาแบ่งปัน
ChocoLove ออฟไลน์
« ตอบ #12 เมื่อ: 14/12/11, [11:57:13] »

n032
I*(--A--)*crayfish ออฟไลน์
Club Member
« ตอบ #13 เมื่อ: 14/12/11, [19:15:30] »

กุ้งผมเคยเปนแบบนี้ของผมเขาตายไปเลยครับ ผมตกใจหยิบขึ้นมาก็แน่นิ่งเสียแล้ว
Club Member
« ตอบ #14 เมื่อ: 17/12/11, [11:39:31] »

ปัจจุบัน  น้องกุ้งไบร์ทของผม ก็ได้จากโลกไปแล้ว

ในวันที่ 14 ธ.ค. 54
0625139424oom ออฟไลน์
Club Member
« ตอบ #15 เมื่อ: 13/08/16, [00:29:19] »

ช่วยบอกมือใหม่หน่อยคับผมซื้อกุ้งมาจากงานวัดแล้วเอาปล่อยลงบ่อเลยพอตื่นเช้ามามันก็ตายเป็นเพราะอะไรคับ
หน้า: 1   ขึ้นบน
พิมพ์