Aqua.c1ub.net
*
  Sat 20/Apr/2024
หน้า: 1   ลงล่าง
พิมพ์
ผู้เขียน หัวข้อ: แพะปิ๊กมี่ ใครเคยเลี้ยงบ้างคะ?  (อ่าน 8787 ครั้ง)
hippozaa ออฟไลน์
Club Follower
« เมื่อ: 24/11/11, [20:34:32] »
ตอบโดยอ้างถึงข้อความ

พอดีไปเจอมา ชอบมากๆแต่มีปัญหาว่า อ่านมาว่าควรเลี้ยงเป็นกลุ่มใหญ่ 6 ตัวขึ้นไป
อยากถามนิดนึงค่ะว่า ใครเคยเลี้ยงแบบ 2-3 ตัวมั๊ยคะ เค้าดูเครียดมากมั๊ยคะ ??
ถ้าเค้าเครียด จะได้ตัดใจ พอดีเนื้อที่ตู้จำกัด

tank mate ของเดิมมีปลานีออน 7 (ถ้าเพิ่มอีกซัก 5 จะไหวมั๊ยคะ) ,  กุ้งยามาโตะ 2,  กะหอยเขา 1 ค่ะ
อ้อ !!! ตู้มันแค่ 20L เองค่ะ มีขอนไม้อนูเบียสแคระ แล้วก็เฟลมมอสนิดนึง

ขอบคุณสำหรับทุกความเห็นนะคะ

H.G.N Lobster ออฟไลน์
« ตอบ #1 เมื่อ: 24/11/11, [23:07:21] »

ผมเคยเลี้ยงในตู้ไม้น้ำ ปิ๊กมี่ 2 ตัว คาดินัล 2โหล ครับดูมันก็ร่าเริงดีนะครับ ออกมาแต่ตอนกินอาหาร แล้วอยู่ได้ 2 เดือนมันก็หายไปหาไม่เจอ รื้อดูก็ไม่เจอครับ [on_007]
Fibo ออฟไลน์
Club Champion
« ตอบ #2 เมื่อ: 25/11/11, [04:42:35] »

เลี้ยงได้ครับ  เหมาะกับตู้เล็กอยู่แล้ว
endrosphinx ออฟไลน์
Club Veteran
« ตอบ #3 เมื่อ: 25/11/11, [05:50:00] »

เคยเอามา2เดือนผ่านไปหายหมดครับ [on_007]
PEATSOIL ออฟไลน์
Club Brother
« ตอบ #4 เมื่อ: 25/11/11, [07:04:58] »

ตัวเค้าเล็กมากครับ เป็นฝูงน่ารักดี

ว่าแต่ตอนนี้ที่เยอรมัน  Temp ติดลบหรือยังครับ
« ตอบ #5 เมื่อ: 25/11/11, [07:36:19] »

เออ....เดี๋ยวนะ  ตู้ 20 ลิตรเหรอ  ตอนแรกอ่านเป็น 20 นิ้ว  [on_026]   ตู้ประมาณ 14 นิ้วเหรอครับ
ouiiiiii ออฟไลน์
« ตอบ #6 เมื่อ: 25/11/11, [08:00:53] »

ร้านไหนหรอครับ ตัวเท่าไหร่ ผมอยากได้มาก
« ตอบ #7 เมื่อ: 25/11/11, [22:47:37] »

ผมเคยเลี้ยงในตู้ไม้น้ำ ปิ๊กมี่ 2 ตัว คาดินัล 2โหล ครับดูมันก็ร่าเริงดีนะครับ ออกมาแต่ตอนกินอาหาร แล้วอยู่ได้ 2 เดือนมันก็หายไปหาไม่เจอ รื้อดูก็ไม่เจอครับ [on_007]

เลี้ยงได้ครับ  เหมาะกับตู้เล็กอยู่แล้ว

เคยเอามา2เดือนผ่านไปหายหมดครับ [on_007]

Kob kun Ka

ตัวเค้าเล็กมากครับ เป็นฝูงน่ารักดี

ว่าแต่ตอนนี้ที่เยอรมัน  Temp ติดลบหรือยังครับ

I bought  yesterday ka. Now i nGermany around  5 C ka too warm for November.

« ตอบ #8 เมื่อ: 25/11/11, [22:52:37] »

เออ....เดี๋ยวนะ  ตู้ 20 ลิตรเหรอ  ตอนแรกอ่านเป็น 20 นิ้ว  [on_026]   ตู้ประมาณ 14 นิ้วเหรอครับ
20L size is around 30x30x30 cm. ka

ร้านไหนหรอครับ ตัวเท่าไหร่ ผมอยากได้มาก

I live in Germany ka. The price here for each is 2.99 euro ka  asspain
endrosphinx ออฟไลน์
« ตอบ #9 เมื่อ: 25/11/11, [23:18:27] »

20L size is around 30x30x30 cm. ka

I live in Germany ka. The price here for each is 2.99 euro ka  asspain
ถูกกว่าเบลเยี่ยมเยอะเลยอ่ะ [on_008] ผมอยู่เบลเยี่ยมตัวนี้5€ขึ่นอ่ะ
เวลานี้ปีที่แล้วหิมะถล่มปีนี้ไม่หนาวเลยนะครับ
« ตอบ #10 เมื่อ: 26/11/11, [02:17:39] »

มีแต่เด็กเมืองนอกทั้งนั้น   [on_026] 
PEATSOIL ออฟไลน์
Club Brother
« ตอบ #11 เมื่อ: 26/11/11, [04:09:28] »

มีแต่เด็กเมืองนอกทั้งนั้น   [on_026] 

ผมเด็กนอกเมืองครับพี่พง (ชานเมือง)
« ตอบ #12 เมื่อ: 26/11/11, [04:50:47] »

ถูกกว่าเบลเยี่ยมเยอะเลยอ่ะ [on_008] ผมอยู่เบลเยี่ยมตัวนี้5€ขึ่นอ่ะ
เวลานี้ปีที่แล้วหิมะถล่มปีนี้ไม่หนาวเลยนะครับ

พอดีไปซื้อที่ร้านใหญ่ ไกลถนนหลักหน่อยนึงเลยถูกค่ะ ถ้าร้านติดถนนก็แพงเหมือนกัน แต่ไม่น่าถึง 5 ยูโรค่า
ส่วนปีนี้รอดูช่วงธันวา มกราอีกทีค่ะว่าจะหนาวมั๊ย

มีแต่เด็กเมืองนอกทั้งนั้น   [on_026]  

ผมเด็กนอกเมืองครับพี่พง (ชานเมือง)

อยากกลับไปจะแย่แล้วค่ะ นับวันรอแล้วเนี่ย อยากงานเสร็จเร็วๆจัง  cry02
จะกลับไปตั้งตู้ ปลูกต้นไม้ เลี้ยงน้องหมาให้สบายใจเลย [on_055]
« ตอบ #13 เมื่อ: 26/11/11, [05:17:38] »

รายงานเพิ่มเอารูปมาให้ดูนะคะ

อันนี้รูปเดิมก่อนจัดใหม่ซักเดือน สุดท้ายรกรุงรังมาก ตอนแรกว่าจะตัดๆเล็มๆ พอเอาออกมามันยังไม่ติดขอนเลย
หมดแรงพันละ เอาอนูเบียสมาพันก่อน วันไหนอารมณ์ดีค่อยเอามาพัน รื้อออกมาได้เต็มถังเลย

อันนี้รูปที่ถ่ายมาเมื่อกี้นี้เองค่า มุมหน้า แอบเอาเฟลมมอสมาจิ้มไว้กระจุกนึง ยังขี้เกียจพันอยู่เลย

หลบๆกันจัง แพะน้อยก็กระจายกันอยู่

เห็นกุ้งมั๊ยคะ มีหอยเขาซุกๆอยู่ตัวนึงด้วยค่า

นีออนไปหลบอยู่ใต้กรองหมดเลย แย่จัง
« ตอบ #14 เมื่อ: 26/11/11, [05:57:33] »

ลูกหอยเยอะมาก   [on_066]

อันนี้รูปที่ถ่ายมาเมื่อกี้นี้เองค่า มุมหน้า แอบเอาเฟลมมอสมาจิ้มไว้กระจุกนึง ยังขี้เกียจพันอยู่เลย

หลบๆกันจัง แพะน้อยก็กระจายกันอยู่

เห็นกุ้งมั๊ยคะ มีหอยเขาซุกๆอยู่ตัวนึงด้วยค่า

นีออนไปหลบอยู่ใต้กรองหมดเลย แย่จัง
ลงน้องบู่ไปซิครับ  ขุดกระจาย
บัง! ออฟไลน์
in Wonderland
« ตอบ #15 เมื่อ: 26/11/11, [10:14:37] »

ปลาแพะปิ๊กมี่ เป็นแพะที่อ่อนแอกับสภาพน้ำและอาหารมากกว่าแพะอื่นๆ ปุบปับตายเลย ด้วยความที่ตัวเล็ก ก็เลยไม่ค่อยจะปรากฎเป็นซากศพให้เห็น แต่วิญญาณมันยังคงอยู่....

จริงๆตู้เล็กไม่แนะนำเลย อุณหภูมิแกว่ง 3-4c มันก็ตายเอาง่ายๆแล้ว ของเสียในน้ำก็ขึ้นเร็วเพราะปริมาตรน้ำน้อย

ก็ดูแลเหมือนปลาทั่วไปน่ะครับ แต่เพิ่มระดับการดูแลขึ้นไปอีกหลายเท่า พอๆกับเรดบีเกรดสูงๆ

อุณหภูมิ อย่าร้อนเกินไป อย่าเย็นเกินไป อย่าแกว่งขึ้นลง
ออกซิเจน เปิดเยอะๆ (สำคัญมาก) เปิดให้กระหน่ำ หรือปล่อยน้ำด้วยสเปรย์บาร์ หรือใช้เพาเวอร์เฮดพ่นฟอง
ดูแลน้ำให้สะอาดอยู่เสมอ กรองอย่าหมักดองมาก เปลี่ยนน้ำทีละน้อย ขัดตู้ตลอด อย่าให้มีคราบ
ให้อาหารทีละน้อย ระวังเรื่องท้องอืดให้มากๆ ต้องแช่น้ำก่อนให้ทุกครั้ง
« ตอบ #16 เมื่อ: 26/11/11, [13:55:03] »

ปลาแพะปิ๊กมี่ เป็นแพะที่อ่อนแอกับสภาพน้ำและอาหารมากกว่าแพะอื่นๆ ปุบปับตายเลย ด้วยความที่ตัวเล็ก ก็เลยไม่ค่อยจะปรากฎเป็นซากศพให้เห็น แต่วิญญาณมันยังคงอยู่....

จริงๆตู้เล็กไม่แนะนำเลย อุณหภูมิแกว่ง 3-4c มันก็ตายเอาง่ายๆแล้ว ของเสียในน้ำก็ขึ้นเร็วเพราะปริมาตรน้ำน้อย

ก็ดูแลเหมือนปลาทั่วไปน่ะครับ แต่เพิ่มระดับการดูแลขึ้นไปอีกหลายเท่า พอๆกับเรดบีเกรดสูงๆ

อุณหภูมิ อย่าร้อนเกินไป อย่าเย็นเกินไป อย่าแกว่งขึ้นลง
ออกซิเจน เปิดเยอะๆ (สำคัญมาก) เปิดให้กระหน่ำ หรือปล่อยน้ำด้วยสเปรย์บาร์ หรือใช้เพาเวอร์เฮดพ่นฟอง
ดูแลน้ำให้สะอาดอยู่เสมอ กรองอย่าหมักดองมาก เปลี่ยนน้ำทีละน้อย ขัดตู้ตลอด อย่าให้มีคราบ
ให้อาหารทีละน้อย ระวังเรื่องท้องอืดให้มากๆ ต้องแช่น้ำก่อนให้ทุกครั้ง
[เจ๋ง]  ท่านเซียนปลาแพะมาช่วยตอบแล้ว
« ตอบ #17 เมื่อ: 26/11/11, [15:20:38] »

ลูกหอยเยอะมาก   [on_066]

เยอะจริงๆค่ะ เอามาตัวเดียวเอง

ลงน้องบู่ไปซิครับ  ขุดกระจาย

ไว้รอตู้หน้านะคะ ที่ร้านที่ไปไม่เคยเห็นเลยค่ะ

ขอบคุณมากๆค่ะ ตอนนี้อุณหภูมิในตู้อยู่ที่ 26 C อ่านมาบอกว่าชอบที่ 22-26 C เลยน่าจะไหว
ส่วนเรื่องดูแลยากประหนึ่งเรดบีนี่ .... ไม่รู้มาก่อนเลย  [on_024] แต่จะพยายามให้ดีที่สุดแล้วกันค่ะ

ขอบคุณสำหรับข้อมูลดีๆอีกครั้งนะคะ

[เจ๋ง]  ท่านเซียนปลาแพะมาช่วยตอบแล้ว
ข้อมูลเพียบเลยค่ะ  [เจ๋ง] กลับมานั่งวางแผนการดูแลต่อไป เง้อ ....
บัง! ออฟไลน์
in Wonderland
« ตอบ #18 เมื่อ: 28/11/11, [15:12:29] »

รู้เพราะตายมาเยอะไง  [เหอะๆ]
พอเริ่มรู้ทาง รอดได้สามเดือนกว่า ไม่ตายซักตัว CO2 พุ่ง

เลิก!
« ตอบ #19 เมื่อ: 28/11/11, [15:35:13] »

พอเริ่มรู้ทาง รอดได้สามเดือนกว่า ไม่ตายซักตัว CO2 พุ่ง

เลิก!
[เอ๊ะ!!!]  ใจมันรัก  ผมว่าเลิกยากนะครับ  [on_066]
« ตอบ #20 เมื่อ: 28/11/11, [22:59:09] »

เลิก!

เอ่อ .... ผู้เชี่ยวชาญยังตายมาเยอะ แล้วเราจะรอดมั๊ยเนี่ย  n032

สรุปว่าช่วงสำคัญหลังปล่อยลงตู้นี่นานเท่าไหร่คะ หรือว่าพร้อมตายตลอดเวลา ??
สาเหตุหลักๆที่ควรดูแลอย่างใกล้ชิด คือทั้งอุณหภูมิ ความสะอาด แล้วก็ท้องอืดใช่มั๊ยคะ ??

ตอนนี้ตู้มี heater  Temp อยู่ที่ 26 C ค่อนข้างคงที่มากๆ
ความสะอาด จากเปลี่ยนน้ำอาทิตย์ละครั้ง 25-30% นี่พอมั๊ยคะ หรือต้องเพิ่มความถี่ ??
ท้องอืดนี่ ให้อาหารแบบแผ่นๆของนีออน (tetramin, tetra rubin) มันก็อืด จนตกๆลงไปที่ก้นตู้ ท้องคงไม่อืดแล้วเนอะ
CO2 ม่ายมี มีกรองแบบหัวพ่นๆ

[เอ๊ะ!!!]  ใจมันรัก  ผมว่าเลิกยากนะครับ  [on_066]

เห็นด้วยอย่างยิ่งค่ะ  [on_026]
« ตอบ #21 เมื่อ: 29/11/11, [00:41:50] »

เอ่อ .... ผู้เชี่ยวชาญยังตายมาเยอะ แล้วเราจะรอดมั๊ยเนี่ย  n032

สรุปว่าช่วงสำคัญหลังปล่อยลงตู้นี่นานเท่าไหร่คะ หรือว่าพร้อมตายตลอดเวลา ??
สาเหตุหลักๆที่ควรดูแลอย่างใกล้ชิด คือทั้งอุณหภูมิ ความสะอาด แล้วก็ท้องอืดใช่มั๊ยคะ ??

ตอนนี้ตู้มี heater  Temp อยู่ที่ 26 C ค่อนข้างคงที่มากๆ
ความสะอาด จากเปลี่ยนน้ำอาทิตย์ละครั้ง 25-30% นี่พอมั๊ยคะ หรือต้องเพิ่มความถี่ ??
ท้องอืดนี่ ให้อาหารแบบแผ่นๆของนีออน (tetramin, tetra rubin) มันก็อืด จนตกๆลงไปที่ก้นตู้ ท้องคงไม่อืดแล้วเนอะ
CO2 ม่ายมี มีกรองแบบหัวพ่นๆ
น่าจะได้นะ   เคยลองให้แต่Tetrabit  บางครั้ง
« ตอบ #22 เมื่อ: 29/11/11, [21:22:08] »

น่าจะได้นะ   เคยลองให้แต่Tetrabit  บางครั้ง

ขอบคุณค่ะ ให้ tetrabit บางครั้ง แล้วส่วนใหญ่ให้อะไรคะ ??
« ตอบ #23 เมื่อ: 30/11/11, [02:03:59] »

ขอบคุณค่ะ ให้ tetrabit บางครั้ง แล้วส่วนใหญ่ให้อะไรคะ ??
ส่วนใหญ่ใช้ของ Hikari ครับ

ลองดูตัวอย่างในกระทู้นี้ครับ   http://aqua.c1ub.net/forum/index.php?topic=135726.0
« ตอบ #24 เมื่อ: 30/11/11, [02:30:01] »

ส่วนใหญ่ใช้ของ Hikari ครับ

ลองดูตัวอย่างในกระทู้นี้ครับ   http://aqua.c1ub.net/forum/index.php?topic=135726.0

ขอบคุณมากๆค่ะ :)
H.G.N Lobster ออฟไลน์
« ตอบ #25 เมื่อ: 30/11/11, [20:54:07] »

ชั้นทรายไม่ดำเลยอะ ดูดบ่อยหรอครับ
« ตอบ #26 เมื่อ: 30/11/11, [23:49:20] »

ชั้นทรายไม่ดำเลยอะ ดูดบ่อยหรอครับ

เปลี่ยนน้ำอาทิตย์ละครั้งค่ะ ก็พยายามดูดใกล้ผิวทรายด้วยค่ะ

อันนี้ที่ดูดีเพราะเพิ่งเอาออกมาล้างใหญ่ แบบล้างทั้งตู้เลย เดิมใส่ดินแล้วทับด้วยทรายอีกที
แต่ลูกหอยเยอะมาก ของเสียจากหอยเยอะมากๆ เลยค่ะ
เลยตัดใจเอาหอยออกหมด เหลือหอยเขาอยู่ตัวเดียวตอนนี้

ตอนเปลี่ยนก็เก็บน้ำเก่าไว้ ใช้น้ำใหม่ประมาณ 25% ที่เหลือน้ำเก่าค่ะ กลัวปลาช็อค
หน้า: 1   ขึ้นบน
พิมพ์