Aqua.c1ub.net
*
  Thu 25/Apr/2024
หน้า: 1   ลงล่าง
พิมพ์
ผู้เขียน หัวข้อ: ขอถามหน่อยใช้ดินลองพื้นตู้แพะ  (อ่าน 2528 ครั้ง)
nat369 ออฟไลน์
Club Member
« เมื่อ: 10/11/11, [16:03:26] »
ตอบโดยอ้างถึงข้อความ

คือผมอยากจะใช้ดินลองพื้นตู้ปลาแพะอะครับมีดินเหลืออยู่แล้วจะใช้กรองใต้กรวดด้วยครับคืออยากถามว่า
จะใช้ดินได้ไหมครับเห็นเค้าใช้แต่กรวดกับทราย  beg1   มือใหม่ครับ
ปาป้าซีซ่าร์ *0* ออฟไลน์
Club Brother
« ตอบ #1 เมื่อ: 10/11/11, [16:25:11] »

ได้ครับนุ่มพุงดี แต่ที่ไม่ค่อยนิยมเพราะถ้าแพะคุ้ยมันจะฟุ้งครับ

ปล.แล้วดินมันก็ทำความสะอาดยากกว่าทรายและกรวดด้วยครับ
ปลาแพะเค้าเป็นปลาที่หากินและอยู่ที่ก้นตู้ ถ้าวัสดุรองหมักหมมจะส่งผลอย่างแรงกับปลาแพะครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 10/11/11, [16:26:47] โดย ปาป้าซีซ่าร์ *0* »
mtae ออฟไลน์
Club Follower
« ตอบ #2 เมื่อ: 10/11/11, [19:45:10] »

ในความรู้สึกผมว่ามันดีกว่าทรายอีกนะ
ยิ่งทำเป็นกรองใต้กรวด การถ่ายเทยิ่งดี ทำไมพื้นมันจะไม่สะอาด
แต่ก็ต้องมีระบบกรองนอกเอาไว้ด้วย ผมว่าแจ่มมากเลย
ของผมเองก็ใช่ดิน แต่ไม่มีกรองใต้กรวด
และก็ปลูกต้นไม้เยอะพอสมควร เอาไว้ให้ปลาหลบ และก็ทำระบบนิเวศไปในตัว
« ตอบ #3 เมื่อ: 10/11/11, [20:10:56] »

ในความรู้สึกผมว่ามันดีกว่าทรายอีกนะ
ยิ่งทำเป็นกรองใต้กรวด การถ่ายเทยิ่งดี ทำไมพื้นมันจะไม่สะอาด
แต่ก็ต้องมีระบบกรองนอกเอาไว้ด้วย ผมว่าแจ่มมากเลย
ของผมเองก็ใช่ดิน แต่ไม่มีกรองใต้กรวด
และก็ปลูกต้นไม้เยอะพอสมควร เอาไว้ให้ปลาหลบ และก็ทำระบบนิเวศไปในตัว

[เจ๋ง] ถ้าทำแบบเต็มระบบปลูกต้นไม้ด้วยอะไรด้วยก็แจ่มครับ

แต่ถ้าพูดแค่เรื่องความสะอาดใช้เป็นทรายปูบางๆจะค่อนข้างได้เปรียบเรื่องความสะดวก
ในการทำสะอาดมากกว่าดินพอสมควร ทรายเลยเป็นที่นิยมกว่าน่ะครับ
แต่ถ้าปลูกต้นไม้ด้วยเหมือนคุณ mtae ก็จะช่วยเรื่องการดูดซับของเสียได้ดีพอสมควร

แต่สุดท้ายที่สำคัญยิ่งกว่าก็คือความใส่ใจแหละครับ
ถ้าเราขยันทำความสะอาดสักหน่อยจะใช้อะไรปูพื้นมันก็สะอาด

ขอให้ประสบความสำเร็จในการเลี้ยงนะครับ

Club Member
« ตอบ #4 เมื่อ: 11/11/11, [12:04:10] »

ขอบคุณที่ตอบนะครับ   
ขอถามเพิ่มอีกหน่อยครับแล้วเวลาทำความสะอาดนี้ต้องลื้อดินรองพื้นทำความสะอาดหมดเลยปะครับ 
หรือเปลื่ยนแค่น้ำในตู้
« ตอบ #5 เมื่อ: 11/11/11, [16:04:08] »

ปกติก็เปลี่ยนน้ำในตู้ก็พอแหละครับ ส่วนการทำความสะอาดวัสดุปูพื้นก็อาทิตย์ละครั้งหรือเดือนละครั้งก็ได้ครับ
ขึ้นอยู่กับปริมาณปลา ปริมาณอาหารที่เราให้ ว่าจะต้องทำความสะอาดบ่อยขนาดไหน

ถ้ารองด้วยทรายเราก็ดูดๆพวกเศษตะกอนอะไรง่ายหน่อย
ตู้ผมเวลาเปลี่ยนน้ำก็กวนๆทรายด้วยส้อมให้พวกเศษอาหารมันฟุ้งๆขึ้นมาหน่อยแล้วก็ดูดๆออกอะครับ

ถ้าตู้ดินส่วนมากผมคิดว่าเค้าไม่ค่อยทำความสะอาดกันนะครับ จะอาศัยระบบมากกว่า
เพราะในดินมันจะมีพวกแบคทีเรียที่คอยย่อยของเสียอยู่ และถ้าปลูกต้นไม้ด้วย
พวกของเสียก็จะโดนย่อยสลายและ/หรือดูดซึมผ่านกระบวนการทางธรรมชาติซะส่วนมาก
ถ้าคุณแนทใช้กรองใต้กรวดช่วยด้วยน่าจะสะอาดพอสมควรแล้ว
แล้วก็คอยควบคุมไม่ให้อาหารมากเกินไปก็น่าจะโอเค

ตู้ดินส่วนมากผมเห็นถ้ารื้อดินนี่คือตั้งตู้ใหม่เลยอะครับ ไม่ค่อยเห็นเค้ารื้อทำความสะอาดกันเท่าไหร่
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 11/11/11, [16:07:20] โดย ปาป้าซีซ่าร์ *0* »
Club Member
« ตอบ #6 เมื่อ: 12/11/11, [18:37:51] »

ต้นไม่ทีปลูกควรจะเป็นต้นอะไรดีครับพวกรากอยู่ในดินหรือติดขอนแบบเฟรินหรือได้หมดครับ
mtae ออฟไลน์
Club Follower
« ตอบ #7 เมื่อ: 12/11/11, [21:40:02] »

ในแนวคิดของผมนะครับ
ผมจะแบ่งตู้ของเป็น 3 ส่วน ตามแนวยาวของตู้ คือ ใน กลาง นอก
ด้านในผมจะปลูกไม้น้ำที่เป็นไม้กลางตู้แทน เพราตู้ปลาแพะเป็นตู้ไม่สูง ไม้ขนาดกลางจึงเป็นตัวเลือกที่น่าจะเหมาะ
ช่วงกลางตู้ผมจะปลูกต้นไม้เตี้ยๆ ส่วนด้านหน้าผมจะปล่อยเป็นที่โล่งๆ ให้เป็นพื้นที่ของปลาแพะได้ใช้ในการคุ้ยหาอาหาร

ส่วนเรื่องจะเอาต้นอะไรดี ผมว่าลองไปหาดูเอาตามใจชอบดีกว่าครับ
ตัวผมเองยังลองผิดลองถูกอยู่เลย เพราะการเลี้ยงไม้น้ำเป็นเรื่องยากกว่าเลี้ยงปลาเยอะ
แต่ก็พอมีต้นไม้แนะนำช่วงแรกได้ก็คือต้น ซาจิ อึดสมคำร่ำลือจริงๆ
« ตอบ #8 เมื่อ: 12/11/11, [21:53:28] »

ปลูกได้หมดครับ แต่ก็ต้องคำนึงถึงเรื่องไฟด้วยถ้าเกิดจะลงต้นไม้

ถ้าจะลงพวกรากลงดินก็อาจจะต้องรอให้รากเค้ายึดสักหน่อยก่อนนะครับ
เพราะแพะพลังเยอะ ถ้าเค้าขุดๆๆๆ ต้นไม้รากยังไม่ยึดดีก็จะกระจุยกระจายครับ
toontoon ออฟไลน์
Club Veteran
« ตอบ #9 เมื่อ: 13/11/11, [02:26:16] »

ถ้าใช้ดินอาจมีเศษอาหารเล็กๆ ตกลงตามซอกดินได้ ยกเว้นจะใช้ดินชนิดละเอียด แต่ดีกับปลาเรื่องแร่ธาตุ เช่น มีกรดฮิวมัส  ค่า pH ของน้ำที่ต่ำลง และ เป็นแหล่งเกิดพวกแมลงน้ำซึ่งเป็นอาหารปลาแพะได้

ถ้าใช้ทรายจะละเอียดทำให้เศษอาหารไม่ตกตามซอก และเป็นแหล่งที่อยู่ของแบคทีเรียที่มากกว่าดิน ใช้นานๆไม่มีการแตกตัวเหมือนดิน
Club Member
« ตอบ #10 เมื่อ: 13/11/11, [10:44:31] »

ขอบคุณพี่ๆที่มาตอบทุกคนนะครับ วันนี้ไปสวนซื้อมาจัดเลย [on_055]
cstaring ออฟไลน์
« ตอบ #11 เมื่อ: 13/11/11, [12:33:42] »

ควรเลือกดินที่เม็ดดินแตกยากไม่เป็นขุยจะดีกว่า

อันนี้ใช้ดินเลี้ยงแพะอยู่ [on_abe]

corydoras ออฟไลน์
« ตอบ #12 เมื่อ: 13/11/11, [17:55:34] »

คาร์เมเลี่ยนสวย ชอบ เวลล์รึ
Club Member
« ตอบ #13 เมื่อ: 14/11/11, [13:19:01] »

ควรเลือกดินที่เม็ดดินแตกยากไม่เป็นขุยจะดีกว่า

อันนี้ใช้ดินเลี้ยงแพะอยู่ [on_abe]

ชอบตู้พี่ครับสวยดี     
ดินพวก Black Earth,Black River นี้ว่าจะใช้ดินพวกนี้เม็ดเล็กแข็งดี
คาร์เมเลี่ยนสวย ชอบ เวลล์รึ
ชอบครับเวลาไปเล่นกับมันที่บ้านเพื่อนไม่มีตังซื้อเอง 036 เกาะเจ็บน่าดูเป็นเวลนะครับแต่ตัวในรูปนี้เอามาจากในเวปครับ
หน้า: 1   ขึ้นบน
พิมพ์