Aqua.c1ub.net
*
  Tue 30/Apr/2024
หน้า: 1 2   ลงล่าง
พิมพ์
ผู้เขียน หัวข้อ: ปลาระเบิดจมน้ำ // ที่นี่...มีปลาตาย! หน้า ๑ ด้านล่าง  (อ่าน 15051 ครั้ง)
plaraberd ออฟไลน์
Club Champion
« เมื่อ: 09/11/11, [22:58:59] »
ตอบโดยอ้างถึงข้อความ

ตั้งกระทู้เล่นสักหน่อย ก่อนฟุ้งซ่านมากไปกว่านี้

ตอนนี้กระผมหนีน้ำมาอยู่ปราจีน อากาศเย็นสบาย หนาวนิดๆ ในยามค่ำ
มีเมฆมากในตอนกลางวัน และมีสก๊อยในตอนกลางคืน

กลางวันนั่งเล่นเน็ต ดูหนัง ถางหญ้าไปเรื่อย กลางคืนดวดเบียร์ ดูข่าว เขียนรูปเล่น
ชีวิตช่างสบายเสียจริง หึหึ

ขณะที่กำลังสบายอย่างลืมตัว อยู่ดีๆ ก็คิดถึงน้องปลาอย่างจับใจ
จากกันไปไม่นาน แต่คิดถึงยิ่งกว่าอะไร

บรรยากาศจากที่บันเทิงมาหลายวัน อยู่ๆก็รู้สึกห่วงหาอาทรขึ้นมาเสียอย่างนั้น
จะเป็นยังไงบ้างหน๋อ จากกันมา ๔-๔ วันแล้ว

ปลามันจะคิดถึงผมบ้างรึเปล่า
ถ้ามันหิว มันจะกินอะไร (อย่ากินเพื่อนร่วมตู้เฟ้ย... จับได้ตบปากแตก)

มันจะเหงาไม๊ ถ้าเหงาเพื่อนในตู้จะมีตัวไหนมาปลอบรึเปล่า
แล้วถ้ามันป่วยล่ะ จะมีปลาตัวไหนกระโดดออกมานอกตู้ เพื่อเปิดตู้เย็น หยิบยามาทาถู ทาถู ให้

ถ้าคันตัว ใครจะมาเปลี่ยนน้ำ ดูดอุจาระปลาให้หน๋อ
ตกกลางคืน ใครจะเปิดเพลงคาราบาวให้ฟัง

น้ำในช่องกรองข้าง จะลดลงไปขนาดไหนแล้ว
ถ้าลดเยอะจนปั๊มพัง ใครจะเปลี่ยนปั๊มให้

มันจะคิดถึงผมไม๊น๊า กับคนที่ชอบเปิดไฟตอนตีสองมาถ่ายรูปปลา
ปลามันจะเหงาบ้างไหมนะ ถ้าไม่มีคนอย่างผมมาคอยกวนใจ

นั่งคิดๆ ไป สำรวจตัวเอง ยังไม่เมา ยังไม่เมา
คิดไป คิดมา เปิดรูปปลามาตั้งกระทู้ ส่งความคิดถึงน้องปลาที่ห้องดีกว่า

ใครอยู่แถวรังสิต ฝากบอกน้องปลาทีว่า คนกากๆ คนนี้คิดถึง
ถ้ารู้ว่าจะคิดถึงขนาดนี้ โยนโทรศัพท์ลงไปในตู้ดีกว่า เผื่อจะได้โทรหากัน  ้hahaha

ขอให้พระคุ้มครอง น้องปลาของผมและเพื่อนๆ ทุกท่าน

สวัสดี
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 25/11/11, [16:17:44] โดย plaraberd »
champ ออฟไลน์
หมอแคระ mania
« ตอบ #1 เมื่อ: 09/11/11, [23:16:56] »

งามขนาดดดดดดดดดดดดดดดด
MaMePoKo.. ออฟไลน์
Club Member
« ตอบ #2 เมื่อ: 09/11/11, [23:20:44] »

สวยดีครับ ! [on_066]
TanonG_ ออฟไลน์
Club Brother
« ตอบ #3 เมื่อ: 10/11/11, [01:00:18] »

สวยมากครับ  [เจ๋ง]
bunchai ออฟไลน์
Club Follower
« ตอบ #4 เมื่อ: 10/11/11, [01:31:05] »

้hahaha ้hahaha ้hahaha
joepsm ออฟไลน์
« ตอบ #5 เมื่อ: 10/11/11, [07:31:50] »

[เจ๋ง] [เจ๋ง] [เจ๋ง]
Unity NoN ออฟไลน์
Club Veteran
« ตอบ #6 เมื่อ: 10/11/11, [08:26:12] »

ตั้งกระทู้เล่นสักหน่อย ก่อนฟุ้งซ่านมากไปกว่านี้

ตอนนี้กระผมหนีน้ำมาอยู่ปราจีน อากาศเย็นสบาย หนาวนิดๆ ในยามค่ำ
มีเมฆมากในตอนกลางวัน และมีสก๊อยในตอนกลางคืน

กลางวันนั่งเล่นเน็ต ดูหนัง ถางหญ้าไปเรื่อย กลางคืนดวดเบียร์ ดูข่าว เขียนรูปเล่น
ชีวิตช่างสบายเสียจริง หึหึ

้hahaha  ปราจีนบุรี ยินดีต้อนรับครับ  อยู่นานๆเดี๋ยวก็ชินไปเอง
chapy ออฟไลน์
« ตอบ #7 เมื่อ: 10/11/11, [08:38:04] »

ผมก็เพิ่งกลับมาจากต่างจังหวัด 4 -5วัน

กลับมาปลาไม่เปนไรครับ [on_066]

เป้นพวกปอมกับปลาแพะ แบะแบะ
gungo ออฟไลน์
« ตอบ #8 เมื่อ: 10/11/11, [09:58:24] »

ผมก็ห่างหายจากน้องปลามาอาทิตย์ละครับให้คนน้องๆที่บ้านให้อาหารแต่ไม่มีคนคอยเปลี่ยนน้ำ [on_024] ไม่รู้เป็นตายร้ายดียังไงพูดแล้วคิดถึงๆแอบเครียดไปในตัว [on_007]
V 940 j ออฟไลน์
Club Leader
« ตอบ #9 เมื่อ: 10/11/11, [10:32:30] »

ผมก็คิดถึงปลาครับ คิดอยู่ตลอดเวลา ว่าทำไมจะเลี้ยงให้สวยแบบในรูปซักที [on_008]
stepkang ออฟไลน์
« ตอบ #10 เมื่อ: 10/11/11, [11:07:42] »

เทพบอย กลับมา แล้วววว !!!!! emb01 emb01
เต้ง... ออฟไลน์
« ตอบ #11 เมื่อ: 10/11/11, [11:45:47] »

ขอให้น้องปลาของคุณ ปลอดภัยทุกตัว ทุกตู้ ครับ
และเป็นกำลังใจให้ ทั้งเจ้าของและน้องปลาครับ
Fibo ออฟไลน์
« ตอบ #12 เมื่อ: 10/11/11, [12:03:16] »

เป็นกำลังใจให้นะครับคุณบอย 
มัจฉาเพลินสุรา <ได้เวลารุก> ออฟไลน์
Hot Member
« ตอบ #13 เมื่อ: 10/11/11, [12:30:40] »

แล้วใครเลี้ยงปลาให้ครับ
« ตอบ #14 เมื่อ: 10/11/11, [19:30:10] »

งามขนาดดดดดดดดดดดดดดดด

ขอบคุณครับ ถ่ายเป็นร้อย ดูได้แค่นี้แหละ  ้hahaha

สวยดีครับ ! [on_066]

สวยมากครับ  [เจ๋ง]

้hahaha ้hahaha ้hahaha

ขอบคุณครับ

้hahaha  ปราจีนบุรี ยินดีต้อนรับครับ  อยู่นานๆเดี๋ยวก็ชินไปเอง

ครับ แต่ตลาด ๓๐๔ นี่ ของขายเยอะมากเลยนะครับ ถ้าเดินตอนหิว มีหมดไม่ต่ำกว่าพัน

ผมก็เพิ่งกลับมาจากต่างจังหวัด 4 -5วัน

กลับมาปลาไม่เปนไรครับ [on_066]

เป้นพวกปอมกับปลาแพะ แบะแบะ

เจ๋งมากครับ แสดงว่าเตรียมตัวมาดี

ผมก็ห่างหายจากน้องปลามาอาทิตย์ละครับให้คนน้องๆที่บ้านให้อาหารแต่ไม่มีคนคอยเปลี่ยนน้ำ [on_024] ไม่รู้เป็นตายร้ายดียังไงพูดแล้วคิดถึงๆแอบเครียดไปในตัว [on_007]

ยังดี มีคนให้อาหาร ของผมนี่ ไม่มีเลยครับ ปล่อยตามยถากรรม แต่อัดอาหารก่อนจากลามาแล้วครับ น่าจะมีพลังงานสะสมพอควร

ผมก็คิดถึงปลาครับ คิดอยู่ตลอดเวลา ว่าทำไมจะเลี้ยงให้สวยแบบในรูปซักที [on_008]

อย่าได้โดนกล้องหลอกเชียว กล้องมันเก่งครับ รูปเลยออกมาดูดี ส่วนปลาตัวเป็นๆ อารมณ์ประมาณหมาวัดแหละครับ  [on_026]

เทพบอย กลับมา แล้วววว !!!!! emb01 emb01

ไม่เอา เค้าไม่ใช่เทพ เค้ายังไม่อยากตาย  [on_007]

ขอให้น้องปลาของคุณ ปลอดภัยทุกตัว ทุกตู้ ครับ
และเป็นกำลังใจให้ ทั้งเจ้าของและน้องปลาครับ

ขอบคุณครับ ผมเองก็หวังว่าอย่างนั้นเหมือนกัน และข้อสำคัญ ขอให้เจ้าของปลาอย่าตกงาน  ้hahaha

มิฉะนั้นอาจต้องทอดน้องปลากิน  [on_065]

เป็นกำลังใจให้นะครับคุณบอย 

ขอบคุณครับ

แล้วใครเลี้ยงปลาให้ครับ

ไม่มีครับ ก่อนจากเปลี่ยนน้ำทุกวันหลังอาหาร อัดอาหารหน่อย เปลี่ยนใยแก้วใหม่ เติมน้ำเต็มกรอง แล้วก็ย้ายก้นออกมาเลยครับ ฮาร์ดคอร์มาก [mo_001]
Wich ออฟไลน์
« ตอบ #15 เมื่อ: 10/11/11, [19:39:13] »

เล่าได้เห็นภาพ ตลกขบขันมากครับ

ปล. ปลาสวยมากครับ  ้hahaha
Sankus ออฟไลน์
« ตอบ #16 เมื่อ: 10/11/11, [20:41:51] »

คอแดงสวยมากๆอ่ะ พอไปพี่คนขายบอก เพ่เอาไปแล้ว3ตัวสุดท้าย 036

ตัวนี้ชื่อไรอ่ะครับ แล้วเป็นของ อเมริกาใต้หรือเปล่าครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 10/11/11, [20:45:36] โดย Sankus »
« ตอบ #17 เมื่อ: 10/11/11, [22:51:35] »

เล่าได้เห็นภาพ ตลกขบขันมากครับ

ปล. ปลาสวยมากครับ  ้hahaha

ขอบคุณครับ กระทู้ผมต้องมีฮาบ้าง อะไรบ้าง หุหุ

คอแดงสวยมากๆอ่ะ พอไปพี่คนขายบอก เพ่เอาไปแล้ว3ตัวสุดท้าย 036

ตัวนี้ชื่อไรอ่ะครับ แล้วเป็นของ อเมริกาใต้หรือเปล่าครับ

คอแดงจะมีตัวแจ่มๆ ตัวเดียวนะครับ ตัวจ่าฝูงจะดุมากกว่าเซวารุ่มที่เคยเลี้ยงกัน
เดี๋ยวรออ่านในหนังสือปลา อะไร บิทๆ แล้วกันครับ เขียนไว้แล้ว แต่ไม่แน่ใจว่าจะได้ลงเล่มไหน

ส่วนตัวที่ถาม คือปลาหมอนกแก้วสายแท้ เขียนแล้วเช่นกัน รอชมได้เต็มๆ ในหนังสือปลาเล่มที่ว่านี่แหละครับ

ชื่อนี้ครับ Hoplarchus psittacus เด็กแนวย่านคลองสามวา เรียก พซิททาคัส เป็นปลาหมอจากอเมริกาใต้ครับผม
มัจฉาเพลินสุรา <ได้เวลารุก> ออฟไลน์
Hot Member
« ตอบ #18 เมื่อ: 11/11/11, [14:21:40] »

เห็นใจอย่างยิ่ง ของผมก็พายเรือเข้าไปให้อาหาร 3-4 วันครั้ง
MilL ★ GuitaRiSt (มิว) ออฟไลน์
« ตอบ #19 เมื่อ: 11/11/11, [14:25:10] »

[เจ๋ง]
Buddha from Space ออฟไลน์
« ตอบ #20 เมื่อ: 12/11/11, [18:48:58] »

แอบเอาพิซิกัส ไปเลี้ยงตอนไหนนิ ไม่เห็นรู้เรื่องเลย 
« ตอบ #21 เมื่อ: 25/11/11, [16:14:20] »

สวัสดีครับ... กลับมาหลังจากน้ำเริ่มลดคราวนี้ พอมีเวลานั่งคิด นั่งเขียนอะไรไปเรื่อยเปื่อย จึงนำมาให้อ่านแก้เครียดกัน

ณ ตอนนี้ แถวที่ผู้เขียนอยู่ย่านรังสิต น้ำเริ่มลดจนรถกระบะสามารถสัญจรได้มากขึ้นแล้วนะครับ
น้ำเริ่มลดต่ำลงแบบนี้  เป็นสัญญาณที่ดีว่า พื้นที่เหนือกรุงทั้งหลายน้ำคงเริ่มลดลงบ้างแล้วนะ และหวังว่าคงแห้งกรังในเร็ววัน

กลับมาห้องรอบนี้ รีบบึ่งไปดูปลาในตู้ก่อนเลย หลังจากห่างกันสิบกว่าวัน...
ผลสำรวจคือ มีปลาหายไปหนึ่ง อีกหนึ่งเจอศพแต่สภาพแทบจำไม่ได้ นึกว่าใครเอาปลาช่อนเผามาทิ้งไว้ในตู้ ซึ่งถือว่าน้อยกว่าที่คาดการไว้พอควร
ปลาตัวที่จากไปมี ซันฟิชขนาดสัก ๔ นิ้ว<<< สีกำลังขึ้นสวยเชียว
และปลาบู่ปาปัวตัวเมีย <<< เห็นแต่ซาก...

ซันฟิชนั่นพอเข้าใจเพราะอดอาหารนานไม่ค่อยได้ หรืออาจด้วยไม่สามารถทนกับของเสียใรนน้ำไม่ได้หรืออย่างไรนี่แหละ
แต่กระโดดออกมาตายนี่ ไม่น่าเป็นไปได้ เพราะหาศพรอบบริเวณแล้วไม่เจอ

ปลาระเบิด // หมอครับ ช่วยพิสูจน์ทีว่าตายยังไงครับ
หมอพันทิพ // เอ...ไม่มีศพ ดูจากหลักฐานที่เกิดเหตุก็ไม่พบเจอเส้นผม หรือร่องรอยของคนร้ายเลย

ปลาระเบิด // อ้าวแล้วแบบนี้ทำยังไงดีล่ะครับ
หมอพันทิพ // ทำใจ...

แต่ที่น่าแปลกอีกอย่างหนึ่งนั่นคือเจ้าบู่ปาปัวตัวเมีย ซึ่งมีขนาดราว ๕ นิ้ว
ก่อนจากกันก็ไม่มีทีท่าว่าจะเจ็บจะป่วยอะไร แล้วทำไมถึงกลายเป็นเหยื่อได้...

ปลาระเบิด // บอกมาซะดีๆ ใครกินบู่ปาปัวตัวเมีย
ปลาในตู้ // ไม่รู้...<<<ปลาทุกตัวส่ายหน้าปฏิเสธพร้อมกัน
ปลาระเบิด // บอกมาเหอะ ไม่โกรธหรอก แค่จะได้หาทางป้องกัน
ปลาในตู้ // ไม่บอก! เดี๋ยวน้ำท่วมคราวหน้าไม่มีอะไรกิน

ปลาระเบิด // เออ.....  [on_008]

ทีนี้มาว่าเรื่องการเตรียมตัวกันสักหน่อย เผื่อปีหน้าน้องน้ำมาหาอีก จะได้เตรียมตัวทัน
ในกรณีของผมนั้น ต้องอยู่ในฐานที่ว่า “ไม่ตัดน้ำ ไม่ตัดไฟ” นะครับ
เพราะถ้าตัดน้ำตัดไฟล่ะก็ ต่อให้น้ำไม่ท่วม ปลาก็คงร่วงอยู่ดี

มาดูการเตรียมการของผมสักหน่อย อาจไม่วิจิตรพิศดาลอะไรมากมายหรอกนะ เพราะทุกอย่างล้วนเป็นความรู้ที่หาอ่านได้จากในเว็บปลาสวยงามทั่วๆ ไปนี่แหละ...

จำได้ว่าตอนเริ่มมีแนวโน้มว่ามาแน่ ท่วมแน่ ผมเลยจัดการเคลียร์งานให้เสร็จไว้ก่อน เพื่อที่จะได้ไปสวนแบบสบายใจ
ไม่ต้องมีใครตามเข้าไปแก้งาน

ขั้นแรกสำรวจว่าเราขาดอะไร อะไรที่ต้องใช้ อยู่ที่ไหน เขียนใส่กระดาษไว้เลยจะได้ไม่ลืม...

จากนั้นไปสวน เพื่อซื้อสิ่งของที่ต้องการกักตุน ผมกะเวลาคร่าวๆ เอาไว้ว่าน่าจะท่วมไม่น้อยกว่า ๑ เดือนแน่ๆ (ซึ่งจริงๆ ท่วมเกือบ ๒ เดือน)

ผมซื้ออาหารปลามาตุนไว้อย่างละ ๒ ห่อ ตู้ ๒๔ นิ้ว+ปั๊มลม กรองฟองน้ำ แผ่นกั้นตู้ อีกอย่างละหนึ่งหน่วย เผื่อเอาไว้แยกปลาหรือพยาบาลปลาเพิ่มเติม (แต่เดิมมีแล้ว ๑ ชุด)

อาหารอีกตัวที่อ่านเจอมาว่าดีนักดีหนา กินเข้าไปได้สารอาหาร วิตามิน เร่งสีและมีโปรไบโอติกส์
ซึ่งเป็นแบคทีเรียมีชีวิตที่อยู่ในลำไส้ช่วยในเรื่องการขับถ่าย เหมือนคนกินโยเกิร์ต หรือนมเปรี้ยว  

พอขี้ออกมาโปรไบโอติกส์ ยังช่วยบำบัดของเสียให้ด้วย <<<จำได้คร่าวๆ ประมาณนี้ เห็นว่าดี ว่าเหมาะ เลยจัดมาซะ ๑ ซอง แล้วลองให้ปลากิน

จริงๆ ผมเคยใช้มาแล้วรอบนึง ก็ถือว่าโอเคเลย แต่รอบนี้ตั้งใจซื้อมาอีกครั้งหนึ่งเพื่อกาลนี้โดยเฉพาะ
แต่ยังไม่วายก่อนกลับได้ปลาหมอเซวารุ่มคอแดงมาอีก นิดหน่อย นั่งรถกลับยังคิดอยู่เลยว่าหาเรื่องรึเปล่าหว่า...

เรื่องอาหารมีตุนไว้แล้วจัดการเก็บแช่ในตู้เย็นซะ ทีนี้มาว่าเรื่องน้ำ เรื่องกรองต่อ

เรารู้ๆกันอยู่ว่าระบบกรองเมื่อใช้ไปนานๆ จะมีการหมักหมมบ้าง ซึ่งในบางครั้งอาจทำให้ปลาป่วยได้เช่นกัน
ดังนั้นอย่าช้าที ล้างกรองทุกตู้ในตอนกลางวันก่อนเลย โดยใช้น้ำจากตู้ปลานั่นแหละ ดูดมานิดหน่อย เขย่าๆ แกว่งๆ เดี๋ยวเดียวก็เสร็จ

มาต่อกันในช่วงกลางคืน คือการเปลี่ยนน้ำ เปลี่ยนตอนกลางวันไม่ได้ เพราะน้ำร้อนมากกกกกกกกกก

ร้อนขนาดทีว่าถ้าอาบน้ำตอนบ่ายๆ ไข่อาจพองได้ แต่ถ้าใครชอบก็แนะนำ เพราะเหมือนไปซาวน่ากลายๆ ไม่ต้องเปลืองเงินด้วย

จัดการเปลี่ยนน้ำประมาณ ๓๐% ทุกตู้ ทุกวันก่อนลาจาก ค่าน้ำบางตะไท แต่ดีกว่าปลาตายให้ช้ำทรวง

ขณะที่เปลี่ยนน้ำพลันเหลือบไปเห็นทรายดำในตู้ รู้สึกว่าไอ้ทรายดำนี่มันก็ตัวหมักหมมเหมือนกัน
จึงจัดแจงดูดออกมากองไว้ในถุง แล้วใช้กรวดแม่น้ำผสมพัมมิสเบอร์เล็กปูแทนซะ

น้ำใสทันใจ ไม่มีปัญหาเรื่องหมักหมม หัวเป็นรูแล้ว หุหุ

เรื่องการให้อาหารปลานั้น ผมคิดเอาไว้แล้วว่าคงต้องอพยพไปตลกรับประทาน บ้านนู้นที บ้านนี้ที... ้hahaha

การให้อาหารปลาจึงให้แบบจัดหนักสักหน่อย โดยให้ไปวันละสองมื้อ ธรรมดาผมให้วันละมื้อ และอดอาหารบ่อยกว่าให้อาหารในหนึ่งสัปดาห์

สาเหตุที่เป็นเช่นนั้นเพราะจากที่เลี้ยงปลามาสักระยะ รู้สึกว่าเรากะประมาณอาหารปลาไม่ได้

เรามักให้ตามแต่ใจเราคิดว่า แค่นี้พอ แต่ถ้าเอาไฟฉายแรงๆ ส่องท้องปลา จะเห็นเลยว่าปลาที่เราเลี้ยงส่วนใหญ่ กระเพาะมันนิดเดียวเอง

และเราก็มักพบปลาท้องอืด ท้องเฟ้อบ่อยมากๆ สาเหตุหลักๆ ก็มาจากการที่เราให้อาหารปลามากเกินไปนั่นแหละ

แต่ในสถานการแบบนี้มันต่างกัน ผมพยายามให้อาหารแบบแค่ท้องพอปูดๆ โดยให้สามอย่างรวมกัน คือ อาหารเม็ดจำซองดำๆ  อาหารเร่งสีปลาปอมกระป๋องเหลืองๆ และอาหารช่วยย่อยซองม่วงๆ  

ส่วนอาหารสด งดในทุกกรณี เพราะไม่ต้องการให้ปลาได้รับเชื้อแล้วป่วยตอนผมไม่อยู่

แต่ก็มีเว้นสำหรับปลาหลดน้อยและจากัวร์แคทฟิชที่ผมเลี้ยงไว้ ไอ้สองตัวนี้ไม่กินอาหารเม็ด เลยจัดกุ้งคลุกวิตามินให้กินอยู่เรื่อยๆ วันละครั้งพอ เปิดตู้เย็นบ่อยๆ เดี๋ยวเปลืองไป

การให้อาหารแบบนี้มีเหตุผล เพราะผมต้องการให้ปลาได้รับพลังงานอย่างเต็มเหนี่ยว เผื่อมันจะได้เก็บสะสมไว้ใช้ยามยาก เหมือนข้าราชการที่ออมเงินกับ กบข. <<<ใครเกลียดโฆษณานี้ยกมือขึ้น โดยเฉพาะอีป้าหน้านิ่งนั่น ดูทีไรจิตใจหดหู่ทุกที

ผมให้อาหารแบบนี้ สามวันอดหนึ่งวันเพื่อให้ปลาได้พักท้องบ้าง กลัวว่าปลาจะได้รับอาหารมากไปเดี๋ยวเป็นเรื่องอีก

โดยรวมแล้วผมถือว่าผมเป็นผู้ประสบภัยครึ่งเดียว เพราะแม้น้ำท่วมในพื้นที่ที่ผมอาศัย แต่ก็ไม่ได้ท่วมถึงชั้น ๕ ชั้นที่ผมอยู่ เพราะมันท่วมแค่ชั้น ๑ นิดหน่อย

แถมผู้อยู่อาศัยในคอนโดผมก็ รู้ สู้ น้ำ ไม่ยอมให้ตัดน้ำ ตัดไฟ ไม่ยอมหนีหายไปไหน พยายามกู้สถานการอยู่ตลอด โดยมีกองเรืออาสา คอยรับส่งผู้คนในคอนโด ๑ ลำ (คิดค่าโดยสารโคตรถูกเพียง ๒๐ บาท ไม่เหมือนไอ้พวกเรือรับจ้างปากซอย แม่งคิด ๕๐-๑๐๐บาท เลวชาติจริงๆ)

และกองเรืออาสานี้ในเวลากลางคืนจะกลายเป็นกองเรือโจรสลัด คอยแอบไปปล้นกระสอบทรายที่กั้นตรงถนน

เอามาโปะหน้าคอนโดเราได้ถึงสองชั้น <<<ไปกับเขามารอบนึง โคตรเหนื่อยเลย รื้อกระสอบทรายเปียกน้ำเนี่ย

แต่ไม่ต้องห่วงกลัวว่าคนหลังกระสอบทรายจะเดือดร้อน  เพราะตอนนั้นน้ำท่วมถึงดอนเมืองแล้วครับ กระสอบทรายที่ขนมาจึงมีค่าไม่ต่างกับขยะจมน้ำ ๑ ชิ้น

ต่อมาก็เรื่องน้ำในช่องกรอง ซึ่งผมกลัวมากว่าน้ำอาจลดจนปั๊มเสีย...
จึงจัดการเติมน้ำเต็มช่องกรอง เหนือใยแก้วที่โปะไว้สามชั้นมานิดหน่อย

จากการห่างปลามาสิบกว่าวัน ทำให้รู้ว่า “เอาอยู่”
ส่วนที่เอาไม่อยู่คือกรองแขวน ไอ้นี่น่ากลัวมาก เติมเท่าไหร่ไม่ค่อยจะพอเสมอๆ ยังไงก็เติมให้ถึงขอบตู้ไปเลยครับ น่าจะอยู่ได้สิบกว่าวันแน่ๆ

เอาล่ะ เตรียมพร้อมกันมาขนาดนี้แล้ว ถึงตอนนี้ผมก็เตรียมชิ่ง หนีไปอยู่บนพื้นที่แห้งๆ แล้วครับพี่น้อง
ก่อนไปเดินกลับไปเช็คปลั๊กไฟอีกรอบ เพื่อความสบายใจ ไม่ต้องปิดหน้าต่างกระจก ปิดเพียงมุ้งลวดเท่านั้น กันยุงเข้า

ห้องน้ำก็ควรปิดด้วย เพราะยุงอาจเข้ามาทางท่อ เมื่อตรวจสอบทุกอย่างเรียบร้อยก็เตรียมชิ่งได้เลยครับ
น้องปลาสามารถอดอาหารได้สิบกว่าวันเชียว แม้แต่ปลาเล็กอย่าง รัมมี่โนสเตรทตร้า ที่ผมเลี้ยงไว้ก็ไม่มีตัวใดตายเลย (มีอยู่ สามตัว)

แต่มา งง กับปลาบู่ปาปัวตัวเมียนี่แหละ ไม่รู้พลาดได้ไง เฮ้อ~
หวังว่าคงมีประโยชน์บ้างนะครับ

ก่อนจบแถมสักหน่อยกับ >>>สารานุกรมน้ำท่วมปี ๒๕๕๔ เหมาะสำหรับทุกเพศทุกวัย อ่านได้ดี มีประโยชน์พอๆ กับโฆษณานมเปรี้ยวที่กินแล้วจะกลายเป็นซุปเปอร์แมน ทั้งที่จริงๆ แล้วกินเข้าไปจะทำให้ขี้คล่อง...

สารานุกรมน้ำท่วมปี ๒๕๕๔

น้ำ = ของเหลวใช้ ดื่ม กิน อาบ มีน้อยเรียกว่าน้ำแล้ง มีมากเรียกน้ำท่วม

น้ำท่วม = น้ำที่มีมากเกิน

น้ำเหนือ = น้ำที่มีมากเหนือความคาดหมาย กั้นยังไงก็พัง กั้นอยู่แม่งก็ผุดมาตามท่อ อุดท่อมันก็มาทางถนน

น้ำดื่ม = น้ำที่ใช้บริโภค มักมีไม่เพียงพอแม้น้ำจะท่วมสูงแค่ไหนก็ตาม

น้ำเน่า = เมื่อก่อนเป็นชื่อเรียกละครหลังข่าว แต่ตอนนี้เป็นสิ่งที่คนรอบกรุงเทพฯโดนกันถ้วนหน้า หอมชื่นใจ

ถุงยังชีพ = ถุงที่คนน้ำท่วมทุกคนต้องการ แม้ของข้างในจะแพงเกินจริงยังไงก็ตาม

ศปภ. = ศูนย์ปัดความรับผิดชอบจากปัญหาผู้ประสบอุทกภัย

สปพ. = สูบไปหาพ่องงงงง ...คุณหรอ

กมท. = กรุงเทพมหานครฯ เป็นเมืองหลวง เป็นแหล่งเศรษฐกิจ เป็น... บลา บลา บลา >>>แปลง่ายๆ ว่า น้ำห้ามท่วม

กทม. = กูทำอย่างนี้ มึงจะทำไม?

กระทรวงน้ำ = เป็นกระทรวงน้องใหม่ที่ใกล้คลอด เพื่อดูแล แก้ปัญหาเรื่องน้ำโดยเฉพาะ

กระทรวงน้ำ = เป็นกระทรวงน้องใหม่ที่ใกล้คลอด เพื่อให้พรรคพวก เพื่อนฝูง ลูก หลาน เมีย แม่ยาย น้องพ่อ เข้ามาเป็นเจ้ากระทรวง เพื่อหาผลประโยชน์จากงบประมาณการบริหารน้ำ

ประตูระบายน้ำ = ประตูที่ทำหน้าที่ตรงข้ามกับชื่อ

คันดิน = การนำดินมาถมเพื่อป้องกันน้ำ คนละอย่างกับคันหู

กระสอบทราย = ถุงบรรจุทรายที่หลายๆ คนคิดว่าป้องกันน้ำท่วมได้

บิ๊กแบ็ค = ถุงบรรจุทรายขนาดใหญ่ มีหน้าที่เพื่อให้เกิดความแตกแยก

ผันน้ำ = การพยายามบังคับน้ำให้ไปในทางที่ต้องการ

ไฟดูด = ซวย!

ไอ้เข้ = สัตว์ครึ่งบก ครึ่งน้ำขนาดใหญ่ไม่ต่ำกว่า ๑ เมตร มักออกมาว่ายน้ำเล่นยามน้ำท่วม

ไอ้ขี้ = สิ่งปฏิกูลจากมนุษย์ ล่องลอยอย่างไร้ทิศทาง แต่มักจะไหลผ่านหน้าผู้เขียนอยู่เสมอ

เรือรับจ้าง = เรือที่คิดค่าโดยสารแบบแพงนรก!

เรือฟรีบริการประชาชน = เรือโดยสารจากทางราชการ มักไม่มีที่ให้คุณเสมอ แม้คุณจะมาเร็วแค่ไหนก็ตาม

รถเมล์ฟรี = รถเมล์ที่ไม่ฟรีอย่างที่คิด

รถเมล์สาย ๑๔๗ = รถเมล์ขวัญใจประชาชนในพื้นที่ แม้น้ำท่วมสูงแค่ไหนก็ยังวิ่งรับ-ส่งได้ (ปรบมือให้หน่อย)

สนามบินดอนเมือง = สนามบินน้ำแห่งใหม่

เมืองเอก = น้ำท่วมสามเมตร!

ฝั่งตะวันออก ฝั่งตะวันตก = พื้นที่น้ำท่วมสูงรอบๆ กรุงเทพฯ อยู่สูงกว่ากรุงเทพฯชั้นใน แต่กรุงเทพญชั้นในน้ำกลับไม่ท่วม...

โทล์เวย์ = ถนนยกสูง ใช้สำหรับสัญจร ในช่วงนี้ใช้ข้ามพื้นที่น้ำท่วม มักถูกปิดด้วยผู้คนที่อยู่ด้านล่าง

ลำลูกกา = ซวยยกกำลังสอง!

สายไหม = ทำใจ

คลองประดิษฐ์ = สิ่งก่อสร้างจากน้ำมือของประชานธรรมดา ที่ดูแล้วเจ๋งกว่าการแก้ปัญหาทั้งหมดของฝ่ายบริหาร

พื้นที่เฝ้าระวัง = เตรียมอพยพ

พื้นที่อพยพ = พื้นที่น้ำท่วมมิดหัว แต่ทางการบอกให้ชาวบ้านลุยน้ำหนีออกมา

ปิดถนน = เห็นใจกรูหน่อย

คนกรุงเทพฯ = คนไทยธรรมดาๆ ที่ถูกมองว่าเห็นแก่ตัว แต่จริงๆแล้วเขาไม่รู้เรื่อง จะด่าต้องไปด่าคนที่พวกคุณเลือกเข้ามา

การุณ = แปลว่า กรุณา แต่มีคนชื่อนี้คนนึงกลับมีพฤติกรรมตรงข้าม

ทหาร = อะไร อะไร ก็กรู

ตำรวจ = อะไร อะไรก็กรู ยกกำลังสอง โดนด่าในช่วงแรก แต่โดนชมในช่วงหลัง

น้ำกัดเท้า = อาการของโรคเมื่อเท้าแช่น้ำนานๆ เห็นแผลแล้วจะเป็นลม...

ท่วมก่อน ลงทีหลัง = ซวยกำลังสาม!

เงิน ๕,๐๐๐บาท = แบงก์พัน ห้าใบ

เงิน ๕,๐๐๐บาท = เงินสำหรับตั้งต้นชีวิตใหม่ ซึ่งน้อยมากหากเทียบกับเงินเดือน สส.

EM Ball = ดีกว่าไม่ทำอะไร

น้ำตลบหลัง = การโทษน้ำ แทนที่จะโทษตัวเองที่ไม่รู้จักสำรวจพื้นที่ให้ดีเสียก่อน

ปลาไหล = เคยเป็นชื่อปลา แต่ตอนนี้เปลี่ยนมาเป็นชื่อนักการเมืองแก่ๆ กากๆ เตี้ยๆ คนนึงที่คิดว่าตัวเองรู้ทุกอย่าง

แต่ท้ายที่สุดก็แก้อะไรไม่ได้สักอย่าง น้ำท่วมคราวนี้ มีสื่อบางแห่งเปิดเผยว่า เพราะปลาไหลเล่นกล...ไม่ให้น้ำท่วมนา น้ำจึงท่วมบ้านคุณ

เอาอยู่ = โกยเถอะโยม!

Big Cleaning Day = การทำความสะอาดที่ทำให้คนรอบข้างหมั่นไส้ถึงที่สุด

อ่านเอาขำๆ นะพี่น้อง
สัญญานะ ว่าถ้าโดนจับ จะไปเยี่ยม

สวัสดี...

ปล. แม้จะอยู่เหนือคัน Bigbag แต่ก็ไม่อยากให้น้ำท่วมกรุงเทพฯ
ปล. 2 ขอให้ภาคใต้ปลอดภัยจากมรสุมลูกใหม่ที่กำลังซัดเข้าพี่น้องชาวใต้ในตอนนี้

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 26/11/11, [08:43:32] โดย plaraberd »
gungo ออฟไลน์
« ตอบ #22 เมื่อ: 25/11/11, [16:47:07] »

พรุ่งนี้ผมก็จะเข้าไปดูปลาที่บ้านซะหน่อยฝากหลานที่บ้านให้อาหารวันเว้นวันไม่รู้จะเดี้ยงหรือไม่เพราะคำว่าให้น้อยๆของเรากะของเค้าเป็นยังไงลุ้นขี้แตกพรุ่งนี้  n032
tanti ออฟไลน์
« ตอบ #23 เมื่อ: 25/11/11, [17:30:42] »

บทความโคตรฮา .....   [on_026]
ยกนิ้วให้เลยครับ [เจ๋ง]
runner ออฟไลน์
« ตอบ #24 เมื่อ: 25/11/11, [20:22:45] »

รูปแบบนี้ถ่ายยังไงเหรอครับที่จะทำให้แบคกราวน์ดำแล้วปลาสว่าง

ยังไงก็ยินดีด้วยนะครับที่ผ่านน้ำท่วมมาได้โดยสูญเสียไม่มาก [เจ๋ง]
Plagapong ออฟไลน์
« ตอบ #25 เมื่อ: 25/11/11, [20:44:13] »

ปลาบู่   สงสัยกินกันทั้งกระทรวงคมนาคม เอ๊ย ทั้งตู้ ทุกตัวเลยปิดปากกันเงียบ  ้hahaha
pisces ออฟไลน์
« ตอบ #26 เมื่อ: 25/11/11, [22:29:16] »

โชคดีที่เสียไปแค่ ตัว สองตัวครับ ลองผ่าท้องปลาบู่ดูสิครับ เผื่อเจอไข่ แบบที่ปลาตัวเมียเค้าชอบตายๆกัน บทความสนุกดีครับ
pipeky ออฟไลน์
« ตอบ #27 เมื่อ: 25/11/11, [23:02:06] »

ไปดีนะน้องปลา

ชอบบทความมากๆเลยครับ (ปลาไหลพันธุ์อะไรอะ  ้hahaha ที่อยู่แถวสุพรรณอ๊ะป่าว)
Hal2DCol2E[กุ้ง] ออฟไลน์
« ตอบ #28 เมื่อ: 25/11/11, [23:21:40] »

ฮ่าๆ สัญญาคับพี่ว่าจะไปเยี่ยม เอาน้ำไรไหม ส่วนใหญ่เขาเอาโอเลี้ยงกันนะ ้hahaha ้hahaha
auifish ออฟไลน์
« ตอบ #29 เมื่อ: 26/11/11, [00:34:00] »

เจ๋งครับ! รบกวนขอชื่ออาหารปลาที่ใช้ได้มั๊ยครับ
หน้า: 1 2   ขึ้นบน
พิมพ์