Aqua.c1ub.net
*
  Fri 19/Apr/2024
หน้า: 1   ลงล่าง
พิมพ์
ผู้เขียน หัวข้อ: น้องใหม่ล่าสุด ตู้16นิ้วตั้งตู้ใหม่รอปลาอยู่ อัพเดต 20 ตุลาคม 2554  (อ่าน 3605 ครั้ง)
ouiiiiii ออฟไลน์
Club Veteran
« เมื่อ: 06/10/11, [08:08:38] »
ตอบโดยอ้างถึงข้อความ

สวัสดีครับ ผมน้องใหม่ ชื่อ อุ้ย นะครับ พึ่งตั้งตู้ได้ซักพัก แต่ก็เลี้ยงมาได้พอสมควรแล้ว ถ้าผิดพลาดอะไรไป ก็แนะนำด้วยนะครับ
แรงบันดาลใจในการตั้งตู้นี้ : ของเดิมตู้นี้ผมเลี้ยงปลาทะเลมาก่อน แต่ว่าด้วยรายจ่ายที่หนักอยู่ และขาไฟแสตนเลสที่ผมสั่งไว้มีปัญหา คือโดนสนิม ทำให้ต้องยุบตู้นี้ และเปลี่ยนมาเลี้ยงน้ำจืดแทน ตอนแรกก็ว่าจะลงไม้น้ำอีกรอบ แต่ว่าเนื่องด้วยไม่มีเวลามากพอมาดูแล และมาเห็นห้องปลาแพะ ดูไปดูมามันน่ารักดีก็เลยจัดมาซะ ตอนแรกว่าจะลงปิ๊กมี่ซัก20-30ตัว แต่ไม่มีร้านไหนมีเลย ถามออลฟิชไปก็บอกไม่แน่ไม่นอน ก็เลยลงสเตอร์ไบร์ทเนี่ยแหละราคาไม่แรงมาก เห็นตู้นี้ลงสิ่งมีชีวิตเยอะเกินตู้ก็จริงอยู่ แต่ด้วยกรองแขวนตัวใหญ่สุด และผมเปลี่ยนน้ำทุก2-3วันก็เลยคิดว่าเอาอยู่เพราะตู้ทะเลที่ผ่านมา ผมยังเอาอยู่ ก็เลยค่อนข้างมั่นใจในระดับนึงครับว่าเอาอยู่ แต่ถ้ามีอะไรก็แนะนำได้เลยนะครับ ผมพร้อมจะรับฟังเสมอ ขอบคุณครับ
ข้อมูลตู้นะครับ
ตู้16*9*10
ไฟ ยังไม่ได้ซื่อแต่กะเอาโคมหนีบธรรมดา
กรอง กรองแขวนatman HF-600
มีเดีย ใยกรอง และเซรามิคริง ของพี่ Third 25
รองพื้น ทรายดำอย่างเดียว
ระบบทำความเย็น พัดลมคอม3นิ้วอุณหภูมิ 26-28
ระบบเซ็ทตู้ ใส่แบคทีเรียน้ำทุกวันกะแบคทีเรียผงทุก7วันของร้านปราณี
สิ่งมีชีวิตในตู้
แพะสเตอไบร์ท 9 ตัว โดดตายออกมา1ตัว 036
กุ้งเชอรี่ 6ตัว
ปลากระดี่มุก 1 ตัว โดนกรองแขวนดูด 1 ตัว เอาไว้กินฝ้าผิวน้ำ n032 n032
 หอยแอปเปิ้ล 13 ตัว
รูปตู้ทั้งหมดนะครับ รูปอาจจะไม่ชัดมากนะครับ ใช้กล้องไอโฟน4ครับ 036 036
รูปฝาปิดด้านบนนะครับ แพะยังมีปัญญาโดดมาตัวนึงแน่ะ คราวนี้แน่นหน่ากว่าเดิม 036 036

รูปตู้โดยรวมครับ

ปลากระดี่มุก

น้องแพะและหอยหาของกินอย่างเมามัน

อีกรูป

ฝั่งขอนไม้

ฝั่งหิน ฝั่งนี้อาจจะเปลี่ยนเป็นขอนไม้ด้วยครับ

ขอบคุณครับ สำหรับทุกท่านที่เข้ามาตอบและผมจะมาอัพเดตให้บ่อยๆนะครับ ขอบคุณครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 20/10/11, [22:17:51] โดย ouiiiiii »
ossca ออฟไลน์
Club Brother
« ตอบ #1 เมื่อ: 07/10/11, [08:51:47] »

1.ในตู้ผมมีขอนอยู่3อัน ถ้าเอาขอนอันกลางออกจะเวิคกว่ามั้ยครับ เผื่อน้องแพะจะได้มีที่ว่ายมากขึ้น  เอาขอนออกไปบ้างเถอะค่ะ  อันนี้ดูแน่นมากๆ เอาออกปลาจะได้มีที่ว่าย

2.รู้สึกมันมีเมือกหรือตะใคร่ก็ไม่ รู้ขึ้นที่ขอนผมควรเอาออกมั้ย กะจะเอาไหร์เรดมาลงซัก10ตัวให้่มันกินได้มั้ยครับ  เอาสายน้ำผึ้งมาลงก็ได้นะคะ แป๊บเดียวเกลี้ยง
3.ตู้16นิ้วถ้าลงแพะ ปิ๊กมี่ซัก10-20ตัวได้มั้ยครับ ได้ค่า
4.ตอนนี้ส่วนใหญ่ทุกร้านไม่มีแำพะปิ๊กมี่ กันเลย ถ้าผมจาลงแพะัดุพ จะได้มั้ยครับซัก10ตัวเห็นที่ออลฟิชมีโปรอยู่  ลงได้ค่ะ  เอาขอนออกนะคะ
« ตอบ #2 เมื่อ: 07/10/11, [09:47:27] »

1.ในตู้ผมมีขอนอยู่3อัน ถ้าเอาขอนอันกลางออกจะเวิคกว่ามั้ยครับ เผื่อน้องแพะจะได้มีที่ว่ายมากขึ้น  เอาขอนออกไปบ้างเถอะค่ะ  อันนี้ดูแน่นมากๆ เอาออกปลาจะได้มีที่ว่าย

2.รู้สึกมันมีเมือกหรือตะใคร่ก็ไม่ รู้ขึ้นที่ขอนผมควรเอาออกมั้ย กะจะเอาไหร์เรดมาลงซัก10ตัวให้่มันกินได้มั้ยครับ  เอาสายน้ำผึ้งมาลงก็ได้นะคะ แป๊บเดียวเกลี้ยง
3.ตู้16นิ้วถ้าลงแพะ ปิ๊กมี่ซัก10-20ตัวได้มั้ยครับ ได้ค่า
4.ตอนนี้ส่วนใหญ่ทุกร้านไม่มีแำพะปิ๊กมี่ กันเลย ถ้าผมจาลงแพะัดุพ จะได้มั้ยครับซัก10ตัวเห็นที่ออลฟิชมีโปรอยู่  ลงได้ค่ะ  เอาขอนออกนะคะ

ขอบคุณครับ พี่ไหม
TEE_latte ออฟไลน์
Club Follower
« ตอบ #3 เมื่อ: 07/10/11, [10:21:43] »

เอาขอนออกครับ
ใส่แค่อันเดียวก็เต็มตู้แล้ว
แพะต้องการพื้นที่ก้นตู้ ผมว่าตู้เล็กไปหน่อย
น่าจะสัก 24 * กะลังดี
nine.ning ออฟไลน์
« ตอบ #4 เมื่อ: 07/10/11, [12:08:51] »

ขอนไม้เยอะแบบนี้..เลี้ยงพานาคิว...ยิ้มเลย

จัดเสร็จแล้ว....มาอัพต่อนะครับ
moddammt ออฟไลน์
« ตอบ #5 เมื่อ: 07/10/11, [13:13:51] »

ขอแนะนำนีสสส นึงคับ ก่อนถ่ายรูปให้หาอะไรมาแปะด้านข้างทั้งสามด้านนะคับ กระจกมันจะได้ไม่สะท้อน หรือไม่ก็ปิดไฟในบ้านให้หมด เปิดแต่ไฟที่ตู้และก็ถ่ายรูปรับรองแจ่ม  [on_055] [on_055] [on_055]
« ตอบ #6 เมื่อ: 07/10/11, [21:54:45] »

วันนี้ไปสวนมาฝนครึ้มๆ เลยรีบเดินไปร้านเป้าหมายเลย เริ่มจากไปเอากุ้งเชอรี่6ตัวที่ร้าน 88 มาก่อน และก็เดินตามหาแพะแคระ แต่ไปมาทุกร้านไม่มีเลยซักร้าน เลยเดินดูแบบรีบเร่งสุดท้ายไปได้ เป็นสเตอร์ไบร์ท 10 ตัวที่ออลฟิชมาครับ ระหว่างยังไม่ลงตู้นี่มันคึกกันสุดๆเลย มีโดดด้วย [mo_001] เดี๋ยวผมจะรีบอัพรูปให้เร็วที่สุดครับพี่น้อง
BiriBiri ออฟไลน์
« ตอบ #7 เมื่อ: 07/10/11, [22:34:34] »

รอดู สเตอร์ไบท์นะครับ ผมก็ชอบครีบมันเหลืองๆ เจ๋งดี
chapy ออฟไลน์
« ตอบ #8 เมื่อ: 07/10/11, [23:37:55] »

ใส่พวกอนูเบียสไปด้วยก็จะดีนะ [on_055]
« ตอบ #9 เมื่อ: 20/10/11, [22:25:30] »

อัพๆ หลังจากไม่ได้อัพมานาน
หน้า: 1   ขึ้นบน
พิมพ์