Aqua.c1ub.net
*
  Sat 27/Apr/2024
หน้า: 1 2 3 4 ... 17   ลงล่าง
พิมพ์
ผู้เขียน หัวข้อ: ตู้ Nano ของนาย Romeo_pop + Updated! 10 June 14 น้องใหม่จมูกยาวหน้า 17  (อ่าน 135639 ครั้ง)
Bulioapq ออฟไลน์
Club Veteran
« ตอบ #30 เมื่อ: 03/10/11, [13:10:45] »
ตอบโดยอ้างถึงข้อความ

เด็กปั้นท่าน Mixzer แต่ล่ะคนสวยๆทั้งนั้น ้hahaha
Romeo_Pop ออฟไลน์
Level 5 Moderator
« ตอบ #31 เมื่อ: 03/10/11, [13:22:38] »

ตู้พี่ป็อปสวดยวดไปเลยครับ [เจ๋ง] [เจ๋ง] [เจ๋ง]
[นะโม นะโม] ใจเย็นๆให้เวลากับระบบลง สมช.อย่างเข้าใจใครๆก็ตู้สวยได้ครับ

เด็กปั้นท่าน Mixzer แต่ล่ะคนสวยๆทั้งนั้น ้hahaha
[เจ๋ง] อาจารย์เค้าให้แนวทางมาดีแค่เดินตามให้ถูกไม่ริออกนอกลู่นอกทางตั้งแนวทางใหม่ทั้งที่ตัวเองมีความรู้แค่หางอึ่งเดี๋ยวก็พัฒนาถึงจุดที่ดูแลระบบได้เองอย่างสบายใจครับ
IceZash ออฟไลน์
Club Brother
« ตอบ #32 เมื่อ: 03/10/11, [13:43:48] »

เราบอกว่ามันโคตรสวยนะลุงป๊อป  ้hahaha ้hahaha ไม่ใช่สวยเฉยๆ
« ตอบ #33 เมื่อ: 03/10/11, [13:45:40] »

[นะโม นะโม] ใจเย็นๆให้เวลากับระบบลง สมช.อย่างเข้าใจใครๆก็ตู้สวยได้ครับ
 [เจ๋ง] อาจารย์เค้าให้แนวทางมาดีแค่เดินตามให้ถูกไม่ริออกนอกลู่นอกทางตั้งแนวทางใหม่ทั้งที่ตัวเองมีความรู้แค่หางอึ่งเดี๋ยวก็พัฒนาถึงจุดที่ดูแลระบบได้เองอย่างสบายใจครับ

ถ้าเป็นเรื่องปลา มาถามผมได้นะ เนนๆ พวกผีเสื้อ กับพวกเซอเจี้ยน  [on_026]
« ตอบ #34 เมื่อ: 03/10/11, [14:04:06] »

เราบอกว่ามันโคตรสวยนะลุงป๊อป  ้hahaha ้hahaha ไม่ใช่สวยเฉยๆ
ถ้าเป็นเรื่องปลา มาถามผมได้นะ เน้นๆ พวกผีเสื้อ กับพวกเซอเจี้ยน  [on_026]
[เอ๊ะ!!!] จากพี่มันเริ่มลงไปที่ลุงแล้ววุ้ย!! ก็ต้องจัดให้แจ่มหน่อยเดี๋ยวขายหน้าอาจารย์เค้าอ่ะ ปลาคงลงไม่ได้แล้วล่ะสิตู้มันเล็กเหลือเกินเอามาลงสงสารตอนมันว่ายอึดอัดตายเลยทุกวันนี้ก็จองกันไปพันธุ์ละมุมแล้ว น้องตูนฝั่งซ้ายหลังหน้าแอนนม แมนดารินฝั่งขวาหลัง อมทรายฝั่งขวาหน้า ปูกินตะไคร่ฝั่งซ้ายหน้า กลางตู้กุ้งพยาบาลจอง Sixline ว่ายซิ่งไปทั่วตู้ สกิมเมอร์ก็ตัวน้อยนึงระบบนิ่งได้ไงก็ยังสงสัยอยู่ [งง]
« ตอบ #35 เมื่อ: 03/10/11, [14:25:41] »

[เอ๊ะ!!!] จากพี่มันเริ่มลงไปที่ลุงแล้ววุ้ย!! ก็ต้องจัดให้แจ่มหน่อยเดี๋ยวขายหน้าอาจารย์เค้าอ่ะ ปลาคงลงไม่ได้แล้วล่ะสิตู้มันเล็กเหลือเกินเอามาลงสงสารตอนมันว่ายอึดอัดตายเลยทุกวันนี้ก็จองกันไปพันธุ์ละมุมแล้ว น้องตูนฝั่งซ้ายหลังหน้าแอนนม แมนดารินฝั่งขวาหลัง อมทรายฝั่งขวาหน้า ปูกินตะไคร่ฝั่งซ้ายหน้า กลางตู้กุ้งพยาบาลจอง Sixline ว่ายซิ่งไปทั่วตู้ สกิมเมอร์ก็ตัวน้อยนึงระบบนิ่งได้ไงก็ยังสงสัยอยู่ [งง]

พี่ก็พี่  [on_026] ้hahaha ้hahaha [on_026]
« ตอบ #36 เมื่อ: 03/10/11, [15:11:27] »

[on_019] Updated!! รายชื่อก้นตู้และข้อมูลการดูแลเบื้องต้น หน้า 1
Mixzer ออฟไลน์
Club Member
« ตอบ #37 เมื่อ: 03/10/11, [15:23:36] »

วันนี้นึกคึกอะไรหว่า มันจัดหนักทั้งวันเลย คึกคักๆๆ กันจริงๆ
« ตอบ #38 เมื่อ: 03/10/11, [15:26:10] »

วันนี้นึกคึกอะไรหว่า มันจัดหนักทั้งวันเลย คึกคักๆๆ กันจริงๆ
[on_026] ว่างๆเลยจัดซะทีให้ดูกันยาวๆไงครับคุณมิก
Nano-Life ออฟไลน์
Club Follower
« ตอบ #39 เมื่อ: 03/10/11, [15:41:55] »

สวยครับคุณป๊อบ ไม่เห็นตะไคร่เลย ขัดออกหรือมันไม่ขึ้นครับ [เจ๋ง]

มีเทคนิคอะไรกระซิบบ้างนะครับ ตู้ผมตอนนี้ยังรบกับตะไคร่ไม่จบเลย ลองมาแล้วแทบทุกวิธี

ก้นตู้ก็โล๊ะหมดแล้วรอตะไคร่หมดจะลงของแรงกะเค้ามั่ง แล้วจะเอามาให้ชมกันนะครับอยากใด้ไอเดียจากเพื่อนๆ [on_055]
kasz ออฟไลน์
« ตอบ #40 เมื่อ: 03/10/11, [16:02:39] »

สอบถามคุณป๊อปครับ

กรองล่าง ช่อง 1 และ 2 ที่ใส่หินเป็น ต้องดูดตะกอนออกบ้างหรือไม่ครับ

สาหร่าย ในช่อง 2 หลุดมาที่ช่อง 3 และขึ้นไปตู้หลักบ้างไหมครับ

ขอบคุณครับ
« ตอบ #41 เมื่อ: 03/10/11, [16:03:29] »

กรองล่าง ช่อง 1 และ 2 ที่ใส่หินเป็น ต้องดูดตะกอนออกบ้างหรือไม่ครับ

สาหร่าย ในช่อง 2 หลุดมาที่ช่อง 3 และขึ้นไปตู้หลักบ้างไหมครับ

ขอบคุณครับ
ถ้าไม่รบกวนขอดูรูปกรองล่าง ล่าสุด ด้วยนะครับ
Club Member
« ตอบ #42 เมื่อ: 03/10/11, [16:07:09] »

สวยครับคุณป๊อบ ไม่เห็นตะไคร่เลย ขัดออกหรือมันไม่ขึ้นครับ [เจ๋ง]

มีเทคนิคอะไรกระซิบบ้างนะครับ ตู้ผมตอนนี้ยังรบกับตะไคร่ไม่จบเลย ลองมาแล้วแทบทุกวิธี

ก้นตู้ก็โล๊ะหมดแล้วรอตะไคร่หมดจะลงของแรงกะเค้ามั่ง แล้วจะเอามาให้ชมกันนะครับอยากใด้ไอเดียจากเพื่อนๆ [on_055]

เรื่องตะไคร่นี่แปลกนะ ส่วนมากเลยนะครับที่ตั้งตู้ตามคำแนะนำผม ไม่เคยเจอปัญหาเรื่องตะไคร่มารบกวน

อาจมีบางนิดหน่อย ไม่รู้เหมือนกันว่าทำไมเจอเรื่องตะไคร่กัน
« ตอบ #43 เมื่อ: 03/10/11, [16:27:12] »

สวยครับคุณป๊อบ ไม่เห็นตะไคร่เลย ขัดออกหรือมันไม่ขึ้นครับมีเทคนิคอะไรกระซิบบ้างนะครับ ตู้ผมตอนนี้ยังรบกับตะไคร่ไม่จบเลย ลองมาแล้วแทบทุกวิธี ก้นตู้ก็โล๊ะหมดแล้วรอตะไคร่หมดจะลงของแรงกะเค้ามั่ง แล้วจะเอามาให้ชมกันนะครับอยากใด้ไอเดียจากเพื่อนๆ
เรื่องตะไคร่นี่แปลกนะ ส่วนมากเลยนะครับที่ตั้งตู้ตามคำแนะนำผม ไม่เคยเจอปัญหาเรื่องตะไคร่มารบกวน
 อาจมีบางนิดหน่อย ไม่รู้เหมือนกันว่าทำไมเจอเรื่องตะไคร่กัน

มีบ้างนิดหน่อยตามที่คุณมิกว่าตู้ทะเลไงๆก็มีบ้างอยู่แล้วมากบ้างน้อยบ้างตามคุณภาพน้ำในตู้ วิธีที่ผมใช้ก็ง่ายๆนะ

- ใช้น้ำ RO ทุกครั้งถ้าเป็นตู้กดเลือกเครื่องที่เปลี่ยนกรองตามกำหนดอย่างสม่ำเสมอดูได้จากที่เค้ามีบันทึกไว้ที่เครื่อง
- เปิดไฟ ให้อาหารแต่พอดีอย่าให้ทีละน้อยๆแต่หลายครั้งเพราะของเสียก็จะเกิดตลอดเวลา
- เวลาเปลี่ยนน้ำขัดตู้ปิดระบบสร้างกระแสน้ำให้หมด ใช้ใยแก้วขัดใช้วิธีปาดไปทางเดียวแนบๆกระจกแล้วปาดติดขึ้นมาล้างใยแก้วข้างนอกตู้ให้เศษตะไคร่ค้างในระบบให้น้อยที่สุด เมื่อขัดเสร็จเอากรองแขวนยัดใยแก้วถึงทางน้ำลงเปิดเต็มแรงเอาพู่กันปัดตะกอนกับตะไคร่ตามหินปัดซัก 2 รอบเปิดกรองแขวนไว้จนน้ำใสน่าจะซัก 2 ช.ม.ค่อยปิดกรองเปลี่ยนน้ำ 10%

ผมก็ทำแค่นี้แหละไม่ได้ใส่อะไรเป็นพิเศษ สกิมเมอร์ในตู้ผมก็คงไม่ได้ช่วยเรื่องตะไคร่เท่าไหร่เพราะไม่ได้ใช้แบบ Over น้ำครับหลักๆแค่ช่วยกำจัดเมือกของพวกปลากับก้นตู้มากกว่าลองปรับใช้ดูนะ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 03/10/11, [16:35:28] โดย romeo_pop »
« ตอบ #44 เมื่อ: 03/10/11, [16:34:02] »

ขอบคุณครับ
ถ้าไม่รบกวนขอดูรูปกรองล่าง ล่าสุด ด้วยนะครับ

ซักเดือนนึงดูดออกนิดหน่อยเท่าที่สายยางแหย่ถึงเพราะไงๆมันก็เป็นที่อยู่และอาหารของแบตทีเรียครับ
สาหร่ายผมใส่ไม่เยอะพวงองุ่นนิดหน่อย องุ่นแดงกอเล็ก ใบเลื่อย คีโตแค่ครึ่งช่องด้านหลังอีกครึ่งจัดหินเป็นมีโพรงให้แมนดารินอยู่ หลักๆผมไม่ได้หวังเรื่องดูดซับ PO4 แค่ไว้ให้ pod เกิดกับเติมอ๊อกฯผ่านกระบวนการสังเคราะห์แสงให้น้ำตอนกลางคืนที่คาร์บอนไดอ๊อกไซเพิ่มมากขึ้น ในกรองผมก็เรียบง่ายอย่างที่เห็นในภาพครับ
« ตอบ #45 เมื่อ: 03/10/11, [16:40:36] »

ขอบคุณครับ

แล้วสายยาง 3 ท่อน ในรูป เอาไว้ทำอะไรครับ
ปลาไหลเผือก ออฟไลน์
« ตอบ #46 เมื่อ: 03/10/11, [16:55:16] »

เห็นในรูปเหมือนเอาหนุนกระจกอีกแผ่นไว้ เพื่อเพิ่มระดับน้ำ ให้สูงกว่าอีกช่องนึงรึเปล่า
« ตอบ #47 เมื่อ: 03/10/11, [16:57:28] »

ขอบคุณครับแล้วสายยาง 3 ท่อน ในรูป เอาไว้ทำอะไรครับ

ผมเอามาดันยึดแผ่นอคิลิกให้ยกระดับน้ำช่องที่ 1 ให้สูงขึ้นเพื่อให้เกิดแรงน้ำไหลกดลงไปถึงพื้นช่องกรองที่ 2 ไม่ใช่แค่ผ่านผิวน้ำไปเฉยๆครับ
« ตอบ #48 เมื่อ: 03/10/11, [16:58:13] »

เห็นในรูปเหมือนเอาหนุนกระจกอีกแผ่นไว้ เพื่อเพิ่มระดับน้ำ ให้สูงกว่าอีกช่องนึงรึเปล่า
[เจ๋ง]
« ตอบ #49 เมื่อ: 03/10/11, [17:04:38] »

ขอบคุณครับ
i_pop ออฟไลน์
« ตอบ #50 เมื่อ: 03/10/11, [17:25:37] »

อย่างนี้ต้องกด likeๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆ  (แต่มันอยู่ตรงไหนหว่า ้hahaha ้hahaha ้hahaha)
« ตอบ #51 เมื่อ: 03/10/11, [17:40:03] »

อย่างนี้ต้องกด likeๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆ  (แต่มันอยู่ตรงไหนหว่า ้hahaha ้hahaha ้hahaha)
[on_062] หน้า 1 ตอนจบกระทู้แรกไงครับ ถ้าชอบก็กดๆมาอยากขยับระดับแว้ววว
i_pop ออฟไลน์
« ตอบ #52 เมื่อ: 03/10/11, [18:05:09] »

จัดให้แล้วตามคำขอครับ [เจ๋ง]
« ตอบ #53 เมื่อ: 03/10/11, [18:12:48] »

จัดให้แล้วตามคำขอครับ [เจ๋ง]
[on_045] ดูแล้วชอบก็กด Like ให้กัน...ขอบคุณนะค้าบบ
Mr.Devil ออฟไลน์
Club Veteran
« ตอบ #54 เมื่อ: 03/10/11, [18:46:54] »

สวยมากครับ สมกับที่ซุ่มมานาน  [เจ๋ง]
« ตอบ #55 เมื่อ: 03/10/11, [21:30:59] »

สวยมากครับ สมกับที่ซุ่มมานาน  [เจ๋ง]
hah1 แสงของ Cidly ที่ส่งต่อมามิอาจเทียบเคียงแสงคุณภาพอย่าง Eco-Lamp ได้หรอกค้าบบบเลยลงได้แต่ที่ใช้แสงพอประมาณ รอดูตู้คุณอยู่นะ [เจ๋ง]
« ตอบ #56 เมื่อ: 03/10/11, [21:47:29] »

MH เลยเสี่ย อิอิ จัดไปพี่
« ตอบ #57 เมื่อ: 03/10/11, [22:00:43] »

MH เลยเสี่ย อิอิ จัดไปพี่
แหม เดี๋ยวหลุด concept งบเบาๆอ่ะดิคุณน้อง อย่าลืมงบเบาๆของพี่คืองบบำรุงดูแลตู้ระยะยาวนะครับ ทุกวันนี้ค่าไฟเพิ่มจากปกติแค่ ไม่เกิน 100 สบายๆ ไฟก็ไม่ต้องเปลี่ยนหลอด เกลือก็ใช้เดือนนึงแค่โลนึงได้ จ่ายเยอะกับอุปกรณ์บางตัวมันก็ประหยัดยาวๆแล้ว [on_055]
Club Member
« ตอบ #58 เมื่อ: 03/10/11, [22:21:37] »

แหม เดี๋ยวหลุด concept งบเบาๆอ่ะดิคุณน้อง อย่าลืมงบเบาๆของพี่คืองบบำรุงดูแลตู้ระยะยาวนะครับ ทุกวันนี้ค่าไฟเพิ่มจากปกติแค่ ไม่เกิน 100 สบายๆ ไฟก็ไม่ต้องเปลี่ยนหลอด เกลือก็ใช้เดือนนึงแค่โลนึงได้ จ่ายเยอะกับอุปกรณ์บางตัวมันก็ประหยัดยาวๆแล้ว [on_055]

มาขนาดนี้แล้วคงไม่เบาแล้วครับ

ผมชอบข้อมูลการเลี้ยงที่เอามาลงนะครับ เป็นประโยชน์กับผู้เลี้ยงใหม่ๆ ที่ไม่ค่อยรู้จักสัตว์ทะเล เขาจะได้หาทางถูก

6. Monti มอนติพื้นเขียวหนวดน้ำตาล ตัวเล็กน่ารักเชียว 555 แซว [on_055]
Vanilla ออฟไลน์
« ตอบ #59 เมื่อ: 03/10/11, [22:32:27] »

สวยมากครับพี่ รอเปลี่ยนไฟเปลี่ยนสกิม จะหาแอนนมมาลงมั่ง
หน้า: 1 2 3 4 ... 17   ขึ้นบน
พิมพ์